Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa uskilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam e, ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran studio za Jam Nam. na wapenzi wa uskilizaji, na tulio waandalieni usiku huu wa leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa wapenzi usikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nam, wapenzi sikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service. Na kwa wasikilizaji wetu wa lioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia 100.9 Mwanza Maarifa FM, halikadhalika 99.7 FM Kigoma na pia Maarifa y FM mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Ni matumaini yangu kukota kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari e, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Zarif asisitiza vikwazo vya kulemaza vya Marekani vimefeli na kugonga mwamba. wagonjwa wa korona barani Afrika wapindukia milioni sita. Afrika Kusini bado inaongoza na Facebook yafungia shirika kubwa zaidi la habari la Palestina. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran vilivyo tajwa kuwa eti ni vya kulemaza vimefeli na kushindwa. Muhammad Jawad Zarif ameyasema hayo leo kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa sita tangu mapatano ya nyuklia ya Iran na mataifa kadhaa yenye nguvu duniani yalipotiwa saini. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku kama ya leo miaka sita iliyopita makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalitatua maudhui muhimu iliyoko kwenye kifungu cha saba cha hati ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa bila ya kutumia mabavu wala vita. Zarifa ameongeza kuwa na hapa na mnukulu, Barack Obama alielewa vyema kwamba vikwazo vyake eti vya kulemaza havikuweza kuilemaza Iran wala mashini pewa za kurutubisha urani hapa nchini, na Trump alidhani kipumbavu kwamba Mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya tafuadafu, lakini pia yalishindwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa rais wa Marekani hivi sasa anapaswa kutazama kwa makini takwimu hizo. Makubaliano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA ya -e. yalitiwa saini miaka sita iliyopita baada ya kufikiwa mapatano ya Lausanne jumanne Julai kumi na nne elfu mbili uh, kumi na tano huko Vienna, uh, Austria, kati ya Iran pamoja na Umoja wa Ulaya na hali kadhalika wanachama wa kundi la tano jumlisha moja ambalo linajumuisha Rasia, China, Uingereza, Ufaransa, Marekani pamoja na Ujerumani. Kesi zilizothibitishwa za maambukizi ya COVID kumi na tisa katika nchi 55 za Kiafrika hadi kufikia leo tarehe 14 Julai, zimepindukia watu milioni 6 na elfu 22. Ripoti zinaonyesha kuwa hadi sasa watu 37 na milioni wamepata chanjo ya virusi vya korona katika nchi za bara la Afrika. Watu wasiopungua laki 53 491 wamethibitishwa kuaga dunia barani Afrika kutokana na covid covid-19, na wengine milioni eh, tano laki mbili 11,185 wamepona maradhi hayo. Afrika Kusini inaripotiwa kuongoza kwa waathirika ambapo milioni mbili laki mbili 19, 316 na kumi na tisa elfu mia tatu kumi na sita na wa korona wamepatikana nchini humo. Zaidi ya raia 65,142 wa nchi hiyo wameaga dunia kutokana na korona. Nchi nyingine zilizoathirika sana na virusi vya korona barani Afrika ni Moroko, Tunisia, Misri, Libya na Kenya. Wakati huo huo, shirika la afya duniani limeonya dhidi ya kuchanganya chanjo za korona zinazozalishwa na kampuni tofauti, likitaja jambo hilo kuwa hatari kwa sababu ya ukosefu wa taarifa za kuaminika kuhusu athari zake mbaya uh, kiafya. Haya anakuja baada ya mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani kusema kuwa si sahihi kwa nchi tajiri