Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe tano mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe kumi na sita Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tunasikika pia kupitia satelit na internet na neti ya internet ni parstoday.com slash sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir ir tunasikika pia kupitia maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania. Maasubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran Juma Hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum cha hija pamoja na makala ya Leo katika Historia. Ni wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Afrika Kusini kumimina askari elfu ishirini na tano kukabiliana na machafuko. Imarati yasema iko tayari kuipatia Tanzania chanjo ya COVID-19, na ripoti yaonyesha kuwa maelfu ya Watigrei wametiwa mbaroni na polisi wa Ethiopia. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Afrika Kusini imekusudia kumimina askari elfu ishirini na tano mitaani kama sehemu ya hatua mpya za kudhibiti machafuko yanayotesa nchi hiyo kwa siku kadhaa sasa, huku kukiwa na hofu ya upungufu wa chakula na mafuta. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa zaidi ya watu 72 wameuawa na wengine 1200 wameshatiwa mbaroni tangu yalipoanza machafuko ya hivi sasa huko Afrika Kusini. Vyombo hivyo vimeinukuu serikali ya Afrika Kusini ikisema siku ya Jumatano kulitokea vitendo 208 vya uporaji licha ya idadi ya askari wa kuzuia fujo kuongezwa katika maeneo mbalimbali ya mitaani. Sekta ya uchukuzi na usafirishaji hasa katika jimbo la KwaZulu Natali, huko kusini mashariki mwa Afrika Kusini, imeathiriwa vibaya na wizi na uporaji, na hilo litaathiri moja kwa moja zoezi zima la kusambaza chakula na kutoa huduma katika kona zote za Afrika Kusini. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo amesema kuna wajibu wa kutumwa mitaani askari elfu 25 wa kukabiliana na fujo, lakini jambo hilo haliwezi kufanyika bila idhini ya rais Cyril Ramafosa wa nchi hiyo. Wiki iliyopita mahakama ya katiba Afrika Kusini iliagiza rais mstaafu wa nchi hiyo Jacob Zuma afungwe jela kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika wakati wa uongozi wake Kuanzia mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na nane Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Bi Samia Suluhu Hassan amekutana na kufanya mazungumzo na mjumbe maalumu wa mfalme wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Shakhbut bin Nahyan Ali Nahyan katika Ikulu jijini Dar es Salaam. Shekh Nahiyani amemshukuru Rais Samia kwa kuendeleza ushirikiano na nchi na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kumkabidhi barua yenye ujumbe maalum kutoka kwa mfalme wa Imarati Shekh Muhammad bin Bin Zayed Al Nahyan ambapo pia mfalme huyo ametoa salamu za pole kwa Rais Samia kufuatia kifo cha hayati Rais John Pombe Magufuli na kumpongeza kwa kushika nafasi ya uongozi wa nchi. Aidha, amesema Imarati itaendeleza ushirikiano na uhusiano na Tanzania katika nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuunga mkono usawa wa kijinsia na haki za wanawake hasa wakizingatia kuwa rais Samia ni mfano bora kwa wanawake nchini Tanzania na dunia kwa ujumla. Aidha, mjumbe huyo wa Imarati amesema ya nchi yake inaunga mkono jitihada za rais Samia za kupambana na ugonjwa uviko 19, ambapo amesema mmoja wa falme za Kiarabu upo tayari kuipatia Tanzania chanjo ya ugonjwa huo. Kwa upande wake Rais Samia ameshukuru Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuendeleza ushirikiano na Tanzania na kumwahidi mjumbe huyo maalum kuwa serikali yake itaendeleza mahusiano mazuri kwa ajili ya manufaa ya pande mbili. Mji mkuu wa Rwanda pamoja na wilaya nyingine nane za nchi hiyo zimewekwa katika zuio la kukaa ndani kwa muda wa siku kumi kuanzia kesho Jumamosi Julai 17. Serikali inasema uamuzi huo unafuatia kasi ya maambukizo makubwa ya virusi vya covid-19 aina ya delta katika jiji la Kampala kutoka, kumradhi, katika jiji la Kigali. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ametutumia taarifa ifuatayo. Rwanda imekabiliwa na kasi ya maambukizi makali ya COVID19 kufuatia kugundulika kwa virusi vipya vya COVID19. Idadi ya vifo na maambukizi vimezidi kasi ndani ya wiki tatu zilizopita. Tayari Rwanda imethibitisha kuwa maambukizi ya sasa ni virusi vya aina mpya vya corona, inayojulikana kama Delta. Kwa mantikio, serikali imeamua kuweka zuio la kukaa ndani kwa wakazi wa Kigali pamoja na wilaya nyingine nane kote nchini. Uamuzi wa kuweka zuio la kukaa ndani ulifikiwa baada ya kikao cha baraza la mawaziri kilichofanyika siku ya Jumatano kikiongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame, ambapo kilitathimini na mwisho kuamua hivyo. Waziri wa Rwanda anayehusika na serikali za mitaa, Jean Marie Vianney Gatabazi, amesema kwamba hakuna anayeruhusiwa kutembea bila sababu za msingi ndani ya kipindi hiki cha siku kumi. Hili linawahusu wananchi wote kusalia majumbani mwao, lakini kwa namna ya upekee kwa wakazi wa Kigali. Wananchi wanatakiwa kukaa ndani, maana kwa sehemu nyingine mtu anaweza akatoka nje hata akaenda shambani, lakini kwa Kigali watu watakaa ndani na watatoka nje pale tu kutakapokuwa na sababu kubwa na ya msingi, isipokuwa wafanyakazi kwa baadhi tu ya sehemu, lakini na wao watalazimika kwenda kazini kwa kuonyesha kibali maalum ambacho kitawaruhusu. Hii yote ina lengo la kuhakikisha maambukizi yanakwenda chini. Kwa miezi michache iliyopita, Rwanda ilionekana kudhibiti maambukizi ya corona kiasi kwamba maisha yalianza kurejea katika hali ya kawaida. Lakini Wizara ya Afya imesema hali hii huenda imesababishwa na virusi vipya vya corona aina ya delta ambavyo vilionekana kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini, Uingereza na India. Naibu waziri wa afya Dr. Mhunga Tarsis amethibitisha kuwepo kwa maambukizi ya corona aina ya delta ambayo inaambukia haraka kuliko ile ya mwanzo. Ni kweli kabisa, maana vipimo tunavyochukua kwa wagonjwa siku hizi ni kwamba asilimia sitini ya wagonjwa wote wapya wanakuwa na maambukizi ya virusi hivi vipya aina ya delta, kitu ambacho ndiyo chanzo cha vifo na maambukizi haya ya haraka yanayoonekana siku hizi. Labda tu nitoe wito tena kwamba njia pekee ambayo inaweza kutusaidia ni sisi kupunguza sababu zozote zile za kutufanya kuweza kukutana na watu wengine, maana ndiyo chanzo cha maambukizi. Watu zaidi ya mia moja na sabini na na wamefariki dunia ndani ya mwezi mmoja uliopita na kuifanya idadi jumla ya waliofariki dunia kufuatia maambukizi ya korona kufikia watu mia sitini na saba hadi jana, tangu walipopatikana na mgonjwa wa kwanza nchini Rwanda mwaka mmoja uliopita. Rwanda inaendelea kuwachanja wananchi wake, lakini zoezi la kutoa chanjo na uhaba wa chanjo haviendani kabisa na kasi ya maambukizi mapya. Serikali inasema baada ya siku kumi hizo za zuio la kukaa ndani itafanya tathimini tena kuona hali itakuwa namna gani. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Shukran Silvanus Karimira kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kigali, Rwanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru za habari zimeripoti kuwa tangu mwezi Novemba alipoanza mapigano ya Tigray hadi hivi sasa maelfu ya Ethiopia wa jamii ya Tigray wameshatiwa mbaroni na serikali kwa madai ya kuwa na uhusiano na harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi, ambayo serikali ya Adis Ababa inayehesabu kuwa ni harakati ya kigaidi. Sehemu kubwa ya utiaji mbaroni huo inafanyika katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, huku makundi ya mawakili na ya haki za binadamu yakisema kuwa wanaolengwa zaidi tangu mwezi Novemba mwaka jana ni watu wa jamii ya Tigray. Waziri wa mambo ya nje wa China ametoa maneno makali dhidi ya Marekani na kusema kuwa viongozi wa Washington ndio wanaopaswa kubeba lawama ya mgogoro wa hivi sasa wa Afghanistan. Shirika la habari la Tasnim limetangaza kuwa Marekani ndiyo iliyotumbukiza nchi hiyo katika mgogoro na kuisababishia serikali ya Afghanistan matatizo mengi, hivyo viongozi wa Marekani hawezi kujivua na lawama kupitia kuropoka hapa na pale kuhusu mgogoro wa Afghanistan na kamati ya kuunga mkono mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Palestina ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani hatua Umoja wa Falme za Kiarabu ya kufungua ubalozi wake katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Kamati hiyo jana ilitoa tamko na kusema kuwa kitendo hicho cha kujidhalilisha cha Imarati cha kufungua ubalozi wake Tel Aviv kimeonyesha kiwango cha juu cha udhalili na utiifu wa tawala vibaraka za eneo hili hasa uko wa ali na hian kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. Nam, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuendelea kugunduliwa makaburi ya umati ya Wahindi wekundu huko nchini