Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi tarehe nne mfungo tatu Dhilhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijria inayosadifiana na tarehe kumi na tano Julai elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema Iran ina uwezo wa kurutubisha urani hadi kiwango cha asilimia 90. Imeelezwa kuwa pombe imesababisha kuwepo ongezeko kubwa la saratani duniani. Saad Hariri amkabidhi Rais Michel Aoun orodha ya aliyowapendekeza kuunda serikali mpya Lebanon. na kiwango cha maji katika ziwa Tanganyika chapanda na kuvuruga maisha. Sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria historia ya kuidhinishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema sekta yetu ya nyuklia imebaki kuwa yenye nguvu. Na hilo limedhihirika zaidi katika miezi ya hivi karibuni. Rais Ruhani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kwamba tawala za Israel na Saudi Arabia pamoja na wenye misimamo mikali Marekani na walio dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu tokea mwanzo walikuwa wanapinga mapatano ya JCPOA na daima wamekuwa wakitaka kuyavuruga, akiashiria kuja Trump madarakani na kujiondoa katika JCPOA. Rais Ruhani amesema wapinzani wa JCPOA walimpata mtu mjinga na kisha wakamshawishi ajiondoe katika JCPOA ili mapatano hayo yasambaratike. Rais Ruhani amesema wapinzani hao wa JCPOA walikuwa wamemfahamisha Trump kwamba iwapo atajiondoa katika JCPOA, basi katika kipindi cha masaa 24 Iran nayo itajiondoa na dunia nzima itasema Iran ndiyo iliyosambaratisha mapatano hayo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa maadui walikosea katika mahesabu yao, kwani hawakufikia malengo waliyokusudia. Amesema lengo la ukuu lilikuwa ni kuuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kusambaratisha uchumi wa Iran, lakini walifeli. Rais Ruhani ameongeza kuwa katika mapatano ya JCPOA sekta ya nyuklia ya Iran imeweza kubakia ikiwa na nguvu na sasa shirika la atomiki la Iran linaweza kurutubisha madini ya urani hadi kiwango cha asilimia 90, bila tatizo lolote. Alkadhalika, amesisitiza kuwa shughuli zote za nyuklia za Iran zinafanyika kwa malengo ya amani. Uchunguzi kuhusu ugonjwa wa saratani umebaini kwamba pombe ni kisababishi cha wagonjwa wapya laki saba na elfu arobaini wa saratani au kansa kwa mwaka jana wa 2020. Takwimu hizo ni za ulimwengu mzima na zimetolewa na taasisi ya kimataifa ya utafiti wa saratani IARC ambayo ni taasisi tanzu ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya ulimwenguni WHO. Kupitia makala yaliyochapishwa katika jarida la Lancet Oncology, wanasayansi wa IARC wametoa takwimu zinazoonyesha kwamba ingawa mwenendo wa unywaji pombe kupindukia, ambao ni sawa na zaidi ya chupa mbili kwa siku, ulisababisha asilimia 86 ya wagonjwa wote wapya, unywaji wa kiwango cha kati, ambao ni hadi chupa mbili kwa siku na pia ulisababisha zaidi ya wagonjwa wapya laki moja wa saratani duniani kote. Mtafiti kutoka taasisi hiyo Harriet Romgay amenukuliwa katika taarifa iliyotolewa jana Jumatano huko Lyon, Ufaransa akisema makadirio haya yanatupatia taswira ya mzigo wa saratani utokanao na unywaji pombe. Takwimu ambazo zimechambuliwa kijinsia, kinchi na kimaeneo tumeweza pia kupata idadi ya wagonjwa wapya wa saratani wakihusishwa na hata unywaji mdogo au wakati wa pombe, na hii imeonyesha athari za pombe katika kuongeza idadi ya wagonjwa wa saratani. Mwisho wa kumnukuu. Uchambuzi wa takwimu hizo kijinsia unaonyesha kuwa katika idadi hiyo wanaume ni laki tano na sitini na saba elfu sawa na robo tatu ya wagonjwa wote wapya. Taasisi hiyo inasema kuwa unywaji wa pombe unaongeza hatari ya saratani katika maeneo saba, ikiwemo mdomo, njia ya mfumo wa chakula, utumbo mpana na matiti kwa upande wa wanawake. Kwa mujibu wa takwimu hizo, saratani ambayo ilikuwa na wagonjwa wengi zaidi miongoni mwa ile iliyosababishwa na unywaji pombe ni saratani ya mfumo wa kupokea chakula ikifuatiwa na ini na matiti. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa maeneo yaliyo na kiwango cha chini zaidi cha saratani itokanayo na pombe ni nchi za Afrika Kaskazini na Asia Magharibi ambazo kimsingi ni nchi za Kiislamu. Nchi za China, India na Vietnam pamoja na nchi nyingi za Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara zinaonekana kuwa na kesi nyingi za saratani zitokanazo na utumiaji pombe. Waziri Mkuu wa Lebanon aliyepewa jukumu la kuunda serikali amekabidhi kwa Rais Michel Aoun orodha ya majina ya watu aliowapendekeza kuunda baraza lake la mawaziri. Baada ya kukabidhi orodha hiyo kwa Aoun hapo jana, Hariri alisema kulingana na mpango uliopendekezwa na Ufaransa na ule uliopendekezwa na spika wa bunge la Lebanon, Nabih Berri, serikali ijayo itakuwa na mawaziri 24 ambao watakuwa ni shakhsia wataalamu, yaani matek, mateknokrati. Saad Hariri amebainisha kuwa anasubiri jibu la rais Michel Aoun hii leo kuhusu baraza hilo la mawaziri alilopendekeza, na akaongeza kwamba serikali mpya ya Lebanon itakuwa na uwezo wa kuinyanyua na kuisimamisha tena nchi na kuanzisha jitihada za kuiepusha na hatari ya kuporomoka. Ripoti kutoka Lebanon zinaeleza kuwa Hariri alikwenda kuonana na rais Aoun ikulu ya Baabda saa chache baada safari ya safari yake ya Misri na mazungumzo aliyofanya na rais Abdulfatah Assisi wa nchi hiyo tangu mwishoni mwa mwaka 2019, na baada ya mripuko uliotokea kwenye bandari ya Beirut, Lebanon imekumbwa na mfumuko mkubwa wa bei za bidhaa na ughali wa maisha, ongezeko ambalo halijawahi kushuhudiwa la kiwango cha umasikini na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Hali hiyo imeshtadi kutokana na waziri mkuu Hariri kuchelewa kuunda serikali mpya katika anga iliyogubikwa na baadhi ya tofauti za kisiasa. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Maisha ya maelfu ya watu wanaoishi kando kando ya ziwa Tanganyika yamevurugika baada ya kupanda kiwango cha maji katika ziwa hilo. Kwa mujibu wa taarifa, miaka miwili ya mvua za kupindukia zikifuatiwa na mafuriko, maporomoko ya udongo na pepo kali, vyote vimechochea kuongezeka kupindukia kwa kiwango cha maji katika ziwa Tanganyika. Barabara zimefurika, masoko, shule, viwanja vya michezo na nyumba za ibada, mwanzo nchini Burundi na kisha ukanda mzima unaguswa na ziwa Tanganyika, ziwa la pili duniani kwa kuwa na kina kikubwa cha maji. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, ziwa hilo lina urefu wa kilomita 600 likitumiwa kwa pamoja na Burundi, Tanzania, Zambia, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC na kila nchi imeguswa na tatizo la kujaa kwake. Nchini Burundi pekee zaidi ya watu 52 wameathiriwa na kufurika kwa ziwa hilo tangu mwezi Machi mwaka jana. E, hiyo ni kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM, ingawa idadi halisi inaweza kuwa kubwa. Takriban nusu ya watu hawa wamekimbia makazi yao na ni wakimbizi wa ndani. Mashamba ya mazao yamefurika na kusababisha hasara kubwa ya chakula kwa zaidi ya asilimia 90 ya Warundi wanaotegemea kilimo cha kujikimu. Burundi ni miongoni mwa nchi ishirini zilizo hatarini zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na kuwa ni nchi pia ambayo haijajiandaa vya kutosha kukabiliana na majanga ya asili. Na idadi ya wahamiaji na wakimbizi waliokufa wakati wakijaribu kufika barani Ulaya kupitia safari za hatari kwenye bahari ya Mediterania imeongezeka maradufu. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia uhamiaji IOM. Shirika hilo linasema watu wapatao 1146 walipoteza maisha wakijaribu kufika Ulaya katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu 2021, na hilo ni ongezeko la asilimia 58 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka jana. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema kuwa njia ya kati ya bahari hiyo ya Mediterranea, kati ya Libya na Italia, ilikuwa mbaya zaidi, ambapo watu 741 walifariki. Njia nyingine mbaya ilikuwa ile inayotokea bahari ya Atlantiki kati ya Afrika Magharibi na visiwa vya Kanari nchini Uhispania, ambapo watu 250 walipoteza maisha. Ripoti hiyo imeendelea kusema kuwa Tunisia iliongeza operesheni kama hizo kwa asilimia 90 katika miezi sita ya kwanza mwaka huu 2021 huku mamlaka nchini Libya ikiwa nasa na kuwarejesha nyumbani zaidi ya wanaume 15, wanawake na watoto hii ikiwa ni idadi mara tatu zaidi ya watu katika kipindi sawa na hicho mwaka