Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa thalika dinul qayyim, sadaqallahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw barua pepe yetu ni au email ni swahili radio at irib.ir. Ama usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuleteni Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya timia saa nne kamili hapa Tehran usiku sawa na mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mafuriko yasababisha maafa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakimbizi wa Palestina waongezeka kwa asilimia 70 mwaka huu 2020. Ethiopia yaanza kumimina maji kwa awamu ya pili katika bwawa la Nahdha, na Bashar al Asad yaapishwa rasmi kuwa rais wa Siria. sasa ni habari kamili mafuriko yaliyotokea kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 16 ofisi ya uratibu wa misaada kibina ya kibinadamu ya umoja wa mataifa ocha imesema katika taarifa yake kuwa mvua kubwa zilizonyesha kuanzia mwezi Machi hadi Mei mwaka huu huko kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesababisha mito kujaa maji, kufurika na kuvunja kingo za mito hiyo. Watu zaidi ya kumi na sita wanaripotiwa kupoteza maisha. Zaidi ya nyumba 26,000 zimeharibiwa na maji na zaidi ya shule 260 na vituo vya matibabu katika mkoa wa Tanganyika vimesababishiwa hasara kubwa na mafuriko hayo. Ripoti mpya ofisi ya Uratibu wa Misaada ya Kibinadamu wa Umoja wa Mataifa OCHA inaonyesha kuwa watu laki mbili na themanini elfu wameathiriwa vibaya na mafuriko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na mvua hizo kubwa zilizosababisha hasara za roho na mali. Takriban mwaka mmoja nyuma, pia watu wasiopungua 40 walifariki dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, na watu 75,000 walipoteza makazi yao. Mafuriko na maporomoko ya udongo hutokea kila mwaka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Matukio hayo mara nyingi huanzia mwezi Aprili na nyumba nyingi huzolewa na mafuriko kuharibiwa roho za watu kupotea kutokana na mvua kali za masika. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kuratibu Masuala ya Kibinadamu, OCHA, imesema katika ripoti yake kuwa idadi ya Wapalestina waliolazimishwa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kuondoka kwenye makazi yao imeongezeka kwa asilimia sabini mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Shirika la habari la IRNA limetangaza habari hiyo leo Jumamosi na kuongeza kuwa siku ya Jumatano pekee Wapalestina 84 walipoteza nyumba zao huko Ramallah. Takwimu za awali za misaada ya kibinadamu zinaonyesha kuwa wanajeshi makatili wa Israel wamepora kwa uchache nyumba 49 za Wapalestina kwenye eneo hilo. Jana Ijumaa pia wanajeshi makatili wa Israel walivamia wa na kuvunja nyumba ya Mpalestina katika bonde la kaskazini mwa mtu Jordan na kuteka ardhi ya eneo hilo. Ripoti zaidi zinaeleza kuwa nyumba hiyo ilikuwa familia ya watu wanane wa Palestina, wakiwemo watoto wadogo sita. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa viongozi wa Israel wameharibu maeneo mengi sana wa Palestina. Aidha, tangu mwanzoni mwa mwaka huu wanajeshi madhalimu wa Israel wameharibu nyumba na maeneo 474 wa Palestina na kuwafanya wakimbizi wa miliki wa maeneo hayo. Aidha kadhalika tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa Palestina 656 wakiwemo watoto wadogo 359 wa ukingwa magharibi wa mto Jordan wamefanywa wakimbizi na wanajeshi wa Israel. Idadi hiyo inaonyesha ongezeko la asilimia sabini ya wakimbizi wa kipalestina na ongezeko la asilimia sabini na tano ya watoto wa kipalestina waliodhulumiwa na kufanywa wakimbizi na wanajeshi watenda jinai wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Ethiopia imeanza zoezi la kumimina maji kwa awamu ya pili katika bwawa la Anahdha bila kujali kukubali au kukataa nchi mbili za Misri na Sudan zinazolalamikia vikali zoezi hilo. Shirika la habari la IRIB limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa katika hali ambayo viongozi wa Misri na Sudan wanaendelea na mazungumzo ya kuizuia Ethiopia isiingize maji kwa awamu ya pili katika bwawa la anadha, viongozi wa Addis Ababa wameamua kufanya zoezi la kumimina maji kwenye bwawa hilo bila kujali kupinga au kukataa nchi mbili za Masri na Sudan. Masri na Sudani zimeipokea kwa hasira hatua hiyo Ethiopia na zinaendelea na harakati zao za kukabiliana na jambo hilo. Kairo na Khartumu zinaamini kuwa bwawa la nahdha litatumia maji mengi ya mto Nail na hivyo ina maana kutangaza mauaji ya umati kwa wananchi wa Sudani na Misri. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Ethiopia alisema baada ya kupata ushindi chama chake katika uchaguzi wa bunge kwamba kabla ya bwawa la nahdha kuwa manufa na manufaa ya uzalishaji wa nishati, lina manufaa makubwa zaidi kwa Ethiopia katika kutangaza nguvu na mshikamano wa wananchi wake, shirika la habari la Tasnim lilimnukuu Abiy Ahmed akisema hayo na kusisitiza kuwa bwawa la anahdha linaangaliwa zaidi na Waethiopia kama chanzo muhimu cha kuzalisha umeme, na huo ni mradi mkubwa na muhimu mno wa kiuchumi. Lakini pamoja na hayo, mradi huo ni mradi mkubwa kumradhi lakini pamoja na hayo mradi huo utapelekea kuongezeka nguvu na heshima ya kitaifa ya Ethiopia, kama ambavyo bwawa hilo litaimarisha pia umoja na mshikamano wa kitaifa ndani ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelitaka baraza la usalama la umoja huo kukitia nguvu na kukiimarisha kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Mali kwa kifupi, MINUSMA, ili kukabiliana na mashambulizi yanayozidi kuongezeka ya magenge ya kigaidi na ukufurishaji katika eneo hilo la magharibi mwa Afrika. Shirika la habari la Reuters limetangaza habari hiyo leo Jumamosi na kumnukuu Antonio Guterres akisema hayo katika ripoti yake iliyosambazwa tarehe ya 15 Julai. Guterres amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukiimarisha kikosi cha MINUSMA ambacho hivi sasa kina zaidi ya wanajeshi na polisi elfu mbili wa mataifa tofauti. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelishauri baraza la usalama liidhinishe kuongezwa idadi ya wanajeshi na askari wa MINUSMA hadi 17278 17, idadi ambayo itakuwa kubwa zaidi kuwahi kutumwa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kulinda amani huko nchini Mali kikosi cha ja kulinda amani nchini Mali, MINUSMA, kiliundwa na Umoja wa Mataifa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu katika kujaribu kuwa kinaisha wanachama wa baraza la usalama. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema askari wa MINUSMA wamesaidia sana katika kulinda usalama wa raia kwenye maeneo ya katikati mwa Mali yanayokumbwa na mashambulio ya mara kwa mara ya magenge ya kigaidi na ukufurishaji. Kadhalika, amesema MINUSMA inahamasisha pia kupatikana amani na usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Guterres ame, ametaka kutumwa haraka wanajeshi 1730 na, na polisi 339 wapya kwa ajili ya kuanzisha vikosi vitatu vya radi ya mali ya haraka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na Bashari Al Asadi leo amekula kiapo rasmi cha kuwa rais wa nchi hiyo kwa kipindi kingine cha miaka saba. Televisheni ya Almayadin imeripoti habari hiyo na kusema kuwa Bashar Al Assad amekula kiapo bungeni mbele ya spika na wabunge wa Siria wakuna shaksia mbalimbali wa kisiasa, kichama, kidini, vyombo vya habari, watu wa elimu, utamaduni, michezo, sanaa, jamii, na familia za mashahidi wameshiriki katika hafla hiyo. Baada ya kuapishwa rasmi, Rais Bashar Al Asad amelihutubia bunge na kusema kuwa mataifa ambayo yanaijua njia ya uhuru na ukombozi kamwe hayachoki katika kulinda na kupigania haki zao. Rais wa Siria amesema kuna baadhi ya watu walitaka kuigawanya vipande vipande Siria, lakini wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu wametumia mshikamano wao kufelisha njama za maadui hao. Wananchi wa Siria walijitokeza kwa wingi sana katika uchaguzi wa hivi karibuni wa rais, na huo ni ushahidi wa wazi jinsi mwamko wa kitaifa ulivyokita mizizi nchini syria rais bashar al assad amesema uzoefu uliopatikana kwenye uchaguzi huo umethibitisha kuwa ni wananchi ndio