Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao, Mwenyezi Mungu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile, tovuti yetu ya parstoday.com/sw tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha maadili bora ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa ibada tukufu ya Hija, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 7 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mahmud Azahar asema ilicho tayari kutekeleza Hamas ni kubadilishana mateka kwa mateka tu. Misri asema kurejea kwake kwa Baraza la Usalama ni wenzo tu, lakini na uwezo wa kutetea haki zake. Takwimu za jinai za muungano wa Saudia katika uvamizi wa Yemen zawekwa hadharani. na wanasoka weusi wa timu ya taifa ya Uingereza waandamwa na hujuma za ubaguzi wa rangi. na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa katika faili la ubadilishanaji wa mateka harakati hiyo haitakubali sharti jingine lolote lile na kwamba mateka wa utawala wa kizayuni wa Israel wataachiwa huru ikiwa tu mateka wa Palestina pia wataachiliwa. Mahmud Azahari amesema utawala wa Kizayuni unataka kubadilishana mateka kwa chakula. Na kimsingi ni kwamba Wazayuni hawana nia ya kuachia huru mateka wa Palestina mkabala wa kuachiliwa matekwa, mateka wake na badala yake wanazungumzia masuala mengine kama kupunguza mzingiro wa Gaza na kutoa chakula. Azahar amesema vitisho wanavyotoa utawala wa Kizayuni vya kuishambulia Gaza ni vya maneno matupu na akaongeza kuwa baada ya kushindwa katika mapigano ya upanga wa Quds Wazayuni hawana mafanikio mengine ya kutaka kujivunia. Hivi karibuni utawala haramu wa Kizayuni wa Israel ulitaka Hamasi upatie fursa zaidi katika kadhia ya kubadilishana mateka na kutishia kwamba kabla ya kukamilika mchakato wa kuachiwa huru mateka husu, wa Kizayuni hautaruhusu vivuko kufunguliwa tena kwa ajili ya kupitishwa misaada ya kimataifa kuelekea Gaza na utazuia pia kukarabatiwa eneo hilo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Misri katika Umoja wa Mataifa amesema hatua ya kurejea katika Baraza la Usalama kuhusiana na mgogoro wa bwawa la Annahdha ni wenzo tu, lakini lengo hasa la Kairo ni kutetea haki zake za maji na uwezo wa kufanya hivyo unao. Muhamed Idris ameeleza kuwa Misri imeweka bayana msimamo wake katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mgogoro wa bwawa la Nnahdha na hilo liko wazi kabisa. Kadhalika amesisitiza kuwa nchi yake ina uwezo wa kulinda na kutetea haki zake za vyanzo vya maji na kwamba haiko tayari kuburuzwa katika mambo yanayohusiana na haki zake. Matamshi hayo ya balozi na mwakilishi wa kudumu wa Misri katika Umoja wa Mataifa yametolewa siku moja tu baada ya Sameh Shukri, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, kutoa matamshi kama hayo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri alinukuliwa majuzi akisema pia kuwa ujenzi wa bwawa la Anahdha ni tishio kwa uwepo wa nchi yake. Akaeleza kwamba juhudi zote za kuifanya Ethiopia isitishe utiaji maji katika bwawa hilo zimegonga ukuta. Mgogoro wa bwawa hilo hivi sasa umechukua sura ya kisiasa zaidi. Kwa mara nyingine, nchi mbili za Sudan na Misri zimekimbilia kwa jamii ya kimataifa na kuiomba iwekee mashinikizo Ethiopia ili sianzishe zoezi la kumimina maji kwa awamu ya pili katika bwawa la Nahdha. Kituo cha sheria mjini Sanaa kimetoa takwimu za jinai zilizofanywa na muungano wa Saudi Arabia katika kipindi cha siku elfu mbili na mia tatu za uvamizi wake nchini Yemen. Kituo cha sheria na maendeleo cha Ainulinsania kilichoko mji mkuu wa Yemen, Sanaa, kimetangaza kuwa idadi ya wahanga wa jinai zilizofanywa na muungano wa Saudia katika muda wa siku 23 zimefika watu 43891 waliouawa shahidi na waliojeruhiwa kwa upande wa raia wa kawaida. Kituo hicho kimeongeza kuwa katika kipindi hicho cha vita raia 17176 wakiwemo watoto 