Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, si abudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu mwabudu wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika pastoday com sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile kwenye masafa ya FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio Marif FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio tirib dotair. Mhandisi sauti wetu usiku huu ni bwana Ahmad Kaki na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa za habari na ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila wiki itahusiana na msimu huu mtukufu wa hija. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na makala ya wiki hiyo, kama tulivyosema, ambayo itahusiana na msimu huu mtukufu wa hija. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya taban. Tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Rwanda yatangaza siku kumi za lockdown kufuatia kuongezeka maambukizi ya COVID-19. WHO yasema korona inazuia ya chanjo tatu muhimu kwa watoto wadogo. Waandishi wa habari Tanzania watakiwa kutumia kalamu zao kutatua migogoro. Na rais wa Algeria asisitiza kuangamizwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Rwanda imetangaza marufuku ya kutoka nje kwa muda wa siku kumi katika mji mkuu Kigali na wilaya nane baada ya kuripotiwa ongezeko la idadi ya vifo na wagonjwa wa COVID-19 nchini humo. Watu wametakiwa kutotoka nje ya nyumba zao kuanzia Jumamosi tarehe 17 mpaka tarehe 26 Julai ili kuzuia maambukizi ya kirusi cha korona. Rwanda imechukua uamuzi huo katika mkutano wa baraza la mawaziri mapema jana chini ya rais Paul Kagame. Biashara, usafiri na shughuli za umma, shule, michezo na burudani, vyote vimefungwa na watu 15 tu ndio wanaoruhusiwa kuhudhuria shughuli za maziko. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Rwanda imekabiliwa na kasi ya maambukizi makali ya covid-19 kufuatia kugundulika kwa virusi vipya vya covid-19. Idadi ya vifo na maambukizi vimezidi kasi ndani ya wiki tatu zilizopita. Tayari Rwanda imethibitisha kuwa maambukizi ya sasa ni virusi vya aina mpya vya korona inayojulikana kama Delta. Kwa mantikio, serikali imeamua kuweka zuio la ukandani kwa wakazi wa Kigali pamoja na wilaya nyingine nane kote nchini. Uamuzi wa kuweka zuio la ukaa ndani ulifikiwa baada ya kikao cha baraza la mawaziri kilichofanyika siku ya Jumatano kikiongozwa na no rais wa Rwanda Paul Kagame ambapo kilitathimini na mwisho kuamua hivyo. Waziri wa Rwanda anayehusika na serikali za mitaa Jean Marie Vianney Gatabazi amesema kwamba hakuna anayeruhusiwa kutembea bila sababu za msingi ndani ya kipindi hiki cha siku kumi. Hili linawahusu wananchi wote kusalia majumbani mwao, lakini kwa namna ya upekee kwa wakazi wa Kigali, wananchi wanatakiwa kukaa ndani maana kwa sehemu nyingine mtu anaweza akatoka nje hata akaenda shambani, lakini kwa Kigali watu watakaa ndani na watatoka nje pale tu kutakapokuwa na sababu kubwa na ya msingi, isipokuwa wafanyakazi kwa baadhi tu ya sehemu, lakini na wao watalazimika kwenda kazini kwa kuonyesha kibali maalum ambacho kitawaruhusu. Hii yote ina lengo la kuhakikisha maambukizi yanakwenda chini. Kwa miezi michache iliyopita, Rwanda ilionekana kudhibiti maambukizi ya korona, kiasi kwamba maisha yalianza kurejea katika hali ya kawaida. Lakini Wizara ya Afya imesema hali hii huenda imesababishwa na virusi vipya vya korona aina ya Delta ambavyo vilionekana kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini, Uingereza na India. Naibu Waziri wa Afya Dkt. Mhunga Tarsis amethibitisha kuwepo kwa maambukizi ya korona aina ya Delta ambayo inaambukia haraka kuliko ile ya mwanzo ni, ni, ni kweli kabisa. Maana vipimo tunavyochukua kwa wagonjwa siku hizi ni kwamba asilimia sitini ya wagonjwa wote wapya wanakuwa na maambukizi ya virusi hivi vipya aina ya delta, kitu ambacho ndiyo chanzo cha vifo na maambukizi haya ya haraka yanayoonekana siku hizi. Labda tu nitoe wito tena kwamba njia pekee ambayo inaweza kutusaidia ni sisi kupunguza sababu zozote zile za kutufanya kuweza kukutana na watu wengine, maana ndiyo chanzo cha maambukizi. Watu zaidi ya mia moja na sabini wanafariki dunia ndani ya mwezi mmoja uliopita na kuifanya idadi jumla ya waliofariki dunia kufuatia maambukizi ya corona kufikia watu mia sita na saba hadi jana, tangu walipopatikana na mgonjwa wa kwanza nchini Rwanda mwaka mmoja uliopita. Rwanda inaendelea kuwachanja wananchi wake, lakini zoezi la kutoa chanjo na uhaba wa chanjo haviendani