kuagiza chanjo za ziada, wakati ya ghalabu ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo ya korona. Tedros Adhanom amesema kuwa vifo vinavyotokana na korona vimeongezeka na kwamba eh, aina mpya ya kirusi cha korona uh, kinachojulikana kama Delta inaendelea kubadilika na aghalabu ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo za kutosha za korona kwa ajili ya kuwalinda wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba. Tukiwa bado barani Afrika, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Muhammad Faki au Musa Faki Muhammad amelaani e, kwa nguvu zote vurugu na machafuko makubwa yanayoendelea nchini Afrika Kusini, baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo, Jacob Zuma, kufungwa jela miezi kumi na mitano kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi na utumiaji mbaya wa madaraka yake. Musa Faki Muhammad amekemea vikali machafuko hayo ambayo amesema yamesababisha vifo vya makumi ya raia na matukio ya kutisha ya uporaji wa mali ya umma na ya kibinafsi, uharibifu na mi wa miundombinu pamoja na kusimamishwa huduma muhimu katika maeneo mbalimbali ya Afrika Kusini kama Kwazulu Natal na Gauteng. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa machafuko hayo na kuwatakia shifaa ya haraka na kamili wale waliojeruhiwa. Vilevile ametoa wito wa kurejeshwa haraka hali ya utulivu na amani nchini Afrika Kusini sambamba na kuheshimiwa kikamilifu utawala wa sheria. Alkadhalika amesema kutofanya hivyo kunaweza kuwa na athari mbaya sio tu nchini Afrika Kusini pekee, bali pia katika kanda nzima ya kusini mwa Afrika. Bwana Musa Faki Muhamad pia amesisitiza mshikamano kamili na usoyumba wa kamisheni ya Umoja wa Afrika na serikali na watu wa Afrika kusini wakati huu wa ghasia. Nchi ya Afrika kusini imekuwa kwenye ghasia na machafuko makubwa kwa siku kadhaa sasa tangu rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma alipojisalimisha kwa vyombo vya dola na kufungwa jela kwa tuhuma za ufisadi. Wiki iliyopita mahakama ya katiba ya Afrika Kusini iliagiza Zuma afungwe jela kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika katika kipindi chake cha uongozi kutoka mwaka 2009 hadi 2018. Idadi ya watu waliouawa katika ghasia na uporaji nchini Afrika Kusini hadi kufikia jana Jumanne imeongezeka na kufikia watu sabini na wawili. Vyombo vya usalama nchini humo vinasema kwamba vurugu na uporaji vimeenea katika majimbo ya Mpumalanga na Cape kaskazini baada ya majimbo ya Kwazulu Natal na Gauteng. Jacob Zuma alilazimika kujiuzulu mwezi Februari mwaka 2018 kutokana na mashinikizo ya chama tawala cha ANC kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi na utumiaji mbaya wa madaraka yake. Weledi wa mambo wanasema kuwa machafuko ya sasa Afrika Kusini e, mbali na kuwa ni malalamiko kufuatia uh, kufungua jela Jacob Zuma, pia yanaonekana kuwa ni njia ya kulalamikia ukosefu wa uadilifu wa kijamii katika nchi hiyo. Umaskini umeenea hasa katika kipindi hiki cha janga la COVID-19, huku watu wenyeji wa Afrika Kusini wengi wakiwa katika hali mbaya ya kiuchumi ambapo uchumi wa nchi hiyo ungali unashikiliwa na wazungu walio wachache, jambo ambalo linaibua hasira katika nchi hiyo. Machafuko haya ya sasa yametajwa na rais Cyril Ramaphosa kuwa ni mabaya zaidi kuwahi kuikumba nchi hiyo tokea ulipoangushwa mfumo wa ubaguzi wa rangi na kuanza kutawala chama cha ANC mwaka 1994. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kampuni ya Facebook ya Kimarekani imefunga ukurasa wa shirika kubwa zaidi la habari la Palestina. Mkurugenzi wa shirika la habari la Shihab, Hisham Zayagha Amesema mtandao wa kijamii wa Facebook umefuta ukurasa wa shirika hilo kubwa zaidi la habari la Palestina na kwamba hatua hiyo inakiuka sheria za kimataifa na uhuru wa kusema na kujieleza. Mkurugenzi wa shirika la habari la Shihab amelaani hatua hiyo na kusema Facebook inapinga na kupiga vita suala lolote linalotetea mapambano ya Palestina kwa kutumia visingizio eti vya ukiukaji wa kanuni na kuchochea machafuko. Shirika la habari la Shehab la Palestina liliasisiwa mwaka 2007 na lina wafuasi milioni 7.5 katika mtandao wa kijamii wa Facebook. Jumuia wandisha habari wa Palestina pia imetoa taarifa ikilaani hatua hiyo ya Facebook. Mwaka 2008, wizara ya sheria ya utawala bandia wa Israeli ilitangaza kuwa kampuni ya Facebook mwaka 2017 ilifuta asilimia 85 ya mambo yote yaliyoandikwa katika mtandao huo wa kijamii kutokana na matakwa ya utawala huo na kwamba iliafiki kufuta au kufungia kabisa maandishi yote yanayohusiana na Palestina. Mwezi Mei mwaka huu, pia mtandao wa kijamii wa Facebook na pia ule wa Instagram ulichukua e, hatua ya kuunga mkono wa Zayuni makatili wa Israel kwa kufuta ujumbe, picha na filamu za uungaji mkono wa Palestina, hasa makundi yanayofanywa hasa uh, uh, makundi yanayotayarisha na kurusha hewani picha na filamu zilizoonyesha ukatili na mauaji yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli huko Palestina. Watumiaji wa mitandao ya kijamii ya Facebook na Instagram wanasema mitandao hiyo inachuja sana jumbe zote zinazotumwa katika kurasa zao ili kuzuia picha na filamu zinazofichua uhalifu na mauaji ya kinyama yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli huko Ghaza na Kuds tukufu na televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kuwa marekani watatu anayeshukiwa kuhusika na mauaji ya rais wa Haiti ametiwa nguvuni na vyombo vya usalama. Ripoti ya CNN imenukulu duru za kuaminika uh, zikisema kwamba kundi la wauaji wa aliyekuwa rais wa Haiti Jovenel Moise limethibitisha taarifa za kuhusika Marekani katika hayo uh, mauaji. Wiki iliyopita afisa uh, wa Haiti alitangaza uh, kuwa uh, nchi hiyo imewatia nguvuni eh, washukiwa wawili wa mauaji hayo wenye uraia wa nchi hiyo na Marekani. Polisi nchini Haiti pia imetangaza kuwa imemkamata daktari mwenye uhusiano na Marekani ambaye wanaamini ndiye mpangaji mkuu wa operesheni ya mauaji ya halaiki ma ya mauaji ya wiki iliyopita ya Juvenal Moise. Taarifa iliyotolewa na polisi Haiti imesema Christian Emmanuel Sanon, raia wa Haiti mwenye umri wa miaka 63 aliingia nchini humo kwa ndege binafsi mapema Juni, huku akiwa na malengo ya kisiasa maafisa wa serikali ya haiti wanasema kuwa washukiwa kadhaa wa mauaji hayo wana uraia wa marekani na haiti huku wengine wakiwa ni raia wa colombia baadhi ya washukiwa hao walitarajiwa uh, waliajiriwa na kampuni moja yenye ya makao yake huko florida na walikuwa wakifanya kazi katika masuala ya usalama na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati sikio wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tutajadili kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, changamoto ya dunia nzima. Tabia ya baadhi ya madola ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja sasa imekuwa tishio katika upeo wa kimataifa, na njia ya kukabiliana na tishio hilo ni hatua shirikishi na za pamoja katika upeo wa dunia nzima na kuimarisha utamaduni wa kuchukua maamuzi shirikishi au multilateralism, hususan katika masuala ya kimataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Muhamad Jawad Zarif, ambaye jana alihutubia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje ya wanachama katika harakati ya eh, jumuiya ya eh, nchi zisizofungamana na upande wowote, naam, kwa njia ya video, alisisitiza udharura wa kukabiliana na changamoto