3842 na wanawake 24 wameuawa na wengine elfu ishirini na sita mia saba na kumi na tano wakiwemo watoto elfu nne mia mbili na ishirini na tano na wanawake 2832 wamejeruhiwa. Kwa mujibu wa takwimu hizo, idadi ya taasisi zilizobomolewa nchini Yemen zimefikia elfu kumi mia nne na tisini na sita Aidha, vituo 179 vya vyuo vikuu, misikiti 1446 hospitali na vituo vya afya 391 na skuli na vituo vya elimu 1110 vimeharibiwa pia katika hujuma na mashambulio hayo. Uvamizi na mashambulio ya Saudi Arabia na waitifaki wake dhidi ya Yemen yaliyoanzishwa Machi 2015 yameshaingia katika mwaka wa saba. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Radio Teheran. Shirikisho la soka la Uingereza limetoa taarifa likieleza kuchukizwa na kauli za matusi ya kibaguzi dhidi ya wachezaji weusi wa timu ya taifa ya soka ya nchi hiyo na kutangaza uungaji mkono wake kwa wachezaji hao. Wachezaji watatu wasio wazungu wa timu ya taifa ya Uingereza ambao walishindwa kufunga mabao katika upigaji wa penalti kwenye mechi ya fainali ya mashindano ya soka mataifa ya Ulaya iliyochezwa jana kati ya nchi hiyo na Italia wameandamwa na matusi ya kibaguzi kwenye mitandao ya kijamii ya Waingereza wabaguzi wa rangi waliokasirika kutokana na timu yao ya taifa kushindwa kwenye fainali hiyo iliyochezwa kwenye uwanja wa Wembley. Wachezaji hao weusi ni Marcus Rashford, Jadon Sancho na Bukayo Saka. Polisi katika mji mkuu wa Uingereza, London, imesema vitendo hivyo vya kuwatusi wachezaji hao kwa misingi ya ubaguzi wa rangi havivumiliki na kwamba inafanya uchunguzi wa kufuatilia maelezo yaliyoandikwa kuhusu wachezaji hao Marcus Rashford, Jadon Sancho na Bukayo Saka walikosa penalti walizopiga na kupelekea Italia kunyakua taji la mashindano ya soka mataifa ya Ulaya ya mwaka 2020 katika mechi iliyomalizika kwa sare ya bao moja kwa moja hadi dakika 120 na kuamuliwa mshindi wake kwa mikwaju ya penalti. Na waziri wa mambo ya nje wa China ameitaka Rusia iimarishe zaidi ushirikiano wake wa kistratejia na nchi hiyo, ili nchi hizo mbili ziweze kukabiliana na ubeberu wa Magharibi. Kwa mujibu wa tovuti ya televisheni ya CGTN, Wang Yi ametoa kauli hiyo alipohutubia hafla ya kuadhimisha mwaka wa 20 wa mkataba wa ujirani mwema na ushirikiano wa kirafiki kati ya China na Rusia. Waziri wa mambo ya nje wa China ametilia mkazo pia kuimarishwa uhusiano wa, wa kistratejia na kuongezwa kiwango cha ushiriki kamili na jumuishi wa China na Rusia katika kipindi kipya na katika upeo wa juu zaidi. Kadhalika, Wang Yi amesisitiza kuongezwa mashirikiano ya pande mbili ya kisiasa na Rusia, na vilevile mabadilishano ya kiutamaduni na kukabiliana na mielekeo ya kibeberu. Beijing na Moscow ambazo zote mbili ziko kwenye makabiliano na magharibi zinafanya juhudi za kuimarisha umoja na ushirikiano baina yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utazungumzia umuhimu wa ushindi wa jeshi la Yemen katika mapambano ya mkoa wa Al Baidha. Jeshi la Yemen kwa kushirikiana na kamati za kujitolea za wananchi wa nchi hiyo maarufu kwa jina la Ansarullah limepata ushindi mkubwa na muhimu dhidi ya magaidi wa Alqaida na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia kwenye mkoa wa Al Baida. Katika kipindi cha siku za hivi karibuni, mkoa wa Al Baida umekuwa medani kubwa ya mapambano. Magaidi wa Alqaida walikuwa wamejiimarisha vizuri katika mkoa huo, ndio maana jeshi la Yemen kwa kushirikiana na kamati za kujitolea za wananchi limeamua kuusafisha mkoa huo na uwepo wa magaidi hao. Vita vikali vimetokea na hadi hivi sasa jeshi la Yemen kwa kushirikiana na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen limepata ushindi mkubwa na limewalazimisha magaidi wa Alqaida kukimbia. Abdul Wahab Alhamiqani, mmoja wa viongozi wa genge la Alqaida, ametumia mtandao wa kijamii wa Twitter kukiri kushindwa magaidi hao