Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu uh, usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa ya habari, mtasikiliza uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kikao cha Teheran kuhusiana na mustakbali wa Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa tukio chungu la kuwawa shahidi mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Imam Muhammad Taqi al-Jawad alaihi ssalam. Baada ya kipindi hicho maalum, tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baadaye kidogo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Ethiopia imekaribisha msimamo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu mgogoro wa bwawa la Renaissance. Shambulio la kigaidi lililofanyika huko katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, limeua watu wasiopungua 13 na kujeruhi wengine kadhaa. Nchi za Umoja wa Ulaya zimerekodi idadi kubwa zaidi ya vifo katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Na askari wa utawala haramu wa Israeli wamefyatua risasi na kuwajeruhi mamia wa Palestina waliokuwa wakiandamana kulalamikia ujenzi wa, wa vitongoji haramu vya walowezi. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amekaribisha msimamo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa kuunga mkono mazungumzo ya Misri, Sudani na Ethiopia ili kutatua kadhia ya bwawa la Renaissance chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika. Katika kikao chake, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesisitiza kwamba halina mamlaka na ustahiki wa kuitolea maamuzi kadhia ya bwawa la Renaissance na kwamba Misri na Sudan hazina njia nyingine isipokuwa kuunga mkono ushirikiano wa Ethiopia wa kustawisha bwawa hilo. Mbali na kuunga mkono msimamo huo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu bwawa la Renaissance, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia Dina Mufti amesema kwetu sisi tunalichukulia jambo hili kama mafanikio ya kidiplomasia. Wakati huo huo waziri mkuu wa Ethiopia abi Ahmed amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter kwamba bwawa hilo litakuwa chachu ya ushirikiano kati ya nchi tatu na amewahakikishia watu wa mataifa ya Sudan na Misri kwamba hawatapata madhara yoyote kwa sababu ya Ethiopia kujaza maji ya Mto Nile kwenye bwawa la Renaissance. Ujenzi na ujazaji maji kwenye bwawa hilo unaofanywa na Ethiopia umegeuka kuwa changamoto kubwa ya kiuchumi, kijamii na kimazingira kwa nchi za Misri na Sudan. Kwa mujibu wa viongozi wa serikali za Misri na Sudan, ujenzi wa bwawa hilo utakapokamilika rasmi unaweza kusababisha janga kubwa kwa nchi hiyo na Sudan na vizazi vya baadaye vya nchi hizo mbili. Mazungumzo ya pande tatu za Ethiopia, Misri na Sudan kuhusu hatima ya bwawa la Renaissance yaliyokuwa yakifanyika chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika hadi sasa hayajazaa matunda. Ripoti hiyo iliyofichua watu wa kumi na tatu wameuawa na wengine kujeruhiwa na baada ya gari iliyotegwa bomu kulipuka katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Duru za usalama za Somalia zimetangaza kwamba watu uh, nane wakiwemo askari polisi na raia wameuawa katika shambulio la bomu lililotegwa garini ambalo lilikuwa limemlenga Farhan Mahmud Karuali, mkuu wa polisi ya eneo la bandari lililoko karibu na mji wa Mogadishu. Kwa mujibu wa duru hizo za usalama, Karuali amenusurika katika shambulio hilo ambalo limeji limejeruhi pia watu wengine tisa wakiwemo askari polisi na raia. Kundi la kigaidi la Shabab limetangaza kuhusika na shambulio hilo ikidai kwamba watu wote wanne waliouawa watu wote nane waliouawa walikuwa askari walinzi wa kamanda huyo wa polisi. Kundi hilo lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida hadi sasa limeshakiri kuhusika na akthari ya hujuma za kigaidi zikiwemo za utegaji mabomu na mashambulio ya kushtukiza ndani ya Somalia na katika nchi jirani. Al-Shabab ilianzisha hujuma na mashambulio mwaka elfu mbili na saba kwa madhumuni ya kuiangusha serikali kuu nchini Somalia. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja, jeshi la Somalia likishirikiana na vikosi vya majeshi ya nchi za Afrika, AMISOM kwa kifupi, lilifanikiwa kuwatimua wanamgambo wa Shabab katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, lakini wanamgambo hao wa kundi la kigaidi wangali wanashikilia maeneo mengi na vijiji vya Somalia. Nchi za Umoja wa Ulaya zimerekodi idadi kubwa zaidi ya vifo katika mwaka wa elfu mbili na ishirini ambayo haijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 60 iliyopita kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Gazeti la Le Figaro linalochapishwa nchini Ufaransa limeripoti kwamba takwimu zilizotolewa na ofisi ya takwimu ya Umoja wa Ulaya Eurostat zinaonyesha kwamba idadi ya vifo vilivyotokea mwaka elfu mbili na ishirini katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kutokana na maambukizi ya virusi vya corona imeongezeka kwa asilimia kumi na moja kulinganisha na mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa kufikia watu milioni tano na laki mbili kulinganisha na milioni nne na laki saba katika mwaka huo. Kwa mujibu wa ripoti ya Eurostat, idadi ya vifo vilivyotokea mwaka uliopita katika nchi wanachama wa Ulaya ni kubwa zaidi kuwahi kurikodiwa tangu mwaka 1961, jambo ambalo limepelekea kupungua pia, japo kiwango kidogo sana, idadi ya watu katika nchi hizo. Ripoti hiyo ya Eurostat imebaini kwamba katika mwaka uliopita wa 2020, nchi tisa wanachama wa Umoja wa Ulaya, ikiwemo Italia, Romania na Poland, zilishuhudia punguo la idadi ya watu. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba kutokana na kuongezeka idadi ya watu walioambukizwa spishi ya delta ya kirusi cha korona, hadi ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao wa Agosti, kirusi hicho kitakuwa ndio spishi iliyosambaa kwa wingi zaidi katika nchi za bara la Ulaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Askari wa utawala haramu wa Israel wamewafatulia risasi na kuwajeruhi mamia ya Wapalestina waliokuwa wakiandamana kulalamikia ujenzi haramu wa kituo cha jeshi hilo katika eneo la Ufuku wa Magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Wapalestina zaidi ya 370 wamejeruhiwa katika makabiliano hayo wakiwemo 31 waliojeruhiwa kwa risasi za moto. Jeshi la utawala haramu wa Israel limetumia pia droni kunyunyizia gesi ya kutoa machozi na moshi katika mji wa Beita ulioko karibu na Nablus, ambako mamia Wapalestina waliandamana jana kulalamikia unyakuzi haramu wa ardhi yao. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limethibitisha kwamba Wapalestina 371, wamejeruhiwa, 31 miongoni mwao kwa risasi za moto, katika maandamano hayo yaliyofanyika katika mji wa baada ya swala ya Ijumaa. Makabiliano mengine kati ya askari wa jeshi la utawala haramu wa Israel na wapalestina yalitokea pia katika mji wa Kafre Kadum na Bet Dajan ambapo makumi ya waandamanaji walishambuliwa kwa mabomu ya kutoa machozi. Jeshi la utawala wa kizayuni linawakandamiza pia waandamanaji waliokuwa wakipinga na kulalamikia ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Katika eneo la Masafer Yata karibu na eneo la Hebron kuna walowezi wa kizayuni wapatao laki sita na hamsini elfu wanaoishi kwenye vitongoji 164 na vituo vya kijeshi 116 katika eneo la ufuku wa magharibi linalokaliwa kwa mabavu na Israel, ukiwemo mji wa Baitul Muqaddas Mashariki. Ujenzi wa vitongoji vyote hivyo unafanywa katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel ambayo inatambuliwa kuwa ni haramu kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Na waziri wa mambo ya nje wa Oman amesisitiza kwamba nchi yake itaendelea kuunga mkono haki za kisheria za Palestina na katu haitafanya mapatano na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa gazeti la Asharq al-Awsat Said Badri bin Hamad bin Hamud Albusaidi amesema sisi katu hatutakuwa nchi ya tatu ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi itakayoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israel. Albusaidi amesisitiza msimamo wa Maskati wa kuunga