wanaoupa uhalali utawala wa nchi uchaguzi wa rais ulifanyika mwezi uliopita nchini syria na rais bashar al assad alishinda kwa asilimia 95 katika uchaguzi huo baada ya kutangazwa ushindi mutilaki wa Rais Bashar Al Assad, wananchi wa miji tofauti ya Siria walimiminika mitaani na barabarani kufanya sherehe kwa siku kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho uhusiano wa Marekani na Ujerumani katika kivuli cha hitilafu za pande mbili. Katika safari ya karibuni ya kansela ya Ujerumani Angela Merkel mjini Washington Marekani, viongozi wa nchi za Marekani na Ujerumani wamefanya jitihada za kujaribu kuonyesha taswira ya kuwepo ushirikiano na mshikamano kati ya pande hizo mbili. Katika mazungumzo yake na kansela ya Ujerumani kwenye ikulu ya White House, Rais Joe Biden wa Marekani amesema nchi yake inaungana na Ujerumani katika kukabiliana na uchokozi wa Rasia. Matamshi hayo ya Biden yaliungwa mkono na b Angela Merkel. Hata hivyo, Washington na Berlin zinasumbuliwa na itilafu nyingi na katika masuala mengi, licha ya pande hizo mbili kuwa na mambo yanayozikutanisha pamoja katika fremu ya mahusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic, ikiwa ni pamoja na itilafu zao kuhusu mradi wa ujenzi wa bomba la gesi wa Nord Stream 2 ambao unatazamiwa kutekelezwa kutoka Rasia ahadi Ujerumani. Wamarekani wanadai kuwa ukamilishaji wa ujenzi wa bomba hilo utazidisha utegemezi wa Ulaya kwa nishati ya Rasia, kuzidisha pato la kigeni la Mosco na kubadili kabisa jiografia ya kisiasa ya bara Ulaya. Hii ni katika hali ambayo Ulaya inaona kuwa kudhamini vyanzo vya nishati ya bei rahisi na safi kwa kiasi fulani ni dharura isiyoweza kufichika, ambayo iwapo haitapewa mazingatio, ustawi wa kiuchumi na hali bora ya watu wa Ulaya vitakuwa hatarini. Kwa sasa nchi za Ulaya ambazo hazina vyanzo vya kuaminika vinavyoweza kuwa mbadala wa kiwango kikubwa cha gesi ya Russia zinafanya jitihada za kukidhi mahitaji yao ya nishati kwa kuwekeza katika miradi kadhaa kabambe ya kusafirisha gesi asilia kutoka Russia hadi katikati mwa bara Ulaya. Hata hivyo, uamuzi huu unapingwa vikali na Marekani, ambayo inautambua mradi huo kuwa ni tishio kubwa la kiusalama. Kwa msingi huo, katika kipindi cha utawala wa Donald Trump White House iliyawekea vikwazo makampuni ya Kijerumani yanayoshiriki katika mradi wa ujenzi wa bomba la gesi wa Nord Stream 2. Hatua hii ya Marekani iliwakasirisha sana viongozi wa Ujerumani. Hitilafu za pande hizo mbili haziishi kwenye mjadala wa nishati kutoka Rasia, bali kumekuwepo hitilafu baina ya pande hizo mbili katika masuala mengi yanayoanzia bajeti ya ulinzi ya Ujerumani, ushuru wa forodha masuala yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na jinsi ya kuamiliana na China. Hata hivyo, baada ya kuondoka madarakani Donald Trump huko nchini Marekani, mivutano ya Washington na Berlin imepungua kwa kiasi fulani ili kuonyesha eti ni anjima, ya njema serikali ya Jo Biden imeafutia vikwazo makampuni ya kijerumani yanayoshiriki katika mradi wa ujenzi wa bomba la gesi wa Nord Stream 2. Pamoja na hayo, nchi hizo zinahitilafiana sana juu ya jinsi ya kudhamini mahitaji ya nishati barani Ulaya na jinsi ya kukabiliana na Rasia. Wakati sauti dhidi ya rasia ikiendelea kupazwa sana huko Marekani, wajerumani hususan Angela Merkel wamehitari mwenendo wa kupunguza mivutano na serikali ya Moscow. Hitilafu kama hizi pia zinaonekana baina ya Marekani na Ujerumani kuhusu namna ya kuamiliana na China. Wamarekani wanatarajia kwamba Ujerumani itashika nafasi ya uongozi wa bara Ulaya kwa ajili ya kuishinikiza zaidi China. Hii ni katika hali ambayo makabiliano yoyote yale makali ya Berlin na Beijing yanaweza kuwa na taathira hasi kwa uchumi wa Ujerumani, hususan sekta ya uagizaji na uuzaji nje bidhaa za nchi hiyo. Mchambuzi wa masuala ya kimataifa Ulrich Speck anasema tatizo kubwa la Marekani ni kwamba kwa sasa Merkel anashikilia mpini, kwa sababu anaamini kuwa hali ya sasa uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantic ni nzuri vya kutosha