Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na isomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako, nafsini mwako, kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana wa leo kutoka hapa Jam, jam jijini Tehran tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya intaneti ni pastoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Jina langu ni Salum Bendera. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kuyafuatilia matangazo haya pia kupitia njia mbalimbali, mbali na kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni anza na jumlisha 989035065487. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, pamoja na haki za watoto katika Uislamu, na makala ya leo katika historia. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huku Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa walaani mauaji dhidi ya rais wa Haiti. Yunicef yasema mamilioni ya watoto Sudani Kusini wanahitaji msaada. Chuki dhidi ya Uislamu, msikiti mwingine uvunjiwa heshima huko nchini Uhispania. na tume ya uchaguzi DRC seni yaanza kufanyiwa mageuzi. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa ukilaani mauaji dhidi ya rais Juvenal Moise wa Haiti aliyeuawa jana kwa kupigwa risasi katika mji mkuu wa nchi hiyo Port au Prince. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake huko New York nchini Marekani kwamba nalani vikali mauaji ya Rais Jovenel Moise wa Haiti. Watekelezaji wa mauaji hayo lazima wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Vyombo mbalimbali vya habari jana vilimnukuu waziri mkuu wa Haiti, Claude Joseph, akithibitisha kutokea shambulio na mauaji dhidi ya rais wa nchi hiyo Jovenel Moise na kusema kuwa limefanywa na makomando waliokuwa na silaha kwa kusaidiwa na mamluki kutoka nje ya Haiti. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametuma salamu za rambirambi kwa wananchi na serikali ya Haiti pamoja na familia ya hayati Moise. Guteres amesema Umoja wa Mataifa kwa upande wake utaendelea kuwa pamoja na kushikamana na serikali na wananchi wa Haiti, hasa katika kipindi hiki kigumu cha kuondokewa na rais wao. Rais Jovenal Moise amekuwa madarakani tangu mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na saba na aliingia uongozini kufuatia uchaguzi uliotokana na mtangulizi wake Michel Martelly kujiuzulu. Wakati huo huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nalo limetoa taarifa likilaani mauaji ya rais huyo Haiti mwezi Februari mwaka huu. Jovenal Moise ambaye alikuwa mfanya biashara wa kuuza nje ndizi kabla ya kuwa mwanasiasa alisema kwamba polisi wamefanikiwa kuzuia njama ya kumua. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umetahadharisha kuwa watoto zaidi ya milioni nne huko Sudani Kusini wanahitaji msaada wa dharura kutokana na mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo changa zaidi barani Afrika kwa mujibu wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, taifa hilo ambalo linaadhimisha miaka kumi baada ya kupata uhuru Julai 9 mwaka 2011 linaendelea kukabiliwa na mizozo mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Aidha, shirika hilo limetahadharisha kwamba maisha ya watoto huko Sudani Kusini ni taabu sana kwa sababu maisha yao yameendelea kukumbwa na changamoto nyingi yakiwemo machafuko. Taarifa mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF imebainisha pia kuwa maisha ya watoto wengi nchini humo ni ya taabu na mashaka mno kwani bado wanakumbwa na, na ghasia, utapiamlo na changamoto nyingine mbalimbali mbali. Rais Salvakir na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wameungana kutekeleza makubaliano mkataba amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Sudani Kusini ilijitenga na Sudani mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kupiga kura maoni iliyoungwa mkono kwa wingi na raia wa eneo hilo baada ya vita vya miongo kadhaa vya kupigania kujitenga. Inasadikiwa kuwa Sudani Kusini ilichochewa na madola ya kibeberu kujitenga na Sudan. Vita vya ndani nchini humo vilivyoanza Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu vimesababisha mauaji ya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na okujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan kimsingi ni kukiri wazi Washington kugonga mwamba majukumu yake katika nchi hiyo. Sergei Lavrov ameeleza kwamba Marekani si tu kwamba inaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan, bali kwa hatua yake hiyo inakiri kwamba imeshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo katika nchi hiyo. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesisitiza kwamba hatua hiyo ni sawa na Washington kukubali kuwa imeshindwa mtawalia kwa muda wa miaka ishirini ya kuwepo kwake kijeshi nchini Afghanistan. Marekani baada ya kukiuka mara kadhaa ahadi yake ya kuondoa wanajeshi wake huko nchini Afghanistan sasa imetangaza kuwa hadi kufikia Septemba 11 mwaka huu itakuwa imeondoa wanajeshi hao kutoka nchini humo. Marekani inaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan katika hali ambayo kuwepo kwao kwa miaka ishirini katika nchi hiyo hakujawa na natija yoyote ghairi ya mauaji ya makumi ya maelfu ya wananchi wa Afghanistan. Mnamo mwaka elfu mbili na moja, Marekani na waitifaki wake walishambulia na kuivamia kijeshi nchi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kurejesha kile walichodai kuwa utulivu na amani nchini humo. Hata hivyo, uvamizi huo ulitumbukiza Afghanistan kwenye lindi la vita na mapigano, kuangamiza miundo msingi yake ya kiuchumi na kushamirisha machafuko ugaidi na uzalishaji wa madawa ya kulevya katika nchi hiyo. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza sheria inayoagiza mageuzi ya muundo wa tume huru ya uchaguzi nchini humo SENI, ikiwa ni miaka miwili kabla ya uchaguzi mkuu katika nchi hiyo. Awali wanasiasa wa mrengo wa upinzani walieleza wazi takwa lao la kuchapishwa kwa sheria hiyo juu ya upangaji na utendaji wa tume huru ya taifa ya uchaguzi SENI kwa kifupi kama ilivyorekebishwa na bunge pamoja na seneti. Baadhi wanadai kwamba kutangazwa na rais wa nchi inaonyesha ni kiasi gani siasa itakuwa na mkono kwenye tume hiyo na kuandaa udanganyifu katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2023. Hata hivyo, wabunge kutoka muungano wa Union Sacre wamebaini kuwa rais wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amefuata utaratibu uliowekwa ndani ya katiba. Upande wake mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Binto Keita, wakati akiwasilisha ya ripoti yake juu ya hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ni muhimu makubaliano ya kitaifa yapatikane juu ya uteuzi wa maafisa wa tume ya uchaguzi. Amesisitiza kuwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu upangwe kwa wakati na kwa njia ya makubaliano. Aidha, amewatolea wito wadau wote wa kisiasa na wale walio katika mashirika ya kiraia kuweka juhudi zao kwa pamoja kwa ajili ya kufanikisha zoezi hilo na lilifanyike kwa uhuru na hali ya kuaminiana pande zote. Rais Tshisekedi alishika hatamu za kuiongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais. Na msikiti mmoja umevunjiwa heshima nchini Hispania ikiwa ni mlolongo na mwendelezo wa chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Shambulio dhidi ya msikiti huo limetokea katika mji wa Mursia, ambapo watu wenye chuki na Uislamu waliandika katika kuta za msikiti huo maneno kama vile Uislamu hapana, mamlaka ya kujitawala Uhispania si ya kufanyiwa mazungumzo. Aidha, watekelezaji wa kitendo hicho ambacho ni kinyume kabisa na uhuru wa kuabudu unaopigiwa upatu na madola ya Ulaya waliweka nje ya msikiti huo kichwa kilichokatwa cha nguruwe pamoja na kisu chenye damu. Tukio hilo linatajwa kuwa wimbi jipya la hujuma na mashambulio ya chuki dhidi ya Uislamu katika eneo la Mursia lililoko kusini mwa Hispania, eneo ambalo linatambuliwa kama lenye wahajiri na wahamiaji wengi. Matukio ya hujuma na mashambulio ya chuki dhidi ya Uislamu yameongezeka mno barani Ulaya katika miaka hivi karibuni. Hata hivyo, hilo halijawa sababu ya kuwafanya wananchi wa barani Ulaya waache kuipenda dini tukufu ya Kiislamu katika miaka hivi karibuni. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa kumekuwa na wimbi kubwa la watu wanaosilimu na kuingia katika dini tukufu ya Kiislamu katika nchi hizo. Katika kipindi cha uongozi wake nchini Marekani, Donald Trump alitoa matamshi na kuchukua hatua ambazo zinatathminiwa na wajuzi wa mambo kuwa zimekuwa na nafasi kubwa katika kueneza ubaguzi na misimamo ya kufurutu ada, hususan chuki dhidi ya Uislamu. Kivitendo ni kuwa misimamo ya Donald Trump imeeneza miamala na vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya Uislamu na wafuasi wa dini hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kukataa Ufaransa kutoa ramani za maeneo iliyofanyia majaribio ya mabomu ya nyuklia huko nchini Algeria <mulia> Baada ya takriban miaka 60 tokea Ufaransa itimisha ukoloni na ukaliaji mabavu wa Algeria, taathira za jinai zake katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika zingali zinahisika, na wakuu wa Parisi hawako tayari kufidia hasara ambazo waliwasababishia wananchi wa Algeria. Tayib Zeitun, waziri wa mujahidina nchini Afghanistan Kumradhi, nchini Algeria, ameashiria uamuzi wa, wa, wa Ufaransa wa kukataa kuwasilisha ramani za maeneo ambayo ilitekeleza ndani yake majaribio ya mabomu ya nyuklia katika jangwa la Algeria, na kusema hadi sasa Ufaransa haijachukua hatua zozote za kuyasafisha maeneo ambayo yana mada za nyuklia, wala haijachukua hatua zozote za kibinadamu kuwasaidia walioathiriwa vibaya na majaribio yake hayo ya nyuklia. Kwa mujibu wa nyaraka zilizofichuka, wakuu wa dola la kikoloni la Ufaransa walifanya majaribio ya mabomu ya nyuklia katika jangwa la Algeria kuanzia mwaka 1960 hadi 1966 ambapo majaribio manne yalifanyika juu ya ardhi na 13 mengine yakifanywa chini ya ardhi. Hivi karibuni pia waziri wa mambo ya nje wa Algeria alizungumzia kadhia hii na kusema Milipuko ya nyuklia iliyotekelezwa na Ufaransa katika jangwa la Algeria katika mwongo wa 60 ilikuwa na nguvu mara nne zaidi ya milipuko ya Hiroshima, Japan, na eneo hilo linaendelea kukumbwa na janga lililotokana na milipuko hiyo. Lakini baada ya kupita miongo kadhaa, Ufaransa imekataa kata kata kuipatia Algeria ramani za kitopografia kwa ajili ya kubaini ni wapi hasa milipuko ilijiri na pia sehemu zilizozikwa taka za nyuklia. Hii ni katika hali ambayo majaribio kama hayo mabomu ya nyuklia yaliyofanywa na Ufaransa nchini Algeria yanahesabiwa kuwa jinai dhidi ya binadamu. Majaribio hayo ya mabomu ya nyuklia yaliacha taathira mbaya sana na kuvuruga maisha idadi kubwa ya watu wa Algeria. Katika maeneo ambayo Ufaransa ilifanya majaribio ya nyuklia, wanakijiji walikumbwa na mawimbi ya miale ya nyuklia, lakini bado uchunguzi kamili wa kubaini walivyoathirika haujafanyika. Profesa Abdul Karim Al Abudi katika kitabu chake kuhusu jinai za nyuklia za Ufaransa katika jangwa la Algeria ameitaja jinai hiyo kuwa ni holocaust ya kinyuklia ya Ufaransa na jinai ya kikoloni ya Ufaransa. Algeria ilikuwa moja kati ya koloni muhimu zaidi za Ufaransa na hivyo utawala wa Paris ulitenda kila aina ya jinai nchini humo ili kuwakandamiza wapigania ukombozi. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hiki ni kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji kinachokujia ni kutoka katika studio hizi za chamicham hapa jijini Tehran. Kama kawaida maoni tulionayo, wapendwa wasikilizaji, ni mengi sana. Leo tunapenda tusome maoni mengi zaidi yaliyotufikia kupitia WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 hivyo, haturefushi maneno, Tunaingia moja kwa moja kwenye maoni baada ya hiki kiburudisho kifupi. nam profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, yeye anasema anatoka katika mtaa huu wa Madina za haramu. Anasema maadui wanapoamua kufanya uadui hawatafuti sababu, bali wanatengeneza wao sababu. Anatoa mfano, anasema mfano ni wakati ule ilipotokea nchi moja ambayo ni adui wa Iran na ikaamua kuipigia kura Iran katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na baadaye kudai kuwa Iran imeomba uwanachama ndani ya baraza hilo, lakini imekataliwa wakati haijaomba nafasi ya umoja huo wa mataifa. Hayo anasema ni maneno ya uongwe wa Marekani kutaka kuonyesha uadui wao tu kwa Iran. Maoni niliyo nayo mimi sasa yanasema, assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa alaikum assalamu warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Mvano Hassan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Napenda kuchukua fursa hii kukupongezeni hapo studio. Anaandika, wakati vyombo vya habari vya Marekani na washirika wake vikijaribu kutuonyesha upande mmoja wa picha yanayoendelea ulimwenguni, nyinyi