Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uh, asubuhi ya leo Ijumaa tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya naibu waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia huko Marekani na kubadilika misimamo ya serikali ya Joe Biden kuhusiana na riadha. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha Irani juma hili ambacho hukudondoleeni eh, matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Baadaye kidogo mtasikiliza udondozi wa baadhi tu ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Tanzania na Kenya. Ah, tutakuwa na makala ya wiki kama ilivyo kawaida ambayo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo haya yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Ayatollah Ali Khamenei ametuma salamu za rambirambi kwa taifa la Palestina kwa mnasaba wa kufariki dunia Ahmad Jibril. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu imetahadharisha kwamba ufikishaji misaada uh, utakuwa na tatizo kwa wananchi wa Siria iwapo utakatwa kati ya Hizbullahi ya Lebanon imesema ilishirikiana kiintelijensia na wana mapambano wa Palestina katika vita vya Gaza. Na aghlabu ya Wamarekani wamesema kwamba Biden hahusiki na chochote katika uendeshaji wa nchi yao. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ametuma salamu za rambirambi kwa taifa la Palestina kutokana na kufariki dunia katibu mkuu wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina PFLP GC Ahmad Jibril. Katika ujumbe wake, Ayatullah Ali Khamenei amelipa mkono wa pole taifa la Palestina na wapiganaji wote wa jihadi kutokana na kifo cha mwana mapambano huyo shujaa na maarufu wa Palestina. Sehemu moja ya salamu za rambirambi za Ayatullah Ali Khamenei kwa taifa la Palestina inasema ninatoa mkono wa pole kutokana na kifo cha mpiganaji ambaye hakuchoka Bwana Ahmad Jibril, kwa watu wa Palestina, mujahidina wote na wana harakati katika uwanja wa mapambano ya wa Wapalestina, wana mukawama wote katika eneo la Asia Magharibi na kwa familia yake. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema bwana huyu shujaa na aliyekuwa na bidii alitumia maisha yake kupigania nchi yake iliyoghusubiwa. Vilevile amemwombea maghufira na msamaha wa Mwenyezi Mungu marehemu Ahmad Jibril. Mwanamapambano huyo shujaa wa Palestina aliaga dunia Jumatano iliyopita akiwa na umri wa miaka 83 wakati akipata matibabu katika hospitali moja mjini Damascus nchini Siria. Alikuwa miongoni mwa walioamini wa kwamba mapambano ya silaha ndiyo njia pekee ya kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel na kuikomboa Palestina. Awali, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikuwa tayari ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwana mapambano huyo maarufu wa Palestina. Katika ujumbe wake, Mohammad Jawadi Zarif alisema kwamba taifa madhulumu la Palestina limempoteza mwana jihadi na mwana mapambano ambaye alitumia umri wake kwa ajili ya kupigania ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Uratibu wa Misaada ya Kibinadamu OCHA imetahadharisha kwamba ifikapo tarehe kumi mwezi huu wa Julai ambapo muda wa idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Siria haitarefushwa mateso ya raia hao yataongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka kumi ya mgogoro wa nchi hiyo. Mamilioni ya wasiria wanategemea misaada ya Umoja wa Mataifa inayotolewa chini ya idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na pande zote za mpaka kuruhusu misaada hiyo kuvushwa. Makati, naibu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa kanda uh, wa Umoja wa Mataifa kwa upande wa mgogoro wa Syria amesema kuna watu milioni tatu na laki nne upande wa pili wa mpaka ambao tunawapa chakula, dawa, mahema, blangeti na vifaa vingine vya msaada vinavyohitajika haraka. Kushindwa kuendeleza azimio la Baraza la Usalama kwa ajili ya shughuli hii ya kuvuka mpaka kutawanyima mamilioni ya watu ambao wamenaswa katika eneo la vita misaada ambayo wanahitajia katika maisha yao. Mwongo mmoja wa vita na kuanguka kwa uchumi nchini Syria kumewacha zaidi ya watu milioni 13, wakihitaji misaada ya kibinadamu Baadhi ya mahitaji muhimu zaidi ya yaliyoko kaskazini magharibi mwa nchi ambapo watu milioni nne na laki mbili hasa wanawake na watoto wamenasa katika eneo la vita karibu na mpaka wa Siria na nchi jirani ya Uturuki. Inafaa kuashiria kwamba operesheni ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Siria hivi sasa ni kubwa zaidi kuliko sehemu nyingine yoyote ulimwenguni. Naibu katibu mkuu wa Hizbullahi ya Lebanon ametangaza hadharani kwamba harakati hiyo ya mukawama wa kiislamu ilikuwa na mashirikiano ya karibu na ya kiintelijensia na wana mapambano wa Palestina wakati wa mapambano ya upanga wa Quds dhidi ya utawala haramu wa Israel. Sheikh Naim Qasimu ameeleza hayo katika kipindi maalum cha hadi Quds kilichorushwa hewani na televisheni ya Almayadin na kuongeza kwamba wakati wa mapambano ya upanga wa Quds kulikuwa na ushirikiano wa kiintelijensia baina ya Hizbullah na wana mapambano wa Palestina ambapo mukawamu wa Hizbullah uliwapatia ndugu zao wa Palestina taarifa za siri na za kiintelijensia ambazo zilikuwa na taathira kubwa katika mwelekeo wa vita. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah amesema kwamba tangu ilipoanza intifadha hadi sasa taifa la Palestina limeongeza nguvu na uwezo wake wao na limejipatia ushindi kadhaa. Shekh Naim Kasimu amesema taathira na matokeo muhimu zaidi ya mapambano hayo yatakuja kudhihirika siku za usoni, na kuongeza kwamba mapambano ya upanga wa Kuds yamepelekea kupatikana umoja na mshikamano wa wana mukawama katika ardhi yote ya Palestina. Mnamo tarehe 10 Mei, utawala dhalimu wa Israeli ulianzisha vita dhidi wa ya wapalestina katika maeneo ya ufuko wa magharibi na ukanda wa Gaza, lakini kinyume na ilivyotarajiwa ulikabiliwa na jibu kali la mashambulizi ya makombora ya wana mapambano wa Palestina na baada ya jeshi la utawala huo kushindwa kukabiliana na mukawama sambamba na miito mtawalia iliyotolewa na baraza lake la mawaziri kutaka vita visitishwe, hatimaye tarehe 21 Mei utawala huo haramu ulihitimisha jinai zake za kinyama dhidi ya watu wa Palestina. Inaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kwamba akthari ya wa wamarekani wanaitakidi kwamba rais wao Joe Biden hahusiki na chochote katika uendeshaji wa nchi na kwamba kazi hiyo inafanywa na maafisa wengine wa serikali yake sambamba na kuendelea kutolewa maoni mbalimbali mbali kuhusu hali ya afya na ya kimwili na vilevile vile hali ya kiakili ya rais wa Marekani Joe Biden mwenye umri wa miaka 78, kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya States Convention na na Trafalgar, asilimia 57 ya wa wamarekani wanahisi kwamba Joe Biden hatekelezi itakiwavyo majukumu aliyonayo kama rais wakati asilimia 59 ya wafuasi wa chama cha Biden cha Democrats walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni wanasema kwa uoni wao kiongozi huyo ndiye anayetekeleza majukumu ya uendeshaji wa nchi. Asilimia 84 ya wafuasi wa chama cha upinzani cha Republican wametamka kwamba Rais Joe Biden siye anayehusika na masuala ya uendeshaji wa nchi. Vyombo vya habari vya Marekani vimeweka hadharani matokeo ya uchunguzi huo mpya wa maoni ya wananchi kuhusu uendeshaji wa nchi yao katika kipindi cha urais wa Biden, katika hali ambayo uborongaji ambao kiongozi huyo amekuwa akiufanya katika uzungumzaji tokea wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais mwaka uliopita umezusha gumzo kubwa katika vyombo vya habari, na licha ya kupita zaidi ya miezi mitano tangu aingie madarakani hali hiyo ingali inaendelea. Na makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia nchini Iran amesema japokuwa Teherani ilijiwekea malengo ya kuwa dola linaloongoza katika sekta ya sayansi na teknolojia ifikapo mwaka 2144 hijiria shamsia, lakini hivi sasa tayari imeshalifikia lengo hilo muhimu. Sorena Satari ameeleza hayo Alhamisi ya jana akiwa katika ziara ya kukagua bustani ya sayansi na teknolojia ya mkoa wa Alborz na kuongeza kwamba katika nyuga maalum za utaalamu kama wa nano selishina na anga za mbali, Iran imepiga hatua kubwa sana kiasi kwamba idadi ya mashirika yanayoshughulika na sekta hizo imeshapindukia elfu sita. Satari amesema mashirika ya Iran ya elimu za utaalamu yanaendelea kustawi na kuongeza kwa, kuongezeka kwa kasi kubwa ya kuridhisha, na amebainisha kwamba harakati ya upigaji hatua katika uga wa uchumi unaotegemea elimu za utaalamu imeshaanza hapa nchini. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayehusika na masuala ya sayansi na teknolojia amesema katika masuala kama ya virusi vya korona, kuanzia siku ya awali vilipozuka virusi hivyo, zilichukuliwa hatua nzuri katika mashirika ya elimu za utaalamu kuhusiana na vifaa tiba pamoja na vifaa vya upimaji. Satari ameashiria pia ustawi na ongezeko la mashirika ya elimu za utaalamu nchini Iran kutoka elfu sita hadi nane na akaongeza kwamba mengi kati ya mashirika hayo yamekomaa kiuwezo na kufikia hatua ya kuwa mashirika ya kuaminika kwenye uwezo wa kutangaza bidhaa zao katika masoko mbalimbali mbali. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia nchini Marekani. Akiwa katika siku ya pili ya safari yake nchini Marekani, Khalid bin Salman, naibu waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia, siku ya Jumatano alionana na kuzungumza huko Washington na Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje, miongoni mwa viongozi wengine wa nchi hiyo. Khalid bin Salman ni kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu wa Saudi Arabia kuwahi kufanya safari nchini Marekani tokea kuingia madarakani serikali ya Joe Biden. Kabla ya kuonana na Blinken, tayari alikuwa ameonana na kuzungumza na Lloyd Austin, waziri wa ulinzi, jenerali Mark Milley, kamanda mkuu wa majeshi ya Marekani, na Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani. Jen Psaki, msemaji wa White House, amethibitisha safari hiyo na kusema kwamba afisa huyo wa ulinzi wa Saudi Arabia amekuwa Marekani kwa ajili ya kujadili kile alichokitaja kwamba ni usalama wa eneo la Asia Magharibi na ahadi ya Marekani ya kuisaidia Saudi Arabia kulinda usalama wa ardhi yake. Inaonekana kwamba licha ya misimamo ya awali ya Joe Biden ya kutazama upya uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia na kuchukua msimamo mkali dhidi ya utawala wa Riyadh, lakini hivi sasa serikali ya Washington imebadilisha msimamo huo na kuchukua msimamo laini zaidi kuhusu utawala wa Saudi Arabia kwa lengo la kulinda masilahi yake ya muda mrefu katika eneo muhimu la Asia Magharibi. Baada ya kuingia madarakani mwezi Januari mwaka huu, Biden na viongozi wa ngazi ya juu wa serikali yake akiwemo Blinken waliahidi kuchukua msimamo mkali dhidi ya watawala wa Riadha na wengi walitazamia kwamba serikali hiyo ingefanya mabadiliko makubwa katika siasa zake kuhusu Saudi Arabia, lakini sasa inaonekana kwamba ahadi hizo zilikuwa ni za hadaa tu na kwamba siasa kuu za Marekani kuhusu Saudi Arabia ni za kuikingia kifua na kuiunga mkono kikamilifu nchi hiyo ambayo ni mshirika mkuu anayelinda maslahi ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Ni kutokana na ukweli huo ndipo wizara ya ulinzi ya Marekani ikasisitiza kwamba itaendelea kuunga mkono na kuitetea Saudi Arabia kwa kila njia, licha Biden na maafisa wa ngazi za juu wa serikali yake kutoa maonyo na vitisho bandia dhidi ya watawala wa Saudi Arabia kufuatia mauaji ya kinyama yaliyofanywa na maafisa wa nchi hiyo dhidi ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Lakini sasa masilahi ya kisiasa, kiuchumi na kistratejia ya Washington katika eneo la magharibi mwa Asia yameifanya serikali ya Biden ifumbie macho vitisho hivyo na kuamua kuamiliana na Muhammad bin Salman ambaye ndiye aliyeamuru mauaji hayo ya kinyama dhidi ya mkosoaji wa serikali ya Saudi Arabia. Msimamo huo wa kinduma kuili unathibitisha utambulisho wa kinafiki wa Joe Biden na viongozi wote wa Marekani kuhusiana na suala zima la haki za binadamu. Wakati huo huo, na licha ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia kuendeleza mauaji dhidi ya watu wa Yemen, lakini serikali ya Biden, licha ya kutangaza kwamba inasimamisha kwa muda mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia, lakini bado inaendelea kuiuzia silaha nchi hiyo. Hali hiyo imepelekea serikali ya Biden ishirikiane zaidi kijeshi na Saudi Arabia kwa kisingizio kwamba Wayemen wanaendeleza mashambulio katika ardhi ya Saudi Arabia. Mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia yaliyosimamishwa kwa muda na serikali ya Marekani ni yale tu yanayohusiana na silaha za hujuma za anga kwa ardhi, na wala sio silaha nyinginezo kwa kisingizio kwamba Wayemen wanalenga kwa makombora na droni vituo vyake vya mafuta vya kistratejia na vilevile vile kutoa tuhuma bandia dhidi ya Iran. Saudia inataka kupewa misaada zaidi ya kijeshi na Marekani, na kwa njia hiyo iweze kuimarisha uhusiano wake na serikali ya Washington. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nani katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Rais Hasan Ruhani asema marekani iwajibishwe kwa kutungua ndege ya abiria ya Iran; kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran haitaanzisha vita, lakini ikivamiwa itajilinda na mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri. Karibuni. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameikosoa vikali Marekani kwa kutoomba radhi kwa kushambulia ndege ya abiria ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1988 katika ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa Washington inapaswa kubebeshwa dhima kwa kuunga mkono waliotenda jinai hiyo. Akihutubia jopo kazi la kupambana na korona Jumamosi hapa mjini Teheran, Rais Ruhani alieleza kusikitishwa kwake na namna Marekani haijawahi kuomba radhi rasmi tokea wakati huo hadi sasa kwa ukatili huo, bali hata ilimtunuku nishani kamanda wa jeshi la majini la nchi hiyo aliyetekeleza hujuma hiyo. Dr Ruhani amekitaja kitendo hicho cha Marekani kuwa cha kusikitisha, kuogofya na kisichokubalika hukumu, akisisitiza kuwa utawala wa Marekani unapaswa kubaini na kukumbuka kuwa ulitenda jinai kubwa mwaka 1988. Rais Ruhani ameendelea kwa kusisitiza kuwa vore hamie wapenda uhuru kote duniani wanataka Marekani ichukue hatua za kuomba radhi na pia kufidia na hali kadhalika kutoa maelezo ni kwa nini aliyetekeleza jinai hiyo alipongezwa na kutunukiwa nishani. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Jawad Zarif, ameashiriwa namna Marekani ilivyowaua raia wasio na hatia kwa kutungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran sasa unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi katika ujumbe huo Zarif ameandika miaka 33 iliyopita Julai 3 Marekani ilitungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air ambapo raia wote 290 waliokuwa ndani ya ndege hiyo walipoteza maisha. Zarifa amesema wakati wa tukio hilo, akiwa kama mwanadiplomasia kijana, alishuhudia namna ambavyo Marekani ilikataa katakata kuomba radhi kutokana na maafa hayo ya kibinadamu iliyosababisha. Ameongeza kuwa hivi sasa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi. Wananchi wa Iran Jumamosi waliadhimisha miaka 33 tokea ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran Air ikitoka Bandar Abbas kusini mwa Iran kuelekea Dubai iliposhambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Wananchi wa Iran, zikiwemo familia za wahanga wakati huo, walikusanyika katika eneo la Hormozgan kwa ajili ya kukumbuka umwagaji damu huo, huku wakipiga nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israeli. Manuari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifiatua makombora hayo na kuua shahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama na ugaidi wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa na hodha wa meli hiyo ya kivita kutokana na kitendo chake hicho kilichotajwa na serikali ya Marekani kuwa eti ni cha kishujaa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC amesema Iran haipendi vita, lakini ameonya kuwa iwapo itashambuliwa basi itaainisha ukubwa na kiwango cha makabiliano. Meja Jenerali Husein Salami, kamanda mkuu wa IRGC aliyesema hayo Jumatano mjini Teheran, alipozindua zana mpya za kijeshi za IRGC, ameongeza kuwa sera za Iran ni kujihami, lakini na kwamba haitaanzisha vita lakini itamhujumu adui kwa ajili ya kulinda mipaka yake. Amesema kwa miongo kadhaa sasa, Iran imekuwa ikikabiliwa na tishio kutoka kwa madola makubwa ya kishetani kuanzia Marekani hadi waitifaki wake barani Ulaya, lakini pamoja na hayo imeibuka mshindi. Akifafanua kuhusu strategia ya kijeshi ya Iran, Meja Jenerali Salami amesema uono wa mbali wa kikosi chetu cha nchi kavu ni kuyashinda madola makubwa katika medani kubwa za kivita. Strategia yetu isiyopingika ni kumshinda adui katika eneo anakuanzia uchokozi wake. Huu ni msingi wa kioperesheni unaozingatiwa na vikosi vyetu vya anga, majini na nchi kavu. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Iran amesema kuwa kubadilika kwa serikali hakutasababisha mabadiliko yoyote katika misimamo ya Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia ya mpango kamili pamoja ya utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, said Khatibzade, ambaye alikuwa akijibu matamshi ya baadhi ya maafisa wa nchi za Ulaya wanaodai kuwa ili kufikia mapatano kuhusu JCPOA kuna ulazima wa kusubiri hadi rais mteule wa Iran atakapochukua madaraka, amesema kuwa msimamo wa Iran kuhusu makubaliano hayo haubadiliki kwa kubadilika uongozi wa nchi. Kuhusu mazungumzo ya kamisheni ya pamoja JCPOA huko Vienna, Khatibzade amesema kuwa kukamilishwa kwa mapatano ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia JCPOA unategemea eh, irada na azma ya kisiasa ya pande nyingine husika katika mapatano hayo eh, na kuwa tayari kwao kuchukua maamuzi magumu. Amesema jamhuri ya kiislami ya Iran inafanya juhudi kubwa kuhakikisha kwamba mazungumzo hayo yanazaa matunda haraka iwezekanavyo na vikwazo vyote vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran vinaondolewa. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislami Iran amesema kuwa mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri, na hadi hivi sasa mazungumzo hayo yamefanyika katika anga ya urafiki na maelewano, na amesema tunataraji kuwa mazungumzo hayo yatapunguza kwa kiwango kikubwa itilafu baina ya pande mbili. Ali Rabii aliyesema hayo Jumanne mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran. Kwa kijibu swali iwapo mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia yamekwama au yanaendelea, amesema kipaumbele kikuu cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake, hivyo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea, kwani suala la usalama na amani katika eneo ni muhimu sana kwa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Aidha amesema sisi tunaamini kuwa mazungumzo hasa kati ya mataifa ya umma wa Kiislamu ndiyo njia pekee ya kutatua hitilafu zilizopo na zinazojitokeza baina ya mataifa hayo akifafanua kuhusu kiwango cha mazungumzo hayo, amesema mazungumzo yanafanyika katika kiwango cha wawakilishi wa serikali mbili na yataendelea hadi ipatikane na tija. Kwa ujumla, mchakato wa mazungumzo ni chanya. Pamoja na hayo, sitatoa maelezo zaidi hadi pale mazungumzo yatakapokamilika ya Az yane, az yara... Na wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema utawala wa kizoweni wa Israeli na waungaji mkono wake ndio wanaobeba dhima ya kisiasa na kisheria kuhusu hatima ya wanadiplomasia wanne wa Kiirani waliotekwa nyara nchini Lebnan mwaka 1982 Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ilisema hayo Jumapili kwa mnasaba wa kutimia miaka 39 tangu wanadiplomasia hao wa kiirani walipotekwa nyara. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza bayana kuwa utawala wa kizayuni ulioikalia kwa mabavu Lebanon mwaka 1982 unabeba dhima ya kisheria na kisiasa ya kutekwa nyara wanadiplomasia hao wa kiirani. Utawala huo wa kizayuni na waungaji mkono wake wa kigaidi ndio waliohusika na kitendo hicho wizara ya mambo ya nje ya irani imebainisha kuwa jamhuri ya kiislamu imesisitiza mara kadhaa kuwa ina ushahidi unaoonyesha kuwa wanadiplomasia hao wa kiirani waliotekwa nyara walikabidhiwa kwa jeshi la utawala haramu wa israeli na kisha wakapelekwa katika magereza ya utawala huo wa kizayuni mnamo julai 4 mwaka 1982 mwaka ambao utawala ghasibu wa israeli ulivamia ardhi ya lebanon wanadiplomasia wanne wa kiirani ahmad mutawasilian said muhsin musawi taqi rostegar muqaddam na kadhim Ahavan walitekwa nyara na genge la watu waliokuwa wamejiza titi kwa silaha katika kituo kimoja cha upekuzi kaskazini mwa Lebanon. Namna hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Jamvi la macho yetu magazetini jumaa ya leo linafunguliwa aa, kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na toleo la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachosema kibano miamala ya simu ni balaa. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti la Mwananchi pia limeandika habari zenye vichwa vya maneno vifo mfululizo vya utikisa mji wa Moshi, Jinsi mtoto alivyomuua mama yake kwa kumkaba. Samia afunguka. Mafuta kupanda. Waziri aweso amweka kiporo Sabaya. Madaktari waingiwa na hofu kasi ya korona. Na mkataba mpya, Azam kuibadili yanga kiuchumi. Gazeti la serikali la Habari Leo lina habari zinazosema msimamo wa Samia, misamaha ya kodi ni kwa taasisi za dini Asema baadhi hufanya biashara. SGR kuanza na mabehewa 65. CCM yaonya watendaji utekelezaji la ilani na waliopisha bomba la mafuta waanza kulipwa bilioni 28. Gazeti la Nipashe kwa upande wake lina habari zenye vichwa vya habari vinavyosema Samia awakatalia viongozi wa dini ndali chako ataka vio na shule kuzingatia mwongozo wa Korona. NDC ya banwa kuilipa NC NSSF mabilioni. Koti kuu yatengua hukumu aliyefungwa miaka thelathini gerezani. Vikwazo vya biashara na Kenya kwisha Agosti. RC awaomba viongozi wa dini vita ubakaji na Azam yaimwagia Yanga mabilioni. Rais Samia aanza kuwatajirisha wafugaji wa... na wavuvi ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari e, iliyopewa umuhimu zaidi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru. Gazeti hili pia limeandika kwamba Rais Samia amewataka viongozi wa dini kukemea wavunjaji wa sheria. Vilevile kuna habari yenye kichwa cha maneno kinachosema namna machungwa yalivyowakomboa wanandoa katika umaskini. Nchini Kenya, naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la The Star. Chini ya kichwa cha habari kwa nini Uhuru anataka kuweko muungano mkubwa na wakuu wa NASA, The Star limeandika rais anafanya juhudi kubwa ili kuwepo ushirika mpana na vyama vingine vikuu nchini Kenya. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika bustani za Uhuru kuwa paki ya historia na mashujaa wa uhuru. Na katika habari ya kuhuzunisha , mwandishi wa gazeti hilo ameandika, polisi wa kike aliyemuua polisi mwenzake wa kiume huko Nakuru ametajwa kuwa ni hatari na anasaka wanaume ili awaue. Polisi wa Kenya imesema kwamba polisi huyo wa kike anaaminika kwamba amejificha mjini Nairobi, na imewatahadharisha wananchi kuwa waangalifu. Polisi wanaendelea kumsaka polisi huyo wa kike anayewatafuta na kuwaua wanaume. Habari nyingine kutoka gazeti la The Star zina vichwa vya maneno. Ripoti zinaonyesha kwamba serikali kila mwaka hupoteza kiasi cha shilingi bilioni moja kwa kuwakodisha wateja wanaokiuka makubaliano. Mwanaume mmoja aliyejulikana kwa jina la Alfred Kibiwot amehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela kwa kosa la kuwanajisi watoto watatu jirani zake huko Kabarnet, na Raila awaambia vinara wa muungano wa NASA kwamba chama chake cha ODM haki kupokea pesa katika uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na saba na, na gazeti la Standard limeandika kwamba maelfu ya Wakenya hupoteza ajira baada ya mashirika kupoteza ajira baada ya mashirika waliokuwa yaliyokuwa chini ya uendeshaji wa IMF kuanza kupunguza wafanyakazi kutokana na uhaba wa fedha. Vichwa vya habari nyingine vinasema ripoti ya uchunguzi imemwondoa hatiani mbunge wa Malindi Aisha Jumwa uh, na tuhuma za kumpiga risasi mwanaume mmoja wakati wa uchaguzi mdogo katika wadi ya Ganda. Maelfu ya walimu uh, wapoteza mabilioni ya pesa katika sakata la bandia. Vilevile uh, vile limeandika kwamba Kira amesema Uhuru alinisaliti baada ya mapinduzi yaliyoshindwa mwaka elfu mbili na 13 nchini Uganda. Na uh, tupia jicho gazeti la Monitor, uh, Daily Monitor ambalo limeandika uh, serikali imeongeza vifo 746 vilivyotokana na korona katika idadi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa Covid 19 nchini humo, na hivyo kuifanya idadi ya watu wote walioaga dunia nchini Uganda kufikia elfu mbili na kumi na mbili hadi Ijumaa ya wiki iliyopita. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya Wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Siku chache zilizopita, mahakama ya Nigeria kwa mara nyingine tena iliahirisha kikao cha kusikiliza kesi ya kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, IMN, Sheikh Ibrahim Zakzaki, hadi tarehe 28 Julai, licha ya waislamu wa nchi hiyo kutaka mwanazuoni huyo achiwe huru. Kipindi chetu cha makala ya wiki kitatupia jicho dhulma zinazofanywa dhidi ya Waislamu nchini Nigeria. Nigeria ina historia ya ukandamizaji wa harakati za Kiislamu. Ukatili, mauaji na ukandamizaji wa harakati za waislamu nchini humo vilishadidi zaidi mwaka 2011 kuanzia wakati huo jeshi la serikali ya Nigeria inayoungwa mkono na kusaidiwa na tawala za kibeberu kama Marekani, Israeli na kibaraka wao Saudi Arabia imekuwa ikitekeleza mpango kabambe wa kuzima na kukandamiza harakati zote hai za kiislamu kwa kutumia sababu na visingizio mbalimbali, hususan harakati zinazofuata mafundisho ya Ahlubeiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hivi sasa imepita zaidi ya miaka tano tangu jeshi la Nigeria lilipofanya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria tarehe 12 mwezi Disemba mwaka 2015. Jeshi la Nigeria liliwaua shahidi Waislamu zaidi ya elfu moja wa madhehebu ya Shia katika mji huo. Mkasa wa kusikitisha wa mauaji hayo ulianza wakati vijana wa kiislamu wa Nigeria walipokuwa katika maandalizi ya shughuli za maombolezo ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imama Ali bin Musa Ridha, katika kituo cha kidini cha Bakiyatullah Kwenye mji wa Zaria. Ghafla, vijana hao walijikuta katika hujuma kubwa na ya kinyama ya jeshi la Nigeria. Katika shambulizi hilo, idadi kubwa ya Waislamu waliuawa washahidi, wakiwemo wasaidizi wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, kama Sheikh Muhammad Nur, Dr. Mustafa Said na Ibrahimu Uthman. Baada ya mauaji hayo, jeshi la Nigeria lilichoma moto kituo hicho cha kidini. Jeshi hilo halikutosheka na mauaji na ukatili huo. Siku iliyofuata jeshi la Nigeria lilishambulia nyumba ya Sheikh Ibrahim Zakzaki na kuwaua kwa umati Waislamu wengi waliokuwa wamekusanyika hapo kwa ajili ya kumhami kiongozi wao bila ya kuwa na silaha yoyote. Waislamu hao walikuwa wamejitolea kumhami kiongozi wao ambaye anasifika kwa kuamiliana nao kwa upendo na hakuruhusu walinzi wake kushika silaha ya aina yoyote. Awali jeshi la Nigeria lilichoma moto nyumba ya Sheikh Zakzaki na kushambulia watu waliokuwa wakitoka ndani ya nyumba hiyo na kuwaua kwa umati. Sheikh Zakzaki na mkewe walijeruhiwa kwa kupigwa risasi. Watoto watatu wa kiume wa Sheikh Ibrahim Zakzaki waliuawa washahidi katika shambulizi hilo. Mwaka mmoja kabla yake pia watoto wengine watatu wa kiongozi huyo wa waislamu wa Nigeria walikuwa wameuawa kwa kupigwa risasi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Binti wa kiongozi huyo pia alikamatwa na kudhalilishwa, na dada mkubwa wa Sheikh Zakzaki aliuawa shahidi. Mwanamke mwingine aliyekuwa mjamzito mzito aliavya mimba yake hapo hapo na akafa shahidi baadaye, kutokana na mateso na manyanyaso ya jeshi la Nigeria. Sheikh Zakzaki na mkewe walikamatwa na kupelekwa kusikojulikana. Haya yote yalifanyika licha ya katiba ya Nigeria kudhamini uhuru wa kufanya ibada na mikusanyiko ya kidini. Hapa kunajitokeza maswali kwamba ni kwa nini Waislamu hao ambao hawakuwa na silaha hawakufanya uharibifu wa aina yoyote na walikusanyika tu kwenye kituo cha kidini kwa shughuli za kidini, wakauawa bila ya dhambi yoyote? ni Zaki Zaki. Kwa nini Sheikh Ibrahim Zakzaki anayejulikana kwa maadili yake mema na kwa kutumia mbinu za amani na kujiepusha na ghasia na utumiaji wa mabavu katika harakati zake za kidini, anaendelea kuteswa na kukandamizwa katika jeshi na jela za Nigeria. Maswali haya na mengine mengi yanayohusiana na jinai na dhuluma zinazofanyika dhidi ya Waislamu wa Nigeria bado hayajapatiwa majibu. Duru za kimataifa ambazo aghlabu zimekuwa zikinyamazia kimya ya dhuluma zinazofanywa dhidi ya Waislamu au kuchuja na kuficha habari za dhuluma na maafa yanayowasibu, hadi sasa hazijachukua hatua yoyote ya maana mkabala wa ukatili unaofanywa na jeshi la Nigeria dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba ni watetezi kadhaa tu wa haki za binadamu ndio waliosimama tarehe 15 Desemba mwaka 2015 na, na kulituhumu jeshi la Nigeria kwamba limefanya mauaji ya mamia ya watu katika mji wa Zaria. Ripoti ya watetezi hao wa haki za binadamu ilisema kwamba ukatili huo ulitoa roho za watu waliokaribia wa elfu moja na kwamba ni mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu Akisimulia jinsi mauaji hayo yalivyotokea katika kongamano la kumbukumbu kumbu ya kutimia miaka minne tangu baada ya mauaji ya Zaria lililofanyika hapa mjini Teheran, binti wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, Suhaila Zakzaki, anasema miaka minne iliyopita jeshi la Nigeria liliwaua kinyama watu zaidi ya elfu moja ambao hawakuwa na hatia yoyote, wakiwemo wanawake mia mbili tisini na saba ambao 23 miongoni mwao walikuwa wajawazito, wanaume 548 na watoto 193. Familia 39 ziliangamizwa kikamilifu katika mauaji ya Zaria. Wanajeshi hao pia walifanya ukatili mkubwa, ikiwa ni pamoja na kuchoma moto majengo na watu waliokuwemo. Hawakuhurumia hata vitoto vichanga. Anasema Suhaila Zakzaki, chanzo na sababu kuu ya uadui wa jeshi la serikali ya Nigeria dhidi ya Shekhe Ibrahim Zakzaki na harakati yake ya Kiislamu ni kwamba wanaitambua harakati hiyo ya Islamic Movement of Nigeria kwamba ni harakati ya kisiasa. Nchi ya Nigeria ndiyo yenye jamii kubwa zaidi ya watu barani Afrika na ya kumi duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu zaidi ya asilimia 50 ya watu zaidi ya milioni 170 wa Nigeria ni Waislamu. Vilevile, kutokana na kuongezeka kwa kasi jamii ya Waislamu wa madhehebu wa ya Shia nchini humo, Marekani, Israeli na Saudi Arabia zimekuwa zikiitisha serikali ya Abuja kuhusiana na kile zinachodai ni mapinduzi ya Mashia, na zinakabiliana na jamii ya Waislamu hao kwa kufadhili makundi ya kigaidi kama Boko Haram. Mauaji ya Waislamu hao yalianza kushika kasi mwaka 2011. Serikali ya Nigeria ikisaidiwa na tawala za Marekani, Israel na utawala wa Saudi Arabia walilifadhili kundi la kigaidi la Boko Haram lenye mielekeo ya kiwahabi na kuanza kufanya mauaji ya holela dhidi ya Waislamu wasiokubaliana na mitazamo yao, hususan wale wa madhehebu ya Shia. Waislamu wa madhehebu hiyo walianza kukamatwa kuteswa na kufungwa jela kwa shabaha ya kusitisha kasi ya harakati za kidini za Waislamu hao. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kileleni katika mauaji ya kutisha ya mwaka 2015 katika mji wa Zaria. Kuendelea kushikiliwa gerezani Shekhe Zakzaky pia ni njama iliyopangwa awali na Marekani, Israel na Saudi Arabia kwa ajili ya kuangamiza kabisa harakati ya IMN. Tawala hizi zina wasiwasi kuhusiana na kupanuka shughuli za kidini za harakati hiyo hadi kwenye nchi jirani na Nigeria na kwa msingi huo zimehitari kutumia mbinu za kikatili na mauaji kuzuia harakati hiyo. Harakati ya kidini ya Sheikh Ibrahim Zakizaki zaki ni jumuiya inayojihusisha na masuala ya kidini na kueneza maarifa ya Uislamu na katika upande wa kisiasa inapinga vikali utawala wa kizayuni wa Israel na dhulma zinazofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Ni kwa sababu hiyo ndio maana mwaka 2014 jeshi la Nigeria lilivamia maandamano ya amani ya wafuasi wa harakati hiyo katika siku ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds na kuua Waislamu 33 miongoni mwao wakiwemo watoto watatu wa Sheikh Ibrahim Zakzaki. Mwaka 2015 wakati Sheikh Zakzaki alipoiandikia barua serikali kuu ya Nigeria akiishauri ikate uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na mauaji yake dhidi ya watu wa Palestina. Serikali ya Abuja ilijibu barua hiyo kwa kutoa roho za waislamu karibu elfu moja katika mji wa Zaria na kuvunja kituo cha kidini cha Bakiyatullah. Baada ya kuandika barua hiyo, Sheikh Ibrahim Zakzaki aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali kuu ya Abuja ni mwana wa nchi za magharibi zenye kiu ya mafuta ya Nigeria. Kwa sasa, Sheikh Zakzaki na mkewe wanaendelea kusota katika jela ya Nigeria, huku jumuiya za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu zikiendelea kukaa kimya. Hata hivyo, ukweli ni kwamba hata kama mwanaharakati huyo atauawa akiwa jela au baada yake, harakati ya kupigania haki na kueneza mafundisho halisi na ya kweli ya Ahlubaiti wa Mtume itaendelea siku na nyakati zote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 28 Dholkada 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka kumi iliyopita, Sudani Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudani Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudani. Raia wa Sudani Kusini tarehe 9 mwezi Julai mwaka 2011 walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakbali wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudan kujitenga na lile la kaskazini na kuundwa nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Miaka 19 iliyopita mwafaka na tarehe 9 Julai mwaka 2002, Umoja wa Afrika au ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OEU iliundwa mwaka 1963 ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo katika siku kama leo, yaani mwaka elfu mbili na mbili wakuu wa nchi wanachama umoja wa nchi huru za Kiafrika, OAU waliunda umoja wa Afrika au e. katika mji wa Durban, afrika Kusini. Taasisi kama vile bunge, kamisheni ya utendaji, benki kuu, mfuko wa fedha na mahakama zimezingatiwa katika umoja huo kwa ajili ya kuratibu mawasiliano na kusaidia ustawi wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika. Siku kama leo miaka 73 iliyopita na baada ya usitishaji vita wa mwezi mmoja, vita kati ya waarabu na utawala haramu wa Israel vilianza tena. Vita hivyo vilianza baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel unaoekalia Kuds tukufu kwa mabavu mwezi Mei mwaka 1948. Vita hivyo vilisimama mwezi Juni mwaka huo, kufuatia ombi la baraza la usalama la umoja Mataifa. Vita kati ya utawala wa kizayuni na waarabu vilipelekea kukaliwa kwa mabavu asilimia 78 ya ardhi ya Palestina, na Wapalestina laki saba na elfu hamsini wakawa wakimbizi. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ametuma salamu za rambirambi kwa taifa la Palestina kutokana na kufariki dunia katibu mkuu wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina, Ahmad Jibril. Katika ujumbe wake, Ayatollah Ali Khamenei amelipa mkono wa pole taifa la Palestina na wapiganaji wa jihadi wote kutokana na kifo cha mwana mapambano huyo ambaye amemtaja kwamba ni shujaa ambaye alijitolea maisha yake kwa ajili ya ukombozi wa Palestina. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon na Shekh Naim Kasim ametangaza hadharani kwamba harakati hiyo ilikuwa na mashirikiano ya karibu na ya kiintelijensia na wana mapambano wa Palestina wakati wa mapigano ya upanga wa Kuds Dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA imetahadharisha kwamba ifikapo tarehe kumi mwezi huu wa Julai, endapo muda wa idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Siria hautarefushwa, mateso ya raia hao yataongezeka. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kwamba akthari wa Marekani wanaitakidi kwamba rais wao Joe Biden hahusiki na chochote katika uendeshaji wa nchi yao. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na kushukuruni na kukuwageni, asanteni na kwaherini.