lakini Biden anapaswa kwanza kuidhibiti Ujerumani ili aweze kupeleka mbele strategia yake mpya mkabala wa China. Hata hivyo, inatupasa kusisitiza hapa kuwa haitakuwa kazi rahisi kwa Marekani kuweza kufikia lengo hilo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mpenzi msikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na interneti, ambapo anwani ya interneti ni parstoday.com/sw, tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti Umoja huko katika jiji la Tanga mkoani Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Basi kwa wale waliopo katika maeneo hayo, wanaweza kutupata mubashara kabisa kupitia maarifa FM sauti ya umoja Iba, kiri, alumu, inna, bi, ya arfuna, Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouwawa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi salam, mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa kweli wa Ahlulbeiti alaihim wassalam. Ninakukaribisheni kwa pamoja tutupie jicho japo kwa mukhtasari historia na maisha ya mtukufu huyu. Karibuni. Mwezi saba mfunguo tatu Dhulhija ni miongoni mwa siku za kumbukumbu kumbu za mmoja wa watu watukufu ambao ni kigezo bora kwa mwanadamu. Katika siku hii ulimwengu wa Kiislamu ulitumbukia kwenye majonzi makubwa baada ya kumpoteza mtu mtukufu, mjukuu wa Mtume Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam. Imam Muhammad bin Ali al Baqir alaihi salam ni imamu wa tano katika silsila ya ma maimamu wa toharifu kumi na wawili kutoka katika nyumba ya mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Bakir alizaliwa tarehe tatu mfunguo tano au Safar mwaka 57 hijiria katika mji wa Madina. Mwaka 95 Hijiria, Imam Bakiri alaihi ssalam alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam. Imamu huyu alichukua jukumu zito la uimamu kwa muda wa miaka 19 mpaka alipouawa shahidi kwa kupewa sumu katika siku kama leo kwa amri ya Hisham bin Abdul Malik, khalifa na kiongozi wa Bani Umaya, na kuzikwa katika makaburi matakatifu ya Baqi katika mji mtakatifu wa Madina huko Saudi Arabia. Katika zama ambazo Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam alikuwa akijishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi katika mji wa Madina, kipindi hicho watu walikuwa na kiu kali ya kutafuta elimu na walikuwa wakihudhuria kwa wingi darasa zake mjini Madina na kunufaika na bahari ya elimu ya kiongozi huyo wa Waislamu. Bwana mmoja aliyejulikana na watu wote kwamba ni mtu wa Sham, baadhi ya wakati alikuwa akijumuika na wanafunzi wa Imam Bakr alaihi ssalam na kushiriki katika darsa zake. Hata hivyo, bwana huyo alikuwa akijulikana kwamba ni mmoja wa pinzani wakali wa Ahlulbeiti alaihim ssalam. Siku moja, bwana huyo alikwenda kwa Imam Bakr alaihi ssalamu na kumwambia, mimi siwapendi ya Ahlulbeiti, lakini kutokana na kuwa wewe una umahiri wa kuzungumza na umebobea pia katika elimu mbalimbali, ninakuja katika darsa zako ili nistafidi na elimu yako tu, lakini mimi si katika wafuasi wako. Imamu Baqir alayhi salam alimtazama bwana yule kwa tabasamu, kisha akamwambia hakuna kitu ambacho kitajificha kwa Mwenyezi Mungu. Siku zikasonga mbele. Kila mara bwana yule alipopata fursa alikuwa akimtolea maneno ya kejeli, dhihaka na kumvunjia heshima Imam Bakir, alayhi salam. Baada ya kupita siku nyingi, bwana yule alipatwa na maradhi. Ndugu zake walifanya kila wawezalo kumtafutia matibabu, lakini juhudi zao hazikuzaa matunda. Maradhi yake yakawa makali zaidi na zaidi, na kumdhoofisha siku baada ya siku kiasi cha kumfanya ashindwe hata kutembea na hivyo kubakia kitandani. Usiku mmoja akiwa katika hali mbaya ya maradhi, aliota ndoto ya ajabu na kutisha. Alikurupuka kutoka usingizini na kuwaita watu wake wa karibu na kuwaambia, nimeota ndoto ya ajabu. Nikiwa usingizini, nimeota roho yangu imetenganishwa na mwili wangu na kuona lahadha na muda wa mauti yangu ukiwa umewadia lakini katika sekunde hiyo mara nikamwona Imam Muhammad bin Ali yani Imam Bakir alayhi salam, akiniombea shufaa. Mwenyezi Mungu akaikubali dua yake na mimi nikarejea duniani. Sasa ninakuombeni