Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya nasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya, na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote rahim. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho vigezo na umuhimu wa operesheni ya An nasr almubin katikati mwa Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Ijumaa ya leo yatakayoletwa kwenu na Shekh eh, Salim Mwega wa nchini Kenya. Baadaye kidogo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran kwa ajili ya kuyaboresha zaidi. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini ameidhinisha kutumwa zaidi askari 2025 mbali mbali ya askari elfu ishirini na tano katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kwa ajili ya kuzuia ghasia. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wasi wake wa kutokuwepo mazingira yanayofaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu nchini Libya. Nchini Uganda imetangazwa kwamba watafiti hawatazuiliwa katika juhudi za kujikwamua na kukwamua nchi hiyo kwenye makucha ya wakoloni. Na kampuni ya Microsoft ime, um, inaamini kwamba virusi vya kompyuta vilivyoathiri PC zinazotumia mfumo wa Windows vimetengenezwa na kusambazwa na utawala haramu wa Israel. na sasa ni habari kamili. Rais Sir Ramafosa wa Afrika Kusini ameidhinisha kumiminwa mitaani askari 25,000 ili kudhibiti ghasia zilizozuka baada ya kufungwa jela rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma. Kabla ya hapo uh, habari zilikuwa zimesema kwamba serikali ya Afrika Kusini imekusudia kumimina askari 25,000 katika maeneo mbalimbali ya miji ya nchi hiyo kama sehemu ya hatua mpya za kudhibiti machafuko yanayoitesa nchi hiyo kwa siku kadhaa sasa, huku kukiwa na hofu ya upungufu wa chakula na mafuta. Waziri wa ulinzi wa Afrika Kusini alikuwa amesema bungeni kwamba kuna wajibu wa kutumwa mitaani askari elfu ishirini na tano na kukabiliana na fujo, lakini jambo hilo haliwezi kufanyika bila idhini ya rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo. Juzi uh, Alhamisi, pia vyombo vya habari vilinukuu serikali ya Afrika Kusini ikisema siku ya Jumatano iliyopita kulitokea vitendo mia mbili na nane vya uporaji licha ya idadi ya askari wa kuzuia fujo kuongezwa mitaani. Sekta ya uchukuzi na usafirishaji, hasa katika jimbo la KwaZulu Natal, huko Afrika huko mashariki mwa Afrika Kusini, imeathiriwa vibaya na wizi, na hilo litaathiri moja kwa moja zoezi zima la kusambaza chakula na kutoa huduma katika kona zote za nchi hiyo. Serikali ya Afrika ya Kusini imetangaza kwamba idadi ya watu waliouawa wa katika ghasia zinazoendelea nchini humo imepindukia 117 huku mamia wakitiwa mbaroni wakihusishwa na vurugu hizo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika kusini ya Kusini ametoa wito wa Waafrika Kusini kuzingatia athari mbaya za vitendo vyao na machafuko ya sasa nchini humo. Wiki iliyopita mahakama ya katiba ya Afrika Kusini iliagiza rais mstaafu wa nchi hiyo Jacob Zuma afungwe jela kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka 2009 hadi 2018. Mratibu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya ameelezea wasiwasi wake kutokana na kutokuwa tayari mazingira ya kufanyika uchaguzi nchini humo. Jan Kubis ameelezea wasiwasi wake huo na kusema kwamba pande nyingi husika hivi sasa hazijawa tayari kwa ajili ya kuandaa mazingira yanayofaa ya kufanyika uchaguzi huru nchini Libya. Amesema ndiyo kwanza baadhi ya pande husika zinaweka masharti magumu ili tu kukwamisha zoezi la uchaguzi huo. Mratibu huyo wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya vilevile vile amezitaka pande zote kuunga mkono juhudi za kimataifa za kuitisha uchaguzi mkuu wa rais na bunge mwezi Disemba mwaka huu, uh, kwani huo ndio mwarubaini wa matatizo mengi ya Libya, nchi ya kiarabu iliyoko kaskazini mwa