kabisa na kasi ya maambukizi mapya. Serikali inasema baada ya siku kumi hizo za zuio la kukaa ndani, itafanya tathimini tena kuona hali itakuwa namna gani. Silvanus Caremera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Silvanus Caremera. Umoja wa Mataifa leo Alhamisi umetahadharisha kuhusu hatari ya kutokea janga kubwa iwapo tatizo la mamilioni ya watoto kote duniani hawatopewa chanjo zao za kawaida kwa sababu ya janga la COVID-19 na kama suala hilo halitashughulikiwa haraka. Takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani WHO na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF zinaonyesha kwamba mwaka jana janga hilo la corona liliwakosesha watoto milioni 23 kote duniani kupata dozi tatu za chanjo tatu za kukabiliana na magonjwa kuambukiza ya yeah, dondakoo, pepopunda na kifaduro. Idadi hiyo imetajwa kuwa kubwa zaidi kusajiliwa tangu mwaka elfu mbili na tisa na inazidi ile ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa watoto milioni tatu na laki saba ambao hawakupewa chanjo hizo tatu. Mkurugenzi wa idara ya chanjo ya shirika la afya duniani Kate O'Brien amesema kwamba mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja dunia inakabiliwa na hatari ya janga kubwa kutokana na hali hiyo. Ameeleza kuwa sababu ya kuongezeka idadi kubwa ya watoto ambao hawajapewa chanjo kwa wakati mwafaka ni janga la Covid-19 na athari zake. Rais wa Algeria jana usiku alifanya mazungumzo ya simu na Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina na kusisitiza kuwa nchi yake itaendelea kuwa bega kwa bega na Wapalestina hadi utakapoangamizwa utawala ghasibu wa Israeli na kuundwa dola huru la Palestina. Rais Abdelmajid Tabon ameitaja Palestina kuwa kibla cha kisiasa cha Algeria. Randamne Lamamra, waziri mpya wa mambo ya nje wa Algeria, pia wiki iliyopita alisema kwamba taifa la Palestina linataka kuwa na amani na kwamba suala hilo linawezekana kwa kuasisiwa tu nchi huru ya Palestina yenye makao yake makuu katika mji mtakatifu wa Kudsi. Lamamra amesisitiza kuwa ni wazi kwamba malengo matukufu ya wananchi wa Palestina ni sawa na nguzo ya mshikamano kwa mataifa ya Kiarabu. Huko nyuma pia wizara ya mambo ya nje ya Algeria ilitoa taarifa na kulitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo kukabiliana na jinai dhidi ya binadamu zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya raia wa Palestina na matukufu yao. Waandishi wa habari nchini Tanzania wametakiwa kutumia vizuri kalamu zao kwa ajili ya kuimarisha amani na kutatua migogoro katika jamii ikiwemo ya wakati wa uchaguzi. Harith Subet na maelezo zaidi kutoka Zanzibar. Shirika la Search for Common Ground Tanzania limewasisitiza waandishi wa habari kutumia kalamu zao vizuri ili kuisaidia jamii kutatua migogoro mbalimbali ikiwemo ya kisiasa bila ya kusababisha vurugu. Wito huo umetolewa na meneja mkazi wa shirika hilo Tanzania Hussein Faraji Sengu wakati akizungumza na Redio Tehran mara baada ya mafunzo kwa waandishi wa habari kuhusu utatuzi wa migogoro nafasi kubwa ya kuhakikisha amani inaendelea nchini, hivyo mafunzo hayo yatawaongezea weledi wa kufanya kazi kwa kuzingatia mbinu za kuendeleza amani. Hata hivyo, meneja huyo ameelezea umuhimu wa suala la ushirikishwaji wa wananchi katika mijadala mbalimbali, ili kuongeza nguvu ya kutatua migogoro ambayo imekuwa ikiikabili Zanzibar kila wakati wa uchaguzi kwa njia ya amani. Waandishi wana nafasi kubwa sana aidha kujenga mgogoro au kubomoa. Kwa sisi tunachokifanya ni kuwafanya waandishi wetu wa Zanzibar wote kati tutakavyoweza wawe katika, katika upande wa kujenga zaidi kulifanya hili swala watakavyoliwasilisha kwa wananchi liwe la kujenga zaidi, kulifanya hili swala watakavyokuwa wanaliandika liwe swala la kujenga zaidi. Mwisho wa siku, tunachotaka sisi ni uh, ile hali ya amani na utulivu wa Zanzibar iweze kuendelea kwa kutambua nafasi ya kila kundi uh, na naamini kwa serikali ambayo iko madarakani sasa hivi ina uwezo mkubwa sana wa kushirikisha wananchi makundi yote kuanzia ngazi ya chini. So wananchi ambao sasa hivi wanahisi wanahitaji kushirikishwa wakipata hiyo nafasi wakashirikishwa. Kwa sababu ukiwaweka sehemu watu wakatoa ya moyoni, wakatoa ya kujenga, na wakahisi wamesikilizwa na walioyatoa yamefanyiwa kazi, ni dawa kubwa sana ya mgogoro wote. Wakizungumza mara baada ya mafunzo hayo, baadhi ya waandishi wa habari walioshiriki wametoa maoni yao kuhusu walichojifunza. Ni wakati sasa waandishi wa habari kutumia kalamu zetu na kutumia maiki zetu kuweza