Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com /asw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalum cha hija, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki, kipindi cha maadili bora, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuwa mukawama ndio njia ya kufidia kubaki nyuma kimaendeleo nchi za Kiislamu. Waziri mkuu wa Ethiopia aapa kuiangamiza moja kwa moja harakati ya ukombozi wa Tigrei. Jihadu ul Islamu ya Palestina yasema itawapindua majenerali wa Israel kwa mashambulio ya mukawama. Na jeshi la Somalia la komboa kitongoji cha pili kilichokuwa kikishikiliwa na Ashabab. Habari kamili Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mukawama ndiyo njia ya kufidia kubaki nyuma kimaendeleo nchi za Kiislamu, na akasistiza kuwa eneo lote la Kiislamu ni uwanja wa kusimama kifua mbele mukawama kukabiliana na uhabithi wa Marekani na washirika wake. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo katika ujumbe kwa Waislamu duniani kwa mnasaba wa masiku ya hija. Amesema kuendelea kuungulika nyoyo zenye shauku ya kuhudhuria ugeni wa nyumba ya Mwenyezi Mungu ni mtihani wa kupita tu, na sambamba na kusistizia ulazima wa kutofifishwa nukta za mafunzo zilizomo kwenye hija, amesema mukawama wa kukabiliana na madola machokozi na hasa Marekani ni miongoni mwa nukta hizo za mafunzo zilizotukuka. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria matatizo na masaibu ya ulimwengu wa Kiislamu na kueleza kuwa kujitokeza kifua mbele mukawama na mwamko hususan katika ardhi za Palestina, Yemen na Iraq ni matukio halisi ya eneo yenye kutia matumaini. Ayatullah Khamenei amesistiza kuwa ahadi ya kweli ya Mwenyezimungu ni kupata ushindi mujahidina na athari ya kwanza ya juhudi za jihadi hiyo ni kuzuia Marekani na watumiaji mabavu wengine wasiingilie na kufanya uhabithi katika nchi za Kiislamu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa kauli kuu ya Jamhuri ya Kiislamu ambayo imeutia wasiwasi na kuhamakisha ulimwengu wa kiistikbari ni mwito wake wa mukawama, mukawama wa kukabiliana na uingiliaji na uhabithi wa Marekani na madola mengine machokozi na kushika hatamu za mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu kwa kutegemea mafundisho ya Kiislamu. Amesema ni wazi kwamba Marekani na washirika wake wanakereketwa na neno mukawama, na wamehakikisha wanafanya kila aina ya uadui dhidi ya mukawama wa Kiislamu. Kushirikiana nao baadhi ya tawala za eneo ni uhakika mchungu unaofanywa kwa lengo la kuendeleza uhabithi huo. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo Ayatullah Hamenei ameongeza kuwa kujikakamua kipropaganda wa Marekani kwa lengo la kupotosha ukweli kuhusu azma takwa na hatua zinazochukuliwa na vijana wenye ghera wa mukawama huko Iraq, Siria, Lebanon na nchi nyinginezo na kuwanasibisha na Iran au upande mwingine wowote ni kuwatusi vijana hao mashujaa na wenye mwamko na hilo linatokana na Wamarekani kutokuwa na ufahamu na uelewa sahihi kuhusu mataifa ya eneo hili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi amebainisha kuwa ni ufahamu huo potofu ndio unaoifanya Marekani idhalilishwe Afghanistan, ambapo baada ya kujiingiza kwake kwa makeke miaka 20 iliyopita, na baada ya kutumia silaha mabomu na makombora kukabiliana na raia na watu wasio na ulinzi inajikuta imenasa kwenye kinamasi na kulazimika kuwaondoa askari na zana zake za kijeshi. Pamoja na hayo, ameashiria kwamba inapasa taifa la Afghanistan lijihadhari na nyenzo za kiintelijensia na silaha zisizokuwa za kivita zitakazotumiwa na Marekani nchini humo na kusimama kidete kukabiliana nazo kwa uwerevu. Ayatullah Hamenei ameeleza kwamba wananchi wa mataifa ya eneo wameonyesha kuwa wameamka na wako hadhir na njia na mwelekeo wanaofuata ni tofauti kabisa na wa baadhi ya tawala ambazo, ili kuendelea kuiridhisha Marekani, zinatii matakwa yake hata katika suala muhimu zaidi la Palestina. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, ameapa kuitokomeza moja kwa moja harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray TPLF, kundi ambalo liliwahi kuwa chama tawala nchini humo na ambalo sasa serikali ya Adis Ababa inalitambua kama harakati ya kigaidi. Huku akitumia maneno mazito kama magugu, saratani na ugonjwa kulielezea kundi hilo, Abi ameonyesha kuthibitisha kuwa usitishaji vita wa upande mmoja alioutangaza wiki mbili zilizopita umevunjika ambao ulikusudiwa kusaidia kufungua njia kufikisha ya kufikisha misaada ya kibinadamu katika eneo hilo la Tigrey ambalo sasa linadhibitiwa na wapiganaji wenye mfungamano na TPLF. Adui tunaye mkabili ni saratani ya Ethiopia, ameeleza waziri mkuu wa Ethiopia katika ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wa Twitter akimaanisha harakati ya TPLF inayoongozwa na Debretsion Gebremichael ambaye yeye pamoja na viongozi wengine waandamizi wa Tigray wamepigwa marufuku na serikali kuu ya Addis Ababa. Waziri mkuu wa Ethiopia amesema huenda TPLF ni kundi pekee na la kwanza katika historia ya Ethiopia ambalo linajaribu kuisambaratisha nchi hiyo. Wachambuzi wa siasa za Ethiopia wanatahadharisha kuwa msimamo huo wa Abiy ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel wa kutaka kuanzisha operesheni kubwa na pana ya mashambulio dhidi ya TPLF ni hatari kwa sababu haitakomea kwenye eneo hilo tu, na inaweza ikawa mwanzo wa kuelekea kusambaratika nchi hiyo. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imesema utawala haramu wa Kizayuni wa Israel unalitumia suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu kutekeleza sera yake ya kuiyahudisha Quds na kufuta malengo matukufu ya Palestina. Msemaji wa harakati hiyo ya Mukawama ya Palestina, Tariq Silmi, amebainisha kuwa utawala wa Kizayuni unapigania kupata ushindi katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na unafanya juu chini ili kuimarisha uwepo wa Wazayuni katika mji huo na kushika hatamu za mlingano wa nguvu. Silmi amefafanua kuwa Gaza imefanikiwa kumpindua Benjamin Netanyahu, waziri mkuu aliyetangulia wa utawala wa kizayuni, na kwa mashambulio ya harakati ya mukawama inao uwezo wa kuwapindua majenerali wengine wa utawala huo. Kiongozi huyo wa Jihaduulislami ameashiria njama za utawala wa kizayuni za kuziangamiza nchi za Kiarabu na akasema, adui mzayuni ni legelege na kila aliyeanzisha uhusiano naye wa kawaida inapasa ajitathmini upya katika mahesabu yake tarikh. Silmi amesisitiza kuwa makundi ya Palestina yanaendelea kutathmini matukio ya msikiti wa al Aksa na wala hayatawatazama macho tu wa Zayuni, bali yatatoa jibu kwa uvamizi wao dhidi ya msikiti huo mtukufu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Jeshi la Somalia limetangaza kuwa limekomboa kitongoji cha Amara katika jimbo la Galgudud kutoka kwenye makucha ya kundi la kigaidi la Ashabab. Msemaji wa serikali ya Somalia, Muhammed Ibrahim Mwalimu, ameeleza katika taarifa kwamba vikosi vya usalama katika eneo la Damur vikishirikiana na vikosi vya jeshi jana, vilifanya operesheni ya shambulio na kufanikiwa kukikomboa kitongoji cha Amara baada ya mapigano makali na kundi la kigaidi la Alshabab. Wanamgambo wa kundi hilo walilazimika kukimbia katika mapigano hayo. Taarifa zinasema wapiganaji wa pande zote mbili walijeruhiwa katika makabiliano hayo. Amara ni kitongoji cha pili kukombolewa na jeshi la Somalia tokea mwanzoni mwa juma hili. Mwalimu ameongeza kuwa hivi sasa askari wa jeshi la nchi hiyo wanasonga mbele kwa lengo la kukikomboa kitongoji kingine cha Sijru kinachodhibitiwa na Ashabab. Siku ya Jumamosi, askari wa jeshi na wanamgambo katika kitongoji cha Badwin walitangaza kukombolewa kitongoji hicho kilichoko kwenye eneo la maji kutoka kwenye makucha ya kundi hilo la kigaidi. Na wizara ya mambo ya nje ya Algeria imemwita nyumbani balozi wake wa nchini Moroko na hata kudokeza kuwa itachukua hatua nyingine zaidi, ukiwa ni mkwaruzano mpya katika mvutano uliozuka baina ya majirani hao wawili wa Afrika Kaskazini juu ya eneo lenye mgogoro la Sahara Magharibi. Taarifa ya wizara hiyo imesema Hatua hiyo ya Algeria ya kumrejesha nyumbani balozi wake wa nchini Moroko imehusishwa na kauli iliyotolewa na balozi wa Moroko Umoja wa Mataifa Omar Hilal kuhusu eneo la Algeria la Kabili, katika kile kinachoonekana kama kuliingiza eneo hilo la ardhi ya Algeria kwenye mzozo wa miongo