Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, ninekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Ran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yamwomboleza mwana mapambano wa Palestina Ahmed Jibril. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema dunia inahitaji mpango wa chanjo baada ya vifo vya COVID-19 kupindukia milioni nne. Balozi wa Iran ajibu matamshi yasiyo na msingi ya mwakilishi wa Saudia mjini Vienna. na ubalozi wa Marekani Baghdad washambuliwa tena kwa maroketi. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuwaga dunia mwana mapambano maarufu wa Palestina Ahmed Jibril. Katika taarifa leo Alhamisi, Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amemwomboleza Ahmed Jibril, mwanzilishi wa harakati ya wa wananchi ya wa ukombozi wa Palestina, PFLP-GC. Jibril aliaga dunia Jumatano akiwa na umri wa miaka 83 wakati akipata matibabu katika hospitali moja mjini Damascus, Siria. Alikuwa miongoni mwa walioamini wa kuwa mapambano ya silaha ndiyo njia pekee ya kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel na kuikomboa Palestina. Katika ujumbe wake, zarifu amesema kama ninavyonukuu, nimesikitishwa na kifo cha mwana jihadi asiyechoka Bwana Ahmed Jibril, katibu mkuu wa kamandi kuu ya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina. Amesema kifo chake kimemsikitisha yeye binafsi na marafiki wa mwenda zake na wale wote wanaoipenda harakati ya Mukawama. Katika ujumbe wake Zarifu ameongeza kuwa taifa madhulumu la Palestina limempoteza mwana jihadi na mwana mapambano ambaye alitumia umri wake kwa ajili ya kupigania ukombozi wa Quds tukufu. Kufuatia msiba huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametuma salamu za rambirambi kwa familia viongozi na wanachama wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina. Aidha, Zarifu amemwomba Mwenyezi Mungu amrehemu mwenda zake na aipe subira familia yake wakati huu wa majonzi. Harakati mbalimbali mbali za Palestina nazo pia zimetuma salamu za rambirambi kumwomboleza mwana mapambano huyo mkongwe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema dunia sasa inahitaji mpango maalumu wa chanjo ya COVID-19 au korona, baada ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa huo kupindukia milioni nne. Katika taarifa, Guteres amesema dunia imeandika historia nyingine ya machungu katika vita dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 kwa kufikisha vifo milioni nne tangu COVID-19 kutangazwa janga hili la dunia mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema wengi wetu tumediriki maafa ya moja kwa moja ya vifo hivi na tuna machungu. Tunaomboleza vifo vya akina mama na akina baba ambao wametupatia mwongozo, wavulana na mabinti ambao wametuhamasisha, bibi na babu ambao walitupatia busara zao wafanyakazi wenzetu na marafiki ambao walitunyanyua katika maisha yetu katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema pamoja na hayo kuna matumaini chanjo zinatupatia nuru ya matumaini lakini bado kuna wingu zito kasi ya virusi inazidi kasi ya mgao na usambazaji wa chanjo janga hilo ni dhahiri bado kuna safari ndefu ya kulimaliza zaidi ya nusu ya vifo vimetokea mwaka huu pekee. Ameongeza kuwa mamilioni ya watu wako hatarini, iwapo virusi hivi vitaendelea kusambaa kama moto wa nyika. Kadiri vinavyozidi kusambaa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema tunashuhudia mnyambuliko wake zaidi na uwezo wake wa kusambaa kwa kasi na kuwa hatari zaidi, na hata kuwa na uwezo wa kuzuia uwezo wa chanjo ya sasa kuvikabili. Guteres anasema ili kukidhi mahitaji na kushinda virusi, dunia inahitaji mpango wa chanjo ambao utaongeza maradufu uzalishaji wa chanjo na kuhakikisha mgao sawa kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa wa mgao wa chanjo COVAX. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekumbusha kuwa suala la dunia kujikwamua kutoka janga la korona linawezekana tu pale kila mtu atakapokuwa amepatiwa chanjo Vifo vya watu milioni nne kutokana na janga hili lazima viwe kichocheo cha hatua za dharura za kumaliza janga hili kwa kila mtu na kila mahali, amesisitiza katibu mkuu wa umoja wa mataifa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa mjini Viena, Austria, amejibu matamshi yasiyo na msingi ambayo ametolewa na mwakilishi wa Saudi Arabia katika ujumbe wa Twitter leo Alhamisi, Kazim Magharibu Abadi amesema Saudia imekataa kutoa ushirikiano hata wa kiwango cha chini kabisa kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu shughuli zake za nyuklia. Amesema kitendo hicho cha Saudia kinaiwezesha kuficha baadhi ya shughuli zake za nyuklia kwani hazikaguliwi na IAEA. Kauli hiyo ya Gharibabadi imekuja baada ya mwakilishi wa Saudi Arabia katika IAEA kudai kuwa Iran inajaribu kumiliki silaha za nyuklia. Hivi karibuni spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran alisema shirika la nishati ya atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran AEOI halitaukabidhi wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki video zilizonakili taarifa za taasisi hiyo ya Iran kwa kuwa muhula uliokuwa umeainishwa umemalizika na wala haujarefushwa tena. Februari mwaka huu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuhusu mapatano yaliyofikiwa kati ya Iran na IAEA kwamba kwa muda wa miezi mitatu wakala huo hautakuwa na haki ya kuangalia kamera na mifumo ya kurekodia taarifa na kama vikwazo havitaondolewa katika miezi mitatu ijayo, taarifa hizo zitafutwa na kamera za wakala huo wa nishati ya atomiki zitaondolewa. Muhula huo ulimalizika mwezi Mei na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikaenda mbali zaidi kwa kurefusha kwa kipindi cha mwezi mwingine mmoja, ili kuupa fursa upande wa pili wa mapatano hayo ya nyuklia uyanusuru kwa kuwaondolea wananchi wa Iran vikwazo vya kidhalimu. Hata hivyo mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Viena yanaonekana kusuasua. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema haitajihusisha na mazungumzo yasiyo na kikomo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, umeshambuliwa tena kwa maroketi mapema leo Alhamisi. Duru za usalama Iraqi zinasema ubalozi huu wa Marekani ulioko katika mtaa wa Al Khadra umelengwa kwa maroketi ya Katyusha na kwamba mfumo wa kukabiliana na makombora ubalozini hapo umezuia maroketi hayo kutua. Jumaani pia kulijiri shambulio dhidi ya jengo la ubalozi wa Marekani mjini Baghdad ambalo inasemekana lilitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani au droni. Aidha, jana pia msafara wa majeshi ya Marekani kusini mwa Iraq ulilengwa kwa bomu la kutegwa ardhini katika barabara ya Basra kuelekea Dhikar. Mashambulizi dhidi ya ubalozi na misafara ya wanajeshi vamizi wa Marekani huko Iraq ya ngali yanaendelea huku Washington ikifanya kila iwezalo kuakhirisha mazungumzo ya kistratejia kati yake na Iraq kwa ajili ya kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Wananchi na makundi mengi ya Iraq yanataka kuondoka wanajeshi magaidi wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Nalo bunge la Iraq tayari limepasisha mpango wa kuondoka wanajeshi hao nchini humo. na mazungumzo ya amani ya Afghanistan ambayo yamekuwa yakifanyika baina ya Waafghani hapa Tehran kwa siku mbili yamemalizika kwa kutolewa taarifa ya pamoja. Kwa mujibu wa taarifa, pande mbili zilizoshiriki katika mazungumzo hayo ya amani ambayo yalianza Jumatano zimemaliza mkutano na kutoa taarifa yenye vipengee sita. Taarifa hiyo imesema pande mbili zilizoshiriki katika mazungumzo hayo awali kabisa zimeishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa nia yake njema katika jitihada zake za kusaka amani ya Afghanistan na kuandaa kikao hicho. Aidha, taarifa hiyo imesema pande zote mbili zinadiriki kuwa iwapo vita vitaendelea Afghanistan itapata madhara, na kwa msingi huo vita si suluhisho, na kwamba pande zote zinapaswa kujitahidi ili kufanikisha suluhisho la kisiasa na la amani kwa mgogoro wa nchi hiyo. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa mazungumzo ya Tehran yamefanyika katika mazingira ya kirafiki na masuala yote muhimu yamejadiliwa kwa kirefu na uwazi. Alkadhalika, taarifa hiyo imesema kikao hicho cha Teheran kimekuwa fursa mpya ya kuimarisha mchakato wa utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Afghanistan. Mazungumzo hayo baina ya Waafghani yamewashirikisha wakilishi wa serikali ya Afghanistan na pia wakilishi wa ngazi za juu wa kisiasa wa kundi la Taliban na yamefanyika Teheran chini ya uwenyeji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amesema Iran iko tayari kusaidia mchakato wa mazungumzo baina ya mirengo ya Afghanistan kwa lengo la kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Katika hotuba yake leo wakati wa kumalizika mazungumzo hayo, Zarifu ametoa wito wa kusitishwa vita Afghanistan. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umoja ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho, mazungumzo baina ya Waafghani, njia pekee ya kutatua matatizo na changamoto zilizopo. Mazungumzo baina ya pande tatu ya jumbe za Afghanistan na Iran yamefanyika mjini Tehran kwa madhumuni ya kutatua au kwa madhumuni ya kutafuta ufumbuzi wa mgogoro wa nchi hiyo kwa kutegemea mazungumzo baina ya makundi tofauti ya nchi hiyo, huku akibainisha kupitia ujumbe wa Twitter kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama bega kwa bega na watu wa Afghanistan kwa ajili ya kutafuta amani ya kudumu nchini humo. Dr Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika kwamba wizara yake siku ya Jumatano ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kirafiki na muhimu baina ya wawakilishi wa ngazi za juu wa Afghanistan. Ujumbe wa kisiasa wa Afghanistan uliongozwa katika mazungumzo ya Tehran na Yunus Kanuni, waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Afghanistan, na ujumbe wa kundi la Taliban ukaongozwa na Abbas Stanikzai, naibu mkuu wa ofisi ya kundi hilo. Ikiwa ni nchi jirani na iliyo na mpaka mrefu na Afghanistan, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia kwa karibu matukio ya nchi hiyo, na hili linatokana na umuhimu kwamba watu wa nchi mbili hizi wana masuala mengi ya pamoja na yanayofanana yakiwemo ya kiutamaduni, kilugha na kidini. Uhusiano mzuri uliopo kati ya mataifa haya, maingiliano na safari nyingi zinazofanywa na Waafghani nchini Iran pamoja na uwepo wa miongo minne wa wakimbizi na wahajiri wa Kiafghani katika ardhi ya Iran ni jambo linalowafanya Waafghani waichukulia Iran kuwa nchi yao ya pili. Hii ni moja ya mambo ambayo yameifanya Iran ifuatilie kwa karibu matukio ya Afghanistan na kuwa na nia njema ya kutaka kutatua matatizo ya kisiasa na kiusalama ya nchi hiyo kupitia mazungumzo ya Tehran. Mwaliko wa Iran kwa jumbe zote husika za Afghanistan katika mazungumzo hayo unathibitisha wazi lengo na, na nia njema ya Iran katika kuheshimu maslahi ya kisiasa ya pande zote za Afghanistan. Iran inaamini kwamba mazungumzo na utatuzi wa kisiasa wa matatizo ya Afghanistan ndiyo njia bora na ya pekee ya kutatua matatizo na kudhamini masilahi ya makundi yote ya kisiasa ya nchi hiyo jirani. Ni kwa msingi huo ndipo serikali ya Iran ikaandaa mazungumzo ya Tehran ili kujaribu kutafuta ufumbuzi wa matatizo ya makundi tofauti ya Afghanistan na hatimaye kutatua kabisa mgogoro wa nchi hiyo. Kama alivyosisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran, hivi sasa, baada ya kuondoka katika ardhi ya Afghanistan wanajeshi vamizi wa kigeni, hakuna kizuizi kingine chochote kinachozuia makundi ya kisiasa ya nchi hiyo kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa ajili ya kutayarisha na kuwasilisha ramani ya njia itakayokidhaminia kizazi cha baadaye cha nchi hiyo mustakabali bora wenye amani na ustawi. Kwa kutilia maanani masilahi ya makabila tofauti ya Afghanistan, kuna umuhimu wa wakilishi wa makundi hayo kushirikishwa katika matukio yote ya kisiasa na kiusalama ya Afghanistan na hivyo kushiriki wawakilishi wa kundi la Taliban katika mazungumzo ya Teheran kunaweza kutathminiwa katika mtazamo huo. Makundi ya kisiasa Afghanistan yalidhurika kwa njia ya moja au nyingine na uwepo wa askari wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo na makabila ya nchi hiyo hayaiamini kabisa Marekani. Ukweli huo unatoa umuhimu mkubwa wa makundi tofauti ya Afghanistan kushiriki katika mazungumzo ya amani yanayoandaliwa na marafiki halisi wa nchi hiyo na hasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kujenga Afghanistan iliyoendelea na yenye amani na usalama wa kudumu. Ni kwa msingi huo ndipo waziri wa mambo ya nje wa Iran akayataja mazungumzo ya makundi tofauti ya Afghanistan mjini Tehran kuwa yenye umuhimu mkubwa. Makundi yote ya kisiasa ya Afghanistan yanaamini kwamba njia za amani zilizojikita kwenye mazungumzo baina ya Waafghani ndiyo njia pekee ya utatuzi wa matatizo na changamoto za nchi hiyo kwa ajili ya kufikia utulivu wa kudumu na ruaza iliyo wazi kwa ajili ya watu wa Afghanistan. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hasan Ruhani asema Marekani iwajibishwe kwa kutungua ndege ya abiria ya Iran; kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran haitaanzisha vita, lakini ikivamiwa itajilinda na mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri. Karibuni. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameikosoa vikali Marekani kwa kutoomba radhi kwa kushambulia ndege ya abiria ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1988 katika ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa Washington inapaswa kubebeshwa dhima kwa kuunga mkono waliotenda jinai hiyo. Akihutubia jopo kazi la kupambana na korona Jumamosi hapa mjini Teheran, Rais Ruhani alieleza kusikitishwa kwake na namna Marekani haijawahi kuomba radhi rasmi tokea wakati huo hadi sasa kwa ukatili huo, bali hata ilimtunuku nishani kamanda wa jeshi la majini la nchi hiyo aliyetekeleza hujuma hiyo. Dr Ruhani amekitaja kitendo hicho cha Marekani kuwa cha kusikitisha, kuogofya na kisichokubalika, huku akisisitiza kuwa utawala wa Marekani unapaswa kubaini na kukumbuka kuwa ulitenda jinai kubwa mwaka 1988. Rais Ruhani ameendelea kwa kusisitiza kuwa vore wapenda uhuru kote duniani wanataka Marekani ichukue hatua za kuomba radhi na pia kufidia na hali kadhalika kutoa maelezo ni kwa nini aliyetekeleza jinai hiyo alipongezwa na kutunukiwa nishani. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya kiislami ya Iran Muhammad Jawad Zarif Ameashiriwa namna Marekani ilivyowaua raia wasio na hatia kwa kutungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran sasa unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi katika ujumbe huo Zarifu ameandika miaka 33 iliyopita, Julai 3 Marekani ilitungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air ambapo raia wote Mia mbili tisini waliokuwa ndani ya ndege hiyo walipoteza maisha. Zarifa amesema wakati wa tukio hilo akiwa kama mwanadiplomasia kijana alishuhudia namna ambavyo Marekani ilikataa kata kata kuomba radhi kutokana na maafa hayo ya kibinadamu iliyosababisha. Ameongeza kuwa hivi sasa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi. Wananchi wa Iran Jumamosi waliadhimisha miaka 33 tokea ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran Air ikitoka Bandarabas kusini mwa Iran kuelekea Dubai iliposhambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Wananchi wa Iran, zikiwemo familia za wahanga, wakati huo walikusanyika katika eneo la Hormozgan kwa ajili ya kukumbuka umwagaji damu huo, huku wakipiga nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israeli. Manuari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuua shahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama na ugaidi wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo ya kivita, kutokana na kitendo chake hicho kilichotajwa na serikali ya Marekani kuwa eti ni cha kishujaa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC amesema Iran haipendi vita, lakini ameonya kuwa iwapo itashambuliwa basi itaainisha ukubwa na kiwango cha makabiliano. Meja Jenerali Husein Salami, kamanda mkuu wa IRGC aliyesema hayo Jumatano mjini Teheran, alipozindua zana mpya za, za kijeshi za IRGC, ameongeza kuwa sera za Iran ni kujihami, lakini na kwamba haitaanzisha vita lakini itamhujumu adui kwa ajili ya kulinda mipaka yake. Amesema kwa miongo kadhaa sasa Iran imekuwa ikikabiliwa na tishio kutoka kwa madola makubwa ya kishetani kuanzia Marekani hadi waitifaki wake barani Ulaya, lakini pamoja na hayo imeibuka mshindi. Akifafanua kuhusu strategia ya kijeshi ya Iran, Meja Jenerali Salami amesema uono wa mbali wa kikosi chetu cha nchikavu ni kuyashinda madola makubwa katika medani kubwa za kivita. Strategia yetu isiyopingika ni kumshinda adui katika eneo anakuanzia kuanzia uchokozi wake. Huu ni msingi wa kioperesheni unaozingatiwa na vikosi vyetu vya anga, majini na nchikavu. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Iran amesema kuwa kubadilika kwa serikali hakutasababisha mabadiliko yoyote katika misimamo ya Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia ya mpango kamila pamoja ya utekelezaji kwa kifupi JCPOA. Said Khatibzade, ambaye alikuwa akijibu matamshi ya baadhi ya maafisa wa nchi za Ulaya wanaodai kuwa ili kufikia mapatano kuhusu JCPOA kuna ulazima wa kusubiri hadi rais mteule wa Iran atakapochukua madaraka, amesema kuwa msimamo wa Iran kuhusu makubaliano hayo haubadiliki kwa kubadilika uongozi wa nchi. Kuhusu mazungumzo ya kamisheni ya pamoja JCPOA huko Vienna, Khatibzade amesema kuwa kukamilishwa kwa mapatano ya kuhuisha makubaliano ya nyukliar JCPA unategemea e, irada na azma ya kisiasa ya pande nyingine husika katika mapatano hayo e, na kuwa tayari kwao kuchukua maamuzi magumu. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya juhudi kubwa kuhakikisha kwamba mazungumzo hayo yanazaa matunda haraka iwezekanavyo na vikwazo vyote vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran vinaondolewa. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri na hadi hivi sasa mazungumzo hayo yamefanyika katika anga ya urafiki na maelewano. Na amesema tunataraji kuwa mazungumzo hayo yatapunguza kwa kiwango kikubwa itilafu baina ya pande mbili. Ali Rabii aliyesema hayo Jumanne mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran. Na kwa kijibu swali iwapo mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia yamekwama au yanaendelea, amesema kipaumbele kikuu cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake, hivyo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea, kwani swala la usalama na amani katika eneo ni muhimu sana kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha amesema sisi, tunaamini kuwa mazungumzo, hasa kati ya mataifa ya umma wa Kiislamu, ndio njia pekee ya kutatua hitilafu zilizopo na zinazojitokeza baina ya mataifa hayo. Akifafanua Awa... kuhusu kiwango cha mazungumzo hayo, amesema mazungumzo yanafanyika e katika kiwango cha wawakilishi wa serikali mbili kero, tabati, na yataendelea hadi ipatikane na tija. Kwa ujumla mchakato wa mazungumzo ni chanya. Pamoja na hayo, sitatoa maelezo zaidi hadi pale mazungumzo yatakapokamilika. Na wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema utawala wa kizoweni wa Israeli na waungaji mkono wake ndio wanaobeba dhima ya kisiasa na kisheria kuhusu hatima ya wanadiplomasia wanne wa kiirani waliotekwa nyara nchini Lebnan mwaka 1982. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ilisema hayo Jumapili kwa mnasaba wa kutimia miaka 39 tangu wanadiplomasia hao wa wakiirani walipotekwa nyara. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza bayana kuwa utawala wa kizayuni ulioikalia kwa mabavu Lebanon mwaka 1982 unabeba dhima ya kisheria na kisiasa ya kutekwa nyara wanadiplomasia hao wa Kiirani. Utawala huo wa kizayuni na waungaji mkono wake wa kigaidi ndio waliohusika na kitendo hicho wizara ya mambo ya nje ya irani imebainisha kuwa jamhuri ya kiislamu imesisitiza mara kadhaa kuwa ina ushahidi unaoonyesha kuwa wanadiplomasia hao wa kiirani waliotekwa nyara walikabidhiwa kwa jeshi la utawala haramu wa israeli na kisha wakapelekwa katika magereza ya utawala huo wa kizayuni mnamo julai 4 mwaka 1982 mwaka ambao utawala ghasibu wa israeli ulivamia ardhi ya lebanon wanadiplomasia wanne wa kiirani ahmad mutawasilian said mohsin musawi taki rastegar mokaddam na kadhim Ahavan walitekwa nyara na genge la watu waliokuwa wamejiza titi kwa silaha katika kituo kimoja cha upekuzi kaskazini mwa Lebanoni. Namna hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran dumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini ya wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Siku chache zilizopita mahakama ya Nigeria kwa mara nyingine tena iliahirisha kikao cha kusikiliza kesi ya kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria IMN Sheikh Ibrahim Zakzaki hadi tarehe 28 Julai, licha ya Waislamu wa nchi hiyo kutaka mwanazuoni huyo achiwe huru. Kipindi chetu cha makala ya wiki kitatupia jicho dhulma zinazofanywa dhidi ya Waislamu nchini Nigeria. Nigeria ina historia ya ukandamizaji wa harakati za Kiislamu. Ukatili, mauaji na ukandamizaji wa harakati za Waislamu nchini humo vilishadidi zaidi mwaka 2011. Kuanzia wakati huo jeshi la serikali ya Nigeria inayoungwa mkono na kusaidiwa na tawala za kibeberu kama Marekani, Israel na kibaraka wao Saudi Arabia, imekuwa ikitekeleza mpango kabambe wa kuzima na kukandamiza harakati zote hai za Kiislamu wa kutumia sababu na visingizio mbalimbali hususan harakati zinazofuata mafundisho ya ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hivi sasa imepita zaidi ya miaka tano tangu jeshi la Nigeria lilipofanya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria. Tarehe 12 mwezi Disemba mwaka 2015. Jeshi la Nigeria liliwaua shahidi wa Islamu zaidi ya elfu moja wa madhehebu ya Shia katika mji huo. Mkasa wa kusikitisha wa mauaji hayo ulianza wakati vijana wa kiislamu wa Nigeria walipokuwa katika maandalizi ya shughuli za