hiyo. Ukweli ni kwamba tabia ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja au unilateralism ni tishio lenye taathira haribifu kwa nchi zote na uh, kwa mahusiano ya kimataifa. Kwa maneno mengine ni kuwa sera za Marekani za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja uh, kuhusiana na masala ya kimataifa zimesababisha matatizo mengi kwa jamii ya kimataifa. Kuziwekea vikwazo nchi mbalimbali, kutishia kutumia mabavu, kuingilia kijeshi katika nchi nyingine, na kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa ni miongoni mwa hatua zinazokiuka kanuni na sheria za kimataifa. Alexandra Austin, mchambuzi wa maswala ya Ufaransa, uh, katika kitabu chake cha vikwazo ilivyotuishwa Iran na taathira zake haribifu, uh, anasema kuwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni miongoni mwa vielelezo vya vio sera za kibeberu za serikali ya Washington na kuongeza kuwa vikwazo vya Marekani vimekuwa sababu ya kukanyagwa haki za mataifa kama Iran, Venezuela na Cuba. Kwa sababu hiyo, kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amelaani sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kutokana na athari zake mbaya. Na ni wazi kuwa kimya cha nchi nyingine mbele ya hatua kama hizo za kijuba kina madhara na taathira mbaya sawa kabisa na sera zenyewe za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Hii ni kwa sababu katika kipindi cha muda mrefu kimya hicho kitapelekea kupuuzwa na kukanyagwa sheria za kimataifa, na kwa msingi huo jamii ya kimataifa inalazimika kupinga sera hizo na kuunga mkono utawala wa sheria. Hotuba iliyotolewa na Zarifu katika kikao hicho cha mawaziri wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote imeashiria nukta mbili muhimu katika uwanja huu, ambazo iwapo zitatiliwa maanani, zinaweza kuimarisha sera za kuchukua maamuzi ya pamoja na shirikishi na kuhusiana na masala ya kimataifa. Nukta ya kwanza ni udharuru wa kutiliwa maanani athari mbaya za sera na utamaduni wa kujichukulia maamuzi ya upande mmoja bila ya kuzingatia maoni ya mataifa mengine. Nukta ya pili ni udharura wa jamii ya kimataifa kulinda haki zake mbele ya sera za kijuba na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani. Na kuhusiana na suala hili, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema harakati ya nchi zisizofungamana na upande wowote inaweza kutayarisha fursa na mazingira mazuri kwa ajili ya kuimarisha sera za kuchukua maamuzi shirikishi na ya pande kadhaa mkabala wa maamuzi ya upande mmoja na ya kijuba katika medani ya kimataifa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na umwadia wakati sasa so, wa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na, na, na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Wasikilizaji wapenzi wa, hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki Maoni ya wasikilizaji wetu maeneo tofauti, yawe ya sauti au ya maandishi, yawe ya kupitia WhatsApp au email, yawe yanahusu moja kwa moja matangazo ya redio Teherani au yasiyohusu moja kwa moja, yawe ya kijamii, kisiasa, kidini, ziwe naswaha, mawaidha na kadhalika, yawe maombi au ya maswali, ziwe pongezi au ukosoaji yote hayo yanahusiana na kipindi chetu hiki cha baraza la wasikilizaji. Tunachojali sisi hapa ni kiasi gani maoni hayo yana manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Baada ya kiburudisho hiki kifupi, tutaanza kusoma maoni yenu, wapendwa wasikilizaji. Leo wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Ibrahim Isa Hemed wa kisiwani Pemba huko Zanzibar, na hii ni kwa sababu ameuliza swali, itabidi tulijibu. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Ibrahim Isa Hemed kutoka katika visiwa vya marashi ya karafuu Zanzibar, hususan katika kisiwa cha Pemba. Uh, nafarajika sana kuona taarifa zenu habari kemkemu, uh, za kutuarifu mambo mbalimbali yanayoendelea duniani. Lakini kwa bahati mbaya, wakati mwingine inakuwa mtu anaweza kujiunga kifurushi cha WhatsApp tu na akaweza kutumia WhatsApp tu na bila kufungua hizo linki ambazo vichwa vya habari vyenu mnatutumia kupitia WhatsApp na bahati mbaya zaidi kwamba yote hayo yanajiri, hatuwezi kupata taarifa zenu vile kemkem kwa sababu kulinganisha na hali ya maisha kidogo aa, ni magumu kidogo aa, na hatuwezi kupata taarifa zenu kemkem kwa sababu hata redio adhana saa hivi kwa huku kisiwa cha Pemba haisikilikani, sijui tatizo ni nini? Kwa kwa hiyo ninawasilisha hili, hili ombi langu kwenu. Aa, Tumieni njia mbadala ili na sisi huku kisiwa cha Pemba tuweze kupata matangazo yenu kupitia redio. Naam, asante sana Bwana Ibrahim kwa maoni yako na kwa kutujulisha hali halisi ilivyo huko, tumefurahi sana. Ama kwa upande wa matangazo ni kwamba hamu yetu sote ni kuhakikisha matangazo yanawafikia wasikilizaji wetu wote kwa njia rahisi ya redio, kwani kama ulivyosema Bwana Ibrahim wengi hawana uwezo wa kufuatilia matangazo kwa njia ya intaneti na wala satelaiti. Ni hamu yetu sana tuendelee kujiunga na Radio Adhana FM huko Zanzibar, kama ambavyo tumejiunga na Maarifa FM ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Na maombi hayo tumeyafikisha kwa kusisitiza mbele ya wa wahusika, na tumekuwa kila tukipata fursa tunatumia fursa hiyo kuwasisitizia wafanye haraka iwezekanavyo kama kutakuwa na uwezo wa kuweza kutuunganisha na redio mbalimbali ili tuweze kuwafikia kiurahisi zaidi wasikilizaji wetu. Tutaendelea kufanya juhudi kila fursa itakapojitokeza kuhakikisha tunatekeleza kivitendo maombi yako, Bwana Ibrahim. Hayo ni majibu kwa muhtasari kuhusu kwa nini matangazo ya redio Teherani hayasikiki kwenye FM huko kisiwani Pemba kwa hivi sasa, na naona ni vyema tukaitumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mbali na kwenye satellite masafa mafupi na intaneti ya mtandao wetu wa pastodaycom sw, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanasikika pia katika masafa ya FM kwenye 105.3 Maarifa FM Tanga ukituni 101.9 Maarifa FM unapata huko Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM unapata mkoa wa Mtwara kusini kabisa mwa Tanzania, na 99.1 Maarifa FM ni Singida ambayo ilifukuliwa si muda mrefu sana. Naam, wasikilizaji wapenzi kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika studio hizi za Jamijam jijini Teheran. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw kama tulivyotangulia kusema ama email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania ambaye ameandika kujua tu bila ya sheria ya kimataifa kuchukua hatua kwa watenda jinai kwa waathirika wa silaha za kemikali na wauaji wa kimbari kokote duniani ni ishara ya wanadamu kuwa na tabia ya kinyama ambayo ni aibu kwa kujua kwetu wanadamu. Naam, asante Bwana Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Yeye ameandika, asanteni sana Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Naye Bwana Ismail Hamis Ramadhani Warunzewe, Geita Tanzania, baada ya kutusalimu anasema hongereni washindi wa viti mbalimbali hapo Iran, chapeni kazi. Yaya Hasan Muhamed Sheba, Mombasa Kenya, ameandika haya, Netanyahu washaporomoka. Mtu huyu ndiye fatani mkubwa aliyechochea uvamizi wa Palestina. Wallahi ajabu ya watu hawa, wakiwa mamlakani, basi wao hujisahau kabisa hua hawa hawajali kuwa madhambi wanayofanya iko siku ya tawadaba. Sasa Netanyahu afungashiwe safari, apelekwe kwa Bensuda, mahakama ya ICC. Hata hivyo, ingawa Netanyahu ashaporomoshwa lakini mimi nawatahadharisha walimwengu kwamba tusichachawe kupita kiasi, kwani msitu tu ndio tofauti, lakini makomba na manyani ni yale yale tu. Naam. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni mengine kutoka kwa mwanabaraza bwana mfano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania, anasema Jasma, anasema binafsi nashangazwa na jambo moja. Kuna umbali mkubwa sana kutoka Marekani mpaka Iraki. Hizi ni nchi mbili tofauti ambazo kuna umbali wa maelfu ya kilomita baina yake. Sasa najiuliza inakuwaje, kuwa je, Marekani iweke kambi zake za kijeshi katika nchi nyingine kama Iraki? Je, ni kuwalinda raia wa nchi hiyo? na je, ikiwa ni kuwalinda, wanawalinda dhidi ya nani? na je, Wairaki ni kweli wameshindwa kabisa kujilinda wenyewe? na ni kwa nini wanang'ang'ania kuendelea kuwepo, wakati raia wa Iraki hawa wawataki tena nchini mwao? Mwenyewe anakufukuza, anakwambia toka, wewe unang'ang'ania Jamani, nyuso zimeumbwa na haya! Jamani, hata wanyama wanaona haya. Halafu ameandika maoni hayo, wapendwa wasikilizaji. Halafu ameandika kimsingi, Marekani huwa haiendi sehemu isiyokuwa na maslahi. Hata makundi yanayosumbua mataifa hayo mengi yanadhaminiwa na Marekani ili kuendelea kuipa sababu Marekani iendelee kuwepo Mashariki ya Kati na ili izidi kuchota mali na hasa mafuta. Kuthibitisha hilo ni pale anapotokea mtu wa kuyashambulia makundi hayo wakamfanya kuwa ni adui kwao. Mfano ni tukio la kuuawa shahid Kasim Suleimani aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na Madaesh, yani ISIS na makundi mengine ya kigaidi yanayoungwa mkono na Marekani na kupewa fedha na kila kitu na Marekani. Ambaye shahid Qasim Suleimani aligeuka kuwa mwiba na adui mkubwa kwa Marekani na washirika wake, na hatimaye wakamuua kidhuluma. Mwisho anatoa nasaha akiandika: nipende kuwaasa raia wa Mashariki ya Kati wasije wakamkumbatia Marekani na kumfanya rafiki, kwani hana tofauti na parasite ndani ya mwili wa binadamu kabisa. Maana parasite anakunyonya mpaka tone la mwisho. ni washukuru kabisa, kabisa ni washukuru sana watangazaji wote kwa kurusha hewani maoni yetu. Ni mimi Mvano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Naam, asante sana, asante sana. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema, naitwa Katoto Khamis wa Kigoma, Tanzania. Inastaajabisha kuona nchi zinazojiita etu watetezi wa haki za binadamu zikifanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kila uchao. Kitendo cha Uingereza kuziuzia silaha nchi zinazofanya ukandamizaji dhidi ya raia na watu wa kawaida na kukanyaga haki za binadamu kama Saudi Arabia, Bahrein, Misri na Tailand ni jinai na ni kitu ambacho hakikubaliki kabisa, inabidi kilaaniwe kote ulimwenguni. Na maoni hayo kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Hapa mimi Ahmedi anasema ya mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania anasema kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas, kiongozi huyo anapaswa kujiuzulu mara moja. Naam, ni maoni yake hayo. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania ameandika inatusikitisha, jamii ya kimataifa kuona kuna madola na baadhi ya watu wana tabia ya kinyama. Waongwana huchoma hulkambaya zisizo za kibinadamu wala maadili wala haki za binadamu, na kuzitupilia mbali. Kuwaunga mkono na kuwasaidia wanaodhulumiwa popote duniani ndio ukamilifu wa hulka ya kibinadamu. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani, msikilizaji wetu wa Runzewe, Geita, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba mie kila siku nasema hizo lawama la za Umoja wa Mataifa zitakuwepo mpaka lini? Mbona hatuoni wakitekeleza ilani zao za kimataifa juu ya kumchukia adui wa haki za binadamu, ambaye ni mamba wala watu hao, Marekani na Israeli? Naam, ambao ni mamba kabisa, yaani hao Marekani na Israeli. Ama bwana Zomolo Mwamchimba Jeke wa Tanzania, yeye ameandika, hatua ya bunge la Iran kukosoa na kukemea kimya cha jamii ya kimataifa juu ya hujuma, uhaini, maonevu na machafu mengi yanayofanywa dhidi ya wapalestina na mhimili huo wa magaidi kusema kweli ni masuala ambayo lazima yakemewe na hilo ni suala, ni hatua nzuri ya bunge la iran kuchukua hatua kama hiyo ya kukemea anasema mosi uungaji mkono wa moja kwa moja wa juhudi za kihistoria za jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya kuitetea na kuipambania haki, uhuru, umoja, utawala na utu wa Palestina na ubinadamu kwa ujumla ni jambo la kusifiwa. Pili, tunapata funzo kuwa mshikamano wa mihimili ya serikali ndio udhibiti bora wa kusimamia malengo na misimamo ya taifa kwa mataifa mengine. Kwani Iran ni Irani miongoni mwa nchi ya adhimu yenye malengo ya moja kwa moja ya kupigania utu na ubinadamu. Ni mimi Zomolo mwa mchimba jeke Tanga Tanzania. Mimi nayeshika maoni yake Bwana Hamisi Hashim Bilali, ni msikilizaji wetu huyo wa siku nyingi kutoka pande za Mtwara Tanzania. Ameandika tu kwa pamoja, wanafamilia wa idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani, redio pendwa, natamani nifike kisiwa cha Unguja nikajionea mambo mazuri yaliyoko huko. Akaandika wanaUnguja nikaribi Mamu, Unguja nikaribisheni. Basi naam, Unguja ni njema, atakaye aje. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wetu umeisha kabisa kwa leo, hatuna budi kukuageni kutoka katika uh, kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni ule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed. Tumebakiwa na korija nzima ya maoni hapa, kama unavyoona Asma, tuna kurasa tatu za maoni hapa kamili, lakini muda ndo umeisha. Tunakutakieni kila la kheri maishani, wapenzi wasikilizaji Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 118 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Kama tunavyojua kuna watoto ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Kimsingi kuna sababu mbili kuu zinazopelekea kushuhudiwa hali hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba huenda ujauzito wa mama umepatikana kwa zinaa na katika mahusiano na maingiliano haramu ya kijinsia au ugumu wa maisha na sababu nyinginezo zinazowafanya watu wenye roho dhaifu kuwatupa watoto wao. Na sababu ya pili ni sababu za nje kama vita, ajali, majanga ya kimaumbile, magonjwa, mafuriko, mitetemeko ya ardhi na vitu vingine kama hivyo ambavyo huchukua roho za watu wengi kwa wakati mmoja na kufanya watoto wakose watu wa kuwalea. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Naam, wapenzi wasikilizaji, katika dunia yetu ya leo na hasa kuanzia karne ya 20, suala la kulea watoto wasio na walezi limepata nguvu na kuna wiri sana kutokana na mashinikizo ya fikra za walio wengi duniani yaliyotokana na kuweko idadi kubwa sana ya watoto wasio na watu wa kuwalea. Baadhi ya wakati idadi ya watoto wanaopoteza wazazi na walezi wao inaongezeka sana kutokana na vita duniani, na sasa hivi suala la kulea watoto hao limekuwa ni jambo la dharura kimataifa na dunia nzima. Hakuna nchi wala jamii yoyote inayoweza kukwepa jambo hilo. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana nchi nyingi duniani sasa hivi zimeweka sheria maalumu za kuwalinda watoto hao na kuandalia mazingira mazuri ya kuishi kama watoto wengine na pia kufaidika na suhula na fursa zote zilizopo katika jamii kwa usawa na uadilifu. Tunaweza kusema kuwa hakuna nchi yoyote duniani leo hii isiyo na sheria kama hiyo. Tabaan, kutekelezwa na kutotekelezwa sheria hilo ni jambo jingine. Kifungu cha 20 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika, ili apate haki zake zote za, za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Nchi wanachama wa mkataba huo zinapaswa kuweka sheria zao za ndani na kuwajibisha malezi ya watoto wasio na walezi na kuhakikisha kila mtoto anapata malezi yanayotakiwa. Malezi hayo yajumuishe ya mambo mengi, kama vile kuainishwa mlezi na mtu mwenye wajibu wa kushughulikia na kusimamia mambo ya mtoto kwa mujibu wa sheria za Kiislamu, au kumchukua mtoto kama mwana wa kuzaa kwa mujibu wa sheria za leo, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto, huku juhudi zikiendelea za kumtafutia mtoto huyo mtu na familia nzuri ya kumlea. Wakati zinapojadiliwa njia za kutatua suala la mtoto huyo, inabidi muda wote kuzingatiwe mambo muhimu ya malezi ya mtoto, kaumu yake, Dini na madhehebu yake utamaduni na lugha ya mtoto, yote hayo ni lazima yatiliwe maanani muda wote katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea. Yote hayo ni lazima yatiliwe maanani muda wote katika suala zima la kumtafutia mtoto mtu mwingine wa kumlea. Tuishie hapo kwa leo. Wasalamu alaikum warahmatullahi. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu Dhulhija mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 232 iliyopita gereza la kihistoria la Bastille lilitekwa na wakazi wa Paris katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa, na sehemu kubwa ya gereza hilo ikaharibiwa. Jela hiyo ilijengwa mwaka 1369 kwa lengo la matumizi ya kijeshi. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, iligeuka na kuwa gereza la kutisha, ambako walizuiliwa wafungwa wengi wa kisiasa, hususan watu waliokuwa wakiendesha harakati za kudai jamhuri nchini Ufaransa. Gereza la Bastil linahesabiwa kuwa ni dhihirisho la udikteta wa ufalme wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo, miaka 160 iliyopita, ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa Kimarekani Dr Richard J Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya otomatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi na hii leo bunduki za rashasha zinatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 63 iliyopita katika siku kama hii ya leo, jenerali Abdul Karim Qasim alifanya mapinduzi nchini Iraq na kuondoa madarakani utawala wa kifalme na kisha akaanzisha mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri. Faisal wa Pili, mwana wa mfalme na waziri mkuu uh, wa Iraq, waliuawa katika tukio hilo la mapinduzi. Vilevile wafuasi wa utawala wa kifalme walikandamizwa na kusambaratishwa kabisa. Baada ya mapinduzi hayo Abdul Karim Qasim aliyekuwa na mrengo wa utaifa alishika hatamu za uongozi nchini Iraq hadi mwaka 1963 wakati alipokuja kuondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi, kwa kuondolewa madarakani na Abdul Salam Arif aliyekuwa mwitifaki wake mkubwa na wa karibu zaidi na miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na huchaguliwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia shughuli na utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo nchini Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. E msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla tujafunga matangazo yetu, ni mukhtasari wa habari za dunia. Wagonjwa wa korona barani Afrika wameongezeka na kupindukia milioni sita, huku Afrika kusini ikiwa bado inaongoza kwa maambukizi. Waziri wa mambo nje wa Iran, Mohamed Jawad Zarif, amesema vikwazo vya kulemaza vya Marekani vimefeli na kung'amwamba. Na Umoja wa Afrika umetoa wito wa kurejeshwa amani na utulivu Afrika kusini. Kutoka hapa Tehran ila kwa kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh