Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahir Rahmani Rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika matangazo mchana huu, na ambaye nilikuwa nanyi pia katika matangazo ya asubuhi nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jam Jam hapa mjini Tehran na ikiwa leo ni Jumamosi Julai kumi na saba moja, ambayo ni sawa na tarehe sita Dhulhija elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria. Yote hiyo ni kwa neema na rehma ya Mwenyezimungu kwa waja wake, shukran tunasema amin ya rabbil alamin. Wapenzi wasikilizaji, utafungua matangazo kwa taarifa ya habari, utakuwa na uchambuzi wetu ambao utatupia jicho njama ya Marekani ya kuingilia zaidi mambo ya ndani huko Cuba na tutakuwa na kipindi cha dasa akuran, tutakuwa na macheto magazetini na makala yetu pendwa makala, makala fupi lakini iliyojaa maarifa, makala ya leo katika historia. Kabla ya kusonga mbele, na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, mtakao nafasi kwa kutuma maoni yenu, mnaweza kututumia maujumbe mfupi SMS kwa njia ya WhatsApp. Nambari yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane 9035065487 na tovuti yetu ya redio ni pastoday.com sw. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani yanasikika pia kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye ya makao yake Tanga, Tanzania. Naukumbusha pia barua pepe yetu ama email ni swahili radio irib.ir. Ukitaka kuperuzi kwa ajili ya kupata audio na video mbalimbali, tupitia ukurasa wetu wa uamediamcom. Matangazo yanasikika mikoa mbalimbali, wapendwa wasikilizaji. Kwa hiyo msikose kutegea sikio idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa saba kamili kwa majira ya Tehran. Mpendwa msikilizaji, tegea sikio vichwa vya habari. Shahari Ari asema ushirikiano wa chuo cha kidini cha Qum na al-Azhar una faida kwa Waislamu duniani. UNHCR yasema mashambulizi mashariki mwa Congo yamefurusha watu elfu ishirini. Jihadul Islamu yasema walowezi wa kizayuni ni walengwa halali wa mashambulio ya wana mukawama na idadi ya watu waliofariki katika mafuriko yaliyotokea Ulaya imefikia 153, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhahabu za kiislamu amesema uhusiano na ushirikiano imara baina ya chuo cha kidini cha kumna cha Al Azhar cha Misri unaweza kuwa na matokeo chanya na yenye faida kwa Waislamu duniani katika kupambana na ukufurishaji na misimamo ya kufurutu mpaka. Hujatul Islam Hamid Shahariari ameeleza hayo katika kongamano kima la kimataifa la mchango wa vituo vya kielimu na kiutamaduni katika kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu kilichofanyika mjini Tehran kwa njia ya mawasiliano ya video. Amesema Uislamu unawatambua Waislamu wote kuwa ni ndugu na kwa kufanya hivyo kuimarisha uhusiano wa upendo kati yao, na akaongeza kwamba kutoa mwito wa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu hakumaanishi kuchanganya madhehebu zote na kuwa madhehebu moja tu, lakini maana hasa ya kukurubiana ni madhehebu zote kuishi kwa mawasiliano kwa masikilizano bila taasubi na wadui kati yao. Hujjatul Islam Shahariari ameashiria pia fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uharamu wa kuyavunjia heshima matukufu ya Waislamu wa Kisuni na akaeleza kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ameharamisha kuyavunjia heshima matukufu ya madhehebu za Shia na Suni. Mashambulizi dhidi ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imesababisha watu elfu ishirini kukimbia makazi yao, licha ya hatua ya rais Felix Tshisekedi ya kutangaza hali ya hatari katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini tarehe 6 mwezi Mei mwaka huu. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Boba Baloch amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswisi kwamba tangu tarehe ishirini na mbili mwezi uliopita wa Juni, waasi wa, wa kundi la Alliance Democratic Forces ADF wamedaiwa kuua kikatili raia kumi na nne na kujeruhi wengine wengi katika mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Baloch amesema katika shambulio hilo la kwanza katika kipindi cha miaka miwili, waasi hao pia walipora mali na kuchoma moto nyumba Tunatoa wito kwa kuchukuliwa hatua za haraka ili kulinda raia wakati huu ambapo vikundi vilivyojihami vinaendelea kushambulia na kutishia raia licha ya Rais Shisekedi kutangaza hali ya hatari, ameeleza msemaji huyo wa UNHCR. Amesema kutokana na vitisho vya waasi hao, wananchi wana hofu kubwa na hawana imani na vikosi vya usalama kwa kuzingatia hakikisho la usalama waliopatiwa baada ya hatua mpya za ulinzi kutangazwa. Mashambulizi ya hivi karibuni yamewalazimisha watu kukimbilia maeneo ya usalama mashariki Mabeni, na vilevile yanasababisha kuvurugika kwa shughuli za kiuchumi, kijamii na kielimu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Idadi ya watu, watu mia moja hamsini na tatu wamefariki dunia hadi sasa kutokana na mafuriko yaliyotokana na mvua kali zilizonyesha magharibi na kaskazini mwa Ulaya, zilizosababisha mito kufurika na kingo zake kupasuka. Maelfu ya watu katika nchi za maeneo ya magharibi na kaskazini mwa bara hilo wamelazimika kuyahama makazi yao. Pia na hadi sasa nyumba nyingi zimebomolewa na mafuriko hayo angamizi. Nchini Ujerumani pekee watu wasiopungua 133 wameaga dunia hadi sasa kutokana na janga hilo la mafuriko. Ubelgiji pia amepata hasara kubwa kutokana na mafuriko kiasi kwamba nyumba nyingi zimebomoka na kusombwa na maji. Wizara ya mambo ya ndani ya Ubelgiji ilitangaza jana kuwa watu ishirini wamefariki na wengine ishirini hawajulikani waliko. Mafuriko yamesababisha hasara kadhaa pia katika nchi za Luxembourg, Uswisi na Uholanzi. Ripoti zinaeleza kuwa maelfu ya watu wamehamishwa katika mji wa Maastricht nchini Uholanzi. Katika mji mkuu wa Uingereza, London, pia mvua kali za mafuriko zimewafanya watu walazimike kuzihama nyumba zao na kufungwa njia za mawasiliano. Mkuu wa baraza la utekelezaji la Hizbullah ya Lebanon amesema uingiliaji wa Marekani ndio sababu kuu ya masaibu yote ya Lebanon na akasisitiza kwamba fitna ya Marekani inaandamana na kuhujumu kila sehemu ya eneo la Asia Magharibi ulipo mukawama na utetewaji wa sharafu na heshima. Hashim Safiuddin amefafanua kuwa masaibu yote ya sasa ya Lebanon yamesababishwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja na Marekani. Safiuddin amesema Marekani imejiingiza Iraqi, Afghanistan na Siria ili kuziangamiza nchi hizo. Aidha, inatuma silaha na makombora Yemen ili kuigeuza nchi hiyo magofe na kihame, na kwa kutumia vikwazo inaiweka kwenye mashinikizo Lebanon na wananchi wengi wa mataifa mengine ya yeah eneo. Mkuu wa baraza la utekelezaji la harakati ya Hizbullah ya Lebanon ameashiria maadhimisho ya ushindi wa mukawama katika vita vya siku thelathini na tatu vya msimu wa joto mwaka elfu mbili na sita na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na akasisitiza kwamba leo mukawama uko imara zaidi katika upeo wa eneo ukiwa na misingi imara na madhubuti zaidi na unazidi kukaribia kuyafikia malengo yake makuu. Msemaji wa harakati ya Jihadu Islami ya Palestina amesisitiza kuhusu haki halali na ya kisheria ya kujihami walionayo Wapalestina na akabainisha kwamba walowezi wa kizayuni ni walengwa halali kisheria wa mukawama. Tariki Silmi amesema taarifa za vyombo vya