Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Aliflamim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, na tulio wandalieni. Mchana huu wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo ita na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi wa Dhulhija. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na mawaidha e. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja moja kwa moja, mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw popote pale ulipo duniani na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service na nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. E, katika mia moja na tano nukta tatu FM Tanga, pia e, mia moja nukta tisa FM Mwanza. Halikadhalika Maarifa FM inapatikana kupitia tisini na tisa nukta saba Kigoma. Aidha, wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara na halikadhalika pia tisini na tisa nukta moja Singida na pia tunakaribisha maoni yenu kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma hapa studioni. Zingatia, ni jumlisha 989035065487. Baada ya mdeuso mrefu wa penzi a usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetumia saa saba kamili kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Irani yalaani matamshi ya katibu mkuu wa NATO. China yaitimua meli ya kivita ya Marekani iliyoingia bahari ya China Kusini bila idhini. Rais Cyril Ramaphosa asema ghasia za sasa Afrika Kusini ni mbaya zaidi eh, katika miaka ya hivi karibuni, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Brussels, Ubelgiji, umetoa taarifa na kulaani matamshi yaliyo dhidi ya Iran ya Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa NATO, wakati alipokuwa akizungumza katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu Israel wa Israel. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umesema kusimama pamoja na mwakilishi wa utawala ambao si mwanachama wa mkataba wa NPT wa kuzuia usambazaji silaha za nuklia au mkataba wowote wa kimataifa wa kuweka chini silaha ni hatua isiyoweza kuchangia katika itibari ambayo katibu mkuu wa neto anadai kuwa nayo. Ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran umesisitiza kuwa matamshi ya katibu mkuu wa neto ni ya upotoshaji na yasiyozingatia uhalisia wa mambo. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa Iran ni mwanachama wa NPT na pia mkataba kuhusu silaha za kibiolojia na inatekeleza kikamilifu mikataba hiyo. Aidha, taarifa hiyo imesema utawala wa kizaini wa, wa Israeli ndiyo mmiliki pekee wa silaha za nyuklia katika eneo la Asia Magharibi. Katika mkutano wake na Yair Lepid, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel, katibu mkuu wa NATO alikariri madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran, huku akipuuza jinai za Israel na kutofungamana utawala huo na mikataba ya kuangamiza silaha za nyuklia. Stoltenberg ametoa madai yasiyo na msingi kuwa eti Iran haifungamani na mapatano ya NPT na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Tuelekee China sasa. Taarifa zinasema jeshi la China limeitimua meli ya kivita ya Marekani ambayo ilikuwa imeingia kinyume cha sheria karibu na visiwa vinavyozozaniwa vya Paracel au Shisa. Manuari za China ziliionya meli ya kivita ya USS Benfold na kusema inabeba majukumu yote baada ya kuingia katika maji ya China. Visiwa vya Shisa vinadaiwa pia na Vietnam, China Taipei, eh, huku China ikisema ina haki ya kihistoria ya kumiliki visiwa hivyo. Tianjun Li msemaji wa kamandi ya kusini ya jeshi la China amesema manuari hiyo imeingia katika maji ya visiwa vya Shisa bila ya idhini ya China. Ametoa wito kwa Marekani, eh, kusitisha mara moja uchokozi wake na kuzingatia sheria katika harakati zake baharini China ilichukua udhibiti wa Paracel, msururu wa visiwa karibu maili mia mbili hamsini, e, e, ambavyo viko umbali wa maili mia mbili ishirini e, mashariki mwa Vietnam e, na pia kusini mashariki mwa kisiwa cha Hainan mnamo miaka ya elfu saba mia sabini. Vinadaiwa pia na Vietnam ambayo inaviita Wangsa na vilevile Taiwan. Nchi zote e, tatu zinahitaji ruhusa tu au arifa ya mapema kabla ya meli yote ya kijeshi kusafiri kupitia eneo hilo, jeshi la wanamaji la marekani limedai. Wakuu wa idara ya afya katika mkoa wa Dhilkar nchini Iraq wametangaza kuwa watu wasiopungua hamsini na wanne wamepoteza maisha kufuatia mkasa wa moto katika kitengo cha wagonjwa wa korona katika hospitali ya Imam Hussein alaihi salam mjini na Asiria. Taarifa zinasema mlipuko wa mtungi mkubwa wa oksijeni katika kituo hicho cha matibabu ya korona ndiyo chanzo cha moto huo. Baadhi ya vyombo vya habari Iraq vinasema walioathirika ni wafanyakazi wa sekta ya afya, wakiwemo wauguzi na pia maafisa wa zima moto. Waziri Mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi amefika katika mji wa Nasiria kwa ajili ya kufuatilia hali ya mambo baada ya mkasa huo. Spika wa bunge la Iraq muhamad Hakbusi ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ataitisha kikao cha dharura leo kwa lengo la kuchunguza maafa hayo ya moto. Huku ukiwa umeharibiwa na vita na vikwazo, mfumo wa afya wa Iraq umekuwa ukipambana kukabiliana na janga la virusi vya korona ambalo limewaua watu 17592 na wengine zaidi ya milioni 1.4 wakiwa wameambukizwa ugonjwa huo. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS imesema inapanga kuanzisha mpango mpya muhimu ambao utaongeza ushiriki kwenye mchakato wa amani na juhudi za kuunga mkono ili kuendeleza mkakati wa kufufuliwa makubaliano. UNMISS inasema mpango wake wa amani utawaleta pamoja washiriki kutoka majimbo kumi na maeneo matatu ya kuitawala e, yakiutawala katika kipindi cha mwaka mmoja wa utekelezaji ukianza na shughuli mfululizo za utoaji elimu na kukuza uelewa jijini Juba. Mpango huo utazinduliwa baada ya wiki hii, ambapo itafanyika hafla maalum inayoongozwa na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa eh, huko Sudan Kusini, Nicolas Heysom, na makamu rais na wa rais Rebeca Nyandeng di Mabior, wakisaidiwa na wawakilishi wa IGAD na Umoja wa Afrika. Hivi karibuni, wanasiasa wawili wenye nguvu zaidi nchini Sudan Kusini, Rais Salva Kiir makamo wake wa rais wa zamani Riek Machar walitoa hakikisho kuwa hawataongoza nchi hiyo kurudi vitani, wakati wanaadhimisha miaka kumi ya kujitenga na Sudan na kupata uhuru. Vurugu ziliibuka nchini Sudan Kusini mwishoni mwa mwaka 2013 miaka miwili baada ya kujitenga na Sudan, wakati Rais Salva Kiir wa kabila la Dinka alipomfuta makamo wa rais Riek Machar kwa kundi pinzani la Nuer ambaye alituhumiwa kuwa alipanga kuipindua serikali. Wawili hao sasa wamesaini mikataba kadhaa ya kumaliza vita ambayo inachochewa na mivutano ya kikabila iliyodumu kwa muda mrefu na ambayo inakadiriwa kuua zaidi ya watu laki nne. Mwaka huu Kiir na Machar aliafikiana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Tunaelekea sasa Afrika Kusini. Rais Cyril Ramaphosa amesema ghasia zilizosababisha mauaji huko Afrika Kusini hazijawahi kushuhudiwa tangu kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi. Machafuko hayo yamesababishwa na maandamano ya wiki nzima ya kupinga hatua ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma kufungwa miezi kumi na mitano gerezani. Machafuko hayo yamesababishwa na maandamano ya wiki nzima ya kupinga hatua ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma kufungwa miezi kumi na mitano gerezani. Akilihutubia taifa jana usiku, Ramafosa amesema baadhi ya maeneo ya Afrika Kusini yamekabiliwa na siku kadhaa za vurugu, uharibifu wa mali na uporaji ambao haujawahi kutokea katika historia ya demokrasia ya nchi hiyo. Ramafosa amesema ghasia hizo zimevuruga mpango wa kutoa chanjo ya virusi vya korona, na kwamba zitazidisha umasikini, kukosekana kwa ajira, na watu kupoteza maisha. Watu kumi wameshauawa, wengine wakiwa na majeraha ya risasi waliowapata baada ya jeshi kupelekwa kwenye maeneo kadhaa ya nchi. Watu 489 wamekamatwa. Ramafosa amesema aliamuru jeshi lipelekwe kuwasaidia polisi kukabiliana na waandamanaji. Katika maandamano kama hayo ya siku kadhaa zilizopita, wafuasi wa Zuma walichoma moto magari na maeneo ya umma huko Kwa Zulu Natal. Wiki iliyopita, mahakama ya katiba ya Afrika Kusini iliagiza Zuma afungwe jela, eh, kwa kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi ofisadi uliofanyika katika kipindi chake cha kecha, uongozi uh, kutoka mwaka 2009 uh, hadi 2018. Zuma mwenye umri wa miaka 79, anakanusha kuhusika na ufisadi huo na amesema kuwa ni mhanga wa njama za kisiasa. Rais mstaafu wa Afrika Kusini alijikabidhi uh, kwa polisi siku kadhaa zilizopita na kupelekwa katika gereza lililo karibu na nyumbani kwake katika jimbo la Kwazulu Natal. Rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini alilazimika kujiuzulu mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na nane kutokana na mashinikizo ya chama tawala ANC. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegeasikia uchambuzi wa kisiasa unaohusu Ulaya na misimamo ya kinafiki kuhusu haki za binadamu na mapambano dhidi ya ugaidi. Balozi wa Slovenia mjini Teheran Jumapili iliyopita ali itwa na kusailiwa katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran na kukabidhiwa malalamiko ya Tehran dhidi ya matamshi yasiyo na mantiki na tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Janez Jansa alitoa tuhuma na matamshi hayo katika mkutano na kundi la kigaidi la MKO uliofanyika nchini Albania. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Muhamad Jawad Zarif pia amewasiliana na mkuu wa siasa za nje katika Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo amelaani hatua ya waziri mkuu wa Slovenia katika mkutano wa kundi la kigedi la mku Jumamosi <coughs> iliyopita. Kundi hilo lilifanya mkutano wa wanachama wake nchini Albania. Wabunge kadhaa wa Ulaya, maafisa na mawaziri wa zamani wa Marekani na nchi kadhaa za Ulaya wameshiriki katika mkutano huo kwa njia ya video. Waziri mkuu wa Slovenia Janez Jansa ambaye alishika uongozi wa Umoja wa Ulaya tarehe mosi mwezi huu wa Julai, alikiuka kaida na kanuni za kidiplomasia wakati alipohutubia mkutano huo na kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Alkadhalika, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alihutubia mkutano huo wa kundi la kigaidi lililohusika na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia wa Iran, akilisifu genge hilo. Kundi hilo la kigaidi ambalo linapewa himaya na misaada ya kifedha na nchi kadhaa za magharibi, miaka ya nyuma, lilikuwa likiwahonga wanasiasa wa kigeni na kuwapa mlungula na rushwa ili wapate kushiriki katika vikao na, na mikutano yake. Mchambuzi wa masuala ya siasa Parsa Jafaria Ja anazungumzia sera hizo za kinafik na kinumakuili za nchi za Ulaya kuhusiana na masuala ya haki za binadamu na vita dhidi ya ugaidi, na kusema misimamo ya nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu inatambuliwa kuwa ni kitendawili kikubwa zaidi cha karne ya sasa. Uchunguzi wa kina kuhusu tuhuma za ukiukwaji wa haki za binadamu zinazotolewa na nchi za Ulaya dhidi ya nchi nyingine unaonyesha kuwa nchi hizo hutumia tuhuma hizo kama wenzo wa mashinikizo ya kisiasa dhidi ya nchi hizo kwa ajili ya kutimiza masilahi yao. Japokuwa mkuu wa sara za kigeni katika Umoja wa Ulaya amesema kuwa matamshi ya waziri mkuu wa Slovenia kuhusiana na Iran hayaakisi msimamo wa umoja huo, lakini ukweli ni kuwa Ulaya imeathirika na mitazamo na misimamo ya Marekani dhidi ya, ya Iran. Uh, kwa mfano tu suala la kuwapa hifadhi na uh, kuwahami ha, uh, kwa hali na mali magaidi kama wale wa MKO ni miongoni mwa vielelezo vya wazi vya wa siasa na sera za kinafiki na kinuma kiwili za wamagharibi. Halikadhalika, kuliondoa jina la kundi hilo katika orodha ya magengi ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya na kutenga misaada ya kifedha ya makumi ya mamilioni ya yuro kwa ajili ya kundi hilo la kigaidi sambamba na kuwapa hifadhi wanachama wake katika nchi kama vile Albania na Ufaransa ni sehemu ya siasa za kinafiki za nchi hizo kuhusu masuala ya haki za binadamu na mapambano dhidi ya ugaidi. Unafiki na migogano hiyo katika mienendo na matamshi ya madola yanayodai kutetea haki za binadamu unadhihirika wazi e, pale nchi hizo zinapoendelea kuziuzia silaha na kuzihami tawala za kikatili na zinazoua watoto kama vile Saudi Arabia na Israel, licha ya jamii ya kimataifa kupinga vikali suala hilo. <muchas> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika siku hizi tunashuhudia taswira ya mjumuiko wa watu katika ardhi takatifu za Maka na Madina, waliofunga safari kuelekea katika kibla cha nuru, na wote kwa pamoja pembezoni mwa Alkaba wakiwa wanamtukuza Mola muumba kwa kusema Labbaik Allahumma labbaik, labbaik la sharika lak, labbaik innal hamda wan ni'mata laka wal mulk, la sharika lak. Wapenzi wasikilizaji, Waislamu wanaotekeleza hija wanapaswa kuwa na ujuzi kamili kuhusu ibada hii tukufu ili wasitekeleze amali za hija pasina kuwa na maarifa kuifahamu kwa njia sahihi ibada tukufu ya hija humwezesha hujaji kupata mwongozo kuhusu uhakika na ukarimu wa Mola Muumba, na hivyo kuimarisha raghaba yake katika utekelezaji wa ibada hiyo. Endeleeni kuwa nami basi kusikiliza niliyokuandalieni katika kipindi hiki maalumu kitakachozungumzia suala la ihram katika ibada tukufu ya hija. Wakati wa kuvaa ihramu, hujaji anapaswa kusafisha nia yake na hivyo kutekeleza ibada hii kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Aidha, anapaswa kuondoa hisia zote za kuwa mbora zaidi ya wengine katika masuala ya kidunia. Katika ibada ya hija tunashuhudia watu ambao wote kwa pamoja wamejifunga vazi jeupe ambalo halijashonwa, wote kwa pamoja wakiwa mbali na vitu na masuala ya kidunia, wanaizunguka Al-Kaaba, wamefika hapo kuitikia mwito wa Mwenyezi Mungu ambaye katika Qur'ani tukufu sehemu ya aya ya tisini na saba ya, ya Suratu Al Imran anasema: Na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imewajibikia watu wa hiji kwenye nyumba hiyo kwa yule awezaye njia ya kuendea. Kabla ya kuvaa ihramu, hujaji anatakiwa kufanya ghusli maalumu. Kwa hakika, ghusli au josho hilo linaleta utakasifu. Hekima ya ihram ni kuwa wakati hujaji anapofika katika sehemu