Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musaidi ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanausikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa 5 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki. Baada ya hapo, mutategea sikio makala ya haki za watoto katika Uislamu, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Zarifu wasema vikwazo havijawa na athari kwa maendeleo ya nyuklia ya Iran licha ya kauli kali zitolewazo dhidi ya Wazayuni. Marais wa Uturuki na Israel wataka kustawishwa uhusiano baina ya pande mbili. Imeelezwa kuwa wenye ukimwi wako hatarini maradufu kufa kwa ugonjwa wa COVID-19. na Rasia yaionya NATO isijaribu kuanzisha chokochoko choko zozote dhidi yake. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemshauri rais wa Marekani aangalie takwimu na tarakimu zinazoonyesha kuwa vikwazo havijawa na athari kwa upigaji hatua za maendeleo Iran katika sekta ya nyuklia. Muhammad Javad Zarif amesema hayo katika ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa sita tangu yaliposainiwa makubaliano ya nyuklia yajulikanayo kama mpango kamili wapamuja, wa pamoja wa utekelezaji JCPOA, na kubainisha kuwa miaka sita iliyopita katika siku kama hii JCPOA ilitatua maudhui inayohusiana na sura ya saba ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pasi na kutumia vita. Zarif ameendelea kuandika katika ujumbe wake huo kwamba Barack Obama, rais wa wakati huo wa Marekani, alibaini kuwa vikwazo vyake vya kulemaza haviwezi kuilemaza Iran wala mashine pewa za Iran. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameandika aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alidhani kwa mawazo yake mashinikizo ya juu kabisa yatawezesha kufikiwa lengo hilo, lakini haikuwa hivyo katu. Dr Zarif amesisitiza kuwa rais wa sasa wa Marekani Joe Biden inapasa aziangalie kwa makini takwimu na tarakimu hizi. Katika ujumbe wake huo aliotuma kwenye mtandao wa intaneti, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameweka taswira ya takwimu na tarakimu zinazohusu vikwazo vya Marekani na maendeleo iliyopata Iran katika mpango wake wa nyuklia ambazo zinaonyesha kuwa vikwazo hivyo havijawa na athari kwa maendeleo ya Iran. Chama tawala nchini Uturuki cha Uadilifu na Maendeleo AKP kimesema Uturuki na utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimekubaliana kuchukua hatua ili kustawisha uhusiano wao wenye mivutano Kufuatia mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu kati ya marais wa pande hizo mbili siku ya Jumatatu. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na rais mpya wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog ili kumpongeza kwa kuchaguliwa kushika wadhifa huo. Msemaji wa chama cha AKP Omer Selik ameeleza katika taarifa aliyotoa baada ya mkutano wa chama hicho kwamba umeandaliwa utaratibu kufuatia mazungumzo hayo ya simu wa kuhakikisha hatua zinapigwa katika masuala kadhaa kwa lengo la kutatua kadhia zenye matatizo. Aselik amesema Palestina ni moja ya kadhia ambazo Uturuki inataka kuijadili na Israel licha ya malumbano ya maneno ambayo yamekuwa akishuhudiwa baina ya rais Erdogan wa Uturuki na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel hususan aliyekuwa waziri mkuu wa muda mrefu wa utawala huo Benjamin Netanyahu. Ankara na Tel Aviv zina uhusiano mkubwa wa kibiashara kati yao katika mazungumzo hayo ya simu kati ya marais wa Uturuki na Israel ambayo yamefanyika baada ya rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina kuitembelea Uturuki, Erdogan amemweleza Herzog kwamba anathamini kuendelezwa mazungumzo na kuongeza kuwa uhusiano wa Uturuki na Israel ni muhimu kwa uthabiti wa eneo. Rais wa Uturuki anaunga mkono suluhisho la mgogoro kati ya Israel na Wapalestina kupitia uundaji wa mataifa mawili. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni vimekiri kuhusu hatua kubwa iliyopiga harakati ya Hizbullah ya Lebanon katika sekta ya wamkombora na kueleza kwamba Hizbullah ina makombora laki moja na nusu na endapo yatatokea makabiliano katika siku za usoni itakuwa na uwezo wa kufyatua makombora elfu moja hadi elfu tatu kwa siku kuelekea israel yaani palestina inayokaliwa kwa mabavu tovuti ya kizayuni ya walla imeripoti kuwa baada ya kupita miaka kumi na tano tangu vita vya pili dhidi ya lebanon vya mwaka elfu mbili na sita hizbullah imepiga hatua kubwa kiasi kwamba makadirio yaliyofanywa yanaonyesha kuwa kwenye maghala ya makombora ya Hizbullah kuna makombora yafikayo umbali wa kilomita 15 hadi 700, makombora yanayoongozwa kutokea mbali yafikayo umbali wa kilomita 200 na ndege zisizo na rubani zenye uwezo wa kuruka hadi umbali wa kilomita 400. Nalo gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika kuwa licha hatua kubwa zilizochukuliwa na Israel za kushambulia mradi wa Hizbullah wa makombora yenye shabaha kali, harakati hiyo imefanikiwa kustawisha uwezo wake kwa namna ambayo imeatia wasiwasi mashirika ya usalama ya utawala wa kizayuni. Mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa utawala wa kizayuni Elan Ben David ameeleza ifuatayo kuhusiana na suala hilo. Makadirio ya kiusalama yaliyofanywa Palestina inayokaliwa kwa mabavu yanaonyesha kuwa hadi leo hii Hizbullah imefanikiwa kuweka akiba ya mamia ya makombora yenye shabaha kali ya masafa ya kati hadi ya mbali, na kuna vituo kadhaa hivi sasa ndani ya Lebanon ambako vifaa vya makombora hayo vimehifadhiwa. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, alitangaza mwishoni mwa mwaka uliopita wa 2020 kwamba idadi ya makombora yenye shabaha kali ya kulenga eneo maalum imeongezeka maradufu, na sisi tunao uwezo wa kulenga kwa umakini chochote kile ndani ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi inaonyesha kuwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi au VVU wako katika hatari zaidi ya kuugua ugonjwa wa korona au COVID-19 na hata kufariki dunia, lakini bado wananyimwa haki ya kupata chanjo dhidi ya korona. Ripoti hiyo imetolewa Geneva, Uswisi na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS kwa anwani ya ripoti ya kukabiliana na ukosefu wa usawa mwaka 2021 na ina ushahidi dhahiri kuwa ukosefu wa usawa unaofanya watu hawa wanaoishi na VVU washindwe kupata chanjo dhidi ya COVID-19 na VVU. Tafiti zilizofanyika Uingereza na Afrika Kusini zimeonyesha kuwa hatari ya mtu anayeishi na VVU kufariki dunia kwa COVID-19 ni maradufu zaidi ya mtu asiye na VVU katika nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara, ambako kuna asilimia 67 ya watu wote wanaoishi na virusi vya ukimwi duniani kote. Ni chini ya asilimia tatu ya watu hao ndio wamepata angalau dozi ya kwanza ya COVID-19 hadi mwezi huu wa Julai. Wakati huo huo, huduma za kinga dhidi ya VVU pamoja na matibabu zinaingua makundi muhimu na watoto na barubaru. Ripoti hiyo inasema chanjo dhidi ya COVID-19 zinaweza kuokoa maisha ya mamilioni ya watu katika nchi zinazoendelea, lakini zinahodhiwa na nchi tajiri na mashirika katika uzalishaji na usambazaji kwa lengo la kujipatia faida. Hii ina madhara makubwa katika mfumo wa afya kwenye nchi zinazoendelea, kwani mifumo hiyo imezidiwa uwezo taarifa hiyo inasema mfano Uganda, ambako viwanja vya mpira wa miguu vimegeuzwa kuwa hospitali za muda. Akizungumzia hali hiyo tata na sutafahamu kuhusu pengo la utoaji chanjo kati ya nchi tajiri na zile masikini, mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Winnie Byanyima amesema nchi tajiri barani Ulaya zinajiandaa kufurahia majira ya kiangazi kwa kuwa wananchi wao wamepata chanjo dhidi ya COVID-19 ilhali nchi masikini ziko katika janga. Bibi Byanyima amesema dunia imeshindwa kupata somo kutokana na VVU. Wakati mamilioni ya watu waliponyimwa dawa muhimu za kuokoa maisha yao, walikufa kwa sababu ya ukosefu wa usawa. Hili halikubaliki, amesisitiza mkurugenzi mtendaji huyo wa UNAIDS. Na baraza la usalama wa taifa la Russia limelionya shirika la kijeshi la NATO lisijaribu kuanzisha chokochoko zozote katika eneo la maji linalopakana na nchi hiyo. Baraza la usalama la Rusia limesema nchi wanachama wa NATO zinatumia vyombo vyao vya majeshi ya majini kama wenzo wa kuishinikiza Rusia na kuanzisha chokochoko dhidi ya nchi hiyo, na likaongeza kuwa Mosco itatumia mbinu kali kabisa kutoa jibu dhidi ya chokochoko choko na hatua zozote zitakazochukuliwa dhidi yake. Bahari Nyeusi ndilo eneo kuu la makabiliano kati ya Rusia na Magharibi. Vikosi vya wanamaji