maombolezo ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imama Ali bin Musa Ridha, katika kituo cha kidini cha Baqiyatullah kwenye mji wa Zaria, ghafla vijana hao walijikuta katika hujuma kubwa na ya kinyama ya jeshi la Nigeria. Katika shambulizi hilo idadi kubwa ya Waislamu waliuawa washahidi, wakiwemo wasaidizi wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, kama Shekh Muhammad Nur, Dr Mustafa Said na Ibrahimu Uthman. Baada ya mauaji hayo jeshi la Nigeria lilichoma moto kituo hicho cha kidini. Jeshi hilo halikutosheka na mauaji na ukatili huo. Siku iliyofuata, jeshi la Nigeria lilishambulia nyumba ya Sheikh Ibrahim Zakzaki na kuwaua kwa umati wa Waislamu wengi waliokuwa wamekusanyika hapo kwa ajili ya kumhami kiongozi wao bila ya kuwa na silaha yoyote. Waislamu hao walikuwa wamejitolea kumhami kiongozi wao ambaye anasifika kwa kuamiliana nao kwa upendo na hakuruhusu walinzi wake kushika silaha ya aina yoyote. Awali jeshi la Nigeria lilichoma moto nyumba ya Sheikh Zakzaki na kushambulia watu waliokuwa wakitoka ndani ya nyumba hiyo na kuwaua kwa umati. Sheikh Zakzaki na mkewe walijeruhiwa kwa kupigwa risasi. Watoto watatu wa kiume wa Sheikh Ibrahim Zakzaki waliuawa shahidi katika shambulizi hilo. Mwaka mmoja kabla yake, pia watoto wengine watatu wa kiongozi huyo wa Waislamu wa Nigeria walikuwa wameuawa kwa kupigwa risasi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Binti wa kiongozi huyo pia alikamatwa na kudhalilishwa, na dada mkubwa wa Sheikh Zakzaki aliuawa shahidi. Mwanamke mwingine aliyekuwa mjamzito aliavya mimba yake hapo hapo na akafa shahidi baadaye, kutokana na mateso na manyanyaso ya jeshi la Nigeria. Sheikh Zakzaki na mkewe walikamatwa na kupelekwa kusikojulikana. Haya yote yalifanyika licha ya katiba ya Nigeria kudhamini uhuru wa kufanya ibada na mikusanyiko ya kidini. Hapa kunajitokeza maswali kwamba ni kwa nini Waislamu hao ambao hawakuwa na silaha hawakufanya uharibifu wa aina yoyote, na walikusanyika tu kwenye kituo cha kidini kwa shughuli za kidini, wakauawa bila ya dhambi yoyote. Ni kwa nini Sheikh Ibrahim Zakzaki, anayejulikana kwa maadili yake mema na kwa kutumia mbinu za amani na kujiepusha na ghasia na utumiaji wa mabavu katika harakati zake za kidini, anaendelea kuteswa na kukandamizwa katika jeshi na jela za Nigeria? Maswali haya na mengine mengi yanayohusiana na jinai na dhuluma zinazofanyika dhidi ya Waislamu wa Nigeria bado hayajapatiwa majibu. Duru za kimataifa ambazo aghlabu zimekuwa zikinyamazia kimya ya dhuluma zinazofanywa dhidi ya Waislamu au kuchuja na kuficha habari za dhuluma na maafa yanayowasibu hadi sasa hazijachukua hatua yoyote ya maana mkabala wa ukatili unaofanywa na jeshi la Nigeria dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba ni watetezi kadhaa tu wa haki za binadamu ndio waliosimama tarehe 15 Desemba mwaka 2015 na, na kulituhumu jeshi la Nigeria kwamba limefanya mauaji ya mamia ya watu katika mji wa Zaria. Ripoti ya watetezi hao wa haki za binadamu ilisema kwamba ukatili huo ulitoa roho za watu waliokaribia elfu moja na kwamba ni mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu. Akisimulia jinsi mauaji hayo yalivyotokea katika kongamano la kumbukumbu kumbu ya kutimia miaka minne tangu baada ya mauaji ya Zaria lililofanyika hapa mjini Teheran, binti wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, Suhaila Zakzaki, anasema miaka minne iliyopita jeshi la Nigeria liliwaua kinyama watu zaidi ya elfu moja ambao hawakuwa na hatia yoyote wakiwemo wanawake 297 ambao 23 miongoni mwao walikuwa wajawazito, wanaume 548 na watoto 193. Familia 39 ziliangamizwa kikamilifu katika mauaji ya Zaria. Wanajeshi hao pia walifanya ukatili mkubwa, ikiwa ni pamoja na kuchoma moto majengo na watu waliokuwemo. Hawakuhurumia hata vitoto vichanga. Anasema Suhaila Zakzaki, chanzo na sababu kuu ya uadui wa jeshi la serikali ya Nigeria dhidi ya Shekhe Ibrahim Zakzaki na harakati yake ya Kiislamu ni kwamba wanaitambua harakati hiyo ya Islamic Movement of Nigeria kwamba ni harakati ya kisiasa. Nchi ya Nigeria ndiyo yenye jamii kubwa zaidi ya watu barani Afrika na ya kumi duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu zaidi ya asilimia 50 ya watu zaidi ya milioni 170 wa Nigeria ni Waislamu. Vilevile, kutokana na kuongezeka kwa kasi jamii ya Waislamu wa madhehebu wa ya Shia nchini humo, Marekani, Israeli na Saudi Arabia zimekuwa zikiitisha serikali ya Abuja kuhusiana na kile zinachodai ni mapinduzi ya Mashia na zinakabiliana na jamii ya Waislamu hao kwa kufadhili makundi ya kigaidi kama Boko Haram mauaji ya waislamu hao yalianza kushika kasi mwaka 2011 serikali ya nigeria ikisaidiwa na tawala za marekani israel na utawala wa saudi arabia walilifadhili kundi la kigaidi la boko haram lenye mielekeo ya kiwahabi na kuanza kufanya mauaji ya holela dhidi ya waislamu wasiokubaliana na mitazamo yao hususan wale wa madhehebu ya shia waislamu wa madhehebu hiyo walianza kukamatwa kuteswa na kufungwa jela kwa shabaha ya kusitisha kasi ya harakati za kidini za Waislamu hao. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kileleni katika mauaji ya kutisha ya mwaka 2015 katika mji wa Zaria. Kuendelea kushikiliwa gerezani Sheikh Zakzaky pia ni njama iliyopangwa awali na Marekani, Israel na Saudi Arabia kwa ajili ya kuangamiza kabisa harakati ya IMN tawala hizi zina wasiwasi kuhusiana na kupanuka shughuli za kidini za harakati hiyo hadi kwenye nchi jirani na Nigeria, na kwa msingi huo zimehitari kutumia mbinu za kikatili na mauaji kuzuia harakati hiyo. Harakati ya kidini ya Sheikh Ibrahim Zakizaki Zaki, ni jumuiya inayojihusisha na masuala ya kidini na kueneza maarifa ya Uislamu, na katika upande wa kisiasa inapinga vikali utawala wa kizayuni wa Israel na dhulma zinazofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Ni kwa sababu hiyo ndio maana mwaka 2014 jeshi la Nigeria lilivamia maandamano ya amani ya wafuasi wa harakati hiyo katika siku ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds na kuua Waislamu 33 miongoni mwao wakiwemo watoto watatu wa Shekh Ibrahim Zakzaki. Mwaka 2015 wakati Shekh Zakzaki alipoiandikia barua serikali kuu ya Nigeria akiishauri ikate uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na mauaji yake dhidi ya watu wa Palestina, serikali ya Abuja ilijibu barua hiyo kwa kutoa roho za waislamu karibu elfu moja katika mji wa Zaria na kuvunja kituo cha kidini cha Bakiyatullah. Baada ya kuandika barua hiyo, Sheikh Ibrahim Zakzaki aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali kuu ya Abuja ni mwana wa nchi za magharibi zenye kiu ya mafuta ya Nigeria. Kwa sasa, Sheikh Zakzaki na mkewe wanaendelea kusota katika jela ya Nigeria, huku jumuiya za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu zikiendelea kukaa kimya. Hata hivyo, ukweli ni kwamba hata kama mwanaharakati huyo atauawa akiwa jela au baada yake, harakati ya kupigania haki na kueneza mafundisho halisi na ya kweli ya Ahlubaiti wa Mtume itaendelea siku na nyakati zote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 27 Dhulkada 1442 Hijiria, sawa na tarehe 8 Julai mwaka 2021. Miaka 65 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia ya mtaalamu mwanafikra na mwandishi wa Kiitaliano kwa jina la Giovanni Papini. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Florence nchini Italia. Giovanni alipitia kipindi kigumu cha utoto na ujana wake. Hata hivyo, hamu kubwa ya masomo ilimpelekea kwenda katika maktaba za kijamii na kuzidisha elimu, na taratibu alidhihirisha uwezo wake mkubwa katika taaluma ya fasihi. Msomi huyo ameandika vitabu vingi kama The Failure na Life of Christ. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita alifariki dunia Ayatuwa Muhamedi Mahdi Rabani Amlashi, alim na mujahidi wa Kiirani. Ayatuwa Amlashi alizaliwa mwaka 1313 hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtukufu wa Kum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Nazoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kutetea Uislamu na kulinda thamani zake kama walivyokuwa viongozi na wafuasi wengine wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Ayatullah Rabani Amlashi katika uhai wake hakuacha kufanya juhudi za kupambana dhidi ya utawala wa Shah licha ya kufungwa na kubaidishwa. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita alifariki dunia kimwil Sanga, aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha korea Kaskazini. Kimwil sanga alizaliwa mwaka 1912, akiwa na cheo cha ukapteni jeshini. Alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi. Alipanda ngazi ya uongozi haraka na akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha wakomunisti wa nchi hiyo. Mwaka 1948 wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa Korea, Kim Il Sung alifikia cheo cha uwaziri mkuu. Katika vita vya Korea, Kim Il Sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. Na siku kama ya leo miaka sita iliyopita, yani tarehe ishirini na saba Dhulkada elfu moja mia nne thelathini na sita hijria, winchi lililokuwa limewekwa katika eneo la mashariki ndani ya msikiti mtakatifu wa Makka lilianguka na kuua idadi kubwa ya mahujaji wa nyumba ya mwenyezi Mungu. Mahujaji mia moja na saba waliuawa na wengine mia mbili thelathini na nane walijeruhiwa. Mahujaji wengi waliopoteza maisha katika tukio hilo ni kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Irani. Serikali ya Saudia ilitangaza kuwa sababu ya kuanguka nchi hiyo ni upepo na tufani kali iliyovuma mjini Maka. penza wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu waliotufikia kwa usiku wa leo. Ya kwanza ni ya msikilizaji wetu huyu ambaye ameandika moja kwa moja. Uh, anasema nimepandisha bendera ijum mlingotini, yote hii ni hongera kwa redio Teheran, watangazaji imara wabobezi kwenye fani umo. Salum Bendera, ninakupa namba wani. Naitwa Dakta Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Msikilizaji wetu huyo Dr akida Yazidi Akida aliyeko chumba geni Tanga Tanzania ametusalimu kwa shairi hilo, ambalo ndani yake amemtolea sifa na pongezi za juu kabisa mtangazaji mwenzetu Bwana Salum Bendera. Kisha anasema Bwana Dr Yazidi, katika maoni mengine anasema, sina budi kutamka ili nanyi mfahamu vizuri, mwawajibika, hamkwepi majukumu, habari za uhakika toka duniani humo, kila bara zinafika kwa wakati maalumu. E, ni beti nyingine hiyo ya shairi ambayo imeletwa na dakta Yazidi Akida kusifia matangazo ya redio Tehran. Maoni mengine ya usiku wa leo ni ya msikilizaji wetu huyo ambaye anasema, mimi ni Mahmudu, nipo Mpanda Katavi, Tanzania. Maadamu amkizi ya Kiislamu anasema, naomba munitumie taarifa kwa namba hii ndiyo inapatikana kwa sasa. Sawa bwana Mahmudu, tutakuorodhesha kwa nambari hii mpya uliotuletea. Maoni mengine ni ya msikilizaji wetu Ali Magema, yeye ametuletea maoni mengi, anasema ni profesa Ali Magema, yuko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina za Harau. Uh, maoni yake haya yanafaa yatumike katika kipindi cha baraza la wasikilizaji akizungumzia masuala ya Marekani kushambuliwa kwa droni katika uh, maeneo ya Iraq. Na maoni mengine ni yale yanayotoka kwa msikilizaji wetu ambaye anasema anaitwa Ibrahim Abubakar, naye pia anatoa hongera kwa redio Tehran. Yeye yuko Mtwara, Tanzania. Yani Bakar, ni Ibrahim Abubakar anasema, hongereni sana redio Tehran kwa kazi nzuri. Jina langu ni Ibrahim Abubakar, yuko Mtwara, Tanzania maoni mengine yaliyotufikia katika matangazo yetu ni ya msikilizaji wetu Kalekela ka Omari Mahmud wa Tanzania ambaye anatoa shukrani kwa taarifa tunazomfikishia. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa tunaelekea mwishoni wa matangazo yetu, maoni ya mwisho kwa usiku wa leo ambayo ninayasoma hapa yako katika mm, ni ya bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye yeye kwanza anasema ananisalimia mimi binafsi anasema, nilikuwa na hamu ya kusikia sauti yenu wakati huko studio. Eh, kwa kweli unadamsha kabisa kwa sauti nzuri ulionayo, akudhidishia umri mrefu wa Allah. Amina. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania kisha anasema, ninamwomba Allah nikutanishe na wewe kunena na kubadilishana mawazo inshallah. Mwenyezi Mungu atatukutanisha insha Allah. Asante ah, sana bwana Hashim Bilali na wasikilizaji wetu wengine wote mliotuletea maoni yenu. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Javad Zarif, ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia mwanampambano maarufu wa Palestina, Ahmed Jibril. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amesema dunia sasa inahitaji mpango maalumu wa chanjo ya COVID-19 au corona baada ya waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa huo kupindukia milioni nne. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika mashirika ya kimataifa mjini Vienna, Kazim Gharibu Abadi, amejibu matamshi yasiyo na msingi ambayo yametolewa na mwakilishi wa Saudi Arabia. Ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, umeshambuliwa tena kwa maroketi mapema leo Alhamisi. Na mazungumzo ya amani ya Afghanistan ambayo yamekuwa akifanyika baina ya waafghani hapa Tehran kwa siku mbili yamemalizika kwa kutolewa taarifa pamoja. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Ahsanteni na kwaherini.