Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa, hao ndio wanawaamini kweli. Kweli wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hamu ya wanamgambo wa Taliban ya kutatuliwa matatizo ya Afghanistan kupitia njia ya mazungumzo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi maalum, kipindi cha siku ya Arafa. Kipindi hicho uh, kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya uchambuzi huo magazeti ya wa magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki, tutakuleteni muhtasari wa habari za dunia kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu, kwa muhtasari wa habari. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri kwa waislamu wote walioadhimisha sikukuu ya Idul Adha hii leo na wale watakaoiadhimisha kesho, tukiwatakia baraka, fanaka na kheri za Mwenyezi Mungu mwomba saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Rais Hasan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito wa kuimarishwa zaidi ushirikiano baina ya Teherani na Abuja. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetoa tamko kuhusu hujuma iliyofanywa na Wazayuni dhidi ya msikiti walaksa, wa laksa, ikisema Wapalestina watalinda msikiti huo kwa nguvu zao zote. Iran imetangaza kwamba iko tayari kushirikiana na Iraki katika kupambana na harakati za kigaidi baada ya mauaji ya watu wasiopungua 35 katika kitongoji cha Sadri mjini Baghdad. na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limesema janga la COVID-19 limezidi kuwatia hatarini watoto wadogo kote duniani. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito wa kuimarishwa zaidi ushirikiano baina ya Teherani na Abuja. Dr Hassan Rohani ameyasema hayo wakati wa kupokea hati za utambulisho wa balozi mpya wa Nigeria mjini Teheran. Amesema kwamba nchi mbili hizi zina uwezo mkubwa katika nyanja za biashara, kilimo, sayansi na teknolojia, hususan katika sekta ya nishati. Rais Rohani ameongeza kwamba uwezo huo unapaswa kutumiwa ipasavyo kwa ajili ya masilahi ya mataifa ya nchi hizo mbili. Vilevile ameashiria umuhimu wa kustawishwa ushirikiano baina ya Teherani na Abuja na akasema anatarajia kwamba uhusiano wa miaka mingi wa nchi hizi mbili utaimarishwa zaidi kwa kutumiwa uwezo na ushirikiano wao. Vilevile ameashiria ushirikiano wa Iran na Nigeria katika jumuiya za kimataifa na amesema ushirikiano huo Unaweza kuimarisha zaidi mahusiano ya pande mbili katika masuala mengine. Kwa upande wake, balozi mpya wa Nigeria mjini Tehran amesisitiza hamu ya nchi yake ya kuboresha zaidi uhusiano na Iran, na akasema Abuja ina azma ya kustawisha zaidi mahusiano ya pande mbili. Balozi Suleimani amesema Nigeria inaweza kuwa soko kubwa kwa bidhaa za Iran na kuongeza kwamba kuwepo kwa makampuni ya Jamhuri ya Kiislamu katika nchi hiyo ya Kiafrika kunaweza kutoa msaada mkubwa katika ustawi wa Nigeria. Uturuki imelaani uamuzi wa mahakama ya jumuiya ya Ulaya wa kuruhusu marufuku ya vazi la hijabu katika hali fulani na kutaja uamuzi huo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kidini. Uturuki imesema kwamba uamuzi huo utazidisha chuki na uhasama dhidi ya wanawake wa Kiislamu barani Ulaya. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imesema kwamba uamuzi huo ni ishara ya kuongezeka vita na propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika kipindi hiki ambapo wanawake wa Kiislamu wanasumbuliwa na ubaguzi kwa sababu ya imani na itikadi zao za kidini. Jumamosi iliyopita, pia mkurugenzi wa ikulu ya rais wa Uturuki, Fathidin Altun, alilani uamuzi huo akisema ni jaribio la kuhalalisha ubaguzi. Suala la vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu limezua utata katika nchi za Ulaya kwa miaka mingi sasa na limeonyesha mgawanyiko mkubwa juu ya mchakato wa kujumuishwa Waislamu katika jamii za watu wa Ulaya. Itakumbukwa kwamba Alhamisi iliyopita Mahakama Kuu ya Ulaya ilisema makampuni yanaweza kuwapiga marufuku wafanyakazi wa kike Waislamu kuvaa vazi la hijabu katika hali fulani, iwapo makampuni hayo yanataka kuwasilisha picha ya kutopendelea upande wowote wa kwa wateja wao Vilevile, mwaka elfu mbili na kumi na saba mahakama ya haki ya Ulaya ECJ yenye makao yake huko Luxembourg ilipasisha marufuku ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu. Hiyo ilikuwa hukumu ya kwanza kutolewa na mahakama ya Ulaya kuhusu mjadala wa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu katika maeneo ya kazi. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetoa tamko kuhusu hujuma iliyofanywa na wazayuni wa Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa katika siku ya Arafa na kutangaza kwamba vita vya panga la Kuds bado havijaisha na kwamba taifa la Palestina liko tayari kulinda eneo hilo tukufu. Taarifa iliyotolewa na Jihadi Islami siku ya kuamkia leo usiku wa kuamkia leo imesema kwamba hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwaruhusu walowezi kuingia katika msikiti wa Laksa katika siku hizi tukufu za mazingira ya siku ya Arafa na kumi la kwanza la mfungo tatu Dhulhija ni uchokozi dhidi ya Waislamu na ni kukanyaga hisia za wafuasi wote wa dini hiyo. Imesema lengo la siasa hizo za kihasama ni kutaka kuzusha machafuko na kwamba mradi huo hatari wa ukoloni wa wazayuni hauwezi kusimamishwa isipokuwa kwa kutumia mabavu. Jumatatu ya jana sambamba na maadhimisho ya siku ya Arafa huko Palestina, makumi ya walowezi wa kizayuni waliokuwa wakipewa himaya na ulinzi na polisi ya Israel walivamia tena viwanja vya msikiti wa Laksa na kuwashambulia Wapalestina waliokuwa ndani ya msikiti huo. Askari wa Israel pia waliwalazimisha Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti wa Laksa kuondoka eneo hilo na kuwaruhusu walowezi wa kizayuni kuvamia msikiti huo. Wakati aina mpya ya kirusi cha corona delta kikiripotiwa nchini Rwanda, serikali ya Kigali imeanza mkakati wa kuwapima wakazi kuanzia vijijini hadi mijini. Hii pia inakwenda sambamba na kutoa vyakula katika familia zilizoathiriwa na agizo la kusalia ndani ya majumba ambalo limewekwa kwa muda wa siku kumi mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karimera ametutayarishia ripoti ifuatayo. Serikali ya Rwanda imesema licha ya kuweka agizo la kutotoka nje kwa muda wa siku kumi katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na katika wilaya nyingine nane kote nchini zenye maambukizo mengi, bado zoezi la kuwapima wananchi wengi kadri inavyowezekana litasaidia kubaini ni kwa kiungani virusi vya korona vimesambaa nchini humo. Zoezi hili la upimaji litafanyika kutoka ngazi ya kijiji ambapo wananchi wote wametakiwa kupimwa. Kwa kawaida, mwananchi hutakiwa kujigharamia mwenyewe kipimo cha korona, gharama yake ikiwa ni faranga elfu kumi sawa na dola kumi za Kimarekani. Maoni wana ya wananchi yamekuwa mengi. navyishimie chane kuko. Nimefarijika sana kupimwa, maana kwa kawaida inakuwa siyo rahisi kupata pesa ya kujigharamia kuchukua vipimo. Bahati nzuri, nimekuta bado niko salama lakini hiyo haina maana kukiuka masharti ya kujiepusha na tatizo hili. Hapana, korona haichagui yeyote, kila mmoja anaweza kuathirika. Kwa hiyo basi, nimefurahi sana kwa kuwa nimeweza kupima bure. Nahamasisha na wengine kuja kupima, maana wanaweza kuathirika pasipo kujua. Oh, waziri wa afya wa Rwanda Dkt Daniel Ngamije amesema zoezi hili la upimaji na nuia kupata picha kamili ya jinsi virusi vya korona vilivyosambaa nchini. this, uh, lockdown, we, we again. Hadi mwishoni mwa zuio la kukaa ndani, tutakuwa angalau tumepima watu katika sehemu mbalimbali zenye maambukizi mengi, kama vile wilaya nane na katika mji mkuu Kigali. Lengo la upimaji huu ni kupata taswira ya uzito wa tatizo la maambukizi miongoni mwa wananchi na ili upate majibu sahihi lazima upime idadi kubwa ya wananchi ili iwe sampuli ya mikakati utakayochukua baadaye. Wakati huo huo, mapema leo serikali ilianza kutoa mgao wa vyakula kwa familia zilizoathirika kiuchumi kutokana na vikwazo vilivyowekwa vya kudhibiti ugonjwa COVID -19. wa COVID-19. Serikali inasema haitaki waache wananchi wakitaabika. Huyu ni waziri anayehusika na serikali za mitaa Jean Marie Vianney Gatabazi Uchenye hakuna mwananchi hata mmoja ambaye kwa sababu hajiwezi au kwa kawaida ni masikini ambaye ataathiriwa na hili katazo la kutoka nje. Hapana, hata yule ambaye kwa kawaida alijiweza lakini kutokana na tatizo hili pengine biashara yake au chanzo kingine cha mapato yake kikasimama, atakosa chakula, hapana. Tutajitahidi kuwasaidia, maana serikali imejipanga kutekeleza haya yote. E, iba isatse mu bushobozi kugira ngo ibikore. Agizo la kusalia ndani litadumu kwa muda wa siku kumi tangu lilipoanza kutekelezwa siku ya jumamosi iliyopita. Vipimo vinavyochukuliwa ndivyo vitakavyoamua ikiwa agizo hili litaendelea kutekelezwa kwa muda zaidi au litaondolewa. Silvanus Karemera, Radio Tehran, Kigali. Asante sana Silvanus. Na Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema Teherani iko tayari kushirikiana na Iraq katika kukabiliana na harakati za kigaidi nchini humo. Said Khatibzadeh zadi amelaani vikali hujuma ya kigaidi iliyofanyika katika kitongoji cha Sadri mjini Baghdad na kusema kwamba Iran iko tayari kushirikiana na serikali ya Iraq kupambana na harakati za kigaidi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameongeza kwamba shambulizi hilo la kinyama lina kariri uovu wa makundi ya kigaidi nchini Iraq na kwamba limewatia simanzi Waislamu waliokuwa wakijitayarisha kwa ajili ya sikukuu ya Idul Adha. Khatib Zade ametoa salamu za rambirambi za serikali na watu wa jamhuri ya Kiislamu Iran kwa taifa na serikali ya Iraki na kuwaombea rahma na maghofira ya Mwenyezimungu wale walioaga dunia katika hujuma hiyo ya kigaidi. Watu wasiopungua 35 wameuawa na wengine zaidi ya 60 kujeruhiwa katika hujuma hiyo iliyotekelezwa na gaidi aliyekuwa amejifunga mabomu. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kwamba mwanachama wake anayejulikana kwa jina la Abu Hamza alijilipua kwa mabomu katika mjumuiko wa waislamu wa madhehebu ya Shia katika kitongoji cha Sadri mjini Baghdad na kuua makumi ya watu. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hamu ya kundi la Taliban ya kutatua mzozo wa Afghanistan kwa njia ya mazungumzo. Kundi la wanamgambo wa Taliban limetoa ujumbe kwa mnasaba wa kuadia sikukuu ya Idul Haji na kueleza hamu na shauku ya kundi hilo ya kupatiwa ufumbuzi matatizo ya Afghanistan kwa njia ya mazungumzo. Mula Hibatullah Ahundzada, mmoja wa kati ya viongozi wa waandamizi wa Taliban, amesema katika ujumbe aliotoa kwamba inasikitisha kuona upande wa pili, yaani serikali ya Kabul, umekuwa ukipoteza fursa hii hii muhimu. Badala ya kutegemea madola ya jinabi, ni bora sisi wenyewe tukayapatia ufumbuzi matatizo ya nchi yetu na kuinasua nchi katika kinamasi ilichokwama ndani yake, amesisitiza Hibatullah Akhundzada, kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Taliban. Sambamba na kukaribisha kwa mikono miwili hatua ya Marekani ya kuondoa majeshi yake nchini Afghanistan, amesema kundi lao linakaribisha hatua yoyote yenye lengo la kudhamini amani na usalama huko Afghanistan. Hatua ya kundi la Taliban ya kutangaza hamu ya kuwa tayari kupatiwa ufumbuzi matatizo ya Afghanistan kupitia mazungumzo inabainishwa katika hali ambayo kundi hilo limeendelea na hatua zake za kudhibiti maeneo ya Afghanistan, na mpaka sasa limedhibiti miji mingi ya nchi hiyo. Hatua hiyo inaweza kuwa ishara ya wazi ya kubadilika utendaji wa kundi la Talibani mkabala wa matukio ya Afghanistan baada ya kuanza mchakato wa kuondoka wanajeshi wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Baada ya kundi la Taliban kutiliana saini hati ya makubaliano ya amani na Marekani Februari mwaka jana, liliahidi kwamba baada ya kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani na wale wa NATO nchini Afghanistan. Litapunguza mashambulio, hujuma na vitendo vyake vya utumiaji mabavu. Inashangaza kwamba hivi sasa baada ya uamuzi wa Marekani wa kuondoa wanajeshi wake huko Afghanistan kuanza kutekelezwa kivitendo, kinyume kabisa na matarajio, wanamgambo wa Taliban wamezidisha hujuma na mashambulizi yao nchini Afghanistan na kuweka katika ajenda zao sera za kuteka na kudhibiti mji mmoja baada ya mwingine. Katika mazingira ya hivi sasa ambapo baadhi ya maeneo nchini Afghanistan yapo chini ya udhibiti wa wanamgambo wa Taliban, matamshi ya Hibatullah Hundzada kuhusiana na hamu ya kundi hilo ya kufanya mazungumzo na serikali ya Kabul kwa ajili ya kuyapatia ufumbuzi matatizo ya nchi hiyo yanaweza kuwa tumaini jipya la kupungua machafuko na hata kuchukuliwa hatua kwa minajili ya kuhitimisha vita katika nchi ya Afghanistan. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ndugu zangu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Leo mada ambayo tutakayoizungumzia ni kuhusu arafa, maana na dua zake muhimu. Arafa nini? Arafa na zipi dua ambazo ni muhimu za kusomwa? na je, ni mafunzo gani ambayo tunayoyapata kutokana na dua hizi na je, nini sisi wenyewe tukifanye katika hiyo siku ya Arafa? Je, Arafa tunapozungumza tunazungumza siku au tunazungumza mahala? Kwa hiyo, inshaallah haya ni katika baadhi ya mambo ambayo tutakayoyazungumza katika darasa letu hili la leo, biidhnillahi taala. Tukianza katika utangulizi wetu, siku ya Arafa ni siku moja muhimu sana katika masiku ya ibada katika dini ya Kiislamu. Kwa wale wanaokuwa katika ibada ya hija, siku ya Arafa hufungamanishwa na kuwepo kwao katika viwanja vya Arafa vilivyoko nje ya mji wa Makka Al-Mukarrama. Kwa wale ambao wasiokuwa hija, siku hii huwa na shamra shamra za kiibada. Je, nini maana ya Arafa? Tunapata kujua kuwa Arafa ni moja ya siku adhim, siku tukufu sana. Allah huwamiminia waja wake rehma zake pana katika siku hii. Ni siku ambayo sheitani amedunishwa kupita kiasi. Rehma za Allah subhanahu wataala hukienea kila kitu katika siku hii ya Arafa, na ni siku ya tisa katika mwezi wa Dhulhijja na tukisema Dhulhija ni mwezi wa mwisho katika kalenda ya Kiislamu. Mwezi wa kwanza ni Muharam na mwezi wa mwisho ni Dhulhija. Katika siku hii, mahujaji wanaokwenda kuhiji hukusanyika katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya swala, kwa ajili ya dua na kwa ajili ya istighfar, na kubakia katika viwanja vya Arafa kwa muda fulani, wakifanya ibada hizo, na kisha wakaondoka kwenda katika sehemu nyingine. Na ni kutokana na hilo basi, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika Suratul Baqara, katika sura ya pili katika aya ya 194 na kama ifuatavyo, Allah mtukufu anasema si vibaya kwenu kutafuta fadhila ya Mola wenu mlezi na mtakapomiminika kutoka Arafat basi mtajeni Allah penye mashari lharam, na mkumbukeni kama alivyokuongoeni, ijapokuwa zamani nyinyi mlikuwa miongoni mwa waliopotea. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu ametaja mahala Arafat, kwa hiyo mpaka hapo, tukiitazama aya hii tunakuta kuwa Arafat iliyotajwa katika Qur'ani hapa ni mahala ambapo mahujaji huenda na ili tulete picha ambayo itakayoeleweka vizuri kwa wale ambao hawajawahi kwenda hija, na namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amjalie kila mwenye kutaka kwenda hija inshallah, Mwenyezi Mungu amjalie hilo ende katika hiyo ibada. Mahujaji pinde wanapokwenda katika kufanya ibada ya hija, wakifika kwanza, wanafika muda kabla ya kilele cha hija hakijaanza. Sasa huanza kwanza wakafanya tawafu katika ibada inayoitwa ya umra, umratu tamattu' umra ya kusubiri haji kuanza. Na maana ya umra ni hija ndogo, tunaweza tukasema, ambayo ndani yake mambo kadhaa yanafungamanishwa. La kwanza anapofika mtu kwa ajili ya umra, basi anatakiwa avae ihram katika sehemu ambazo zinazoitwa mipakani, kabla hujaingia katika mji wa Makka, ambapo kuuendea msikiti wa Masjidul Haram na kuingia katika eneo lililokuwemo Al-Kaaba ndani yake. Sasa anapofika katika hizi sehemu za mipaka ambazo zinazojulikana kama Miqat pale ndipo anapovaa ihram kisha akaenda moja kwa moja mpaka katika mji wa Maka. Akiingia pale katika msikiti Masjidul Haram, anakwenda kufanya ibada ya tawafu kuizunguka Al-Kaaba mara saba, kisha ataswali rakaa mbili. Baada ya hizi rakaa mbili, atakuwa mtu huyu ni mwenye kwenda katika sehemu inayoitwa Swafa na Marwa kwa ajili ya kufanya kitu kinachoitwa sa'i, na akimaliza sa'i pale atakuwa amemaliza ibada ya umra, baada ya kuwa ni mwenye kunyoa au kukata nywele kidogo. Sasa baada ya kumaliza ibada hii, ndipo mahujaji husubiri ikafika tarehe nane, inapofika tarehe nane ya mwezi wa Dhulhija ndipo hapa siku ya tarwia, siku ya hija inapokuwa imeanza. Sasa watu hugawanyika katika makundi mawili: wengine hutokea Maka wakaenda katika mji wa Mina au katika viwanja vya Mina, na wengine huelekea katika viwanja vya Arafati moja kwa moja, ili tarehe tisa wanajikuta wako katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya kuanza ibada zao. Sasa Mwenyezi Mungu subhana wa Taala alipozungumza katika aya 198 na anazungumza kuhusu swala la watu wakishatoka katika Arafat wakienda katika Muzdalifa ndipo wanapotakiwa kuwa ni wenye kumkumbuka Mwenyezi Mungu, yani kuanzia Arafat na Muzdalifa na Mina na hali kadhalika kurudi katika mji wa Maka. Sasa tukitazama ibada ya hija inakusanya mji wa Maka wenyewe katika Masjidul Haram, pale panafanyika ibada za tawaf za swala na sai, kwenda swafa na marwa, hii ndio inayoitwa sai. Kwa hiyo ibada ya kwanza katika masjidu lharam inayofanyika inafanyika hapa ndani. Vile vile wakitoka kwenda katika arafat, ni sehemu yenye viwanja, ibada inatakiwa ifanyike pale. Hawa ni wenye kwenda katika ibada ya hija. Mtu anayekwenda umra halazimiki yeye kwenda katika viwanja vya arafat wala wala Muzdalifa wala Mina, ila anayekwenda katika hija basi ni lazima aende aende Maka, kisha afanye ibada zake katika Arafat, kisha atoke afanye ibada zake katika sehemu ya Muzdalifa na baada ya pale aende akamalizie katika Mina na Mina akishamaliza anakuja kukamilisha kabisa katika ibada ya kurudi tena Maka kwa ajili ya tawaf na swala anakuwa mtu huyu amemaliza ibada yake bila shaka na kufanya sai baina ya safa na marwa. Sasa tunapozungumza Arafat, tunakuta kwamba Arafa ina maana mbili. Arafa maana ya kwanza ni siku Arafa, kwa maana ya pili ni eneo. Maana ya kwanza ya Arafa, kama tulivyosema, ni tarehe tisa ya mwezi wa Dhulhija. Siku ile ndiyo inayoitwa siku ya Arafa, yaum Arafa. Siku ya Arafa tarehe tisa ni siku muhimu kwa dua na ibada, na kama tutakavyokuja kuelezea ama. Eneo la Arafa ni lile eneo ambalo Mwenyezi Mungu amelitaja katika suratul Bakara, katika aya 198 na au lilivyokuja kwa majina Arafat, Arafa au Arafat. Sasa tukianza Arafa kama siku, tunakuta kwamba siku hii ya Arafa, siku ya tisa, ni siku tukufu katika mwezi wa Dhulhijja na ni siku ambayo kama tutakavyoeleza ina umuhimu wake mkubwa sana kwa wafuasi wa dini ya Kiislam kuifanyia kazi siku