Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatano tarehe tatu mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe kumi na nne Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale yanapokufikia matangazo haya ya Redio Tehran. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani ya intaneti ni parstoday.com/sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja singira huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Barua pepea nambari yetu ya studioni, mpenzi msikilizaji, ambayo unaweza kuitumia kwa ajili ya kutuma ujumbe mfupi au SMS ni anza na jumlisha 9893 565487 Nimekuandalia asubuhi hii taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya septaini katika Qurani na Hadithi, udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na vipindi vingine. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya habari burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zatiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano duru za kuaminika zinasema muhammad bin nayef yuko mahtutu anaweza kuaga dunia wakati wowote ethiopia yatakiwa kuachilia huru waandishi wa habari iliwatia mbaroni hukumu za kifo nchini Bahrain zaongezeka mara mia sita tangu mwaka 2011. Na, na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi zimetiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano inayolenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali. Jana Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alikuwa na mazungumzo mjini Kinshasa na Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi, anayetembelea nchi hiyo kwa ziara rasmi. Rais Ndayishimiye amesema, mazungumzo yetu yalijikita zaidi juu ya uhusiano wa pande mbili, ingawa tulijadili na kubadilishana mawazo pia kuhusiana na mambo mbalimbali yanayolihusu eneo la Maziwa Makuu, Jumuia ya Afrika Mashariki na kadhalika. Taarifa zaidi zinasema marais wa nchi mbili hizo jirani wametiliana saini pia hati ya mikataba minne ya ushirikiano katika masuala mbalimbali mbali, kama kuimarisha usalama, ushirikiano wa kibiashara, kuboresha usafiri wa treni baina ya Kindu, Uvira, Bujumbura, Kitega pamoja na ushirikiano zaidi wa kisiasa na mashauriano ya kidiplomasia. Aidha, suala la usalama wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetawala mazungumzo hayo kufuatia kuwepo kwa makundi yenye silaha kutoka Burundi yaliyokimbilia mkoa wa Kivu Kusini, lakini pia kuendelea kuwepo kwa wakimbizi Burundi huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ziara hii ya rais Ndayishimiye wa Burundi jijini Kinshasa ni jitihada za rais Tshisekedi wa DRC za kuimarisha ujirani mwema baada ya wiki kadhaa zilizopita kukutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni na Paul Kagame wa Rwanda. Jumuiya ya Waandishi wa Habari Wasio na Mipaka imelaani kile ilichokiita kukamatwa kwa umati waandishi wa habari kumi na mbili wa Ethiopia ambao walitiwa nguvuni ili kuwazuia kuchunguza kwa uhuru mzozo unaoendelea katika eneo la Tigre. Jumuiya hiyo imetoa wito wa kuachiliwa huru mara moja waandishi hao wa habari. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema waandishi wengi wa habari walikamatwa nchini Ethiopia mnamo Juni 30 huko Adis Ababa. Aidha, imesema serikali haikutoa sababu yoyote ya kukamatwa kwa waandishi hao hadi Julai pili, wakati polisi ilipotangaza kuwa waandishi hao wa habari wamekamatwa kwa kuwa na uhusiano na kikundi cha kigaidi kilichopigwa marufuku hivi karibuni na bunge la Ethiopia, cha Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigre. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya jimbo la Tigrey Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey, TPLF kwa kifupi, wamelishambulia wa jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za, za kijeshi. Arnaud Froger, afisa wa shirika la wanahabari wasio na mipaka barani Afrika, amesema tunalaani kukamatwa kwa umati waandishi wa, wa, wa habari ambako ni wazi kuwa kuna lenga kuwazuia kufanya uchunguzi wa kujitegemea kuhusu mzozo katika eneo la Tigray. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran yaani bunge amesisitiza kuwa nchi za magharibi zinapasa kukomesha mienendo yake ya unduma kuili kuhusiana na ugaidi. Mahmud Abbasi Zade Mishkini amesema nchi za magharibi zinadai kupambana na ugaidi na wakati huo huo zinaliunga mkono kundi la kigaidi la Munafikin MKO Mishkini ameashiria utambulisho wa halisi wa kundi la kigaidi la MKO na kuongeza kuwa utambulisho wa kundi hilo uko wazi kwa walimwengu. Aidha amesema kundi hilo ni kati ya magaidi ambao mikono yao inatapaka damu ya wananchi wa Iran katika kipindi cha mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, kwa sababu zaidi ya wa wairani elfu kumi na saba wameuawa na wanachama wa kundi hilo la kigaidi. Kadhalika, msemaji wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika bunge la Iran ameongeza kuwa kundi la kigaidi la MKO lilikuwa pamoja na chama cha Baathi cha Iraqi dhidi ya wananchi wa Iran wakati wa vita vya kulazimishwa vya Saddam dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Abasi Zade Mishkini aidha amesema Marekani na nchi za magharibi kwa ujumla zinapiga nara za kutetea haki za binadamu na kupambana na ugaidi, lakini katika kipindi chote cha miaka 40 iliyopita nchi hizo zimeasisi makundi ya kigaidi ili kupambana na jamhuri ya kiislamu ya Iran, jambo linalokinzana na nara na shaari zao. Amesisitiza kuwa nchi za magharibi zinawafadhili kifedha na kuwapatia silaha magaidi na kundi la MKO na kwamba jambo hilo ni kielelezo cha wazi cha kufeli pakubwa siasa za wamagharibi. Magharibi, utekelezaji wa adhabu ya kifo nchini Bahraini umeongezeka sana katika mwongo mmoja uliopita, hasa tangu kulipoanza mwamko wa wananchi katika nchi za Kiarabu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kwa mujibu wa ripoti ya pamoja iliyochapishwa Jumanne ya jana na jumuiya ya kupambana na adhabu ya kifo na kutetea haki za binadamu na taasisi ya haki na demokrasia Bahrein, hukumu za kifo katika kisiwa hicho kidogo cha ghuba Wajemi zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia mia sita na watu wasiopungua 51 wamenyongwa tangu maandamano dhidi ya serikali yalipoibuka mnamo mwaka 2011. Ripoti hiyo imesema watu saba tu walihukumiwa adhabu ya kifo katika muongo mmoja wa kabla yake. Ripoti hiyo ya pamoja imeashiria kukithiri kwa utumiaji wa mateso, haswa katika kesi za adhabu ya kifo zinazohusiana na ugaidi, licha ya ahadi zilizotolewa na utawala wa Manama za kurekebisha rekodi ya hali ya haki za binadamu nchini Bahrain. Ripoti hiyo imesema asilimia 88 ya na wanaume waliouawa nchini Bahrain tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja walitiwa hatiani kwa mashtaka ya ugaidi na asilimia mia moja, miongoni mwao walisema kuwa waliteswa na kunyanyaswa. Kwa sasa wanaume wengine 26 wanakabiliwa na hukumu ya kunyongwa huku 11 kati yao wakisema waliteswa na mamlaka ya Bahrain. Na mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Nayef, anayeshikiliwa mahabusu, wameripotiwa kuwa katika hali mbaya na mahututi na kwamba anaweza kufariki dunia wakati wowote. Muhammad bin Nayef alikuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia tangu Januari mwaka 2015 hadi Januari 2017, wakati alipouzuliwa na Mfalme Salman bin Abdulazizi katika kile kilichotambuliwa na wengi kuwa ni mapinduzi baridi na kumsimika mwanawe Muhammad bin Salman. Mwezi Machi mwaka jana utawala wa Saudi Arabia ulimtia nguvuni Muhamad bin Nayef na ami yake Ahmad bin Abdul Aziz kwa tuhuma za kufanya uhaini na kuwekwa mahabusu. Televisheni ya Marekani ya NBC imeripoti kuwa bin Nayef ameteswa sana kwa kadiri kwamba hawezi kutembea bila msaada wa watu wengine. Mtandao unaofichua habari za ndani ya utawala wa kifalme wa Saudi Arabia wa Al-Ahduljadid umeripoti kuwa mrithi huyo zamani wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anasumbuliwa sana na maradhi ya kisukari na amenyimwa huduma za matibabu, suala ambalo limemfanya apoteze kilo 22. Vilevile anasumbuliwa na unyogofu mkali na matatizo ya kinafsi. Mtandao huo umesema hali ya Bin nayef ni mbaya sana na yumkini akafariki dunia wakati wowote wa na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho madai yasiyo na msingi ya katibu mkuu wa NATO dhidi ya Iran kushabikia utawala haramu wa Israel. Katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa NATO ametoa madai yasiyo na msingi kuhusiana na uwezo wa kiulinzi na kisilaha wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jens Stoltenberg amesema mjini Brussels, Ubelgiji, katika mazungumzo yake na Yair Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israeli kwamba uwezo wa kiulinzi wa makombora na shughuli za nyuklia za Iran ambazo kimsingi ni za amani eti zinatia wasiwasi wasi. Katibu mkuu wa NATO ametoa madai hayo ya yasiyo na mashiko katika hali ambayo hajaashiria hata kwa mbali tishio la silaha za nyuklia za utawala ghasibu wa Israel kwa usalama wa eneo la Asia Magharibi na ulimwengu kwa ujumla. Jens Stoltenberg anatoa matamshi hayo ya uzushi kwamba eti Iran ni tishio kwa usalama wa eneo katika hali ambayo uvamizi wa Israel pamoja na hatua ya utawala huwa ghasibu ya kutofungamana na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklea NPT, ndiyo daghadagha na wasiwasi mkuu wa eneo hili la Asia Magharibi. Kinyume na matamshi ya katibu mkuu wa NATO, kwa mujibu wa ripoti za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, shughuli zote za miradi ya nyuklia ya Iran ni za amani na zinafanyika chini ya usimamizi na uangalizi wa wakala huo. Aidha, kwa mujibu wa itikadi ya kidini na kufungamana kwake na mikataba ya kimataifa, hakuna wakati ambao jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifikia, kuchukua, ilifikiria kuchukua hatua za kutaka kuwa na silaha za nyuklia, kwani kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu kufanya hivyo ni haramu. Ukweli wa mambo ni kuwa matamshi ya katibu mkuu wa NATO ni kukariri tuhuma na madai yasiyo na msingi ya viongozi wa utawala dhalimu wa Israel pamoja na uungaji mkono wao dhidi ya Iran, ambao wanafanya njama za kutoa matamshi hayo ili kuficha siasa zao za kufarakanisha. Katibu mkuu wa NATO anatoa tuhuma hizo katika hali ambayo kuna maswali mengi ambayo yamebaki bila majibu kuhusiana na nafasi ya shirika hilo na ufanyaji mambo kinyume na majukumu yake kuhusiana na maslahi ya nchi wanachama na kulinda amani na usalama wa eneo. Muhammad Reza Nuruzpur, mweledi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anaashiria nukta hii kwamba shirika la NATO kabla ya kuanza kutoa nasaha kwa wengine linapaswa kuboresha heshima na itibari yake iliyoporomoka ikiwa ni matokeo ya kushiriki katika jinai za kivita huko nchini Afghanistan na maeneo mengine ya dunia kama ilivyokuja katika ripoti na taarifa ya ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Brussels ya kulaani matamshi yaliyo dhidi ya Iran ya katibu mkuu wa NATO wakati alipokuwa akizungumza katika mkutano na, na, na waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel ni kuwa matamshi hayo ni ya upotoshaji na yasiyozingatia uhalisia wa mambo. Ubalozi wa Iran umesema katika taarifa hiyo kwamba kusimama pamoja na mwakilishi wa utawala ambao sio mwanachama wa mkataba wa NPT wa kuzuia usambazaji silaha za nyuklia au mkataba wowote kima wa kimataifa wa kuweka chini silaha ni hatua isiyoweza kusaidia katika itibari ambayo katibu mkuu wa NATO anadai kuwa nayo. Hii ni redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inashika maoni yake Ali Magema wa kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema China kuitu, kuitumia, kuitimua meli ya kivita ya Marekani kuingia bahari ya China kusini bila idhini ni sawa kabisa kutimulia eh, mbali wa marekani ambao wamezidi ubabe. Asante sana kutoka hapo Tanga. Nikiwa bado huko eh, huko huko Tanga, nashika maoni yake yahya ya ali wa barabara kumi na tatu, tanga Tanzania. Yeye anasema ye, eh, rasia iran china korea kaskazini na siria undeni haraka Umoja wa Sovieti ili kulinda amani na usalama katika maeneo mbalimbali ya dunia. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo Tanga barabara ya kumi na tatu. Mohsin Ali Masud uh, yeye yupo maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema uh, hongera sana Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juhudi zenu za kuimarisha usalama na ushirikiano. Asante sana kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ama anashika maoni yake Rashid eh, Musa uh, huyu yupo maeneo ya Kigoma huko nchini Tanzania, anasema nazipongeza Burundi na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika jitihada zao za kuimarisha uhusiano na ushirikiano katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum rahmatullahi wa wabarakatuh, na hamjambo wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ni wakati mwingine wa kukutana nanyi katika kipindi hiki cha 28 cha Septemba katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni, wapinzi wa usikilizaji, si katika tabia na maadili ya mtume na mitume wa Mwenyezi Mungu kujikalifisha na kuona uzito katika utekelezaji wa majukumu yao kivitendo na kwa maneno, kwa sababu hayo ndiyo maumbile yao ambayo hufungamana na ukweli na umaasumu kwa baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa maneno mengine ni kwamba maumbile yao safi yanatokana na kiwango cha juu cha imani takwa na maarifa. Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Aliamiliana na Ahlu Baiti zake kwa huruma na upendo mkubwa, si kwa sababu walikuwa watu wa nyumba yake, bali pia walikuwa viongozi na mawalii wa Mwenyezi Mungu, na pia wapendwa wake watukufu waliojitolea kulinda dini ya Allah subhanahu wataala. Hao ni watukufu waliokuwa na ikhlasi kubwa, ambao walijisabilia na kutoa kila walichokuwa nacho, wawe ni wapendwa au mali zao kwa ajili ya kutumikia dini ya Muumba wao. Tunasoma katika vitabu vya Dhakhair Luqba cha Muhibu Ddin Tabari, Ustu Lghaba cha Ibni Athir na vilevile Sahih Bni Maja, Mustadrak Alhakim cha Nishaburi na ashafi na vingine vingi katika marejeo ya kisuni na kishia kwamba ummul fadhl mke wa abbas bin abdul muttalib ambaye ni ami yake mtume wa mwenyezi mungu alimwambia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba ewe mtume wa mwenyezi mungu niliona kwenye ndoto kwamba moja ya viungo vyako kipo nyumbani kwangu mtume alimwambia umeota ndoto nzuri kwani hivi karibuni binti yangu Fatimatu Zahra atajifungua mtoto wa kiume na wewe utamnyonyesha maziwa ya Qutham. Qutham alikuwa ni mtoto wa kiume wa Ummulfadl, na hivyo atakuwa ni ndugu yake wa kunyonya. Ummulfadli akasema, Fatima akawa amejifungua Hasan na mimi nikamnyonyesha maziwa ya Qutham. Naye Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amali na Majlisi katika Biharul Anwar an wananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar al Sadiq alaihi salam, akisema kwamba Ummu Aiman hakupata usingizi katika mojawapo ya usiku kutokana na kilio kilichompata, hivyo Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, akawa ameomba aitwe na kufikishwa mbele yake, naye akamuuliza sababu ya kilio hicho. Ummu Aiman alisema Nimeona usiku huu ni kana kwamba baadhi ya viungo vyako vimeanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia, lala bila ya wasiwasi wowote wa kwa sababu Fatima atajifungua Husein na wewe utamlea mjukuu wangu, hivyo baadhi ya viungo vyangu vitakuwa nyumbani kwako. Wapenzi wasikilizaji, je, tunajifunza nini kutokana na hadithi hii? Iwapo kweli tunataka kuwa na maarifa sahihi kuhusu masuala ya kimaadili na kiitikadi katika dini ya Uislamu, je, si hadithi hii inatwambia kwamba Imam Hasan na Husein alaihim