mbele ya wanajeshi kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen, na akaandika: askari wa Sanaa wamefanikiwa kudhibiti kikamilifu medani ya al Zahra. Wapiganaji wetu wamelazimika kurudi nyuma na kurejea sehemu walikokuwa kabla. Mapigano ya mkoa wa al Baidha yamedhihirisha wazi uhusiano mkubwa na wa karibu uliopo baina ya magenge ya kigaidi kama al Qaida na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel nao pia wameshiriki kikamilifu kuwasaidia magaidi wa Alqaida na wavamizi ya Yemen, wavamizi wa Yemen katika vita vya mkoa wa al Baidha. Lakini pamoja na hayo, vikosi vya Sanaa vimetoa pigo kubwa kwa wavamizi wote wa hao wa Yemen. Hivi karibuni, kaimu mkuu wa majeshi ya Yemen alisema, wanajeshi wa Marekani ndio wanaoongoza vita katika mkoa wa al Baidha, wakishirikiana na magaidi wa Alqaida, Daesh au ISIS na Jabhatu Nusra. Shirika la habari la Saba la Yemen lilitangaza habari hiyo na kumnukuu meja jenerali Ali Hamud al Mushki akifichua uhakika huo na kuongeza kuwa wakati wanajeshi wa Marekani walipochukua jukumu la kuongoza vita dhidi ya wanajeshi wa Yemen katika mkoa wa al Baida, wananchi na jeshi la Yemen limevunja jeudi na majigambo ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel wanaoongoza vibaraka na mamluki wao kufanya jinai dhidi ya wananchi wa Yemen. Baada ya hapo, pia siku ya Ijumaa, msemaji wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Yemen maarufu kwa jina la Ansarullah alisema askari wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wamepata kipigo kikali katika mkoa wa Al Baidha kutoka kwa jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo Shirika la habari la ISNA lilimnukuu Muhammad Abdusalam akisema kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba muungano vamizi unaoongozwa na Saudia haujapata chochote ghairi ya kipigo katika medani zote na kwenye viwango vyote. Ukweli ni kuwa lengo hasa la wana mapambano wa Yemen wanaopigania ukombozi wa ardhi zote za nchi hiyo ni kuukomboa kikamilifu mkoa wa Maarib. Wavamizi wa Yemen walikuwa wakipata nguvu kupitia mkoa wa Al-Bayda. Sasa kusafishwa magaidi makatili katika mkoa huo kumelifungulia njia ya jeshi la Yemen na Ansarullah kukomboa kwa urahisi zaidi mkoa wa Maarib. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na natumaini kuwa hivi sasa mko tayari kando ya redio zenu ili kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora nilichoandalieni kwa juma hili. Naombeni basi muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Kwa mtazamo wa Uislamu kuanzisha familia na maisha ya ndoa kuna maana ya kujenga mfungamano wa roho na nyoyo baina ya mwanamme na mwanamke. Katika kuhakikisha kuwa lengo hilo linafanikiwa, mafundisho ya Kiislamu yametoa vipimo maalum ambavyo vinapaswa kupewa umuhimu ili kuhakikisha kwamba mahaba na mapenzi ya kweli baina ya mke na mume yanapatikana. Miongoni mwa vipimo hivyo ambavyo vimezungumziwa katika mafundisho ya Kiislamu ni kuwepo hali ya kulingana kati ya mke na mume. Kulingana huko hakuishii kwenye suala moja tu bali kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mtu ambaye wanalingana na kushabihiana katika mambo mengi, na kwa vile ndoa ni aina ya uhusiano na mfungamano wa kipindi kirefu baina ya mume na mke, kulingana huko kunahitaji kuwe kunajumuisha vipengee mbalimbali. Imani au dini ni nukta muhimu kabisa ambayo imeainishwa na Kuraani Tukufu kuwa ni lazima iwepo katika mshabaha na kulingana baina ya mke na mume. Na kadri mtu anavyokuwa na imani zaidi, ndivyo anavyoipa kipaumbele zaidi nukta hii katika kuchagua mke na mume. Kwa mtazamo wa Qurani Tukufu, iwapo mtu atakuwa ni mwenye takwa na mwenye kujiepusha na maovu, basi Mwenyezi Mungu humjalie humjalia kupata mke au mume aliyemcha Mungu. Pia kwa mujibu wa mtazamo huo kupata mume au mke aliye bora kidini ni sawa na kupata msaidizi bora katika kumtii Mwenyezi Mungu. Kuhusiana na nukta hiyo, kuna aya ndani ya Qurani tukufu inayobainisha kuwa wanawake na wanaume wacha Mungu na wenye kujiepusha na maovu wanastahiki kupata wake na waume walio bora kama wao, kwani wao ni watu waliozitakasa nafsi zao na maovu kwa sababu wanatambua kuwa maisha yana lengo maalum, na hivyo watu kama hao kwa kawaida utafuta wake na wanaume ambao watakuwa ni wasaidizi na washiriki kwao katika kulifikia lengo hilo la maisha ambalo ni saada ya duniani na akhera. Na kinyume chake ni kwamba watu ambao hawana imani ya kweli na zaidi, huwa ni wenye kufuata matamanio ya nafsi zao tu hawalipi umuhimu mkubwa wa swala la imani na akhlaki za wanaume au wanawake wanaotaka kufunga nao ndoa. Aya ya 26 ya suratu Nur inasema kuwa wanawake wabaya ni wa wanaume wabaya, na wanaume wabaya ni wa wanawake wabaya, na wanawake wema ni wa wanaume wema, na wanaume wema ni wa wanawake wema hao wameepushwa na hayo wanayoyasema wao, watapata msamaha na riziki iliyo nzuri. Aya hiyo inabainisha mlingano wa wanaume na wanawake wema kwa upande mmoja, na wanaume na wanawake waovu kwa upande mwingine. Makusudio ya watu wema hapa ni wale wenye imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, ambao kutokana na imani yao hiyo wametakasika na tuhuma mbaya zinazotolewa dhidi yao nao watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na riziki iliyo nzuri. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kutegea sikio kipindi cha maadili bora kinachowajia kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo hii hakuna asiyejua kuwa uzima wa kiroho na kinafsi walionao mke na mume unaathiri kwa kiwango kikubwa uzima wa kinafsi wa watoto na saada ya watoto hao kwa ujumla. Na hasa akina mama walio na tabia njema na akhlaki zilizo bora huweza kutoa watoto waliopata malezi safi na adabu njema. Iwapo tutailinganisha familia na mti, basi watoto huwa ni mfano wa matunda ya mti huo na iwapo tutaishabihisha ndoa na ardhi, basi watoto wanaopatikana katika ndoa huwa ni mfano wa maua. Ni wazi kuwa si kila mti unaotoa tunda tamu na si kila ardhi inachipua waridi na asumini. Kuna baadhi ya mimea ambayo hutoa matunda makali na mabovu, na baadhi ya ardhi huchipua upupu na majani yenye miiba kama ambavyo aya ya 58 ya Suratul Araf inavyobainisha kwa kusema, na nchi nzuri hutoa mimea yake kwa idhini ya Mola wake na nchi iliyo mbaya haitoi mimea yake ila kwa tabu. Kama ambavyo ni mara chache kutokea katika familia iliyo tukufu na bora kupatikana watoto wa ovu, ndivyo hivyo hivyo hivyo kuwa kwa kawaida familia zisizokuwa safi kimaadili hutoa watoto walio waovu. Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, amebainisha nukta hii mara kadhaa kwa kusema, ili mweze kupata watoto walio bora, zingatieni tabia na akhlaki za wale mnaotaka kuwaoa pamoja na wazazi wao. Katika kubainisha umuhimu mkubwa uliopo katika suala hilo, Imamu Ali alaihi salam mmoja wa watu wa nyumba ya mtume mtukufu alimwamuru gavana wake aitwaye Malik Ashtar ya kwamba katika kuchagua wafanyakazi na watendaji wa serikali ni lazima azingatie wale watu wanaotokana na familia zilizobora. Katika ujumbe huo wa imamu Ali si tu kwamba Malik Ashtar alitakiwa ahakikishe kuwa anachagua watu wa kuwapa nafasi nyeti na tete za uongozi kwa kuzingatia imani zao na utukufu wa familia zao kiahlaki bali alitakiwa pia daima awe amejiweka karibu na watu wanaotokana na koo pamoja na familia zilizobora kimaadili. Kwa ujumbe wake huo, Imamu Ali alaihi salam anabainisha kuwa iwapo kiongozi atafuata misingi hiyo atasalimika na balaa la kuwa na washauri wabaya, na hivyo haitokuwa rahisi kughafirika na hali walionayo raia wake. Wapenzi wasikilizaji, tukiendelea na kipindi chetu, hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa bwana Abdullah Zade