Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hamjambo popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho au kuzungumzia ishara nne za kupamba moto hitilafu kati ya Saudi Arabia na nchi ya Imarati. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Septoin katika Qurani na hadithi tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba hizi siku za kuanza ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Makka na huko Madina. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi kwa wa sikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Watu 45 wameripotiwa kuaga dunia katika maandamano yanayofanyika nchini Afrika Kusini kumuunga mkono rais wa zamani wa nchi hiyo Zuma. Kaburi jingine la umati la wahindi wekundu la gunduliwa nchini Kanada karibu na shule ya wamishonari wa, wa bara Ulaya. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema si sahihi kwa nchi tajiri kuagiza chanjo za ziada wakati aghalabu ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo ya korona. Na wapiganaji wa harakati ya TPLF huko Tigre nchini uh, Ethiopia wametangaza kwamba wameteka mji mwingine uliokuwa ukidhibitiwa na vikosi vya serikali. na sasa ni habari kamili. Idadi ya waliofariki walio dunia kutokana na vurugu na uporaji unaoendelea katika maeneo mbalimbali ya Afrika ya Kusini kwa siku kadhaa sasa imeongezeka na kufikia arobaini na tano. Vifo ishirini na mbili vimetangazwa mapema leo Jumanne na waziri mkuu wa mkoa wa KwaZulu Natali mashariki Sihle Zikalala, na hivyo kuifanya idadi ya watu walioaga dunia katika jimbo hilo ambako ghasia zilianza Ijumaa iliyopita kufikia watu ishirini na sita. Sile zikalala ameongeza kwamba watu sita wameaga dunia katika jiji la Johannesburg kama ilivyothibitishwa na rais Cyril Ramaphosa wa afrika Kusini. Jeshi la Afrika Kusini liliitwa jana Jumatatu ili kudhibiti vurugu katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Ghasia na maandamano hayo yaliyoanzia katika mkoa wa Kwazulu Natal, baada ya mwanasiasa huyo kufungwa jela kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi, zimeathiri mji wa Johannesburg ambao ndio makao makuu ya kiuchumi ya Afrika Kusini. Katika ghasia za Jumapili iliyopita, waandamanaji walishambulia na kupora maduka huku wakifunga barabara kuu za mji huo. Wiki iliyopita mahakama ya katiba ya Afrika Kusini Iliagizi, iliagiza Jacob Zuma afungwe jela kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika katika kipindi chake cha uongozi kuanzia mwaka 29 hadi 28. Rais mstaafu wa Afrika Kusini Jacob Zuma alijikabidhi mwenyewe kwa polisi siku kadhaa zilizopita na kupelekwa katika gereza lililoko karibu na nyumbani kwake katika jimbo la KwaZulu Natal. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametoa wito kwa Waafrika Kusini kuzingatia athari mbaya za vitendo vyao na machafuko ya sasa nchini humo. Rais wa zamani wa Afrika Kusini alilazimika kujiuzulu mwezi Februari mwaka 2018 kutokana na mashinikizo ya chama tawala cha ANC kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi na utumiaji mbaya wa madaraka yake. Vyombo vya habari vimetangaza habari ya kugunduliwa kaburi jingine la umati lenye maiti za watoto zaidi ya 160 wa wahindi wekundu na wakazi asilia wa Canada katika mkoa wa British Columbia. Duru za habari zimeripoti kwamba kaburi hilo la umati limegunduliwa karibu na shule ya zamani ya wamishonari wa Kikatoliki katika mkoa huo. Habari ya kugunduliwa kaburi hilo lenye maiti zaidi ya watoto 160 imetangazwa na watu wa kabila la wenyeji wa Canada la Penelakut. Hadi sasa hakujatolewa habari zaidi kuhusu ugunduzi wa kaburi hilo. Habari kuhusu kashfa ya kutisha ya kugunduliwa makaburi ya maelfu ya wanafunzi wa shule za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari wa kikatoliki kutoka Ulaya huko Canada zimekuwa zikigonga vichwa vya habari uh, katika vyombo vya habari vya kimataifa kwenye wiki za hivi karibuni. Habari hiyo imezusha malalamiko