jana. Shirika hilo la IOM linasema idadi kamili ya vifo katika njia za bahari kuelekea Ulaya huenda ikawa juu zaidi kwa sababu meli nyingi zilizozama haziripotiwi na nyingine huwa vigumu kuthibitisha. Takriban watu elfu ishirini na sita na mia nne wamewasili nchi za Umoja wa Ulaya au EU kupitia njia ya Mediterania tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, changamoto ya dunia nzima. Tabia ya baadhi ya madola ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja sasa imekuwa tishio katika upeo wa kimataifa, na njia ya kukabiliana na tishio hilo ni hatua shirikishi na za pamoja katika upeo wa dunia nzima na kuimarisha utamaduni wa kuchukua maamuzi shirikishi, hususan katika masuala ya kimataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhammad Javad Zarif, ambaye jana alihutubia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama katika harakati ya nchi zisizofungamana na upande wowote NAM kwa njia ya video, alisisitiza udharura wa kukabiliana na changamoto hiyo. Ukweli ni kwamba tabia ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ni tishio lenye taathira haribifu kwa nchi zote na kwa mahusiano ya kimataifa. Kwa maneno mengine ni kuwa sera za Marekani za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kuhusiana na masuala ya kimataifa zimesababisha matatizo mengi kwa jamii ya kimataifa. Kuziwekea vikwazo nchi mbalimbali, kutishia kutumia mabavu, kuingilia kijeshi katika nchi nyingine, na kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa ni miongoni mwa hatua zinazokiuka kanuni na sheria za kimataifa. Alexandre Austin, mchambuzi na mwandishi Mfaransa wa kitabu kitwacho Vikwazo ilivyotushwa Iran na taathira zake haribifu, anasema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni miongoni mwa vielelezo vya sera za kibeberu za serikali ya Washington, na akaongezea kwa kusema kama ninavyomnukuu, vikwazo vya Marekani vimekuwa sababu ya kukanyagwa haki za mataifa kama Iran, Venezuela na Cuba. Kwa sababu hiyo kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kutokana na athari zake mbaya. Ni wazi kuwa kimya cha nchi nyingine mbele ya hatua kama hizo za kijuba kina madhara na taathira mbaya sawa kabisa na sera zenyewe za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Hii ni kwa sababu katika kipindi cha muda mrefu kimya hicho kitapelekea kupuuzwa na kukanyagwa sheria za kimataifa. Kwa msingi huo, jamii ya kimataifa inalazimika kupinga sera hizo na kuunga mkono utawala wa sheria. Hotuba iliyotolewa na Zarif katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa NAM imeashiria nukta mbili muhimu katika uwanja huu, ambazo iwapo zitatiliwa maanani zinaweza kuimarisha sera za kuchukua maamuzi kwa pamoja na shirikishi kuhusiana na masuala ya kimataifa. Nukta ya kwanza ni udharura wa kutiliwa maanani athari mbaya za sera na utamaduni wa kujichukulia maamuzi ya upande mmoja bila kuzingatia maoni na mitazamo ya pande nyingine, jambo ambalo lina madhara kwa jamii nzima ya dunia. Hivyo kuna udharura wa kupinga na kukabiliana na sera hizo. Nukta ya pili ni udharura wa jamii ya kimataifa kulinda haki zake mbele ya sera za kijuba na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wasikilizaji wapenzi, hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki cha Baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki maoni ya wasikilizaji wetu maeneo tofauti, yawe ya sauti au maandishi, yawe ya, ya kupitia WhatsApp au email, yawe yanahusu moja kwa moja matangazo ya Redio Teherani au yasiyohusu moja kwa moja, yawe ya kijamii, kisiasa, kidini, ziwe nasaha, mawaidha na kadhalika, yawe ya maombi au ya maswali, ziwe pongezi au ukosoaji, yote hayo yanaohusiana na, na kipindi chetu hiki cha baraza la wasikilizaji Tunachojali sisi hapa ni kiasi gani maoni hayo yana ma, ya manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Baada ya kiburudisho hiki kifupi, tutaanza kusoma maoni yenu, wapendwa wasikilizaji. Leo wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Ibrahim Isa Hemed wa kisiwani Pemba huko Zanzibar, na hii ni kwa sababu ameuliza swali itabidi tulijibu. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, naitwa Ibrahim Isa Hemed kutoka katika visiwa vya marashi ya karafuu Zanzibar, hususan katika kisiwa cha Pemba. Uh, nafarajika sana kuona taarifa zenu habari kemkemu uh, za kutuarifu mambo mbalimbali yanayoendelea duniani. Lakini kwa bahati mbaya, wakati mwingine inakuwa mtu anaweza kujiunga kifurushi cha WhatsApp tu na akaweza kutumia WhatsApp tu, na bila kufungua hizo linki ambazo vichwa vya habari vyenu mnatutumia kupitia WhatsApp na bahati mbaya zaidi kwamba yote hayo yanajiri, hatuwezi kupata taarifa zenu vile kemkem kem, kwa sababu kulinganisha na hali ya maisha kidogo aa, ni magumu kidogo aa, na hatuwezi kupata taarifa zenu kemkem kem, kwa sababu hata redio adhana saa hivi kwa huku kisiwa cha Pemba haisikilikani, sijui tatizo ni nini. Kwa, kwa hiyo ninawasilisha hili, hili ombi langu kwenu aa. Tumieni njia mbadala ili na sisi huku kisiwa cha Pemba tuweze kupata matangazo yenu kupitia redio nam. Asante sana Bwana Ibrahim, kwa maoni yako na kwa kutujulisha hali halisi ilivyo huko, tumefurahi sana. Ama kwa upande wa matangazo, ni kwamba hamu yetu sote ni kuhakikisha matangazo yanawafikia wasikilizaji wetu wote kwa njia rahisi ya redio, kwani kama ulivyosema Bwana Ibrahim, wengi hawana uwezo wa kufuatilia matangazo kwa njia ya intaneti. Na wala satelaiti ni hamu yetu sana tuendelee kujiunga na Radio Adhana FM huko Zanzibar, kama ambavyo tumejiunga na Maarifa FM ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Na maombi hayo tumeyafikisha kwa kusisitiza mbele ya wa wahusika, na tumekuwa kila tukipata fursa tunatumia fursa hiyo kuwasisitizia wafanye haraka iwezekanavyo, kama kutakuwa na uwezo wa kuweza kutuunganisha na redio mbalimbali, ili tuweze kuwafikia kiurahisi zaidi wasikilizaji wetu. Tutaendelea kufanya juhudi kila fursa itakapojitokeza, kuhakikisha tunatekeleza kivitendo maombi yako, Bwana Ibrahim. Hayo ni majibu kwa muhtasari kuhusu kwa nini matangazo ya redio Tehran haya hayasikiki kwenye FM huko kisiwani Pemba kwa hivi sasa, na naona ni vyema tukaitumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mbali na kwenye satellite masafa mafupi na intaneti ya mtandao wetu wa pastoday.com sw, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanasikika pia katika masafa ya FM kwenye 105.3 Maarifa FM Tanga, ukituni 101.9 Maarifa FM unapata huko Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM unapata mkoa wa Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania, na 99.1 Maarifa FM ni Singida ambayo ilifukuliwa si muda mrefu sana. na wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika studio hizi za Jami Jam jijini Teheran. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw, kama tulivyotangulia kusema ama, email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherali Fazulu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kujua tu bila ya sheria ya kimataifa kuchukua hatua kwa watenda jinai kwa waathirika wa silaha za kemikali na wauaji wa kimbari kokote duniani ni ishara ya wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ambayo ni aibu kwa kujua kwetu wanadamu. Naam, asante Bwana Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Yeye ameandika asanteni sana Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran Huna mpinzani Afrika Mashariki. Naye bwana Ismail Khamis Ramadhani Warunzewe, Geita, Tanzania, baada ya kutusalimu, anasema hongereni washindi wa viti mbalimbali hapo Iran, chapeni kazi. Yaya Hasan Muhamed Sheba, Mombasa Kenya, ameandika haya, Netanyahu washaporomoka. Mtu huyu ndiye fatani mkubwa aliyechochea uvamizi wa Palestina. Wawahi ajabu ya watu hawa, wakiwa mamlakani basi wao hujisahau kabisa. Hua hawa hawajali kuwa madhambi wanayofanya, iko siku ya tawadaba. Sasa Netanyahu afungashiwe safari apelekwe kwa Bensuda mahakama ya ICC. Hata hivyo, ingawa Netanyahu ashaporomoshwa, lakini mimi nawatahadharisha walimwengu kwamba tusichachawe kupita kiasi, kwani msitu tu ndio tofauti, lakini makomba na manyani ni yale yale tu, naam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni mengine kutoka kwa mwanabaraza bwana mfano Hassan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania, anasema