anayesimulia juu ya mafanikio aliyoyapata katika maisha yake ya ndoa. Bwana huyu ambaye ana umri wa miaka mia na kumi anaeleza kuwa anajihisi kuwa ni mtu aliye na bahati nzuri duniani kutokana na familia aliyonayo, na anawahusia vijana waliofunga ndoa kuwa wajaribu kuitambua thamani ya umri na kuyapitisha maisha yao kwa furaha kheri na kuhurumiana. Bwana Abdulah Zade ni mkaazi wa kijiji kimoja kilichoko katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi hapa nchini Irani. Huu ni mwaka wa tisini tokea afunge ndoa na anao wajukuu na vitukuu karibu mia moja, na hivi sasa anajishughulisha na kilimo na kazi za bustani. Mzee huyo anaeleza kuwa siri ya mafanikio katika maisha ya ndoa ni kusikilizana, kusameheana na kujiepusha na ghururi na ubinafsi. Na anasema kuwa sababu iliyomfanya aishi umri mrefu ni mazingira ya utulivu aliyoyapata katika ndoa yake, kuwa na mke mwema na hewa safi iliyopo katika eneo hilo la mlimani analoishi. Bwana Abdulwazade anaongeza kuwa katika umri wake wote amekwenda kwa daktari mara moja tu. Amekuwa akitumia dawa za mitishamba pekee na chakula chake kikubwa ni vitu vinavyotokana na maziwa. Bwana Abdullah Zade anaeleza kuwa kitu kikubwa kinachompa utulivu wa ndani ya moyo ni kusoma Qurani Tukufu. Naye anaeleza kuwa, wakati ninaposoma Qurani hupata utulivu wa ajabu ndani ya nafsi yangu. Mzee huyo aliye na roho iliyojaa uchangamfu anasimulia juu ya matamu na machungu mbalimbali aliyoyapata katika maisha yake, ambayo kwa hakika ni mambo yenye kutoa mafunzo na mazingatio makubwa. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya jamii, mzee Abdullah Zade ndiye mtu mwenye umri mkubwa zaidi katika eneo lake na yumkini kuwa ndiye mtu mpevu zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo, hadi wakati mwingine wa kipindi hicho, na wageni nikisema bakini salama. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yamezipamba kurasa zao za mbele kwa habari kuhusu mkasa wa moto mkubwa uliotokea kwenye soko kuu la Kariakoo jijini Dar es Salaam usiku wa kuamkia jana. Kwa mfano, Mwananchi limeandika moto wenye utata ni ulioteketeza soko la Kariakoo wafanyabiashara wafichua, kilianza kishindo, kisha moto ukafuatia, vilio vya tanda kila kona, serikali yaunda kamati kuchunguza, maswali yakiwa mengi. Mwananchi limeashiria nukta moja ya maajabu ya tarehe kwa kuandika kuwa mchoraji wa ramani ya jengo la soko la Kariakoo alifariki dunia Julai 10, 2016, tarehe sawa na juzi ambayo soko hilo lilipatwa na janga la moto. Majira kwa upande wake limeandika siku saba za uchunguzi ni kuhusu chanzo cha moto soko kuu la Kariakoo. Serikali yataja mamlaka 14 zinazounda tume, wafanyabiashara watakiwa kuwa watulivu. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika vilio Kariakoo, wafanyabiashara 224 waathiriwa na moto. Samia ataka uchunguzi, Majaliwa atoa siku saba, vikosi vya zimamoto vyasimulia changamoto Maswali magumu matano, moto wa Kariakoo, ndivyo lilivyoandika Nipashe, lakini kinyume na Habari Leo limeandika 1662 waathirika. Limegusia pia kuungua katika siku ya kumbukumbu ya mbunifu wake. Lakini mbali na habari hiyo, naligeukia tena gazeti la Mwananchi na kudondoa habari semayo, jaji Mbowe alilenga kubadili utawala kwa njia ya kura. Majira lina habari ya mkasa wa kusikitisha yenye anwani wazazi wamuua mtoto kwa kukojoa kitandani. Habari Leo lina habari njema isemayo serikali yaanza operesheni ya kupunguza mahabusu, huku Nipashe likiandika Dakta Mwinyi acharuka, ataka uchunguzi wizi fedha za umeme. Aidha, lina habari isemayo matukio ya moto shule za taasisi za dini yamshtua Rais Samia. Nalo gazeti la Uhuru lina habari zisemazo operesheni maalum kupunguza mahabusu kufanyika nchi nzima na marufuku abiria kusimama ndani ya daladala, hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa na picha Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga zikibeba kichwa kikuu cha habari kisemacho siri za makubaliano ya kugawana madaraka kati ya ODM Jubilii. Vichwa vingine vya habari vilivyopambwa kurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na skuli za sekondari za kabiliwa na janga la mrundikano baada ya wanafunzi wa kidato cha kwanza kuripoti, na waliopata na waliokosa katika hatua za kodi mpya za Yatani. Toleo la mtandaoni la Nation limetoa kipaumbele kwa vichwa vya habari: polisi yafuta mikutano ya UDA Jubilii Kiambu na visa vya maambukizi vya Covid 19 Kenya vya karibia laki moja na themanini na tisa elfu. Gazeti la Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, UDA yapigwa rafu Kiamba. Aidha limetoa kipaumbele maalum kwa vichwa vya habari, kampuni kuu za mabasi Pwani zasitisha huduma na hatimaye, Messi abeba kombe lake la kwanza la kimataifa. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo ninadondoa habari yenye kichwa cha maneno maangi asema atahepa ruto matiangi akiwania kwa kifupi ni kwamba naibu rais william ruto huenda akakosa uungwaji mkono katika eneo la gusii iwapo waziri wa usalama dr fred matiangi atawania urais mwaka 2022 naibu gavana wa kisii joashi maangi ambaye ni mwandani wa dr ruto jana alisema kuwa atamuunga mkono dkta matiangi akiwania na kwa kumalizia nchini uganda habari iliyopoa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti la daily monitor ina kichwa cha maneno kitanda kimoja katika kitengo cha uangalizi maalumu icu kwa wana uganda laki moja 88,000 ni habari ya kushtusha hiyo mpenzi msikilizaji inayoashiria uhaba wa vifaa vya kuhudumia wagonjwa mahututi nchini Uganda. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema serikali yazipa fedha wilaya miji za kupambana na Covid. Katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na habari yenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali, je, miito ya jenerali Tumwine kwa Museveni kufanya mabadiliko ni michache sana na imetolewa kwa kuchelewa mno? Nalo gazeti la New Vision limetoa kipaumbele li maalumu kwa habari yenye kutoa matumaini makubwa katika vita vya kupambana na ugonjwa wa COVID-19 ambayo inasema, chuo kikuu cha Gulu chagundua tiba kwa ajili ya COVID-19 ni vidonge ambavyo tayari vimeshafanyiwa majaribio kwa wagonjwa zaidi ya 100. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wa wasikilizaji, katika kipindi hiki maalum ambacho ni katika mfululizo wa vipindi kadhaa vinavyokujieni kwa mnasaba wa ibada ya hija. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki <mulia> Tumo katika siku za mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa mfunguo tatu Dhul Hija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija ambamo miji mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Faradhi ya ibada ya hija mwaka huu inafanyika katika mazingira magumu sana ya maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo vimewazuia Waislamu wengi kwenda Maka na Madina kutekeleza ibada hiyo. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja na ni mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao wa Mwenyezi Mungu wanaokutana eneo moja takatifu ili kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi. Mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Wasii wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Kiislamu katika ibada ya Hija akisema, Waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa Mwenyezi Mungu, kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi yao. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na salama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahsusi. Vivyo hivyo, sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamuekelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu na uongofu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, falsafa ya kuumbwa mwanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe mwanadamu. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho, lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabi Ibrahimu, Ismail na Bibi Hajar alaihi salam. Nabi Ibrahim alaihi salam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine ni kwamba Nabi Ibrahim alaihi salam aliamua kumchinja mwanae pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Allah Subhanahu wa Taala. Kwa hakika kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu Ghairi yake yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kunawasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa Mola muumba. Kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah al-Kaba atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yoyote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya ibada ya hija na kupata hija mabururi hadi. Wapenzi wasikilizaji, amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa, haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali, na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihrama. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote na sifa na vyeo vya kimatabaka, kaumu na kadhalika. Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo, wakiitikia wito wa Mola Karima kwa maneno ya labaika allahumma labaik. Wakati huo, mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingi, e, zikiwemo za kujiepusha na uhasama, tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ibada na amali za hija, wapenzi wasikilizaji, ni fursa kwa wanadamu kupata tajriba ya kuishi pamoja kwa amani na usalama, kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu, na hata mimea na miti. Kwa msingi huo, umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya za 27 na 28 za Suratul Haj pale anaposema: na pale tulipomuweka Ibrahim mahala penye ile nyumba tukamwambia usinishirikishe na chochote, na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilisha na mawazo na uzoefu wao na hivyo kukurubiana zaidi na kujikurubisha zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ibl abbmnnurbha Leo ni Jumatatu, tarehe mosi Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 12 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Fatimatu Zahra alaiha salam, alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salama. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri, ambaye alichumbiwa na shahsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alikuwa akiwaambia wachumbiaji hao kwamba suala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye Imamu Ali bin Abi Talib alikwenda kwa Mtume na kumchumbia Bibi Fatima, na baada ya kushauriana na binti yake Mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, masuala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu adhimu na kamili kama Imamu Hasan, Imamu Husein na Bibi Zainab alaihimus salaam. Watukufu hao walikuwa vigezo bora kwa wanadamu wote. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na kumi iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu, akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu, Tariq bin Ziyad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tariq bin Ziyad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari lililoko kati ya Moroko na Uhispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe, yaani Jabal Tariq. Mlango bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari za Atlantic na Mediteranea. Miaka 788 iliyopita katika siku kama ya leo, bandari ya kihistoria ya Alexandria huko Misri ilizingirwa na meli za kivita za jeshi la msalaba. Wakati huo, Salahuddin Ayubi alikuwa gavana wa Alexandria na hakuwepo katika mji huo wakati maadui walipofanya mashambulizi. Hata hivyo, wapiganaji wa Kiislamu