mkono upatikanaji wa suluhu na amani jumuishi na ya kiadilifu kwa mujibu wa mpango wa uundaji wa nchi mbili, na kaongeza kwamba hilo ndilo chaguo pekee linalokazaniwa na kutiliwa mkazo na mpango wa amani wa Uarabu na jamii ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nji wa Oman ameeleza pia kwamba hakuna mpango wowote uliopendekezwa na nchi yake kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Yemen, na kwamba inachopigania Oman ni kufikiwa mapatano kati ya pande zote husika katika mgogoro wa nchi hiyo, sambamba na kutilia mkazo kurejeshewa Siria wanachama wake katika jumuiya ya nchi za Kiarabu. Said Badri bin Hamad bin Hamoud al-Busaidi amezungumzia pia nafasi na mchango wa Iran katika eneo la magharibi mwa Asia na akasema Iran siku zote imekuwa ikiunga mkono juhudi za kurejesha amani na utulivu. Wiki iliyopita vyombo vya habari vilizinukuu baadhi ya duru za nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi na kuripoti kwamba Sultan Haitham bin Tariq Al Said wa Oman alifanya ziara ya kuitembelea Saudi Arabia kwa lengo la kujadili masuala mbalimbali ikiwemo kadhia ya Yemen na matokeo ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajiani moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mkutano wa Teheran kuhusu mustakabali wa Afghanistan. Kikao cha makundi ya Kiafghani ambacho kimefanyika mjini Teheran siku za Jumatano na Alhamisi iliyopita kikihudhuriwa na wawakilishi wa serikali ya Afghanistan, shakhsia na ujumbe wa kisiasa wa ngazi za juu wa kundi la Taliban chini ya uenyeji wa Jamhuri ya Kiislamu Iran kilimaliza shughuli zake kwa kutolewa taarifa iliyokuwa na vipengee sita. Hapa tunaweza kuashiria nukta kadhaa kuhusu matokeo ya kikao cha Tehran na matarajio ya baadaye kuhusu Afghanistan. Nukta ya kwanza ni kwamba makundi ya Kiafghani yameshukuru na kupongeza kufanyika kikao hicho. Kumradhi, nukta ya kwanza ni kwamba makundi ya Kiafghani yameshukuru na kupongeza kufanyika kikao hicho ambacho kimedhihirisha juhudi na nia njema ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yenye shabaha ya, ya kurejesha amani huko Afghanistan. Aghlabu ya weledi wa mambo wanaamini kwamba Iran ni kati ya nchi muhimu katika eneo hili la magharibi mwa Asia na inaweza kutumia ushawishi wake mkubwa kuainisha mwelekeo wa matokeo ambayo yanajiri huko Afghanistan. Kufanyika kikao cha siku mbili mjini Teheran kuhusu hali ya usalama nchini Afghanistan, kwa upande mmoja kunadhihirisha umuhimu wa matukio ya nchi hiyo kwa Iran, kwa upande mwingine kunaonyesha namna Teheran inavyotilia maanani amani na usalama wa Afghanistani na eneo hili kwa ujumla. Nukta ya pili ni kwamba kwa mtazamo wa makundi ya Waafghani yaliyoshiriki katika kikao cha Teheran, vita si suluhisho la matatizo ya Afghanistan na kwamba njia pekee ya kuondokana na machafuko ya sasa nchini humo ni kufanya juhudi za kupata ufumbuzi wa kisiasa na wa amani kwa matatizo ya nchi hiyo. Kwa maneno mengine ni kwamba makundi yaliyoshiriki katika kikao cha Teheran yamekubaliana kwamba njia ya ufumbuzi wa kisiasa ndiyo njia pekee itakayoiwezesha Afghanistan kujikwamua katika hali ya ukosefu wa amani na machafuko ya sasa. Kwa sababu hiyo, makundi yaliyoshiriki kikao cha Tehran yamekubaliana kujadiliana, kujadiliana na kufikia mapatano kuhusu masuala yote yanayohitaji mashauriano zaidi kama kuanzisha mfumo wa kutoka katika kipindi cha vita kuelekea katika amani ya kudumu, kuhusu mfumo wa Kiislamu unaokubalika na pande zote za mgogoro wa Afghanistan na namna ya kuundwa mfumo huo. Nukta nyingine ni kwamba makundi ya Kiafghani yaliyohudhuria ya kikao cha Teheran yanaamini kwamba kikao hicho ni fursa na uwanja mpya wa kuboresha juhudi za kutafuta utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Afghanistan. Makundi hayo yamesisitiza suala la kuboreshwa ufumbuzi wa kisiasa ili kutatua masuala ya Afghanistan katika hali ambayo licha ya kufikiwa mapatano ya Doha huko Qatar, lakini mapigano ya ndani nchini Afghanistan yameongezeka Sambamba na kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa nchi za Magharibi. Zaidi ya hayo ni kwamba mazungumzo kati ya makundi ya Afghanistan yalianza katika mwezi wa Kirani wa Shahrivar mwaka jana huko Qatar. Hata hivyo, mazungumzo hayo hayakuwa na matunda ya kuridhisha na mikutano ya pande mbili imesitishwa kwa miezi kadhaa sasa. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kama ilivyoashiriwa Mapigano ya ndani yameshtadi huko Afghanistan. Katika miezi ya karibuni, mapigano yameongezeka nchini humo, katika hali ambayo nchi za Magharibi, hususan serikali za Marekani na Uingereza, kama waonavyo aghlabu ya weledi wa masuala ya siasa, zinawaondoa wanajeshi wao huku Afghanistan katika hatua inayotajwa kuwa si ya kuwajibika. Rais Joe Biden wa Marekani na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson siku ya Alhamisi iliyopita walitangaza kwamba wanajeshi wa nchi zao waliosalia Afghanistan watakuwa wameondoka nchini humo hadi kufikia Septemba 11. Nukta ya kushangaza zaidi ni kwamba rais wa Marekani alitangaza kwamba muda wa kuhudumu wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan unamalizika rasmi tarehe 31 Agosti, na kudai kwamba Marekani imefikia malengo yake huko Afghanistan. Biden ametaja maswala kama eti kuendesha vita dhidi ya magaidi ambao walitekeleza shambulio dhidi ya Marekani Septemba 11 mwaka 2001, kumwadhibu Usama bin Laden na eti kuzuia kubadilishwa Afghanistan na kuwa kituo cha kutekeleza mashambulizi dhidi ya Marekani kwa ndiyo yaliyokuwa malengo makuu ya kuwepo wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan kwa kipindi cha miaka 20 iliyopita. Viongozi wa serikali ya Marekani wanatoa madai na matamshi ya kuhalalisha hatua ya kuondoka wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan, katika hali ambayo kwa upande mmoja vita vya ndani kati ya Taliban na serikali ya Kabul vimeongezeka, na kwa upande wa pili, wa pili kuondoka Afghanistani wanajeshi vamizi wa Marekani na wa nchi nyingine za Magharibi katika hali ya hivi sasa kutazidisha vita nchini humo. Kuhusiana na suala hilo, rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai anasema hali ya sasa ya Afghanistan ni matokeo ya kufeli na kushindwa Marekani. Anasema Marekani imefeli katika kupambana na ugaidi na Afghanistan ilivyo sasa si nchi iliyoshindwa, kwa sababu watu wake walibuni katiba mpya, wakashiriki katika uchaguzi na kukumbatia demokrasia. Karzai anasema muungano wa nchi za jinabi chini ya uongozi wa Marekani umefeli na kushindwa katika kutekeleza majukumu ya nchi, ya nchi hizo nchini Afghanistan. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyotangulia kusema, wapenzi wasikilizaji, uh, siku ya tarehe thalathini Dhilqada inakumbusha tukio chungu la kuuawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, wa wa Imam Muhammad Taqi al Jawad Alaihi afdal lsalati wassalam, kwa mnasaba huo wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran imekutayarishia kipindi maalum. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Atumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku alipouwa washahidi mmoja wa wajukuu wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi waalih wasallam, Imam na kiongozi wa umma wa Kiislamu Imam Muhammad Taqi alayhi ssalam, ambaye moja ya lakabu zake ni Jawadul A'imma. Imam Jawad ni mwana wa Imamu Ridha alayhi salam, ambaye wakati alipozaliwa mwaka 195 hijiria, baba yake mtukufu yani Imam Ridha alayhi salam alisema kuhusu mwanawe huyo kwamba nimejaliwa kupata mtoto ambaye mithili ya Musa ni mpasuaji wa bahari za elimu na mithili ya Isa ni mwana wa mwanamke msafi na mtukufu baada ya kuwa wa shahidi baba yake Imam Jawad alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 17. Kipindi cha uimamu wa Imamu Jawad kilisadifiana na tawala za wafalme wawili wa Bani Abbas, yani Mamun na Mutasim. Mji mtukufu wa Madina wakati huo ulikuwa ni moja ya vituo muhimu sana vya kueneza fikra na mafundisho ya Kiislamu. Imamu Jawadi alaihi salam alitumia vizuri fursa alizopata katika mji wake wa Madina na