assalam wanatokana na Mtume wa Mwenyezi Mungu moja kwa moja na ni sehemu ya viungo vya mwili wake? na kutokana na ukweli kwamba mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ndiye mbora mtukufu no na mtoharifu wa viumbe wote, si wawili hao nao pia ndivyo hivyo hivyo? Kwa ushahidi kwamba wanatokana moja kwa moja na mtume na kwamba wao ni sehemu ya mwili wa mtukufu huyo, je, si maneno haya ya mtume yana maana kwamba kufanyiwa uadui na kuchukiwa watukufu hao wawili ambao ni wajukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu ni kumfanyia uadui na kumchukia mtume mwenyewe, kwa sababu wanatokana na yeye moja kwa moja. Ni wazi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa sehemu nyingine akisema kwamba kuwaudhi wawili hawa ni sawa na kumuudhi yeye mwenyewe mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba kuwapenda wajukuu hao wawili wa mtume ni kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, Ahmad bin Hambali anasema katika kitabu chake cha Musnad Suyuti katika Adduru lmanthur na Tabarani katika akhbar Alhasan ibn Ali kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye alikuwa ameshika pande mbili za mlango wa nyumba ya Fatima alaihi ssalam, aliwaambia Ali bin Abi Talib, Fatima, Hasan na Husein kwamba mimi ni salama kwa anayekuwa salama kwenu na vita kwa anayekupigeni vita. Hadithi hii imepokewa na Zaid bin Arqam na vilevile vile Abu Huraira, ambaye anasema kwamba Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake aliwaambia watukufu hao kwamba mimi ni vita kwa anayekupigeni vita na ni salama na amani kwa anayekuwa salama kwenu nyinyi. Wapenzi wa sikilizaji, hii ni moja ya hadithi mashuhuri ambazo zime zoeleka kusikika mara kwa mara katika umma na jamii ya Waislamu. Wakati huo huo, kuna habari mashuhuri e, za kihistoria katika upande wa pili zinazosimulia kwa masikitiko makubwa jinsi baadhi ya watu waovu walivyompiga vita Imam Hasan alaihissalam, kumtenga na kumfungia nyumbani kwake, na kisha wakamuua kwa sumu huku wakiwa wanatambua wa vyema kwamba ni mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyependwa sana na mtukufu huyo. Kadhalika kuna habari nyingi za kuaminika kihistoria zinazotufahamisha namna jeshi la Sham lilivyoshirikiana na baadhi ya watu wa ovu katika mji wa Kufa nchini Iraki ya leo na kutuma askari wapatao elfu thalathini kwa ajili ya kwenda kumpiga vita mjukuu mwingine mpendwa wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, Imamu Husein bin Ali, na kisha wakamuua kinyama, yeye pamoja na watoto, jamaa na masahaba zake. Hawakutosheka na hayo, bali walikata kichwa chake kitakatifu na kukitundika kwenye mkuki na kukitembeza kwa kejeli katika maeneo mengi, kutokana na chuki na uadui mkubwa waliokuwa nao dhidi ya familia ya watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Jambo hili lina maana gani, wapenzi wa wasikilizaji? Tutaarifisha vipi msimamo wa Muawiya bin Abi Sufyan, Yazidi bin Muawiya, Banu Umaya na wasaliti wa Kufa, isipokuwa kutambua kwamba ulikuwa msimamo wa adui na chuki dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na kumpiga vita na watu wa nyumba yake. Bila shaka, kama tulivyosoma katika hadithi zilizotangulia, mtume na wajukuu wake wawili watukufu, yani yaani Hassan na Hussein alayhim assalam, wanawapiga vita na kuwachukia wale wote waliowadhulumu na kuwaua kikatili, na daima wanamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awaangamize na kuwahilikisha. Songa mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, ambapo sasa tunakuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya ndilo linalotufungulia ukurasa wa macho yetu magazetini asubuhi ya leo Jumatano, tarehe 14 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ukurasa wa mbele wa gazeti hili una habari zisemazo madeni yaanza kuuma, Wakenya waanza kuhisi makali ya masharti ya IMF na Benki ya Dunia kwa mikopo ambayo mashirika hayo yameipatia Kenya nyingi. Athari hizo zinaumizwa mwananchi wa kawaida ambaye tayari amelemewa na mzigo wa ushuru juu, madhara ya COVID-19 na kuvurugika kwa uchumi. Sasa karo ya vyuo yaongezeka, maelfu kufutwa kazi, ada za maji kupanda, bei ya gesi juu Omar Hasan kupata ushindani mkali katika kuwania tiketi ya chama cha UDA na kura ya Kiambaa kutoa mwelekeo wa kisiasa wa gavana Nyoro. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation ni ya kuto kuwepo nyongeza mshahara kwa waalimu kwa sasa. Hiyo ni kwa mujibu wa tume ya huduma kwa waalimu Kenya. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard ni hii, inayosema serikali yaonya upungufu wa mahindi kutokana na sababu mbalimbali mbali kama kutonyesha mvua. Aidha, limechapisha ripoti inayoeleza kuwa Wakenya 93 wameaga dunia nchini Saudi Arabia kwa sababu mbalimbali mbali tangu mwaka 2019. Baadhi ya wabunge wamekataa sababu za vifo vya kawaida zilizotolewa na wizara na kusema Wakenya wengi wameuawa katika nchi za Mashariki ya Kati kama Saudia, Imarati, Bahrain na Qatar walikokwenda kutafuta maisha. Nchini Uganda, matoleo yote muhimu magazeti ya leo ya nchi hiyo yameipa kipaumbele habari ya muuaji hatari anayesakwa kwa udi na uvumba na vyombo vya usalama. New Vision limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba muuaji anayesakwa mno na polisi nchini Uganda, polisi yatenga zawadi ya kitita cha shilingi milioni ishirini kwa kichwa chake. Fred Enanga, msemaji wa polisi ya Uganda, jana alionyesha picha yaliyemtaja kuwa Shekh Abu Ubeida Abadurudini Bukenya Kenya akisema kuwa ni mtu anayehusishwa na mafaili mengi ya mauaji nchini humo. Limeandika pia kuwa serikali inakusudia kulegeza masharti makali ya karantini na marufuku kutoka nje pale maambukizi ya COVID-19 nchini humo yatakapopungua kwa asilimia tano. Katika habari nyingine, New Vision linaashiria kuongezeka maambukizo ya corona nchini Uganda. Habari ya taarifa ya polisi ya kumsaka mtu anayehusishwa na mauaji mengi nchini Uganda imeakisiwa pia na gazeti la Daily Monitor na magazeti mengine kama Bukedde. Daily Monitor linaandika hata jaribio la mauaji dhidi ya Jenerali Edward Katumba wa Mala, waziri wa ujenzi na uchukuzi eh, inasadikiwa lilifanywa na Abu Ubeida, ambaye sasa polisi imetangaza dau la shilingi milioni ishirini kwa mtu atakayetoa taarifa za kutiwa mbaroni gaidi huyo. Independent limeandika katika ukurasa wake wa habari la habari za Afrika likimnukuu balozi wa Uganda nchini Ethiopia kwamba hakuna haja kwa Umoja wa Mataifa kuingilia mzozo wa bwawa la Nahdha. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika mkuu wa mkoa wa Dodoma tofautiana na waziri Ndalichako ni kuhusu muda wa ziada wa masomo, asisitiza kambi za mitihani kwake ni lazima. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ataja sababu mbili za kuzidiwa moto Kariakoo. Mwongozo wa kujikinga na korona wapuuzwa. Suruali yatengua kifungo cha miaka 30. Watumishi wasimamishwa kazi kwa madai ya kushindwa kupima covid-19 uwanja wa ndege. Na mkandarasi arejesha bilioni 27 za mradi wa maji. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, zinasema Samia na vigogo duniani kumkumbuka Mkapa ataongoza kumbukizi leo. Da Tony Blair na Clinton kushiriki, itahusisha pia wastaafu, mabalozi na wanazuoni. Waalimu waliofaulisha kidato cha sita sasa kupewa kiwanja. Dkt Mwinyi aipongeza zek kwa mafanikio uchaguzi mkuu. Mkandarasi kutapika bilioni 27 za mradi wa maji. Na no watumishi tisa upimaji korona wasimamishwa Nalishika gazeti Majira na kukutana na habari zisemazo: Omani na Zanzibar kuendeleza ushirikiano. Tisa wasimamishwa uwanja wa ndege wa Julius Nyerere, ni kwa kutofika kazini kutoa huduma vipimo vya korona. Profesa Makubi atoa onyo kali kwa wote wanaonyesha utovu wa nidhamu. Watumishi hospitali za tajwa ubadhirifu mamilioni ya fedha. Wafanyabiashara wakubali kuhama soko kuu Kariakoo. Na uhaba elimu, matumizi ya mbolea watajwa kikwazo kwa wafanyabiashara na Mwananchi kwa upande wake limeandika: wafanya biashara Kariakoo waenda Machinga Complex. Jaji Warioba aibua wa wasomi katiba mpya, wasisitiza ni jambo muhimu, na wengine watoa mbinu mbadala kuidai. Na msichana kinara matokeo kidato cha sita afunguka <mucho> Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, na hapa ni katika studio zetu za Jame Jam. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika msimu wa ibada ya hija katika mwezi mtukufu wa Dhulhija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia, na kwa mnasaba huu karibuni kusikiliza makala tuliyokuandalieni. Mpenzi wasikilizaji, hija ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu, bali hata mamilioni ya wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja, na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wa mpwekeshao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wanaokutana katika eneo moja takatifu kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi. Mithili na mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salaam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Waislamu katika ibada ya hija kwa kusema, na hapa na mnukuu: Waislamu wanakimbilia alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa mwenyezi mungu kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa dhambi. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba na amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikma, hapana shaka kuwa kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa makhususi. Vivyo hivyo, sheria na mafundisho ya dini yamejaaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba na kuwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho na kimaanawi wa kiumbe huyo hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma mkubwa wa mahujaji kutoka kila pembe ya dunia. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa ana aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabi Ibrahim, Ismail na Hajar. Nabi Ibrahimu alaihi salam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanaye. Kwa maneno mengine ni kuwa Nabi Ibrahimu alaihi salam aliamua kumchinja mwanaye pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hivyo mahujaji waliokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, al kaba, wanaiga na kufuata nyayo za Nabii Ibrahim ambaye ni nabii mkubwa wa Allah subhanahu wataala. Kwa hakika, kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi ya yeye subhanahu wataala kunasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola Muumba. Na kwa msingi huo, iwapo haji na mtu aliyekwenda kuzuru nyumba ya Allah atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya hija mabruri. Wapenzi wasikilizaji, amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo zinaleta mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihram. Vazi hilo kwa kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka, kikaumu na kadhalika duniani. Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo wakiitikia wito wa mola karima kwa maneno yake ya labeika bwana wangu labeika. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo imewakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili, masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu duniani. Ibada na amali za Hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajriba au uzoefu wa kuishi pamoja kwa amani na usalama. Kwani mamilioni ya mahujaji huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu na hata mimea na miti. Hivyo kwa msingi huo, umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya Hija katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya Hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, e, katika aya za 27 na 28 za Suratul Haji pale anaposema: na pale tulipomweka Ibrahimu pahala penye ile nyumba tukamwambia, usinishirikishe na chochote naisafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Wapenzi wasikilizaji kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa minajili ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya hija. Tunafikia tamati hapo kwa leo, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awatakabalie amali ya mahujaji wote walio katika nyumba ya kitukufu, na hali kadhalika wale ambao hawakuweza kupata fursa ya kuhiji waweze kupata fursa eh, katika miaka inayokuja insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu yeah. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu Dhulhija mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 232 iliyopita gereza la kihistoria la Bastille lilitekwa na wakazi wa Paris katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa na sehemu kubwa ya gereza hilo ikaharibiwa. Jela hiyo ilijengwa mwaka 1369 kwa lengo la matumizi ya kijeshi. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, iligeuka na kuwa gereza la kutisha, ambako walizuiliwa wafungwa wengi wa kisiasa, hususan watu waliokuwa wakiendesha harakati za kudai jamhuri nchini Ufaransa. Gereza la Bastil linahesabiwa kuwa ni dhihirisho la udikteta wa ufalme wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 160 iliyopita, ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa Kimarekani, Dr Richard J Gatling, kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya otomatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi na hii leo bunduki za rashasha zinatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 63 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jenerali Abdul Karim Qasim alifanya mapinduzi nchini Iraq na kuondoa madarakani utawala wa kifalme na kisha akaanzisha mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri. Faisal wa Pili, mwana wa mfalme na waziri mkuu wa Iraq, uh, waliuawa katika tukio hilo la mapinduzi. Vilevile wafuasi wa utawala wa kifalme walikandamizwa na kusambaratishwa kabisa. Baada ya mapinduzi hayo Abdul Karim Qasim aliyekuwa na mrengo wa utaifa alishika hatamu za uongozi nchini Iraq hadi mwaka 1963 wakati alipokuja kuondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi kwa kuondolewa madarakani na Abdussalam Arif aliyekuwa mwitifaki wake mkubwa na wa karibu zaidi na miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na huchaguliwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia shughuli na utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo nchini Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. Namwapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi zimetiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano inayolenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali. Jana Rais Felix Chisekedi wa DRC alikuwa na mazungumzo mjini Kinshasa na Rais Evariste Ndaishimi wa Burundi anayetembelea nchi hiyo kwa ziara rasmi. Jumuiya ya waandishi wa habari wasio na mipaka milani kile ilichokiita kukamatwa kwa umati waandishi wa habari kumi na mbili wa Ethiopia ambao walitiwa nguvuni ili kuwazuia kuchunguza kwa uhuru mzozo unaendelea katika jimbo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia. Mahmud Abbas Zade Meshkini, msemaji wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje katika bunge la Iran, amesisitiza kuwa nchi za magharibi zinapaswa kukomesha mienendo yake ya undumakwili kuhusiana na ugaidi. Utekelezaji wa adhabu ya kifo nchini Bahrain umeongezeka sana katika mwongo mmoja uliopita, ahaswa tangu kulipoanza mwamko wa wananchi katika nchi za Kiarabu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja na mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Nayef anayeshikiliwa mahabusu ameripotiwa kuwa katika hali mbaya na mahututi, na kwamba anaweza kufariki dunia wakati wowote. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni asubuhi njema na kila la heri. Asanteni na kwaherini.