walikabiliana kwa nguvu na jeshi la msalaba hadi gavana Salahuddin aliporejea wanajeshi wa Uholanzi waliokuwa katika safu ya mbele walipigwa vibaya na kulazimika kurudi nyuma. Na siku kama ya leo tarehe 12 Julai miaka 75 iliyopita, hoteli ya mfalme Daud huko Baitul Muqaddas ililipuliwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Irgun. Hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya mia mbili. Kuweko Mayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo kunabainisha wazi namna Wazayuni wasivyothamini hata maisha ya Wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa Wapalestina. Mm. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya mchana, lakini kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ambayo wasikilizaji wetu wametuletea mchana huu. Tuyasome hapa kwa faida ya wote. ya ja kwanza ni ya Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema poleni wanasoka wa England kwa kuandamwa na hujuma za ubaguzi wa rangi. Tatizo hilo lipo sana kwenye nchi za Magharibi. Bwana Jumaidis ametuletea maoni mengine kwa wakati mmoja, akisema poleni pia wafanyabiashara wa soko la Kariakoo kwa ajali ya moto, na pia pole kwa shule za sekondari za Morogoro kwa ajali ya kuungua moto na kuacha athari kubwa msikilizaji wetu mwingine aliyetuandikia mchana huu ni bwana Juma Sagai ambaye yuko Musoma Mara, huko huko Tanzania. Yeye anasema uovu wote huo dhidi ya watu wa Yemen bado tunasema kuna watetezi wa haki za binadamu. Anasema nadhani muda umefika tuwaite watetezi wa maslahi ya wa Magharibi. Maoni yake hayo, Juma Sagai wa Musoma Mara, nchini Tanzania na maoni ya mwisho kwa mchana huu ni ya ya Zidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu na mfuatiliaji wa matangazo ya Redio Tehran kama alivyo ada yake, yeye ni malenga na mara nyingi jumbe zake hutuma kwa kutumia beti za mashairi. Anasema, mwezi mosi Dhulhija ndiyo umeshaingia sasa, hapa kuna haja, sheria kufuatilia, tufunge kila mmoja siku tisa kutimia, Mola tazikidhi haja, shida ataziondoa ni daktari. Yazidi Akida mwihaji huyo wa chumba geni Tanga Tanzania akitoa nasaha na mawaidha ya kuwataka Waislamu wote wazitumie fadhila za siku tisa hizi za mwanzo za mwezi wa Dhulhija kwa ajili ya ibada tukufu ya funga hizo za suna. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, Dr Mahmud Azzahar amesisitiza kuwa katika faili la ubadilishanaji wa mateka harakati hiyo haitakubali sharti jengine lolote lile, na kwamba mateka wa utawala wa kizayuni wa Israel wataachiwa huru ikiwa tu mateka wa Palestina pia wataachiliwa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Misri katika Umoja wa Mataifa Muhammad Idris amesema hatua ya kurejea Baraza la Usalama kuhusiana na mgogoro wa bwawa la Anahadha ni wenzo tu, lakini lengo hasa la Kairo ni kutetea haki zake za maji na uwezo wa kufanya hivyo. Nao kituo cha sheria mjini Sanaa kimetoa takwimu za jinai zilizofanywa na muungano wa Saudi Arabia katika kipindi cha siku elfu mbili na mia tatu za uvamizi wake nchini Yemen. Shirikisho la soka la Uingereza limetoa taarifa likieleza kuchukizwa na kauli za matusi ya kibaguzi dhidi ya wachezaji weusi wa, wa timu ya taifa ya soka ya nchi hiyo na kutangaza uungaji mkono wake kwa wachezaji hao. Wachezaji hao watatu ni Marcus Rashford, Jadon Sancho na Bukaya Saka na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi ametaka Russia iimarishe zaidi ushirikiano wake wa kistratejia na nchi hiyo ili nchi hizo mbili ziweze kukabiliana na ubeberu wa Magharibi. Kwa mujibu wa tovuti ya televisheni ya CGTN, yeye ametoa kauli hiyo alipohutubia hafla ya kuadhimisha mwaka wa 20 wa mkataba wa jirani mwema na ushirikiano wa kirafiki kati ya China na Rusia. Na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya dasina, agairia, kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.