mmekuwa mstari wa mbele kutuonyesha picha kamili yanayoendelea katika ulimwengu huu. Kwa kulitambua wa hilo, wameona njia pekee ni kuzuia baadhi ya tovuti zilizokuwa mstari wa mbele kufichua maovu yao na kuiweka wazi picha ya mataifa hayo. Anasema hii imedhirika wazi katika kadhia ya hivi karibuni ya Palestina na Israeli. Naam, ukweli mchungu asma lazima mchungu tu, lazima tu watazuia. Wanadai tu kwamba sisi tuna demokrasia, tuna uhuru wa kusema, lakini inapofika wakati ukweli unaposemwa dhidi yao hawako tayari kusikiliza na kuvumilia kabisa. Naam, maoni mengine hapa yanasema ni kutoka kwake vile vile, huyu bwana, mfano Hasan kutoka huko Gungu, Kigoma, Tanzania, anasema licha ya vyombo vya habari vya Magharibi kufumbia macho yaliyokuwa yakiendelea ya Palestina na kuzuia sauti na vilio vya Wapalestina visisikike na kuonyesha ulimwengu kwamba Israeli ndiyo inayohujumiwa, lakini hata hivyo jitihada zenu na tovuti kadhaa zilizofungiwa na Wamarekani ziliweza kuzuia hujuma hizo, na hivyo watu wakaona uovu unaofanywa na dola haramu la Israeli na kupaza sauti za wanyonge wanaodhulumiwa. Na kupongezeni sana kwa hilo, na namwomba Allah subhanahu wataala akulipeni kila la kheri kwa hilo, insha allah. Amin. Naam, wasikilizaji wapenzi, kama tulivyosema, leo tunapenda kusoma maoni mengi zaidi yaliyotufikia kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo mbalimbali kupitia WhatsApp yetu ya ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, hivyo hatuongezi chochote. Tunarusha hewani maoni yenu kama mlivyotutumia. Bwana Karekela Omari Mahmudu wa Tanzania, baada ya kutusalimu anasema ni mimi mwana baraza wa redio Teheran. Anasema maoni yangu, ili Marekani ionekane ni nchi ya busara na yenye kutetea haki za binadamu na uhuru wa kuzungumza, inatakiwa isizifungie TV na redio ambazo imezifungia hivi karibuni, vinginevyo watu wenye akili timamu hawatuiamini aslani. Hiyo Marekani taban, hawatuiamini na kwa hakika hatuiamini Marekani mpaka itakapoamua kujirekebisha. Ni mimi Kalekela Omari Mahmudu wa Tanzania. Naam, asante sana bwana Kakuto Hamisi wa Kigoma, Tanzania ni msikilizaji wetu ambaye anashika maoni yake, anasema ni kutoka Ukubu Tunga, Kigoma, Tanzania. Kwa kiasi fulani haki imetendeka, miaka ishirini na mbili na nusu ya kifungo alichokatiwa Derek Chauvin, mzungu gaidi mbaguzi wa rangi aliyemua kikatili George Floyd mchana kweupe, mbele ya kamera hii inasababishwa na mifumo ya kibaguzi anasema, iliyowekwa na taifa la Marekani kwa raia wake, maana mauaji bado yanaendelea nchini humo. Ni jambo la kusikitisha bila shaka yoyote. Bwana Kakoto, katika maoni yake mingine, anasema taifa la Marekani limekuwa likijinasibu kuwa ni kinara wa utetezi wa haki za binadamu licha ya kwamba mauaji ya kikatili kwa raia wake yanayofanywa na maafisa wa usalama yanatokea kila uchao. Anasema ni wakati wa taifa la Marekani kujitathmini kwa mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea ndani ya nchi hiyo. Nchi za dunia ziige mfano wa taifa takatifu la Iran namna linavyoshughulikia masuala yake ya ndani na, na nje. Kwa hakika wakifanya hivyo watakuwa ni wenye kufaulu. Asanteni nam. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji. Maoni mengine hapa ni kutoka kwake Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Tanzania, anasema mimi natoka viunga vya masawi kondo wa Tanzania. Baada kutusalimu anasema poleni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa miripuko ya mabomu kanisani huko Goma, tuiombe dua nayo Kongo na watu wake. Vile vile anasema kila la heri Sudan kwa kukubali masharti ya makubaliano ya muda ya bwawa la Nahda. Tunamwomba Mwenyezi Mungu vile vile aiepushe dunia na visije vikatokea vita baina ya Sudan, Misri na Ethiopia. Asma, naona hapa nina maoni kuhusiana na, na kadhia ya hivi karibuni ya mashambulio ya Marekani dhidi ya kambi za mukawama huko Iraq, katika mpaka wa Iraq na uh, Siria. Naona maoni haya ni vizuri tukayasoma kabisa bila ya yeah kupoteza wakati. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara, Tanzania, yeye anazungumzia msimamo imara wa mbunge mwislamu nchini Marekani aliyeilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kufanya mashambulizi katika mpaka wa Siria na Iraq na kusema kwamba shambulio hilo ni siasa zilizofeli. mbunge huyo ni Bi Ilhan Omar, kama unavyomjua, ni raia wa Marekani lakini mwenye asili ya Somalia na ni mwislamu. Aa, ni mbunge vile vile kwa tiketi ya chama tawala cha Demokratika. Amelalamikia vikali shambulio lililofanywa hivi karibuni na Marekani dhidi ya makundi ya mukawama wa kiislamu ya Iraq. Sasa mwana baraza bwana Juma Jafar Sagai anasema Ilhan Omar yeye peke yake ni zaidi ya viongozi wote wa nchi za Kiarabu. Haogopi, ni mwazi, hatetereki, anasimamia anachokiamini, lakini pia anatetea dini yake bila woga Japokuwa yuko katika taifa lenye maovu na lenye kupingana na mitazamo yake yote. Baadaye ya anamwambia dua, anasema: Allah mjalie kila la kheri. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu mwingine hapa. Ni Mwenye Kondo Ibnu Hamisi wa Mabatini, Nyamagana, Mwanza huko Rock City, anasema hongera Sayyid Ibrahima rahisi na mwananchi wa Iran kwa kufanya uchaguzi na kumpata rais mpya. Shukrani sana Mwenye Kondo Ibnu Hamisi kutoka Mabatini Nyamagana Mwanza nchini Tanzania. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hii za Jamijam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plas 989035065487, email yetu ni swahili radio irib ir, mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com/sw. Kabla liambele, ya kuendelea mbele, karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti kupitia whatsapp yetu. Asalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wallahi, napenda kusikiliza redio Teherani, tena huvutiwa sana na taarifa zake za habari pamoja na vibonzo vizuri vyenye kueleweka. Ni redio ambayo yanipatia masuala mengi ya dini, pia yanipa fursa kuweza kutoa yangu maoni. Naipenda sana redio Teherani, ila kwa uchache wa maneno napenda kumalizia ni maoni yangu kwa wale wote ambao wenye tabia za usaliti katika nchi, katika jamii. Usisaliti nchi yako kwa kwa kuania madaraka kwako, usisaliti nchi yako ukazania dunia ndiyo mafiko. Elewa leo na kesho, kuna siku ya mauti yako, utajibu nini kwa Mola wako? Napenda sana Radio Tehran. ni yangu maoni kwa wale wote ambao wanasaliti nchi zao au wanasaliti wezi wao kwa ajili ya madaraka tu machache, na madaraka ni ya muda. Alikuwekwa Firauni na sasa yuko wapi? Walikuwekwa watu mbali mbali ambao wenye ubavu, sembuse wewe hujai. Hey, katika mkono shukrani deletea nam asante sana bwana Juma bin Karim au baba Akram, kiweko maeneo ya Upanga huko Zanzibar. Ama maoni nilionao sasa hapa Asma yanatoka kwake bwana Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Naye huyu ni miongoni mwa wasikilizaji wetu wa muda mrefu na wasikilizaji hai. Anasema, ndugu zangu, watu wa Zanzibar kiukweli ni wakarimu sana, hawana khiana wala choyo. Kiukweli Uislamu umefika mahala pake kabisa. Jamani, tembeni mkajionee mambo kuliko kusimuliwa tu taban. Zanzibar ni njema, atakaye aje. Unguja ni njema, atakaye naje bwana. Profesa anajiita profesa Ali Magema, ambaye naye kama tunavyoona anaterereka tu anatiririka tu na maoni yake ya kila aina. Yeye yuko maeneo ya Madina Tuzahara, huko Tanga, Tanzania. Anasema kama walivyosema Hamas, Guterres, yani katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amebariki jinai dhidi ya watoto wa Kipalestina na hiyo ni dhuluma isiyo na kifani. Umoja wa Mataifa wanaangalia kama hawapo katika ulimwengu huu kabisa, wanakodolea tu macho hivi jinai dhidi ya watoto na wanawake wa Kipalestina. Sasa ni chumbo gani? akina maana nachushika maoni yake hapa, msikilizaji wetu bwana Jumaide Isa wa Masawe, Kondoa Tanzania, anatusalimu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nasi shukran wa alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu sana, na anasema poleni Wapalestina mnaoteseka katika jela za Saudi Arabia. Anasema ipo haja ya nchi hiyo takatifu kuwaangalia Wapalestina hao kwa jicho la tatu. Amesema jicho la tatu Ahmed, ni maana kubwa hii. Naam, kabisa. Ila kama ni vibaraka wa Israel, itakuwa sawa na sikio la kufa lisilosikia dawa. Naam, wanakusudia hao watawala wa Saudi. Mwenyezi Mungu waangalie waja wako hao wa Palestina. Naam, maoni mazuri. Ama mimi nina maoni yake hapa Bwana Yahya Ali kutoka barabara 13 uko Tanga Tanzania. Naam, wasikilizaji wetu wa uh, Tanga Asma, kusema kweli wako mstari wa mbele hapa. Sasa nashika