Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday com sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98947 na email yetu ni swahili radio atayarib tayari. Humu studio ni mimi Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari. Baada ya hapo, tutakuleteni ujumbe wa msimu um, huu mtukufu wa Hija kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi maalum kwa mnasaba wako siku, aliyo, uwa wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Muslim bin Aqil alaihi ssalam. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ruhani asema hakuna kizuizi cha kupanuliwa ushirikiano baina ya Iran na Qatar. Ndege zisizo na rubani za utawala wa kizayuni zaonekana katika anga ya msikiti al Akswa. Waziri wa mambo ya nje wa China asema kuwasisiwa nchi huru ya Palestina ni haki ya kisheria wa Palestina. Na magaidi 15 wa kundi la shababu wauawa na jeshi la Somalia. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuwa Iran na Qatar zikiwa nchi mbili za kiislamu zina uhusiano mzuri sana. Rais Ruhani amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Amir wa Qatar Tamim bin Hamad al Thani, ambapo sambamba na kuashiria uh, fursa nyingi zilizopo kwa ajili ya ushirikiano katika nyanja zote amebainisha um, kuwa hakuna kizuizi cha kupanuliwa na kutanuliwa ushirikiano baina ya nchi hizi mbili. Ndugu Rais Ruhani amesema pia kuwa mazingira ya hivi sasa yanayotawala katika eneo la Asia Magharibi na ulimwenguni kwa ujumla yanalazimu kuweko ushirikiano na mawasiliano ya kuendelea baina ya Doha na Teheran. Kadhalika, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanya juhudi kwa ajili ya kupatikana amani na usalama katika eneo ni miongoni mwa sera kuu ambazo zimekuwa zikifuatiliwa na serikali ya Teheran. Vilevile rais Ruhani ameipongeza Qatar kutokana na misimamo yake thabiti kuhusiana na masuala mbalimbali ya eneo hili na kusisitizia ulazima wa kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuipatia ufumbuzi migogoro iliyopo kwa njia ya amani. Kwa upande wake Amir wa Qatar Tamim bin Hamad Al Thani amesema kuwa uhusiano wa nchi mbili ni wa kirafiki na upo katika hatua nzuri mno, akisisitiza kwamba Doha inaamini kwamba mizozo ya eneo hili haiwezi kupatiwa ufumbuzi kwa mtutu wa bunduki, bali mazungumzo ndiyo njia bora kabisa ya kuipatia ufumbuzi mizozo hiyo. Katika upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa mazungumzo kuhusu kubadilishana wafungwa yamefanyika kwa nyakati tofauti huko Viena na kusisitiza kwamba kile inachofanya Marekani ni kufungamanisha kadhia ya kibinadamu na malengo yake ya kisiasa. Akizungumza leo asubuhi na waandishi wa habari hapa Teheran, Said Khatibzadeh ameeleza kuwa suala la kuhuisha mapatano ya JCPOA limecherewa kutokana na hatua na misimamo ya Marekani ambayo imedai kuwa sasa tunapaswa kusubiri kuanza kazi serikali mpya ya Iran. Amesema ni wazi kuwa siasa jumla za mfumo hazibadiliki na serikali ndiyo mtekelezaji wa maagizo ya mfumo. Ni kawaida mazungumzo hayo yaendelee katika mkondo wa kawaida. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa ndege zisizo na rubani za Israeli zimeonekana katika anga ya msikiti mtakatifu wa Al Akswa, ambao ni kibla cha ja kwanza cha Waislamu. Droni hizo za utawala haramu wa kizayuni leo ziliruka katika anga ya msikiti wa Al Akswa kwa lengo la kuwadhaminia usalama wa walowezi wa kizayuni, ili kuushambulia msikiti huo wazayuni wamefanya hivyo katika hali ambayo siku kadhaa zilizopita walowezi wa kizayuni wameshadidisha mashambulizi yao dhidi ya msikiti wal aksa kufuatia ombi la makundi yenye misimamo ya kufurutu ada ya Waisraeli. Naftal Benet, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, pia amewaagiza wazayuni waendelee kushambulia msikiti wal aksa baada ya kufanya kikao huko Kudse na Beni Gans, waziri