hii, siyo tu mahujaji bali hali kadhalika wanaokuwa hawajakwenda katika ibada ya hija vilevile. Vile tukizungumza Arafa tunajua kwamba mahujaji huwa wakienda katika sehemu hii ya Arafa na ni sehemu ambayo ni maalum, eneo lile linaitwa Arafa kwa hiyo Arafa ikiwa mtu atazungumza habari ya Arafa, basi ni lazima aliweke wazi swala hili. Je, unazungumza siku ambayo ni tarehe tisa ya mwezi wa dhul hija, au unazungumza sehemu ambayo iko katika moja ya maeneo yanayofanyiwa ibada ya hija inayojulikana kama Arafa? Yawezekana vyote viwili, siku ikawa ni tarehe tisa na watu wakawa katika viwanja vya Arafa na wale wanaokwenda katika hija, haya yote mawili yanapatikana Tarehe tisa ni lazima wawe katika viwanja vya Arafa, lakini wasiokuweko hija, kwa mfano sisi sasa hivi tuko nje ya maeneo ya hija, sisi kwetu tarehe tisa ndiyo inayoitwa siku ya Arafa ingawaje hatuko kule, lakini ikifika tarehe tisa ile tisa kwetu ndiyo Arafa ama sisi ambao hatuko kule, yawezekana kabisa ikawa walokuweko katika ibada ya hija tarehe tisa tukawa nao hali kadhalika na yawezekana pia tukakosana nao, wakawa wao wametutangulia sisi tukachelewa, au mara nyingine kama ilivyowahi kutokea katika baadhi ya sehemu na miji mbalimbali wameuona mwezi kabla ya mahujaji, wakawa wao tarehe tisa yao wameipata kabla ya mahujaji hawajaingia katika viwanja vya Arafa, au vilevile vile kama sisi wa kuchelewa tunaweza tukawa sisi wakati wao wameondoka Arafa, sisi ikawa ndo siku yetu ya Arafa, hiyo tarehe tisa imeingia. Haya yote ni mambo yenye kuwezekana, na maulamaa wameyazungumza kwa mapana na marefu. Ama tukija katika Arafa kama eneo, tunakuta kuwa hili ni eneo la ibada na ni ibada maalum ndizo zinazofanywa katika eneo la Arafa. Ibada zinazofanywa hapa zinafanywa na mahujaji waliokwenda kuhiji. Miongoni mwa ibada wanazozifanya kama tutakavyozieleza hapa, ya kwanza, mahujaji katika siku ya Arafa katika viwanja vya Arafa huwa wako katika vazi la ihram, na vazi hili huwa ni vipande viwili vya nguo nyeupe, au ite vipande vya shuka viwili, ambavyo wanaume ni lazima wavae, kimoja kinakuwa chini kuanzia kiunoni Kuteremka chini na kingine kinakuwa kuanzia mabegani kuteremka mpaka kiunoni. Vipande hivi viwili ndivyo vinavyoitwa ihram. Na mahujaji pale hutakiwa wakae muda maalum, na muda wa lazima ni kuanzia kabla ya adhuhuri, adhana ya adhuhuri wawe pale mpaka wakati jua linapokuwa linazama. Ni lazima kwa kila anayekwenda hija, akifika mahala hapa Arafa, basi lazima asubiri katika kipindi hiki awe katika sehemu hiyo. Kwa hiyo ataswali adhuhuri pale na hal kadhalika ataswali alaasiri mahala pale, na hapa mahujaji huchanganya swala yaani, baada ya kuiswali adhuhuri na huswaliwa rakaa mbili kwa sababu wako safarini, wakimaliza wanakim wanaswali salatul asri. Miongoni mwa mambo yanayofanyika hapa pia mahujaji husikiliza mawaidha, mashehe wanaokwenda nao huwatolea mawaidha mbalimbali mbali wakiifata sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambayo alitoa khutba yake katika viwanja hivi vya Arafa. Vilevile mahala hapa Arafa, watu hupata fursa ya kusoma Quran. Kwa hiyo ibada nyingine inayofanyika ni kusoma Qurani katika viwanja hivi vya Arafa. Hali kadhalika husomwa dua na adhkar mbalimbali mbali. Dua zinazosomwa katika viwanja vya Arafa zina nafasi kubwa ya kukubaliwa na haya hufanyika katika viwanja vya Arafa zikasomwa dua mbalimbali vilevile mbali. Jambo analolifanya mahujaji hapa ni kusubiri. Ashaswali mtu wa dhuhuri, asha swali alaasiri, ashasikiliza mawaidha, kuna muda kabla jua hal halijazama kabla jua halijazama unaweza kupumzika kalala kidogo, lakini muhimu ni usubiri. Hakuna ruhusa ya kuondoka wewe mpaka jua litakapokuwa limeanza kuzama au limeshazama ndio mnaruhusiwa ku kuondoka katika maeneo ya Muzdalifa. Huku kusubiri pia ni ibada, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatufundisha nidhamu, kwamba iko wakati katika maisha yetu tutakuwa tunahitajika tufanye jambo moja tu, nalo ni kusubiri. Hautakiwi kwenda kokote pale uliposubiri. Sasa haya yote tunayaona katika ibada zinazofanywa katika mahala hapa pa Arafa, vilevile vile, kitu kikubwa kinachowapelekea mahujaji na siye ambao hatupo pale tukiwatazama mahujaji wamevaa vazi lile la ihram wote wakiwa ni wenye kufanana, kubwa ni mazingatio, na hakuna ibada bila ya mazingatio. Hiyo kutadabbar na kutaamal na kutafakar, haya yote yanakuja pale watu wanapokwenda kufanya ibada mahala pale wakiwa wako Arafa na wakiwa katika vazi moja. Sasa hukumbuka nini? Hukumbuka kifo, hukumbuka kufufuliwa, hukumbuka pindi mtu atakapofariki hatovaa nguo zozote isipokuwa ni sanda ndio atakayoondoka nayo, na sanda ni nyeupe. Sasa ile sanda iwe ni maguo matatu iwe ni ziada