habari vya kibrania vilivyofichua kuwa askari wa utawala haramu wa Israel na walowezi wa kizayuni walishirikiana pamoja katika mauaji ya wa wapalestina kumi na moja yaliyofanywa mwezi Mei katika eneo la ufuko wa magharibi wa mto Jordan ni nyaraka na ushahidi wa wazi wa kuthibitisha hatua na vitendo vya kigaidi vinavyofanywa na utawala huu wa ghasibu dhidi ya wananchi wa Palestina. Slm amesema jeshi la utawala wa ghasibu linawasaidia na kuwaunga mkono walowezi wa kizayuni katika vitendo vya kigaidi wanavyofanya dhidi ya wananchi wa Palestina na akaongeza kwamba kukiri huko kwa vyombo vya habari vya Israel kunaonyesha kuwa Wapalestina wanaandamwa na kila aina ya njama za Kizayuni, kuanzia mauaji, kuporwa ardhi zao, kuchoma moto mazao yao ya kilimo, kuvamiwa na kubomolewa nyumba zao, pamoja na kunyang'anywa mali zao kwa lengo la kuwahamisha katika ardhi yao na nchini Uganda imetangazwa kuwa watafiti hawatazuiliwa katika juhudi zao za kuikomua nchi hiyo katika makucha wa ya wakoloni mambo leo. Ni baada ya Profesa Lamwaka na wenzake kuruhusiwa kubuni dawa na chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona. Na tumtegee sikio mwandishi wetu kutoka Kampala, Kigozi Ismaili. Profesa Lamwaka amepewa ruhusa ya kuendeleza utafiti wake na chuo kikuu cha Guluu kaskazini mwa Uganda. Huyo ni mtaalamu wa pili kujibainisha kwa uwanja huo wa utafiti juu ya madawa ya kupiga vita virusi vya mafua mapya ya korona. Rais Mseveni ameagiza benki ya taifa ikabidhi dola milioni moja kwa chuo hiki cha Guluu ili zisaidie Profesa la mwaka na wenzake katika kuendeleza utafiti wao na kutengeneza dawa hizo mpya kwa umaarufuvi aliyetangulia katika utafiti kama huo ni Profesa Patrick Ogwang wa chuo kikuu cha Mbarara, magharibi mwa Uganda. Punde tu baada ya juhudi hizo kufanywa kukajitokeza wajanja wa kundi la wanasheria wakimtishia Profeso Gwang kwamba watamfungulia mashtaka endapo ataendelea kudai umiliki wa dawa hiyo ya Covidex, eti kwa sababu alitumia vyombo vya chuo kikuu cha Mbarara katika utafiti wake, kwa hivyo dawa hiyo ni mali ya umma kwa sababu alitumia chuo cha umma. Wachambuzi wa mambo wanawaita wanasheria hao vibaraka wa mabeberu kutokana na jinsi wanavyotaka kudhoofisha juhudi za wanasayansi wa Uganda. Aidha, huenda ikawa wamehungwa na watafiti wa kizungu kwa lengo la kuvunja mioyo ya watafiti wananchi wenzao. Kwa upande mwingine, mfumo unaotumiwa na walinda usalama kutimiza amri za rais alizoweka kuhusu uzuiaji wa kueneza virusi vya korona unalaaniwa na wachuzi wa jijini Kampala wanaojaribu kutafuta namna ya kuishi kama mama huyu anavyobainisha. Mi naomba tusaidie kama inawezekana, sisi hakuna chakula, sisi hakuna nini, watoto nalala njaa, mi naangalia watoto nane, hakuna namna, mwaka mbili fanya watoto namna gani? Watu themanini na tano asilimia kutegemea mno pato la kila siku ili kujimudu. Kwa hivyo siku zaidi ya arobaini na mbili zilizotangazwa na Rais Mseveni zikazusha hali ngumu kwa wananchi wengi, mkiwemo na waliokuwa wakitazamiwa kama matajiri, kumbe ni wanaobandikwa tu cheo hiki, mkiwemo wamiliki wa magari ya daladala, wale wa sehemu za starehe na burudani, wanamuziki, wenye mahoteli, waalimu na wengine ambao wanalalamikia maisha magumu wanayoshuhudia sasa, huku wengi wao wakikosa kupata zile shilingi laki moja zinazotolewa kwa baadhi ya wananchi kutoka ofisi ya waziri mkuu Robina Nabanja. Zikisalia kama wiki mbili, haijulikani wangapi watajitoa uhai. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala. Na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu, na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa utakaohusu Marekani yapanga njama ya, ya kuingilia zaidi mambo ya ndani ya Cuba huku Cuba ikiendelea kushuhudia ghasia na machafuko. Mirengo ya kufurutu ada inayoipinga serikali ya Havana nchini Marekani hasa katika jimbo la Florida inaochochea utawala wa Joe Biden utume jeshi huko Cuba. Kwa mfano, Francis Suarez, meya wa mji wa Miami jimboni Florida, ambaye ni kutoka chama cha Republican, katika mahojiano na televisheni ya mrengo wa kulia ya Fox News ameitaka serikali ya Biden izingatie chaguo la kuivamia Cuba kijeshi au itekeleze operesheni ya kudondosha mabomu katika mji wa Havana kwa lengo la kuwaunga mkono wapinzani, na kuongeza kuwa kwa mtazamo wangu, Marekani inapaswa kutafuta njia za kuishinikiza serikali ya Havana. Naye senata Ted Cruz katika mahojiano na Fox News amesema ni kwa nini wasoshalisti katika bunge la Kongres hawachukui hatua zozote dhidi ya serikali ya Cuba. Wanasiasa hawa wenye misimamo mikali ambao ni maadui sugu wa serikali ya Cuba wanatumai kuwa kutaandaliwa mazingira ya Marekani kuingilia kijeshi katika nchi hiyo na hatimaye kuiangusha serikali ya kikomunisti ambayo imetawala kwa muda wa miaka 60 Cuba. Pamoja na hayo, hii si mara ya kwanza kutolewa pendekezo wa Marekani kuingilia kijeshi Cuba. Kwa muda wa miaka 120 sasa, Marekani imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Cuba kijeshi. Mwishoni mwa karne ya 19, uingiliaji wa Marekani katika masuala ya Cuba, ambayo wakati huo ilikuwa inatawaliwa na ufalme wa Hispania ulipelekea kuibuka vita vya Marekani na Hispania. Matokeo ya vita hivyo yalikuwa ni Cuba kuwa chini ya mamlaka ya Marekani baada ya Uhispania kuondoka. Utawala wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa Marekani huko Cuba hatimaye ulimalizika mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa kufuatia mapinduzi yaliyoongozwa na wakomunisti. Pamoja na hayo, Marekani bado imekuwa ikikodolea macho ya tamaa nchi hiyo jirani kwa lengo la kuingilia kisiasa na kijeshi. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja Wamarekani walijaribu kuivamia Cuba kijeshi katika operesheni ambayo ni maarufu kama Ghuba ya Nguruwe, lakini walishindwa vibaya sana na ikawa kashfa kubwa kwa serikali ya wakati huo ya Marekani. Aidha mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili Marekani ilikaribia kuitumbukiza dunia katika vita vikuu vya tatu vya dunia wakati ilipoibua kelele kutokana na hatua ya shirikisho la Sovieti kuweka makombora ya nyuklia huko Cuba. Tokea wakati huo, baada ya kubainika kuwa Marekani haiwezi kuingilia kijeshi Cuba, serikali ya Washington ilishadidisha vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Vikwazo hivyo vilikuwa na malengo mawili ambayo ni kuishinikiza serikali ya kikomunisti ili isalimu amri. Kwa mujibu wa malengo ya vikwazo hivyo, iwapo serikali haita salimu amri, wananchi watahisi mashinikizo ya kiuchumi na hivyo waanzishe uasi dhidi ya serikali na hivyo waiangushe. Hata hivyo, Marekani haijaweza kufikia malengo yake, kwani viongozi wa Cuba hawajasalimu amri na wananchi wana mapinduzi, nao wanaendelea kuiunga mkono serikali. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunampisha Abdu Fatah musaidi na kipindi cha darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 888 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. wala usiyafuate matamanio yao. Nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi. Sisi tunajukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu Na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa hoja, za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi yao binafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao, Bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie Ahlul Kitabu, wakiwemo Mayahudi na Manasara, ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu, mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe, pia na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini, tuone wakati tutakapohudhurishwa mbele yake, Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii, na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. yeah. nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika la'alla as-sa'ata qarib mwenyezi mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaubishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwatambulisha washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah, aliyokuja nayo aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Qur'an imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa Kiyama, kwa sababu siku ya Kiyama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo ili kumtanabahisha mwanadamu kuhusu Kiyama na kumtahadharisha na hatari zake Kurani tukufu inasema sihasha, kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo, walikuwa wakiifanyia stihzaa imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao kwa sababu anajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo, uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah, nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzikhasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qurani ya kwamba watu wanaotia shaka kuhusu kiyama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya Kiama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 888 na ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Shukrani sana Abdul Fata Musaidi, kwa kipindi chako cha darsa la Quran, na tunataraji kuwa kimewanufaisha vya kutosha wasikilizaji wetu wapendwa. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jambo la macho yetu magazetini mchana huu Jumamosi, wapendwa wasikilizaji, Julai 17, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi toleo la mtandaoni ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari kuu inayosema mambo mapya kwa Ole Sabaya, afutiwa mashtaka kisha afunguliwa mengine matatu, ulinzi waimarishwa, hakimu kutoka Geita hatua Arusha akipanga kusikiliza kesi hiyo mfululizo. Mbali na habari hiyo kuu, mpendwa msikilizaji, gazeti la Mwananchi leo Jumamosi limeandika tozo ya miamala ya pesa, mawakala wateja wabuni mbinu mpya kupata huduma za fedha, hofu ya tanda biashara mitandaoni, sababu waziri kufyeka vigogo, mawenzi hospitali, bosi mpya zek awaibua ACT na CUF, mama asimulia mwanaye alivyotaka kumuua, na wanafunzi UDOM marufuku siasa. Gazeti la Nipashe leo Jumamosi linatupasha kuwa, ripoti maalumu shule ya wakataa watoto wagonjwa, ni wenye matatizo ya moyo, pumu na vidonda vya tumbo. Uongozi wa kiri, serikali yatoa neno. Samia, rais wa Burundi wakubaliana mambo manne. Kesi ya ole sabaya sasa kunguruma, siku kumi na nne mfululizo washikiliwa kwa tuhuma za kumua dereva bodaboda. Na mawakala waanika makali tozo za miamala ya simu. Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti la Nipashe. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa Jumamosi hii nalo limepambwa na habari zisemazo miongoni mwake zikiwa ni hizi ambazo zinasema wananchi kukopeshwa fedha upimaji ardhi, Tanzania na Burundi za kubaliana mambo tisa, eh, Rais Samia apokewa kwa, kwa shangwe Bujumbura na pembeni ya habari hiyo kuna picha ambayo anaonekana Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akisalimiana na mwenyeji wake na mwenyeji wake rais wa Burundi. Vilevile Nipashe limeandika Dakta Mwinyi haimiza kuombea nchi na viongozi, na wachumi waunga mkono makato miamala kwa tahadhari Nchini Kenya, naanza na, na gazeti la The Star ambalo lina habari kuu inayosema: ujumbe wa kukiri wa Kangogo wapatikana masaa kadhaa baada ya mwili wake nao kukutwa akiwa amefariki dunia. Katika ujumbe wake mrefu wa maandishi, polisi huyo mwanamke aliyejiua ameonekana akimlalamikia mumewe. Kwa vitendo vya udhalilishaji. Anasema alikuwa akimdhalilisha na watoto wake. Polisi huyo awali aliwaua watu wawili na kisha akatorokea na kujificha nyumbani kwa wazazi wake huko Elgeyo Marakwet. E, Caroline Kangogo baadaye naye aliamua kujitoa uhai. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti la The Star limeandika waziri wa elimu wa Kenya George Magoha amesitisha mapendekezo ya marekebisho ambayo yalilengwa kufanyiwa chuo kikuu cha Nairobi e, akisema kwanza wanasubiri kupasishwa na wizara husika. Mgombea wa Jubili Kariri Njama amehoji matokeo ya uchaguzi mdogo huko Kiambaa, akisema uchaguzi huo uligubikwa na figisu na udanganyifu. Amesema atawasilisha atawasilisha malalamiko yake mahakamani, ili matokeo ya kila kura kila kura iweze kuhesabiwa upya. Na Jeremia Kione asema matokeo ya uchaguzi mdogo Akiambaa yanamaanisha asilimia hamsini ya kura zimewekwa pembeni. E, Standard Jumamosi hii limepambwa kwa habari zisemazo kifo cha Caroline Kangogo kinaibua maswali mengi kuliko majibu. Wachunguzi jana Ijumaa waliibua maswali kuhusu kifo cha askari huyo wa kike kwa jina la Caroline Jemutai Kangogo. Mwili wa Kangogo ulikutwa ndani ya bafu nyumbani kwa wazazi wake huko Elgeyo Marakwet jana asubuhi. Katika ujumbe aliowacha mwenda zake, ameomba radhi kwa kitendo chake cha kuwaua wenzake wawili. Makamu Rais wa Kenya William Ruto ameutaja uchaguzi mdogo wa Kiambaa na Muguga kuwa ni sawa na mechi ya kirafiki katika wakati huu na ujao. Amesema huo ulikuwa mchuano wa ndani kinyume na wengi walivyodhani, na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti la New Vision la nchini Uganda ambalo limeandika watahiniwa maalumu wamefaulu mtihani wa kumaliza elimu ya msingi nchini Uganda kwa kupata daraja la kwanza. Kituo cha afya cha Budari, Budadiri kimewashtua wabunge kutokana na hali yake a mbaya na chama cha FDC kimeendelea kukumbwa na mgawanyiko kuhusu nafasi ya Sebu Gwawo <muchos> Tunashukuru sana fundi mitambo na sasa anakaribisha makala yetu ya leo katika historia takaofatiwa na kipande kifupi cha kasida leo, katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 6 mfunguo watatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria Muwafaka na tarehe ya 17 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na themanini na nne iliyopita yaani sawa na tarehe ya sita Dhulhija mwaka 258 hijiria alizaliwa Abu Ali Muhammad ibni Hammam, mmoja wa maulamaa mashuhuri wa Iran. Ibn Hammam alikuwa akiishi mjini Baghdadi, Iraq, ambapo alifanikiwa kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa maulamaa wakubwa wa enzi zake. Aidha, msomi huyo alikuwa na idadi kubwa wanafunzi ambao walijifunza toka kwake elimu ya hadithi na elimu nyingine za Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita Chama cha Bathi cha Iraqi kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliyoongozwa na Ahmad Hasan Al Bakri na kumpindua rais Abdurahman Arif. Baada ya kuchukua madaraka chama cha Bathi, Sadamu Husein ambaye alikuwa kiongozi nambari mbili wa chama hicho alianza kuwaua wapinzani wake nchini Iraqi na vikosi vya usalama na vya jeshi la nchi hiyo pia vikaanzisha hujuma kali dhidi ya wa wapinzani wa Kikurdi, wazalendo, wanaharakati wa, wa Kiislamu wa na hata wakomunisti. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda hijiria shamsia, baraza la kwanza la kulinda katiba jamhuri ya kiislamu ya Iran lilianza rasmi kazi zake kwa mujibu wa kifungu nambari 91 cha ja katiba jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa ajili ya kulinda sheria za Kiislamu na kuhakikisha kwamba sheria zinazopasishwa na bunge hazipingani na dini ya Uislamu na katiba kuliundwa baraza lililopewa jina la Baraza la Kulinda Katiba. Baraza hilo lina wanazuoni sita wa fikihi na sheria za Kiislamu wanaoteuliwa na kiongozi mkuu wa Iran na wataalamu sita wa sheria ambao huarifishwa bungeni na kupigiwa kura baada ya kuteuliwa na idara ya vyombo vya mahakama hapa nchini. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, mamia ya mahujaji wa Iran na wengine kutoka nchi tofauti waliokuwa wameenda kuzuru nyumba Mwenyezi Mungu mjini Maka na wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada ya faradhi ya kujitenga na mushirikina waliuwa washahidi na askari wa utawala wa Saudi Arabia. Ni vema kuashiria hapa kuwa mahujaji wa Iran kwa miaka yote huwa wanatekeleza ibada hiyo kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na Qur'ani tukufu, ambapo mbali na kuwasisitizia Waislamu kuungana, hutangaza kujitenga na maadui wa Waislamu hususan Marekani na utawala haramu wa Israel. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande kifupi hicho cha kasida, na anasoma maoni yake msikilizaji wetu Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Yeye ameanza, ameandika, anasema Marekani ilihusika na mauaji ya rais wa Haiti kwa makusudi. Anasema hawa Wamarekani wanataka kuchafua dunia kwa ubabe wao, dunia nzima inamwogopa Marekani yeye nina, ni nani. Tunakushukuru sana Profesa Ali Magema Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye anasema jeshi la Cuba na makamanda wote hao wote wa Cuba kutokana na Marekani kuendeleza njama, nyaki, njama zake za kutaka kuiangusha Cuba. Basi makamanda wote wa nchi hiyo wakishirikiana na wananchi wanapaswa kuzima njama hizo za Marekani wakishirikiana na upinzani wao na kufailisha ndoto zao. Tunakushukuru sana Yahya ya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Idrisa e, malia Mungu naye kutoka e, eh, Kenya anasema shukran shukran, nawe pia Maoni ni mengi wapenda wasikilizaji, na tuna waomba radhi, maanake tunakuwa tunabanwa, kuna wakati mwingine tunakushindwa kuyasoma, na maoni ni mengi sana jamani. Wasikilizaji wapenda, ukiona ujasomewa, basi tunaomba radhi, shukrani sana. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesema uhusiano na ushirikiano wa imara baina ya chuo cha kidini cha Kum na cha Al Azhar cha nchini Misri unaweza kuwa na matokeo chanya na yenye faida kwa Waislamu duniani katika kupambana na ukufurishaji, na ukufurishaji misimamo ya kufurutu mpaka. Mashambulizi dhidi ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesababisha watu elfu ishirini kukimbia makazi yao licha ya hatua ya Rais wa nchi hiyo Felix Shisekedi ya kutangaza hali ya hatari katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini tarehe sita mwezi Mei mwaka huu. Watu mia moja hamsini na tatu wamefariki dunia hadi sasa kutokana na mafuriko yaliyotokana na mvua kali zilizonyesha magharibi na kaskazini mwa Ulaya zilizosababisha mito kufurika na kingo zake kupasuka. Na msemaji wa harakati ya Jihadi Islam ya Palestina Amesistiza kuhusu haki halali na ya kisheria ya kujihami walionayo Wapalestina na akabainisha kwamba walowezi wa kizayuni ni walengwa halali kisheria wa mukawama. Sina la ziada na muhutasari huu ndio unakomea hapa na unatukamishia matangazo yetu ya mchana. Asanteni kwa kuwa nami, kwa aherini.