kutatua migogoro katika jamii zetu. Tusiwe ni watu wenye kubezi sehemu wa upande mmoja ama upande opa, opa, ambao tunahisi inawezekana ikawa ni ina faida, lakini kama tunasimama kupitia mafunzo haya, naamini kabisa tunaweza tukawa chanzo kizuri cha kutatua migogoro kabla haijaenda kuwa kwenye kufika kwenye kiwango cha vurugu. Mafunzo haya ya siku tatu, kama mimi mwandishi wa habari, tayari ameniongezea uwezo na kunijengea mbinu mpya zaidi za kuweza kuhakikisha kwamba nakuwa mstari wa mbele katika kutatua zile changamoto zinazowakabili eh, wananchi pale ambapo inapotokezea eh, migogoro, lakini hasa katika kujifua ama kujipika zaidi ili kuhakikisha kwamba Zanzibar inaendelea kuwa na amani hata katika kipindi eh, hasa katika kile kipindi cha uchaguzi. Kama kawaida katika jamii zetu, migogoro ipo. Kila siku inazaliwa mipya. Leo litatokea la viwanja, kesho litatokea baina ya mtoto na mtoto, kesho kuta baina ya mzazi na mzazi. Hivyo ni, ni vyema kwa jamii pia uh, migogoro kuitatua kwa njia stahiki kwa njia ambazo zinafaa ili baadaye zisije zikaleta vurugu. Mafunzo hayo ya siku tatu yaliyowashirikisha waandishi wa, wa habari yana lengo la kuwajengea uwezo katika utendaji wa kazi zao ili nchi iendelee kuwa na amani. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante Harith. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya ukombozi wa Palestina zimelaani nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, kwa kufungua ubalozi huko Tel Aviv wiki chache tu baada ya Israel kuua zaidi ya wa Wapalestina 255 katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ubalozi wa Imarati mjini Tel Aviv ulifunguliwa Jumatano ya juzi baada ya uzinduzi wa balozi wa Israeli huko Abudhabi. Taarifa iliyotolewa na harakati ya Hamas yenye makao yake ukanda wa Gaza imesema kwamba hatua ya Imarati ni kielelezo cha kuendelezwa makosa makubwa yaliyofanywa na utawala wa Abudhabi dhidi ya Palestina na watu wote wa kanda hii, ambao wanapinga kikamilifu aina zote za uhusiano na utawala ghasibu wa Israeli. Na shirika la Amnesty International limelaani vitendo vya udhalilishaji na kutisha vya kingono wanavyofanyiwa wahajiri wanaorejeshwa Libya kwa ushirikiano na nchi za Ulaya baada ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu leo limeeleza kwamba ushahidi mpya unaonyesha jinsi wanawake, wanaume na watoto wanaokumbwa na udhalilishaji wa kingono, ikiwemo vitendo vya kubakwa wakiwa baharini, huku wakilazimishwa kurejeshwa katika kambi za kuhifadhia wahajiri huko Libya. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Bin Salman atekeleza njama za kumwangamiza mrithi wa zamani wa kiti cha ufalme huku dunia ikiwa imekaa kimya. Katika siku za hivi karibuni kumekuwepo na habari za kuzorota hali ya haki za binadamu na kuongezeka mateso katika jela za kuogofya za utawala wa Saudi Arabia, moja ikiwa inahusiana na mateso makali dhidi ya Muhammad bin Naif, mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudia. Pamoja na kuwepo taarifa hizo kuna shuhudi wa kimya cha jamii ya kimataifa hasa taasisi za haki za binadamu zinazofungamana na Umoja wa Mataifa, na nukta hiyo inaashiria uwezekano wa kuwepo ushirikiano baina ya taasisi hizo za kimataifa na utawala wa Saudia. Siku ya Jumanne, baadhi ya duru za habari zilidokeza kuwa mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudia, Muhammad bin Nayef aliyeuzuliwa nafasi hiyo na ambaye sasa anashikiliwa mahabusu, yuko katika hali mbaya na mahututi na kwamba anaweza kufariki dunia wakati wowote ule. Binaifu anaripotiwa kuugua ugonjwa wa kisukari shadidi na wala hapokei dawa, na jambo hilo limepelekea apungue uzito kwa kiasi kikubwa, na pia amekumbwa na, na matatizo ya kiakili kutokana na mateso makubwa anayoyapata mrithi huyo wa zamani wa ufalme wa Saudia ambaye kisheria ndiye aliyepaswa kuendelea kushikilia udhifa huo aliuzuliwa Januari 2017 kufuatia amri ya mfalme Salman bin Abdulaziz na sehemu yake kuchukuliwa na mwanawe Salman Muhammad bin Salman ambaye ni kijana mwanagenzi asiye na busara. Mwaka elfu mbili na ishirini Bin Naif na mjomba wake Ahmad Bin Abdul Aziz walikamatwa na kuswekwa gerezani kwa tuhuma za kufanya uhaini. Hivi karibuni duru za habari ziliarifu kuwa wakati Bin Naif alipokamatwa alitandikwa vibaya sana na sasa hawezi kutembea tena bila msaada. Mtandao wa Twitter unaofichua habari za ndani ya utawala wa kifalme wa Saudia wa Al Ahduljadide umeripoti kwamba Bin Naif anateswa kwa maelekezo na amri ya moja kwa moja ya Bin Salman. Baadhi ya mitandao ya kijamii imefichua kuwa hali ya Bin Naif ni mbaya kiasi kwamba yamkini akafariki ya dunia wakati wowote wa mawakili wake wamewahi kutangaza kuwa hivi sasa Bin Naif anashikiliwa katika jela isiyojulikana na hana ruhusa ya kuonana na daktari wala kuwa na uhusiano na yeyote yule nje ya jela. Aidha, tovuti ya Saudi Leaks hivi karibuni ilifichua kuwa Muhammad bin Salman ameamua kutekeleza operesheni ya mauaji ya kimya kimya dhidi ya bin Naif ambaye ni kati ya wapinzani wake wakuu kwa kumtesa hadi afe. Bin Salman anataraji kuwa hatalaumiwa iwapo bin Naif atafariki, kwani itadaiwa kilikuwa ni kifo cha kawaida. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Kabla ya kuanza awamu ya pili ya matangazo yetu haya, nianze na maoni yako bwana Sherali Fazeli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye umeandika: enywa za yuni na nyie pia uwezo wenu mnaotumia wa ziada katika kuwakandamiza Wapalestina. Kusema kweli, mukawama ndiyo njia pekee ya kuweza kukomboa ardhi za Wapalestina. Bwana Idrisa Al-Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya natushukuru. Nasi pia tunamshukuru. Bwana Ali Magema wa Madina Zahra huko Tanga anasema Ibrahim Raisi kuwatetea Wapalestina na Jamhuri ya Kiislami ya Iran kutetea taifa la Palestina ni mfano wa kuweza kuigwa na mataifa mengine. Bwana Abdallah Ali Makajura Tanzania wa Tabora Tanzania anatushukuru. Tuna ubetu wa shairi hapa kutoka kwako. Yazid Akida wa Chumbageni Tanga Tanzania anasema twakuomba Maulana, mola usomshirika mshirika, tuondoshee korona, si janga hii gharika, iende mbali mbali sana Tanzania kuondoka, twaitikia amina, takabali ya rabuka. Naitwa Daktari Yazid Akida mwihaji wa Chumbageni Tanga Tanzania. Kusema kweli, tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu wapenzi. Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, anasema ni balozi wa kanda ya kati wa Radio Teheran. Baada ya kusalimu, anasema poleni Rwanda kwa lockdown ya siku kumi kufuatia kuongezeka maambukizi ya covid 19. Hata kwetu huku Tanzania hali si shwari, tuzidi kuchukua tahadhari, ameandika ufuatayo. Sasa kwa haraka haraka, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Rwanda imetangaza marufuku ya kutoka nje kwa muda wa siku kumi katika mji mkuu Kigali na wilaya nane baada ya kuripotiwa ongezeko la idadi ya vifo na maambukizi ya ugonjwa wa korona nchini humo. Na harakati za ukombozi za Palestina zimelaani Umoja wa Falme za Kiarabu kufungua ubalozi wake huko Tel Aviv. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi chetu cha kwanza. Kipindi hichi ni cha matukio ya cha Iran, juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila wiki ya kila wiki makala ya wiki, ambayo leo itahusu ibada tukufu ya Hija. Baadaye tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Iran, Juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wa washukuru wa Palestina kwa jumbe zao za pongezi. Rais Ruhani asema Iran ina uwezo wa kurutubisha urani hadi kiwango cha asilimia 90, na Iran ilalamikia hatua ya Ulaya kuunga mkono magaidi wa kundi la MKO. Karibuni. wiki hii ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei imewatumia barua wa Palestina wanaoishi katika kambi za wakimbizi nchini Siria na kuwashukuru kwa jumbe zao za pongezi kufuatia ushindi katika vita vya Ghaza. Katika barua hiyo, ofisi ya Ayatullah Khamenei imewashukuru Wapalestina walioko katika kambi za wakimbizi Siria kwa kumtumia salamu za pongezi kufuatia ushindi wa wanamapambano wa ukanda wa Ghaza katika vita dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli mwezi Mei mwaka huu. Katika barua kwa mwenyekiti wa jumuiya ya kirafiki ya Iran na Palestina, Muhammad Albuhaisi. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Hujatul Islam Mohsen Humi amemkabidhi ujumbe wa shukrani wa Ayatollah Khamenei. Operesheni ya upanga wa Kuz ilionyesha sehemu ndogo tu ya nguvu zinazoimarika za harakati ya Mukawama, amesema katika ujumbe huo. Katika barua yake hiyo Kumia ameendelea kusema kuwa wana mapambano wa Palestina wameuhami msikiti wa al Aksa na mji wa Kuds kupitia umoja na mshikamano, na hilo linaashiria ushirikiano wa makundi ya mukawama. Alkadhalika amesema vita vya Ghaza mwaka huu vimeweka wazi ukweli kuwa zama za utawala wa kizaini wa Israeli kutumia mabavu zimefika ukingoni. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria historia ya kuidhinishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema sekta yetu ya nyuklia imebakia kuwa yenye nguvu na hilo limedhihirika zaidi katika miezi ya hivi karibuni. Rais Hassan Ruhani ameasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa tawala za Israeli na Saudi Arabia pamoja na wenye misimamo mikali Marekani na walio dhidi ya mapinduzi ya kiislamu tokea mwanzo wamekuwa wakipanga njama dhidi ya mapatano ya JCPOA na daima wamekuwa wakitaka kuyavuruga. Akiashiria kuja Trump madarakani na kujiondoa katika JCPOA, rais Ruhani amesema wapinzani wa JCPOA walimpata mtu mjinga na kisha wakamshawishi ajiondoe katika JCPOA ili mapatano hayo yasambaratike. Rais amesema wapinzani hao wa JCPOA walikuwa wamemfahamisha Trump kuwa iwapo angejiondoa katika JCPOA, basi katika kipindi cha masaa ishirini na manne Iran nayo ingejiondoa na dunia nzima e, ingesema kuwa Iran ndiyo iliyoyasambaratisha mapatano hayo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa maadui walikosea katika mahesabu yao, kwani hawakufikia malengo walioyakusudia. Ameongeza kuwa lengo lao kuu lilikuwa ni kuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kusambaratisha uchumi wa Iran lakini walifeli. Rais Ruhani ameongeza kuwa katika mapatano ya JCPOA sekta ya nyuklia ya Iran imeweza kubakia ikiwa na nguvu, na sasa shirika la atomiki la Iran linaweza kurutubisha madini ya Irani hadi kiwango cha asilimia 90. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rais Ruhani amesema sanat hastei ma ba qudrat baqi mand va tu in sekta yetu ya nyuklia imeweza kubakia ikiwa na nguvu, na katika miezi ya karibuni nukta hiyo imedhihirika zaidi. Sasa shirika la atomiki la Iran lina uwezo wa kurutubisha madini ya urani katika kiwango cha asilimia 20, asilimia 60 na hata hadi kukiwa na haja kiwango cha asilimia 90 bila ya tatizo lolote. Tunaweza kufanya chochote kile kwa malengo ya amani. Kwingineko ya... waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vilivyotajwa kuwa eti ni vya kulemaza vimefeli na kushindwa. Muhammad Jawad Zarif amesema hayo Jumatano kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa sita tangu mapatano ya nuklia ya Iran na mataifa kadhaa yenye nguvu duniani yalipotiwa saini. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema siku kama hii ya Julai kumi na nne miaka sita iliyopita, makubaliano ya nuclear ya JCPOA yalitatua maudhui muhimu iliyoko kwenye kifungu cha saba cha hati ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa bila kutumia mabavu wala vita. Muhammad Jawad Zarif ameongeza kuwa Barack Obama alielewa vyema kwamba vikwazo vyake eti vya kulemaza havikuweza kuilemaza Iran wala mashini pewa za kurutubisha Irani hapa nchini, na Trump alidhani kipumbavu kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi yangefua dafu, lakini pia yalishindwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema rais wa Marekani aliyeko hivi sasa anapaswa kutazama kwa makini takwimu hizo. Makubaliano ya nuclear JCPOA yalifikiwa miaka sita iliyopita Julai 14, 2015 huko Vienna, Austria, kati ya Iran, Umoja wa Ulaya na nchi wanachama katika kundi la tano jumlisha moja, ambalo lilijumuisha Russia, China, Uingereza, Ufaransa, Marekani pamoja na Ujerumani. Hata hivyo, Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo mwezi Mei mwaka 2018. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran Ali Rabii amesema mapatano ya JCPOA yameonyesha kuwa falsafa ya sera za kigeni za Iran ni mazungumzo na kuwa na maingiliano mema na dunia. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, Rabii amesema tarehe 14 Julai, sawa na siku ya leo, ni siku ambayo mapatano ya JCPOA yalifikiwa, imetangazwa hapa nchini kuwa ni siku ya mazungumzo na kuwa na mahusiano mema na dunia. Hii ni siku ya kuthibitisha kwamba Iran inapenda na inataka amani na ushirikiano na mataifa ya dunia sambamba na kujiweka mbali na taharuki na masuala ya uhasama. Wiki hii Said Ibrahim Raisi, rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa Teheran itaendelea kuiunga mkono na kuitetea nchi ya Palestina. Rais mteule wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Haniya, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na Ziad Nahale, katibu mkuu wa harakati ya jihadi lislami ya Palestina. Ayatullah Raisi kwa mara nyingine tena ametoa mkono wa pongezi kufuatia ushindi mkubwa wa taifa la Palestina katika vita vya Saifu lquds dhidi ya utawala haramu wa Israel. Rais mteule wa jamhuri ya kiislamu Iran amewahakikishia viongozi hao kwamba Iran itaendelea kuliunga mkono na kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendeleza himaya na uungaji