Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo, kukuleteni matangazo haya mchana huu. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na intanet. Anwani ya intaneti ni parstoday.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir. Nambari yetu ya WhatsApp homo studioni, ambayo unaweza kuitumia kunitumia ujumbe mfupi au SMS, anza na jumlisha kisha 989035065487. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza 99.7, Kigoma 14.1, Mtwara na vilevile 99.1, vile, Singida. Uh, huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki sipti katika Qurani na hadithi, na tutakuwa pia na e, kipindi maalum kwa mnasaba masiku haya ya msimu wa Hija, na kisha makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais mteule wa Iran asema Tehran itaendelea kuitetea Palestina. Tanzania yasema msichonganishe serikali katika mapambano dhidi ya korona. Shirika la wakimbizi lasema hali ya wakimbizi Eritrea huko Tigrey inatia wasiwasi. na Papa Francis atuma salamu za rambirambi rambi kwa watu wa Iraki kufuatia ajali ya moto. Na sasa ni habari kamili. Seyid Ibrahim Raisi, raisi mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran itaendelea kuiunga mkono na kuitetea nchi ya Palestina. Rais mteule wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya, ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na Ziyad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islamu ya, ya Palestina. Uh, Ayatullah Raisi kwa mara nyingine tena ametoa uh, mkono wa pongezi kufuatia ushindi mkubwa wa taifa la Palestina katika vita vya Saifulqot dhidi ya utawala haramu wa Israel. Kadhalika, rais mteule wa Iran amewahakikishia uh, viongozi hao kwamba Tehran itaendelea kuliunga mkono na kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Ameongeza uh, kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran itaendelea itaendeleza himaya na ungaji mkono wake kwa Palestina ahadi Quds tukufu itakapokombolewa kikamilifu. Kwa upande wake, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kumpongeza Ibrahim Raisi kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita wa Juni ameishukuru na kuipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa himaya na uungaji mkono wake kwa kadhia ya Palestina. Naye Ziyad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi wal Islami ya Palestina, amemtakia mafanikio mema Ibrahim Raisi katika majukumu yake mapya ya urais na amesifu ungaji mkono wa Iran kwa taifa la Palestina pamoja na harakati ya Mukawama kiujumla. Tovuti moja ya habari ya nchini Marekani imedai kwamba nchi hiyo imeondoa sehemu ya vikwazo vya kibiashara ilivyokuwa imeiwekea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti ya Washington Free Beacon News Agency imedai kwamba wizara ya mambo ya nje wa Marekani ilitangaza kuondolewa vikwazo hivyo siku ya Jumanne jioni na kuongeza kuwa Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ametia saini hati ya kuondolewa marufuku ya kuhamishwa fedha za Iran zinazozuiliwa katika baadhi ya nchi zikiwemo Japan na Korea kusini na hivyo kuwapa fursa ya wafanya biashara wa nchi hizo kuweza kufanya baadhi ya miamala ya kibiashara na Iran bila matatizo yoyote. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imekadhibisha suala hilo la kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran na kusisitiza kwamba haitaruhusu fedha za kigeni ziingie Iran. Imefafanua katika taarifa yake kwamba fedha zitakazoruhusiwa kuingia katika benki za Iran ni zile tu za mashirika Japan na Korea Kaskazini zilizotokana na mauzo ya bidhaa zilizoruhusiwa kuuzwa Iran na serikali iliyokuwa madarakani kabla ya serikali hii ya Joe Biden na ambazo ziliuzwa na mashirika hayo nchini Iran kabla ya kuanza kutekelezwa vikwazo vinavyotajwa kuwa vya kulemaza dhidi ya serikali ya Tehran. Kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran yamekuwa ni maneno matupu tu yanayokusudiwa kufikia malengo ya kipropaganda ya Washington dhidi ya Tehran. Kwa maneno mengine, ni kuwa hadi sasa hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa na serikali ya Washington kwa ajili ya kuondoa vikwazo hivyo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria za kimataifa dhidi ya taifa hili. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr Dorothy Gwajima amesema uchonganishaji unaofanywa na baadhi ya watu kwa serikali ya awamu ya tano na sita katika mapambano dhidi ya COVID-19 hauna maana. Waziri Gwajima ameeleza kuwa mapambano ya covid COVID-19, serikali zote zina lengo moja, nalo ni kutokomeza ugonjwa huo. Tabia mbaya inayoanza kujitokeza nchini ni mtu kuchonganisha serikali katika mapambano dhidi ya korona, amesema waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsi ya u, na wazee wa, wa. Aidha, amesema katika vita dhidi ya covid 19 rais Samia Suluhu Hassan anaendeleza ha, mapambano pale ilipoishia serikali iliyopita, kwa kujiridhisha kwanza katika masuala ya chanjo kwa kuunda kamati ya wataalamu ili kujiridhisha. Kadhalika amesema serikali iliyopita ilisema tusikimbilie chanjo, tujiridhishe, na rais Samia amekuja na mkakati wa kujiridhisha, mpango ambao umesifiwa na watu wa mataifa mbalimbali, baada ya kamati iliyoundwa kutoa taarifa yake na kujiridhisha, pia kuangalia mataifa mengine ambayo tayari yamekwisha pata chanjo. Tumesaini mikataba ya kuwekwa kwenye orodha, ameoleza. Kuhusu suala la lockdown waziri Gwajima amesema Tanzania haina mpango wa kuweka wananchi wake lockdown, na kusisitiza kuwa watawekeza zaidi katika kutoa elimu kwa wananchi juu ya kujikinga na ugonjwa huo. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR amesema ana wasiwasi mkubwa juu ya hali ya wa wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Tigrey nchini Ethiopia. Katika taarifa yake iliyotolewa mjini Geneva, Uswis, Filipo Grandi amesema tangu kuzuka kwa mapigano kwenye jimbo hilo la Tigrey mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini, wakimbizi hao kutoka Eritrea wameathirika sana na ghasia na ukosefu wa usalama ambao umelikumba eneo hilo. Aidha, amesema wakimbizi hao wamekuwa katikati ya makundi yanayokinzana huku kambi zao mbili zikiwa zimeteketezwa kabisa, na makumi ya maelfu ya wakimbizi wa Eritrea wamelazimika kukimbia tena. Mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR amesema pia kwamba wamepokea taarifa za uhakika za mashambulizi ya kulipiza kisasi, kukamatwa kutekwa nyara na ghasia dhidi ya wakimbizi hao kutoka Eritrea kwa madai ya kuhusika kwao kwenye upande mmoja wakati wote wa mapigano hayo yaliyosababisha umwagaji damu. Serikali ya, ya Leith, Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigre Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Mwishoni mwa wiki iliyopita, tume ya haki za binadamu ya Ethiopia ambayo ni chombo huru ilielezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kukamatwa waandishi wa, wa habari ikisisitiza kwamba mahabusu hao wamenyimwa haki ya kukutana na wanasheria pamoja na familia zao. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, ambalo linajulikana pia kama kanisa Katoliki la Roma, amewatumia salamu za rambirambi wahanga wa ajali ya moto ambayo imetokea karibuni katika hospitali ya Al Hussein nchini Iraq. Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya makao makuu ya Papa Francis huko Vatican, katika ujumbe wake wa rambirambi kwa wahanga wa ajali hiyo ya moto Papa ameeleza kusikitishwa kwake na tukio hilo la moto uliozuka katika kitengo kinachowahudumia wagonjwa wa korona katika hospitali ya Alhusein Ataalimi iliyoko katika mji wa Nasiria huko nchini Iraq na kuzitakia subira na utulivu familia za wahanga wa ajali hiyo chungu. Sehemu ya ujumbe wake inasema pamoja na kutokea ajali hiyo, lakini wagonjwa, wafanyakazi na wakuu wa hospitali hiyo wanapasa kutambua na kushukuru neema nyingine nyingi za Mwenyezi Mungu na kufarijika na neema hizo. Vyombo vya habari vimetangaza kwamba moto huo uliozuka hospitalini hapo jana alfajiri umepelekea watu mia moja na nane na kupoteza maisha na wengine wengi kujeruhiwa. Huo ni moto wa pili kutokea hospitalini huko Iraq katika kipindi cha masaa machache yaliyopita. Moto mwingine uliozuka karibuni katika ghorofa ya nne ya wizara ya afya Iraq umeteketeza nyaraka zote muhimu za wizara hiyo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho madai yasiyo na msingi ya katibu mkuu wa NATO dhidi ya Iran kushabikia utawala haramu wa Israeli. <tune> Katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa NATO ametoa madai yasiyo na msingi kuhusiana na uwezo wa kiulinzi na kisilaha wa Iran. Jens Stoltenberg amesema mjini Brussels, Ubelgiji, katika mazungumzo yake na Yair Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel, kwamba uwezo wa kiulinzi wa makombora na shughuli za nyuklia za Iran ambazo kimsingi ni za amani eti zinatia wasiwasi. Katibu mkuu wa NATO ametoa madai hayo yasiyo na mashiko katika hali ambayo hajaashiria hata kwa mbali tishio la silaha za nyuklia za utawala ghasibu wa Israel kwa usalama wa eneo la Asia magharibi na ulimwengu kwa ujumla. Jens Stoltenberg anatoa matamshi hayo ya uzushi kwamba eti Iran ni tishio kwa usalama wa eneo katika hali ambayo uvamizi wa Israel pamoja na hatua ya utawala huwa ghasibu, ya utawala huo ghasibu ya kutofungamana na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia ya NPT ndiyo daghadagha na wasiwasi mkuu wa eneo hili la Asia Magharibi, kinyume na matamshi ya katibu mkuu wa NATO. Kwa mujibu wa ripoti za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA, shughuli zote za miradi ya nyuklia ya Iran ni za amani na zinafanyika chini ya usimamizi na uangalizi wa wakala huo. Aidha, kwa mujibu wa itikadi ya kidini na kufungamana kwake na mikataba ya kimataifa ha, hakuna wakati ambao jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilifikiria kuchukua hatua za kutaka kuwa na silaha za nyuklia, kwani kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu kufanya hivyo ni haramu. Ukweli wa mambo ni kuwa matamshi ya katibu mkuu wa NATO ni kukariri tuhuma na madai yasiyo na msingi ya viongozi wa utawala dhalimu wa Israel pamoja na waungaji mkono wao dhidi ya Iran ambao wanafanya njama za kutoa matamshi hayo ili kuficha siasa zao za kufarakanisha. Katibu mkuu wa NATO anatoa tuhuma hizo katika hali ambayo kuna maswali mengi ambayo yamebakia bila majibu kuhusiana na shirika hilo pamoja na ufanyaji mambo wake kinyume na majukumu yake kuhusiana na maslahi ya nchi wanachama pamoja na kulinda amani na usalama wa eneo. Muhammad Reza Nuruzpur, mweledi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anaashiria nukta hii kwamba shirika la NATO kabla ya kuanza kutoa nasaha kwa wengine, linapaswa kuboresha heshima na itibari yake iliyoporomoka, ikiwa ni matokeo ya kushiriki katika jinai za kivita huko nchini Afghanistan na maeneo mengine ya dunia. Kama ilivyokuja katika taarifa ya ubalozi wa Iran mjini Brussels, Ubelgiji, ya kulaani matamshi yaliyo dhidi ya Iran ya katibu mkuu wa NATO wakati alipokuwa akizungumza katika mkutano na, wa, na waziri wa mashauri ya kigeni wa Israel ni kuwa matamshi hayo ni upotoshaji na yasiyozingatia uhalisia wa mambo. <tune> Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. Ni wakati mwingine wa kukutana nanyi katika kipindi hiki cha 28 cha siptin katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni iza usikilizaji si katika tabia na maadili ya Mtume na mitume wa Mwenyezi Mungu kujikalifisha na kuona uzito katika utekelezaji wa majukumu yao kivitendo na kwa maneno, kwa sababu hayo ndiyo maumbile yao ambayo hufungamana na ukweli na umaasumu kwa baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa maneno mengine, ni kwamba maumbile yao safi yanatokana na kiwango cha juu cha imani takwa na maarifa. Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliamiliana na Ahlu Baiti zake kwa huruma na upendo mkubwa, si kwa sababu walikuwa watu wa nyumba yake, bali pia walikuwa viongozi na mawali wa Mwenyezi Mungu na pia wapendwa wake watukufu waliojitolea kulinda dini ya Allah subhanahu wataala. Hao ni watukufu waliokuwa na ikhlasi kubwa ambao walijisabilia na kutoa kila walichokuwa nacho, wawe ni wapendwa au mali zao, kwa ajili ya kutumikia dini ya muumba wao. Tunasoma katika vitabu vya Dhakhairuluqba cha Muhibuddin Tabari, Ustulghaba cha Ibni Athir, na vilevile Sahih Ibni Maja, Mustadrak Alhakim cha Nishaburi na Ashafi na vingine vingi katika marejeo ya kisuni na kishia kwamba Ummul Fadhle, mke wa Abbas bin Abdulmuttalib, ambaye ni ami yake Mtume wa Mwenyezi Mungu, alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama, kwamba ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, niliona kwenye ndoto kwamba moja ya viungo vyako kipo nyumbani kwangu. Mtume alimwambia umeota ndoto nzuri, kwani hivi karibuni Binti yangu Fatimatu Zahra atajifungua mtoto wa kiume na wewe utamnyonyesha maziwa ya Qutham. Qutham alikuwa ni mtoto wa kiume wa Ummul Fadl na hivyo atakuwa ni ndugu yake wa kunyonya. Ummul Fadli akasema, Fatima akawa amejifungua Hasan na mimi nikamnyonyesha maziwa ya Qutham. Naye Sheikh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amali na Majlisi katika Biharu Lanwar wananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam, akisema kwamba Ummu Aiman hakupata usingizi katika mojawapo ya usiku kutokana na kilio kilichompata hivyo. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake akawa ameomba aitwe na kufikishwa mbele yake, naye akamuuliza sababu ya kilio hicho. Ummu Aiman alisema Nimeona usiku huu ni kana kwamba baadhi ya viungo vyako vimeanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia, lala bila ya wasiwasi wowote wa kwa sababu Fatima atajifungua Husein na wewe utamlea mjukuu wangu, hivyo baadhi ya viungo vyangu vitakuwa nyumbani kwako. Wapenzi wasikilizaji, je, tunajifunza nini kutokana na hadithi hii? Iwapo kweli tunataka kuwa na maarifa sahihi kuhusu masuala ya kimaadili na kiitikadi katika dini ya Uislamu, je, si hadithi hii inatwambia kwamba Imam Hasan na Husein alaihim assalam wanatokana na mtume wa Mwenyezi Mungu moja kwa moja na ni sehemu ya viungo vya mwili wake? Na kutokana na ukweli kwamba mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ndiye mbora mtukufu na no mtoharifu wa viumbe wote, si wawili hao nao pia ndivyo hivyo hivyo hivyo, kwa ushahidi kwamba wanatokana moja kwa moja na mtume na kwamba wao ni sehemu ya mwili wa mtukufu huyo. Je, si maneno haya ya mtume yana maana kwamba kufanyiwa uadui na kuchukiwa watukufu hao wawili ambao ni wajukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu ni kumfanyia uadui na kumchukia mtume mwenyewe, kwa sababu wanatokana na yeye moja kwa moja. Ni wazi kwamba mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa sehemu nyingine akisema kwamba kuwaudhi wawili hawa ni sawa na kumuudhi yeye mwenyewe mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba kuwapenda wajukuu hao wawili wa mtume ni kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, Ahmad bin Hambali anasema katika kitabu chake cha Musnad Suyuti katika Adduru lManthur na Tabarani katika Akhbar alHasan ibn Ali kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambaye alikuwa ameshika pande mbili za mlango wa nyumba ya Fatima alaihi salam aliwaambia Ali bin abi Talib, Fatima, Hasan na Husein kwamba mimi ni salama kwa anayekuwa salama kwenu na vita kwa anayekupigeni vita. Hadithi hii imepokewa na Zaid bin Arqam na vilevile vile Abu Huraira, ambaye anasema kwamba Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake aliwaambia watukufu hao kwamba mimi ni vita kwa anayekupigeni vita, na ni salama na amani kwa anayekuwa salama kwenu nyinyi. Wapenzi wa wasikilizaji, hii ni moja ya hadithi mashuhuri ambazo zime zoeleka kusikika mara kwa mara katika umma na jamii ya Waislamu. Wakati huo huo, kuna habari mashuhuri e, za kihistoria katika upande wa pili zinazosimulia kwa masikitiko makubwa jinsi baadhi ya watu wa ovu walivyompiga vita Imam Hassan Alaihissalam, kumtenga na kumfungia nyumbani kwake na kisha wakamuua kwa sumu huku wakiwa wanatambua vyema kwamba ni mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyependwa sana na mtukufu huyo. Kadhalika kuna habari nyingi za kuaminika kihistoria zinazotufahamisha namna jeshi la Sham lilivyoshirikiana na baadhi ya watu wa ovu katika mji wa Kufa nchini Iraki ya leo na kutuma askari wapatao elfu thalathini kwa ajili ya kwenda kumpiga vita mjukuu mwingine mpendwa wa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, Imamu Husein bin Ali na kisha wakamuua kinyama, yeye pamoja na watoto, jamaa na masahaba zake. Hawakutosheka na hayo, bali walikata kichwa chake kitakatifu na kukitundika kwenye mkuki na kukitembeza kwa kejeli katika maeneo mengi, kutokana na chuki na uadui mkubwa waliokuwa nao dhidi ya familia ya watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Jambo hili lina maana gani, wapenzi wasikilizaji? Tutaarifisha vipi msimamo wa Muawiya bin Abi Sufyan, Yazidi bin Muawiya, Banu Umaya na wasaliti wa Kufa isipokuwa kutambua kwamba ulikuwa msimamo wa dui na chuki dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na kumpiga vita na watu wa nyumba yake. Bila shaka kama tulivyosoma katika hadithi zilizotangulia Mtume na wajukuu wake wawili watukufu, yaani Hasan na Husein alaihim assalam, wanawapiga vita na kuwachukia wale wote waliowadhulumu na kuwaua kikatili, na daima wanamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awaangamize na kuwahilikisha. saba na dakika 25, hapa Tehran. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika Mashariki. <mulia> Naanzia nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika mkuu wa mkoa wa Dodoma atofautiana na waziri Ndalichako ni kuhusu muda wa ziada masomo, asisitiza kambi za mitihani kwake ni lazima. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam naye ataja sababu mbili za kuzidiwa moto Kariakoo. Mwongozo wa kujikinga na korona opuuzwa. Suruali atengua kifungo cha miaka thelathini watumishi wasimamishwa kazi kwa madai ya kushindwa kupima COVID-19 uwanja wa ndege, na mkandarasi arejesha bilioni 27 za mradi wa maji. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa habari leo. Gwiji la habari Tanzania zinasema Samia na vigogo duniani kumkumbuka Mkapa, ataongoza kumbukizi leo, da Blair Clinton kushiriki Litawahusisha pia wastaafu, mabalozi na wanazuoni. Walimu waliofaulisha kidato cha sita kupewa kiwanja. Dkt. Mwinyi aipongeza ZEC kwa mafanikio ya uchaguzi mkuu. Mkandarasi kutapika bilioni 27 za mradi wa maji na watumishi tisa upimaji korona wasimamishwa. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika Omani na Zanzibar kuendeleza ushirikiano tisa wasimamishi wa uwanja wa ndege wa Julius Nyerere ni kwa kutofika kazini kwa huduma ya vipimo vya corona watumishi hospitali za tajwa ubadhirifu mamilioni ya fedha, wafanyabiashara wakubali kuhama soko kuu Kariakoo na uhaba wa elimu matumizi ya mbolea watajwa kuwa kikwazo kwa, kwa wafanyabiashara. Mwananchi limeandika wafanyabiashara Kariakoo waenda Machinga Complex. Jaji Warioba, aibu wa wasomi katiba mpya wasisitiza ni jambo muhimu, na wengine watoa mbinu mbadala ya kuidai, na msichana kinara matokeo kidato cha sita afunguka. Naelekea nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa leo una habari zisemazo, madeni yaanza kuuma. Wakenya waanza kuhisi makali ya masharti ya IMF na Benki ya Dunia kwa mikopo ambayo mashirika ya mashirika hayo yameipatia Kenya nyingi. Athari hizo zinaumizwa zina mwananchi wa kawaida ambaye tayari amelemewa na mzigo wa ushuru juu madhara ya covid-19 na kuvurugika kwa uchumi. Sasa karo ya vyuo yaongezeka, maelfu kufutwa kazi, ada za maji kupanda, bei ya gesi juu. Omar Hassan kupata ushindani mkali katika kuwania tiketi ya UDA na kura Kiambaa kutoa mwelekeo wa kisiasa wa gavana Nyoro. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation ya kutokuweko nyongeza mshahara kwa waalimu kwa sasa eh. Hiyo ni kwa mujibu wa tume ya huduma kwa waalimu. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard ni hii inayosema, serikali yaonya upungufu wa mahindi kutokana na sababu mbalimbali mbali kama kutonyesha mvua. Aidha limechapisha ripoti inayoeleza kuwa Wakenya 93 wa mega wameaga dunia nchini Saudi Arabia kwa sababu mbalimbali mbali, tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Baadhi ya wabunge wamekataa sababu za vifo vya kawaida zilizotolewa na wizara na kusema Wakenya wengi wameuawa katika nchi za mashariki ya kati kama Saudi Arabia, Imarati, Bahrain na Qatar walikokwenda kutafuta maisha. Namalizia na huko nchini Uganda, matoleo yote muhimu magazeti ya leo ya nchi hiyo yameipa kipaumbele habari ya muuaji hatari anayesakwa kwa udi na uvumba na vyombo vya usalama. New Vision limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba muuaji anayesakwa mno na polisi nchini Uganda polisi yatenga zawadi ya kitita cha shilingi milioni 20 kwa kichwa chake. Fred Enanga, msemaji wa polisi ya Uganda, jana alionyesha picha ya aliyemtaja kuwa Shekh Abu Ubeida Baduruddin Bukenya akisema kuwa ni mtu anayehusishwa na mafaili mengi ya mauaji nchini humo. Limeandika pia kuwa serikali inakusudia kulegeza masharti makali ya lockdown na pale tu maambukizi ya COVID-19 nchini humo yatakapopungua kwa asilimia tano. Katika habari nyingine, New Vision linaashiria kuongezeka maambukizo ya korona nchini Uganda. Habari ya taarifa ya polisi ya kumsaka kwa udi na uvumba mtu anayehusishwa na mauaji mengi nchini Uganda imeakisiwa pia na gazeti la Daily Monitor na magazeti mengine kama Bukede. Daily Monitor linaandika hata jaribio la mauaji dhidi ya Jenerali Edward Katumba Wamala waziri wa ujenzi na uchukuzi, inasadikiwa lilifanywa na Abu Ubeida, ambaye sasa polisi imetangaza dau la shilingi milioni 20 kwa mtu atakayetoa taarifa za kutiwa mbaroni gaidi huyo. Independent limeandika katika ukurasa wake wa habari za Afrika likimnukuu balozi wa Uganda nchini Ethiopia kwamba hakuna haja kwa Umoja wa Mataifa kuingilia mzozo wa bwawa la Nahdha. Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika msimu wa ibada ya hija katika mwezi mtukufu wa Dhulhija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija, ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Na kwa mnasaba huu, karibuni kusikiliza makala tuliyokuandalieni. Wapenzi wasikilizaji, hija ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu, bali hata mamilioni ya wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja, na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wa mpwekeshao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wanaokutana katika eneo moja takatifu kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi. Mithili na mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salaam anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Waislamu katika ibada ya hija kwa kusema, na hapa na mnukuu: Waislamu wanakimbilia alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa Mwenyezi Mungu, kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa dhambi. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba na amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama, mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikma, hapana shaka kuwa kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahsusi. Vivyo hivyo, sheria na mafundisho ya dini yamejaaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na Mola mwana Muumba na kuwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho na kimaanawi wa kiumbe huyo. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma mkubwa wa mahujaji kutoka kila pembe ya dunia. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa ana aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabi Ibrahim, Ismail na Hajar. Nabi Ibrahimu alayhi salam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanaye. Kwa maneno mengine, ni kuwa Nabi Ibrahimu alayhi salam aliamua kumchinja mwanaye pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hivyo mahujaji walokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, Al Kaba, wanaiga na kufuata nyayo za nabii Ibrahim, ambaye ni nabii mkubwa wa Allah subhanahu wataala. Kwa hakika kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi ya yeye subhanahu wataala kunasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola Muumba. Na kwa msingi huo, iwapo haji na mtu aliyekwenda kuzuru nyumba ya Allah atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya hija mabururi. La bayi, la bayi, la bayi, Labbaik ya Allah, wapenzi wasikilizaji amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo zinaleta mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua kwanza kabisa haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali, na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihramu Vazi hilo kwa kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka, kikaumu na kadhalika duniani. Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo wakiitikia wito wa mola karima kwa maneno yake ya labeika, bwana wangu labeika. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo imewakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu duniani. Ibada na amali za Hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajriba au uzoefu wa kuishi pamoja kwa amani na usalama, kwani mamilioni ya mahujaji huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu na hata mimea na miti. Hivyo, kwa msingi huo, umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya Hija katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya Hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala e, katika aya za 27 na 28 za Suratul Haji pale anaposema: na pale tulipomweka Ibrahimu pahala penye ile nyumba, tukamwambia usinishirikishe na chochote naisafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu, na watangazie watu hija; watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa minajili ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya hija. Tunafikia tamati hapo kwa leo na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, awatakabalie amali mahujaji wote walio katika nyumba ya kitukufu na hali kadhalika wale ambao hawakuweza kupata fursa ya kuhiji, waweze kupata fursa e, katika miaka inayokuja insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. <tune> Daa, mu'minina, mu'mini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 232 iliyopita gereza la kihistoria la Bastille lilitekwa na wakazi wa Paris katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa, na sehemu kubwa ya gereza hilo ikaharibiwa. Jela hiyo ilijengwa mwaka 1369 kwa lengo la matumizi ya kijeshi. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, iligeuka na kuwa gereza la kutisha ambako walizuiliwa wafungwa wengi wa kisiasa, hususan watu waliokuwa wakiendesha harakati za kudai jamhuri nchini Ufaransa. Gereza la Bastil linahesabiwa kuwa ni dhihirisho la udikteta wa ufalme wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka mia moja sitini iliyopita ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa Kimarekani Dr Richard J Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya automatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi na hii leo bunduki za rashasha zinatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 63 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jenerali Abdul Karim Qasim alifanya mapinduzi nchini Iraq na kuuondoa madarakani utawala wa kifalme na kisha akaanzisha mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri. Faisal wa pili mwana wa mfalme na waziri mkuu wa Iraq uh, waliuawa katika tukio hilo la mapinduzi. Vilevile wafuasi wa utawala wa kifalme walikandamizwa na kusambaratishwa kabisa. Baada ya mapinduzi hayo, Abdul Karim Qasim aliyekuwa na mrengo wa utaifa alishika hatamu za uongozi nchini Iraq hadi mwaka 1963 wakati alipokuja kuondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi kwa kuondolewa madarakani na Abdusalam Arif aliyekuwa mwitifaki wake mkubwa na wa karibu zaidi. Na miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na huchaguliwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na kusimamia shughuli na utendaji wake uchaguzi wa baraza hilo nchini Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. Nam, wapenzi wa usikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Seyid Ibrahim Raisi, rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Teheran itaendelea kuiunga mkono na kuitetea nchi ya Palestina. Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, na Ziadi Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina. Tovuti moja ya habari nchini Marekani imedai kwamba nchi hiyo imeondoa sehemu ya vikwazo vya kibiashara ilivyokuwa imeiwekea jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imekadhibisha madai hayo. Waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia ya wazee na watoto wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr Doroth Gwajima amesema uchunganishaji unaofanywa na baadhi ya watu kwa serikali ya awamu ya tano na sita katika mapambano dhidi ya COVID-19 hauna maana yoyote. Filipo Grande, kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, amesema na wasiwasi mkubwa juu ya hali wa ya wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Tigray Uh, huko nchini Ethiopia. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na kutoka hapa jijini Teheran, la ziada sina lakini nina matumaini kwamba mtajiunga nasi katika matangazo yetu yajayo. Leo siku kutoka hapa jijini Tehran ninakuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.