Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema, mwenye wa rehema kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakaye humo milele, Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemuogopa Mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, ikiwa ni mara ya pili nakutana nanyi wapendwa wasikilizaji katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Teheran na kama ilivyo ada na desturi, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho Marekani na baadhi ya tawala za kiarabu za eneo, wasababishaji wakuu wa mgogoro wa Lebanon. Vipindi tumeandalia leo, kipindi chetu maalumu ambacho ni katika kukumbuka kuuawa shahidi Imam Muhamad Bakir alaihisalam. Tutaaletea vilevile Afrika wiki hii ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali, matukio jumla katika bara la Afrika yaliyojili katika nchi mbalimbali mbali. Afrika tutawaletea macho yetu magazetini, tukidondoa tu vichwa muhimu ama habari muhimu zilizopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo. Leo katika historia iko mahala pake na itakuwa mwishoni kabisa mwa matangazo. Nawakumbusha wapenda wasikilizaji, wa wafuatiliaji wa tovuti yetu ya pastoday.com, mnaweza vilevile kutuni matangazo mkayapata. Wale wa smartphone, tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, na matangazo haya ni ya moja kwa moja yanasikika vilevile katika sateliti na vilevile redio shirika ambayo yenye makao yake Tanga, Tanzania. Lakini matangazo yanasikika maeneo mbalimbali ya Tanzania na katika nchi ni kamanivosema sw na ntakua nikipokea jumbe zenu ama ujumbe SMS, SMS kupitia nambari yetu ya kawaida ya karibuni metimia saa saba kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Watu wenye silaha wamewateka nyara wafanyakazi wa kichina na kimauritania huko Mali. Wapinzani wa serikali ya Misri wafanya mgomo wa kula nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa huko New York. Wataalamu wa haki za binadamu wasema Imarati inawapa hifadhi watuhumiwa wa kesi kubwa za ufisadi nchini Afrika Kusini. Na wanaharakati wa Saudi Arabia kufanya maandamano ya kupinga siku ya Arfa pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Watu wenye silaha wamewateka nyara raia watatu wa Kichina na wawili wa Kimauritania katika eneo la kazi la ujenzi kusini magharibi mwa Mali. Hayo yameelezwa na jeshi la Mali. Wavamizi hao jana walishambulia eneo hilo ambako ujenzi ulikuwa wakiendelea, yapata umbali wa kilomita 55 kutoka mji kwa wa Kwala, kusini magharibi mwa Mali. Vikosi vya ulinzi vya Mali fama vimethibitisha tukio hilo. Mbali na kuwateka nyara wafanyakazi hao raia wa China na Mauritania, wavamizi hao waliharibu pia vifaa vya ujenzi ikiwemo winchi na kuyatelekeza malori kadhaa mali ya kampuni ya ujenzi ya China ya COVEC na ile ya Mauritania ya ujenzi wa barabara ya ATTM. Afisa wa jeshi la Mali amesema kuwa raia hao wa kigeni waliotekwa nyara walikuwa wanafanya kazi ya kujenga barabara huko Kwala. Amesema kipaumbele cha jeshi la Mali ni kuona raia hao wanachuo huru. Shirika la habari la Mauritania la Al Akbar limeripoti kuwa watu waliokuwa na silaha waliwasili katika eneo hilo la ujenzi wakiwa kwenye pikipiki na kisha wakachoma moto vifaa vya ujenzi na matanki ya kuhifadhia mafuta kabla ya kuondoka na mateka. Mali imekuwa ikikabiliwa na hujuma na hali ya mchafukoge inayonasibishwa na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na makundi mengine yenye mfungamano na kundi la Daesh. Tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili makundi hayo ya kigaidi sasa yamepanua mashambulizi na hujuma zao hadi katikati mwa Mali kutokea kwenye ngome zao katika eneo la jangwani kaskazini mwa nchi na kuendelea hadi katika nchi jirani za Bukina Faso na Niger. Wapinzani kadhaa wa serikali ya Misri wamefanya mgomo wa kula mbele ya ofisi za Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, wakipinga hukumu ya kifo inayotolewa nchini Misri dhidi ya viongozi wa upinzani. Ripoti zinasema hatua hiyo imechukuliwa kwa shabaha ya kuieleza jamii ya kimataifa hatari za hukumu ya kifo nchini Misri. Wapinzani hao wanataka hukumu ya kifo ifutwe nchini Misri. Wapinzani wa serikali ya Misri wametoa taarifa wakisema idadi ya hukumu za vifo zinazotolewa nchini humo dhidi ya wapinzani wa kisiasa hazijawahi kushuhudiwa katika historia ya Misri na kwamba swala hilo linapingana na sheria ya makosa ya jinai ya nchi hiyo na kanuni za kimataifa. Taarifa hiyo imesema tangu aliposhika madaraka ya nchi Abdu Fattah Sisi amefanya jitihada za kudhibiti mahakama za Misri kiasi kwamba majaji wanashindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Imesema hukumu za kifo nchini Misri zinatolewa na mahakama zisizokuwa na ustahiki bila ya uchunguzi wa wazi, na kwa kutegemea ushahidi wa kukiri watuhumiwa baada ya kuteswa na kunyanyaswa. Wakati huo huo, msemaji wa harakati ya kufutwa hukumu ya kifo nchini Misri amesema wafungwa wa sitini na tano wanaoshikiliwa katika jela za nchi hiyo wanasubiri utekelezaji wa hukumu ya kifo dhidi yao. Sahari Zaki amesema hukumu za awali za kunyongwa mahabusu mia tano sitini na tisa zimetolewa katika mahakama za Misri. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wanaharakati wa Saudi Arabia wamepanga kufanya maandamano ya kitaifa dhidi ya utawala wa Al Suud siku ya Arafa. Maandamano hayo yatafanyika Jumatatu ya kesho katika siku ya Arafa, yani tarehe tisa mfungo tatu Dhulhija, ambapo mahujaji wa nyumba ya Mwenyezimungu huko Makka husimama katika eneo la Arafa kwa ajili ya ibada maalum ya siku hiyo. Washiriki katika maandamano hayo watalaani utawala wa ukoo wa Al Saud na kutoa wito wa kuwepo uhuru na vilevile kukomeshwa mporomoko wa, wa kiuchumi katika nchi hiyo ya kifalme. Mwanaharakati wa upinzani wa Saudi Arabia mwenye makao yake nchini Marekani, Ali Al Ahmed, amesema amepewa heshima kuwa afisa mawasiliano na wa vyombo vya habari wa maandamano hayo. Siku ya Arafa ni siku takatifu katika kalenda ya Kiislamu na siku ya pili ya ibada ya hija. Siku inayofuata ya yani tarehe kumi Dhulhija ni siku ya kwanza yes ya sikukuu ya Idul Adha. Siku ya Arafa ya kila mwaka, mahujaji hukusanyika kwenye mlima Arafat unaojulikana pia kama Jabal Rahma, mlima wa rehma, karibu na mji mtakatifu wa Makka, ambapo hufanya maombi maalumu wakiomba msamaha wa Mwenyezi Mungu na rehma zake. Ibada tukufu ya hija ilianza rasmi juzi nchini Saudi Arabia, chini ya usimamizi na sheria kali za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, huku idadi ya mahujaji ikiwa chache mno. Saudi Arabia inalaumiwa sana na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kwa historia yake mbaya ya kuwakandamiza wanaharakati wa masuala ya kisiasa na haki za binadamu na kuwaua au kuwafunga jela wapinzani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu madai ya viongozi wa Marekani akisisitiza kuwa Iran leo iko tayari kutekeleza makubaliano ya kubadilishana wafungwa. Saeed Khatibzadeh ameashiria makubaliano ya Irani na Marekani na Uingereza kuhusu kubadilishana wafungwa kumi kutoka pande zote kwa misingi ya kibinadamu na kwa uhuru, na akasema Irani iko tayari leo hii kutekeleza makubaliano hayo. Khatib zade ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba inashangaza kuona Marekani inakanusha uhakika mwepesi kwamba kumefikiwa mapatano kuhusu maabuso hao, ikiwa na pamoja na namna ya kulitangaza wazi suala hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria mazungumzo ya Viena na akasema kumefikiwa mapatano huko Viena na Marekani na Uingereza kuhusu swala la kubadilishana wafungwa mbali na mazungumzo kuhusu mapatano ya JCPOA, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imedai kwamba Washington itakuwa tayari kuendelea na mazungumzo ya Viena baada ya kipindi cha kukabidhiana madaraka nchini Iran. Wizara hiyo imesema Washington ilikuwa tayari kuendeleza, imeongeza kwa kudai kwamba Washington ilikuwa tayari kuendeleza mazungumzo lakini eti Wairani waliomba kupatiwa muda zaidi ili kumalizika kipindi cha kukabidhiana madaraka. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetoa madai hayo masaa machache baada ya Sayed Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran na mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya JCPOA kusisitiza katika ukurasa wake wa Twitter kwamba swala la kubadilishana wafungwa limekuwa mateka wa malengo ya kisiasa na tovuti ya Marekani ya Foreign Policy imechapisha makala ya wataalamu wawili katika mashirika ya haki za binadamu wakiitaka Imarati yaani Umoja wa Falme za Kiarabu ishirikiane na serikali ya Afrika Kusini na kuwakabidhi washukiwa wawili wa tuhuma za ufisadi na kuhujumu uchumi. Wataalamu hao ambao ni David Lewis, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Corruption Watch na michael F. Brin, rais na mkurugenzi mtendaji wa Human Rights Fest wanasema ndugu watatu wa Gupta, Ajay, Atul na Rajesh, wana mtandao kima wa kimataifa wa mahusiano ya kifedha, na inadaiwa kwamba waliidanganya serikali ya Afrika Kusini kwa faida zao binafsi na kisha wakakimbilia Dubai baada ya kuondoka madarakani aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, wakiwa pamoja na waitifaki wao wa kisiasa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane wataalamu hao wanamesema kwamba serikali ya imarati inapaswa kuwakabidhi ndugu hao watatu wa Gupta na kuzingatia kuwa kuwahifadhi kuna haribu sifa ya kidiplomasia na kifedha ya Imarati. Ripoti hiyo imeongeza kuwa juhudi kubwa za kumaliza kipindi kichafu cha ufisadi rasmi nchini Afrika Kusini zimepelekea kufungwa jela Jacob Zuma kwa kukataa kutoa ushahidi mahakamani kuhusu ufisadi uliofanyika katika utawala wake. Wanandugu hao watatu wa Gupta walikabiliwa na tuhuma za utapeli, utakatishaji wa pesa na ubadhirifu wa mali ya serikali. Mwaka elfu mbili kumi na nane pia iliundwa tume ya uchunguzi nchini Afrika Kusini kufuatilia kadhia hiyo. Wataalamu hao wanasema Imarati inakwamisha mchakato wa kufuatiliwa na kufutiwa nguvuni washukiwa hao. Itakumbuka kuwa wiki iliyopita mahakama ya katiba Afrika Kusini iliagiza rais mstaafu wa nchi hiyo Jacob Zuma afungwe jela miaka kumi na tano kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nane. Hatua hiyo imezusha ghasia na machafuko makubwa katika miji mbalimbali ya Afrika Kusini, na zaidi ya watu mia, ya mia moja kumi na saba wameripotiwa kufariki dunia katika machafuko hayo na maelfu yengine wametiwa nguvuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio ya matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Teherani kutoka hapa mjini Teherani katika studio zetu za Jame Jam. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Marekani na baadhi ya tawala za kiarabu za eneo, wasababishaji wakuu wa mgogoro wa Lebanon, Kufuatia kujiuzulu Saad Alhariri, waziri mkuu aliyekuwa amepewa jukumu la kuunda serikali mpya Lebanon, baadhi ya makundi yenye mielekeo ya kimagharibi ya nchi hiyo ambayo yanaungwa mkono kifedha na kipropaganda na Saudi Arabia pamoja na Imarati, kama ilivyokuwa imepangwa awali, yamekituhumu chama cha Hizbullah na mrengo wa mapambano kuwa ndio waliovuruga juhudi za kubuniwa serikali ya Beirut. Tuhuma hizo zinatolewa katika hali ambayo katika hotuba yake aliyotoa tarehe 25 Juni, Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah, alifichua njama iliyokuwa imefanywa na baadhi ya tawala vibaraka za kiarabu kwa ajili ya kueneza fitina na uchochezi kati ya makundi ya Kilebanon. Baada ya kupewa jukumu la kuunda serikali kama ilivyopendekezwa na Ufaransa, Alhariri hata hivyo, baada ya kwenda ikulu ya rais Michael Aoun zaidi ya mara ishirini kwa ajili ya kujadiliana naye kuhusu suala hilo, ameshindwa kuunda serikali katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Katika kipindi hiki Hariri hajachukua hatua yoyote ya kuimarisha uchumi wala hali ya maisha ya Ulebanon na hivyo kuandaa uwanja wa kufanyika ghasia na machafuko nchini humo kwa mujibu wa mpango wa Marekani, Saudi Arabia na utawala ghasibu wa Israel. Kama tulivyoshuhudia karibuni, utawala wa Israel wamekuwa wakiwachochea watu wa Lebanuni waingie mitaani na kufanya fujo kwa kisingizio cha kukosa umeme, maji na mkate. Kwa maelezo hayo, hali ya hivi sasa ya Lebanuni imesababishwa na uchochezi wa wageni wakishirikiana na vibaraka wa ndani kwa ajili ya kuanzisha mgogoro na ghasia nchini humo, jambo ambalo liliashiriwa pia siku ya Ijumaa na Said Hashim Safiyudin, mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah, ambaye ameongeza kwamba Marekani inafanya uchochezi na kueneza fitina kila sehemu ambako mrengo wa mapambano unapatikana na kwamba masaibu na matatizo ya hivi sasa ya Lebanon yanatokana moja kwa moja na uchochezi huo wa Marekani. Katika hali ambayo Lebanon katika miaka ya karibuni imekuwa ikikabiliana na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na hivyo kupelekea wananchi kufanya maandamano makubwa mitaani kwa ajili ya kulalamikia hali hiyo, ni wazi kwamba Marekani imekuwa na nafasi muhimu katika kuibua malalamiko hayo kutokana na vikwazo vyake vya kiuchumi dhidi ya harakati ya Hizbullah na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Lebanon kufuatia uchochezi na njama hizo za Marekani dhidi ya taifa la Lebanon. Wachambuzi wa kieneo na ndani ya Lebanon wanaamini kwamba Saad Al Hariri ameamua kujiuzulu na kukwepa kuunda serikali ya Lebanon kutokana na mashinikizo ya Marekani na Saudi Arabia ili kuandaa mazingira ya kutekelezwa njama za nchi hizo mbili. Kuhusiana na suala hilo, gazeti la nchi hiyo la Al Bina limeandika karibuni kwamba moja ya sababu kuu za kutobuniwa serikali mpya huko Beirut ni uingiliaji wa nchi za nje unaoongozwa na Marekani na Saudi Arabia. Kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni kumbukumbu kumbu, kipindi maalum tumeandalia wapendo wasikilizaji cha kukumbuka kuwa washahidi Imam Bakir alaihi salam. Assalamu mati... alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam, mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa kweli wa Ahlulbeiti alaihim wassalam. Ninakukaribisheni kwa pamoja, tutupie jicho japo kwa mukhtasari historia na maisha ya mtukufu huyu. Karibuni. Mwezi saba, mfungu wa tatu Dhulhija ni miongoni mwa siku za kumbukumbu kumbu, za mmoja wa watu watukufu ambao ni kigezo bora kwa mwanadamu. Katika siku hii, ulimwengu wa Kiislamu ulitumbukia kwenye majonzi makubwa baada ya kumpoteza mtu mtukufu, mjukuu wa Mtume, Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam. Imam Muhammad bin Ali al Baqir alaihi ssalam ni imamu wa tano katika silsila ya maimamu watoharifu kumi na wawili kutoka katika nyumba ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Baqir alizaliwa tarehe tatu mfunguo tano au Safar mwaka 57 hijiria katika mji wa Madina Mwaka 95 Hijiria, Imam Bakr alaihi ssalam alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imamu Ali bin Husein Zeinulabidin alaihi ssalam. Imamu huyu alichukua jukumu zito la uimamu kwa muda wa miaka 19 mpaka alipouawa shahidi kwa kupewa sumu katika siku kama leo kwa amri ya Hisham bin Abdul Malik, khalifa na kiongozi wa Bani Umaya, na kuzikwa katika makaburi matakatifu ya Baqi katika mji mtakatifu wa Madina huko Saudi Arabia. Katika zama ambazo Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam alikuwa akijishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi katika mji wa Madina, kipindi hicho watu walikuwa na kiu kali ya kutafuta elimu na walikuwa wakihudhuria kwa wingi darasa zake mjini Madina na kunufaika na bahari ya elimu ya kiongozi huyo wa Waislamu <mulia> bwana mmoja aliyejulikana na watu wote kwamba ni mtu wa Sham, baadhi ya wakati alikuwa akijumuika na wanafunzi wa Imam Baqir alaihi ssalam na kushiriki katika darsa zake. Hata hivyo, bwana huyo alikuwa akijulikana kwamba ni mmoja wa pinzani wakali wa Ahlul Beiti alaihim ssalam. Siku moja bwana huyo alikwenda kwa Imam Baqir alaihi ssalamu na kumwambia, mimi siwapendi ya Ahlul Beiti lakini kutokana na kuwa wewe una umahiri wa kuzungumza na umebobea pia katika elimu mbalimbali, ninakuja katika darsa zako ili nistafidi na elimu yako tu, lakini mimi si katika wafuasi wako. Imamu Baqir Alayhi Salam alimtazama bwana yule kwa tabasamu, kisha akamwambia, hakuna kitu ambacho kitajificha kwa Mwenyezi Mungu. Siku zikasonga mbele. Kila mara bwana yule alipopata fursa, alikuwa akimtolea maneno ya kejeli, dhihaka na kumvunjia heshima Imam Bakir alaihi ssalam. Baada ya kupita siku nyingi, bwana yule alipatwa na maradhi. Ndugu zake walifanya kila wawezalo kumtafutia matibabu, lakini juhudi zao hazikuzaa matunda. Maradhi yake yakawa makali zaidi na zaidi na kumdhoofisha siku baada ya siku, kiasi cha kumfanya ashindwe hata kutembea na hivyo kubakia kitandani. Usiku mmoja akiwa katika hali mbaya ya maradhi, aliota ndoto ya ajabu na kutisha. Alikurupuka kutoka usingizini na kuwaita watu wake wa karibu na kuwaambia, nimeota ndoto ya ajabu. Nikiwa usingizini, nimeota roho yangu imetenganishwa na mwili wangu na kuona lahadha, na muda wa mauti yangu ukiwa umewadia lakini katika sekunde hiyo mara nikamwona Imam Muhammad bin Ali, yani Imam Bakir alayhi salam, akiniombea shufaa. Mwenyezi Mungu akaikubali dua yake na mimi nikarejea duniani. Sasa ninakuombeni mwende kwa Imam Bakir na mtafadhalishe aje hapa. Laiti ningekuwa na nguvu za kutembea, basi mimi mwenyewe ningelienda kwake lakini nasikitika hali yangu ni dhaifu na hainiruhusu kufanya hivyo. Ndugu zake wakiwa wamepigwa na butwa, wakamuuliza kwa mshangao mkubwa, kwani wewe si katika wapinzani wake wakubwa? Bwana yule akawaambia ndugu zake, mimi nilikuwa nikimfanyia wadui siku zote, lakini hakuna wakati ambao alikasirika na kuudhika na vitendo vyangu hivyo vibaya na badala yake alikuwa mwenye subira kubwa na alistahmili na kuvumilia kushiriki kwangu katika darsa zake. Yeye ni mtu mwema na ni shakhsia mkubwa ambaye hata nimemuona katika ndoto akiniombea dua. Kwa hakika hili ni jambo la kushangaza sana. Habari za kuugua bwana yule zilimfikia Imam Baqir alaihi salam, na baada ya kutekeleza swala ya faradhi ya alfajiri alikwenda moja kwa moja hadi nyumbani kwa bwana yule. Aliingia nyumbani kwake na kutoa salamu, kisha akamwita bwana yule kwa jina lake. Bwana yule wa Shamu aliposikia sauti ya imamu ikawa ni kana kwamba amefufuka. Imamu akamsogelea na kwa upole akamsaidia kunyanyuka kitandani na akakaa kitako. Kisha imamu akawataka ndugu zake watengeneze dawa maalum na kisha yeye mwenyewe akamnywesha bwana yule. Kama alivyosema imamu, bwana yule alipata nafuu na kupona baada ya siku chache. Siku ya kwanza tu alipopata nguvu ya kutembea, moja kwa moja alikwenda kwa imamu Bakir. Alikaa mbele yake kwa heshima, taadhima na adabu, hali ya kuwa machozi yanamtiririka. Na akamtaka imamu amsamehe makosa yake yote ya kumkosea adabu na kumkejeli, na kisha akasema, nashuhudia kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu kwa watu. Kila mtu ambaye anashikamana na asiyekuwa wewe atakosa uongofu ya arfuna. Maisha ya Imam Muhammad Baqir alayhi salam yamewachia umma wa Kiislamu mambo yenye thamani kubwa. Kwa upande mmoja, Imamu Bakir alipigania kuimarisha misingi na itikadi za kidini kwa watu na kwa upande wa pili alitumia mbinu za kutoa hoja za kimantiki na thabiti ili kubatilisha fikra potofu zilizokuwa zinaenezwa katika umma wa Kiislamu. Imamu Bakir ndiye alianzisha mapinduzi makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Imamu Bakir alaihi ssalam alikitumia kipindi cha maisha yake mjini Madina kueneza elimu na maarifa ya dini sambamba na kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wakubwa. Imamu alikuwa akibainisha matawi ya elimu kwa umahiri wa hali ya juu ambapo waislamu na hata wasiokuwa waislamu walifunga safari za mbali kumkusudia yeye mjini Madina wakitokea katika pembe mbalimbali mbali za dunia, walielekea kwa mtukufu huyo ili kunufaika na dafina, hazina na bahari pana elimu aliyokuwa nayo. Mkakati mkuu wa Imam Baqir alaihi salam ulikuwa ni kuimarisha misingi ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu. Imamu huyo aliweka jiwe la msingi la harakati kubwa ya kielimu na kiutamaduni na kuandaa mazingira kuasisiwa chuo kikuu cha Kiislamu. Miongoni mwa mambo mengine aliyopewa kipaumbele na Imam Baqir alaihi salam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhuluma. Imam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umeya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aidha, imamu Bakir alikuwa akiamini kwamba viongozi na watawala wana nafasi katika ufanisi au kunakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama hizo watawala wa Bani Umaya walishughulishwa zaidi na kuimarisha tawala zao kwa kupambana na mizozo ya kisiasa iliyokuwepo baina yao. Hivyo hali hiyo kwa kiasi fulani ilitoa fursa ya kuenezwa mafundisho ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja ya hatari zilizokuwa zikiukabili umma wa Kiislamu wakati huo ni fikra za kupandikiza zilizoingizwa katika umma huo. Hivyo kazi kubwa ya Imam Bakira alayhi ssalam ilikuwa ni kupambana na fikra hizo potofu kwa hoja za kimantiki, na alitumia Qurani tukufu suna za Bwanamtume na sira ya Ahlulbeiti alayhimussalam kuwa nguzo na marejeo makuu ya kutatua migogoro ya kifikra na kiitikadi iliyoukumba umma wa Kiislamu. Aliwaongoza watu vizuri kwa kutumia chemchemi hizo tajiri na zenye thamani kubwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wapenzi na maashiki wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. wassalamu alaikum Nam, kwa mara nyingine tena idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba siku ya leo ya kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Imam Muhammad Albakir alaihi ssalaam. Hii ni Redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo ukurasa wake wa mwanzo una habari kuu isemayo siri mauaji ya kikatili Da. Ni madai ya msichana kuua mpenzi wake kwa kumchoma moto ndani. Ndugu majirani waeleza alivyoanza harakati, mali za mamilioni za teketea. Imeelezwa kwamba siku chache zilizopita aliwahi kuchukua kidumu cha mafuta na kwenda anapoishi zungu, akataka kumwagia mafuta mchome bahati nzuri akakutana na kaka wa marehemu, akamwambia bahati yako. Mwananchi pia limeandika polisi, Chadema kwa fuka mkutano wa kudai katiba wazuiwa, viongozi na wanachama 38 wakamatwa, polisi tisa mbaroni kwa tuhuma za mauaji ya mwenzi wao. Si kila barakoa ni kinga salama. Ardhi ya shusha mapato, jiji la Dodoma tozo mpya za laini ya simu karibuni na Dkt. mpango akerwa wenyeji kigoma kudaiwa si raia gazeti la habari leo jumapili lina habari zinazosema samia tuimarishe biashara na burundi mikakati ya ufaulu shuleni ya zua mjadala konde kuchagua mbunge leo mabilioni fedha za miamala kung'arisha miradi mitano na wasimulia kilichotokea aliyechomwa moto na mpenzi. Gazeti la Nipashe vilevile limeandika Askofu Mwamakula Lwaitama mbaroni, kisa mkutano wa Chadema, wafuasi wengine 36 washikiliwa na polisi. Jafo azuia uchenjuaji dhahabu mgodini Mara, wadudu miradi ya force account. Mchumba adaiwa kumteketeza kwa kumchoma moto mpenziwe. Arsenal yakubali kulipa pauni milioni 50 kwa White na pazia ligi kuu kufungwa leo. Mzalendo Jumapili kwa upande wake limeandika wasomi wawapa faraja wananchi miamala ya simu wasema zikitumika vizuri watafurahia maendeleo makubwa vijijini na kuwafanya Watanzania kupata huduma bora na kuweko mzunguko wa fedha bibi. Majirani wasimulia kifo cha aliyechomwa moto na mpenzi. Dr. Mwinyi amteua jaji mstaafu mwenyekiti baraza la skuli, na CCM mguu sawa uchaguzi leo. Chama cha Mapinduzi chini ya mwenyekiti wake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kinawahakikishia wananchi kwamba kitaendeleza nia na dhamira yake ya kulinda demokrasia nchini kwa vitendo, hivyo kitakuwa tayari kupokea matokeo yoyote katika uchaguzi utakaofanyika leo, amesema bwana Shaka nchini Kenya gazeti la The Star on Sunday lina habari uh, ya kuhuzunisha