mkono wake kwa Palestina hadi Kuds tukufu itakapokombolewa. Kwa upande wake Ismail Haniya, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kumpongeza Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita wa Juni, ameshukuru na kuipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa himaya na uungaji mkono wake kwa kadhia ya Palestina. Naye Ziade Nahala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina, amemtakia mafanikio mema Ibrahim Raisi katika majukumu yake mapya ya na amesifu uungaji mkono wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa taifa la Palestina na harakati za mapambano ya kiislamu au mukawama. Na balozi wa Slovenia mjini Teheran ya jumapili iliyopita, aliitwa na kusailiwa katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran na kukabiliwa malalamiko rasmi ya Iran dhidi ya matamshi yasiyo na mantiki na tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya kiislamu Alitoa tuhuma na matamshi hayo katika mkutano wa kundi la kigaidi la MKO uliofanyika nchini Albania hivi karibuni. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhammad Jawad Zarif naye pia amewasiliana na, ame na mkubwa wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo amelaani vikali hatua ya waziri mkuu wa Slovenia katika mkutano wake na kundi la kigaidi la MKO Jumamosi iliyopita. Kundi hilo lilifanya mkutano na wanachama wake nchini Albania. Wabunge kadhaa wa Ulaya, maafisa na mawaziri wa zamani wa Marekani na nchi kadhaa za Ulaya walishiriki katika mkutano huo kwa njia ya video. Naye msemaji wa idara ya mahakama ya Iran Ghulam Hussein Ismaili pia ameashiria hatua hiyo ya nchi za Ulaya kuunga mkono kundi la kigaidi la MKO na kusema, inasikitisha kuona namna ambavyo leo katika ulimwengu wa magharibi tunakabiliwa na madai ya uongo ya kuunga mkono haki za binadamu. Katika siku za hivi karibuni tulishuhudia kwamba kikundi cha munafikin ambao mikono yao imeloa damu ya maelfu ya mashahidi wa taifa hili, leo wanafanya mkutano barani Ulaya na baadhi ya maafisa wa nchi hizi wanashiriki bila aibu katika mkutano wa kundi hilo la kigaidi ambalo limeua shahidi zaidi ya watu elfu kumi wa Irani. Iwapo kweli ni watetezi wa haki za binadamu, kwa nini wanawapa hifadhi magaidi ambao wamekiri kutekeleza ugaidi namna kwa kauli hiyo ya msemaji wa idara ya mahakama ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambacho leo kitazungumzia msimu huu wa ibada ya hija ya na watangazie watu hija, watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudie manufaa yao na walitaje jina la Mwenyezi Mungu katika siku maalumu juu ya nyama hoa aliyowaruzuku. Wapenzi wasikilizaji, Tumeingia katika msimu wa ibada ya Hija na mjumuiko mkubwa wa kiroho, kiibada na kisiasa wa Waislamu katika ardhi tukufu ya Makka. Hija ni mkusanyiko wa ibada inayofanyika kwa pamoja na Waislamu wanaoshiriki ibada hiyo kutoka pembe zote za dunia nara na kauli mbiu kuu ya ibada hiyo ya hija ni tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Kila mwaka mamilioni ya Waislamu hukusanyika katika ibada hiyo wakitaka kujikurubisha zaidi kwa mola wao muumba na kwa kuitikia wito wake wakikariri neno la labbaik allahumma labbaik labbaik la sharika laka labbaika labeka bwana wangu labeka labeika hakika huna mshirika haji anayekwenda maka kuhiji huanza ibada yake ya hija kwa maneno hayo na kutangaza imani yake ya tauhidi na kujibari na kujitenga na shirki washirikina na kila kinachofungamana na ushirikina. Ibada ya hija kwa hakika ni mfano mdogo wa dini yote ya Uislamu, kana kwamba Allah subhanahu wa taala alitaka kutuonyesha Uislamu wote katika ibada moja, ili muislamu anayekwenda kuhiji apate tajriba ya dini hiyo walau mara moja katika umri wake, katika ardhi tukufu ya Makka na kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Al-Kaaba. Mwaka huu ibada ya Hija imesitishwa au kwa uchache itafanywa na idadi ndogo sana ya waumini. Hii ni baada ya tangazo lililotolewa na Wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia, ambalo limesema kwa kutilia maanani mlipuko wa virusi vya korona katika nchi mbalimbali mbali za dunia, ibada ya hija mwaka huu itafanyika kwa idadi ndogo sana ya watu wa ndani ya nchi, bila ya kushirikisha Waislamu kutoka maeneo mengine ya dunia. Ibada ya hija, wapenzi wasikilizaji, ni ibada ya wajibu kwa muislamu mwenye uwezo. Katika mazingira ya kawaida, kila mwaka zaidi ya waislamu milioni mbili na nusu huenda Maka kutekeleza ibada hiyo. Mafundisho ya dini ya Uislamu yamehitaja hija kuwa ni wajibu wa siku zote kwa waislamu na haipaswi kuachwa katika mazingira ya aina yoyote. Hivyo basi, ni wajibu kwa serikali tawala na mataifa mbalimbali kutayarisha mazingira mazuri ya kutekelezwa ibada hiyo. Madhehebu zote za Kiislamu, shia na suni, zinaitambua hija kuwa ni wajibu na nguzo muhimu ya Uislamu. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alitangaza suala hilo waziwazi wazi katika hija yake ya mwisho inayojulikana kama hajatul wadaa. Vilevile aya ya 97 ya Suratu Ali Imran imeashiria kwamba mtu anayeasi kufanya ibada ya hija taban baada ya kuwa amekamilisha masharti yote huwa ni sawa na kafiri. Aya za 96 na 97 za Suratu Ali Imrani zinasema hakika nyumba ya kwanza waliowekewa watu kwa ibada ni ile iliyoko Baka, iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote ndani yake zipo ishara zilizo wazi, masimamo ya Ibrahimu, na mwenye kuingia humo anakuwa katika amani. Na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imewajibikia watu wahiji kwenye nyumba hiyo, kwa yule awezaye njia ya kuendea. Na atakaye kufuru, basi Mwenyezi Mungu simhitaji kwa walimwengu. Umuhimu wa ibada ya hiji, wapenzi wa sikilizaji, unadhihiri zaidi kwa kutilia maanani kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, ni kwamba wakati mtawala wa Kiislamu anapoona kwamba Waislamu hawaipi umuhimu ipasavyo ibada hiyo, basi analazimika kutumia Baitulmal na hazina ya dola kwa ajili ya kutuma Waislamu Makka kwenda kuhiji ili nyumba ya Mwenyezi Mungu yaani Alkaba isiwe tupu na watu wengi zaidi washiriki katika ibada hiyo muhimu. Mbaha, pamoja na hayo yote, mtu anayewajibika kushiriki ibada ya hija anatakiwa kuwa na sifa tatu maalumu. Kwanza awe na uwezo wa kifedha kwa maana ya kwamba hali yake ya kifedha na kiuchumi imwezeshe kumudu gharama zote za safari makazi na malazi wakati anapokuwa katika safari hiyo ya hija hadi anarejea nyumbani. Pili ni kwamba njia ya kuelekea Maka kwa ajili ya kwenda kuhiji iwe salama na yenye amani na awe na matumaini kwamba hatakabiliwa na hatari ya aina yoyote akiwa njiani na katika safari ya kwenda hija na vile vile wakati wa kurudi nyumbani. Tatu ni kwamba awe na uwezo wa kimwili kwa maana ya nguvu na uwezo wa kimwili wa kumudu safari na kutekeleza ibada ya hija. Hapana shaka yoyote kwamba wakati mwingine huwa vigumu au muhali kwa baadhi ya Waislamu kukamilisha masharti yote kwa pamoja. Kwa mfano tu katika zama za utawala wa Abdullah bin Zubair huko Makka, mtawala huyo aliwazuia mahujaji wengi kutekeleza ibada ya hija. Wakati huo Waislamu hao walishindwa kutekeleza ibada hiyo muhimu kutokana na kutokuwa na usalama na amani kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija licha kukamilisha masharti mengine ambayo ni uwezo wa kifedha na kimwili. Katika miaka ya karibuni pia utawala wa ukoo wa Al Saud huko Saudi Arabia umewazuia Waislamu wa Siria wa na Yemen kwenda Maka kutekeleza ibada ya hija na umra kwa sababu za kisiasa. Yumkini pia mwislamu akawa na uwezo wa kutosha wa kifedha na usalama wa kwenda maka na kurudi, lakini akawa na hali mbaya ya afya na magonjwa. Katika hali kama hii, ibada ya hija husitishwa kwa muda na si kikamilifu. Lakini baadhi ya waislamu huwa hawawezi kushiriki katika ibada hiyo kutokana na sababu moja au nyingineyo. Wakati mwingine, yumkini kukawepo hatari inayotishia waislamu na mahujaji wote. Katika zama za kale majambazi na maharamia walikuwa wakivizia misafara ya mahujaji na kutishia uhai na mali zao. Wakati huo, ibada ya hija ilikuwa ikisitishwa kwa mwaka huo kwa baadhi ya mataifa. Historia ya ibada ya hija pia inaonyesha kwamba kuna nyakati ambapo mjumuiko huo mkubwa wa kiibada, kiroho na kisiasa ulikabiliwa na hatari ya maradhi ya kuambukiza yaliyoikumba miji mitakatifu ya Maka na Madina kutokana na msongamano wa idadi kubwa ya watu. Miaka ya huko nyuma, huduma za afya kwa ajili ya maelfu ya mahujaji waliokuwa wakienda Maka kwa ajili ya ibada ya hija zilikuwa duni, na wasimamizi wa ibada hiyo hawakuchukua hatua za kuweka karantini watu walioshukiwa kuwa na maradhi ya kuambukiza. Hivyo, maradhi ya kuambukiza yalikuwa yakisambaa kwa kasi baina ya mahujaji waliokwenda Maka na Madina kutekeleza ibada ya hija. Wanahistoria wanasema kwamba tangu kuanza kwa ibada hiyo ya hija hadi sasa ibada hiyo ilishawahi kusitishwa mara karibu arobaini. Miongoni mwa sababu nyingine zilizopelekea kusitishwa ibada ya hija katika miaka iliyopita ni maambukizi ya ugonjwa wa tauni katika zama za utawala wa Kiothmani, Ottoman Empire, ambako kulipelekea