wa vita wa utawala huo ghasibu. Idara ya wakfu wa Kiislamu ya Palestina huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu imesema kwamba jana Jumapili, wazayuni zaidi ya elfu moja waliushambulia msikiti huo mtakatifu. Wakati huo huo, makundi ya mukawama ya Palestina yameutahadharisha utawala wa kizayuni kuhusu kushadidisha mashambulizi huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa na kuwatolea mwito wa Palestina kufika kwa wingi na kufanya itikafu msikitini hapo ili kulipigania eneo hilo tukufu mkabala na uvamizi wa walowezi maghasibu wa Israeli. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa China amesema kuwa kuundwa nchi huru ya Palestina ni haki ya kisheria ya wapalestina na jambo hilo halipaswi kuakhirishwa. Akizungumza mjini Kairo na Sami Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, pamoja na Ahmad Abdul Ghait, katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League, Wang Ying, waziri wa mambo ya nje wa China, ameeleza kwamba kuundwa nchi huru ya Palestina hakupaswi kuwa jambo la kuakhirishwa kwa muda usiojulikana, kwa sababu kadhia hiyo ni haki ya kisheria ya watu wa Palestina na haipaswi kupuuzwa kwa muda mrefu. Waziri wa mambo ya nje wa China ametilia mkazo suala la kurejeshwa amani huko Palestina. Kwa upande wao, Shukri na Abul Ghaid wameashiria nafasi ya China katika kuipatia mifumbuzi masu, ufumbuzi masuala mbalimbali ikiwemo kadhia ya Palestina, na wameunga mkono matamshi ya Wang Yi kuhusu Palestina. na jeshi la Somalia limetangaza kuwa limewaua wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi ya na ukufurishaji la Shabab katika operesheni yake ya kijeshi iliyoifanya katika vijiji na miji ya kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Taarifa iliyotolewa leo na jeshi la Somalia imeeleza kuwa wanamgambo hao wa kundi la kigaidi la Shabab wameuawa baada ya jeshi kufanya operesheni kabambe dhidi ya ngome za magaidi hao kusini mwa Somalia. Jeshi la Somalia limetangaza pia kwamba ngome za Ashabab katika maeneo hayo zimeharibiwa kabisa, huku wanamgambo wengine wa kundi hilo wakilazimika kukimbia baada ya kuzidiwa nguvu. Wakati huo huo, jeshi la Somalia limetangaza kwamba limekomboa kitongoji cha Amara katika jimbo la Galgudud kutoka kwenye makucha ya kundi la kigaidi la Ashababe. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Tayari baadhi ya wasikilizaji wetu, wapenzi wasikilizaji, wametutumia maoni yao, akiwemo Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema nchi za Kiislamu zinapaswa kuhakikisha wote wanaondoa vizuizi vya kujengeka ushirikiano wa umma wetu bora wa mtume Muhammad. na ndiyo maendeleo yetu sote anasema. Mawasiliano, mazungumzo ndiyo sunna muhimu kwetu sote tuliofundishwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Maoni mengine hapa ni kutoka kwako bwana Kipala Mc Bulemele wa Kirumba huko Mwanza Tanzania. Katika maoni ya kwanza ni kwamba mbona Tigreye kama imewashinda hao watu wa Ethiopia vile vilevile, anasema China wako sahihi kabisa. Wasikilizaji, muda wetu nao unakwenda kwa kasi, kutokana na vipindi tulivyo navyo, labda nikukumbusheni tu yale ambayo tumekuwa nayo katika habari zetu kwa muhtasari tu. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Iran na Qatar zikiwa nchi mbili za Kiislamu zina uhusiano mzuri. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba mazungumzo kuhusu kubadilishana wafungwa yamefanyika kwa nyakati tofauti huko Viena, na kusisitiza kwamba kile inachofanya Marekani ni kufungamanisha kadhia ya kibinadamu na malengo ya kisiasa. Na waziri wa mambo ya nje wa China amesema kwamba kuundwa nchi huru ya Palestina ni haki ya kisheria ya Wapalestina. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya, ma... sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kuleteni uh, vipindi vyetu vya leo. Tutaanza na ujumbe wa hija wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu utasomwa kwenu studioni na Amir Ibrahim Rut Ajengwa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa siku ya kuuawa shahidi Muslim bin Aqil alaihi ssalam, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ametoa ujumbe kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa siku hizi za hija akisema kwamba kuendelea majonzi ya nyoyo za Waislamu wenye hamu kubwa ya kushiriki katika ugeni wa nyumba ya Mwenyezi Mungu ni mtihani wa muda na wa kupita. Amesisitiza udharura wa kutopuuzwa ujumbe wa ibada ya hija, na akasema kwamba mapambano dhidi ya madola ya kibeberu, hususan Marekani, ni miongoni mwa jumbe hizo, sambamba na kuashiria matatizo na mashaka ya ulimwengu wa Kiislamu. Ayatollah Ali Khamenei ametaja fahari za wana mapambano na mwamko wa sasa hususan huko Palestina, Yemen na Iraq kwa ni hakika inayotia matumaini katika eneo la magharibi mwa Asia, na amesema kwamba ahadi ya kweli ya Mwenyezi Mungu ni kwamba atawapa nusra wapiganaji wa jihadi na athari ya kwanza ya jihadi hiyo ni kuizuia Marekani na madola mengine ya kibeberu kuingilia na kufanya vitendo vya shari katika nchi za Waislamu. Matini kamili ya ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ni kama ifuatavyo: kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu zote zinamstahikia Mwenyezi Mungu mola wa walimwengu, na sala na salamu zake zimshukie Muhammad ali zake watuharifu maswahaba zake wema na wafuasi wao hadi siku ya mwisho. Mwaka huu pia umma wa Kiislamu umekosa kupata neema adhimu ya ibada ya hija, na nyoyo zenye shauku kubwa ya kuhudhuria katika ibada hiyo zimeshindwa kushiriki katika ugeni kwenye nyumba ya heshima kubwa ambayo Mwenyezi Mungu mwenye hikma na mrehemevu ameitengeneza kwa ajili ya watu. Huu ni mwaka wa pili ambapo msimu wa raha na furaha ya kiroho wa hija umebadilika na kuwa msimu wa kutengana na masikitiko. Na balaa la maradhi ya kuambukiza na pengine balaa la siasa zinazotawala haramu ya Maka zinazuia macho yenye shauku kubwa ya waumini kushuhudia nembo ya umoja na adhama na masuala ya kiroho ya umma wa Kiislamu na kufunika kilele hicho cha juu cha adhama na fahari kwa kiwingu na vumbi. Huu ni mtihani sawa na mitihani mingine ya kupita ya historia ya umma wa Kiislamu ambayo inaweza kuwa sababu ya kesho bora na yenye kung'aa. Na jambo muhimu ni kwamba hija kwa sura yake halisi ibakie hai katika nyoyo za kila muislamu na ujumbe wake aali usinyauke, hususan hivi sasa ambapo amali zake zimesitishwa kwa muda. Hija ni ibada yenye siri nyingi. Muundo na mpangilio wa kuvutia wa harakati na visimamo vyake hujenga utambulisho wa muislamu na jamii ya Kiislamu, na ni dhihirisho la umaridadi wake katika macho ya walimwengu. Katika upande mmoja inazipandisha juu kabisa nyoyo za waja kwa dhikri hushui na unyenyekevu na kuzikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, na katika upande mwingine ibada hiyo huwafungamanisha ndugu waliotoka maeneo yote ya dunia kwa mavazi na harakati zao za aina moja na zenye uwiano. Katika upande mwingine pia hija huwaonyesha walimwengu nembo kubwa zaidi ya umma wa Kiislamu kwa amali zake zilizojaa maana na siri nyingi, na kuwadhihirishia wasiowatakia mema Waislamu azma na adhama kubwa ya umma. Mwaka huu haiwezekani kuhiji kwenye nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, lakini inawezekana kuelekeza nyoyo zetu kwa mwenye nyumba hiyo, kumdhukuru, kunyenyekea mbele yake, kutaradhia kwake, na kufanya istighfari na kuomba msamaha wake. Hatuwezi kuhudhuria kisimamo cha Arafa, lakini tunaweza kuomba dua na kunong'ona na mola katika siku ya Arafa. Haiwezekani kumpiga mawe shetani huko Mina, lakini inawezekana kuwafukuzia mbali mashetani wanaopenda