jasma. Anasema binafsi nashangazwa na jambo moja, kuna umbali mkubwa sana kutoka Marekani mpaka Iraki. Hizi ni nchi mbili tofauti ambazo kuna umbali wa maelfu ya kilomita baina yake. Sasa najiuliza inakuwaje kuwa je? Marekani iweke kambi zake za kijeshi katika nchi nyingine kama Iraki? Je, ni kuwalinda raia wa nchi hiyo? Na je, ikiwa ni kuwalinda, wanawalinda dhidi ya nani? Na je, Wairaki ni kweli wameshindwa kabisa kujilinda wenyewe? Na ni kwa nini wanang'ang'ania kuendelea kuwepo wakati raia wa Iraki hawa wawataki tena nchini mwao? Mwenyewe anakufukuza, anakwambia toka, wewe unang'ang'ania jamani nyuso zimeumbwa na haya jamani, hata wanyama wanaona haya. Halafu ameandika maoni hayo, wapenzwa wasikilizaji. Halafu ameandika kimsingi, Marekani huwa haiendi sehemu isiyokuwa na maslahi. Hata makundi yanayosumbua mataifa hayo mengi yanadhaminiwa na, na Marekani ili kuendelea kuipa sababu Marekani iendelee kuwepo mashariki ya kati, na ili izidi kuchota mali na hasa mafuta. Kuthibitisha hilo ni pale anapotokea mtu wa kuyashambulia makundi hayo, wakamfanya kuwa ni adui kwao. Mfano ni tukio la kuuawa Shahid Kasim Sulaimani aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na Madaesh, yani ISIS na makundi mengine ya kigaidi yanayoungwa mkono na Marekani na kupewa fedha na kila kitu na Marekani, ambaye Shahid Qasim Suleimani aligeuka kuwa mwiba na adui mkubwa kwa Marekani na washirika wake, na hatimaye wakamuua kidhuluma. Mwisho anatoa naswaha akiandika, nipende kuwaasa raia wa mashariki ya kati wasije wakamkumbatia Marekani na kumfanya rafiki, kwani hana tofauti na parasite ndani ya mwili wa binadamu kabisa. Maana parasite akikukungania anakunyonya mpaka tone la mwisho. ni washukuru kabisa, kabisa. Ni washukuru sana watangazaji wote kwa kurusha hewani maoni yetu. Ni mimi Mvano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Naam, asante sana, asante sana. Ama maoni niliyonayo mimi hapa yanasema: naitwa Katoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Inastaajabisha kuona nchi zinazojiita etu watetezi wa haki za binadamu zikifanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kila uchao kitendo cha Uingereza kuziuzia silaha nchi zinazofanya ukandamizaji dhidi ya raia na watu wa kawaida na kukanyaga haki za binadamu kama Saudi Arabia, Bahrein, Misri na Thailand ni jinai na ni kitu ambacho hakikubaliki kabisa, inabidi kilaaniwe kote ulimwenguni. Na maoni hayo kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Mimi Ahmed anasema ya mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu Tanzania, anasema kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas, kiongozi huyo anapaswa kujiuzulu mara moja. Nam, ni maoni yake hayo. Ama bwana wa Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika inatusikitisha, jamii ya kimataifa kuona kuna madola na baadhi ya watu wana tabia ya kinyama waungwana, huchoma hulka mbaya zisizo za kibinadamu wala maadili wala haki za binadamu na kuzitupilia mbali. Kuwaunga mkono na kuwasaidia wanaodhulumiwa popote duniani ndio ukamilifu wa hulka ya kibinadamu. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani, msikilizaji wetu wa Runzewe Geita Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba mie kila siku nasema hizo lawama la za Umoja wa Mataifa zitakuwepo mpaka lini? Mbona hatuoni wakitekeleza ilani zao za kimataifa juu ya kumchukia adui wa haki za binadamu ambaye ni mamba wala watu hao Marekani na Israel? Naam, ambao ni mamba kabisa, yaani hao Marekani na Israeli. Ama bwana Zomolo Mwamchimba Jeke wa Tanzania, yeye ameandika, hatua ya bunge la Iran kukosoa na kukemea kimya cha jamii ya kimataifa juu ya hujuma, uhaini, maonevu na machafu mengi yanayofanywa dhidi ya wapalestina na mhimili huo wa magaidi. Kusema kweli, ni masuala ambayo lazima yakemewe, na hilo ni suala, ni hatua nzuri ya bunge la Iran kuchukua hatua kama hiyo ya kukemea. Anasema mosi, uungaji mkono wa moja kwa moja wa juhudi za kihistoria za jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya kuitetea na kuipambania haki, uhuru, umoja, utawala na utu wa Palestina na ubinadamu kwa ujumla ni jambo la kusifiwa. Pili, tunapata