Kanada, mm. Makaburi ya umati ya Wahindi wekundu ambao ni wakazi asili wa Kanada yangali yanaendelea kugunduliwa nchini humo. Jumanne vyombo vya habari vilitangaza taarifa ya kugunduliwa kaburi jingine la umati lenye maiti za watoto zaidi ya mia na sitini wa Wahindu, Wahindi wekundu na wakazi asilia wa Kanada katika mkoa wa British Columbia katika wiki za hivi karibuni kumepatikana makaburi ya umati ya watoto nchini Kanada na hivyo kupelekea nchi hiyo kuendelea kukabiliwa na lawama za kimataifa. Watoto hao kutoka makabila asili ya Kanada walitenganishwa na wazazi wao katika kipindi cha kuanzia mwaka 1890 hadi mwaka 1970 na kupelekwa katika shule za bweni ambazo zilikuwa zinasimamiwa na Kanisa Katoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa ni kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asili za Kanada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila pamoja na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa na kunajisiwa pamoja na kudhalilishwa kijinsia shuleni. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi wakiwa janga, jangwani wakijaribu kutoroka hali mbaya ya shuleni. George Manuel, mmoja kati ya watu ambao walikuwa katika shule hizo katika mwongo wa 1920, anasema wanafunzi katika shule hizo pia walikabiliwa na njaa. Aidha anasema katika msimu wa baridi, shule hizo hazikuwa na vifaa vya joto, na wanafunzi waliishi katika hali duni na ngumu kabisa kiafya. Aidha, nyaraka nyingine zinaonyesha kuwa watoto hao kutoka jamii asili za Canada pia walikumbwa na magonjwa kama vile surua, homa, kifua kikuu na magonjwa mengine ya kuambukiza na hawakuwa wakipata matibabu ya kutosha, hivyo wengi walipoteza maisha. Gazeti la Washington Post limeandika kuhusu kadhia hiyo na kubaini kuwa Kugunduliwa makaburi hayo ya umati ni kashfa katika historia ya Canada, ambapo mmoja wa viongozi wa jamii ya asili za Canada ameyataja kuwa hasara isiyoweza ku, kutasawarika. Baada ya kutangazwa kashfa hizo na kugunduliwa makaburi ya umati ya watoto wa jamii ya asili za Canada, kumeubuka itilafu kati ya serikali na kanisa Katoliki. Serikali ya Canada ambayo imekuwa ikijinadi kuwa eti ni mtetezi wa haki za binadamu na hata na sasa iko chini ya mashinikizo makali kiasi kwamba Waziri Mkuu wa nchi hiyo Justin Trudeau amekiri kuwa kadhia makaburi ya umati ni kumbukumbu ya kumbu ukurasa wa kuogofya wenye aibu katika historia ya Kanada. <tune> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran. Iran Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu awashukuru wa Palestina kwa jumbe zao za pongezi, Rais Ruhani asema Iran ina uwezo wa kurutubisha urani hadi kiwango cha asilimia 90, na Iran ilalamikia hatua ya Ulaya kuunga mkono magaidi wa kundi la MKO. Karibuni. Wiki hii ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei imewatumia barua wa Palestina wanaoishi katika kambi za wakimbizi nchini Siria na kuwashukuru kwa jumbe zao za pongezi kufuatia ushindi e, katika vita vya Ghaza. Katika barua hiyo, ofisi ya Ayatullah Khamenei imewashukuru Wapalestina walioko katika kambi za wakimbizi Siria kwa kumtumia salamu za pongezi kufuatia ushindi wa wanamapambano wa ukanda wa Ghaza katika vita dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel mwezi Mei mwaka huu. Katika barua kwa mwenyekiti wa jumuiya ya kirafiki ya Iran na Palestina, Muhamad Albuhaisi, mkuu wa maswala ya kimataifa katika ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Hojatulislam Mohsen Homi amemkabidhi ujumbe wa shukrani wa Ayatollah Khamenei Operesheni ya upanga wa Kuds iliyoonyesha sehemu ndogo tu ya nguvu zinazoimarika za harakati ya Mukawama, amesema katika ujumbe huo. Katika barua yake hiyo kumi ameendelea kusema kuwa wana mapambano wa Palestina wameuhami msikiti wa al Aksa na mji wa Kuds kupitia umoja na mshikamano, na hilo linaashiria ushirikiano wa makundi ya Mukawama. Alkadhalika amesema vita vya Ghaza mwaka huu vimeweka wazi ukweli kuwa Zama za utawala wa kizaini wa Israel kutumia mabavu zimefika ukingoni. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria historia ya kuidhinishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema sekta yetu ya nyuklia imebakia kuwa yenye nguvu na hilo limedhihirika zaidi katika miezi ya hivi karibuni. Rais Hassan Ruhani amesema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa tawala za Israeli na Saudi Arabia pamoja na wenye misimamo mikali Marekani na walio dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu tokea mwanzo wamekuwa wakipanga njama dhidi ya mapatano ya JCPOA na daima wamekuwa wakitaka kujavuruga. Akiashiria kuja Trump madarakani na kujiondoa katika JCPOA, Rais Ruhani amesema wapinzani wa JCPOA walimpata mtu mjinga na kisha wakamshawishi ajiondoe katika JCPOA ili mapatano hayo yasambaratike. Rais amesema wapinzani hao wa JCPOA walikuwa wamemfahamisha Trump kuwa iwapo angejiondoa katika JCPOA basi katika kipindi cha masaa ishirini na nne na Iran nayo ingejiondoa na dunia nzima e, ingesema kuwa Iran ndiyo iliyo yasambaratisha mapatano hayo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa maadui walikosea katika mahesabu yao kwani hawakufikia malengo walioyakusudia. Ameongeza kuwa lengo lao kuu lilikuwa ni kuangusha mfumo wa jamhuri ya kiislamu na kusambaratisha uchumi wa Iran, lakini walifeli. Rais Ruhani ameongeza kuwa katika mapatano ya JCPOA sekta ya nuklia ya Iran imeweza kubakia ikiwa na nguvu na sasa shirika la atomiki la Iran linaweza kurutubisha madini ya urani hadi kiwango cha asilimia 90. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rais Ruhani amesema sana bo bo, sekta yetu ya nyuklia imeweza kubakia ikiwa na nguvu, na katika miezi ya karibuni nukta hiyo imedhihirika zaidi. Sasa shirika la atomiki la Iran lina uwezo wa kurutubisha madini ya urani katika kiwango cha asilimia 20, asilimia 60 na hata hadi kukiwa na haja kiwango cha asilimia 90 bila ya tatizo lolote. Tunaweza kufanya chochote kile kwa malengo ya amani. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vilivyotajwa kuwa eti ni vya kulemaza vimefeli na kushindwa. Muhamad Jawad Zarif amesema hayo Jumatano kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa sita tangu mapatano ya nuklia ya Iran na mataifa kadhaa yenye nguvu duniani yalipotiwa saini. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema siku kama hii ya Julai kumi na nne, miaka sita iliyopita makubaliano ya nuklia ya JCPOA yalitatua maudhui muhimu iliyoko kwenye kifungu cha saba cha hati ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa bila kutumia mabavu wala vita. Muhammad Jawad Zarif ameongeza kuwa Barak Obama alielewa vyema kwamba vikwazo vyake eti vya kulemaza havikuweza kuilemaza Iran wala mashini pewa za kurutubisha urani hapa nchini, na Trump alidhani kipumbavu kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi yangefua dafu, lakini pia yalishindwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema rais wa Marekani aliyeko hivi sasa anapaswa kutazama kwa makini takwimu hizo. Makubaliano ya nuklia JCPOA yalifikiwa ya miaka 6 iliyopita, Julai 14, 2015, huko Vienna, Austria, kati ya Iran, Umoja wa Ulaya na nchi wanachama katika kundi la tano jumlisha moja ambalo lilijumuisha Rasia, China, Uingereza, Ufaransa, Marekani pamoja na Ujerumani. Hata hivyo, Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo mwezi Mei mwaka 2018. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran, Ali Rabii, amesema mapatano ya JCPOA yameonyesha kuwa falsafa ya sera za kigeni za Iran ni mazungumzo na kuwa na maingiliano mema na dunia. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rabii amesema tarehe 14 Julai, sawa na siku ya leo, ni siku ambayo mapatano ya JCPOA yalifikiwa, imetangazwa hapa nchini kuwa ni siku ya mazungumzo na kuwa na mahusiano mema na dunia. Hii ni siku ya kuthibitisha kwamba Iran inapenda na inataka amani na ushirikiano na mataifa ya dunia sambamba na kujiweka mbali na taharuki na masuala ya uhasama. Wiki hii Said Ibrahim Raisi, rais mteule wa jamhuri ya kiislami ya Iran, amesema kuwa Teheran itaendelea kuiunga mkono na kuitetea nchi ya Palestina. Rais mteule wa Iran ameasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na Ziad Nhale, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina. Ayatullah Raisi kwa mara nyingine tena ametoa mkono wa pongezi kufuatia ushindi mkubwa wa taifa la Palestina katika vita vya Saif al-Quds dhidi ya utawala haramu wa Israel. Rais mteule wa jamhuri ya kiislamu Iran amewahakikishia viongozi hao kwamba Iran itaendelea kuliunga mkono na kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran itaendeleza himaya na uungaji mkono wake kwa Palestina hadi Kuds tukufu itakapokombolewa. Kwa upande wake Ismail Haniya, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kumpongeza Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita wa Juni, ameishukuru na kuipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa himaya na uungaji mkono wake kwa kadhia ya Palestina. Nayeya ziada Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amemtakia mafanikio mema Ibrahim Raisi katika majukumu yake mapya ya urais na amesifu uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Palestina na harakati za mapambano ya Kiislamu au mukawama. Na balozi wa Slovenia mjini Teheran ya Jumapili iliyopita aliitwa na kusailiwa katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran na kukabiliwa malalamiko rasmi ya Iran dhidi ya matamshi yasiyo na mantiki na tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Janis Jansa alitoa tuhuma na matamshi hayo katika mkutano wa kundi la kigaidi la MKU uliofanyika nchini Albania hivi karibuni. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhammad Jawad Zarif naye pia amewasiliana na mkubwa wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo amelaani vikali hatua ya waziri mkuu wa Slovenia katika mkutano wake na kundi la kigaidi la MKO Jumamosi iliyopita. Kundi hilo lilifanya mkutano na wanachama wake nchini Albania. Wabunge kadhaa wa Ulaya, maafisa na mawaziri wa zamani wa Marekani na nchi kadhaa za Ulaya walishiriki katika mkutano huo kwa njia ya video. Naye msemaji wa idara ya mahakama ya Iran Ghulam Hussein Ismaili pia ameashiria hatua hiyo ya nchi za Ulaya kuunga mkono kundi la kigaidi la MKO na kusema inasikitisha kuona namna ambavyo leo katika ulimwengu wa magharibi tunakabiliwa na madai ya uongo ya kuunga mkono haki za binadamu. Katika siku za hivi karibuni tulishuhudia kwamba kikundi cha munafiqin ambao mikono yao imeloa damu ya maelfu ya mashahidi wa taifa hili leo wanafanya mkutano barani Ulaya na baadhi ya maafisa wa nchi hizi wanashiriki bila aibu katika mkutano wa kundi hilo la kigaidi ambalo limeua shahidi zaidi ya watu elfu kumi wa Irani. Iwapo kweli ni watetezi wa haki za binadamu kwa nini wanawapa hifadhi magaidi ambao wamekiri kutekeleza ugaidi namna. Kwa kauli hiyo ya msemaji wa idara ya mahakama ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine panapo majali wa yake Mola, kwa herini nam. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili. Fuata sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ndilo linalotufungulia ukurasa wa macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe 16 Julai mwaka 2016. Ukurasa wa mbele wa gazeti hili una habari zisemazo: maumivu ya tozo, wananchi wakumbuka vibubu wengi kurudi benki, serikali yafafanua ni ushirikishaji wananchi, alichosema balozi Sefue kuhusu maisha hayati Mkapa, Marekani asema Tanzania sasa ni kivutio kwa uwekezaji. Askari polisi matatani kwa madawa kulevya. Wauguzi Zanzibar waanza kuchanjwa. Kesi ya Ole Sabaya kunguruma tena, na serikali kuachia shilingi trilioni tano kuongeza mzunguko mtaani. Waziri wa Fedha Mwigulu Nchemba anasema watoa huduma wanaoidai serikali wote kulipwa. Majira limeandika, tozo mpya za miamala kwenye simu ni kilio, wengi wadai viwango vipya havihimiliki. Waziri Mwigulu awatoa hofu wananchi, akisema wamejizatiti kuingiza fedha kutosha kupanda gharama za mafuta nazo maumivu. Jumuiya ya Sadiki yatoa dola milioni sita ujenzi wa reli ya kimataifa. Na shirika la bima Zanzibar kutanua huduma kupitia shirika la posta. Ni kitupia jicho ukurasa wa habari, ukurasa wa mbele wa habari leo Ijumaa eh, unakutana na habari zisemazo, Samia tutaendeleza kuvutia uwekezaji Serikali ataja faida makato miamala. Dkta Mwinyi: Afrika ishirikiane kibiashara. Sadik yaipa Tanzania bilioni 14 upembuzi wa reli. Na makamu wa rais Mpango ataka gridi ya taifa Kigoma. Uhuru limeandika Rais Samia leo kuanza ziara nchini Burundi, tozo za simu na mafuta zitakavyosaidia vijijini. Dkta Mpango: wanaopisha mradi wa gridi ya taifa walipwe fidia na ziara ya katibu mkuu wa CCM ilivyowagusa wananchi. Ni kutoka Tanzania inaelekea nchini Kenya. Na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema serikali ya Joho Waiguru wadadisi, wadai Waiguru anamezea unaibu raisi chini ya Sultani elfu mbili na ishirini na mbili. Mahakama yaelezwa jinsi Sharon alivyosafirishwa kuuawa. Babu wa miaka tisini na tatu ashinda vijana kwa mistari. Auwa binti wa miaka kumi na tisa. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation ambayo limeandika pia kuwa polisi inamshikilia mtu mmoja anayesadikiwa kuhusika na mauaji ya mfuatanisho. Taifa Leo limeandika pia mauaji, nilianza kuua watoto nikiwa na miaka kumi na sita. Hiyo ni simulizi ya muuaji na mfalme wa Mlima Kenya ajulikana kwa uchaguzi wa Kiamba. Gazeti la Star, mbali na kuakisi kuendelea zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi mdogo wa bunge katika jimbo la Kiamba, limeandika Uhuru akutana na viongozi wa Marsabit kujadili masuala ya ukosefu wa usalama. Mimi siko katika mpango wa Uhuru, asema mudavad Stali inaandika mkasa kusikitisha wa kusikitisha wa Masten Wanjala mwenye umri wa miaka ishirini na tano ambaye inasadikiwa kuwa amehusika na mauaji mengi ya watoto. Wanjala alipelekwa mahakamani jana, na uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa amehusika na mauaji ya watoto kumi na mbili na kwamba alifanya mauaji ya kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na sita tu. Standard kwa upande wake limeakisi mchuano mkali wa uchaguzi mdogo wa bunge katika jimbo la Kiambaa baina ya wagombea wawili wa vyama vya UDA na Jubilii. Nahitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu, Rais Museveni awatangaza makatibu wa kudumu, kuna nyuso mpya, huku wengine saba wakistaafishwa. Na mwanajeshi ampiga risasi na kumuua mwanaume mwenzie, kisa na mkasa. Ni katika sakata la kugombea mwanamke baa usiku limeandika pia kuwa Jamil Sekwondwa anayetumiwa kueneza habari za kifo cha rais Museveni anashikiliwa rumande pamoja na watumiwa wengine. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika uchumi wa Uganda unataabika huku maumivu ya lockdown ya pili yakisikika vipi. Serikali ilitumia shilingi milioni tatu kwa kila mgonjwa mmoja wa COVID-19 ni habari nyingine inaonekana katika gazeti hili la Daily monitor habari kuu katika ukurasa wa new vision inasema mabadiliko rais museveni ateua makatibu wa kudumu wa wizara na washauri huku vijana wa king'ara wakionekana kuchukua nafasi muhimu serikalini likibainisha zaidi linaandika rais museveni ameteua makatibu wa kudumu wapya awapiga kalamu baadhi huku wengine akiwahamisha mwalimu atiwa mbaroni kwa tuhuma za mauaji na bunge kuzifanyia marekebisho sheria za ardhi. <muchos> Naam, tunasonga mbele na matangazo yetu ya leo asubuhi kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jame jijini Tehran. <muchos> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia msimu huu wa ibada ya hija ya na watangazie watu hija watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudie manufaa yao na walitaje jina la Mwenyezi Mungu katika siku maalumu juu ya nyama hoa aliyowaruzuku. wapenzi wasikilizaji, Tumeingia katika msimu wa ibada ya Hija na mjumuiko mkubwa wa kiroho, kiibada na kisiasa wa Waislamu katika ardhi tukufu ya Makka. Hija ni mkusanyiko wa ibada inayofanyika kwa pamoja na Waislamu wanaoshiriki ibada hiyo kutoka pembe zote za dunia. Nara na kauli mbiu kuu ya ibada hiyo ya hija ni tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Kila mwaka mamilioni ya Waislamu hukusanyika katika ibada hiyo wakitaka kujikurubisha zaidi kwa mola wao muumba na kwa kuitikia wito wake wakikariri neno la labbaik Allahumma labbaik labbaika la sharika laka labbaika, labeka Bwana wangu labeka labeika hakika huna mshirika. Haji anayekwenda Maka kuhiji huanza ibada yake ya hija kwa maneno hayo, na kutangaza imani yake ya tauhidi na kujibari na kujitenga na shirki washirikina, na kila kinachofungamana na ushirikina. Ibada ya hija kwa hakika ni mfano mdogo wa dini yote ya Uislamu, kana kwamba Allah subhanahu wataala alitaka kutuonyesha Uislamu wote katika ibada moja, ili mwislamu anayekwenda kuhiji apate tajriba ya dini hiyo walau mara moja katika umri wake katika ardhi tukufu ya Makka na kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba. Mwaka huu ibada ya Hija imesitishwa au kwa uchache itafanywa na idadi ndogo sana ya waumini. Hii ni baada ya tangazo lililotolewa na Wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia, ambalo limesema kwa kutilia maanani mlipuko wa virusi vya korona katika nchi mbalimbali mbali za dunia, ibada ya hija mwaka huu itafanyika kwa idadi ndogo sana ya watu wa ndani ya nchi, bila ya kushirikisha Waislamu kutoka maeneo mengine ya dunia. Ibada ya hija, wapenzi wasikilizaji, ni ibada ya wajibu kwa Muislamu mwenye uwezo. Katika mazingira ya kawaida, kila mwaka zaidi ya Waislamu milioni mbili na nusu huenda Maka kutekeleza ibada hiyo. Mafundisho ya dini ya Uislamu yamehitaja hija kuwa ni wajibu wa siku zote kwa Waislamu na haipaswi kuachwa katika mazingira ya aina yoyote. Hivyo basi ni wajibu kwa serikali tawala na mataifa mbalimbali kutayarisha mazingira mazuri ya kutekelezwa ibada hiyo. Madhehebu zote za Kiislamu, shia na suni, zinaitambua hija kuwa ni wajibu na nguzo muhimu ya Uislamu. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alitangaza suala hilo waziwazi wazi katika hija yake ya mwisho inayojulikana kama hajatul wada. Vilevile, aya ya 97 ya Suratu Ali Imran imeashiria kwamba mtu anayeasi kufanya ibada ya hija taban, baada ya kuwa amekamilisha masharti yote, huwa ni sawa na kafiri. Aya za 96 na 97 za Suratu Ali Imran zinasema: hakika nyumba ya kwanza waliowekewa watu kwa ibada ni ile iliyoko Bakka iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote ndani yake zipo ishara zilizo wazi masimamo ya Ibrahimu, na mwenye kuingia humo anakuwa katika amani. Na kwa ajili ya mwenyezi Mungu imewajibikia watu wahiji kwenye nyumba hiyo, kwa yule awezaye njia ya kuendea. Na atakaye kufuru, basi mwenyezi Mungu si mhitaji kwa walimwengu. Umuhimu wa ibada ya hiji, wapenzi wasikilizaji, unadhihiri zaidi kwa kutilia maanani kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu ni kwamba wakati mtawala kwamba wa Kiislamu anapoona kwamba Waislamu hawaipi umuhimu ipasavyo ibada hiyo, basi analazimika kutumia Baitul Mal na hazina ya dola kwa ajili ya kutuma Waislamu Makka kwenda kuhiji, ili nyumba ya Mwenyezi Mungu, yaani Alkaba, isiwe tupu na watu wengi zaidi washiriki katika ibada hiyo muhimu. Pamoja na hayo yote, mtu anayewajibika kushiriki ibada ya hija anatakiwa kuwa na sifa tatu maalumu. Kwanza, awe na uwezo wa kifedha, kwa maana ya kwamba hali yake ya kifedha na kiuchumi imwezeshe kumudu gharama zote za safari, makazi na malazi wakati anapokuwa katika safari hiyo ya hija hadi anarejea nyumbani. Pili ni kwamba njia ya kuelekea Maka kwa ajili ya kwenda kuhiji iwe salama na yenye amani, na awe na matumaini kwamba hatakabiliwa na hatari ya aina yoyote akiwa njiani na katika safari ya kwenda hija na vile vile wakati wa kurudi nyumbani. Tatu ni kwamba awe na uwezo wa kimwili kwa maana ya nguvu na uwezo wa kimwili wa kumudu safari na kutekeleza ibada ya hija. Hapana shaka yoyote kwamba wakati mwingine huwa vigumu au muhali kwa baadhi ya Waislamu kukamilisha masharti yote kwa pamoja. Kwa mfano tu, katika zama za utawala wa Abdullah bin Zubair huko Makka, mtawala huyo aliwazuia mahujaji wengi kutekeleza ibada ya hija. Wakati huo Waislamu hao walishindwa kutekeleza ibada hiyo muhimu kutokana na kutokuwa na usalama na amani kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija, licha kukamilisha masharti mengine ambayo ni uwezo wa kifedha na kimwili. Katika miaka ya karibuni pia, utawala wa ukoo wa al Saud huko Saudi Arabia umewazuia Waislamu wa Siria na Yemen kwenda Maka kutekeleza ibada ya hija na umra kwa sababu za kisiasa. Yumkini pia mwislamu akawa na uwezo wa kutosha wa kifedha na usalama wa kwenda Maka na kurudi, lakini akawa na hali mbaya ya afya na magonjwa. Katika hali kama hii, ibada ya hija husitishwa kwa muda na si kikamilifu. Lakini baadhi ya waislamu huwa hawawezi kushiriki katika ibada hiyo kutokana na sababu moja au nyingineyo. Wakati mwingine, yumkini kukawepo hatari inayotishia waislamu na mahujaji wote. Katika zama za kale majambazi na maharamia walikuwa wakivizia misafara ya mahujaji na kutishia uhai na mali zao. Wakati huo, ibada ya hija ilikuwa ikisitishwa kwa mwaka huo kwa baadhi ya mataifa. Historia ya ibada ya hija pia inaonyesha kwamba kuna nyakati ambapo mjumuiko huo mkubwa wa kiibada, kiroho na kisiasa ulikabiliwa na hatari ya maradhi ya kuambukiza yaliyoikumba miji mitakatifu ya Maka na Madina kutokana na msongamano wa idadi kubwa ya watu. Miaka ya huko nyuma, huduma za afya kwa ajili ya maelfu ya mahujaji waliokuwa wakienda Maka kwa ajili ya ibada ya hija zilikuwa duni na wasimamizi wa ibada hiyo hawakuchukua hatua za kuweka karantini watu walioshukiwa kuwa na maradhi ya kuambukiza. Hivyo maradhi ya kuambukiza yalikuwa yakisambaa kwa kasi baina ya mahujaji waliokwenda Maka na Madina kutekeleza ibada ya hija. Wanahistoria wanasema kwamba tangu kuanza kwa ibada hiyo ya hija hadi sasa ibada hiyo ilishawahi kusitishwa mara karibu arobaini. Miongoni mwa sababu nyingine zilizopelekea kusitishwa ibada ya hija katika miaka iliyopita ni maambukizi ya ugonjwa