inayosema mwanaume mmoja ametiwa mbaroni kwa kuwabaka na kisha kuwaua mabinti watano. Idara ya upelelezi ya makosa ya jinai imemtia mbaroni mhusika wa mauaji mtawali, ambaye aliwaua kikatili mabinti watano baada ya kuwashambulia na kuwabaka. Mshukiwa huyo aliyejulikana kwa jina la Evans Juma Wanjala ambaye alifanya mauaji hayo ya kutisha kati ya disemba 35 mwaka 2019 na Juni 15 mwaka huu. Kwanza aliwabaka mabinti hao kabla ya kuwanyonga hadi kufa. Mbali na habari hiyo ya kuhuzunisha, gazeti la The Star Sunday limeandika kesi mpya 723 za maambukizi ya corona za sajiliwa Kenya huku 1139 wakiripotiwa kupona ugonjwa wa COVID-19. Ruto awaambia viongozi wajikite katika masuala ambayo yanaboresha maisha ya wananchi, asema Wakenya wanataka siasa ambazo zimeji, zimejielekeza kwa suala la maendeleo. Na ofisi ya naibu mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma imesema hakuna mashtaka yoyote yaliyotupiliwa mbali dhidi ya waziri wa zamani wa fedha Henry Rotich. Na gazeti la Standard on Sunday linapasha kwamba Musalia Mudavadi amehitimisha ziara yake mlima Kenya na kusema ziara hiyo ni sehemu ya jitihada zake za kukutana na Wakenya kote nchini. Chama cha ODM kimemwomba msajili wa vyama vya siasa nchini Kenya Ana Nderitu kusaidia kuondoa mkwamo ulioibuka kwenye muungano wa NASA kuhusu fedha za ushirika naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha kila wiki cha Afrika wiki hii. Miongoni mwa matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika wiki hii ni pamoja na rais wa Afrika Kusini asema ghasia zilizozuka nchini humo baada ya kufungwa jela rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma zilipangwa na kuchochewa. Uganda yawaruhusu watafiti kuikomboa wa nchi hiyo kutoka kwenye makucha ya ukoloni mamboleo kwa kuwaunga mkono wataalamu kubuni na kutengeneza chanjo za kukabiliana na korona. Polisi nchini Kenya yamshikilia mwanaume aliyekiri ya kuwatekanyara na kuwaua watoto zaidi ya kumi. Waandishi wa habari nchini Tanzania wametakiwa kutumia vizuri kalamu zao kwa ajili ya kuimarisha amani na rais wa Algeria ataka kuangamizwa Uzayuni pamoja na matukio mengineyo. Karibuni, tunaanza nchini Afrika Kusini. Rais wa nchi hiyo Siril Ramafosa amesema ghasia kubwa na uporaji ambao umeitikisa nchi hiyo kwa wiki nzima iliyopita vilipangwa na kuchochewa. Ramafosa ameasema hayo wakati wa ziara yake ya kwanza katika maeneo yaliyoathiriwa na machafuko mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo katika kipindi cha baada ya utawala wa ubaguzi wa rangi apartheid. Amesema serikali yake itawasaka wahusika wakuu wa machafuko hayo ambao baadhi yao tayari wametambuliwa na kwamba hawatakubali machafuko na ghasia kuendelea katika nchi hiyo. Serikali ya Afrika Kusini ilitangaza siku ya Alhamisi kwamba mmoja wa watuhumiwa wa uchochezi wa machafuko hayo amekamatwa na wengine kumi na moja wako chini ya uangalizi hata hivyo rais wa afrika kusini pia amekiri kwamba serikali yake ingeweza kuchukua hatua haraka zaidi kuzuia machafuko na kuelezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la mivutano ya kikaumu huko kwazulu natal rais siril ramafosa pia ameidhinisha kumiminwa mitaani wanajeshi wapatao elfu ishirini na tano ili kudhibiti ghasia zilizozuka nchini humo baada ya kufungua jela rais wa zamani wa nchi hiyo jacob zuma Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa idadi ya watu waliouawa katika ghasia zinazoendelea nchini humo imepindukia 117. Wiki iliyopita mahakama ya katiba Afrika Kusini iliagiza rais mstaafu wa nchi hiyo, Jacob Zuma, afungwe jela miezi 15 kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka 2009 hadi 2018. Wiki hii polisi nchini Kenya alimtia nguvuni mwanaume mwenye umri wa miaka 25 aliyekiri kuwateka na kuwaua watoto zaidi ya kumi kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. Masten Milimo Wanjala alikamatwa siku ya Jumatano, awili ya Jumatano baada ya kutoweka kwa watoto wawili aliokiri kuwateka na kuwaua baadaye. Aliwapeleka maafisa wa polisi alikotupa miili ya wa watoto hao karibu na eneo la msitu pembezoni mwa mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Tayari mshukiwa huyo amefikishwa mahakamani na imeamuliwa kuwa aendelee kuzuiwa kwa siku thelathini zaidi ili kutoa nafasi kwa maafisa wa usalama kufanya uchunguzi wa kina. Kisa cha kijana huyu muuaji kimewashangaza wengi nchini Kenya. Visa vya hivi karibuni vya kutoweka kwa watoto vimekuwa vikiwahusisha wanafunzi wa shule wenye kati ya umri wa miaka kumi na mbili na kumi na tatu na kuzua hali ya taharuki na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wazazi na watoto. Waandishi wa habari nchini Tanzania wametakiwa kutumia vizuri kalamu zao kwa ajili ya kuimarisha amani na kutatua migogoro mbalimbali katika jamii ikiwemo ya kisiasa. Wito huo ulitolewa wiki hii na Huseni Faraji Sengu, meneja mkazi wa shirika la Search for Common Ground Tanzania huko Zanzibar, baada ya mafunzo kwa waandishi wa habari. Waandishi wana nafasi kubwa sana Aidha kujenga mgogoro au kubomoa. Kwa sisi, tunachokifanya ni kuwafanya waandishi wetu wa Zanzibar wote, kati tutakavyoweza, wawe katika, katika upande wa kujenga zaidi, kulifanya hili swala watakavyoliwasilisha kwa wananchi liwe la kujenga zaidi kulifanya hili swala watakavyokuwa wanaliandika liwe swala la kujenga zaidi. Mwisho wa siku tunachotaka sisi ni uh, ile hali ya amani na utulivu wa Zanzibar iweze kuendelea kwa kutambua nafasi ya kila kundi tukiitoka Zanzibar. Aidha, wiki hii rais wa Algeria alifanya mazungumzo ya simu na Mahmoud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina na kusisitiza kuwa nchi yake itaendelea kuwa bega kwa bega na Wapalestina hadi utawala ghasibu wa Israel utakapoangamizwa na kuundwa dola huru la Palestina. Rais Abdul Majid Tebune ameitaja Palestina kuwa kibla cha kisiasa cha Algeria. Ramdane Lamamra pia, waziri wa mambo ya nje wa Algeria, wiki iliyopita alisema kwamba taifa la Palestina linataka kuwa na amani na kwamba suala hilo linawezekana kwa kuasisiwa tu nchi huru ya Palestina yenye makao yake makuu katika mji mtukufu wa Kudza. Wiki hii pia kuhusu janga thakili la corona, watu wasiopungua laki moja elfu hamsini na tatu mia nne tisini na moja wamethibitishwa kuaga dunia barani Afrika kutokana na ugonjwa wa COVID kumi na tisa, na wengine milioni tano laki mbili elfu kumi na moja mia moja themanini na tano wamepona maradhi hayo. Afrika Kusini inaongoza kwa kuwa na waathirika milioni mbili laki mbili elfu kumi na tisa mia tatu kumi na sita wa korona. Zaidi ya raia elfu sitini na tano mia moja arobaini na mbili wa nchi hiyo wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Nchi nyingine zilizoathiriwa sana na virusi vya corona barani Afrika ni Moroko, Tunisia, Misri, Ethiopia, Libya na Kenya. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa kiwango cha vifo vinavyosababishwa na ugonjwa wa Covid 19 wiki hii barani Afrika kimeongezeka kwa asilimia 40 kilinganishwa na wiki iliyopita. Shirika la afya duniani limeripoti kuwa asilimia 85 ya vifo vinavyotokana na maambukizi ya korona vimesajiliwa huko Zambia, Afrika Kusini, Tunisia, Uganda na Zambia. Katika mkondo huo huo, serikali ya Rwanda nayo imetangaza marufuku ya kutotoka nje kwa muda wa siku kumi katika mji mkuu Kigali na wilaya 8 baada ya kuripotiwa ongezeko la idadi ya vifo vya wagonjwa wa Covid 19 nchini humo. Watu wametakiwa kutotoka nje ya nyumba zao kuanzia Jumamosi tarehe 17 Julai mpaka tarehe 26, ili kuzuia maambukizi ya virusi vya corona maafisa wa afya wamesema kusambaa kwa wimbi la tatu la kirusi kipya cha delta kumeifanya Rwanda ikabiliwe na hali mbaya. Naibu waziri wa afya wa Rwanda, Dr Munga Tarcis, amethibitisha nchi hiyo kuathiriwa na kirusi cha korona aina Delta. ya Delta ni kweli kabisa, maana vipimo tunavyochukua kwa wagonjwa siku hizi ni kwamba asilimia sitini ya wagonjwa wote wapya wanakuwa na maambukizi ya virusi hivi vipya aina ya Delta kitu ambacho ndiyo chanzo cha vifo na maambukizi haya ya haraka yanayoonekana siku hizi. Labda tu nitoe wito tena kwamba njia pekee ambayo inaweza kutusaidia ni sisi kupunguza sababu zozote zile za kutufanya kuweza kukutana na watu wengine. Maana ndiyo chanzo cha maambukizi. Jumuiya ya, Jumu ya, ya waandishi wa habari wasio na mipaka RSF imelaani kile ilichokiita kukamatwa kwa umati kwa waandishi wa habari kumi na mbili wa Ethiopia ambao walitiwa nguvuni ili kuwazuia kuchunguza kwa uhuru mzozo unaoendelea katika eneo la Tigray. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema waandishi wengi wa habari walikamatwa nchini Ethiopia mnamo Juni 30 huko Addis Ababa. Imesema serikali haikutoa sababu yoyote ya kukamatwa kwa waandishi hao hadi Julai 2, wakati polisi ilipotangaza kuwa waandishi hao wa habari wamekamatwa kwa kuwa na uhusiano na kikundi cha kigaidi kilichopigwa marufuku hivi karibuni na bunge la Ethiopia, kwa jina la harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF. Anod Frog, afisa wa shirika la wanahabari wasio na mipaka barani Afrika, amesema, tuna laani kukamatwa kwa umati waandishi wa habari ambako ni wazi kuwa kunalenga kuwazuia kufanya uchunguzi wa kujitegemea kuhusu mzozo katika eneo la Tigrey. Vilevile, mwishoni mwa wiki iliyopita tume ya haki za binadamu ya Ethiopia, ambayo ni chombo huru, ilielezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kukamatwa waandishi wa habari, ikisisitiza kwamba mahabusu hao wamenyimwa haki ya kukutana na wanasheria na familia zao. Na nchini Uganda imetangazwa kwamba serikali itawaruhusu wasomi na wataalamu kufanya juhudi za kuikomboa nchi hiyo kutoka kwenye makucha ya ukoloni mambo leo kwa kubuni na kutengeneza chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona. Uamuzi huo umetolewa wiki kadhaa baada ya rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kusema kuwa nchi za magharibi hazipeleki chanjo inayohitajiwa ya korona barani Afrika. Kikozi Ismail na taarifa zaidi. Profesa Lamwaka amepewa ruhusa ya kuendeleza utafiti wake na chuo kikuu cha Gulu kaskazini mwa Uganda huyo ni mtaalamu wa pili kujibainisha kwa uwanja huo wa utafiti juu ya madawa ya kupiga vita virusi vya mafua mapya ya korona. Rais Mseveni ameagiza Benki ya Taifa ikabidhi dola milioni moja kwa chuo hiki cha Guluu ili zisaidie Profesa Lamwaka na wenzake katika kuendeleza utafiti wao na kutengeneza dawa hizo mpya kwa umaarufu COVID. Aliyetangulia katika utafiti kama huo ni Profesa Patrick Ogwang wa chuo kikuu cha Mbarara, magharibi mwa Uganda. Na kufikia hapa, wapendwa wasikilizaji wasikilizaji, ndio tunatamatisha Afrika wiki hii, tukiwa na matumaini kuwa mmenufaika na yaliyo yote tulioweza kuandalia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Dhulhija mwaka 1442 Hijri ya Kamaria, inasadifiana na 27 Tir Hijri ya Shamsia, sawa uh, na 18 Julai 2021 Miladia. Tarehe 7 Dhulhija miaka 1328 iliyopita aliwa washahidi Imamu Muhamed Baqir alaihi salam mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imamu Baqir alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata mashuhuri katika uwanja wa ilmu, ambapo alikuwa akijibu maswali na masala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir, yaani mchimbua ilmu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaiya, swala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa, wa zama hizo kifikra na kiilmu. Imamu Bakir alayhi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia masikini na kuwatembelea wagonjwa. Redio ya Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi Imamu Bakir alaihi salam. Tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahsusi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yaani tarehe 18 Julai, kuwa siku ya kimataifa ya Mandela ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati ya kupigania uhuru na ukombozi nchini Afrika Kusini, na juhudi zake kubwa za kutangaza amani, e, kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali, e, kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu na wambari na kaumu zote mandela alifariki dunia tarehe 5 disemba mwaka 2013 katika siku kama ya leo miaka arobaini na miwili iliyopita zuhair muhsin katibu mkuu wa wakati huo wa harakati ya saiqa tawi la harakati ya ukombozi wa palestina plo aliuawa kigaidi na maajenti wa mashirika ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel e, Mossad nalela Misri huko katika mji wa Kanz nchini Ufaransa. Maajenti wa tawala hizo mbili walikimbia na kutoweka baada ya kufanya mauaji hayo. Zuheir Mohsin alikuwa mpinzani mkubwa wa mapatano ya kisaliti ya Camp David na aliwahi kutishia mara kadhaa kwamba harakati ya Saiqa itamuua mtawala wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat aliyetia saini makubaliano hayo na wazayuni. Na miaka 240 iliyopita, katika siku kama ya leo, William Herschel, mtaalamu maarufu wa nujumu wa Uingereza, alifanikiwa kugundua hakika ya kundi la nyota na sayari ikiwemo hii yetu ya dunia. Alitumia darubini kubwa aliokuwa ametengeneza kwa ajili ya kutazama nyota na kuthibitisha kwamba kundi la nyota na sayari linaundwa na nyota nyingi ikiwemo sayari ya dunia ambayo ni sehemu ndogo sana ya kundi hilo. Herschel pia ndiye mvumbuzi wa sayari ya Uranus na alifariki dunia mwaka 1822 akiwa na umri wa miaka 84. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wanaharakati wa Saudi Arabia wamepanga kufanya maandamano ya kitaifa dhidi ya utawala wa Al Saud siku ya Arafa. Maandamano hayo yatafanyika Jumatatu ya kesho katika siku ya Arafa, yaani tarehe tisa mfungo tatu Dhilhija, ambapo mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huko Maka husimama katika eneo la Arafa kwa ajili ya ibada maalumu ya siku hiyo. Tovuti ya Marekani ya Foreign Policy imechapisha bakala ya wataalamu wawili katika mashirika ya haki za binadamu wakitaka Imarati ishirikiane na serikali ya Saudi Arabia na kuwakabidhi washukiwa wawili wa tuhuma za ufisadi na kuhujumu uchumi. Watu wenye silaha wamewateka nyara raia watatu wa Kichina na wawili wa Mauritania katika eneo la kaskazini eh, huko nchini Mali na wapinzani kadhaa wa serikali ya Misri wamefanya mgomo wa kula mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini New York, wakipinga hukumu za kifo zinazotolewa nchini humo dhidi ya wapinzani wa serikali. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.