vya shirika la kijeshi la NATO vinaendelea kuwepo muda wote katika eneo la maji ya Bahari Nyeusi, na kila mwaka hufanya mazoezi mbalimbali ya kijeshi kwenye pwani ya Georgia na Ukraine, huku Rasia ikitazamwa na kuchukuliwa kama adui wa asili katika miaka ya karibuni. Na kwa kutoa kisingizio kwamba Mosko inatoa vitisho dhidi ya Magharibi, NATO imepanua mno wigo wa kuwepo kwake karibu na ardhi ya Rasia na maeneo yanayopakana na nchi hiyo. Uhusiano wa magharibi na Rasia umeharibika tangu mwaka elfu mbili kumi na nne katika nyuga nne za kupanuka kwa ushawishi na satwa ya NATO na hasa Marekani katika maeneo ya karibu na Rasia na, na mashariki ya Ulaya, mgogoro wa Ukrain, bahari ya Baltiki na kuhusiana na kadhia ya Siria na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, changamoto ya dunia nzima. Tabia ya baadhi ya madola ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja sasa imekuwa tishio katika upeo wa kimataifa na njia ya kukabiliana na tishio hilo ni hatua shirikishi na za pamoja katika upeo wa dunia nzima, na kuimarisha utamaduni wa kuchukua maamuzi shirikishi, hususan katika masuala ya kimataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhammad Javad Zarif, ambaye jana alihutubia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama katika harakati ya nchi zisizofungamana na upande wowote nam kwa njia ya video alisisitiza udharura wa kukabiliana na changamoto hiyo. Ukweli ni kwamba tabia ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ni tishio lenye taathira haribifu kwa nchi zote na kwa mahusiano ya kimataifa. Kwa maneno mengine, ni kuwa sera za Marekani za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kuhusiana na masuala ya kimataifa zimesababisha matatizo mengi kwa jamii ya kimataifa. Kuziwekea vikwazo nchi mbalimbali kutishia kutumia mabavu kuingilia kijeshi katika nchi nyingine na kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa ni miongoni mwa hatua zinazokiuka kanuni na sheria za kimataifa. Alexandre Austin, mchambuzi na mwandishi Mfaransa wa kitabu kiitwacho vikwazo ilivyotwishwa Iran na taathira zake haribifu, anasema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni miongoni mwa vielelezo vya sera za kibeberu za serikali ya Washington. Na anaongezea kwa kusema vikwazo vya Marekani vimekuwa sababu ya kukanyagwa haki za mataifa kama Iran, Venezuela na Cuba. Kwa sababu hiyo, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kutokana na athari zake mbaya hmm. Ni wazi kuwa kimya cha nchi nyingine mbele ya hatua kama hizo za kijuba kina madhara na taathira mbaya sawa kabisa na sera zenyewe za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Hii ni kwa sababu katika kipindi cha muda mrefu kimya hicho kitapelekea kupuuzwa na kukanyagwa sheria za kimataifa. Kwa msingi huo, jamii ya kimataifa inalazimika kupinga sera hizo na kuunga mkono utawala wa sheria. Hotuba iliyotolewa na Zarif katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa NAM imeashiria nukta mbili muhimu katika uwanja huu ambazo, iwapo zitatiliwa maanani, zinaweza kuimarisha sera za kuchukua maamuzi kwa pamoja na shirikishi kuhusiana na masuala ya kimataifa. Nukta ya kwanza ni udharura wa kutiliwa maanani athari mbaya za sera na utamaduni wa kujichukulia maamuzi ya upande mmoja bila kuzingatia maoni na mitazamo ya pande nyingine Jambo ambalo lina madhara kwa jamii nzima ya dunia. Hivyo e kuna udharura wa kupinga na kukabiliana na sera hizo. Nukta ya pili ni udharura wa jamii ya kimataifa kulinda haki zake mbele ya sera za kijuba na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani. Kuhusiana na suala hili, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema harakati ya nchi zisizofungamana na upande wowote inaweza kutayarisha fursa na mazingira mazuri zaidi kwa ajili ya kuimarisha sera za kuchukua maamuzi shirikishi na ya pande kadhaa mkabala wa maamuzi ya upande mmoja na ya kijuba katika medani ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim wasikilizaji wapenzi hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila jumaatano usiku na kurudiwa alhamisi asubuhi na mchana kila wiki maoni ya wasikilizaji wetu maeneo wa tofauti yawe ya sauti au ya