Afrika. Kiujumla, Libya ina matatizo mengi sana kutokana na kukosekana serikali kuu jeshi madhubuti na bunge. Siku chache zilizopita, shirika la Amnesty International lililaani vitendo vya udhalilishaji wa kutisha wa kingono wanavyofanyiwa wahajiri wanaorejeshwa Libya kwa ushirikiano na nchi za Ulaya baada ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea katika nchi za Ulaya mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Pia idara ya kupambana na wahajiri haramu ya Libya ilifungua mlango wa kufanyika vitendo vingi zaidi vya udhalilishaji wa kijinsia kwa kudhibiti vituo viwili vya kuhifadhia wahajiri vilivyokuwa vikiendeshwa na makundi yenye silaha. Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wameanza kuchukua hatua za kuvunja makaburi makubwa zaidi ya watu wa Kanaan yaliyoko katika eneo la Khidhr la kusini mwa Bait al Lahm. Televisheni ya Alalam imeripoti habari hiyo na kumnukuu Hasan Brie, mkuu wa ofisi ya kamati ya kukabiliana na ujenzi wa ukuta na vitongoji vya walowezi wa kizayuni akisema hayo leo Ijumaa na kuongeza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umelisafisha eneo hilo lililoko baina ya Kudsi na Al Khalil lenye ukubwa wa hekta nne kwa madai ya kupanua barabara. Brija ameongeza kwamba kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kitendo hicho cha utawala wa kizayuni ni uvunjaji wa wazi wa haki za Wapalestina na uvamizi wa mchana kweupe na ni kuangamiza turathi za kale na za kihistoria wa za Wapalestina, na vilevile vile ni jinai ya kivita dhidi ya wananchi na historia ya taifa la Palestina. Kila leo utawala wa kizayuni wa Israeli unafanya jinai dhidi ya matukufu ya Wapalestina na Waislamu kwa ujumla. La kushangaza zaidi na kusikitisha ni kuona kwamba baadhi ya nchi za kiarabu kama Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati zinazidi kujikomba kwa wazayuni na kufungua ubalozi balozi zao katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Nchini Uganda imetangazwa kwamba watafiti hawatazuiliwa katika juhudi zao za kuikwamua nchi hiyo katika makucha ya wakoloni. Mambo leo ni baada ya Profesa la Mwaka na wenzake kuruhusiwa kubuni dawa na chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail ametutayarishia ripoti ifuatayo. Profesa Lamwaka amepewa ruhusa ya kuendeleza utafiti wake na chuo kikuu cha Gulu, kaskazini mwa Uganda. Huyo ni mtaalamu wa pili kujibainisha kwa uwanja huo wa utafiti juu ya madawa ya kupiga vita virusi vya mafua mapya ya korona. Rais Museveni ameagiza benki ya taifa ikabidhi dola milioni moja kwa chuo hiki cha Guluu ili zisaidie profesa la mwaka na wenzake katika kuendeleza utafiti wao na kutengeneza dawa hizo mpya kwa umaarufu Covix. Aliyetangulia katika utafiti kama huo ni profesa Patrick Ogwang wa chuo kikuu cha Mbarara, magharibi mwa Uganda. Punde tu baada ya juhudi hizo kufanywa kukajitokeza wajanja wa kundi la wanasheria wakimtishia Profesa Gwang kwamba watamfungulia mashtaka endapo ataendelea kudai umiliki wa dawa hiyo ya Covidex, eti kwa sababu alitumia vyombo vya chuo kikuu cha Mbarara katika utafiti wake, kwa hivyo dawa hiyo ni mali ya umma kwa sababu alitumia chuo cha umma. Wachambuzi wa mambo wanawaita wanasheria hao vibaraka wa mebeberu kutokana na jinsi wanavyotaka kudhoofisha juhudi za wanasayansi wa Uganda. Aidha, huenda ikawa wamehungwa na watafiti wa kizungu kwa lengo la kuvunja mioyo ya watafiti wananchi wenzao. Kwa upande mwingine, mfumo unaotumiwa na walinda usalama kutimiza amri za rais alizoweka kuhusu uzuiaji wa kueneza virusi vya korona unalaaniwa na wachuuzi wa jijini Kampala wanaojaribu kutafuta namna ya kuishi kama mama huyu anavyobainisha. Mi naomba tusaidie, kama inawezekana sisi. Chakula, nini? Hakuna chakula hakuna nini hakuna nini, watoto tuna lala njaa. Naangalia watoto nani, hakuna namna. Mwaka mbili