mwende kwa Imam Bakir na mtafadhalishe aje hapa. Laiti ningekuwa na nguvu za kutembea, basi mimi mwenyewe ningelienda kwake lakini nasikitika, hali yangu ni dhaifu na hainiruhusu kufanya hivyo. Ndugu zake wakiwa wamepigwa na butwa wakamuuliza kwa mshangao mkubwa, kwani wewe si katika wapinzani wake wakubwa? Bwana yule akawaambia ndugu zake, mimi nilikuwa nikimfanyia wadui siku zote, lakini hakuna wakati ambao alikasirika na kuudhika na vitendo vyangu hivyo vibaya na badala yake alikuwa mwenye subira kubwa na alistahamili na kuvumilia kushiriki kwangu katika darsa zake. Yeye ni mtu mwema na ni shaksia mkubwa ambaye hata nimemuona katika ndoto akiniombea dua. Kwa hakika hili ni jambo la kushangaza sana. Habari za kuugua bwana yule zilimfikia Imam Bakiri alaihi salam, na baada ya kutekeleza swala ya faradhi ya alfajiri Alikwenda moja kwa moja hadi nyumbani kwa bwana yule. Aliingia nyumbani kwake na kutoa salamu, kisha akamwita bwana yule kwa jina lake. Bwana yule wa Shamu aliposikia sauti ya imamu ikawa ni kana kwamba amefufuka. Imamu akamsogelea na kwa upole akamsaidia kunyanyuka kitandani na akakaa kitako. Kisha imamu akawataka ndugu zake watengeneze dawa maalum na kisha yeye mwenyewe akamnywesha bwana yule. Kama alivyosema imamu, bwana yule alipata nafuu na kupona baada ya siku chache. Siku ya kwanza tu alipopata nguvu ya kutembea, moja kwa moja alikwenda kwa imamu Bakir, alikaa mbele yake kwa heshima taadhima na adabu, hali ya kuwa machozi yanamtiririka na akamtaka imamu amsamehe makosa yake yote ya kumkosea adabu na kumkejeli, na kisha akasema, nashuhudia kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu kwa watu. Kila mtu ambaye anashikamana na asiyekuwa wewe atakosa uongofu, ya arfuna, ualumaya, andani, Maisha ya Imam Muhammad Bakir alaihi salam yamewachia umma wa Kiislamu mambo yenye thamani kubwa. Kwa upande mmoja, Imamu Bakir alipigania kuimarisha misingi na itikadi za kidini kwa watu, na kwa upande wa pili alitumia mbinu za kutoa hoja za kimantiki na thabiti ili kubatilisha fikra potofu zilizokuwa zinaenezwa katika umma wa Kiislamu. Imamu Bakir ndiye alianzisha mapinduzi makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Imamu Bakir alaihi ssalam alikitumia kipindi cha maisha yake mjini Madina kueneza elimu na maarifa ya dini sambamba na kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na, na wanazuoni wakubwa. Imamu alikuwa akibainisha matawi ya elimu kwa umahiri wa hali ya juu ambapo Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu walifunga safari za mbali kumkusudia yeye mjini Madina, wakitokea katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Walielekea kwa mtukufu huyo ili kunufaika na dafina, hazina na bahari pana elimu aliyokuwa nayo. Mkakati mkuu wa Imam Baqir alaihi salam ulikuwa ni kuimarisha misingi ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu. Imamu huyo aliweka jiwe la msingi la harakati kubwa ya kielimu na kiutamaduni na kuandaa mazingira kuasisiwa chuo kikuu cha Kiislamu. Miongoni mwa mambo mengine aliyopewa kipaumbele na imam Baqir alaihi salam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhuluma. Imam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umaya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aidha, imamu Bakir alikuwa akiamini kwamba viongozi na watawala wana nafasi katika ufanisi au kunakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama hizo, watawala wa Bani Umaya walishughulishwa zaidi na kuimarisha tawala zao kwa kupambana na mizozo ya kisiasa iliyokuwepo baina yao. Hivyo, hali hiyo kwa kiasi fulani ilitoa fursa ya kuenezwa mafundisho ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja ya hatari zilizokuwa zikiukabili umma wa Kiislamu wakati huo ni fikra za kupandikiza zilizoingizwa katika umma huo Hivyo kazi kubwa ya Imam Bakira Alayhi Ssalam ilikuwa ni kupambana na fikra hizo potofu kwa hoja za kimantiki, na alitumia Qurani Tukufu, suna za Bwana Mtume na sira ya Ahlulbeiti Alayhimu Ssalam kuwa nguzo na marejeo makuu ya kutatua