kupungua sana mahujaji katika ibada hiyo mwaka 1814. Mwaka 1831 pia ugonjwa wa tauni ulienea kutoka India hadi Maka na kuua robo tatu ya mahujaji mwaka 1846. Pia mji mtakatifu wa Maka ulikumbwa na mripuko wa maradhi ya wabaa na kipindupindu. Ugonjwa huo uliua zaidi ya watu elfu kumi na tano na kuendelea kuwasumbua wakazi wa mji huo hadi mwaka 1850. Kipindupindu kilirejea tena Maka katika miaka ya 1865 na 1883. Kwa sasa pia mripuko wa virusi vya korona umeyakumba maeneo mbalimbali ya dunia na kusababisha mabadiliko makubwa katika ada, desturi, tamaduni na mienendo ya kiibada ya Waislamu. Miongoni mwa athari mbaya za maambukizi ya virusi hivyo ni kufutwa ibada hiyo adhimu kwa mamilioni ya Waislamu kutoka nje na ndani ya Saudi Arabia. Maambukizi ya virusi vya korona yamewanyima Waislamu fursa adhimu ya kutekeleza ibada hiyo katika ardhi tukufu ya Makka na katika mji mtakatifu wa Madina kwa ajili ya kuzuru kaburi la Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watoharifu na maswahaba zake wema. Suala linalohuzunisha zaidi katika siku hizi za korona ni maumivu ya maalfu ya waislamu waliotumia labda sehemu kubwa ya umri wao wakijitayarisha na kukusanya masurufu ya kwenda kutekeleza ibada hiyo muhimu katika dini ya Uislamu. Wengi kati ya waislamu hao sasa ni watu wazima ambao walikuwa na shauku kubwa ya kutimiza ibada hiyo ya wajibu walau mara moja kwa muislamu katika kipindi chote cha maisha yake. Ala kulli hal, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atukinge na balaa hili la virusi vya korona na atupe taufiki ya kutekeleza ibada hija mwakani na kumzuru Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watoharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe nne Dhilhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 15 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 tir mwaka alfumoja 1318 hijiria shamsia alizaliwa Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mji wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Baada ya kumaliza masomo ya sekondari, alijikita zaidi katika masomo ya kidini kutoka kwa baba yake na kupiga hatua za maendeleo kielimu katika kipindi kifupi. Ayatullah Ali Khamenei alielekea Kum kwa masomo ya juu ya kidini na kupata fursa ya kunufaika na elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo kama Imamu Ruhullah Khomeini, Ayatullah Ludhma Burujerdi na Allama Muhammad Hussein Tabatabai katika masomo ya fiqh, usulu usulul fiqh na falsafa. Akiwa bado kijana, Said Ali Khamenei alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi dhidi ya utawala kibaraka wa Shah hapa nchini na mara kadhaa alitiwa mbaroni kutumikia vifungo na hata kupelekwa uhamishoni. Baada ya kufariki dunia Imamu Ruhullah Khomeini mwaka 1368 hijria shamsia, baraza la wanachuoni linalomchagua kiongozi mkuu wa Iran lilimchagua Ayatollah Ali Khamenei, wakati huo akiwa rais wa nchi, kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. <muchu> Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita jeshi la ili Marekani lilianza kuishambulia Japan kwa maelfu ya mabomu katika kipindi cha vita vya pili vya dunia. Mashambulio hayo ya mabomu ya Marekani yaliendelea hadi Japani iliposalimu amri. Tukio hilo chungu, licha ya kusababisha makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia wa Japan kuuliwa kwa halaiki, lilipelekea pia zaidi ya viwanda elfu tatu vikubwa na vidogo kuharibiwa kabisa. Katika siku kama ya leo miaka hamsini na tatu iliyopita Ismail Balkhi, mwana mapambano na mwanafikira wa Kiafghani, aliuawa shahidi mjini Kabul. Alizaliwa katika kijiji kimoja cha kaskazini mwa Afghanistan. Alianza masomo kwa bidii na tangu akiwa mdogo, na kipindi fulani alifanya safari nchini Irani na Irak, lengo likiwa ni kujiendeleza zaidi kielimu. Ismail Balkhi alikuwa akiendesha mapambano dhidi ya udikteta na daima alikuwa akiwashajisha wananchi wa Islamu Afghanistan kupambana na utawala dhalimu na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 Tir mwaka 1389 Hijiria Shamsia. Kwa uchache watu 27 waliuawa na wengine 169 kujeruhiwa kwenye milipuko miwili ya mabomu iliyotokea katika mji wa Zahedan huko kusini mashariki mwa Iran. Milipuko hiyo ilitokea mkabala wa msikiti mkuu wa Zahedan wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi assalam, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kundi la kigaidi linalojulikana kwa na la Jundula ndilo lililotekeleza shambulizi hilo la kigaidi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.