makubwa nchini Canada, ambako kumeshuhudiwa vitendo vya kuchoma moto makanisa katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Vilevile, waandamanaji wenye hasira nchini Canada wameziangusha sanamu za wakoloni Malkia Victoria na Elizabeth wa Pili kwenye mji wa Winnipeg, huku hasira za umma zikiendelea kupanda baada ya kugunduliwa mabaki ya miili ya watoto na wakazi asilia wa Canada katika shule za bweni za makanisa. Tangu mwezi Mei mwaka huu hadi sasa kumegunduliwa maeneo manne yenye makaburi ya miili ya watoto hao wa shule za bweni huko British Columbia, Saskatchewan na Manitoba. Mabaki ya miili ya watoto walio wasiopungua 1448 imepatikana katika kaburi la umati la makaburi mengine kadhaa yasiyo na majina ya watoto walikozikwa ndani yake. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ilionyesha kwamba watoto wasiopungua elfu nne na mia moja waliuawa wakiwa katika shule za bweni za wamishonari au kutoweka. Ripoti hiyo ilifichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapia mlo na unyama mwingine waliopata watoto hao wanaokadiriwa kufikia laki moja na hamsini elfu waliohudhuria shule hizo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kwamba ripoti iliyotolewa inatia uchungu, lakini bado hajaomba rasmi eh, samahani kwa niaba ya kanisa Katoliki. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba si sahihi nchi tajiri kuagiza chanjo za ziada, wakati aghlabu ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo ya korona. Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba vifo vinavyotokana na korona vinaongezeka, na kwamba spishi ya kirusi cha korona aina ya delta kina inaendelea kubadilika, na aghlabu ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo ya kutosha ya korona kwa ajili ya kuwalinda wafanyakazi wa sekta ya afya. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani ameeleza kwamba kuna pengo kubwa duniani katika uandaaji wa chanjo ya korona, baadhi ya nchi za maeneo ya dunia zinaagiza chanjo za korona ya ziada huku nchi nyingine zikisalia bila ya suhula muhimu zinazohitajika kwa ajili ya kuwapatia chanjo wafanyakazi wa sekta afya na tiba katika nchi hizo. Afisa huyo wa shirika la afya duniani ameashiria makampuni ya Kimarekani yanayozalisha chanjo ikiwemo ile ya Pfizer na kueleza kwamba makampuni hayo yanapaswa kutumia au kutuma dozi za chanjo za korona kwa mpango wa Covax, hususan kwa nchi zenye watu maskini na wenye kipato cha chini. Dr Adhanom amesema hayo huku shirika la afya duniani likituhumiwa kwamba halikuchukua hatua za kutosha za kugawa chanjo ya korona katika baadhi ya maeneo ya dunia. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela aliwahi kulituhumu shirika la afya duniani kwamba limekwamisha operesheni ya kutumwa chanjo za korona kwa wakati nchini humo licha ya kupokea fedha za manunuzi. Hadi sasa zaidi ya watu milioni mia moja themanini na nane wameambukizwa korona kote duniani na zaidi ya wengine milioni hamsini na milioni nne na hamsini na saba elfu wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray wametangaza kwamba wameteka mji mwingine uliokuwa ukidhibitiwa na jeshi la serikali ya Addis Ababa. Ushindi huo wa waasi wa TPLF umetangazwa siku kadhaa baada ya kutangazwa ushindi wa chama tawala cha Ethiopia katika uchaguzi wa bunge. Harakati hiyo imetangaza kwamba wapiganaji wake wamefanikiwa kuteka mji mwingine uliokuwa mikononi mwa jeshi la taifa na kwamba itaendeleza vita hadi itakapokomboa maeneo yote yaliyoko kwenye mpaka wa kabla ya kuanza mapigano. Msemaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray amesema wapiganaji wa kundi hilo sasa wanadhibiti eneo la Korem lililoko umbali wa kilomita 170 kutoka makao makuu ya jimbo la Tigray Makele kwamba wanasonga mbele kuelekea mji wa Alamata. Msemaji wa kundi la TPLF amesema kundi hilo linataka kuhuisha mipaka ya eneo lote la Tigray na kufungua njia ili kurahisisha juhudi za kufikisha misaada ya kibinadamu kama chakula na dawa kwa raia wa eneo hilo. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinasema kwamba maelfu ya watu wameuawa katika vita vya Tigray na kwamba wengine karibu milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi. Machafuko katika eneo hilo bado yanaendelea na maafisa wa Umoja wa Mataifa wametahadharisha kwamba wakazi wa Tigray wanakabiliwa na hatari ya kifo kutokana na baa la njaa. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kibinadamu, Mark Lowcock, ametahadharisha kwamba njaa iliyoanza eneo la Tigray inasambaa katika mikoa mingine ya Ethiopia na kwamba kwa sasa inatishia maisha ya wa Waethiopia karibu milioni mbili na nusu. Na Umoja wa Ulaya umeanzisha rasmi kampeni ya kijeshi ya kutoa mafunzo kwa vikosi vya ulinzi vya Msumbiji vinavyopambana na wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh huko katika mkoa wa Kaskazini wa Cabo Delgado. Jimbo tajiri kwa nishati ya gesi la Cabo Delgado Kaskazini mwa Msumbiji limekumbwa na machafuko na hujuma za wanamgambo wenye mfungamano na Daesh tangu mwanzoni mwa mwaka 2017. Hadi sasa watu wasiopungua elfu tatu wameuawa katika hujuma za wanamgambo hao na wengine laki nane wamelazimika kukimbia makazi yao. Tayari Ureno, nchi mkoloni wa zamani wa Msumbiji, inatoa mafunzo kwa jeshi la nchi hiyo. Wakufunzi wa kijeshi wa Ureno nchini Msumbiji wanatarajiwa kuunda nusu ya ujumbe mpya wa umoja wa Ulaya ambao utaongozwa na kamanda Mreno. Taarifa ya umoja wa Ulaya imeeleza kwamba ujumbe huo wa kijeshi utatoa mafunzo na kulisaidia jeshi la Msumbiji kuwalinda raia na vilevile vile kudumisha amani katika jimbo la Cabo Delgado. Ujumbe huo utabakia nchini Msumbiji kwa kipindi cha miaka miwili. Ukiwa nchini humo, ujumbe huo wa kijeshi wa Umoja wa Ulaya utasaidia kuvijengea uwezo vikosi vya jeshi la Msumbiji ambavyo vitakuwa sehemu ya kikosi cha radia mali ya haraka Mwezi Juni mwaka huu mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya alisema kwamba nchi nyingine za bara hilo zikiwemo Ufaransa, Italia na Hispania zinatazamiwa kutuma wanajeshi kujiunga na timu hiyo ya Umoja wa Ulaya. Mwezi uliopita, pia nchi 16 wanachama katika Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK ziliidhinisha kutumwa wanajeshi huko Msumbiji baada ya serikali ya Maputo kusema kwamba inakaribisha majeshi kutoka mataifa ya kigeni ili kusaidia mapambano dhidi ya kundi hilo la kigaidi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakuwa utupia jicho ishara za kupamba moto hitilafu kati ya Saudi Arabia na Imarati. Saudi Arabia na Imarati ambazo katika mwongo mmoja uliopita zimekuwa katika mkondo mmoja kuhusiana na siasa za eneo la Asia Magharibi, hivi karibuni kumeshuhudiwa kushtadi na kupamba moto hitilafu na mzozo katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Tangu kulipoibuka vurugu na wimbi la malalamiko katika ulimwengu wa Kiislamu, Imarati imekuwa pamoja na siasa za Saudi Arabia. Kilele cha kuwa pamoja nchi hizo mbili ni pale Imarati ilipoungana na Saudi Arabia katika hujuma na vita vyake dhidi ya nchi maskini ya Yemen. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, kumeshuhudiwa ishara mbalimbali za kutumbukia nyongo uhusiano wa Riadhi na Abu Dhabi na hata kupamba moto mivutano na hitilafu kati ya pande hizo mbili. Ishara ya kwanza ya hitilafu hizo iliibuka na kudhihirika mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati Imarati ilipokata shauri kuondoka kusini mwa Yemen na kuondoa wanajeshi wake katika eneo hilo. Hivi karibuni shirika la habari la Reuters lilitoa tathmini likiashiria kushadidi hitilafu baina ya Abu Dhabi na Riadh na kuandika kwamba ishara ya kwanza ya Imarati kutengana na Saudi Arabia na kuamua kupita njia nyingine ilionekana mwaka elfu mbili na kumi na tisa sambamba na kufikia tamati uwepo wa wanajeshi wa Imarati huko Yemen. Hatua hiyo ya Imarati ya kuondoa wanajeshi wake nchini Yemen ilikuwa ni kuiacha peke