madaraka na jaha mahala popote. Haiwezekani kuhudhuria kwa pamoja kando kando ya Alkaba, lakini ni wajibu wa siku zote wa nyoyo zetu kutufu na kuzunguka aya za wazi za Qur'ani tukufu na kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu. Sisi wafuasi wa dini ya Uislamu ambao hi leo tuna jamii kubwa, ardhi pana, utajiri wa mali asili na mataifa hai na yaliyo macho, tunapaswa kutumia rasilimali zetu kujenga na kutengeneza mustakbali. Katika kipindi cha miaka 150 ya hivi karibuni mataifa ya Waislamu hayakuwa na nafasi na mchango wowote katika mustakabali wa nchi na serikali zao wao wenyewe, na ukitoa mifano michache tu, yametawaliwa na madola vamizi ya kimagharibi na kusumbuliwa na jicho la tamaa, uingiliaji na shari zao. Kubakia nyuma kielimu na utegemezi wa kisiasa wa sasa wa nchi nyingi ni matokeo ya utendaji usiofaa mataifa yetu Vijana wetu, wasomi wetu, wanazuoni wa dini, wanafikra wetu, wanasiasa, vyama na jumuiya zetu sasa vinapaswa kufidia kipindi kilichopita cha kuaibisha, na wanapaswa kusimama kidete na kupambana dhidi ya utumiaji mabavu, uingiliaji na uovu wa madola ya Magharibi. Neno la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambalo limeutia wasiwasi na hasira ulimwengu wa ubeberu ni wito wa mapambano. Hayo ni wito wa kupambana dhidi ya uingiliaji kati na uovu wa Marekani na madola mengine vamizi na kushika hatamu za mustakbali wa dunia ya Kiislamu kwa kutegemea maarifa ya Kiislamu. Hapana shaka kwamba Marekani na washirika wake wanakerwa sana na anwani ya mapambano na mukawama na wamezidisha uhasama dhidi ya kambi ya mapambano ya Kiislamu. Ushirikiano wa baadhi ya nchi za eneo la Asia Magharibi pia ni ukweli mchungu unaosaidia kuendelezwa uovu huo. Njia ya nyoofu ambayo sisi huainishiwa na amali za hija zikiwemo sai, tawaf, kusimama Arafa, kutupa mawe Jamarat, shaari za hija. Na mkusanyiko mkubwa wa umoja wa Waislamu huimarisha imani zetu kuhusiana na kumtegemea Mwenyezi Mungu, kutegemea nguvu zake zisizo na mwisho, kutegemea uwezo wa taifa kufanya juhudi kubwa kwa ajili ya kufikia malengo na kutupa matumaini makubwa ya kupata ushindi. Ukweli wa mambo katika uwanja wa eneo la Kiislamu unaimarisha zaidi matumaini na azma hiyo. Upande mmoja matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu, kubakia nyuma kielimu, utegemezi wa kisiasa na changamoto za kiuchumi na kijamii, zinatupa jukumu kubwa la kutufanya tufanye jitihada kubwa zaidi, ili kutatua matatizo na changamoto hizo. Palestina inayodhulumiwa inahitajia msaada wetu. Yemen inayodhulumiwa na kutapakaa damu Inaumiza nyoyo zetu. Matatizo ya Afghanistan yanawatia watu wote wasiwasi. Matukio machungu katika nchi za Iraq, Lebanon, Siria na nchi nyingine za Waislamu ambayo yamesababishwa na mikono ya shari ya Marekani na washirika wake, yanapasa kukabiliwa na ghera na juhudi zisizochoka za vijana. Wakati huo huo, kudhihiri mrengo wa mapambano ya Kiislamu katika kipindi hiki nyeti, mwamko wa mataifa ya Kiislamu na mvuto wa vijana wenye uchangamfu na msisimiko, kwa upande wa pili, ni jambo linalozidisha matumaini kwenye nyoyo. Palestina nzima imechukua upanga wa Quds. Quds, Gaza, ufuku wa magharibi wa mto Jordan, ardhi zilizoporwa na kukaliwa kwa mabavu na wazayuni mwaka 1948 na kambi zote za wakimbizi zimeamka na kumtia adabu mvamizi katika kipindi cha siku 12. Yemen, ambayo imedhulumiwa na kuachwa peke yake, imevumilia na kusimama imara kwa miaka saba mbele ya vita jinai na mauaji ya kidhulma ya adui asiyekuwa na huruma na katili Licha ya kuwapo uhaba wa chakula, dawa na bidhaa nyingine nyingi za msingi maishani, lakini haijasalimu amri mbele ya maadui dhalimu wanaotumia mabavu, bali maadui hao wameshangazwa na ujasiri, uwezo na ubunifu wao katika medani ya vita. Nchini Iraq, wana mapambano wamefikishia ujumbe uliowazi Marekani vamizi na vibaraka wao wa Daesh na kuweza kuwarejesha nyuma katika midani ya vita. Katika njia hiyo wamewafikishia ujumbe uliowazi kuhusiana na azma yao thabiti ya kukabiliana na kila aina ya uingiliaji na shari kutoka kwa Marekani na washirika wake. Juhudi za kipropaganda za Wamarekani kwa ajili ya kupotosha ukweli wa mambo, azma, matakwa na matendo ya vijana shupavu na wana mapambano huko Iraq, Siria na nchi nyingine za Kiislamu na kuwanasibisha na Irani au nchi nyingine yoyote ni kuwavunjia heshima vijana hao shujaa na wenye mwamko, na bila shaka suala hilo linatokana na Wamarekani kutofahamu wala kuyadiriki vyema mataifa ya eneo hili. Ni ufahamu huo mbaya ndio umeipelekea Marekani kudhalilishwa nchini Afghanistan ilivamia nchi hiyo kwa mbwembwe na makelele mengi miaka ishirini iliyopita ambapo iliwaua kinyama raia wa kawaida na wasio na hatia wa nchi hiyo kwa silaha na mabomu tofauti. Pamoja na hayo, lakini nchi hiyo ilijipata imekwama kwenye kinamasi na hatimaye kulazimika kuondoa askari na zana zake za kijeshi katika nchi hiyo. Ni wazi kwamba taifa lenye mwamko la Afghanistan linapaswa kuwa macho kuhusiana na vyombo vya usalama na silaha za vita laini za Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Taifa hilo linapaswa kusimama imara mbele ya vyombo na silaha hizo. Mataifa ya eneo hili yamethibitisha kwamba yako macho na kwamba yamejitenga na baadhi ya tawala vibaraka ambazo zinasalimu amri mbele ya matakwa ya Marekani hata kuhusiana na suala nyeti mno la Palestina, tawala ambazo zinashirikiana na kunyoshea kwa siri na kidhahiri mkono wa urafiki utawala ghasibu wa Israel. Kwa maneno mengine ni kwamba wanapinga uwepo wa haki ya taifa la Palestina ndani ya ardhi yake ya kihistoria. Ni wazi kwamba huo ni unyakuzi na uporaji wa rasilimali za Wapalestina. Hawajatosheka na uporaji wa maliasili za nchi zao, na sasa wanataka kupora rasilimali za taifa la Palestina. Ndugu Waislamu, eneo letu na matukio yake tofauti yanayokwenda kwa kasi kubwa ni maonyesho ya masomo na ibra mbalimbali. Kwa upande mmoja, tunashuhudia nguvu kubwa inayotokana na jitihada na mapambano mkabala wa mabavu na uchokozi, na kwa upande wa pili udhalili unaotokana na kusalimu amri na kuwa dhaifu mbele ya adui na mwishowe kukubali utwishwaji wake. Ahadi ya kweli na isiyo na shaka ya Mwenyezi Mungu ni kuwanusuru mujahidina wanaopigana katika njia yake. Mkimnusuru Mwenyezi Mungu, naye atakunusuruni na ataithibitisha miguu yenu. Taathira ya kwanza ya jihadi na jitihada hizo ni kuinyima Marekani na nchi nyingine zinazotumia mabavu kimataifa fursa ya uingiliaji na kufanya shari katika mataifa ya Kiislamu, insha allah. Tunamwomba Mwenyezi Mungu aweze kuyanusuru mataifa ya Waislamu. Salamu zimwendee imamu wetu wa zama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, na tunamwomba Mwenyezi Mungu ampandishie daraja Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu pamoja na mashahidi watukufu na salamu ziwaendee waja wema wa Mwenyezi Mungu Sayyid Ali Khamenei. Tarehe ishirini na sita Tir mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia sawa na tarehe sita Dhilhaji mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili. ya msiba mzito katika historia wa kufutwa kizazi cha Mtume Muhammad. Masiku hayo yanakaribia. Alimamu Lhusain alayhi salam katika kuutengeneza msafara wa Karbala anamtuma mtoto wa ami yake Muslim bin Aqil kama wakili wake, kama mwakilishi wake katika ardhi ya Iraki. Mshairi anasema: Nimemtembelea Muslim bin Aqil, nimemzuru Muslim bin Aqili. Lakini Muslim bin Aqili niliyemzuru niliyemtembelea, alikuwa ni gharib, alikuwa ni mgeni katika majumba hayo, si mwenyeji katika ardhi ya Iraki. Sikufanikiwa baada ya kumtembelea Muslim na kumuona katika mazingira aliyokuwa nayo Muslim, aliyekuwa