kadhaa wa eneo la Sahara Magharibi linalogombaniwa na Moroko na harakati ya Polisario inayoungwa mkono na Algeria Alipohutubia mkutano wa vuguvugu vugu la nchi zisizofungamana na upande wowote, nam Hilal alitoa mwito wa kutaka watu wa jamii wa wa ya wachache wanaozungumza lugha ya Tamazight katika eneo hilo la Kabile wapewe mamlaka ya kujiamulia mambo yao. Balozi wa Moroko Umoja wa Mataifa alisema haipasi Algeria kulikataa shauri hilo wakati inaunga mkono takwa la Sahara Magharibi la kujiendeshea ya mambo yake. Harakati ya Polisario inapigania uhuru wa Sahara Magharibi, iliyokuwa koloni la Uhispania hadi katikati ya mwongo wa 1970 ambapo kwa sasa eneo hilo linakaliwa na kuendeshwa na serikali ya Moroko. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa, utahusu sababu za maandamano ya wapalestina wa Ramallah dhidi ya serikali ya mamlaka ya ndani. Wananchi wa Palestina wamefanya maandamano ya upinzani katika mji wa Ramallah, ufukwe wa magharibi wa mto Jordan wakitaka kuvunjwa serikali ya mamlaka ya ndani na kung'atuka madarakani rais wake Mahmud Abbas tangu mwaka 1994 wakati mamlaka ya ndani ya Palestina ilipoundwa kwa mujibu wa mkataba wa Oslo. Haya ni maandamano ya pili makubwa ya umma kufanyika katika ufukwe wa magharibi dhidi ya mamlaka hiyo. Maandamano ya kwanza yalifanyika mwaka 2012 ambapo Wapalestina wa eneo hilo la ardhi za Palestina walifanya maandamano dhidi ya serikali hiyo ya Mahmud Abbas. Katika maandamano hayo, takwa kuu la wananchi lilikuwa ni kudhibitiwa ughali wa bidhaa za mahitaji ya msingi, hususan nishati na fueli za vyombo vya usafiri. Joto la maandamano ya 2012 lilipoa baada ya kipindi cha miezi sita kufuatia kuchukuliwa hatua za kudhibiti bei za baadhi ya bidhaa hizo. Maandamano ya sasa, kama tulivyotangulia kueleza, ni ya pili ya upinzani dhidi ya serikali ya mamlaka ndani ya Palestina. Tofauti ya maandamano haya na yale ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili ni kwamba maandamano ya elfu mbili na kumi na mbili yalizimika na kupoa kirahisi kwa kudhibitiwa bei za bidhaa tu, lakini katika maandamano yao ya sasa wapalestina wa, wa ufuko wa magharibi wanatoa nara na kauli mbiu dhidi ya Abu Mazin na serikali anayoongoza, na kwa mara ya kwanza wanapaza sauti kutaka serikali hiyo ivunjwe. Kuna sababu kadhaa za msingi zilizochochea maandamano ya sasa dhidi ya serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Kwanza ni kwamba wananchi wa Palestina hawaridhishwi na mkakati wa kufanya mazungumzo ya wa mapatano wanaotekelezwa na serikali ya mamlaka ya ndani na wala hawaamini kama utaweza kudhamini masilahi yao. Katika miezi ya karibuni utawala haramu wa kizayuni wa Israel umeendesha kampeni ya ukatili na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina wa Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na ufuko wa Magharibi, ambao ndio iliopelekea pia kuzuka vita vya siku 12 mnamo mwezi Mei. Serikali ya mamlaka ndani ya palestina haikuchukua hatua yoyote ya maana kukabiliana na jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa quds wa na ufukwa wa magharibi, zaidi ya kuziandikia barua tu baadhi ya taasisi za kimataifa. Wakati wa vita hivyo vya siku 12, serikali ya Mahmud Abbas si tu haikuyasaidia wala kuyaunga mkono makundi ya mukawama ya Palestina ya ukanda wa Gaza lakini iliamua pia kuendelea kufanya hata mazungumzo ya siri na mashirikiano ya kiusalama na Israel. Sababu nyingine iliyochochea maandamano dhidi ya serikali ya mamlaka ya ndani katika ufuko wa Magharibi ni ukatili na ukandamizaji mkubwa unaofanywa na mamlaka hiyo katika kukabiliana na wapinzani na wakosoaji wake. Kilele cha ukatili huo ni ule aliofanyiwa Nazar Banat, mkosoaji wa serikali ya mamlaka ndani ambao ulipelekea mwanaharakati huyo kufa shahidi. Kosa la Nazar Banat lilikuwa ni kuikosoa mamlaka ndani ya Palestina na mwito aliotoa kwa Umoja wa Ulaya wa kutaka ukate misaada yake kwa mamlaka hiyo kwa sababu ya kuchelewesha kuitisha uchaguzi wa rais na bunge la Palestina. Baada ya kufa shahidi Nazar Banat, Wapalestina wa, wa Ramallah walikusanyika na kufanya mgomo wa kuketi kwenye uwanja wa mzunguko wa Almanara