migogoro ya kifikra na kiitikadi iliyoukumba umma wa Kiislamu aliwaongoza watu vizuri kwa kutumia chemchemi hizo tajiri na zenye thamani kubwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wapenzi na maashiki wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. wassalamu alaikum Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha kila wiki cha Afrika Wiki Hii. Miongoni mwa matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika wiki hii ni pamoja na rais wa Afrika Kusini asema ghasia zilizozuka nchini humo baada ya kufungwa jela rais wa zamani wa nchi hiyo Jacobo Zuma zilipangwa na kuchochewa. Uganda yawaruhusu watafiti kuikomboa wa nchi hiyo kutoka kwenye makucha ya ukoloni mambo leo kwa kuwaunga mkono wataalamu kubuni na kutengeneza chanjo za kukabiliana na korona. Polisi nchini Kenya yamshikilia mwanaume aliyekiri ya kuwateka nyara na kuwaua watoto zaidi ya kumi. Waandishi wa habari nchini Tanzania wametakiwa kutumia vizuri kalamu zao kwa ajili ya kuimarisha amani, na rais wa Algeria ataka kuangamizwa uzayuni, pamoja na matukio mengineyo, karibuni. Tunaanza nchini Afrika Kusini. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa amesema ghasia kubwa na uporaji ambao umeitikisa nchi hiyo kwa wiki nzima iliyopita vilipangwa na kuchochewa. Ramaphosa ameasema hayo wakati wa ziara yake ya kwanza katika maeneo yaliyoathiriwa na machafuko mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo katika kipindi cha baada ya utawala wa ubaguzi wa rangi hapa Amesema serikali yake itawasaka wahusika wakuu wa machafuko hayo ambao baadhi yao tayari wametambuliwa na kwamba hawatakubali machafuko na ghasia kuendelea katika nchi hiyo. Serikali ya Afrika Kusini ilitangaza siku ya Alhamisi kwamba mmoja wa watuhumiwa wa uchochezi wa machafuko hayo amekamatwa na wengine kumi na moja wako chini ya uangalizi. Hata hivyo, rais wa Afrika Kusini pia amekiri kwamba serikali yake ingeweza kuchukua hatua haraka zaidi kuzuia machafuko na kuelezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la mivutano ya kikaumu huko KwaZulu Natal. Rais Cyril Ramaphosa pia ameidhinisha kumiminwa mitaani wanajeshi wapatao elfu ishirini na tano ili kudhibiti ghasia zilizozuka nchini humo baada ya kufungwa jela rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa idadi ya watu waliouawa katika ghasia zinazoendelea nchini humo imepindukia mia moja kumi na saba. Wiki iliyopita mahakama ya katiba Afrika Kusini iliagiza rais mstaafu wa nchi hiyo Jacob Zuma afungwe jela miezi 15 kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka 2009 hadi 2018. Wiki hii polisi nchini Kenya alimtia nguvuni mwanaume mwenye umri wa miaka 25 aliyekiri kuwateka na kuwaua watoto zaidi ya kumi kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. Masteni Milimo Wanjala alikamatwa siku ya Jumatano baada ya kutoweka kwa watoto wawili aliokiri kuwateka na kuwaua baadaye. Aliwapeleka maafisa wa polisi alikotupa miili ya wa watoto hao karibu na eneo la msitu pembezoni mwa mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Tayari mshukiwa huyo amefikishwa mahakamani na imeamuliwa kuwa aendelee kuzuiwa kwa siku thelathini zaidi ili kutoa nafasi kwa maafisa wa usalama kufanya uchunguzi wa kina. Kisa cha kijana huyu muuaji kimewashangaza wengi nchini Kenya. Visa vya hivi karibuni vya kutoweka kwa watoto vimekuwa vikiwahusisha wanafunzi wa shule wenye kati ya umri wa miaka kumi na mbili na kumi na tatu na kuzua hali ya taharuki na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wazazi na watoto. Waandishi wa habari nchini Tanzania wametakiwa kutumia vizuri kalamu zao kwa ajili ya kuimarisha amani na kutatua migogoro mbalimbali katika jamii ikiwemo ya kisiasa. Wito huo ulitolewa wiki hii na Huseni Faraji Sengu, meneja mkazi wa shirika la Search for Common Ground Tanzania huko Zanzibar, baada ya mafunzo kwa waandishi wa habari. Waandishi wana nafasi kubwa sana aidha kujenga mgogoro au kubomoa. Kwa sisi tunachokifanya ni kuwafanya waandishi wetu wa Zanzibar wote kati tutakavyoweza