yake Saudi Arabia katika kinamasi na vita vyenye gharama kubwa. Kadhalika, Abu Dhabi kupitia kuviunga mkono vikosi vya Baraza la Mpito la Kusini ambalo linatoa changamoto kwa serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia huko Yemen iligeuka na kuwa tatizo jingine kwa Riadha. Ishara ya pili ya hitilafu na mivutano baina ya Saudi Arabia na Imarati inahusiana na kadhia ya Qatar. Utawala wa Al Saud ulichukua uamuzi wa kumalizika mgogoro na mvutano baina ya nchi hiyo na Doha pasina ridhaa ya Imarati, Bahrain na Misri ambazo wakati wa kuiwekea mzingiro nchi hiyo ilikuwa pamoja na nchi hizo. Abdul Bara Atwan mweledwa na mchambuzi mtajika wa masuala ya kisiasa katika ulimwengu wa Kiarabu, anaandika kwamba Imarati inahisi kwamba inahadaiwa na Saudi Arabia katika mzozo na mvutano wa Qatar. Inaonekana kwamba Muhammad bin Salman, mrithi kijana wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ambaye alichukizwa na hatua ya Imarati ya kuondoa wanajeshi wake kusini mwa Yemen, amehuisha uhusiano na nchi ya Qatar bila ya kuishirikisha Imarati ambayo ni kama jibu kwa Abu Dhabi. Ishara ya tatu ya kupamba moto hitilafu baina ya Saudi Arabia na Imarati inahusiana na kadhia ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Imarati ilikuwa nchi ya kwanza ya ukanda wa Ghuba ya Uajemi ambayo Septemba ishirini mwaka jana ilianzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli. Imarati ilikuwa ikidhani kwamba Saudi Arabia nayo ingefuata mkumbo na kuanzisha uhusiano na Israel. Hata hivyo, Muhammad bin Salman alikutana na kufanya mazungumzo na Mike Pompeo aliyekuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa Israel. Lakini baadaye Saudi Arabia haikuchukua hatua ya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel, hatua ambayo iliikasirisha mno Imarati. Ishara ya nne ya kushadidi hitilafu baina ya Imarati na Saudi Arabia ni ya dhahiri na ya wazi zaidi kuliko ishara tatu zilizotangulia na ilijitokeza katika kikao cha OPEC Plus. Hitilafu baina ya wazalishaji wawili wakubwa wa mafuta katika jumuia ya OPEC zilipamba moto katika kikao cha OPEC Plus. Nchi hizo ambazo kikawaida hitilafu zao hubakia baina yao wenyewe, mara hii zilidhihirika wazi kupitia televisheni. Saudi Arabia inang'ang'ania mpango wake ambao unaungwa mkono na wanachama wengine wa OPEC Plus, ikiwemo Rusia. Kwa mujibu wa mpango huo, uzalishaji mafuta unapaswa kuongezwa katika kipindi cha miezi michache ijayo, lakini makubaliano ya udhibiti na uuzaji kwa ajili ya kudhibiti soko yanapaswa kuongezwa muda wake hadi kufikia mwishoni mwa mwaka ujao wa 2022. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi kitakachofuatiwa na kipindi maalum cha msimu wa Hija. Sibtwain, katika Quran na Hadithi. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, na hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Ni wakati mwingine wa kukutana nanyi katika kipindi hiki cha 28 cha Sibtwain katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni, wapinzi wa usikilizaji si katika tabia na maadili ya Mtume na mitume wa Mwenyezi Mungu kujikalifisha na kuona uzito katika utekelezaji wa majukumu yao kivitendo na kwa maneno, kwa sababu hayo ndiyo maumbile yao ambayo hufungamana na ukweli na umaasumu kwa baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa maneno mengine ni kwamba maumbile yao safi yanatokana na kiwango cha juu cha imani takwa na maarifa. Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliamiliana na Ahlu Baiti zake kwa huruma na upendo mkubwa, si kwa sababu walikuwa watu wa nyumba yake, bali pia walikuwa viongozi na mawali wa Mwenyezi Mungu, na pia wapendwa wake watukufu waliojitolea kulinda dini ya Allah subhanahu wataala. Hao ni watukufu waliokuwa na ikhlasi kubwa, ambao walijisabilia na kutoa kila walichokuwa nacho, wawe ni wapendwa au mali zao kwa ajili ya kutumikia dini ya muumba wao. Tunasoma katika vitabu vya Dhakhairul Uqba cha Muhibuddin Tabari, Ustulghaba cha Ibni Athir na vilevile Sahih Ibni Maja, Mustadrak Alhakim cha Nishaburi na Ashafi, na vingine vingi katika marejeo ya kisuni na kishia kwamba Ummu Lfadhli, mke wa Abbas bin Abdul Muttalib, ambaye ni ami yake Mtume wa Mwenyezi Mungu, alimwambia Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama, kwamba ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, niliona kwenye ndoto kwamba moja ya viungo vyako kipo nyumbani kwangu. Mtume alimwambia umeota ndoto nzuri, kwani hivi karibuni binti yangu Fatimatu Zahra atajifungua mtoto wa kiume na wewe utamnyonyesha maziwa ya Qutham. Qutham alikuwa ni mtoto wa kiume wa Ummulfadl na hivyo atakuwa ni ndugu yake wa kunyonya. Ummu Lfadli akasema, Fatima akawa amejifungua Hasan na mimi nikamnyonyesha maziwa ya Qutham. Naye Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Amali na Majlisi katika Biharu Lanwar wananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, akisema kwamba Ummu Aiman hakupata usingizi katika mojawapo ya usiku kutokana na kilio kilichompata. Hivyo Mtume amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake akawa ameomba aitwe na kufikishwa mbele yake, naye akamuuliza sababu ya kilio hicho. Umu Aiman alisema Nimeona usiku huu ni kana kwamba baadhi ya viungo vyako vimeanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia, lala bila ya wasiwasi wowote wa kwa sababu Fatima atajifungua Husein na wewe utamlea mjukuu wangu, hivyo baadhi ya viungo vyangu vitakuwa nyumbani kwako. Wapenzi wasikilizaji, je, tunajifunza nini kutokana na hadithi hii? Iwapo kweli tunataka kuwa na maarifa sahihi kuhusu masuala ya kimaadili na kiitikadi katika dini ya Uislamu, je, si hadithi hii inatwambia kwamba Imam Hasan na Husein alaihim assalam wanatokana na mtume wa Mwenyezi Mungu moja kwa moja na ni sehemu ya viungo vya mwili wake na kutokana na ukweli kwamba mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ndiye mbora mtukufu na no mtoharifu wa viumbe wote, si wawili hao nao pia ndivyo hivyo hivyo, kwa ushahidi kwamba wanatokana moja kwa moja na mtume na kwamba wao ni sehemu ya mwili wa mtukufu huyo, je, si maneno haya ya mtume yana maana kwamba kufanyiwa uadui na kuchukiwa watukufu hao wawili ambao ni wajukuu wa mtume wa Mwenyezi Mungu ni kumfanyia uadui na kumchukia mtume mwenyewe kwa sababu wanatokana na yeye moja kwa moja. Ni wazi kwamba mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa sehemu nyingine akisema kwamba kuwaudhi wawili hawa ni sawa na kumuudhi yeye mwenyewe mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba kuwapenda wajukuu hao wawili wa mtume ni kumpenda mtume wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, Ahmad bin Hambali anasema katika kitabu chake cha Musnad Suyuti katika Adduru lmanthur, na Tabarani katika Akhbar alhasan ibn ali, kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye alikuwa ameshika pande mbili za mlango wa nyumba ya Fatima alaihi ssalam aliwaambia Ali bin Abitalib, Fatima, Hasan na Husein kwamba mimi ni salama kwa anayekuwa salama kwenu na vita kwa anayekupigeni vita. Hadithi hii imepokewa na Zaid bin Arqam na vilevile vile Abu Huraira, ambaye anasema kwamba Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, aliwaambia watukufu hao kwamba mimi ni vita kwa anayekupigeni vita na ni salama na amani kwa anayekuwa salama kwenu nyinyi. Wapenzi wa wasikilizaji, hii ni moja ya hadithi mashuhuri ambazo zime zoeleka kusikika mara kwa mara katika umma na jamii ya Waislamu. Wakati huo huo, kuna habari mashuhuri e, za kihistoria katika upande wa pili zinazosimulia kwa masikitiko makubwa jinsi baadhi ya watu waovu walivyompiga vita Imam Hasan alaihi ssalam, kumtenga na kumfungia nyumbani kwake, na kisha wakamuua kwa sumu huku wakiwa wanatambua vyema kwamba ni mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyependwa sana na mtukufu huyo. Kadhalika, kuna habari nyingi za kuaminika kihistoria