wakitaka maafisa waliohusika na jinai ya kumuua mwanaharakati huyo wachukuliwe hatua na serikali na makamanda wa vyombo vya usalama vya mamlaka hiyo ya ndani ya Palestina wajiuzulu. Askari wa usalama wa mamlaka ndani waliovalia kiraia waliwashambulia waandamanaji katika mji wa Ramallah na kuwajeruhi kadhaa. Miongoni mwao mwamala huo wa kikatili umechangia kuendelea maandamano ya upinzani dhidi ya mamlaka ndani ya Palestina na wananchi kutaka rais wa mamlaka hiyo, Mahmud Abbas, angatuke madarakani, kwa sababu waandamanaji hao wanaitakidi kuwa Abbas ameshapoteza uhalali wake wa kisiasa. Sababu nyingine iliyochangia kuendelea maandamano dhidi ya mamlaka ndani ya Palestina ni kucheleweshwa uchaguzi wa bunge na wa rais wa mamlaka hiyo baada ya kupita miaka 15. Uchaguzi wa bunge la Palestina ulikuwa umepangwa ufanyike tarehe 22 Mei mwaka huu, wa rais wa mamlaka ndani tarehe 31 Julai na ule wa baraza la taifa la Palestina Agosti 31. Baada ya kubainika kuwa harakati ya Hamas ilikuwa na nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi wa bunge, kwa kutumia kisingizio kwamba Israel hairuhusu uchaguzi huo ufanyike pia katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu Mahmud Abbas aliakhirisha uchaguzi huo wa bunge, na kwa msingi huo ikaamuliwa chaguzi zingine mbili pia zisifanyike. Hatua hiyo imechangia sana kufanyika maandamano dhidi ya mamlaka ya ndani na hasa rais wake Mahmud Abbas. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <muchiliki> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za ibada hija, katika ardhi tukufu ya Maka na Madina. Wapenzi wasikilizaji, safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu na kufanya amali ya hija ni mojawapo ya njia za kumbadilisha mwanadamu na kumwelekeza katika njia ya ukamilifu na ufanisi. Ni kisa cha kujitambua na kujifahamu mwanadamu. Katika ibada ya hija, mja hupata wasaa na kupata taswira yake ya kweli, na kwa kufanya baadhi ya amali na harakati za kiroho, hupanda mbegu ya maarifa na uelewa katika nafsi yake. Kimsingi, ibada ya hija ni funzo bora kabisa kwa mwanadamu anayekwenda katika maeneo hayo matakatifu kwa ajili ya ibada hiyo. Safari hii ya kiroho na kimaanawi husababisha mabadiliko makubwa kwa mahujaji, pindi wanaporejea makwao baada ya kutekeleza amali ya ibada hiyo ya kiroho na kisiasa. Katika miaka ya hivi karibuni kundi la Waislamu kutoka Ujerumani lilipata taufiki ya kwenda katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya ibada ya hija. Mmoja kati ya mahujaji hao alikuweko katika basi lililobeba mahujaji kadhaa waliokuwa wakielekea uwanja wa ndege na kuelekea katika mji mtakatifu wa Makka. Haji huyo mtarajiwa alijulikana kwa jina la Salim. Alhaji Salim anaeleza kumbukumbu kumbu ya hija akisema: mimi nilikuwa katika kundi la mwisho lililoingia katika basi. Katika hatua ya awali ya kukutana na mahujaji wengine, nilishuhudia hali ya upendo na mfungamano maalum iliyokuwako baina ya mahujaji hao watarajiwa. Tofauti na safari nyingine nilizowahi kuzifanya, basi lile lilitawaliwa na anga maalum. Yani, anga ya kirafiki, upendo na masuala ya kimaanawi. Nilikaa katika kiti ambacho kando yangu alikuweko hujaji ambaye alitokea katika mji wa Luneburg, na nilianza safari hiyo kwa utulivu mkubwa nikiwa na hamu na shauku kubwa ya kufika Maka. Waliokuwa nje ambao walikuja kutusindikiza walikuwa wakutipungia mikono kwa hamu, shauku na mapenzi makubwa huku wakitokwa na machozi. Kisha taratibu basi letu likaanza kuondoka. Waliotusindikiza walikuwa wakibubujikwa na machozi ya furaha, ambayo yamkini yalitokana na taufiki hii tuliyoipata ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Kila hujaji aliyekuwa katika ibada hija, hudiriki adhama ya ibada hiyo tukufu kulingana na kiwango cha imani na maarifa yake na hivyo hupata faida pamoja na tunu za kiroho zinazopatikana katika ibada hiyo ambayo ndilo kongamano kubwa kabisa la Waislamu kutoka kona zote za dunia. Ibada hija kwa mahujaji ni fursa ya kuitakasa nafsi katika mafundisho ya tauhidi na kuifanya roho ianze harakati ya kuelekea upya kwa Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, mahujaji wakiwa Maka