ijulikanayo kama miqat, anaanza kutafakari kuhusu ni vipi aingie katika eneo takatifu la Mwenyezi Mungu na kutekeleza yote yampasayo katika hija. Hapo anaweka nia ya kutekeleza amali zake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Imam Jafar Sadiq alaihi salam amenukuliwa akisema kuwa muhurimu ni kujiepusha na kila jambo linalokuweka mbali na Mwenyezi Mungu na kukufanya usimche. Wapenzi wasikilizaji, hija ni ibada iliyo na amali mbalimbali mbali zenye taathira za ajabu. Ibada ya hija ni kiunganishi baina ya dunia na akhira. Katika ibada hii, mwanadamu anajitayarisha kukubali na kuufahamu ukweli kuhusu mkusanyiko wa siku ya Kiama katika mazingira ya kawaida, kinyume na ilivyo mwaka huu, kutokana na janga la korona. Safari ya kimaanawe ya hija hufanyika baada ya mtu kuaga familia, na aghalabu ya mahujaji husafiri kutoka miji na nchi za mbali. Kwa hakika, safari hii ni mithili ya safari ya kuelekea ulimwengu wa malakuti. Kuvaa vazi jeupe la ihramu na kujiunga na halaiki kubwa ya watu wavaao vazi wa hilo, sambamba na kutekeleza amali mbalimbali mbali za hija ni tukio linaloshabihiana na siku ya Kiama. Ili mahujaji waweze kuhisi athari ya kina kuhusu hija, hutakiwa kubadilisha hali yao ya kidhahiri na kuondoka katika mazingira ya kidunia. Yule mwenye kuvaa ihramu anapaswa kuingia katika maeneo matakatifu na awe na tabia inayoenda sambamba na hadhi ya eneo alilofika. Ni kwa sababu hiyo ndipo Imam Sajjad alaihi ssalam, wakati alipokutana na mtu ajulikanaye kwa jina la Shibli ambaye baada ya kuhiji alifika mbele ya mtukufu huyo, ambapo Imam alimuuliza: Je, umetekeleza hija? Akasema: Ndiyo, ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Imamu akasema: Je, ulifika katika Miqati na kutoa nguo zako zilizoshonwa na kufanya ghusli. Shibli akajibu kwa kusema ndiyo. Imam akamuuliza, je, wakati ukiwa miqat ulifanya nia ya kujivua nguo za maasia na ukaidi, na badala yake ukavaa vazi la utiifu kwa Mwenyezi Mungu? Shibli akajibu kwa kusema la. Imamu akamuuliza tena wakati wa kufunga mkataba wa hija, je, ulikusudia kuwacha mkataba wowote usiokuwa wa Mwenyezi Mungu. Shibli hapo pia akajibu la, naye Imam akamwambia hukuvaa ihramu, hukutakasika na wala hukutia nia ya hija. Mambo ambayo ameharamishiwa aliyevaa ihramu humwezesha mwanadamu kuimarisha uwezo wake wa kupambana na matamanio ya nafsi. Kwa mfano, mambo yaliyoharamishwa wakati wa ihramu, kama vile marufuku ya uwindaji, kusema uongo na mabishano, ni mambo ambayo mwanadamu akijizuia nayo kuyafanya huweza kufika katika hali ya juu ya utukufu. Iwapo tutachunguza falsafa na sababu ya kuharamishwa baadhi ya mambo yaliyokatazwa wakati wa ihramu, tutaona kuwa masuala kama vile kulinda mazingira, wanyama na kuheshimu haki za viumbe wote ni kati ya malengo ya sheria za ihram. Kwa kujizuia kutenda vitendo kama hivyo, mwanadamu huwa anapita katika kipindi cha mafunzo ambayo humwezesha kufikia takwa kivitendo. Kila moja ya amali za hija humlea mwanadamu na kumwezesha kujilinda na vishawishi na matamanio ya nafsi na hivyo kufanikiwa kujidhibiti. Mambo yote yaliyoharamishwa wakati wa hija ni dhihirisho kuwa ibada hii humjenga mwanadamu na kumwezesha kuwa na takwa. Mtu aliyevaa ihramu na kuingia katika eneo takatifu hujitahidi kuwa na takwa na uchamungu. Ukiangazia yaliyoharamishwa wakati wa hija, utaona mengi yaliyokatazwa ni yale ambayo yanahusu mtu kujidhuru mwenyewe katika maisha yake au kuwadhuru wanadamu wenzake na wanyama. Kwa hivyo mtu ambaye ametekeleza ibada ya hija ipasavyo anapovua vazi la ihramu na kurejea nyumbani, anapaswa kuwa ameshabadilisha mwenendo wake na asiwe ni mwenye kuwadhuru wengine. Anapaswa kuchunga na kudhibiti matamanio yake ya kijinsia. Anapaswa kuchunga fikra na maneno yake na kuendesha kila kitu katika maisha yake kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala <refused>, Mpenzi msikilizaji, yanayopaswa kuzingatiwa katika vazi la ihramu ni kwamba kati ya mengine linapasa liwe safi na lililotoharika na lisiwe la kughusubiwa. Wanaume wanapaswa kutumia ihramu na wasiwe wamevaa vazi lolote lililoshonwa. Kwa kawaida, ihramu huwa ni taulo mbili nyeupe na huvaliwa kwa njia maalumu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema mwenye vazi la ihramu akifanya hivyo kwa imani na matumaini ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu, na kusema mara saba labbaik, Mwenyezi Mungu atachukua ushahidi wa maelfu ya malaika kuwa amesalimika na moto wa jahannam na unafiki. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu haya mchana huu kwa kuwaleteeni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya muda mrefu nam na mna, tunalikunjua jamvi letu na udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki as, mchana huu wa leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, nanaanza na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siro lisu wanyukana. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa nne wa gazeti hilo. Mwananchi pia lina habari semayo kuwa moto uliolipuka katika soko kuu la Kariakoo umelifunua jeshi la zimamoto na uokoaji nchini Tanzania kwa kuonyesha changamoto nyingi zinazo Uh, likabili jeshi hilo ikiwamo ukosefu wa vifaa vya kukabiliana na na majanga ya moto na upungufu wa watumishi. Habari iko katika ukurasa wa, kurasa za tatu na nne za gazeti hilo. Uh, sasa naliangazia gazeti la majira ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wanafunzi wauawa kwa kukatwa shingo majira katika ukurasa wake wa mbele. Uh, pia lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza kwa njia ya mtandao na Rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michael jana ikulu jijini Dodoma. Pia Majira lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Warioba washa moto katiba mpya, awataka viongozi kuwa wasikilizaji zaidi wa kero za wananchi. Halikadhalika, Majira lina habari sema kuwa naibu waziri wa tawala za mikoa David Silindo amemsimamisha kazi mwalimu wa shule ya sekondari e, Momba kwa kutuhuma za kumtukana rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Gazeti la habari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mabalozi wavutiwa na Samia kusaidia bajeti. Habari kamili isome katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Kwa upande wake, gazeti la Jamvi la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania imejiunga na mpango wa chanjo, asema rais Samia. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uh, Umoja wa Ulaya wavutiwa wa na serikali ya awamu ya sita. Sasa naielekeza dira yetu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo lina habari sema kuwa wasiwasi umeongezeka kote Kenya kutokana na kukithiri vitendo vya utekaji nyara wa watoto. Nation pia limeipa umuhimu habari ya kuanza tena kesi ya mauaji ya uh, mwanafunzi wa chuo kikuu Sharon Otieno. Gavana wa Migori Okotho bado alifika mahakamani jijini Nairobi kujibu mashtaka ya kuhusika katika kupanga njama ya mauaji ya mwanafunzi huyo aliyekuwa na mimba wakati wa mauaji yake. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makomando wawinda Kangogo likifafanua limeandika kuwa makachero wanaochunguza afisa wa polisi wa cheo cha koplo Caroline Jemutai Kangongo anayesakwa kuhusiana na visa vya mauaji, wamebaini kwamba alikuwa akishiriki sakata kadhaa na polisi wenzake ambao wanaendelea kuficha maelezo yanayoweza kusaidia kukamatwa kwake. Gazeti la Taifa Leo linasema limepata habari muhimu zilizofichua kuwa kuna makundi mawili ya maafisa wa polisi wanaoshiriki vitendo vya uhalifu katika bonde la ufa na Bi Kangongo alikuwa sehemu ya moja ya makundi hayo. Taifa Leo pia, katika ukurasa wake wa mbele, lina habari sema kuwa viongozi wa dini ya Kiislamu sasa wanataka kutafuta mwongozo utakaopiga marufuku wanawake na wasichana Waislamu nchini Kenya kuabiri Eh, pikipiki almaruf bodaboda. Wakizungumza katika kongamano la kijamii lililoandaliwa katika mji wa Lamu, kaunti ya Lamu, viongozi hao walisema wanawake waislamu wanapoabiri bodaboda huwa wanakaidi sheria za dini, kwani baadhi ya sehemu zao za mwili ambazo hazifai kuonekana wazi hubaki wazi, huku wakigusanagusana na, na waendeshaji bodaboda hao. Business Daily lina habari isemayo kuwa bei ya maji nchini Kenya inatazamiwa kuongezeka baada ya nchi hiyo kukubali masharti ya mikopo ya Benki ya Dunia ambayo imesema, uh, serikali inapaswa kupandisha bei ya maji nchini humo. Na huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeipa muhimu habari isemayo kuwa katika zuio la korona watu takribani ku, kumi hupoteza eh, maisha Uh, kila siku ambapo watu sabini na tatu waliuawa uh, katika visa mbalimbali mbali, uh, katika kipindi cha wiki iliyopita huku polisi wakiendeleza msako na mlazialasina. Kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Karibu ni sasa uh, kusikiliza uh, mawaidha ya leo, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia: uhuru na mipaka yake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika mfululizo wa vipindi viwili ambavyo vitazungumzia uhuru na mipaka yake. Tunampisha Sheikh Hasan Abdallah mwendwa wa Qum hapa nchini atuletee sehemu ya kwanza ya Wayasir li amri wahlu lukdata min lisani yafqahu qawli wa baad, wapenzi katika imani, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Kipindi hiki chetu kuzungumzia kuhusiana na mipaka ya uhuru, kuna nadharia mbili. Kuna wengine wanasema uhuru, uhuru hauna mipaka, inatekana mwanadamu awe huru Mutlakane. Yani, awe huru bila ya kipingamizi chochote, yaani yeye aendane na vile anavyohisi nafsi yake kuwa mimi nataka kufanya kitu fulani, basi anafanya moja kwa moja bila kuzingatia kuwa kuna nani wala kuna nani. Uhuru huu ulimwenguni haujathibitika, yaani hakuna hata wale ambao hawaamini dini pia hawezi kuamini uhuru huu. Kwa sababu gani? Kwa sababu tukiamini uhuru huu kuwa mwanadamu anatakikana awe huru bila mipaka ya aina yoyote, basi itakuwa dunia nzima haiwezi kuenda. Yani kutakuwa ni vurugu, kila mmoja atadai haki zake zote, na itakuwa sasa atadai haki zake ambazo zitaingia ndani ya haki za mwingine, ambazo atamnyima haki mwingine. Hii yote itakuwa sasa ni uharibifu wa ulimwengu. Kwa hivyo uhuru huu haupatikani hapa duniani, isipokuwa tu peke yake peponi ndio tunaweza kupata uhuru, kama hukuwa mwanadamu akitaka kufanya lolote lile analolitamani anafanya. Kwa hivyo, nadharia hii haiwezekani kabisa. Nadharia ya pili ambayo ndio wengi wameenda, watu wa dini na wasiokuwa na dini pia wameenda kwenye nadharia hii, ni kuwa uhuru una mipaka yake, na mipaka ima iwe ya kidini ama iwe ni ya kijamii, ipo mipaka ya uhuru. Uhuru katika wanazuoni wa wa kidini wa Kiislamu wamejaribu kugawa mipaka ya uhuru namna hii anasema, kuna uhuru ambao ni tabiia. Uhuru tabiia ni uhuru ambao huo, yani wewe unakuwa huru, lakini kuna mipaka ambayo inakufanya wewe usiwe huru, na mipaka hii ni, ni ya kiasili yani wewe fanya ufanyavyo huwezi kuepukana na mpaka huu, yaani wewe utake usitake, ni lazima utaambiwa usiende katika, yani usivuke kwenye mpaka huu. Na mpaka huu ambao ni tabia ni asili ya mwanadamu, Mwenyezi Mungu alipomuumba mwanadamu, aliweza kumweka katika hii system, akamwambia wewe, hey, ishi, lakini huwezi kuvuka hapa. Kwa mfano, mwanadamu anaweza kutamani kuwa yeye anataka kupaa, yaani kupaa kama namna ya nini ya ndege wanavyopaa mbinguni, kutembea lakini katika hali hii mwanadamu anatamani kupaa lakini hawezi kupaa, kwa sababu umbo lake halimruhusu yeye kupaa. Mwenyezi Mungu amemuumba katika umbo ambalo yeye hawezi kuruka, hawezi kupaa kama ndege anavyopaa. Ni lazima atumie vifaa vingine vya yeye mwenyewe kuvitengeneza ku, kwa mfano parachuti, ndio aweze kupaa. Lakini kupaa yeye mwenyewe binafsi hawezi. Mwenyezi Mungu amemuumba katika sistimu hii. Ama kwa mfano kuna kuhisi njaa, mtu anahisi njaa Apenda asipende ni lazima atahisi njaa. Kama yeye hali ni lazima atahisi njaa. Njaa ni jambo ambalo hali halipo ndani ya uwezo wa mwanadamu, yani Mwenyezi Mungu amemuumba katika system hii. Wewe ni lazima utahisi njaa, wewe ni lazima utahisi usingizi na ni lazima utalala, yani hii system imewekwa, Mwenyezi Mungu ameiweka na hakuna anayeweza kupingana nayo. Kuna baadhi ya watu wanatumia kwa mfano vitu fulani, ili asiweze kulala kwa hivyo anajaribu ku, kupingana na ile ambayo Mwenyezi Mungu ame, ame- ile system ambayo Mwenyezi Mungu ame- ameiweka, lakini natija yake nini? Ni kuwa inamdhuru, atadhurika. Ni lazima atalala, na asipolala ndani ya siku mbili tatu anaweza kulazwa hospitalini. Kwa sababu gani? Ameepukana na system ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Kwa hivyo ni uhuru huu, lakini wewe huwezi ku hii system ambao, huu mpaka ambao umewekwa na Mwenyezi Mungu, huwezi kuepuka, lazima uendane na mpaka huu. Kwa hivyo huu ni mpaka mwingine ambao ni tabiia, ni asili ya mwanadamu. Ameumbwa katika system hii kuwa lazima aendane na mipaka, yuko huru, lakini mipaka hii hawezi vuka. Na kigawanyo chengine ni ghairi tabiia, ambao ghairi tabiia ambao sasa inakuwa ni wadhiia, ni, ni ni sheria ambazo zimetengenezwa, yaani ni mipaka ambayo imetengenezwa, na hii inagawanyika mara mbili pia kuna rahmania na ghair rahmania, yaani mipaka ya Mwenyezi Mungu na mipaka ambayo si ya Mwenyezi Mungu. Mipaka ya Mwenyezi Mungu sasa ndio tunakuta pia nayo inagawanyika, kuna ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kuwa ni dakhilia na kuna mipaka ambayo ni ya kharijia. Dakhilia unakuta mwanadamu kuna hisia anahisi ndani ya mwili wake kuwa anahisi njaa, kwa hivyo kuna uhuru yeye wa kufanya nini, wa kula anaweza ale ama asile, kulingana na hisia zake za ndani. Kwa hivyo, yeye ana uhuru no wa kula. Anaweza sema ah, mimi sita sitakula. Kwa hivyo, kula uko kuko ndani ya hiari yake, lakini mpaka Mwenyezi Mungu ameweka uki, ukihisi njaa, unatakana uchukue chakula. Na pia kuna ndani ya hisia Mwenyezi Mungu aliweka hukumu kuwa wewe unahisi matamanio, ndio una matamanio, lakini umewekewa sheria. Mwenyezi Mungu amekwambia kama unataka matamanio, kwa mfano ya kijinsia kuna sheria ya kuoa unatakana ufuate sheria hii ili uoe. Hivyo hii ni, ni mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameweka, lakini wewe unaweza kuivunja ile mipaka, ndio Mwenyezi Mungu sasa akakuwekea adhabu baada ya pale. kwa yosa wewe unapata adhabu kwa sababu umepingana na ile sheria ambayo nimekuwekea, ambayo ni ndani ya nafsi yako, kwa wewe unahisi, lakini hisia zako unatakana uendane na sheria ambazo mimi nimekuwekea. Kwa hivyo kuna sheria ambazo zinamhusu mwanadamu ndani ya nafsi yake. Kwa anahisi vitu fulani lakini hawezi kutekeleza isipokuwa aendane na sheria ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Ama ghairi dakhilia, sasa zinakuja zile hukumu nyingine za kawaida ambazo tunazijua kuwa mtu asipo swali na hukumu yake nini? Kwa hivyo, kunazo hukumu Mwenyezi Mungu ameziweka kuwa huyu mwanadamu yupo hapo limwenguni kwa ajili ya kuniabudu, ili aniabudu ni lazima aendane na sheria hizi, aweze kuswali swala tano, aweze kufunga Ramadhani, aweze kufanya hivi na hivi. Zote sheria hizi ameziweka, lakini mwanadamu akapewa uhuru kuwa wewe unaweza kufanya na usifanye. Lakini sasa ukifanya zile ambazo nimekuamrisha, natija yake ni nini? Ni kuenda peponi. Kwa mfano unapata natija hii na usipofanya adhabu yake ni hii. Ndiyo, ni mipaka hii lakini iko ndani ya uhuru wa mwanadamu. Anaweza kufanya ama asifanye. Kwa hivyo mipaka hii inalinda jamii na inalinda hadhi ya wanadamu wote. Kwa sababu wewe ukiendana na ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka, basi mujtama mzima utakuwa salama kwa sababu kuna mipaka ya namna ya kuishi na jirani, mwenzako, yani jirani na jirani wanaishi vipi, ndugu na ndugu mwingine, Muislamu na asiyekuwa Muislamu, namna zile zote, ile yote ni mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia ili tuweze kuishi katika huu limwengu, yani tukiwa katika hali nzuri. Na hata ukiangalia katika Uislamu pia umegusia pia haki za mwanadamu, kuwamiliana na wanyama, ana haki gani kuwamiliana na wanyama, kuwamiliana na tabia, yani kwa mfano nini, miti au necha ambazo Mwenyezi Mungu ameziweka, n na namna gani tutaweza kuzilinda. Kwa mfano miti, kukata miti haitaikani, mtu akate miti ovyo ovyo. Hasa hizi zote zimewekwa ni system ambayo Mwenyezi Mungu ameweka, lakini sisi, ziko ndani ya hiari yetu kuwa tunaweza tukakata miti, sisi madhara yatakuwa kwetu, lakini tunaweza tukakata miti ama tusikate. Kwa hivyo bado tutakuwa tuko kwenye hiari ya kuwa sisi tunaweza tufanye ama tusifanye. Kwa hivyo hizi ndio tukasema ni ni ghairi tabiia, yaani maanake sisi tunao uwezo wa kubadilisha lakini ili tusizibadilishe tuendane na system ya Mwenyezi Mungu ndio nakuta sasa kuna ile system ambayo tunaweza kuishi katika ulimwengu huu tukiwa kila mmoja anaishi na mwenzake kwa amani kabisa kwa sababu mipaka tunaitekeleza ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka na mipaka ya Mwenyezi Mungu anayoiweka huwa haweki kwa maslahi yake mwenyewe bali anaweka kwa maslahi yetu sisi binafsi yaani maslahi ya mwanadamu mwanadamu unawekewa hii mipaka ili uweze kuishi na nani na mwenzako Ukisema huendani na hii mipaka basi, utakuwa ume, yaani utakuwa unavunja sheria za mwingine au utakuwa unavunja haki za mwingine. Mwenyezi Mungu amekwambia kuwa wewe ukitaka kwenda, kwa mfano ukitaka kutembea barabarani, tembea kwa namna hii, kwa mfano, au ukitaka wewe kuamiliana na mtu mwingine na amiliana namna hii. Ukitaka kufanya biashara, fanya biashara kwa namna hii. Ukitaka kufanya yaani, kuamiliana kimujtama au mambo ya kisociety, uwe namna hii. Kwa hivyo hii zote ni sheria ambazo Mwenyezi Mungu ametuwekea ili tufanye nini? Ili tuweze kuishi kwa amani. Lakini tukirudi kwa upande wa pili, kuna mipaka ambayo ni ghair rahmania, ambayo ni mipaka sio ya Mwenyezi Mungu, mipaka ya wanadamu, mipaka yetu sisi ambayo tumejiwekea. Kuna mipaka ambayo inawekwa pengine, ni mipaka ya kinchi ki na nchi nyingine, mipaka ya, ya kinchi ki na watu wake yani raia wake, na mipaka pia ya kijamii na jamii nyingine au ya jamii yenyewe binafsi pia ipo hii mipaka. Kwa hivyo kuna mipaka ambayo inawekwa, kwa mfano, kwenye kijiji fulani, ukioa mtu wa familia yenu kwa mfano mtoto wa ba mkubwa au wa ba mdogo, kwa familia nyingine inafaa, lakini kwenye jamii nyingine haifai, inaonekana wewe umeenda kinyume na ile kanuni ambayo ameiweka. Kwa hivyo kuna kanuni ambazo zinawekwa pia, za ki, za kijamii. Tuchukulie mfano kijiji ambacho kinaishi, kuna mtu ambaye ameenda mjini kuona mambo yanavyoendelea kule wala hakuna dini, yani kijiji ambacho hakina dini hakina namna yoyote ya tatawuri, utakuta wale wana kanuni zao, wanaishi. Kuna mambo fulani ukiyafanya kwenye kijiji kile, utaonekana wewe umeenda kinyume na vile wanavyohitaji, maanake kuna kanuni, kuna mipaka ya namna ya kuishi vile wanavyoishi pale. Kwa hivyo kuna mipaka ambayo wanadamu wenyewe tunajiwekea. Mimi naweza kujiwekea na rafiki yangu kuwa sisi tuna, tunaambiana siri zetu zote, lakini kuna mipaka, hatuwezi kufika, yani kuvuka hapo wewe huwezi kuniuliza habari zangu ambazo mimi ni, yani ni zangu binafsi na mimi siwezi kukuuliza habari ambazo ni zako binafsi. Kwa hivyo, tumejiwekea pia mipaka sisi wenyewe, ili tuweze kuishi kwa usalama na tuweze kuishi kwa hali ya ubora zaidi. Kwa hivyo, mipaka hii yote, kama tulivyoelezea, ni mipaka ambayo bado inarudi kwenye kumlinda mwanadamu. Asante sana Sheikh Hasan Abdallah Mwendwa kwa mawaidha hayo. Sehemu ya pili ya mfululizo huu itakujia juma lijalo panapo majaliwa ya Mola. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe pili Dhulhija mwaka 1442 hijiria sawa na Julai 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1958 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nero mtawala mwagaji damu wa Kirumi ambaye aliwaua kwa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kuwatuhumu Wakristo kuwa ndio waliowasha moto huo. Miaka 621 iliyopita katika siku kama hii ya leo, liliundwa jeshi la kale zaidi duniani nchini Uswisi. Jeshi hilo la kale zaidi duniani hadi hii leo limebakia kama lilivyokuwa na hata mavazi ya wanajeshi wake hayajabadilika. Idadi ya wanajeshi wa jeshi hilo dogo lakini lenye nidhamu kubwa ni watu 83. Jeshi hilo ambalo wanachama wake daima huwa raia wa Uswisi liliundwa kwa ajili ya kulinda viongozi wa kikatoliki wa wakati huo, na hii leo, baada ya kupita zaidi ya miaka mia sita tangu liundwe, jeshi hilo lina jukumu la kumlinda papa wa kanisa Katoliki huko Vatikana. Katika siku kama ya leo miaka 250 iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea The Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768 safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia. Wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kisayansi kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Na miaka 30 iliyopita katika siku kama ya leo Uh, tarehe 22 Tir 1370 hijiria shamsia, aliaga dunia Alama Said Tahir Said Zade Hashemi, mmoja kati ya wanafikra wa Kiirani, aliaga dunia katika viunga vya mji wa Kermani ulioko magharibi mwa Iran. Katika kipindi chote cha maisha yake, Said Zade Hashemi alijishughulisha na kueneza maarifa ya Kiislamu kupitia njia ya kufundisha na kulea wanafunzi katika masomo ya dini na vilevile kutoa mawaidha na kuandika vitabu. Kwa hakika, alimu huyu ametoa huduma kubwa katika uwanja wa maarifa na taaluma za Kiislamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, na, na kabla tujiondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Brussels, Ubelgiji, umetoa taarifa na kulaani matamshi yaliyo dhidi ya Iran ya Ja, Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa Neto, wakati alipokutana na kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel. Jeshi la China limeitimua meli ya kivita ya Marekani ambayo ilikuwa imeingia kinyume cha sheria karibu na visiwa vinavyozozaniwa vya Parasel au Shisa. Mkuu wa idara ya afya katika mkoa wa Dhi Qar nchini Iraq ametangaza kuwa uh, watu wasiopungua 54 wamepoteza maisha kufuatia mkasa wa moto katika kitengo cha wagonjwa wa korona katika hospitali ya Imam Husein alayhi salam. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla hatujaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu wakati huu. Na awali kabisa, maoni ambayo anaangazia ni ya Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, yeye anasema kuwa ewe katibu mkuu wa NATO, jiheshimu kuzungumza uongo ambao tuna, e, e, tuna, e, utapeleka tuvunje heshima yako mwenyewe. Uongo wa aina hii ni tabia ya kinyama pia. Anasema Marekani kuwepo nje ya eneo lao ni ugaidi wa kimataifa hatari kwa amani ya dunia yetu. Umoja wa Mataifa kwa kimya nao pia kushiriki katika kukolezea amani, eh, au kutochangia katika amani. Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema nchi eh, za magharibi E, e, zikijaribu e, e, kuburuzwa na Marekani hazina raha kuona na jinsi gani taifa hulu la Iran linavyojitegemea pasina kuwaomba au kuwanyenyekea e, vichwa vyao vifua vyao vimejaa chuki dhidi ya Iran, anasema Shafi sahili akiwa Kigoma. E, Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania anasema hongereni e, e, kwa njema habari iribu toka Irani, mnasikika vizuri Mnaoongoza duniani ukweli. Hili na kili hatokei mpinzani kuwapiku wa hariri. Naitwa Dakta Zid Akili Mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Mwisho kabisa ni Aidrisa Ali Maria Mungu wa Mombasa nchini Kenya. Yeye pia anasema ghasia za Afrika Kusini zimechochewa na majaji wasio na hekima na busara nam wapeme msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya mchana, hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.