maoni yake bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania. Ye anasema huyo mfalme wa Saudi Arabia na mwanawe huyo Muhammad bin Salman wanaonekana sijui wamepatwa na nini. Haiwezekani nchi kama Saudia kuishambulia nchi kama Yemen na kuua raia, tena Waislamu Waarabu hawana hatia, hawana hatia yoyote. Wanaua watoto na taifa hilo kesho na kesho kutwa linajifanya kwamba, kwamba ni la wa Waislamu na viongozi hao wanajifanya kwamba ni Waislamu. Anasema iko siku hao mabwana zao watawageuka hao viongozi wa Saudia kama tulivyoona ilivyotokea baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kama Sadamu wa Iraq kama huyo, uh, Husni Mbarak wa Misri na wengine wengineo. Anasema huyo mfalme Salman wa Saudia na mwanawe waache kushambulia raia wasio na hatia na watoto na kutoa kauli zisizo na kichwa wala miguu. Sasa hivi tumesikia kwamba watawanyonga baadhi ya vijana. Ulipewa wapi amri ya kunyonga? Na nani aliyekupa amri hiyo? Wanakosa gani hao vijana, hususan hao vijana wakishia? Tunawaambia viongozi wa Saudia wasethubutu kabisa kuwanyonga hao vijana, kwani kitakachotokea kwao wao ni maangamizi hapa hapa duniani, na hususan huko akhera. Tunaashiriwa kule, wapenzi wasikilizaji, kwamba muda wetu umemalizika kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu humu studioni ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, nami ni Ahmed Rashid na kutakieni ni kila la kheri maisha na wapenzi wasikilizaji hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki nam kwa mchana huu, ikiwa leo ni Alhamisi, tarehe 8 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Uganda, ambapo ukurasa mkuu wa Daily Monitor umeakisi na kuchambua kwa mapana marefu kutimia siku 21 za karantini na marufuku ya mikusanyiko, ikiwa ni nusu ya safari ya karantini ya siku 42 iliyotangazwa na Rais Yoweri Museveni kwa ajili ya kukabiliana na maambukizo ya korona limeandika pia kuwa sheria za shule za Makerere kuongeza uandikishaji. Rais Museveni atishia kuwatia mbaroni maafisa wa sekta ya afya, ni habari nyingine iliyopewa nafasi katika gazeti hili la Daily Monitor. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema mamlaka ya taifa ya barabara ya Uganda imeilipa tume ya uchaguzi wa nchi hiyo kiasi cha shilingi bilioni 22 ilihamisha makao makuu ya ofisi zake zilizoko katika barabara ya Jinja jijini Kampala limeandika pia kuwa marufuku ya siku 42 ya mikusanyiko nchini Uganda iliyotangazwa na rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo ambapo hadi sasa imetimia siku 21 imesaidia kupunguza maambukizo ya virusi vya korona katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kadhalika limeandika kuwa baba mwenye umri wa miaka 50 ametiwa mbaroni katika mji wa Iganda kwa wa mashariki mwa nchi hiyo baada ya kumnajisi binti yake na bunge la Uganda linatarajiwa li kuanza tena vikao vyake Jumanne ijayo ya tarehe kumi na tatu Julai baada ya kuwa mapumzikoni kwa muda wa mwezi mmoja. Nikitoka nchini Uganda naelekea huko Tanzania, na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametoa agizo la wabunge wote kurudi majimboni. Katika habari zake nyingine, linaandika simulizi za wanawake kumi waliojikita kwenye uvuvi. Safari ya Yanga huru kiuchumi. Suluhisho la jinsi ni kwa watu wenye jinsia mbili. Serikali yapata tiba. Mkemia mkuu awataka wenye tatizo hayo kutojificha. Rais Samia aonya chokochoko, ataja mikoa yenye korona maumivu zaidi. Bei ya petroli na diseli yaja, na waziri mkuu Majaliwa atoa wa maagizo mazito, akitaka madini ya tanzanite yauzwe Mererani tu. Nalishika gazeti Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari zisemazo: Samia tuepuke wachochezi, ataja mikoa wa yenye wagonjwa wa korona wa daktari basi, ataja nguzo tano mikakati ya miezi sita, CCM ya kipongeza chama cha kikomunisti China. BOT ya banwa agizo la rais Samia ariba za mikopo, na waziri mkuu Majaliwa aagiza tanzanite iuzwe Mererani tu. Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa tutapukutika. Samia aonya kupuuza hadhari ya korona, wizara yaanika mikakati ya kuikabili. Mamlaka ya dawa na vifaa vya tiba TMDA yajipanga Rais wa Haiti auawa nyumbani kwake, mkewe mahututi. BOT Benki Kuu ya Tanzania yaagizwa utekelezaji riba za benki na mtaalamu ataja kiini cha wanandoa kuuana. Majira limeandika miili yote waliokufa maji Singida yapatikana. Rais Samia na bosi wa Bariki wateta Ikulu na upungufu wa watumishi watajwa kuwa chanzo cha mrundikano wa kesi. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: Ruto akausha mahasla kazi ya kutengeneza tisheti na kofia za chama cha UDA yapelekwa Dubai. Si Kenya hakuna hasla aliyepewa kazi ya kupiga chapa tisheti na kofia milioni 15 za kampeni. Ni ajabu kwamba mamilioni ya pesa za kazi hii yaliyoendea ya matajiri. Rais Uhuru atetea ziara yake ya usiku jijini, asema alitaka kuzuia korona. Soma kuhusu polisi wa kike anayedaiwa kuwa wanaume katika habari za mahakamani. Spika Lusaka akiri kuhusiana kimapenzi na aliyemshtaki. Na Zimbabwe yatengeneza noti kubwa japo haiwezi hata kununua mkate. Habari ya afisa polisi wa kike kutiwa mbaroni Akikabiliwa na tuhuma za kufanya mauaji ndiyo iliyopamba ukurasa mkuu wa gazeti Daily Nation. Aidha, gazeti hili limeakisi kwa mapana na marefu habari ya kifo cha mwandishi habari na mwanahistoria nguli Hilary Ng'weno. Daily Nation linadokeza kuwa mwandishi huyo habari aliaga dunia jana akiwa na umri wa miaka 83 baada ya kuugua kwa kipindi cha miaka mitatu. Moja ya habari zilizoakisiwa na gazeti hili la Daily Nation katika ukurasa wake wa habari habari za ulimwengu ni mauaji dhidi ya rais Jovenal Moise wa nchini Haiti, ambaye jana alipigwa risasi na kuuliwa na makomando waliokuwa na silaha. Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki cha kila wiki cha haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 116 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi, tulianza kuzungumzia haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Tulisema ya kutosha mpaka suala la makundi mawili tofauti ya watoto wa aina hiyo. Ukipenda kusikia zaidi, sikiliza kipindi cha 116 cha mfululizo huu kinachopatikana ki kwenye hifadhi ya matangazo yetu. Hifadhi ya matangazo yetu inapatikana kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Leo tutaendelea na tulipoishia kwenye kipindi kilichopita, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, katika kipindi kilichopita tuliahidi kuligusia kiujumla sana suala la watoto walioko mbali na familia zao, ima kwa sababu mbili tulizozitaja za majanga ya kimaumbile, vita na kutupwa na wazazi wao, au la wale watoto waliokimbia makwao, chini ya mada watoto wasio na walezi. Awali yao yote, wasikilizaji wapenzi, tunapenda kuzungumzia hali ya watoto wasio na walezi. Mafundisho ya kidini na miongozo ya fiqhi imelipa kipaumbele kikubwa suala la watoto wasio na walezi. Ijapokuwa katika mfumo wa kisheria wa kiislamu suala la kumchukua mtoto na kumbadilisha baba halikubaliki, lakini Uislamu unahimiza sana suala la kuwasaidia watu wengine malezi ya watoto wao. Kuna sheria mbalimbali zimewekwa za kutia nguvu jambo hilo jema kiujumla kuna mambo matatu yamezingatiwa katika suala la watu kulea watoto ambao hawakuwaza wao hapa tutaashiria tu mambo hayo matatu hatutoingia ndani kuchambua moja baada ya jingine moja ya mambo hayo matatu ni mtazamo wa lile kundi la wanachuoni na wataalamu wa fikhi ambao kwa kutegemea ushahidi kama vile kusaidiana katika mambo ya kheri udharura wa kutenda mambo mema, wajibu wa kusiokoa wa nafsi, wajibu wa kumlisha mwenye njaa, wajibu wa kuwaondolea madhara viumbe wengine, wamesema kwamba ni wajibu wa kujitosheleza, yaani mtu mmoja akifanya inatosheleza, si wajibu kila mtu kufanya. Lakini akijitokeza mtu au kundi kubeba jukumu la kulea watoto wasio na walezi, inatosha. Jambo hilo ni wajibu kwa jamii nzima. Kundi hilo la wanachuoni linasema ni wajibu kifai kwa jamii kulea watoto hao wasio na walezi. Kundi la pili la wanachuoni ni la wale waliosema si wajibu, bali ni suna kulea watoto wasio na malezi na ni jambo zuri. Ushahidi waliotoa ni suala lenyewe la kujibari na kushirikiana katika mambo ya kheri. Ama kundi la tatu ni la wanachuoni wa fiqhi ambao wamechukua msimamo wa kati na kati, yaani baina ya wajibu na jambo zuri na suna katika malezi ya watoto wasio na walezi. Ushahidi wa wanachuoni hao ni kwamba ijapokuwa Quran imetilia mkazo mno suala la wajibu na kutenda mambo mema, lakini aya hizo hizo za Quran baadhi ya wakati zinasema ni wajibu kutenda jema fulani, na baadhi ya wakati zinasema ni suna na ni jambo zuri. Taban, ni wajibu wetu pia tutambue kuwa suala la kulea watoto hao lina masharti na mazingira yake maalumu na linahitaji idhini ya mtawala wa kisheria. Muda umeisha. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 27 Dhulqaada 1442 Hijiria, sawa na tarehe 8 Julai mwaka 2021. Miaka 65 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia ya mtaalamu, mwanafikra na mwandishi wa Kiitaliano kwa jina la Giovanni Papini. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Florence nchini Italia. Giovanni alipitia kipindi kigumu cha utoto na ujana wake. Hata hivyo, hamu kubwa ya masomo ilimpelekea kwenda katika maktaba za kijamii na kuzidisha elimu na taratibu, alidhihirisha uwezo wake mkubwa katika taaluma ya fasihi. Msomi huyo ameandika vitabu vingi kama The Failure na Life of Christ. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Muhamadi Mahdi Rabani Amlashi, alim na mujahidi wa Kiirani. Ayatullah Amlashi alizaliwa mwaka 1313 hijria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtukufu wa Kum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Nazoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kutetea Uislamu na kulinda thamani zake, kama walivyokuwa viongozi na wafuasi wengine wa imam khomeini mwenyezi mungu amrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran ayatullah rabani amlashi katika uhai wake hakuacha kufanya juhudi za kupambana dhidi ya utawala wa shah licha ya kufungwa na kubaidishwa siku kama ya leo miaka 27 iliyopita alifariki dunia ya kimwel sanga aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha korea kaskazini kimwel sanga alizaliwa mwaka 1912 akiwa na cheo cha ukapteni jeshini alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi. Alipanda ngazi ya uongozi haraka na akachaguliwa kwa kiongozi wa chama cha wakomunisti wa nchi hiyo mwaka 1948, wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa Korea, Kim Il-sung alifikia cheo cha waziri mkuu. Katika vita vya Korea, Kim Il-sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. na siku kama ya leo miaka sita iliyopita yani tarehe ishirini na saba Dhulkada elfu moja mia nne thelathini na sita Hijiria, winchi lililokuwa limewekwa katika eneo la mashariki ndani ya msikiti mtakatifu wa Makka lilianguka na kuua idadi kubwa ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji mia moja na saba waliuawa na wengine mia mbili thelathini na nane walijeruhiwa. Mahujaji wengi waliopoteza maisha katika tukio hilo ni kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Irani. Serikali ya Saudia Ilitangaza kuwa sababu ya kuanguka nchi hiyo ni upepo na tufani kali iliyovuma mjini Maka. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Msikiti mmoja umevunjiwa heshima nchini Hispania, ikiwa ni mwendelezo wa chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo ametangaza sheria inayoagiza mageuzi ya muundo wa tume huru ya uchaguzi seni, ikiwa ni miaka miwili kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa ukilani mauaji dhidi ya Rais Jovenel Moise wa Haiti aliyeuawa jana kwa kupigwa risasi katika mji mkuu wa nchi hiyo, Port au Prince. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rusia amesema kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistani kimsingi ni kukiri wazi kugonga mwamba majukumu ya Washington katika nchi hiyo. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetaadharisha kuwa watoto zaidi ya milioni nne huko Sudani Kusini wanahitaji msaada wa dharura kutokana na mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Kwa mujibu wa UNICEF, taifa hilo ambalo linaadhimisha miaka kumi taa baada ya kupata uhuru, yaani Julai 9 mwaka 2011 linaendelea kukabiliwa na mizozo mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huo habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya Redio Teherani mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka hapa Redio Teheran katika studio zetu za Jame Jama, mchana huu sina la ziada ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema na Alhamisi iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini na ahadi, kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose wa kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.