kufanya watoto namna gani? watu themanini na tano asilimia hutegemea mno pato la kila siku ili kujimudu. Kwa hivyo siku zaidi ya arobaini na mbili zilizotangazwa na Rais Museveni zikazusha hali ngumu kwa wananchi wengi, mkiwemo na waliokuwa wakitazamiwa kama matajiri, kumbe ni wanaobandikwa tu cheo hiki, mkiwemo wamiliki wa magari ya daladala, wale wa sehemu za starehe na burudani, wanamuziki, wenye mahoteli, walimu na wengine ambao wanalalamikia maisha magumu wanayoshuhudia sasa, huku wengi wao wakikosa kupata zile shilingi laki moja zinazotolewa kwa baadhi ya wananchi kutoka ofisi ya Waziri Mkuu Robina Nabanja. Zikisalia kama wiki mbili, haijulikani wangapi watajitoa uhai. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Watu wasiopungua 25 wamepoteza maisha na karibu ya 31 wamejeruhiwa katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea nchini Ivory Coast. Waziri wa usafiri wa Ivory Coast mm -hmm, Amadu Kone amesema kwamba idadi ya awali ya ajali hiyo iliyohusisha basi kubwa na basi dogo ni kufariki dunia na kujeruhiwa watu hamsini na sita ishirini na tano wamefariki dunia na thalathini na moja wamejeruhiwa. Amesema juhudi zinafanyika kuchunguza chanzo cha ajali hiyo na baadaye maamuzi yanayopaswa yatachukuliwa. Na shirika la Microsoft linaamini kwamba virusi vya kompyuta vilivyoathiri PC zinazotumia mfumo wa Windows vimetengenezwa na kusambazwa na shirika moja la utawala wa kizayuni wa Israel. Satya Nadella, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Microsoft, amefichua hayo leo na kusema kwamba shirika hilo vilevile linachunguza wadukuzi wanaosaidiwa na serikali kama taasisi ya Hafnim ya China, kwani linaamini kwamba ndizo zilizohusika kushambulia mfumo wa Microsoft na uhamishaji wa barua pepe katika saba zake. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya Swahili, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho vigezo na umuhimu wa operesheni ya An-Nasril Mubin katikati mwa Yemen. Jeshi la Yemen likishirikiana na, na wapiganaji wa kujitolea limeweza kutekeleza kwa mafanikio operesheni ya Anasrulmubin katika mkoa wa Albaida. Operesheni ya Anasru Lmubin ina umuhimu mkubwa na vigezo kadhaa. Kigezo cha kwanza katika operesheni hiyo ni kwamba imetekelezwa dhidi ya magaidi wa kufurishaji katika hali ambayo muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia na waitifaki wake wamekuwa wakidai kwamba eti harakati ya Ansarullah ya wananchi wa Yemen ni kundi la kigaidi. Harakati hiyo imeweza kuunda serikali ya uokovu wa kitaifa yenye makao yake katika mji mkuu Sanaa na yuko mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ugaidi. Operesheni ya Nasrul Mubina ilikuwa dhidi ya magaidi wa kundi la Daesh na kundi la Alqaida ambapo makundi hayo mawili ya kigaidi yamepata hasara kubwa. Kigezo cha pili katika operesheni hiyo ni kwamba imefanyika katika mkoa ulioko katikati kati mwa Yemen. Maeneo ya Alsuma al Zahir katika mkoa wa Baida yaliyokuwa kitovu cha operesheni hiyo, yalikuwa kitovu cha operesheni hiyo. Nukta hii inaonyesha kwamba jeshi la Yemen likishirikiana na wapiganaji wa kujitolea wa harakati Ansarullah wameweza kueneza na kupanua wigu wa operesheni zao na kigezo cha tatu katika operesheni hiyo ni kwamba imefanyika katika muda mfupi sana. Akizungumza Alhamisi ya jana, msemaji wa jeshi la Yemen Yahya Sari alisema operesheni ya anasrulmubin An ambayo imefanyika wiki hii imechukua muda wa masaa 72 na nukta hii inaonyesha kwamba jeshi la Yemen likishirikiana na wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya Ansarullah linaweza kutekeleza operesheni za haraka na kwa mafanikio makubwa zaidi. Endelea kusonga. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran no. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nane na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema A Wala usiyafuate matamanio yao, nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni Mola wetu Mlezi na Mola wenu Mlezi. Sisi tunajukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu. na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita, tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba walinganie watu wote iwe ni washirikina au ahlulkitab na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi ya ubinafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao bali waunganishe wote kwenye dini moja ya Mola wako. Waambie Ahlulkitabu, wakiwemo Mayahudi na Manasara, ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu, mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao, na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe. Pia na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone, wakati tutakapohudhurishwa mbele yake Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vile vile vile haya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo, yeah. Nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema: Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika la'alla as-sa'ata qarib. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaobishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwatambulisha wa ali washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuwaongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake, nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Qur'an imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiyama. Kwa sababu siku ya kiyama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu, na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanadamu kuhusu kiyama na kumtahadharisha na hatari zake Kurani tukufu inasema sihasha, kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo, walikuwa wakiifanyia stihzai imani hiyo na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli Kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini. Kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao, kwa sababu anajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah, nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzihasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qur'ani ya kwamba watu wanautia shaka kuhusu kiyama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi, wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili, kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya Kiyama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya na 888 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum A'udhu billahi min ash-shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin amma ba'd. Katika mazungumzo yetu kuhusu tumjue adui na mbinu zake tulikuwa tunazungumzia kuhusu nafsi na uadui ambao unatokana na nafsi. Tukiendeleza mazungumzo yetu, ni kwamba nafsi, kuna mambo kama ilivyoumbwa patia baadhi ya nguvu kadhaa. Kuna kitu kinachoitwa kuwa ghadhabia na kuna kitu kinachoitwa kuwa shahawia. Kuwa ghadhabia yani, ni ile nguvu ya wa, kwa lugha nyingine wanasema ni dafia na kuna nyingine inaitwa kuwa shahawia, ambayo kwa lugha nyingine ni kuwa jadhiba. Yaani shahawia ni ile hali ya kuwa kitu chochote ambacho nafsi inavutiwa nacho, inapendezwa nacho huwa inakifuata, na hii ndio inaitwa jadhiba, yani nguvu ya kuvuta au kupenda na kufuata kitu ambacho ina, inachopenda. Na kuwa jadhiba au ghadhabia ni nguvu ya ambayo inaitwa dafia yaani ya kujiepusha na kuondosha kile ambacho ikina dhuru nafsi na kitu ambacho nafsi haikipendi hai. Sasa hizi nguvu mbili Mwenyezimungu ameumba binadamu ndio aweze kufaidika nayo katika kupokea na kujiepusha na vitu ambavyo vinavyofaa na visivyofaa. Lakini inapokuwa imepita mipaka yake zinaingia katika hawa nafsi, yani mavutio nafsi, nafsi inakuwa ni yenye kuwa ina matamanio inataka na kufuata. Sasa binadamu anatakikana kuitawala na kuizuia na kuikontrol ni mnyama. Binadamu sawa na mnyama, nafsi yake nafsi yake ni, ni ina harakati na ina tabia za kiunyama yani, inahitaji kupatiwa malezi na mtoto anapokuwa akiwa mdogo, nafsi yake huwa e, haina nini. Lau kama hatapata malezi, atakuwa akifanya kwa njia tu bila mipaka sasa. Lakini anapopata malezi, huzuia naku, nini, kujikontrol, na na akili ndio inafaa kuchukua nafasi pale. Sasa hii hawa nafsi, ikiwa binadamu atakuwa kila ambacho nafsi inachotaka au hizo hawa za nafsi, matamanio ya nafsi, ikiwa atakuwa akiyafata yote basi ataangamia, atakuwa mfano wa mtu ambaye amempanda farasi na farasi yule hana lijamu, yaani hana kamba zilizomshika na kumzuia anapokuwa hatakikani kuendelea kutembea au kukimbia. La sivyo, atakuwa yeye akiwa kwenye farasi kama huyo atamkimbiza na kumwangusha. Tunaambiwa na Imam Sadik alahi salam, anasema kwamba ihdharu ahwaakum, jitahadharini na mjichunge nani, kutokana na hawa za nafsi, matamanio ya nafsi zenu, kama tahadharuna aadaakum, kama vile mnavyojitahadhari kutokana na adui zenu, falaisa sheiun aada lirijali min itibai lhawa, kwani hakuna kitu kibaya zaidi kwa watu kama vile kufuata hawa za nafsi. Kwa hivyo nafsi ambaye ni adui mkubwa, uadui wake unatokana na sisi kufanya nini? Kumfuata. Kwa hivyo na dawa ya kujiepusha ni tusifuate hawa za nafsi zetu. Sasa itibaal hawa ndicho kitu hatari ambacho kinasababisha e, tuwe tutaangamia. Yaani uadui wa wetu na nafsi ni kutokana na jambo hili la kufuata hawaza nafsi zetu. Ni kwa nini? Ni kwa sababu ya kuwa kama vile tutakuja kuzungumza pia, zaidi ni kwamba nafsi amaratum bisui ila ma rahima rabbi, yani Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba inna nafsa la amaratum bisui, kwamba nafsi ni yenye kuamrisha mabaya. Nafsi haiamrishi mazuri, huwa inaamrisha mabaya. Tena Mwenyezi Mungu anatinia mkazo inna nafsa, hakika nafsi la amaratun ila pia ni ya ni ya kutilia mkazo hakika ni yenye kuamrisha mabaya mabovu. Sasa hii ndio tatizo sasa. Hii itiba'il hawa au kufuata hawa, tulisema hawa ni zile, ni matamanio ya nafsi. Nafsi huwa ina matamanio na huwa matamanio yake kuyafikia mwisho na kikomo hamna. Yani ukiwa utaipatia, itataka na kutaka na kutaka na kukuangamiza. Wakati mwingine tunakuta mwingine anaifanya hawaa nafsi yake ndiyo kama Mungu wake anaiabudu, na anapoiabudu, yani anakwamba kila kitu kama vile Mungu anavyokuamrisha am, nafsi unai, unaitii kama vile amri za Mwenyezi Mungu mtu ameiweka ndio juu na ndio ibada yake na ndio Afa raita man itakhadha ilahahu hawa, akifanya hivyo athari zake zinakuwa nini? Wa adhallahu ala ilmin, na ikawa imempoteza na huku anajua ana ilmu anajua, ya kwamba hii si sawa. Anakuwa kwa mfano anajua pombe ni, ni kitu kibaya na maovu mengine, huenda akawa anafanya ni mabaya, lakini anaendelea kuyatenda. Kwa hivyo nafsi ikampoteza, hawaza nafsi zake zina wakhatama ala nafsihi samihi, ikamfanya hile hawaa kuifuata, ikamfanya akapigwa muhuri. Yani ikamfunga akafungwa, makao masikio yake hayasikii, wa qalbihi, na moyo wake pia haufahamu wajaala ala basarihi hii gishawa kawa inafanya nini kwenye macho yake, akawa na kizuizi sitara, haoni. Na inaendelea famaya hadihi min badi llahi afala tadhakarun, yani nani atakayemwongoza baada ya Mwenyezi Mungu? Je, Mbona hampati kunini kukumbuka hii, yani Mwenyezi Mungu peke yake ndio anaweza kumwongoza mtu anapofikia mahali hapo. Na tukimalizia na hadithi nyingine kuhusiana na itibai lhawa ni kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema ya kwamba inna ahwafa ma akhafu alaikum itibau lhawa wa tulu lama, yani kwamba hakika kitu ambacho nawakhofia nyinyi ambacho ni hatari baada ya mimi kuondoka duniani ni nini? Kufuata vitu viwili, yani, akhafu alaikum ithnani. Itibaul hawa wa tulul amal, yani kufuata matamanio yetu na hawa za nafsi zetu, wa kufanya, na kupili tulul amal na matamanio mengi, athari yake nini? Faama itibaul hawa, ama mtu akifuata hawa na matamanio yake fayasudduhu anil haq, yani inamzuia kutoj, kufuata na kukubali haki, kama vile tumeona a imesema khatama ala samihi, yani masikio yake moyo wake vyote vina a vimefungwa, hawezi kusikia tena, yani kwamba haki hawezi kuikubali. Na ama tulul amal, na ama matamanio au matarajio mengi na marefu ya kutaka hiki na kile, na kile, na kwamba nitatajirika nitaishi miaka mingi na hayo yote, fayunsi al akhira, inamfanya mtu kusahau akhira. Leo ni Jumaa tarehe 5 mfungo tatu Dhulhija 1442 hijiria sawa na Julai 16 mwaka 2021, na siku kama leo miaka 131 mia iliyopita James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo, ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni na pia kukakamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo, na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarabu iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Siku kama ya leo miaka 81 iliyopita alifariki dunia huko Najafu, Iraki, Allama Muhammad Husseini Kampani, mwana falsafa faqih, na mwana irfani mkubwa. Alizaliwa mwaka 1296 Hijria mjini Kadhimain nchini Iraki. Msomi huyo mkubwa pia alitabahari katika elimu za falsafa, tiba, irfan, historia, jografia, mashairi na fasihi. Mbali na hayo, Allama Husseini Kampani alikuwa na fikra pevu na uwezo mkubwa wa kubainisha mambo. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa katika nyanja mbalimbali, ikiwemo diwani ya mashairi akisifu viongozi wa Uislamu. Miaka 76 iliyopita katika siku kama hii ya leo, bomu la kwanza la nyuklia la Marekani liliripuliwa wakati wa majaribio. Marekani ilifanya jaribio hilo la bomu la nyuklia ili kujiandaa kuishambulia Japan kwa kutumia mabomu hayo. Wakati huo, Japan ilikuwa ikipigana na madola makubwa na majeshi ya nchi wa itifaki ikiwemo Marekani Na siku kama ya leo miaka kumi na tatu iliyopita harakati ya Hizbullah ya Lebanon kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili ya karibu mashahidi 200 wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa kizayuni wa Israel mkabala wa kukabidhi mabaki ya maiti za askari wawili wa kizayuni. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya Ujerumani. Nukta ya kushangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa kizayuni hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la utawala wa kizayuni na wapiganaji wa Hezbullah. Shakhsia wengine kutoka makundi ya mapambano ya Lebanoni pia walikuwa miongoni mwa mateka walioachwa huru na utawala wa kizayuni. Shakhsia muhimu zaidi kuliko wote alikuwa Samir Kantwari, ambaye alipoteza karibu miaka thelathini ya umri wake akiwa katika jela za utawala wa kizayuni. La bay, la bay. Naendelea kusikiliza ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Seril Ramafosa wa Afrika Kusini ameidhinisha kutumwa uh, askari 25 katika maeneo mbalimbali ya miji ya nchi hiyo kwa ajili ya kudhibiti ghasia zilizozuka baada ya kufungwa jela rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma. Mratibu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya ameeleza wasiwasi wake kutokana na kutokuwa tayari mazingira ya kufanyika uchaguzi huru na wa haki nchini humo. Shirika la Microsoft linaamini kwamba virusi vya kompyuta vilivyoathiri PC zinazotumia Windows vimetengenezwa na kusambazwa na shirika moja la utawala haramu wa Israel na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wameanza kuchukua hatua za kuvunja makaburi makubwa zaidi ya watu wa Kanaana yaliyoko katika eneo la Khidhre la kusini mwa Baitul Mukaddas, Baitlaham. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwishoni mwa matangazo yetu. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekua geni, nikikutakieni usiku mwema. Kwaherini.