mjumbe wa Husein, aliyepokelewa kwa kishindo aliyepokelewa kwa vigelegele. Leo Muslim amekuwa ni mgeni, hajui pa kuelekea, hajui ende wake. Lakini ni nani aliyetumwa kufa akatelekezwa? ni rasulu Husaini, ni mjumbe wa alimamu Lhusain, na sidhani kama kuna sharaf kama kuna daraja kubwa kama mtu kuwa mjumbe wa alimamu Lhusain. fakad bayau ragbatan minhum fayabiisa lilbaiati lkashiha. Muslim bin Aqil alipofika Iraki, watu wa Iraki walimpa baya wakichukua kiapo cha utii kwa Alimam lhusain kupitia yeye, lakini muda sio mrefu, watu wa Iraki walibadilika kutoka watu wa kumsaidia Husain kwenda kwenye watu wa kumtelekeza Husain na kumtelekeza Muslim bin Aqil. tukakulinda tukahakikisha unabakia salama mpaka Huseini atakapokuja kuonana na wewe katika ardhi ya Kufa. Tuko tayari tulikuwa tukulinde na balaa kubwa na msiba mzito uliokukumba linabki laha idhab alqulubi fama qadru admu'ina almaliha liannaka lam turwa min shurbati thanayaka fiha ghadat ta'iha Tunayo haki ya kumlilia Muslim bin Aqil, kutelekezwa alikotelekezwa Muslim bin Aqili. Tunayo haki ya kumlilia machozi yetu yakitoka kwa ajili ya Muslim. Yana thamani gani kwa tendo alilolifanya Muslim kwa ajili ya Ahli lbeiti, kwa ajili ya Alimami lhusein? Tuna haki ya kumlilia Muslim, muslimu ambaye alipopewa maji ya kunywa ayanywe anaipeleka gilasi, baadhi ya riwazi nasema meno yalianza kumdondoka, akaona hii ni ishara ya kwamba mimi ninaelekea kwenye mauti, sina haki ya kuyanywa haya maji, akayamwaga maji. ramauka min alqasri idh authakuk fama salimat fika min jariha qutilta walam tabkika lbakiyatu ama laka fi lmisri min naiha muslim. Alichukuliwa akapandishwa juu ya nyumba ya ghorofa akakatwa shingo mwili wake ukatupwa chini. Lakini si hivyo tu, bali mwili wake uliburuzwa. Ameuawa, hakuna mtu ambaye alikuwa anaweza kumlilia. Kauawa, mwili ukaburutwa ndani ya ardhi ya Kufa, hakuwa na mtu wa kumlilia wala kumnusuru. Alimamu Lhusein alaihi salam baada ya kuwa barua za watu wa kufa zimekuwa ni nyingi, baada ya barua za Waislamu kuwa nyingi, na baada ya kuona kwamba ni wajibu wake wa kisheria kwenda kufa, ni taklifu yake ya kisheria, Al-Imamu al-Huseini alitoka kuelekea kufa. Lakini kabla ya hapo, watu wa kufa walikusanyika nyumbani kwa bwana mmoja anayeitwa Sulaimanu bnu Surd al-Khuzai wakazungumzia habari ya kufa Muawiya, kwamba Muawiya amekufa. Sasa lazima tuhakikishe tunaye kiongozi wa kutusimamia. Suleimani ibn Surdi akatoa khutba akaelezea kifo cha Muawiya na akahimiza kuandikwa barua kwa ajili ya kuja al-Imam al-Hussein. Zikaandikwa barua na watu wa kufa Hizi zote ni barua pamoja na majina ya watu. Barua hizi zinaelekezwa kwa al-Imam al-Husayn. Barua nyingine iliandikwa ila al-Husayn ibn Ali min shi'atihi al-muminina wal-muslimin, kwenda kwa Husayn ibn Ali, kutoka kwa mashia wake waumini na Waislamu. Amma ba'd fahayya halla fa inna nnasa yantadhirunaka, njoo watu wanakusubiria. Angalia hizi barua zinavyosema, walioandika min shiatihi lmuuminina walmuslimin, shia wake waumini na Waislamu. Naomba niendelee hapa, nitapaweka wazi kidogo, kwa sababu ya tuhuma kubwa inayozungumzwa na maneno mengi kwamba waliomuua Husaini walikuwa ni mashia. Kwa hiyo, kwa nini leo mashia wanakusanyika kuzungumza habari ya Husaini? Zikaandikwa barua nyingine, barua zikawa nyingi. Alimamu lhusein akaona ni wajibu wake wa kisheria kutoka kwenda katika ardhi ya Karbala: laula huduru lhadir wa qiyamu lhujjati biwujudi nasir nasir wa ma akhadha llahu ala lulama an la yuqaru ala, ala kidhati dhalim ya kwamba imefika kipindi wadhifa wangu wa kisheria lazima nisimame, taklifu yangu ya kisheria lazima nitoke. Alimamu Lhusaini ha hakutoka kwa sababu ya barua zimekuwa ni nyingi, hakutoka kwa sababu watu wa Kufa wanamtaka. Aa, la, Alimamu Lhusaini ametoka kwa sababu wadhifa wake wa