funzo kuwa mshikamano wa mihimili ya serikali ndio udhibiti bora wa kusimamia malengo na misimamo ya taifa kwa mataifa mengine. Kwani Irani ni miongoni mwa nchi ya adhimu yenye malengo ya moja kwa moja ya kupigania utu na ubinadamu. Ni mimi zomolo mwa mchimba jeke Tanga, Tanzania. Mimi nashika maoni yake Bwana Hamisi Hashim Bilali, ni msikilizaji wetu huyo wa siku nyingi kutoka pande za Mtwara, Tanzania. Ameandika, tuko pamoja wanafamilia wa idhaa ya Kiswahili, Radio Teherani, radio pendwa Natamani nifike kisiwa cha Unguja nikajionea mambo mazuri yaliyoko huko. Akaandika wana nikaribi Unguja, nikaribisheni basi. Naam, Unguja ni njema, atakae aje. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wetu umeisha kabisa kwa leo. Hatuna budi kukuageni kutoka katika uh, kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni ule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Tumebakiwa na korija nzima ya maoni hapa kama unavyoona Asma, tuna kurasa tatu za maoni hapa kamili, lakini muda ndo umeisha. Tunakutakia ni kila la kheri maishani, wapenzi wasikilizaji. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Alhamisi ya leo ya tarehe 15 Julai, inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, na moja kwa moja kwenye ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe uliopambwa na kichwa cha maneno, chanjo ya korona yawatia matatani wadaiwa kughushi vyeti, wizara yasema hali si shwari. Gazeti la Majira limevutiwa na habari yenye kichwa cha maneno, Msajili wa vyama aishukia Chadema ni sakata la akina Mdee, ataka maelezo kuhusu kufukuzwa kwao, yenyewe yajibu kwa kumwekea ngumu, yataja sababu nzito kufanya hivyo. Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa habari kuhusu vita dhidi ya korona na kuandika, tunakamilisha utaratibu kuagiza chanjo, asema Rais Samia, Asisitiza chanjo hiyo itatolewa kwa hiari kwa watakaohitaji. Wananchi watakiwa waendelee kuchukua tahadhari zinazotolewa na wataalamu wa afya. Aligeukia sasa gazeti la Mwananchi, katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, tozo ya miamala yaanza kung'ata, wadau waingia wasiwasi, gharama mpya zikianza leo, serikali yasisitiza zilipwe. Wananchi limeandika katika habari nyingine kuwa Tanzania itatumia aina nne za chanjo ya korona. Wananchi waridhishwa ukuaji uchumi, wakitoa wa angalizo. Na katika habari za kikanda limeandika watu sabini wauawa elfu moja mia mbili mbaroni, Afrika Kusini. Ni kuhusiana na vurugu na machafuko yaliyosababishwa wa na wafuasi wa Jacob Zuma wanaopinga hukumu ya kifungo jela iliyotolewa dhidi ya rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika Samia ajivunia Mkapa, JK amtaja kuacha kumbukumbu ya kuheshimika na Clinton, Blair, Obasanjo wasifu maono yake. Na kwa kumalizia, magazeti ya Tanzania Zanzibar Leo mbali na habari zingine limeandika tuwahimize watoto kuhifadhi Quran asema Spika Zubeir. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, habari za uchaguzi mdogo wa Kiambaa na ya ripoti kuhusu genge la watu wanaofanya mauaji ya watoto wadogo ndizo zilizopewa uzito wa kwanza na magazeti ya Standard, Daily Nation na Taifa Leo. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho ndani ya genge katili linaloua watoto wadogo. Vita vya roho kwa roho wakati Uhuru na naibu rais wakivaana Kiambaa ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kikiambatana na picha za Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Standard limeandika pia, DNA Obado ndiye baba wa mtoto wa Sharon. Namna nilivyoua watoto 13, ongamo la kutisha lililotolewa na mwanamume ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi ambacho kimeupamba ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Nation kikiambatana na picha ya muuaji huyo. Ni nani mfalme wa mlima? Ni kichwa kingine cha habari kilichobebwa na picha pamoja ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu William Ruto wakiwa wameelekeana. Toleo la mtandaoni la Nation linatupasha kuwa vituo vimeshafunguliwa kwa chaguzi ndogo za Kiambaa na Muguga. Kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa toleo hilo limesheheni habari kadhaa ikiwa ni pamoja na serikali Afrika ya Afrika ya Kusini yaomba askari elfu ishirini na tano kuzima machafuko na kukosekana chanjo kwa ajili Afrika, kubaliki, ya Afrika hakukubaliki yasema Benki ya Dunia. Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno nani atapaa Kiambaa, na kufafanua kwa dondoo isemayo kivumbi kikali chatarajiwa kwenye uchaguzi mdogo leo. Rais Uhuru na Ruto wakikabiliana. Aidha limeandika polisi wahoji kijana aliyekiri kuua na kuzika watoto 13. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, chanjo ndiyo njia pekee ya kujinasua na mtego wa covid, wasema wataalamu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, serikali yaidhinisha kuchanganya chanjo za Pfizer na AstraZeneca. Hii ni baada shirika ya shirika la afya duniani WHO kutahadharisha umma dhidi ya uchanganyaji wa chanjo za covid-19 zilizotengenezwa na watengenezaji tofauti, likisema ni mwenendo hatari. Serikali yazuia tembe iliyotengenezwa na chuo kikuu cha Guluu ni kichwa kingine cha habari iliyoakisiwa na toleo hilo la mtandaoni la Monita. Na nalo gazeti la New Vision linatupasha kuwa manyani wafanyiwa majaribio ya covid-19 <mulia> Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillah rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 118 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Kama tunavyojua, kuna watoto ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Kimsingi, kuna sababu mbili kuu zinazopelekea kushuhudiwa hali hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba huenda ujauzito wa mama umepatikana kwa zinaa na katika mahusiano na maingiliano haramu ya kijinsia au ugumu wa maisha na sababu nyinginezo zinazowafanya watu wenye roho dhaifu kuwatupa watoto wao, na sababu ya pili ni sababu za nje kama vita, ajali, majanga ya kimaumbile, magonjwa, mafuriko, mitetemeko ya ardhi na vitu vingine kama hivyo ambavyo huchukua roho za watu wengi kwa wakati mmoja na kufanya watoto wakose watu wa kuwalea. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Naam, wapenzi wasikilizaji, katika dunia yetu ya leo, na hasa kuanzia karne ya ishirini, suala la kulea watoto wasio na walezi limepata nguvu na kunawiri sana kutokana na mashinikizo ya fikra za walio wengi duniani yaliyotokana na kuweko idadi kubwa sana ya watoto wasio na watu wa kuwalea. Baadhi ya wakati idadi ya watoto wanaopoteza wazazi na walezi wao inaongezeka sana kutokana na vita duniani, na sasa hivi suala la kulea watoto hao limekuwa ni jambo la dharura kimataifa na dunia nzima. Hakuna nchi wala jamii yoyote inayoweza kukwepa jambo hilo. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana nchi nyingi duniani sasa hivi zimeweka sheria maalumu za kuwalinda watoto hao na kuandalia mazingira mazuri ya kuishi kama watoto wengine na pia kufaidika na suhula na fursa zote zilizopo katika jamii kwa usawa na uadilifu. Tunaweza kusema kuwa hakuna nchi yoyote duniani leo hii isiyo na sheria kama hiyo. Kutekelezwa na kutotekelezwa sheria hilo ni jambo jingine. Kifungu cha 20 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Nchi wanachama wa mkataba huo zinapaswa kuweka sheria zao za ndani na kuwajibisha malezi ya watoto wasio na walezi na kuhakikisha kila mtoto anapata malezi yanayotakiwa. Malezi hayo yajumuishe ya mambo mengi kama vile kuainishwa mlezi na mtu mwenye wajibu wa kushughulikia na kusimamia mambo ya mtoto kwa mujibu wa sheria za Kiislamu, au kumchukua mtoto kama mwana wa kuzaa kwa mujibu wa sheria za leo, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto, huku juhudi zikiendelea za kumtafutia mtoto huyo mtu na familia nzuri ya kumlea. Wakati zinapojadiliwa njia za kutatua suala la mtoto huyo, inabidi muda wote kuzingatiwe mambo muhimu ya malezi ya mtoto: kaumu yake, dini na madhehebu yake, utamaduni na lugha ya mtoto. Yote hayo ni lazima yatiliwe maanani muda wote katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea yote hayo ni lazima yatiliwe maana ni muda wote, katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea. Tuishie hapo kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullah. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe nne Dhilhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 15 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 sh 4 tir mwaka 1318 Hijiria Shamsia, alizaliwa Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mji wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Baada ya kumaliza masomo ya sekondari, alijikita zaidi katika masomo ya kidini kutoka kwa baba yake na kupiga hatua za maendeleo kielimu katika kipindi kifupi. Ayatullah Ali Khamenei alielekea Kum kwa masomo ya juu ya kidini na kupata fursa ya kunufaika na elimu kwa maulama wakubwa wa, wa mji huo kama Imamu Ruhullah Khomeini, Ayatullahi Ludhma Burujerdi na Allama Muhammad Hussein Tabatabai katika masomo ya usulu fiqh, usulul fiqh na falsafa. Akiwa bado kijana, Sayyid Ali Khamenei alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi dhidi ya utawala kibaraka wa Shah hapa nchini na mara kadhaa alitiwa mbaroni kutumikia vifungo na hata kupelekwa uhamishoni. Baada ya kufariki dunia Imamu Ruhullah Khomeini mwaka 1368 hijiria shamsia, baraza la wanachuoni linalomchagua kiongozi mkuu wa Iran lilimchagua Ayatolah Ali Khamenei, wakati huo akiwa rais wa nchi, kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. <tiple> Siku kama ya leo miaka sabini na saba iliyopita jeshi la ili marekani lilianza kuishambulia Japan kwa maelfu ya mabomu katika kipindi cha vita vya pili vya dunia. Mashambulio hayo ya mabomu ya Marekani yaliendelea hadi Japani iliposalimu amri. Tukio hilo chungu, licha ya kusababisha makumi ya maalfu ya watu wasio na hatia wa Japan kuuliwa kwa halaiki, lilipelekea pia zaidi ya viwanda alfu tatu vikubwa na vidogo kuharibiwa kabisa. Katika siku kama ya leo miaka hamsini na tatu iliyopita Ismail Balkhi, mwana mapambano na mwanafikira wa Kiafghani, aliuawa shahidi mjini Kabul. Alizaliwa katika kijiji kimoja cha kaskazini mwa Afghanistan. Alianza masomo kwa bidii na tangu akiwa mdogo, na kipindi fulani alifanya safari nchini Irani na Irak, lengo likiwa ni kujiendeleza zaidi kielimu. Ismail Balkhi alikuwa akiendesha mapambano dhidi ya udikteta na daima alikuwa akiwashajisha wananchi wa Islamu wa Afghanistan kupambana na utawala dhalimu. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 Tir mwaka 1389 hijiria shamsia, kwa uchache watu 27 waliuawa na wengine 169 kujeruhiwa kwenye milipuko miwili ya mabomu iliyotokea katika mji wa Zahedan huko kusini mashariki mwa Iran. Milipuko hiyo ilitokea mkabala wa msikiti mkuu wa Zahedan wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalam, mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kundi la kigaidi linalojulikana kwa jina la Jundula ndilo lililotekeleza shambulizi hilo la kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa ya msikilizaji wetu Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Tanzania. Kwanza anatoa pole kwa wakazi wa Ziwa Tanganyika kwa ongezeko la maji na kupelekea kuvuruga maisha ya wakazi wanaozunguka ziwa hilo. Anasema Allah kunusuruni kwa hili, na serikali haina budi kukuangalieni kwa jicho la tatu. Kisha anasema wakati pombe ikichangia ongezeko kubwa la saratani huku kwetu, anakusudia Tanzania, ndo kwanza imepunguziwa kodi kwa mlaji. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Msikilizaji wetu mwingine bwana Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, yeye yeah, anatupa taarifa tu kwamba tuko pamoja. Ndugu zangu wasikilizaji, asubuhi njema kwenu na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegee ni sikio kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria historia ya kuidhinishwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema sekta yetu ya nyuklia imebaki kuwa yenye nguvu, na hilo limedhihirika zaidi katika miezi ya hivi karibuni uchunguzi kuhusu ugonjwa wa saratani umebaini kwamba pombe ni kisababishi cha wagonjwa wapya laki saba na elfu arobaini wa saratani au kansa kwa mwaka jana wa 2020 na waziri mkuu wa lebanon alipewa jukumu la kuunda serikali amekabidhi kwa rais michel aoun orodha majina ya watu aliowapendekeza kuunda baraza lake la mawaziri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile Whatsapp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.