wa tauni katika zama za utawala wa Kiothmani Ottoman Empire ambako kulipelekea kupungua sana mahujaji katika ibada hiyo mwaka 1814, mwaka 1831. Pia ugonjwa wa tauni ulienea kutoka India hadi Maka na kuua robo tatu ya mahujaji mwaka 1846. Pia mji mtakatifu wa Maka ulikumbwa na mripuko wa maradhi ya wabaa na kipindupindu. Ugonjwa huo uliua zaidi ya watu 15,000 na kuendelea kuwasumbua wakazi wa mji huo hadi mwaka 1850. Kipindupindu kilirejea tena Maka katika miaka ya 1865 na 1883. Kwa sasa pia mripuko wa virusi vya korona umeyakumba maeneo mbalimbali ya dunia na kusababisha mabadiliko makubwa katika ada desturi, tamaduni na mienendo ya kiibada ya Waislamu. Miongoni mwa athari mbaya za maambukizi ya virusi hivyo ni kufutwa ibada hiyo adhimu kwa mamilioni ya Waislamu kutoka nje na ndani ya Saudi Arabia. Maambukizi ya virusi vya korona yamewanyima Waislamu fursa adhimu ya kutekeleza ibada hiyo katika ardhi tukufu ya Makka na katika mji mtakatifu wa Madina kwa ajili ya kuzuru kaburi la Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watoharifu na masahaba zake wema. Suala linalohuzunisha zaidi katika siku hizi za korona ni maumivu ya maalfu ya waislamu waliotumia labda sehemu kubwa ya umri wao wakijitayarisha na kukusanya masurufu ya kwenda kutekeleza ibada hiyo muhimu katika dini ya Uislamu. Wengi kati ya waislamu hao sasa ni watu wazima ambao walikuwa na shauku kubwa ya kutimiza ibada hiyo ya wajibu walau mara moja kwa muislamu katika kipindi chote cha maisha yake. Ala kulli hal, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atukinge na balaa hili la virusi vya korona na atupe taufiki ya kutekeleza ibada ya hija mwakani na kumzuru Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ali zake watoharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 5 mfungo tatu Dhulhija 1442 Hijiria, sawa na Julai 16 mwaka 2021. Siku kama leo miaka 131 mia iliyopita, James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo, ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda na mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni na pia kukakamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo, na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarab iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Siku kama ya leo miaka 81 iliyopita alifariki dunia huko Najafu, Iraki, Allama Muhammad Husseini Kampani, mwanafalsafa faqihi, na mwanairfani mkubwa. Alizaliwa mwaka 1296 Hijiria mjini Kadhimain nchini Iraki. Msomi huyo mkubwa pia alitabahari katika elimu za falsafa, tiba, irfan, historia, jografia, mashairi na fasihi. Mbali na hayo, Allama Husseini Kampani alikuwa na fikra pevu na uwezo mkubwa wa kubainisha mambo. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa katika nyanja mbalimbali, ikiwemo diwani ya mashairi akisifu viongozi wa Uislamu. Miaka 76 iliyopita katika siku kama hii ya leo bomu la kwanza la nyuklia la Marekani liliripuliwa wakati wa majaribio. Marekani ilifanya jaribio hilo la bomu la nyuklia ili kujiandaa kuishambulia Japan kwa kutumia mabomu hayo. Wakati huo Japan ilikuwa ikipigana na madola makubwa na majeshi ya nchi wa itifaki ikiwemo Marekani. na siku kama ya leo miaka 13 iliyopita, harakati ya Hizbullah ya Lebanon kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili ya karibu mashahidi 200 wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa Kizayuni wa Israel mkabala wa kukabidhi mabaki ya maiti za askari wawili wa Kizayuni. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya Ujerumani. Nukta ya kushangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa Kizayuni hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la utawala wa kizayuni na wapiganaji wa Hizbullah. Shakhsia wengine kutoka makundi ya mapambano ya Lebanoni pia walikuwa miongoni mwa mateka walioachiwa wa huru na utawala wa kizayuni. Shakhsia muhimu zaidi kuliko wote alikuwa Samir Kantwari, ambaye alipoteza karibu miaka thelathini ya umri wake akiwa katika jela za utawala wa kizayuni. na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu wa Afrika Kusini imetangaza kuwa itapeleka askari elfu ishirini na tano kwa ajili ya kukabiliana na machafuko yanaoendelea katika nchi hiyo. Imarati imesema kuwa iko tayari kuipatia Tanzania chanjo ya COVID-19, na ripoti yaonyesha kuwa maelfu ya Watigrai wametiwa mbaroni na polisi wa Ethiopia. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.