kisheria wajibu wake wa kisheria lazima atoke. Alimamu Lhusaini akawaandikia watu wa Kufa ya kwamba anawatumia mtu anayemwamini na mtu katika watu wake na mtu katika wanafamilia yake Muslim bin Aqil akasafiri usiku na mchana mpaka akafika Kufa. Alipofika Kufa, Iraki, wakampa baia wakamwambia utayari wao wa kumnusuru Husein, thamaniyata ashara alfa, watu elfu kumi na nane. Lakini si hivyo tu. Akawa Muslim bin Aqil ndiyo imamu anayewaswalisha watu wa Kufa, jamaa yake ilikuwa inakusanya watu elfu kumi na nane na walipopata ujumbe wa alimamu lHusain, akina Habibu ibnu Madhahir, akina Said ibnu Abdullahi lHanafi walikusanyikana, wakausoma vizuri ujumbe wa Husein na Muslim akakinaika ya kwamba kwa, kwa maneno haya Husain anao watu wa kumsaidia. Hapo akaandika barua kuipeleka Kufa Iraki kumtaka Hussein aje. Akaandika maneno yafuatayo, Muslim bin Aqil: amma ba'd fa inna ar-ra'ida la yakdhibu ahla faqad bay'ani min ahli al-Kufa 18000 8 fa'ajjil al-iqbala hina yaatika kitabi wassalam. Muslim bin Aqili akamwandikia kaka yake Husein anamwambia, amma baad, mtumwa siku zote hawezi kumwongopea kiongozi wake. Hapa nilipokufa wamekukubali wewe kuwa kiongozi wao, uje. Watu elfu kumi na nane, haraka njoo, ukipata barua yangu hii. Hakuondoka, akabakia amesimama pale mlangoni. Fakalat ya hadha alam tashrab lma, ewe kiumbe, si umeshapata maji? We ulikuwa unahitajia maji ya kunywa, si umeshakunywa? Fakala bala, ndiyo kalat idhan idhhab ila ahlik wa ashiratik, nenda kwenye familia yako, nenda nyumbani kwako, nenda kwenu. We huna familia, huna watoto. Fasakata Muslim. Muslim bin Aqil alipoambiwa maneno yale, yakanyamaza. Faqalati ya subhanallah ma julusuk wa anta rajul gharib ala babi dari mraatin ghariba. Subhanallah, wewe ni mwanamume ni mgeni huna haki, una haki kweli ya kusimama nyumbani kwangu mbele za mwanamke mtu mzima kama mimi. Umebakia mlangoni wewe umeshakunywa maji ondoka uende zako kwako. Akanyamaza Muslim, falamma nadharat ilayhi Ewe kijakazi cha Mungu, laisa li fi misrakum hadha ahlun wala ashira, mimi katika mji huu sina ndugu, sina familia, wala sina mtu yoyote, mimi niko peke yangu. Bibi yule akamuuliza wa man ant, sasa wewe ni nani? Muslimu akajibu akasema ana muslim bin aqil, mimi ni Muslim bin Aqil. Ghadara bi ahlu masrikum hadha, watu wa mji huu wamentelekeza Ingia ndani ya nyumba haraka. thumma aradat alayhi alasha, tawa akapika chakula cha usiku akamkaribisha Muslim bin Aqil, akampa chakula ale. fa aba an yaakul Muslim bin Aqil, akakataa kula chakula. wa qada laylatahu bil ibada, usiku ule wote akawa Muslim bin Aqil kazi yake ni kufanya ibada. wa qabila al fajri malakatuhu ayna, kabla ya al fajri akalala kidogo alipolala usingizini, raa ammahu amira lmuminina fi lmanam, akamuona baba yake mdogo amiru lmuminin Ali bn Abi Talib anamwambia ewe mtoto wa ndugu yangu, innaka sairun ilaina an qarib, muda si mrefu wewe utakuja kwetu. Usingizini anamuona Ali anamwambia, muda si mrefu wewe tena hutoishi duniani. Falama sabaha lsabah, akaamka asubuhi amekaa, amemaliza kuswali, anasikia waqa hawafiri lkhuyul, anasikia sauti mishindo ya farasi imezunguka nyumba. Mama yule akamfuata Muslim, akampata Muslim yatadarau lilqital, anajiandaa kwa ajili ya vita na mapambano. Faqalat wa asafa awatuktalu fi dari huzni, iliyoje mtu kama wewe uwawe nyumbani kwangu alipowatoa nje Muslimu akatoka na upanga wake, fa akhadha yuqatiluhum fi shawarii lkufa, akawa anapigana nao barabarani. hatta annahum sa'adu ila sutuh, mpaka wakapanda juu ya majumba, wakawa wanamtupia vimwenje vya moto na wanamtupia mishari wakiwa wako juu, kwa sababu ya ushujaa aliyokuwa nao. Lakini pamoja na hayo yote hawakuweza. hafaru lahu hufra wakamchimbia shimo waghatauha, wakalifukia. Thumma marru wa baina yadai fakara khalfahum wa idha bihi yaskutu fi