zinazotufahamisha namna jeshi la Sham lilivyoshirikiana na baadhi ya watu wa ovu katika mji wa Kufa nchini Iraki ya leo na kutuma askari wapatao elfu thalathini kwa ajili ya kwenda kumpiga vita mjukuu mwingine mpendwa wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, Imamu Husein bin Ali, na kisha wakamuua kinyama yeye pamoja na watoto, jamaa na masahaba zake. Hawakutosheka na hayo, bali walikata kichwa chake kitakatifu na kukitundika kwenye mkuki na kukitembeza kwa kejeli katika maeneo mengi kutokana na chuki na uadui mkubwa waliokuwa nao dhidi ya familia ya watu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama. Jambo hili lina maana gani, wapenzi wasikilizaji? Tutaarifisha vipi msimamo wa Muawiya bin Abi Sufyan, Yazidi bin Muawiya, Banu Umaya na wasaliti wa Kufa, isipokuwa kutambua kwamba ulikuwa msimamo wa adui na chuki dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na kumpiga vita na watu wa nyumba yake. Bila shaka, kama tulivyosoma katika hadithi zilizotangulia Mtume na wajukuu wake wawili watukufu, yaani Hasan na Husein alayhim assalam, wanawapiga vita na kuwachukia wale wote waliowadhulumu na kuwaua kikatili, na daima wanamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awaangamize na kuwahilikisha. Wasalamu alaikum Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika msimu wa ibada ya hija katika mwezi mtukufu wa Dhulhija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia, na kwa mnasaba huu, karibuni kusikiliza makala tuliyokuandalieni. Wapenzi wasikilizaji, hija ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu, bali hata mamilioni ya wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja, na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wanaokutana katika eneo moja takatifu kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili na mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalaam anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa waislamu katika ibada ya hija kwa kusema, na hapa na mnukuu: Waislamu wanakimbilia alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa mwenyezi mungu kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa dhambi. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba na amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikma, hapana shaka kuwa kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahususi. Vivyo hivyo sheria na mafundisho ya dini yamejaaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba na kuwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho na kimaanawi wa kiumbe huyo. hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma mkubwa wa mahujaji kutoka kila pembe ya dunia. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa ana aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shahsiya adhimu kama Nabi Ibrahim, Ismail na Hajar. Nabi Ibrahimu alayhissalam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanaye. Kwa maneno mengine ni kuwa Nabi Ibrahimu alayhissalam aliamua kumchinja mwanaye pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hivyo mahujaji walokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, al Kaba, wanaiga na kufuata nyayo za Nabii Ibrahim, ambaye ni nabii mkubwa wa Allah subhanahu wa taala. Kwa hakika, kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi ya yeye subhanahu wa taala kunasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa Mola Muumba. Na kwa msingi huo, iwapo haji na mtu aliyekwenda kuzuru nyumba ya Alla atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya hija mabruri. labbay labbay labbay ya Alla labbay labbay. Wapenzi wa wasikilizaji, amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo zinaleta mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali, na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihramu. Vazi hilo kwa kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka, kikaumu na kadhalika duniani. Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo wakiitikia wito wa mola karima, kwa maneno yake ya labeika bwana wangu labeika. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo imewakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu duniani. Ibada na amali za hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajriba au uzoefu wa kuishi pamoja kwa amani na usalama, kwani mamilioni ya mahujaji huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu, na hata mimea na miti. Hivyo, kwa msingi huo umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, eh, katika aya za 27 na 28 za Suratul Haji pale anaposema, na pale tulipomweka Ibrahimu pahala penye ile nyumba tukamwambia usinishirikishe na chochote naisafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Wapenzi wasikilizaji kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa minajil ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya hija. Tunafikia tamati hapo kwa leo na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, awatakabalie amali mahujaji wote walio katika nyumba ya kitukufu na hali kadhalika, wale ambao hawakuweza kupata fursa ya kuhiji waweze kupata fursa e, katika miaka inayokuja insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe pili Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1958 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nerun, mtawala mwagaji damu wa Kirumi, ambaye aliwaua kwa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kuwatuhumu Wakristo kuwa ndio waliowasha moto huo. miaka 621 mia iliyopita katika siku kama hii ya leo liliundwa jeshi la kale zaidi duniani nchini Uswisi. Jeshi hilo la kale zaidi duniani hadi hii leo limebakia kama lilivyokuwa, na hata mavazi ya wanajeshi wake hayajabadilika. Idadi ya wanajeshi wa jeshi hilo dogo lakini lenye nidhamu kubwa ni watu 83. Jeshi hilo ambalo wanachama wake daima huwa raia wa Uswisi liliundwa kwa ajili ya kulinda viongozi wa kikatoliki wa wakati huo, na hii leo, baada ya kupita zaidi ya miaka mia sita tangu liundwe jeshi, hilo lina jukumu la kumlinda Papa wa Kanisa Katoliki huko Vatikana. Katika siku kama ya leo miaka 250 iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea the Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia. Wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kisayansi kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Na miaka 30 iliyopita katika siku kama ya leo, Uh, tarehe arehe 22 Tir 1370 hijiria shamsia aliaga dunia alama Said Tahir Said Zade Hashemi, mmoja kati ya wanafikra wa Kiirani, aliaga dunia katika viunga vya mji wa Kermani ulioko magharibi mwa Iran. Katika kipindi chote cha maisha yake Said Zade Hashemi alijishughulisha na kueneza maarifa ya Kiislamu kupitia njia ya kufundisha na kulea wanafunzi katika masomo ya dini na vilevile, kutoa mawaidha na kuandika vitabu. Kwa hakika alimu huyu ametoa huduma kubwa katika uwanja wa maarifa na taaluma za Kiislamu. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jamejam -Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia idadi ya waliofariki dunia kutokana na vurughu na uporaji unaoendelea huko afrika ya kusini kwa siku kadhaa sasa imeongezeka na kufikia watu wa 45 Ghasia hizo zilianza baada ya rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, kufungwa jela kwa kipindi cha miezi 15 kwa, kwa makosa ya ufisadi. Vyombo vya habari vimetangaza habari ya kugunduliwa kaburi jingine la umati lenye maiti za watoto zaidi ya 160 wa wahindi wekundu na wakazi asilia wa Kanada katika mkoa wa British Columbia na Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema si sahihi kwa nchi tajiri kuagiza chanjo za ziada wakati aghlabu ya, ya nchi duniani bado hazijapokea chanjo ya korona. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo, nasi tuna uh, hadi wakati huu uh, na hadi tutakapokutana tena kesho katika matangazo yetu ya asubuhi, na kuwageni nikikutakieni usiku mwema, kwa herini.