ya hayo lakini ile wewe ukawatazama watu wote wako katika viwanja vya Arafa, wamevaa vazi jeupe, nye shuka nyeupe mbili, ikupelekee ukumbuke siku tutakayofufuliwa, siku ambayo tukitoka katika makaburi yetu hakutakuwa na mtu aliovaa vazi lingine lolote isipokuwa ni sanda yake. Pale mahala pa Arafa panatukumbusha jambo hilo kubwa, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala tutakuwa ni wenye kurejea bali imepokelewa kwamba mahala hapa pameitwa ni yaumun mashhud wa yaum mashhud, kwamba hiyo ndiyo siku yenye kushuhudiwa hii ya Arafa, ndiyo siku yenye kushuhudiwa, kushuhudiwa kwa yale ambayo yatakayokuja kutokea siku ya Kiama, jua linapozama siku ya tisa au tarehe tisa ya Dhulhija. Siku hiyo ndiyo msafara unaanza kuondoka wa mahujaji wote kwa mamilioni, kuelekea katika viwanja vya Muzdalifa. Huko nako wanatakiwa wafike wakati wa magharibi, waswali swalatu lmaghrib, na kisha wakimaliza tu wanaswali swalatu lisha, halafu wanatakiwa walale mahala pale mpaka kesho yake, siku ya kumi ndiyo ambayo siku ya, ya id alhaji, watoke waelekee katika viwanja vya Mina. Sasa tujaribu kutazama Arafat kwa watu ambao hawako haji, hii siku ya Arafa kwa watu ambao hawako haji, watu ambao si mahujaji, nini kinachotakiwa kufanywa? Kwa hiyo mimi pamoja na nyiye, ndugu zangu, miongoni mwa ibada zinazopendeza kufanywa, kitu cha kwanza kabisa ni kuoga. Kuoga kuusafisha mwili wako wote, na kuoga huku kuwe ni kabla ya kuingia swalatu dhuhri, inapendeza kufanya hivyo. Ikiwa mtu kachelewa kaoga wakati mwingine, si vibaya, au kutokana na dhurufu zake na kazi zake na nyakati zake, anaweza kuoga asubuhi, kisha akaenda katika shughuli zake, basi afanye hivyo pia. Kuoga ni kitu kinachopendeza ukajitakasa mwili wako, ili uwe tayari kwa ibada zitakazofuata katika siku hii, siku ya Arafa. Jambo lingine la kuzingatia ni kwamba hapa patakuwa na mambo ya kiroho mambo ya kiibada. Sasa hii siku ya Arafa hal kadhalika, yanayopendeza kufanywa ni kufunga saum ya Arafa. Saumu ya Arafa ni saumu iliyotiliwa mkazo, saumu iliyopewa uzito, saumu ambayo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam imepokelewa wa kwamba amesema mtu afunge na thawabu zake ni nyingi, na kwamba thawabu hizi zitampelekea mtu kufutiwa dhambi zake. Moja ya mambo mengine ambayo yanayofanywa kiibada katika siku ya Arafa ni kuombeana dua. Hili ni muhimu sana, kuombeana dua kwa waliokuwa hai, hali kadhalika wale ambao waliofariki. Na miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kumtaja kwa tahlil, kumtaja kwa takbir Kumtaja kwa tahmid kumtaja kwa tasbih. Tahlil ni nini? Ni kusema la ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah mara nyingi utakazoweza. Ama tahmid ni kusema alhamdulillah, alhamdulillah. Kumshukuru mwenyezi Mungu. Ama tasbih ni kusema subhanallah. Subhanallah. Subhanallah, subhanallah, na hii ni moja katika ibada muhimu inayofanywa katika siku ya Arafa na tasbihi ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kumsafisha na mawi, kumsafisha na machafu yote, ndiyo tasbihi. Miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kuswali swala za sunna mbali na zafaradhi adhuhuri alasiri. Ikiwa tumeamka tukaswali swalatu lfajiri kisha adhuhuri na lasiri, basi magharibi naisha kumalizia katikati kati, hapa pana swala za sunna. Usikose kuswali japo rakaa mbili katika mchana wa siku ya Arafa. Vile vile, ibada nyingine ni kuomba dua makhsusi, ambazo dua hizi ziko nyingi, miongoni mwa dua za siku ya Arafa zinazotakiwa kusomwa. Sasa, mbali na hizi dua ambazo tulizozieleza kwamba zinatakiwa kusomwa kama zilivyopokelewa kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuna bwana mmoja anaitwa Bishir bin Ghalib al Asadi, anasema aliwahi kumwona mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye ni Imam Abi Abdillah al Husein bin Ali. Bishir alimuona Imam Husein. Imam Husein alikuwa na jamaa zake, alikuwa anakwenda katika maeneo ya Arafa. Alipofika karibu na mlima wa Arafa, Imam Hussein akageukia kuelekea kibla, kisha akanyanyua mikono yake, akaomba dua ndefu yenye mazingatio makubwa. Leo tutaisoma baadhi tu ya sehemu ya dua hii na kuielezea, kuisherehesha ili tupate mazingatio katika dua hii, dua ya Imam Hussein katika siku ya Arafa. Sasa ameanza mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nini anachokiomba Imam Hussein? maneno yafuatayo baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumpelekea swala na salamu mtume wake na jamaa zake, Imamu Huseini alinyanyua mikono akasema: alhamdulillahi ladhi laisa liqadaihi dafi, sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye hana mtu yoyote wa kuzuia qadhaa, hukumu yake alioiamua. Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye yeye hukumu aliyoiamua Mwenyezi Mungu hakuna mtu yoyote wa kuizuia, wala litaihi mani. Imamu Husein anasema wala hakuna yoyote atakayeweza kuzuia chochote cha zawadi Mwenyezi Mungu anachotaka kumzawadia mtu, hakuna wa kuzuia, wala kasunihi sun'u swani, wala hakuna yoyote mwenye kutekeleza mambo yake kama anavyoyatekeleza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, wa huwa ljawadu lwasi na yeye Mwenyezi Mungu ni mkarimu mno na ni mkunjufu mno. Kisha mwenyewe Imamu Husein anaendelea kueleza yale anayoyaomba katika dua ambayo kwetu sisi ni mafunzo makubwa, tunatakiwa tuyazingatie na tuyaombe. Miongoni mwa anayoyazungumza Imamu Husein anasema uumbaji wake Mwenyezi Mungu ni wa ajabu, alivikamilisha kwa hikma yake kubwa viumbe vyake. Kinachofanywa kwake hakipotei, au kinachofanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hakipotei, kitalipwa. Humlipa kila mtu, humwongezea rehema kila mwombaji. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayeteremsha ya manufaa kwa waja wake, huyajua yote kwa nuru yake yenye kung'ara, husikiliza dua ya kila mtu anayemwomba, humkinga kila mtu kwa mabaya pindi anapomwomba huwanyanyua watu wema katika daraja na huwaporomosha watu wa ovu. Fala ilaha ghairuhu, basi hakuna mola ila yeye peke yake, halingani na chochote. Imamu Husein anaendelea kusema hafanani na chochote, anasikia kila kitu, mpole na mjuzi wa kila kitu. Wa huwa ala kulli shaiin qadir, na yeye ni muweza wa kila jambo. Kisha Imamu Husein akaendelea kuomba akisema, ewe Mola, mimi nataraji kutoka kwako. Nashuhudia kuwa wewe ndiye mola wangu na kwako wewe mimi nitarejea. Ni wewe uliyenianzishia neema zako kabla, an akuna shay'an madhkura, kabla ya mimi kuwa ni kitu chenye kutajwa. Mwenyezi Mungu, ulinianzishia neema zako, uliniumba kutokana na udongo ukanifanya nibebwe migongoni mwa watu mbalimbali, nikiwa nimesalimika na balaa nyingi mbalimbali, nikapita katika zama mbalimbali mbali na miaka mingi, ukanisafirisha, ewe Mwenyezi Mungu, migongoni na katika mifuko ya uzazi ya watu mbalimbali mbali. Mpaka nikazaliwa katika zama hizi za uongofu, zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Utotoni ukanihifadhi, maziwa ukaniruzuku, nikanyonya kwa mama yangu, upole ukanionyeshea, ukawatia watu mapenzi, kila walipokuwa wakiniona nikiwa ni mtoto wakanipenda Rehma na upole wako wewe Mwenyezi Mungu ukawapatia, ili wanionee huruma pindi nilipokuwa mdogo. Ukanipa kinga mbalimbali zilizoweza kunihifadhi nikiwa mtoto. Fata'alaita ya arhamar rahimin, basi umetukuka, ewe mwenye kurehemu mwingi wa rehma, birahmatika ya arhamar rahimin. Wa sallallahu ala sayidina Muhammad, wa ala alihi tayyibina tahirin Walhamdulillahi rabbil alamin. Allahuma sali ala Muhammad wa ali Muhammad. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu. Na sasa, karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kukusomea ni dondoo za uh, magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tunaanza na magazeti ya Tanzania ambayo yamejikita zaidi kwenye suala la tozo la miamala ya simu. Kilio tozo miamala ya simu cha sikika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la leo la Nipashe ambalo limeandika ni maelekezo ya Rais Samia, mawaziri kujadili hatima leo. Vichwa vya habari nyingine ukurasa wa mbele wa Majira vinasema maofisa TRA mbaroni, tuhuma dawa za kulevya; CCM yaibuka kidedea uchaguzi mdogo Konde; na shahidi adai Sabaya alivamia dukani. Gazeti la Majira limeiandika habari ya tozo la miamala ya simu kwa kichwa cha maneno, Rais Samia ajitosa, kilio tozo la simu, atoa maelekezo mazito kikao kilichoitishwa na waziri mkuu Majaliwa kujichimbia leo kutafu, kufuatia, kitafuatiwa na cha mawaziri, wananchi wahimizwa utulivu. Katika habari nyingine, Majira limeandika kwamba chama cha ACT Wazalendo kimepinga matokeo ya uchaguzi mdogo katika jimbo la Konde kisiwani Pemba. Nalo gazeti la Mwananchi pia limelipa kipaumbele suala la tozo la miamala ya simu kwa kichwa cha maneno tozo kaa la moto, Rais Samia aingilia kati CCM nayo yajitosa, wananchi, kampuni za simu, watoa wa msimamo. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ameguswa na malalamiko ya wananchi kuhusu tozo la miamala ya simu iliyoanza kutumika hivi karibuni na kuwaagiza mawaziri husika kutafuta suluhisho. Chini ya kichwa cha habari shahidi aeleza alivyopata hofu na kukimbilia msikitini, Mwananchi limeakisi habari ya kesi ya mkuu wa zamani wa wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro. Kwa habari yenye kichwa cha maneno shahidi aeleza jinsi alivyopata hofu na kukimbilia msikitini, limeandika kwamba kesi aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro Lengai Ole Sabaya na wenzake wawili ilianza kusikilizwa jana huku shahidi wa kwanza akieleza alivyokimbia kujificha msikitini alisema baada ya sabaya kumpigia simu na kumtaka afike dukani kwake katika dakika tano alikimbia kwenda kujificha msikiti msikiti wa kijenge na alikaa kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa mbili na baadaye alikwenda kulala kwa rafiki yake eneo la eso makaburini rais samia arejea na neema ziara burundi mbowe ashuka na hoja zake nne akiibana serikali na waziri amtaka bosi NIDA kuachia ngazi. Ni baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeipa umuhimu zaidi habari yenye kichwa cha maneno Jubilii kupinga matokeo kotini. Habari hiyo inasema chama tawala cha, cha Jubilii kimesema kitawasilisha kesi kotini kupinga matokeo ya uchaguzi mdogo wa kiti cha ubunge Kiambaa, ambapo chama cha United Democratic Alliance, UDA kilitoa ushindi e. Inasema Jubilee kimelaumu tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC kwa ushindi huo wa Alhamisi Julai 15, e, kikitaka kura hizo zihesabiwe upya. Katika habari e, za mtandaoni za taifa leo tunakutana na habari inayosema hatua ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ya kuandamana na rais Uhuru Kenyatta alipozuru kaunti za Machakos na Makueni imewapa mchecheto wa shirika wa kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka wanaohisi kwamba iliwaharibia fursa ya kushauriana na rais masuala ya kisiasa ya eneo hilo. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: ODM wataka Uhuru amtimue Ruto na Mathare Western stima vitani kusalia ligi kuu. Gazeti dada la Daily Nation limeandika kwamba bwana mmoja amefariki dunia akiwa kizuizini baada ya kushindwa kulipa faini ya shilingi mia mbili. Limeongeza kwamba bwana huyo aliyekuwa na umri wa miaka thelathini alikamatwa Alhamisi ya tarehe nane Julai kwa kosa la kukiuka sheria ya Covid kumi na tisa. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limejikita katika mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kwa habari yenye kichwa cha maneno, ni nini kilichoharibika katika vita vya Uganda dhidi ya Covid-19. Makala hiyo inaeleza jinsi Uganda ilivyopata mafanikio hapo awali katika mapambano yake dhidi ya korona na kumnukuu Dr John Wilson Etolu, kiongozi wa timu ya usimamizi wa kesi za Covid 19 eneo la Teso akisema hatukujiandaa vya kutosha kwa upande wa idadi ya watu na kwenye miundombinu ya afya. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 9 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 20 mwaka 2021. Leo ni siku ya Arafa, tarehe 9 Dhilhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Makka. Tangu adhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, al Kaaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam na ali zake watoharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo cha Arafa. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita. Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim ssalam, aliuawa shahidi katika mji wa Kufa huko Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea Kufa akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imamu Husein bin Ali baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua mjukuu huyo wa Mtume wakimwomba aende katika eneo hilo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaiwa kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad, mtawala wa wakati huo wa mji wa Kufa, na wakamwacha peke yake Muslim bin Aqil. Na siku kama ya leo miaka 52 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Eldrin Walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kwa jina la Apollo 11 na kufika mwezini na baadaye wakarejea duniani huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hassan Rouhani, ametoa wito wa kuimarishwa zaidi ushirikiano baina ya Iran na nchi ya Nigeria. Harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imetoa tamko kuhusu hujuma iliyofanywa na Wazayuni dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa katika siku ya Arafa na kutangaza kwamba vita vya panga la Kuds bado havijaisha na kwamba taifa la Palestina liko tayari kulinda eneo hilo tukufu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema Teheran iko tayari kushirikiana na Iraq katika kukabiliana na harakati za kigaidi eh. Said Khatibzade ameyasema hayo baada ya kundi la kigaidi la Daesh kuua watu wasiopungua 35 katika kitongoji cha Sadr mjini Baghdad. Na Uturuki imelani uamuzi wa mahakama ya jumuiya ya Ulaya wa kuruhusu marufuku ya vazi la hijabu na kutangaza kwamba hatua hiyo ni ukiukaji wa wazi wa haki za kidini. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na tunakutakieni siku njema na siku kuu yenye heri ya Idul Adha.