maandishi yawe ya kupitia WhatsApp au email. Yawe yanahusu moja kwa moja matangazo ya Redio Tehran au yasiyohusu moja kwa moja, yawe ya kijamii, kisiasa, kidini, ziwe nasaha, mawaidha na kadhalika, yawe maombi au maswali, ziwe pongezi au ukosoaji, yote hayo yanahusiana na kipindi chetu hiki cha baraza la wasikilizaji. Tunachojali sisi hapa ni kiasi gani maoni hayo yana ya manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Baada ya kiburudisho hiki kifupi, tutaanza kusoma maoni yenu, wapendwa wasikilizaji leo. Wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ibrahim Isa Hemed wa kisiwani Pemba, huko Zanzibar. Na hii ni kwa sababu ameuliza swali, itabidi tulijibu. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Naitwa Ibrahim Isa Hemed kutoka katika visiwa vya marasha ya karafuu Zanzibar, Zanzibar hususan katika kisiwa cha Pemba. Nafarajika sana kuona taarifa zenu, habari kemkemu Uh, za kutuarifu mambo mbalimbali yanayoendelea duniani, lakini kwa bahati mbaya, wakati mwingine nakuwa mtu anaweza kujiunga kifurushi cha WhatsApp tu na akaweza kutumia WhatsApp tu na bila kufungua hizo linki ambazo vichwa vya habari vyenu mnatutumia kupitia WhatsApp. Na bahati mbaya zaidi kwamba yote hayo yanajiri, hatuwezi kupata taarifa zenu vile kemkem, kwa sababu kulinganisha na hali ya maisha kidogo Uh, ni magumu kidogo, uh, na hatuwezi kupata taarifa zenu kemkem kem, kwa sababu hata redio adhana saa hivi kwa huku kisiwa cha Pemba haisikilikani, sijui tatizo ni nini. Kwa hiyo ninawasilisha hili, hili ombi langu kwenu. Uh, tumieni njia mbadala, ili na sisi huku kisiwa cha Pemba tuweze kupata matangazo yenu kupitia redio. Naam, asante sana bwana Ibrahim kwa maoni yako na kwa kutujulisha hali halisi ilivyo huko. Tumefurahi sana. Ama kwa upande wa matangazo, ni kwamba hamu yetu sote ni kuhakikisha matangazo yanawafikia wasikilizaji wetu wote kwa njia rahisi ya redio, kwani kama ulivyosema bwana Ibrahim, wengi hawana uwezo wa kufuatilia matangazo kwa njia ya intaneti na wala satelaiti ni hamu yetu sana tuendelee kujiunga na Radio Adhana FM huko Zanzibar, kama ambavyo tumejiunga na Maarifa FM ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Na maombi hayo tumeyafikisha kwa kusisitiza mbele ya wa wahusika, na tumekuwa kila tukipata fursa tunatumia fursa hiyo kuwasisitizia wafanye haraka iwezekanavyo, kama kutakuwa na uwezo kuweza kutuunganisha na redio mbalimbali ili tuweze kuwafikia kiurahisi zaidi wasikilizaji wetu. Tutaendelea kufanya juhudi kila fursa itakapojitokeza kuhakikisha tunatekeleza kivitendo maombi yako, Bwana Ibrahim. Hayo ni majibu kwa muhtasari kuhusu kwa nini matangazo ya redio Teherani hayasikiki kwenye FM huko kisiwani Pemba kwa hivi sasa, na naona ni vyema tukaitumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mbali na kwenye satellite masafa mafupi na intanet ya mtandao wetu pastoday.com/sw matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran yanasikika pia katika masafa ya FM kwenye 105.3 Maarifa FM Tanga ukituni 101.9 Maarifa FM unapata huko Mwanza 99.7 Maarifa FM Kigoma 104.1 Maarifa FM unapata mkoa wa Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania na 99.1 Maarifa FM ni Singida ambayo ilifukuliwa si muda mrefu sana. Wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika studio hizi za jami Jam jijini Teheran. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw kama tulivyotangulia kusema ama email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherali Fazulu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kujua tu bila ya sheria ya kimataifa kuchukua hatua kwa watenda jinai kwa waathirika wa silaha za kemikali na wauaji wa kimbari kokote duniani ni ishara ya wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ambayo ni aibu kwa kujua kwetu wanadamu. Naam, asante bwana Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Yeye ameandika asanteni sana Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Naye Bwana Ismail Hamis Ramadhani Warunzewe, Geita, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema hongereni, washindi wa viti mbalimbali hapo Iran, chapeni kazi. Yaya Hasen Muhamed Sheba, Mombasa, Kenya, ameandika haya, Netanyahu washaporomoka. Mtu huyu ndiye fatani mkubwa aliyechochea uvamizi wa Palestina wa wahi. Ajabu ya watu hawa, wakiwa mamlakani, basi wao hujisahau kabisa Hawa hawajali kuwa madhambi wanayofanya, iko siku ya tawadhaba. Sasa Netanyahu afungashiwe safari, apelekwe kwa Bensouda, mahakama ya ICC. Hata hivyo, ingawa Netanyahu ashaporomoshwa, lakini mimi nawatahadharisha walimwengu kwamba tusichachawe kupita kiasi, kwani msitu tu ndio tofauti, lakini makomba na manyani ni yale yale tu no. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni mengine kutoka kwa mwanabaraza bwana mfano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania, anasema jasma, anasema binafsi nashangazwa na jambo moja. Kuna umbali mkubwa sana kutoka Marekani mpaka Iraki. Hizi ni nchi mbili tofauti ambazo kuna umbali wa maelfu ya kilomita baina yake. Sasa najiuliza, inakuwaje kuwa je, Marekani iweke kambi zake za kijeshi katika nchi nyingine kama Iraki? Je, ni kuwalinda raia wa nchi hiyo? na je, ikiwa ni kuwalinda, wanawalinda dhidi ya nani? na je, Wairaki ni kweli wameshindwa kabisa kujilinda wenyewe? na ni kwa nini wanang'ang'ania kuendelea kuwepo, wakati raia wa Iraki hawa wataki tena nchini mwao mwenyewe? Anakufukuza, anakwambia toka, wewe unang'ang'ania Jamani, nyuso zimeumbwa na haya. Jamani, hata wanyama wanaona haya. Halafu ameandika maoni hayo, wapenzi wasikilizaji. Halafu ameandika kimsingi, Marekani huwa haiendi sehemu isiyokuwa na maslahi. Hata makundi yanayosumbua mataifa hayo mengi yanadhaminiwa na Marekani ili kuendelea kuipa sababu Marekani iendelee kuwepo Mashariki ya Kati na ili izidi kuchota mali na hasa mafuta. Kuthibitisha hilo ni pale anapotokea mtu wa kuyashambulia makundi hayo, wakamfanya kuwa ni adui kwao. Mfano ni tukio la kuua Shahid Kasim Suleimani aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na Madaesh, yaani ISIS na makundi mengine ya kigaidi yanayoungwa mkono na Marekani na kupewa fedha na kila kitu na Marekani ambaye Shahid Qasim Suleimani aligeuka kuwa mwiba na adui mkubwa kwa Marekani na washirika wake, na hatimaye wakamuua kidhuluma. Mwisho anatoa naswaha akiandika, nipende kuwaasa raia wa mashariki ya kati wasije wakamkumbatia Marekani na kumfanya rafiki, kwani hana tofauti na parasite ndani ya mwili wa binadamu kabisa. Maana parasite akikukungania anakunyonya mpaka tone la mwisho. Ni washukuru kabisa, kabisa. Ni washukuru sana watangazaji wote kwa kurusha hewani maoni yetu. Ni mimi Mvano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Nam, asante sana, asante sana. Ama maoni niliyonayo mimi hapa yanasema, naitwa Katoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Inastaajabisha kuona nchi zinazojiita etu watetezi wa haki za binadamu zikifanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kila uchao Kitendo cha Uingereza kuziuzia silaha nchi zinazofanya ukandamizaji dhidi ya raia na watu wa kawaida na kukanyaga haki za binadamu kama Saudi Arabia, Bahrain, Misri na Thailand ni jinai na ni kitu ambacho hakikubaliki kabisa, inabidi kilaaniwe kote ulimwenguni. Na maoni hayo kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Hapa mimi Ahmed anasema ya mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania anasema kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abas, kiongozi huyo anapaswa kujiuzulu mara moja. Nam ni maoni yake hayo. Ama bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika inatusikitisha, jamii ya kimataifa kuona kuna madola na baadhi ya watu wana tabia ya kinyama. Waungwana huchoma hulka mbaya zisizo za kibinadamu wala maadili wala haki za binadamu, na kuzitupilia mbali kuwaunga mkono na kuwasaidia wanaodhulumiwa popote duniani ndio ukamilifu wa hulka ya kibinadamu. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani, msikilizaji wetu wa Runzewe, Geita, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba mie kila siku nasema hizo lawama la za Umoja wa Mataifa zitakuwepo mpaka lini? Mbona hatuoni wakitekeleza ilani zao za kimataifa juu ya kumchukia adui wa haki za binadamu ambaye ni mamba wala watu hao Marekani na Israel? Naam, ambao ni mamba kabisa, yaani hao Marekani na Israeli. Ama bwana Zomolo Mwamchimba Jeke wa Tanzania, yeye ameandika hatua ya bunge la Iran kukosoa na kukemea kimya cha jamii ya kimataifa juu ya hujuma, uhaini, maonevu na machafu mengi yanayofanywa dhidi ya Wapalestina wa na mhimili huo wa magaidi. Kusema kweli, ni masuala ambayo lazima yakemewe, na hilo ni suala, ni hatua nzuri ya bunge la Iran kuchukua hatua kama hiyo ya kukemea. Anasema mosi, uungaji mkono wa moja kwa moja wa juhudi za kihistoria za jamhuri ya kiislamu ya Iran juu ya kuitetea na kuipambania haki, uhuru, umoja, utawala na utu wa Palestina na ubinadamu kwa ujumla ni jambo la kusifiwa. Pili, tunapata funzo kuwa mshikamano wa mihimili ya serikali ndiyo udhibiti bora wa kusimamia malengo na misimamo ya taifa kwa mataifa mengine, kwani Iran ni miongoni mwa nchi ya adhimu yenye malengo ya moja kwa moja ya kupigania utu na ubinadamu. Ni mimi Zomolo mwa mchimba Jeke, Tanga, Tanzania. Mimi nayeshika maoni yake. Bwana Hamisi Hashim Bilali ni msikilizaji wetu huyo wa siku nyingi kutoka pande za Mtwara, Tanzania, ameandika tu, kwa pamoja wanafamilia wa idhaa ya Kiswahili Radio Teherani, radio pendwa na tamani nifike kisiwa cha Unguja nikajionea mambo mazuri yaliyoko huko Akaandika bwana, Unguja nikaribisheni basi. Naam, Unguja ni njema, atakaye aje. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wetu umeisha kabisa kwa leo, hatuna budi kukuwageni kutoka katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni ule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Tumebakiwa na korija nzima ya maoni hapa kama unavyoona, Asma, tuna kurasa tatu za maoni hapa kamili, lakini muda ndo umeisha. Tunakutakia ni kila la kheri maishani, wapenzi wasikilizaji. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za afrika Mashariki mchana huu inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, na moja kwa moja kwenye ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe uliopambwa na kichwa cha maneno, chanjo ya korona yawatia matatani wadaiwa kughushi vyeti, wizara yasema hali si shwari. Gazeti la Majira limevutiwa na habari yenye kichwa cha maneno Msajili wa vyama aishukia Chadema ni sakata la akina Mdee, ataka maelezo kuhusu kufukuzwa kwao, yenyewe yajibu kwa kumwekea ngumu, yataja sababu nzito kufanya hivyo. Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa habari kuhusu vita dhidi ya korona na kuandika, tunakamilisha utaratibu kuagiza chanjo, Rais Samia asisitiza. Chanjo hiyo itatolewa kwa hiari kwa watakaohitaji. Wananchi watakiwa waendelee kuchukua tahadhari zinazotolewa na wataalamu wa afya. Naligeukia sasa gazeti la Mwananchi, katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, tozo ya miamala yaanza kung'ata, wadau waingia wasiwasi, gharama mpya zikianza leo, serikali yasisitiza zilipwe. Mwananchi limeandika katika habari nyingine kuwa Tanzania itatumia aina nne za chanjo ya korona. Wananchi waridhishwa ukuaji wa uchumi, wakitoa wa angalizo. Na katika habari za kikanda limeandika watu 70 wauawa 120 mbaroni Afrika Kusini. Ni kuhusiana na vurugu na machafuko yaliyosababishwa na wafuasi wa Jacob Zuma wanaopinga hukumu ya kifungo jela iliyotolewa dhidi ya rais huyo wa zamani wa nchi hiyo. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika Samia ajivunia Mkapa, JK amtaja kuacha kumbukumbu kumbu ya kuheshimika na Clinton, Blair, Obasanjo wasifu maono yake. Na kwa kumalizia magazeti ya Tanzania Zanzibar Leo mbali na habari zingine limeandika tuwahimize watoto kuhifadhi Quran asema Spika Zubeiri. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, habari za uchaguzi mdogo wa Kiambaa na ya ripoti kuhusu genge la watu wanaofanya mauaji ya watoto wadogo ndizo zilizopewa uzito wa kwanza na magazeti ya Standard, Daily Nation na Taifa Leo. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho ndani ya genge katili linaloua watoto wadogo. Vita vya roho kwa roho, wakati Uhuru naibu rais wakivaa na wa Kiambaa ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo, kikiambatana na picha za Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Standard limeandika pia, DNA Obado ndiye baba wa mtoto wa Sharon. Namna nilivyoua watoto 13 ungamo la kutisha lililotolewa na mwanaume ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi, ambacho kimeupamba ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Nation kikiambatana na picha ya muuaji huyo. Ni nani mfalme wa mlima? Ni kichwa kingine cha habari kilichobebwa na picha pamoja rais Uhuru Kenyatta na naibu William Ruto wakiwa wameelekeana. Toleo la mtandaoni la Nation linatupasha kuwa vituo vimeshafunguliwa kwa chaguzi ndogo za Kiambaa na Muguga, na bila shaka hivi sasa, mpenzi msikilizaji, upigaji kura unaendelea kwa kasi katika maeneo hayo kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa toleo hilo limesheheni habari kadhaa ikiwa ni pamoja na serikali Afrika Kusini yaomba askari elfu 25 kuzima machafuko na kukosekana chanjo kwa ajili Afrika, ya Afrika hakukubaliki yasema benki ya Dunia. Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno nani atapaa Kiambaa, na kufafanua kwa dondoo isemayo Kivumbi kikali cha tarajiwa kwenye uchaguzi mdogo leo, rais Uhuru na Ruto wakikabiliana. Aidha, limeandika polisi wahoji kijana aliyekiri kuua na kuzika watoto 13. Habari ya kusikitisha sana, na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, chanjo ndiyo njia pekee ya kujinasua na mtego wa covid, wataalamu wasema. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, serikali yaidhinisha kuchanganya chanjo za faiza na AstraZeneca. Hii ni baada ya shirika la afya duniani WHO kutahadharisha umma dhidi ya uchanganyaji wa chanjo za covid-19 zilizotengenezwa na watengenezaji tofauti, likisema ni mwenendo hatari. Serikali yazuia tembe ya covid iliyotengenezwa na chuo kikuu cha gluu ni kichwa kingine cha habari iliyoakisiwa na toleo hilo la mtandaoni la Monitor. Nalo gazeti la New Vision linatupasha kuwa manyani wafanyiwa majaribio ya COVID-19. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 118 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Kama tunavyojua, kuna watoto ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Kimsingi, kuna sababu mbili kuu zinazopelekea kushuhudiwa hali hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba huenda ujauzito wa mama umepatikana kwa zinaa na katika mahusiano na maingiliano haramu ya kijinsia au ugumu wa maisha na sababu nyinginezo zinazowafanya watu wenye roho dhaifu kuwatupa watoto wao. Na sababu ya pili ni sababu za nje kama vita, ajali, majanga ya kimaumbile, magonjwa, mafuriko, mitetemeko ya ardhi na vitu vingine kama hivyo ambavyo huchukua roho za watu wengi kwa wakati mmoja na kufanya watoto wakose watu wa kuwalea. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Naam wapenzi w wasikilizaji, katika dunia yetu ya leo, na hasa kuanzia karne ya ishirini suala la kulea watoto wasio na walezi limepata nguvu na kunawiri sana kutokana na mashinikizo ya fikra za walio wengi duniani yaliyotokana na kuweko idadi kubwa sana ya watoto wasio na watu wa kuwalea. Baadhi ya wakati idadi ya watoto wanaopoteza wazazi na walezi wao inaongezeka sana kutokana na vita duniani, na sasa hivi suala la kulea watoto hao limekuwa ni jambo la dharura kimataifa na dunia nzima. Hakuna nchi wala jamii yoyote inayoweza kukwepa jambo hilo. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana nchi nyingi duniani sasa hivi zimeweka sheria maalumu za kuwalinda watoto hao na kuandalia mazingira mazuri ya kuishi kama watoto wengine na pia kufaidika na suhula na fursa zote zilizopo katika jamii kwa usawa na uadilifu. Tunaweza kusema kuwa hakuna nchi yoyote duniani leo hii isiyo na sheria kama hiyo. Kutekelezwa na kutotekelezwa sheria hilo ni jambo jingine. Kifungu cha 20 cha mkataba kima wa kimataifa wa haki za watoto kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Nchi wanachama wa mkataba huo zinapaswa kuweka sheria zao za ndani na kuwajibisha malezi ya watoto wasio na walezi na kuhakikisha kila mtoto anapata malezi yanayotakiwa. Malezi hayo yajumuishe ya mambo mengi kama vile kuainishwa mlezi na mtu mwenye wajibu wa kushughulikia na kusimamia mambo ya mtoto kwa mujibu wa sheria za Kiislamu au kumchukua mtoto kama mwana wa kuzaa kwa mujibu wa sheria za leo, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto, huku juhudi zikiendelea za kumtafutia mtoto huyo mtu na familia nzuri ya kumlea. Wakati zinapojadiliwa njia za kutatua suala la mtoto huyo, inabidi muda wote kuzingatiwe mambo muhimu ya malezi ya mtoto: kaumu yake, dini na madhehebu yake, utamaduni na lugha ya mtoto. Yote hayo ni lazima yatiliwe maanani muda wote katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea yote hayo ni lazima yatiliwe maanani muda wote katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea. Tuishie hapo kwa leo, wassalamu alaikum. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe nne Dhilhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 15 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 Tir mwaka alfumoja 1318 hijiria shamsia alizaliwa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mji wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Baada ya kumaliza masomo ya sekondari, alijikita zaidi katika masomo ya kidini kutoka kwa baba yake na kupiga hatua za maendeleo kielimu katika kipindi kifupi. Ayatullah Ali Khamenei alielekea Kum kwa masomo ya juu ya kidini na kupata fursa ya kunufaika na elimu kwa maulama wakubwa wa, wa mji huo kama Imamu Ruhullah Khomeini, Ayatullah Ludhma Burujerdi na Allama Muhammad Hussein Tabatabai katika masomo ya fiqh, usulu usulul fiqh na falsafa. Akiwa bado kijana, Said Ali Khamenei alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi dhidi ya utawala kibaraka wa Shah hapa nchini na mara kadhaa alitiwa mbaroni, kutumikia vifungo na hata kupelekwa uhamishoni. Baada ya kufariki dunia Imamu Ruhullah Khomeini mwaka 1368 hijiria ya Shamsia, baraza la wanachuoni linalomchagua kiongozi mkuu wa Iran lilimchagua Ayatollah Ali Khamenei, wakati huo akiwa rais wa nchi, kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita jeshi la ili Marekani lilianza kuishambulia Japan kwa maelfu ya mabomu katika kipindi cha vita vya pili vya dunia. Mashambulio hayo ya mabomu ya Marekani yaliendelea hadi Japani iliposalimu amri. Tukio hilo chungu, licha ya kusababisha makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia wa Japan kuuliwa kwa halaiki, lilipelekea pia zaidi ya viwanda elfu tatu vikubwa na vidogo kuharibiwa kabisa. Katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, Ismail Balkhi mwana mapambano na mwanafikira wa kiafghani aliuawa shahidi mjini Kabul. Alizaliwa katika kijiji kimoja cha kaskazini mwa Afghanistan. Alianza masomo kwa bidii na tangu akiwa mdogo, na kipindi fulani alifanya safari nchini Irani na Iraq, lengo likiwa ni kujiendeleza zaidi kielimu. Ismail Balkhi alikuwa akiendesha mapambano dhidi ya udikteta na daima alikuwa akiwashajisha wananchi wa Islamu wa Afghanistan kupambana na utawala dhalimu. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita inayosadifiana na tarehe 24 Tir mwaka 1389 Hijria Shamsia, kwa uchache watu 27 waliuawa na wengine 169 kujeruhiwa kwenye milipuko miwili ya mabomu iliyotokea katika mji wa Zahedan huko kusini mashariki mwa Iran. Milipuko hiyo ilitokea mkabala wa msikiti mkuu wa Zahedan wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimassalam, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kundi la kigaidi linalojulikana kwa jina la Jundula ndilo lililotekeleza shambulizi hilo la kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amemshauri rais wa Marekani aangalie takwimu na tarakimu zinazoonyesha kuwa vikwazo havijawa na athari kwa upigaji hatua za maendeleo Iran katika sekta ya nyuklia. Chama tawala nchini Uturuki cha uadilifu na maendeleo AKP kimesema Uturuki na utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimekubaliana kuchukua hatua ili kustawisha uhusiano wao wenye mivutano kufuatia mazungumzo yaliyofanyika kwa njia ya simu kati ya marais wa pande hizo mbili. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimekiri kuhusu hatua kubwa iliyopiga harakati ya Hizbullah ya Lebanon katika sekta ya makombora na kueleza kwamba Hizbullah na makombora laki moja na nusu, na endapo yatatokea makabiliano katika siku za usoni itakuwa na uwezo wa kufyatua makombora elfu moja hadi elfu tatu kwa siku kuelekea Israel. Na baraza la usalama wa taifa la Rasia limelionya shirika la kijeshi la NATO lisijaribu kuanzisha chokochoko zozote katika eneo la maji linalopakana na nchi hiyo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.