hufanya jitihada za kutaka kupata mafungamano ya kiroho na kinafsi na Mwenyezi Mungu Muumba, hufanya jitihada za kukata mafungamano yao ya kimada kama vyeo, kazi, mali, hadhi na daraja zao za kidunia na kidhahiri. Mahujaji hao hufanya jitihada za kutaka kutambua hakika ya dhati na nafsi zao na kukata kabisa mapambo ya kidhahiri na kidunia, kwa maana kwamba mwanadamu ambaye amekumbwa na mghafala juu ya hakika ya dhati yake kutokana na kugubikwa na mambo ya kimaada huweza kuona hakika ya nafsi yake katika kioo cha ihramu na kuvua nguo za kidhahiri za kidunia na pia kutambua nafasi ya nafsi yake na vile vile mapungufu na nakisi zake. Haji anayevua nguo zake za kawaida na kuvaa vitambaa viwili vyeupe vinavyojulikana kwa jina la ihram huelewa kwamba anapaswa kuvua na kutupilia mbali nguo na vazi la kiburi, ghururi, maasi na mapambo ya kidhahiri ya dunia. Salim, muislamu kutoka Ujerumani ambaye alikuwa mgeni katika dini tukufu ya Uislamu, anaendelea kuhadithia kwa kusema, tulipofika katika masjidu Shajar, eneo ambalo ni moja ya miqati, yaani maeneo maalum na milango ya kuingia wageni wa Mwenyezi Mungu, nilipatwa na hisi ya ajabu ambayo ni vigumu sana kuieleza kwa maneno. Kwa hakika miqati ni moja madhihirisho ya hija. Baada ya kufika hapo, tulioga na kuvaa ihram. Kitendo hiki cha kuweka kando nguo na mapambo mengine na kuvaa ihram ni jambo linalotubainishia uhakika kwamba sisi sote ni waja wa Mwenyezi Mungu na hakuna mtu aliye bora kuliko mwingine. Akram Khalqilla Alhaji Salim haji wa Kijerumani anamalizia kisa chake cha kwenda kuhiji huko Maka kwa kueleza mandhari za kiroho na kimanawi alizoshuhudia katika ibada ya hija, ambayo anasema ni vigumu sana kuweza kuyaeleza. Mbali na vazi la ihram, mandhari nyingine ya kuvutia katika ibada ya hija ni sauti kubwa ya baada ya kuvaa ihram ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, sauti za labbaik Allahuma labbaik, kwa maana ya Mola wangu mlezi nimeitikia wito wako. Sauti hizo za labaik ambazo zinajulikana kama talbia hutawala anga ya mji mtakatifu wa Maka na kutoa wito wa tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu mola wa viumbe wote. Wasikilizaji wapenzi, sinabudi kukomea hapa katika sehemu hii ya makala maalumu za ibada ya hija. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Atakabali ibada ya Waislamu waliobahatika kwenda Maka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija, na watakaporejea kwao wawe wamefaidika na kunufaika vya kutosha na ibada hiyo, na vilevile vile awajalie uwezo na kuwapa taufiki ya kwenda hija wale wote ambao hadi sasa hawajapata taufiki ya kutekeleza ibada hiyo. wassalamu alaikum Maukibun nuri tahada min sana albaiti l-azim nazarat ruyahu ruhi hamalatni lin-naim Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini mchana huu inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo, matumizi tozo miamala ya simu, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kufafanua madhumuni ya kichwa cha habari hicho kwa michoro ya picha zinazoonyesha kuwa lengo ni kutoa huduma nne kuu za tiba, elimu maji na ujenzi wa barabara. Vituo vingine vya habari vinasema polisi wakubali viongozi Chadema wadhaminiwe, kanuni tatu kusimamia biashara ya Tanzanite na mpango yani makamu wa rais, tumedhamiria kuifungua Kigoma. Mwananchi kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno polisi wa mtoa Mbowe msibani, viongozi makada waliokamatwa waachi wa huru wananchi aidha, limeandika watoto 981 wapewa uja uzito ndani ya miezi sita waacha shule. Kampuni za simu zaiangukia serikali na mashahidi kumi vielelezo kumi kesi ya kina saba ya leo chanzo mauaji ya Dar es Salaam chatajwa. Ndivyo lilivyoandika ni pashe katika ukurasa wake wa mbele na kuongeza kuwa mashuhuda ba wafunguka kila kitu kwa upande wa gazeti la Majira, habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo inaanwani tozo mpya miamala ya simu ni pasua kichwa wengi, waanza kukimbilia kufungua akaunti, kutoa, kutuma fedha kwa mawakala wa mabenki, wafanya biashara wataja maumivu yaliyoanza wa kuwakuta. Lakini kinyume na mtazamo huo wa Majira, gazeti la Jamvi la Habari limeandika faida