wawe katika, katika upande wa kujenga zaidi, uh, kulifanya hili swala watakavyoliwasilisha kwa wananchi liwe la kujenga zaidi, kulifanya hili swala watakavyokuwa wanaliandika liwe swala la kujenga zaidi. Mwisho wa siku tunachotaka sisi ni uh, ile hali ya amani na utulivu wa Zanzibar iweze kuendelea kwa kutambua nafasi ya kila kundi tukitoka Zanzibar. Aidha, wiki hii Rais wa Algeria alifanya mazungumzo ya simu na Mahmoud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina na kusisitiza kuwa nchi yake itaendelea kuwa bega kwa bega na Wapalestina hadi utawala ghasibu wa Israel utakapoangamizwa na kuundwa dola huru la Palestina. Rais Abdulmajid Tebune ameitaja Palestina kuwa kibla cha kisiasa cha Algeria. Ramdane Lamamra pia waziri wa mambo ya nje wa Algeria, wiki iliyopita alisema kwamba taifa la Palestina linataka kuwa na amani na kwamba suala hilo linawezekana kwa kuasisiwa tu nchi huru ya Palestina yenye makao yake makuu katika mji mtukufu wa Quds. Wiki hii pia kuhusu janga thakili la corona, watu wasiopungua laki moja elfu hamsini na tatu mia nne tisini na moja wamethibitishwa kuaga dunia barani Afrika kutokana na ugonjwa wa covid19 na wengine milioni tano laki mbili elfu kumi na moja mia moja themanini na tano wamepona maradhi hayo. Afrika Kusini inaongoza kwa kuwa na waathirika milioni mbili laki mbili elfu kumi na tisa mia tatu kumi na sita wa korona. Zaidi ya raia elfu sitini na tano mia moja arobaini na mbili wa nchi hiyo wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Nchi nyingine zilizoathiriwa sana na virusi vya korona barani Afrika ni Moroko, Tunisia, Misri, Ethiopia, Libya na Kenya. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa kiwango cha vifo vinavyosababishwa na ugonjwa wa Covid 19 wiki hii barani afrika kimeongezeka kwa asilimia 40 ikilinganishwa na wiki iliyopita. Shirika la afya duniani limeripoti kuwa asilimia 85 ya vifo vinavyotokana na maambukizi ya korona vimesajiliwa huko Zambia, Afrika Kusini, Tunisia, Uganda na Zambia. Katika mkondo huo huo, serikali ya Rwanda nayo imetangaza marufuku ya kutotoka nje kwa muda wa siku kumi katika mji mkuu Kigali na wilaya 8 baada ya kuripotiwa ongezeko la idadi ya vifo vya wagonjwa wa covid 19 nchini humo. Watu wametakiwa kutotoka nje ya nyumba zao kuanzia Jumamosi tarehe 17 Julai mpaka tarehe 26 ili kuzuia maambukizi ya virusi vya corona. Maafisa wa afya wamesema kusambaa kwa wimbi la tatu la kirusi kipya cha delta kumeifanya rwanda ikabiliwe na hali mbaya. Naibu waziri wa afya wa Rwanda, Dr Munga Tarcis, amethibitisha nchi hiyo kuathiriwa na kirusi cha korona aina ya delta. Ni kweli kabisa, maana vipimo tunavyochukua kwa wagonjwa siku hizi ni kwamba asilimia sitini ya wagonjwa wote wapya wanakuwa na maambukizi ya virusi hivi vipya aina ya delta kitu ambacho ndiyo chanzo cha vifo na maambukizi haya ya haraka yanayoonekana siku hizi. Labda tu nitoe wito tena kwamba njia pekee ambayo inaweza kutusaidia ni sisi kupunguza sababu zozote zile za kutufanya kuweza kukutana na watu wengine, maana ndiyo chanzo cha maambukizi. Jumuiya ya waandishi wa habari wasio na mipaka RSF imelaani kile ilichokiita kukamatwa kwa umati kwa waandishi wa habari 12 wa Ethiopia ambao walitiwa nguvuni ili kuwazuia kuchunguza kwa uhuru mzozo unaoendelea katika eneo la Tigray. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema waandishi wengi wa habari walikamatwa nchini Ethiopia mnamo Juni thelathini huko hadi saba. Imesema serikali haikutoa sababu yoyote ya kukamatwa kwa waandishi hao hadi Julai pili, wakati polisi ilipotangaza kuwa waandishi hao wa habari wamekamatwa kwa kuwa na uhusiano na kikundi cha kigaidi kilichopigwa marufuku hivi karibuni na bunge la Ethiopia kwa jina la Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigrey, TPLF. Anod Frog, afisa wa shirika la wanahabari wasio na mipaka barani Afrika, amesema tuna laani kukamatwa kwa umati wa waandishi wa habari, ambako ni wazi kuwa kunalenga kuwazuia kufanya uchunguzi wa kujitegemea kuhusu mzozo katika eneo la Tigrey. Vilevile, mwishoni mwa wiki iliyopita, tume ya haki za binadamu Ethiopia ambayo ni chombo huru ilieleza wasiwasi wake mkubwa juu ya kukamatwa uandishi wa habari, ikisisitiza kwamba mahabusu hao wamenyimwa haki ya kukutana na wanasheria na familia zao. Na nchini Uganda imetangazwa kwamba serikali itawaruhusu wasomi na wataalamu kufanya juhudi za kuikomboa nchi hiyo kutoka kwenye makucha ya ukoloni mambo leo kwa kubuni na kutengeneza chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona. Uamuzi huo umetolewa wiki kadhaa baada ya Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kusema kuwa nchi za magharibi hazipeleki chanjo inayohitajiwa ya korona barani Afrika. Kikozi Ismael na taarifa zaidi. Profesa Lamwaka amepewa ruhusa ya kuendeleza utafiti wake na chuo kikuu cha Gulu kaskazini mwa Uganda huyo ni mtaalamu wa pili kujibainisha kwa uwanja huo wa utafiti juu ya madawa ya kupiga vita virusi vya mafua mapya ya korona. Rais Mseveni ameagiza benki ya taifa ikabidhi dola milioni moja kwa chuo hiki cha Guluu ili zisaidie Profesa Lamwaka na wenzake katika kuendeleza utafiti wao na kutengeneza dawa hizo mpya kwa umaarufu Covid Aliyetangulia katika utafiti kama huo ni Profesa Patrick Ogwang wa chuo kikuu cha Mbarara, magharibi mwa Uganda. Na kufikia hapa, wapendo wa wasikilizaji, ndio tunatamatisha Afrika wiki hii, tukiwa na matumaini kuwa mmenufaika na yale yote tulioweza kuandalia. Leo, katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya sita mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 hijiria muafaka na tarehe ya kumi na saba Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na themanini na nne iliyopita, yaani sawa na tarehe ya sita Dhulhija mwaka 258 na hijiria, alizaliwa Abu Ali Muhammad Ibn Hammam, mmoja wa maulamaa mashuhuri wa Iran. Ibn Hammam alikuwa akiishi mjini Baghdad, Iraq, ambapo alifanikiwa kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa maulamaa wakubwa wa enzi zake. Aidha, msomi huyo alikuwa na idadi kubwa wanafunzi ambao walijifunza toka kwake elimu ya hadithi na elimu nyingine za Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, chama cha Baathi cha Iraqi kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliongozwa na Ahmad Hassan al-Bakri na kumpindua Rais Abdulrahman Arif. Baada ya kuchukua madaraka, chama cha Baathi Sadamu Hussein ambaye alikuwa kiongozi nambari mbili wa chama hicho alianza kuwaua wapinzani wake nchini Iraqi, na vikosi vya usalama na vya jeshi la nchi hiyo pia vikaanzisha hujuma kali dhidi ya wapinzani wa Kikurdi, wazalendo, wanaharakati wa Kiislamu na hata wakomunisti. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria shamsia Baraza la kwanza la kulinda katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilianza rasmi kazi zake kwa mujibu wa kifungu nambari 91 cha katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa ajili ya kulinda sheria za Kiislamu na kuhakikisha kwamba sheria zinazopasishwa na bunge hazipingani na dini ya Uislamu na katiba, kuliundwa baraza lililopewa jina la baraza la kulinda katiba. Baraza hilo lina wanazuoni sita wa fiqhi na sheria za Kiislamu wanaoteuliwa na kiongozi mkuu wa Iran na wataalamu sita wa sheria ambao huharifishwa bungeni na kupigiwa kura baada ya kuteuliwa na idara ya vyombo vya mahakama hapa nchini. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Mamia ya mahujaji wa Iran na wengine kutoka nchi tofauti waliokuwa wameenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu mjini Maka, na wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada ya faradhi ya kujitenga na mushirikina waliouwa washahidi na askari wa utawala wa Saudi Arabia. Ni vema kuashiria hapa kuwa mahujaji wa Iran kwa miaka yote huwa wanatekeleza ibada hiyo kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na Korani tukufu ambapo mbali na kuwasisitizia waislamu kuungana hutangaza kujitenga na maadui wa waislamu hususan Marekani na utawala haramu wa Israel. Tafakeva. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.