katika safari zake za hija mjini Makka, kueneza na kubainisha uhakika wa Uislamu, kuamsha Waislamu katika masuala ya kisiasa na kijamii, na kufichua dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala wa wakati huo. Hii ni kwa sababu Imam Jawadi alaihissalam aliona na jinsi umasikini, ufisadi na ukosefu wa uadilifu ulivyokuwa umetawala katika miji ya Waislam kutokana na watawala wasiofaa na kutokana na kutokuwepo mwamko wa kidini mwa wa kidini miongoni mwa Waislam. Imam Jawadi alaihi ssalam alikuwa ni bahari ya elimu katika zama zake, kiasi kwamba ushawishi na mvuto wake mkubwa kati ya Waislam kutokana na kupambika kwake kwa, kwa anuwai za elimu ulimtia hofu mfalme wa wakati huo Mamun. Ni kutokana na hofu hiyo ndiyo maana Mamun akaamua kumchukua Imam katika makao makuu ya serikali yake ili iwe rahisi kudhibiti nyendo zake. Taban, Imam Jawad hakukaa sana katika makao makuu ya utawala wa Maamun, bali alirejea Madina baada ya kukaa muda mchache tu huko Baghdad. Kalamudin Shafi, mmoja wa maulama wakubwa wa Waislamu wa, wa Kisuni, anasema haya kuhusiana na Imam Jawad alaihi ssalam: Imam Jawad ana utukufu na hadhi ya hali ya juu. Jina lake ni mashuhuri mno kati ya Waislam. Upana wa kifua chake, tabasuri na muono wake wa mbali, sambamba na utamu wa maneno yake, ulimvutia ya kila mtu. Kila mtu anayeonana naye, kutaka na kukataa, lazima atamsifu na akili yake itachanua kwa elimu na maarifa yake. Licha ya kwamba Imamu Jawad hakuwa na umri mkubwa, lakini alikuwa mtu mwenye elimu zaidi katika zama zake, kiasi kwamba Waislamu na hususan, wapenzi wa elimu na maarifa wa mbali na wakaribu wote walikuwa wanamjua vizuri sana. Mmoja anayejulikana kwa jina la Muhammad bin Mas'ud Ayashi ambaye ni mmoja wa wafasiri wa Qur'ani na msomi mashuhuri anasema, siku moja katika zama za Mu'tasim, yani khalifa wa Bani Abbas, maafisa wa serikali waliwatia mbaroni wezi kadhaa. Wezi hao walikuwa wanahatarisha usalama wa wasafiri na misafara ya hija njiani. Maafisa wa khalifa walizitaka duru husika zitoe ufafanuzi kuhusu namna ya kuhukumiwa wezi hao. Motasim aliitisha kikao cha kushauriana na mafakihi mbalimbali ili kutafuta ufumbuzi suala hilo. Motasim alimtaka Imam Jawadi alaihi ssalam naye ashiriki kikao hicho. Motasim alikuwa nadhani kwamba kutokana na umri wake mdogo Imam Jawadi alaihi salam angelifunikwa kielimu na maulama na wanavyoni wakubwa wakubwa wa zama hizo. Imam Jawadi alaihi salam alilazimika kwenda kwenye kikao hicho, ijapokuwa mwenyewe hakupenda. Wanavyoni waliokuwepo kwenye kikao hicho walitoa hukumu ya kuuliwa wezi hao kwa kutegemea aya ya ya Qurani tukufu, lakini Imam Jawadi alaihi ssalam ambaye hadi wakati huo alikuwa amenyamaza kimya, alilazimika kusema baada ya kuona kosa kubwa lililokuwa linataka kutendeka. Alisema, nyinyi mumekwenda njia isiyo sawa katika kutoa kwenu hukumu hiyo. Kabla ya kutoa hukumu yoyote ile, inabidi mwangalie pande zote za kadhia husika. Baada ya hapo Imam Jawadi alahi salam alianza kuichanganua kielimu na kiundani aya iliyotegemewa na maulama hao katika kutoa fatwa yao hiyo. Baadaye akaanza kufafanua namna mbalimbali mbali za makosa na hukumu ya kila kosa kwa uwazi na upana wa hali ya juu. Imam alikuwa akitoa ufafanuzi na ushahidi wa wazi kiasi kwamba hakuna akili yeyote salama iliyoweza kupinga. Motasim alilazimika kukubaliana na mtazamo wa Imamu kutokana na ufafanuzi wa kina aliyoutoa, na kwa njia hiyo Imamu Jawadi alaihi ssalam akafanikiwa kuepusha kutekelezwa hukumu isiyo ya kiadilifu. Katika kipindi cha uimamu wake Imam Jawadi alaihi ssalam alikumbana na mashaka na matatizo mengi, khususan wakati wa ukhalifa wa Murtasim. Khalifa Murtasim hakuruhusu Imam Jawadi alaihi ssalam awe mbali na Baghdad, hivyo alimlazimisha arejee tena mjini humo. Kutokana kuwa Imam hakutaka kuwa mbali na watu, aliteua wajumbe wake katika maeneo yote ya utawala wa Bani Abbas. Vilevile vile aliwaruhusu baadhi ya wafuasi wake wachukue vyeo serikalini ili kwa njia hiyo waweze kutekeleza vizuri zaidi mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Miongoni mwa wafuasi wake waliochukua vyeo serikalini alikuwa ni kadhi wa Kufa. Imamu Jawadi alaihi salam alifanya kazi ya kujenga nguvu ya kifikra na kisiasa kwa ujasiri mkubwa. Alikuwa akifanya kazi zake hizo kwa siri, kiasi kwamba hata baadhi ya wakati watu wake wa karibu zaidi walikuwa wanashindwa kujua undani wa maamuzi na kazi zake. Kwa mfano, siku moja Imam Jawadi alaihi salam alimwandikia barua bwana mmoja anayejulikana kwa jina la Ibrahim bin Muhammad na kumwamrisha kwamba asiifungue barua hiyo hadi bwana anajulikana kwa jina la Yahya bin Imran atakapofariki dunia. Yahya bin Imran alikuwa ni mwakilishi wa Imamu Jawadi katika moja ya maeneo ya dola la Waislam wakati huo. Baada ya kupita miaka kadhaa, Yahya bin Imran alifariki dunia. Ibrahim bin Muhammad akaifungua barua hiyo iliyokuwa ameandikiwa na Imamu na kuona Imamu alaihi ssalam amemwandikia kwamba kazi zote zilizokuwa zinasimamiwa na Yahya bin Imran azisimamie yeye. Mbali na hatua hiyo ya Imamu kuonyesha muono wake wa mbali na busara zake nyingi, inaonyesha pia jinsi ya hali ilivyokuwa nzito wakati huo kwa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim ssalam Ahali na mbinyo ulishtadi na kuwa mkubwa zaidi katika kipindi cha miaka miwili ya mwisho ya umri mfupi wa Imam Jawadi alaihi salam. Katika kipindi hicho Mutasim alidhihirisha kwa uwazi zaidi chuki zake dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mutasim aliona kuwa Imam Jawadi ni kizuizi katika siasa zake, na ndiyo maana aliyeamua kutekeleza njama yake ya kumuua mwaka wa 220 Hijria. Imam Jawad aliuawa shahidi akiwa na umri wa miaka 25 tu. Kwa mara nyingine tena Tunatoa mkono wa pole kwa Waislam na wapenzi wa Ahlulbeiti alaihimussalam, na tunatamatisha kipindi hiki kwa miongozo ya Imam Jawadi alaihi salam aliposema: ongezeko la neema za Mwenyezi Mungu kwa waja wake hali siti ila waja wanaposita kumshukuru mola wao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran kwa mnasaba kukumbuka, uh, wa kukumbuka tukio la kuwa washahidi Imam Muhammad Taqi al Jawad alaihi ssalam. Redio Teheran natoa mkono wa pole kwa waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa ahlubeiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Afrika wiki hii. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi na karibuni katika dakika hizi za kukuleteni kipindi hiki cha Afrika wiki hii. Miongoni mwa tutakayokuwa nayo katika kipindi chetu cha leo ni pamoja na Rais Museveni ataka nchi zote za Afrika kutumia lugha ya Kiswahili, awakemea waliomtangazia kifo matukio ya kisiasa Kenya, spika wa bunge asema hatojiuzulu ngo. Rwanda kutuma wanajeshi Msumbiji kupambana na magaidi, na mgogoro wa bwawa la Nahdha. Umoja wa Mataifa wataka Umoja wa Afrika utumike kutatua mgogoro huo. Karibuni. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameyataka mataifa ya bara la Afrika yatumie lugha ya Kiswahili kudhihirisha umoja wao badala ya kuendelea kusifia na kuchangamkia lugha za kigeni. Museveni ameyataka mataifa ya Afrika yaungane pamoja na kuyapa kipaumbele maslahi ya raia wao badala ya kila mara kutegemea nchi za wazungu kwa kila jambo. Amesisitiza kuwa barani Afrika tunaweza kutumia Kiswahili ambacho hakibagui. Rais Museveni amesema hayo wakati akizungumza katika ikulu ya Entebbe, wakati wa mkutano wa kuadhimisha siku ya utangamano barani Afrika. Wakati huo huo, baadhi ya watu wiki hii walieneza uvumi kuwa Rais Museveni amefariki dunia. Suala hilo limemkasirisha sana Museveni na kuwaonya wale wote wenye nia ya kuharibu usalama wa Uganda, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Akihutubia taifa, Rais Museveni amekariri kuwa hatavumilia wapumbavu wanaonuia kuzusha vurugu za kiusalama na kisiasa wakisambaza uvumi usio na ukweli hadi kufikia kiwango cha kutangaza vifo vya watu. Hii imefuatia taarifa za uongo zilizokuwa zikisambazwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba yeye, bwana Museveni, aliisha aga dunia, lakini ikulu bado imenyamazia siri hiyo. Kufuatia