Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi jina langu mimi ni ahmed rashid tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com sw aidha kwa matangazo haya ya asubuhi tunasikika pia katika masafa mafupi shortwave na aidha katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98936. Email yetu ni swahili radio at rib ir. Kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran, macho yetu magazetini na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ama leo ni Jumamosi tarehe 29 mfungo wa pili Dhulqada elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe kumi Julai elfu mbili na ishirini na moja miladia. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa habari za dunia Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Tizadia asema mipaka ya Iran Afghanistan utulivu, na Afghanistan ina utulivu na ni salama. Rwanda kutuma askari Msumbiji kukabiliana na magaidi na bara la Afrika kupokea mamilioni ya dozi za COVID-19 kutoka UNICEF na wa Marekani ni miongoni mwa watu 17 waliohusika na mauaji ya rais wa Haiti. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa hakuna machafuko wala ukosefu wa amani katika mipaka ya Iran na Afghanistan. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Said Khatibzadeh akisema hayo kujibu swali aliloulizwa kuhusu hali ya mipaka ya Iran na vivuko vya kuingia na kutokea Afghanistan wakati huu mapigano yanapoendelea katika nchi hiyo jirani na kuongeza kuwa mipaka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko salama na ina utulivu kutokana na juhudi za askari wenye ghera wa kulinda mipaka ya jamhuri ya Kiislamu na kwamba hakuna matukio yoyote ya uvunjifu wa amani katika mipaka hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa baadhi ya wafanyakazi wa Afghanistan walikimbilia ndani ya ardhi ya Iran katika vivuko vya Islam Qala na Abu Nasr Farrahim baada ya kutokea mapigano ndani ya ardhi ya Afghanistan. Vile vile amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa, misingi ya mipaka, makubaliano kati yake na Afghanistan na kwa kuzingatia asili ya ujirani mwema. Rwanda imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi elfu moja katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kusaidia nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kukabiliana na ugaidi. Taarifa iliyotolewa na Kigali jana Ijumaa ilisema hatua hiyo ilifuatia ombi kutoka Msumbiji, ambayo imekuwa ikipambana na ongezeko la uwasi katika mkoa wake wa kaskazini kwa miaka kadhaa sasa. Taarifa hiyo imesema vikosi vya jeshi la ulinzi la Rwanda na polisi ya kimataifa ya Rwanda vitatumwa Msumbiji kusaidia kurudisha mamlaka ya serikali katika jimbo hilo ambalo limekumbwa na matatizo ya usalama. Maelfu wameuawa na wengine kuhama makazi yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika eneo lenye utajiri wa gesi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya mashambulio ya kigaidi yanayohusiana na magaidi wa kufurishaji wanaojiita shabab ingawa hawana uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi lenye makao yake nchini Somalia lenye jina kama hilo. Hatua ya askari hao wa Rwanda kutumwa Cabo Delgado inafuatia mapatano ya pande mbili wakati wa ziara ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi nchini Rwanda mwezi Aprili mwaka huu. Tunaendelea na taarifa za habari kwa taarifa ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri uh, wiki hii katika ukanda wa Afrika Mashariki yaliyotayarishwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo jamii imetakiwa kutoa taarifa kwa mamlaka husika kwa kuwafichua watu wanaojihusisha na vitendo haramu vya matumizi ya dawa za kulevya. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdullah ameeleza hayo baada ya kutekeleza ibada ya sala ya Ijumaa katika msikiti wa Tunduni, wilaya ya Kati, Unguja. Amesema viongozi wa dini wana nafasi kubwa ya kukemea vitendo viovu ikiwemo kupiga vita matumizi ya dawa za kulevya jambo ambalo linasababisha athari hususan kwa vijana mapema. Akitoa hotuba mbili za sala ya ijumaa msikitini hapo, Shekh Hasan Suleyum amewakumbusha waumini kujenga umoja na mshikamano miongoni mwao sambamba na kufuata kwa vitendo mafundisho ya dini ya Kiislamu. Mwenyekiti wa taasisi ya Kiislamu ya Al Nur Charitable Agency for the Need, Shekh Lwai Muhammed Mahfudh amesema wataendelea kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ili kuleta wafadhili wa kusaidia kutatua changamoto mbalimbali zinazowakabili wananchi. Akizungumza mara baada ya kutoa misaada ya nguo iliyotolewa na taasisi ya Ahmed Al Fallas Hope Make Foundation ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kusikiliza changamoto zinazowakabili walimu na wanafunzi wa Madrasatu Amal huko Kinuni wilaya ya Magharibi B Unguja, amesema wamefanya kambi mbalimbali mbali za matibabu Unguja na Pemba, pamoja na kutoa vifaa vya matibabu ikiwemo gari ya kubebea wagonjwa inayotumika katika hospitali ya KMKM. Kuhusu sekta ya utalii, Sheikh Luwai amesema wamemleta mwimarati aliyetengeneza video ya kuitangaza Zanzibar ambayo inaonekana na watu wengi katika nchi za Kiarabu na kushajihisha ongezeko kubwa la watalii wanaotoka nchi za Kiarabu kuitembelea Zanzibar. Nao wageni kutoka taasisi ya Ahmed Al Fallas Hope Make Foundation ya Umoja wa Falme za Kiarabu wameahidi kuendelea kushirikiana na taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the need katika kuboresha hali za Wazanzibari katika upatikanaji wa huduma muhimu za kijamii. Kwa upande wao, walimu wa madrasatu Amal Ukhti Batuli Ali Salim na ustadha Mbaruk Musa wameelezea kufurahishwa kwao na ugeni huo na kuwaomba kuwasaidia katika ujenzi wao wa madrasa kwa lengo la kuiendeleza dini ya Kiislamu. Benki Kuu ya Tanzania, BOT, imesema kuwa iko katika harakati za kutunga sheria za kuunga mkono mfumo wa benki za Kiislamu. Waziri wa fedha wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, amemtaka mwenyekiti wa taasisi ya Islamic Foundation, Arif Nahdi, kushirikiana na ofisi yake ili kutunga sheria za benki za Kiislamu. Nchemba ameeleza hayo alipokuwa akizungumza katika mkutano wa saba wa mfumo wa Kiislamu wa kifedha na kibenki barani Afrika uliofanyika mjini Dar es Salaam. Mchemba amezitaka benki ambazo tayari zinatoa huduma za Kiislamu kwa sasa kufuata viwango vya kimataifa. Mapema akizungumza katika mkutano huo, Nahdi alilalamikia ukosefu wa sheria uliopelekea benki nchini Tanzania kutotoa huduma za Kiislamu hivyo wakatoa wito kwa Benki Kuu ya Tanzania BOT kuzingatia utungaji wa sheria hizo. Hivi karibuni shirika la kimataifa la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia walitangaza kanuni zinazopaswa kufuatwa na benki za Kiislamu na baraza la maimamu na wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya limewasisitiza wabunge wa nchi hiyo kuacha tabia ya kuwadanganya walipa kodi. Mwenyekiti wa baraza hilo kanda ya Kaskazini Sheikh Abubakar Bini amesema licha ya juhudi za serikali katika mapambano dhidi ya ufisadi kuna kiwango kikubwa cha rushwa nchini humo. Ameiomba tume ya maadili na ufisadi kuchunguza wabunge na matumizi yao ya fedha za umma na kuwafikisha katika vyombo vya sheria wale wote wanaofanya ubadhirifu wa mali za umma. Kiongozi huyo amewasisitiza wabunge kuwa waadilifu katika utekelezaji wa majukumu yao. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limetangaza litatuma dozi milioni 220 za chanjo ya kirusi cha COVID-19 au corona kwa nchi 55 wanachama wa Umoja wa Afrika ya EU itakapofika mwishoni mwa mwaka 2022. UNICEF imesema imesaini makubaliano na shirika moja la kimataifa la Janssen Uh, Pharmaceutical NV mwezi Machi mwaka huu kwa ajili ya kutengeneza chanjo za kutumwa barani Afrika. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, Henrietta Fore, amesema nchi za Afrika zinapaswa kupata chanjo ya COVID-19 kwa usawa na kwa gharama nafuu haraka iwezekanavyo. Wanasiasa wawili wenye nguvu zaidi wa Sudan Kusini walitoa hakikisho jana ijumaa kuwa hawatoongoza nchi hiyo kurudi vitani wakati wanaadhimisha miaka kumi ya kujitenga na sudan na kujitangazia uhuru wao vurugu ziliibuka nchini sudan kusini mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu miaka miwili baada ya kujitenga na sudan wakati rais salva kiir wa kabila la dinka alipomfuta makamu wa rais riek machar kutoka kwa kundi la upinzani la Nuer ambaye alituhumiwa kuwa alipanga kuipindua serikali. Wawili hao sasa wamesaini mikataba kadhaa ya kumaliza vita ambayo inachochewa na mivutano ya kikabila iliyodumu kwa muda mrefu. Inakadiriwa kuwa zaidi ya watu elfu nne wamepoteza maisha mwaka huu. Kina Macharu alifikia makubaliano ya kuunda serikali ya kitaifa Ninawahakikishia kuwa sitakurudisheni tena vitani, Kir alisema katika hotuba ya siku ya uhuru. Wote tufanye kazi pamoja kuirudisha nchi yetu kwenye njia ya maendeleo katika mwongo huu mpya, alisema Rais Salvakir. Na watu 17 wamekamatwa wakishukiwa kuhusika na mauaji ya rais wa Haiti, Jovenel Moise, siku ya Jumatano. Maafisa wa serikali ya Haiti wamesema washukiwa wawili wana uraia wa Marekani na Haiti, huku wengine wakiwa ni raia wa Kolombia. Serikali ya Kolombia imesema miongoni mwa washukiwa waliokamatwa sita, walihudumu kama maafisa wa jeshi la nchi hiyo serikali mkuu wa idara ya polisi nchini Haiti Leon Charles amesema kuwa washukiwa kumi na tano waliozuiwa ni raia wa Colombia. Charles ameongeza kwamba washukiwa wengine wanane bado wanasakwa na wengine watatu wameuliwa na polisi. Mkuu wa idara ya taifa ya polisi nchini Colombia Jenerali George Louis Vargas Valencia amesema kuwa Rais wa nchi hiyo Ivan Duque ameagiza utawala wa jeshi nchini humo pamoja na polisi kushirikiana katika uchunguzi huo. Bado haijafahamika nani hasa aliyehusika katika mauaji ya rais wa Haiti na kwa lengo gani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema matunda ya kuonyesha mukawama: kuachiwa huru mateka mpalestina baada ya kususia kula kwa siku 65. Mateka mpalestina aliyesusia kula kwa muda wa siku 65 akilalamikia kurefushwa hukumu haramu ya kuwekwa kizuizini kiidara iliyotolewa na utawala dhalimu wa kizayuni wa Israeli dhidi yake hatimaye ameachiliwa huru. Alghadham Farah Abu Atwan, mateka mpalestina amefanikiwa kupata tena uhuru wake baada ya kupambana kwa siku 65 dhidi ya hukumu ya kidhalimu iliyotolewa na utawala wa kizayuni dhidi yake. Jawad Baulas, ambaye ni wakili wa kijana huyo wa kipalestina mwenye umri wa miaka 28, amethibitisha kuwa hukumu ya kuwekwa kizuizini kiidara mteja wake imebatilishwa na kwamba mateka huyo aliachiwa huru siku ya alhamisi usiku. Kuna nukta na jumbe kadhaa za kuzingatiwa kuhusiana na kuachiliwa huru Al Ghadhamfar Abu Atwan. Nukta ya kwanza ni kwamba mukawama hatimaye unapelekea kupatikana ushindi na ukombozi. Abu Atwan aliamua kufuata njia ya mukawama ya kususia kula katika kukabiliana na dhuluma na jinai za utawala wa Kizayuni na kuufanya utawala huo ghasibu ulazimike kumwachilia huru. Ujumbe na nukta ya pili ni sababu iliyopelekea Abu Atwan kususia kula, ambayo inadhihirisha na kuweka wazi jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni. Utawala haramu wa Israeli ulimkamata mateka raia huyo wa Kipalestina Oktoba 2020 na kutoa hukumu mbili dhidi yake za kumweka kizuizini kiidara kwa vipindi viwili vya miezi sita. Mnamo mwezi Mei mwaka huu Al Ghadhanfar Abu Atwan alianza mgomo wa kususia kula kulalamikia kuwekwa kizuizini kiidara. Kwa hivyo kukamatwa kiholela na kiuonevu na kuwekwa kizuizini ndiyo sababu iliyomfanya kijana huyo wa kipalestina asusie kula. Ujumbe wa tatu uliomo katika hatua iliyochukuliwa na Abu Atwan ni umoja na msimamo wa pamoja ulioonyeshwa na mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela za utawala dhalimu wa Israeli mm. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 887 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 11 na 12 za sura hiyo, ambazo zinasema Amekujaalieni mke na mume katika nafsi zenu na katika wanyama hoa dume na jike, na anakuzidishieni namna hii. Hakuna chochote kilicho mfano wake, naye ni mwenye kusikia mwenye kuona. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye walii na mstahiki wa kuwatawalia waja wake mambo yao, lakini baadhi ya watu hawako tayari kukubali utawala na uwalii wa Allah na kutii sharia na maamrisho yake. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tulizosoma zinasema ni yeye Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi, na ndiye anayeendesha mfumo unaotawala viwili hivyo. Moja ya alama za tadbiri na hikma ya uumbaji wa mola mwenye enzi ni kuwaumbia wanadamu wenza watoka nao na wao wenyewe, ambao kwa upande mmoja wanawafanya wapate utulivu wa roho na nyoyo na kwa upande mwingine ni sababu ya kuendelea kuwepo na kubaki kizazi chao. Lakini mbali na wanadamu, Mwenyezi Mungu ameweka wa utaratibu na mfumo huo wa uumbaji wa jozi za dume na jike kwa nyama hoa, yaani wanyama wa miguu minne, pamoja na viumbe wengine hai ili vizazi vya viumbe hivyo pia viendelee kubaki. Basi, je, kuna mtu yeyote duniani umjuaye mwenye ujuzi na uwezo kama huo? Na hii ni pamoja na kwamba hakuna yeyote wala chochote katika ulimwengu kinachoshabihiana naye au kilicho mfano wa yeye, naye ametakasika na kila kasoro na upungufu wa vingine vyote vilivyoko. Kwa masikitiko ni kwamba baadhi ya watu wanaitakidi kuwa hata kama Mungu atakuwepo basi baada ya uumbaji amewaachia wanadamu wajiendeshee mambo yao wenyewe, na sasa hana nafasi yoyote katika masuala ya ulimwengu huu. Qurani Tukufu inaupinga vikali mtazamo huu potofu na kueleza kwamba yeye, Allah subhanahu wa ta'ala, ndiye muumbaji na ndiye pia mwendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Tena ni msikiaji na mwonaji wa kila kitu, katika lahadha hii anayashuhudia yasemwayo na yaonekanwayo. Na funguo za hazina zote za mbingu na ardhi ziko mikononi mwake, riziki za viumbe vyote nazo pia ziko kwenye mamlaka yake na kwa kuzingatia maslaha yalivyo humkunjulia riziki amtakaye, na kwa kuzingatia maslaha pia humkadiria amtakaye. Yote hayo yanafanyika kwa ujuzi na hekima yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kubaki kwa kizazi cha wanadamu kumefungamana na ndoa, taban ni ndoa baina ya mwanamke na mwanamme si ndoa ya watu wa jinsia moja, uchafu ambao kwa masikitiko unaendelea kuzagaa siku hizi katika baadhi ya jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hana aliye mfano wake na si mhitaji wa mwenza kama walivyo wanadamu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala hakuviacha viumbe vyake kama vilivyo na kuvisabilia mambo yao baada ya kuviumba, bali muda wote yu mwenye kufuatilia na kusimamia mambo yao. Aya hizi zinatutaka tuelewe pia kuwa kukunjuliwa au kukadiriwa riziki kuko mikononi mwa Allah na wala hakumaanishi kurehemewa au kughadhibikiwa mtu na yeye Mola, kwani si hasha makafiri wakawa matajiri na wenye unemevu na waumini wakawa masikini na wenye dhiki ya maisha kama inavyoweza kuwa pia kinyume chake. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya 13 ambayo inasema Amekupeni sharia ya dini ile ile aliyomuusia Nuhu na tuliyokufunulia wewe na tuliyowausia Ibrahim na Musa na Isa kwamba shikeni dini wala msifarikiane kwayo. Ni magumu kwa washirikina hayo unayowaitia Mwenyezi Mungu humteua kwake amtakaye na humwongoa kwake aelekeaye. Aya hii inaashiria moja ya misingi ya wito wa mitume na kueleza kwamba kubaathiwa na kutumwa Nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa ali ni mwendelezo wa ujumbe uliolinganiwa na mitume wengine katika zama zote za historia, na kwamba wito wa tauhidi na kumwabudu Mola mmoja pekee si jambo jipya analowalingania watu Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndilo lile lile ambalo mitume waliokuja kabla yake yeye pia waliwalingania watu wao. Mitume wote wa Allah wamekuja kuwaambia watu kwamba ishikeni dini ya Mwenyezi Mungu na mtekeleze hukumu na maamrisho yake, acheni kufanya mambo kwa kufuata matashi yenu ambayo yanatokana na hawa na matamanio ya nafsi zenu na zitini amri za mola wenu. Katika aya hii ya 13, neno dini limetajwa katika hali ya umoja ikimaanisha kwamba chimbuko na asili ya dini ya Mwenyezi Mungu ni moja. Hata hivyo, kutokana na mageuko kamilifu ya jamii ya mwanadamu, sharia na hukumu zilizoletwa na mitume imebidi zipanuliwe na kustawishwa ili ziendane na mageuke hayo ya ukamilifu ya wanadamu katika zama mbalimbali za historia hadi kufikia marhala na awamu ya mwisho ya ukamilifu huo. Dini ya Uislamu, ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu, imekuja na maandiko jumuishi na yaliyokamilika zaidi ya sharia za mola kwa ajili ya walimwengu. Bahati mbaya, akthari ya dini za mbinguni zilizotangulia zimeharibiwa kutokana na watu kufarikiana na kugawanyika matapo na mapote, kutokana na ufahamu usio sahihi wa baadhi ya misingi ya dini, au kwa sababu ya kuingiza kwenye dini matashi na matakwa ya watu binafsi au ya makundi. Kwa hivyo, Qurani tukufu inawatahadharisha wafuasi wa dini wajihadhari na balaa hilo kubwa la mfarakano katika dini. Nukta nyingine iliyoashiriwa katika aya hii ni kwamba kukubali wito wa tauhidi na wa imani ya Mungu mmoja asiye na mshirika ni jambo gumu na zito kwa washirikina. Sababu ni kwamba fikra batili za kishirki zimepenya na kujikita ndani ya nafsi zao kiasi kwamba wito wa tauhidi huwatia hofu na kiwewe. Kisha aya inaendelea kuashiria na kutilia mkazo nukta moja muhimu ya kwamba uteuzi wa mitume hauko mikononi mwa watu, ni Allah subhanahu wa taala mwenyewe, kulingana na ujuzi na hikma yake, amemteua kwa jambo hilo yule aliyemwona kuwa na ustahiki na kumkabidhi jukumu la kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Ni wazi kwamba kila atakaye mwamini Allah anajiandalia mazingira ya kupata rehma zake na kunufaika na nuru ya uongofu wake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba msingi wa wito wa mitume wote ulikuwa mmoja, kushikamana na dini ya Mwenyezi Mungu na kujiepusha na kila aina ya mifarakano. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Nabii Nuhu alaihi ssalam, alikuwa mtume wa mwanzo aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia, na Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mtume wa mwisho aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia. Na kwa kuwa Uislamu ndiyo dini ya mwisho ya Mwenyezi Mungu na unajumuisha ndani yake mafundisho ya mitume wote waliotangulia una sharia jumuishi zaidi na zilizokamilika zaidi. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba ikhtilafu na mifarakano ni mambo yanayoharibu dini na kuzuia mafundisho yake kutekelezwa kwa usahihi katika jamii. wa Aidha, aya hii inatutaka tuelewe kuwa uteuzi wa mitume unafanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, naye amewateua na kuwapa cheo hicho waja wake wastahiki walio wasafi na watakasifu, Subhanallah. win ldin urithu lkitab mmbadhm lfi shaki mnhu murib, na hawakufarikiana ila baada ya kuwajia elimu kwa sababu ya husda iliyokuwa baina yao na lau kuwa haikwisha tangulia kauli kutoka kwa Mola wako mlezi ya kuakhirisha mpaka muda maalumu basi bila ya shaka pangeli hukumiwa baina yao, na hakika waliorithishwa kitabu baada yao wanakitilia shaka inayowahangaisha. Katika aya iliyotangulia, tumeona kuwa mitume wote waliwatahadharisha watu na mifarakano katika dini, kwa sababu misingi ya dini zote za tauhidi ni mimoja, na haileti maana katika wakati mmoja ziwepo sharia na dini kadhaa za Mwenyezi Mungu kwa watu. Baada ya kuja mtume yoyote mpya, watu wa zama zake wana wajibu wa kuupokea wito wake, na si kusema sisi tunafuata dini ya mtume aliyepita, kwa hivyo watu wanaoamini na kufuata dini mpya ni makafiri. Kama maneno hayo yatasemwa ilhali watu wanaojua ukweli kuhusu mtume mpya aliyewajia, basi utakuwa hautokani na sababu nyingine zaidi ya taasubi na husda. Mtazamo huu potofu ndio uliowafanya wafuasi wa baadhi ya dini kama Ukristo na Uyahudi katika zama zetu wakatae kufuata Uislamu. La kusikitisha ni kwamba baadhi ya viongozi wa dini hizo na kwa sababu ya kutaka waendelee kubakiwa na wafuasi kila siku hutumia nyenzo mbalimbali mbali, hususan vyombo vya habari vya umma kueneza shaka na upotoshaji kuhusu ukweli wa Uislamu na Quran. Kwa kueneza kauli za ubabaishaji na utatanishi, wanawakosesha wafuasi wa dini hizo neema ya kuwa Waislamu itakayowafanya wale wote wanaomwabudu Mungu mmoja wafuate dini moja na sharia moja. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama ingekuwa Mwenyezi Mungu hakukata shauri kwamba makafiri watabaki hai na kuwa huru hadi muda maalum waliopangiwa, angehukumu baina yao kwa kuwaangamiza wafuasi wa batili na kuwapa ushindi wafuasi wa dini ya haki. Kwa kumalizia, aya inaashiria kundi la warithi wa vitabu vya mbinguni ambao waliitilia shaka haki na wakakataa kuiamini, kwa kuzingatia kwamba shaka yao hiyo inatokana na ukaidi na dhana mbaya, kwa hivyo hawawezi kubainikiwa na ukweli. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba dini ya Allah ni moja, na mambo kama husda, taasubi na uadui ndiyo yanayosababisha mfarakano baina ya dini za mbinguni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maulamaa na wanazuoni wa dini wana jukumu la kufanya himma na bidii ya kuwaunganisha wafuasi wa dini zao, na si wao kuwa chanzo cha mfarakano. Vilevile aya hii inatuelimisha kwamba kuwapa muhula wakosaji na wafanya madhambi ni moja ya kaida na utaratibu thabiti aliyouweka Allah subhanahu wataala wa, wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kama shaka itatokana na sababu za kawaida, basi itaweza kumwondokea mtu kwa kuchunguza na kutafiti, lakini kama chanzo chake ni ukaidi, taasubi na dhana mbaya itamkosesha mtu fursa ya kuubaini na kuukubali ukweli na haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 887 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki kama ilivyo na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili kama ilivyo na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu. Namkuleteni Iran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu, Leo Juma mosi Julai kumi elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema bomoa bomoa mpya kutikisa, itahusisha wakazi wa Kimara walioingia ndani ya mita tisini. TANROADS yatoa notisi kwa watendaji, DC asema hana taarifa. Habari zake nyingine zinasema waziri Gwajima atoa kauli kuhusu kuenea ugonjwa wa corona Tanzania. Mwigulu Nchemba asema wapeni leseni maduka ya fedha za kigeni. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe inamnukuu waziri wa afya wa Tanzania, Dorothy Gwajima akisema tusisubiri maiti ziokoto mitaani. Vilevile limeandika serikali kurejesha leseni za maduka ya kubadilisha fedha, Mboe apoteza kaka kwa corona, na treni ya umeme kuanza Disemba nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo inasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ampongeza Samia ni kwa uongozi mahiri, ahidi kushirikiana na Tanzania katika miradi ya mazingira. Habari zake nyingine zinasema taasisi za fedha duniani zaiamini Tanzania. Mwigulu afafanua sababu ya tozo za simu na msako wanaopiga kelele mtaani kuanzia leo. Tukija upande wa gazeti la uhuru la chama cha mapinduzi CCM, habari yake kuu inasema wanawake wasomi waungana na Samia, wawasitizia watanzania kutojiunga kutojiingiza katika chokochoko choko. Madaktari wataja mbinu kuzuia mimba isiharibike na mlozi awataka wake kuwakanya uomezao. Tukija upande wa gazeti la Jamvi la Habari, tunasoma serikali kujenga daraja mto Malagarasi. Simba chawene aruhusu askari kuanza kuishi nyumba za kisasa. Daa na tahadhari kwa vyama vya siasa, jaji Mutungi avitaka kuacha siasa za uchochozi, vyatakiwa kufuata sheria katika utekelezaji wa majukumu yake. Kwa upande wake gazeti la Daily News limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema Umoja wa Mataifa wampongeza Samia, na limeandika rais wa Zanzibar atoa mwito wa kuwekwa moyo mpya katika utekelezaji wa miradi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Miongoni mwa habari zilizopewa umuhimu na toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor ni hii inayosema janga la korona latanua tena misuli. Limeandika janga la korona limeongeza kasi wiki hii katika maeneo yote duniani isipokuwa Amerika ya Latini, huku kirusi cha korona ina delta kilichotokea India kikienea zaidi katika nchi za dunia. Habari nyingine yenye mguso ni hii inayosema mwanamke ajiua baada ya mwanawe kufa wakati wa kujifungua. Katika ufafanuzi wake, limeandika mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 33, jana Ijumaa, alijiua kwa kujirusha dirishani kutoka ghorofa ya sita ya hospitali ya taifa ya rufaa ya Kawempe jijini Kampala baada ya kupewa taarifa kuwa mwanawe ambaye amejifungua kwa operesheni amefariki dunia. Tuelekee nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema: Kenya yasema Umoja wa Afrika una uwezo wa kutatua mgogoro wa bwawa la Nahda. Hayo yamesemwa na mwakilishi maalumu na wakudumu wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Dr Martin Kimani, wakati wa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa cha kuzungumzia mgogoro huo baina ya nchi tatu za Ethiopia na Sudan na Misri vile vile, limeandika mwanamke mmoja apigwa risasi kimakosa akidhaniwa ni Caroline Kangogo. Caroline Kangogo ni afisa wa polisi ambaye anasakwa kwa tuhuma za kuua wanaume wawili huko Nakuru na, na Kiambu eh, hivi sasa mwanamke Fanice Nchemutai Juma kutoka Kaboiwo huko mlima Elgon yuko mahututi hospitalini baada ya kupigwa risasi akidhaniwa ni afisa huyo wa polisi anayesakwa. Kwa upande wa gazeti dada la Adela, Taifa Leo, miongoni mwa habari zenye mvuto ni hii inayosema: Museveni ataka nchi zote za Afrika zitumie Kiswahili. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameataka mataifa ya bara la Afrika yatumie lugha ya Kiswahili kudhihirisha umoja wao badala ya kuendelea kusifia na kuchangamkia lugha za kigeni. Museveni ameataka mataifa ya Afrika yaungane pamoja na kuyapa kipaumbele maslahi ya raia wao badala ya kila mara kutegemea nchi za wazungu kwa kila jambo. Amesisitiza kuwa barani Afrika tunaweza kutumia Kiswahili ambacho hakibagui. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 29 mfungo wa pili, Dhulqada, mwaka elfu moja 442 hijiria sawa Julai na tarehe ya 1 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1147 iliyopita, kisiwa cha Iceland kilichoko kaskazini mwa Ulaya na jirani na nchi ya kaskazini, kiligunduliwa na wavuvi wa Kinorway. Kisiwa hicho mwaka 1261 kilidhibitiwa na Norway. Katika kipindi cha zaidi ya karne moja iliyofuata, Denmark ilizidhibiti nchi zote mbili za Iceland na Norway hatima ya mwaka 1944, na Iceland ikajipatia uhuru wake kamili kutoka kwa Denmark eh. Katika siku kama ya leo miaka 165 iliyopita alizaliwa Nikola Tesla, mwanafizikia mashuhuri wa Yugoslavia. Wakati wa kipindi chake cha masomo, Tesla alikuwa na mapenzi makubwa na elimu ya fizikia. Kutokana na ufahamu na maarifa ya hali ya juu aliyokuwa nayo, alipewa lakabu ya mtu mwenye kipaji. Baada ya kumaliza masomo yake Nikola Tesla alianza kufanya uhakiki katika uga umeme. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Umeme mbadala au alternative electricity unahesabiwa kuwa miongoni mwa uvumbuzi wa Nikola Tesla. Siku kama ya leo miaka themanini na moja iliyopita Italia iliingia rasmi katika vita vya pili vya dunia ikiwa mwitifaki wa Ujerumani ya Kinazi. Katika zama hizo, Benito Mussolini, kiongozi wa chama cha kifashisti, ndiye aliyekuwa waziri mkuu wa Italia. Kuingia jeshi la Italia katika vita vya pili vya dunia, licha ya kuwa kuliongeza uharibifu, lakini Mussolini hakuweza kutoa msaada muhimu kwa kiongozi wakati huo Ujerumani ya kinazi, yaani Adolf Hitler. Na miaka 48 iliyopita, katika siku kama ya leo, visiwa vya Bahamas huko Amerika ya kati vilipata uhuru kutoka kwa Uingereza na siku kama hii ya leo inafahamika katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. Visiwa vya Bahamas viligunduliwa mwaka 1492 na kuwa chini ya himaya ya Hispania. Visiwa hivyo vilipata uhuru mwaka 1973 na, na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Hapa ni Teherani la Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasome baadhi ya maoni yenu, kwanini mengi, na baadaye ndio muhtasari wa habari za dunia. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, amewataka viongozi wa Rasia pamoja na China na Iran kufuatilia sababu za kwanini kukawa wa na Wamarekani ambao walihusika na mauaji ya rais wa Haiti. Nasoma kwa muhtasari maoni yenu ni mengi sana, wasikilizaji wapenzi. Bwana Yazid Akida wachumbageni Tanga Tanzania anasema maambukizi ya korona kwa bara la Afrika ati inasemekana kwa kasi yaimarika. Tuoshe mikono sana maji yanotiririka. Akipenda Maulana, ugonjwa utatoweka. Naitwa d Yazid Akida mwihaji wa Chumbageni Tanga Tanzania. Bwana Idris mali ya Mungu maoni yenu wapenzi wasikilizaji, ni mengi, nasoma kwa saribu, uh, huko, uh, huko Mombasa, Kenya, umeandika South Sudan haiwezi kupata amani kwa kabisa, kwa sababu viongozi wa serikali hiyo ya Sudani Kusini na wapinzani wote wamepoteza mwelekeo. Maoni mengine yanatoka kwako Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tusara ambapo unasema kupeleka askari Rwanda huko Msumbiji kupambana na magaidi ni vizuri kwa nchi za Afrika kushirikiana. Bwana Mugume Karemera wa Kabarole huko Uganda unasema hongera Iran kwa uh, kurudisha amani huko Afghanistan na kujaribu kurudisha amani. Anasema Iran ni taifa la busara na linalokataa njama mbaya za mabeberu. Naam, tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa hakuna machafuko wala ukosefu wa amani katika mipaka ya Iran na Afghanistan. Rwanda imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi elfu moja katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kuisaidia serikali ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kukabiliana na ugaidi shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limetangaza litatuma dozi milioni mia mbili ishirini za chanjo ya kirusi cha Covid 19 kwa nchi 55 wanachama Umoja wa Afrika EU itakapofika mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na wanasiasa na watu 17 wamekamatwa wakishukiwa kuhusikana na mauaji ya rais wa Haiti, wakiwemo wa Marekani wawili na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mujia kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.