tilka lhafira fajtamau alaih wantazau saifahu min fadamiat aina Muslim. Wakamchimbia shimo, wakajaribu kumshambulia kila upande. Muslimu akaanguka kwenye lile shimo kwa sababu hawakulitambua hakulitambua alipoanguka, wakamnyang'anya silaha aliyokuwa nayo. Muslimu akawa analia, wakamuuliza, bwana mmoja akamwambia, inna lladhi yatlubu mithla ladhi tatlubu la yabki idha nazala bihi ma nazala bik, mtu anayefanya jambo hili ambalo unalifanya wewe, unatafuta shahada kupata kifo kitakatifu, hali akikumbwa ni jambo kama hili. Angalia majibu haya, Muslim bin Aqili akamwambia fallah ma li nafsi bakit walakin bakitu liahli lmuqbilin liHusain wa Ali Husain, kinachonliza si mimi kwamba nnalia kwa sababu ntakufa la, kinachonliza nimemwandikia barua Husain na jamaa zake kwamba waje watu wako vizuri huku. Hicho ndicho kinachonliza akhadhu Muslim ila qasri limara wakamchukua muslimu mpaka ikulu. Alipofika ikulu, wa baada muhawaratin, alipofika ikulu Ubaidillahi bin Ziyad akaanza kumtukana baba yake Muslim na akamtukana na ami yake Muslim, amiri lmuminina Ali bin abi Talib. Muslim hakunyamaza kimya, akajibu. Ubaidillahi bin Ziyad akakasirika akampiga fimbo aliyokuwa ameikamata akamjeruhi kwenye pua yake Muslim. Akaona kando kando maji ya kunywa mazuri, akaomba. Wakakhtalifiana, baadhi wakasema mpeni maji, wengine wakasema msimpe mpaka afe na kiu. Lakini walipompa maji yale, alipoyapeleka kinywani, meno yalikuwa yanadondoka yenyewe. Muslim maji yale akayaacha. Ubaidillahi bni Ziyadi akatoa amri kwamba wampandishe juu ya nyumba, na wakifika huko wamkate shingo yake. Muslim bin Aqil akapandishwa wakati anapanda mdomo wake ulikuwa ukimtaja Mungu, la ilaha illa Allah, subhanallah, akimswalia mtume mpaka akafika juu. Alipofika juu, akawaomba kwamba aswali rakaa mbili, akaswali rakaa mbili. Baada ya kumaliza kuswali rakaa mbili, akaelekea upande wa Maka, mahala anapotokea Hussein, akamsalimia Hussein akisema, assalamu alaika yabna am, amani we juu yako, ewe mtoto wa ami yangu. Mwili wake ule ukatupwa kutoka juu ya nyumba mpaka chini. thumma rabatu rijlai muslim wahani wa akhadhu yajurunahuma fi laswaq. Kakatwa shingo yeye na mwenzake mtu mmoja katika watu wa Kufa, bin Uruwa, shingo, wa kufa hani bin Urwa wakakatwa shingo wakatupwa chini, miili yao ikawa inaburuzwa sokoni na watu wa Iraki wanaangalia kwa macho yao mawili. baqiyat tabki ala muslim Tawa, akabakia anamlilia muslimu usiku na mchana, bibi yule anamkumbuka Muslim, ila anjau jau bisabaya ahli lbaiti ila lkufa, mpaka baada ya vita vya Karbala mateka waliouawa Karbala, watu waliouawa Karbala waliobakia mateka wakenda Kufa, mateka walipoingia katika mji wa Kufa jaat Tawa, bibi huyu anaitwa Tawa, alikuja wastaadhanat fi dukhuli ala Zainab, akaomba ruhusa kwenda kumuona Zainab. faqalat laha Zainab ukhayya man ant, Zainab akamuuliza we ni nani uliyekuja, unataka kumuona Zainab. qalat ana Tawa allati awat bna amika Muslim, mimi ndio Tawa niliyomhafidhi niliyempa hifadha mtoto wa ami yako Muslim bin Aqili ndiyo mimi. faqala laha Zainab bala ya Tawa dhakirini wasfi li halat bin ami Muslim. Tawa, hebu nieleze hali ya mtoto wa ami yangu muslimu ilikuwaje bin Aqili, hebu nieleze ushujaa wake alivyopambana. Tawa akamwambia lillahi daru bnu amika Muslim falaqad dhakarahum fi dhalika liyam Muslimu alikuwa na binti yake yatima, nimepata habari kwamba mko naye. Faqalat bala sayyidati muri biihdariha. Zainab akamwambia ndio, kaba si, namuomba nimuone, namuomba nije nimuone, nimtambue. Ni fajaat lyatima, yatima yule wa muslimu akaletwa. Ajlasatha taua fi hijriha, akamkalisha kwenye mapaja yake. Wa hiya tamsahu ala ra'siha, huku anapangusa kwenye kichwa chake Amen. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com slash sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.