hayo, rais ameagiza walinda wa usalama kufuatilia jambo hilo kwa makini ili wawaadhibu wanaporojo hao. Tukija katika matukio mengi ya kisiasa huko Kenya, spika wa bunge la nchi hiyo Justin Muturi amepuuzilia mbali miito ya kumtakaji uzulu ifikapo mwezi Februari 2022 sawa na watumishi wa umma wanaopania kuwania viti vya kisiasa katika uchaguzi ujao. Akihojiwa na televisheni ya Citizen, bwana Muturi amesema kuwa ataendelea kushikilia wadhifa wake hadi siku ya uchaguzi mkuu Agosti 9, 2022. Sawa na wabunge, ametangaza azma ya kuwania urais katika uchaguzi huo kwa tiketi ya chama cha kisiasa ambacho hata hivyo hakukitaja. Ama katika nchi jirani ya Tanzania, hali ya taharuki ilizuka wiki hii katika kata ya sokoni mbili, halmashauri ya Arusha, baada ya wananchi kuchoma moto nyumba ya mkazi wa sokoni mbili, Nginda Loisulie, kwa madai ya kubomoa nyumba ya ndugu yake Benjamin Molele ambayo bado kesi iko mahakamani. Hali iliripotiwa hivi kuhusu tukio hilo. diwani wa kata hiyo huko Meru Magharibi pia amelalamikia vikali kufanyika zoezi hilo bila ya wao viongozi wa kata hiyo kupewa taarifa yoyote. Ubeidi Melami, diwani kata soko ya sokontu, halmashauri ya wilaya ya Arusha, jimbo la Meru Magharibi. Kilichotokea hapa, nimepata simu kuwa kazini kwangu kule soko kuu mjini, ni kwamba kuna nyumba inayobomolewa kwa amri ya mahakama. Kwa bahati mbaya kwa kweli hatukuwa na habari yoyote, lakini kwa masikitiko, tulipaswa kufahamu ili zoezi kwamba kama amri imetoka mahakamani, tulipaswa kufahamu kama viongozi wa serikali za mitaa. Mimi kama diwani, lazima mtendaji wangu wa kata angefahamu, ili angepewa barua ili kusimamia angalau zoezi, ili amani isije kavurugika. Nimefuatilia, nimeuliza ofisi ya kijiji cha Oldadai. Mtendaji wa ofisi ya kijiji cha Oldadai hajui, hajapewa taarifa yoyote. Mwenyekiti wa kijiji cha Udadai pia hajapewa taarifa yoyote. Rwanda imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi elfu moja katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kusaidia nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kukabiliana na ugaidi. Taarifa iliyotolewa na Kigali Ijumaa ilisema hatua hiyo ilifuata ombi kutoka Msumbiji, ambayo imekuwa ikipambana na kuongezeka uasi katika mkoa wake wa kaskazini kwa miaka kadhaa sasa. Taarifa hiyo imesema vikosi vya jeshi la ulinzi la Rwanda na polisi ya kitaifa ya Rwanda vitatumwa Msumbiji kusaidia kurudisha mamlaka ya serikali katika jimbo hilo linalopakana na Tanzania. Hadi hivi sasa, maelfu ya watu wameshauawa na wengine kuhama makazi yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo lenye utajiri wa gesi. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba la kaskazini mwa Msumbiji baada ya mashambulio ya kigaidi yanayohusiana na magaidi wa kufurishaji wanaojiita Shabab, ingawa hawana uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi lenye makao yake nchini Somalia lenye jina kama hilo. Mwezi uliopita nchi za Sadek ziliidhinisha bajeti ya dola milioni kumi na mbili kwa ajili ya kupelekwa wanajeshi kaskazini mwa Msumbiji. Wiki hii pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilisikiliza shauri lililowasilishwa na nchi za Sudan na Misri kulalamikia ujenzi wa bwawa la Nahdha nchini Ethiopia. Baraza la usalama lilisema kwa kusisitiza kuwa Umoja wa Afrika unatosha kutatua mgogoro huo. Nchi mbalimbali mbali zimeunga mkono uamuzi huo wa Umoja wa Mataifa. Kenya kwa upande wake imesema Umoja wa Afrika unao uwezo wa kutatua mgogoro wa bwawa la Nahadha. Hayo yamesemwa na mwakilishi wa kudumu wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Dr Martin Kimani, wakati wa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa cha kuzungumzia mgogoro huo baina ya nchi tatu za Ethiopia, Sudan na Misri. Wiki hii pia rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza sheria inayoagiza mageuzi ya muundo wa tume huru ya uchaguzi seni, ikiwa ni miaka miwili kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo. Awali, wanasiasa wa mrengo wa upinzani walieleza wazi matakwa yao ya kuchapishwa kwa sheria hiyo juu ya upangaji na utendaji wa tume huru ya taifa ya uchaguzi seni kama ilivyorekebishwa na bunge la Seneti. Baadhi wanadai kwamba kutangazwa na rais wa nchi hiyo inaonyesha ni kiasi gani siasa itakuwa na mkono kwenye tume hiyo na kuandaa udanganyifu katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hata hivyo wabunge kutoka muungano wa Union Sacre wamebaini kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amefuata utaratibu uliowekwa ndani ya katiba. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kukuleteni kipindi hiki cha Afrika wiki hii. Mhandisi sauti wetu alikuwa ni Bwana Muhammad Majununiyani, fundi mitambo wetu alikuwa ni Nushin Dadashi na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe ya ishirini na tisa mfungo wa pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ya kumi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo, miaka 1147 iliyopita Kisiwa cha Iceland kilichoko kaskazini mwa Ulaya na jirani na nchi ya kaskazini kiligunduliwa na wavuvi wa Kinorway. Kisiwa hicho mwaka elfu moja mia mbili na sitini na moja kilidhibitiwa na, na, na Norway. Katika kipindi cha zaidi ya karne moja iliyofuata, Denmark ilizidhibiti nchi zote mbili za Iceland na Norway hatima ya mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nne Iceland ikajipatia uhuru wake kamili kutoka kwa Denmark. Katika siku kama na upita, Tesla, ya leo miaka 165 iliyopita alizaliwa Nikola Tesla, mwanafizikia mashuhuri wa Yugoslavia. Wakati wa kipindi chake cha masomo, Tesla alikuwa na mapenzi makubwa na elimu ya fizikia. Kutokana na ufahamu na maarifa ya hali ya juu aliyokuwa nayo, alipewa lakabu ya mtu mwenye kipaji. Baada ya kumaliza masomo yake, Nikola Tesla aliyeanza kufanya uhakiki katika uga umeme. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Umeme mbadala au alternative electricity unahesabiwa kuwa miongoni mwa uvumbuzi wa Nikola Tesla. Siku kama ya leo miaka themanini na moja iliyopita Italia iliingia rasmi katika vita vya pili vya ve dunia ikiwa mwitifaki wa Ujerumani ya Kinazi. Katika zama hizo, Benito Mussolini, kiongozi wa chama cha kifashisti, ndiye aliyekuwa waziri mkuu wa Italia kuingia jeshi la Italia katika vita vya pili vya dunia licha ya kuwa kuliongeza uharibifu, lakini Mussolini hakuweza kutoa msaada muhimu kwa kiongozi wakati huo Ujerumani ya kinazi yaani Adolfu Hitler. Na miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, visiwa vya Bahamas huko Amerika ya kati vilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii ya leo inafahamika katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. Visiwa vya Bahamas viligunduliwa mwaka 1492 na kuwa chini ya himaya ya Uhispania. Visiwa hivyo vilipata uhuru mwaka 1973 na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amekaribisha msimamo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa kuunga mkono wa mazungumzo ya Misri, Sudani na Ethiopia ili kutatua kadhia ya bwawa la Renaissance chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika. Watu kumi na tatu wameuawa na kujeruhiwa baada ya gari lililotegwa bomu kuripuka katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Duru za usalama zimetangaza kwamba watu nane, wakiwemo askari polisi na raia, wameuawa katika shambulio la bomu lililotegwa garini ambalo lilikuwa limemlenga Farhan Mahmud Karuwali, mkuu wa polisi ya eneo la bandari lililoko karibu na mji wa Mogadishu. Nchi za Umoja wa Ulaya zimerekodi idadi kubwa zaidi ya vifo katika mwaka wa 2020 ambayo haijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 60, iliyopita kutokana na maambukizi ya virusi vya corona. Na askari wa utawala haramu wa Israeli wamewafyatulia risasi na kuwajeruhi mamia wa Palestina waliokuwa wakiandamana kulalamikia ujenzi haramu wa kituo cha jeshi hilo ghasibu katika ufuku wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na kwa muhtasari huu wa habari wapenzi wa sikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni, ningekutakieni usiku mwema. Alamsiki.