lukuki tozo za simu Huku gazeti la Uhuru nalo pia likiandika tozo mpya za miamala kujenga madarasa elfu kumi asema umi. Tunaelekea sasa nchini Kenya, ambapo durubini yetu inaliangazia kwanza gazeti la Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta ikibeba kichwa kikuu cha habari ya uchambuzi kisemacho sababu ya Uhuru kuwa katika njia panda iliyo ngumu hofu wakati wa usiku 13 wauliwa katika balaa la lori la mafuta ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Ukurasa huu wa mbele wa Nation pia una picha ya Caroline Kangogo, koplo wa polisi aliyefia kwenye nyumba ya wazazi wake, ikiambatana na kichwa cha maneno Caroline Kangogo, maswali aliyokosa majibu. Aligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo lina picha ya mabaki ya lori la mafuta lililopinduka usiku wa kuamkia jana huko magharibi mwa Kenya na kupelekea watu kumi na watatu kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa walipokuwa wakichota mafuta yaliyokuwa yakimwagika kutoka kwenye lori hilo. tutajifunza lini? Ndivyo kisemavyo kichwa kikuu hicho cha habari kilichokolezwa wino mweusi. Taifa Leo limeupamba pia ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha naibu rais William Ruto akiwa ameketi anacheka, huku ameshika Biblia mkononi mwake. Ruto atumia Biblia kugonga Uhuru, Raila, ndivyo kisemavyo kichwa hicho cha habari, huku gazeti hilo likifafanua zaidi kwa kuandika: naibu rais William Ruto amezidi kugeukia Biblia takatifu anapojaribu kuwashawishi wananchi wa kuunga mkono maazimio yake ya urais katika uchaguzi ujao. Dr Ruto ambaye hujitangaza kuwa muumini wa Ukristo huwa hakosi kurusha vifungu vya Biblia hapa na pale kuwakashifu wakosoaji wake, hasa anapohutubu kanisani au anapokutana na viongozi wa kidini, limeendelea kuandika Taifa Leo. Toleo hilo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vingine vya habari visemavyo, Raila asisitiza wanaopinga BBI wanapotosha Wakenya nimombioni kuunda muungano mpya wa kisiasa asema Mudavadi. Na katika kurasa wa habari za kimataifa tunakutana na habari semayo elfu sitini pekee washiriki haji kwa masharti. Darubini yetu inakamilisha udondozi huu wa magazeti kwa kuangazia kurasa za mbele za magazeti ya nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, chanjo za covid zadaiwa kuuzwa kwa siri kwa mfanya biashara wa jiji Monita limepambwa pia na picha za wanafunzi waliofanya vizuri katika mtihani wa taifa wa elimu ya msingi na kuandika, elimu ya msingi nyota, orodha ya skuli zinazoongoza kwa kila somo. Katika toleo la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, bunge kuchunguza maabara za binafsi zinazowapima wasafiri katika uwanja wa ndege wa Intebe. New Vision pia limechangamkia habari ya matokeo ya taifa ya mtihani wa skuli za msingi, lakini kwa mtazamo mwingine kwa kuandika walimu bora, likiambatanisha na picha za walimu hao kumi na mbili. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Natumaini hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi kingine cha maadili bora, ambapo katika wiki hii tutajadili vipimo vya ndoa katika Uislamu. Kuna vipimo vingi vinavyotumika katika kuchagua mchumba. Baadhi ya watu huangalia dhahiri ya mtu alivyo na hivyo hutilia maanani na kuyapa uzito maswala kama vile kazi ya mtu, kipato alichonacho na uzuri wake. Hata hivyo, tukikumbuka kuwa lengo kuu la ndoa ni mtu kuwa na mwenza na mshirika ambayo watashirikiana pamoja katika kujenga familia bora na kutoa watoto waliopata malezi mema, hivyo basi, inapasa kuyapa uzito mkubwa na umuhimu zaidi maswala ya tabia, dini, uzima wa akili ukoo na upeo wa fikra wa mtu kuliko dhahiri yake, kwani mali, kipato na uzuri haviwezi kuhesabiwa kuwa ni kipimo cha thamani cha kimaadili katika ndoa, bali si hasha kuwa baadhi ya wakati vitu hivyo huweza kutoa athari mbaya katika ujengaji wa familia. Mojawapo ya nukta muhimu kabisa katika suala la ndoa ni kulipo muhimu suala la akili na busara alionayo mtu unayekusudia kufunga naye ndoa. Ni jambo lisilo na shaka yoyote kwamba mtu ambaye hana akili timamu na ubongo uliotulia hawezi kubeba jukumu la kujenga, kuimarisha na kuifanya familia idumu. Sote tunaelewa fika kuwa maisha ni kitu kilichojaa matamu, machungu na majaribu chungu nzima, na kitu pekee kinachoweza kumfanya mtu aweze kukabiliana na machungu ya maisha na kuyashinda majaribu yake na hivyo kujenga mazingira bora ya malezi ni kuwa mtu huyo na hekima, uoni mpana wa kuangalia mambo na uwezo wa kuifanya familia itawaliwe na utulivu wa kiroho na kiakili. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uislamu unaamini kuwa mtu unayemchagua ili aje kuwa mume au mke wako ni lazima awe ni mtu mwenye akili kamili na fikra timamu. Wasikilizaji wapenzi, hebu sasa na tuliangalie suala letu hili kwa mtazamo mwingine, yaani, hebu na tujadili kwa mtazamo wa elimu ya nafsi na saikolojia. Ni athari gani hupatikana katika kuijenga familia kwa kuwepo mke na mume wenye akili kamili na fikra timamu? Kuhusiana na suala hili, Daktari Gulzari, mtaalamu wa elimu ya nafsi, ana haya ya kusema. Watu ambao wana kasoro ya uzima wa akili au udhaifu katika ufahamu wanagawika katika makundi kadhaa. Kundi la kwanza ni la watu ambao ni rahisi kuwatambua kuwa wana matatizo ya akili. Kwa kawaida huwa hawasemi na mtu na wala hawaonyeshi hali ya kukua. Kundi la pili ni la wale watu ambao wanaweza kujifunza na kufanya mambo yaliyo rahisi na mepesi. Hata hivyo, huwa hawana uwezo wa kuendesha masuala ya familia. Ama kundi la tatu ni la watu ambao wako katika hali ya kati na kati, yani hawakudumaa kiakili, lakini uwezo wao wa ufahamu sio mzuri. Watu hao wanaweza kufunga ndoa, isipokuwa wanahitajia kuwa na watu wa karibu nao ili wawasaidie. Kutokana na kwamba kwa sehemu kubwa kudumaa huwa kunatokana na urithi, watoto wanaozaliwa na watu wenye tatizo la kudumaa kiakili hurithi pia tatizo hilo. Katika nchi nyingi na hasa Marekani, njia inayotumika kutatua tatizo hilo ni kuwatoa uzazi watu wenye akili taahira ili wafungapo ndoa wasiweze kupata watoto. Hata hivyo, kwa kuwa dini tukufu ya Uislamu inauangalia mustakbali wa jamii kwa uoni mpana zaidi ya vile unavyoangaliwa na wanadamu wa kawaida badala ya kutumia njia za kutoa kizazi, unawataka watu wote kutilia maanani swala la akili na ufahamu katika kuchagua mchumba. Kwa mujibu wa wananadharia wa Kiislamu, akili na kipawa au ufahamu ni vitu viwili mbalimbali mbali, na mtu mwenye akili ni yule ambaye utendaji wake wa mambo humwelekeza katika njia ya haki. Ndiyo maana mwana sayansi au mtaalamu ambaye hafuati njia ya Mwenyezi Mungu na wala haitumii elimu yake katika njia iliyo sahihi huambiwa kuwa ni mtu mwenye kipawa kikubwa cha ufahamu, lakini haichwi kuwa ni mtu mwenye akili, kwani akili ni chombo chenye kumwongoza mtu afuate njia na mwongozo ulio sahihi. Uzima wa kisaikolojia pia ni miongoni mwa mambo ambayo yanasisitizwa sana na Uislamu kuwa ni lazima yapewe umuhimu katika swala la ndoa. kuhusiana na swala hilo Aidha, Dr Gulzari ana haya ya kusema: swala hili ni muhimu sana na linapaswa kuzingatiwa vizuri. Hapana shaka yoyote kuwa kumchagua kwa ajili ya ndoa mtu ambaye ana matatizo ya kisaikolojia kuna maana ya kuitia katika matatizo taasisi ya familia, kwani matatizo ya kisaikolojia yana chimbuko la urithi. Zaidi ya hayo ni kuwa huwafanya mke na mume washindwe kuishi pamoja, hali ambayo huwaathiri pia watoto. Dr Gulzari aidha, anaongeza kuwa bila shaka, sio vigumu kuishi na watu wenye matatizo madogo ya kisaikolojia na ambao wanasumbuliwa na matatizo kama vile kuchanganyikiwa na kujiinamia, bali si hasha kuwa wengi kati yetu tumeshawahi maishani mwetu kusumbuliwa na matatizo ya kuchanganyikiwa, jambo ambalo wataalamu wa elimu ya nafsi au saikolojia wanalielezea kuwa ni tatizo la kupita. Hata hivyo, iwapo matatizo ya kisaikolojia yatakuwa makubwa zaidi, yatasababisha kudhoofu kwa ubongo na kumfanya mtu kupatwa na matatizo makubwa ya kifikra na kitabia, na hata kushindwa kupambanua yale yanayotokea katika maisha. Kwa kumaliza mazungumzo yetu, inafaa kusema kuwa iwapo watu watajaribu kuzingatia vipimo sahihi katika kuchagua mchumba, basi ndoa itakayofungwa na familia itakayoasisiwa vitajenga mazingira yaliyojaa furaha na upendo na kuwaletea fanaka ya maisha mke na mume. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo, basi ndiyo nimekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo hadi wakati mwingine na wageni, nikisema kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 8 mfungo tatu Dhulhija, mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 19 mwaka 2021. Leo tarehe 8 Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika zama za Nabii Ibrahim alaihi ssalaam, maji yalikuwa hayapatikani katika jangwa la, la Arfat na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafat kutoka Makka tarehe 8 Dhulhija, wakajitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yaani tarehe 9 Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraki baada ya kukataa kumbai na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazidi bin Muawia. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alahisalam alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuwekwa waumini waliotoka katika pembe mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezimungu kuwaamsha na kuwabainishia dhuluma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazidi, mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid wa kutaka kumuua Imam Hussein, aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Huseini Kashifuli Ghita. Ayatullah Kashifuli Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa wa zama zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. Alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazoni huyo mkubwa wa kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraki. Na miaka 60 iliyopita katika siku kama hii, Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala cha Akamanid Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Mpenzi wa wasikilizaji, tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya mchana ambayo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia, lakini kwanza hapa, msikilizaji wetu na mfuatiliaji wa matangazo yetu Daktari Yazidi Akida wa chumba geni, Tanga, Tanzania, ametuletea beti nzuri ya shairi kuhusiana na siku ya Arafa. Anasema, yaumularafa siku iliyotimia, na wapeni taarifa jamii lislamia Nyoyo zilizo na nyufa, tumwelekee Jalia, na ili siku ya kufa, peponi twende kungia. Amin, amin, thumma amin, ya rabbal alamin. Kwa dua hiyo yako ya kheri kupitia beti yako Dr. Yazid Akida anasema yuko mwihaji wa chumba geni Tanga huko Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema mukawama ndiyo njia ya kufidia kubaki nyuma kimaendeleo nchi za Kiislamu, na akasistiza kuwa eneo lote la Kiislamu ni uwanja wa kusimama kifua mbele, mukawama, kukabiliana na uhabithi wa Marekani na washirika wake. Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema hayo katika ujumbe kwa Waislamu duniani kwa mnasaba wa masiku ya hija. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ameashiria matatizo na masaibu ya ulimwengu wa kiislamu na kueleza kwamba kujitokeza kifua mbele, mukawama na mwamko, hususan katika ardhi za Palestina, Yemen na Iraq ni matukio halisi ya eneo yenye kutia matumaini. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameapa kuitokomeza moja kwa moja harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei TPLF, kundi ambalo liliwahi kuwa chama tawala nchini humo na ambalo sasa serikali ya Adis Ababa inalitambua kama harakati ya kigaidi, huku akitumia maneno mazito kama magugu, saratani na ugonjwa kulielezea kundi hilo. Abi ameonyesha kuthibitisha kuwa usitishaji vita wa upande mmoja aliyoutangaza wiki mbili zilizopita umevunjika, ambao ulikusudiwa kusaidia kufungua njia ya kufikisha misaada ya kibinadamu katika eneo hilo la Tigrey ambalo sasa linadhibitiwa na wapiganaji wenye mfungamano na TPLF. Harakati ya Jihadulislamu ya Palestina imesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel unalitumia suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu kutekeleza sera yake ya kuiyahudisha Quds na kufuta malengo matukufu ya Palestina. Na jeshi la Somalia limetangaza kuwa limekomboa kitongoji cha Amara katika jimbo la Galgudud kutoka kwenye makucha ya kundi la kigaidi la Alshabab. Wapenzi wasikilizaji, kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni ah, na kwaherini.