Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye, ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pa As, w, tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma, 104.1 Mtwara na vile vile 99.1 Singida, pamoja na viunga vyake huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo uh, tunasikika moja kwa moja kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jama jijini Tehran, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 27 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 8 Julai mwaka 2021 miladi. Ya asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Baraza la Wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu pamoja na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwenguni, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ajisalimisha polisi. WHO yatahadharisha tena kwamba maambukizo ya korona duniani yameingia awamu hatari sana. na UNICEF yatahadharisha kuhusu athari mbaya za vita kwa sekta ya elimu nchini Yemen. Na sasa ni habari kamili. Vyombo vya usalama nchini Afrika Kusini vimethibitisha kwamba aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma amejisalimisha mwenyewe polisi, ikiwa imepita wiki moja tangu alipopatikana na hatia ya kile kilichoelezwa kuwa kuidharau mahakama kufuatia kesi yake ya ufisadi na kuhukumiwa kifungo cha miezi kumi na tano jela. Taarifa zaidi zinasema kuwa usiku wa kuamkia leo umekuwa ni wa kwanza gerezani kwa Jacob Zuma baada ya kujisalimisha mwenyewe kwa mamlaka husika jana usiku tolewa, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa, rais huyo mstaafu ameamua kutia agizo la kufungwa kwake baada ya kufikia makubaliano ya kujisalimisha kwake na ujumbe wa polisi uliofika nyumbani kwake mapema jana. Rais mstaafu wa Afrika Kusini Jacob Zuma akisindikizwa na walinzi wake alikwenda katika gereza lililo karibu na nyumbani kwake katika jimbo la KwaZulu Natal. Baadhi ya wafuasi wake waliokuwa wamekusanyika nje nyumba yake walionyesha kutofurahishwa kuhukumiwa kifungo gerezani kiongozi wa huyo. Awali vyombo vya usalama vilitoa onyo la kumtia mbaroni rais huyo mstaafu mwenye umri wa miaka 79 iwapo asingejisalimisha mwenyewe ifikapo usiku wa jana. Jacob Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi kumi na tano jigerezani wiki iliyopita baada ya kushindwa kufika mahakamani kusikiliza kesi ya rushwa iliyokuwa ikimkabili. Hukumu dhidi ya Zuma ambayo ni ya kwanza dhidi ya rais wa nchi na aina yake, ilizua mtafaruku wa kisheria nchini Afrika Kusini, huku muda wa mwisho ukiwekwa wa kujisalimisha usiku wa jana wa kukamatwa kwake. Muda huo uliwekwa baada ya rais huyo wa zamani kukataa kujisalimisha mwenyewe siku ya Jumapili. Zuma alishtakiwa kwa tuhuma za ufisadi katika kipindi cha miaka tisa uongozi wake madarakani, tuhuma ambazo mwenyewe alizikana na kusema kuwa ni mhanga wa kisiasa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, amekemea tena ukosefu wa usawa katika ugavi wa suhula za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona duniani na kutahadharisha kwamba maambukizo ya virusi hivyo yameshika kasi kubwa katika baadhi ya maeneo ya dunia. Tedros Adhanom amesema akiwa huko Geneva kuwa japokuwa WHO imepiga hatua za maendeleo katika kudhibiti maambukizo ya virusi vya korona duniani, lakini maambukizo ya kirusi hicho yameingia katika kipindi hatari sana. Adhanom ameongeza kuwa njia pekee ya kuondoka katika mgogoro huu ni kuzisaidia nchi mbalimbali mbali kwa ugavi wa kiadilifu wa vifaa na zana, kuzidishwa vipimo vya kubaini korona, kutoa matibabu na wakati wa huo kugawa chanjo ya virusi hivyo kwa njia ya uadilifu na usawa. Kadhalika, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesema nchi zenye uwezo wa vifaa vya kutosha kwa ajili ya kukabiliana na wimbi la maambukizo ya korona zimeanza kulegeza sheria kali za kipindi cha maambukizo ya korona, huku nchi zisizo na vifaa hivyo zikikabiliwa na wimbi kubwa zaidi la maambukizo na vifo vya wahanga wa virusi hivyo vya COVID-19. Zaidi ya watu milioni 185 wamepatwa na virusi vya korona kote duniani na milioni 4 na zaidi ya milioni nne miongoni mwao ameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Marekani, India na Brazil zinaongoza kwa kuwa na idadi kubwa watu walioambukizwa korona, na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa Uviko 19. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeashiria mgogoro wa kibinadamu na ushuhudiwa sasa nchini Yemen kutokana na mashambulizi ya kinyama yanayoendelea kufanywa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa hilo, na kutahadharisha kwamba kuvurugwa kwa mfumo wa elimu kwa watoto wa Yemen kumeharibu mustakabali wao. Taarifa iliyotolewa na UNICEF imesema zaidi ya watoto milioni mbili wa Yemen waliotimiza umri wa kwenda shule hawapati elimu kutokana na umasikini, vita na kutopata fursa ya kwenda shuleni. Kadhalika, UNICEF imesema watoto ambao hawakukamilisha masomo yao wametumbukia katika lindi la umasikini na kwamba vita vinavyoendelea vina, vina kwa zaidi ya miaka sita sasa nchini humo vimezidisha mashaka kwa watoto wa Yemen na kuharibu mustakabali wao. Tangu mwaka 2015 hadi hivi sasa muungano vamizi wa, wa Yemen unaongozwa na Saudi Arabia na Imarati umekuwa ukifanya jinai na ukatili usio na kifani dhidi ya wa Waislamu wa Yemen. Mashambulizi haya kinyama ya kinyama yamewaathiri zaidi wanawake na watoto wadogo miongoni mwa jinai za saudia na washirika wake dhidi ya watoto wa yemen ni shambulizi la ndege za kivita za saudi arabia lililolenga basi lililokuwa na wanafunzi karibu na soko la dhahyan katika mkoa wa saada na kuua watoto 44 mwezi agosti mwaka 2018 aidha wiki kadhaa baadaye ndege za kivita za saudi arabia zilishambulia basi la wanafunzi waliokuwa wakikimbia vita katika eneo la duraihimi mkoani Alhudeida na kuua watoto 22 na wanawake wanne. Harakati ya Kataibu Hizbullahi ya Iraq imetangaza kuwa mashirika ya ujasusi ya Saudi Arabia yanahusika na mashambulio ya kigaidi yanayolenga na kuharibu mtandao wa kusambaza umeme nchini humo. Taarifa iliyotolewa na Kataibu Hizbullah imesema Ushahidi madhubuti unaonyesha kuwa shirika la ujasusi la Saudi Arabia linahusika na vitendo vya hujuma dhidi ya minara kusambaza umeme nchini Iraq. Kundi hilo aidha, ambalo ni sehemu ya harakati kubwa wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shabi, limebainisha kuwa utawala wa Riyadhi unania kuitumbukiza tena Iraqi katika machafuko na kufufua kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh kupitia hatua hizo za uharibifu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Saudia inataka kujidhihirisha kama mkombozi wa watu wa Iraq katika mgogoro wa sasa, huku ikitumia vyombo vyake vya ujasusi kuhujumu mtandao wa kusambaza umeme ili kuzusha machafuko na kuuisha kundi la kiwahabi na kigaidi la Daesh. Aidha, taarifa hiyo imesema mitandao ya Israel, Marekani na Saudia imezindua kampeni ya propaganda ya kupotosha maoni ya umma juu ya sababu kuu ya mashambulio yanayolenga minara kusambaza umeme ili kusafisha sura ya Riyadh. Mtandao wa kusambaza umeme wa Iraq umekuwa ukilengwa mara kwa mara katika miezi michache ya karibuni, haswa katika maeneo ambayo mabaki ya Daesh bado ni tishio. Hujuma hizo za kigaidi zimezidisha mgogoro wa umeme nchini Iraq, hususan katika kipindi hiki cha msimu wa joto kali. Na idadi kubwa ya wasomi, wasanii na wanafikra kutoka nchi nyingi duniani wametoa wito wa kuvunjwa mfumo wa ubaguzi wa rangi ulioanzishwa katika ardhi za Palestina ya kihistoria na kuanzishwa mfumo wa utawala wa kidemokrasia ambao utatoa haki na majukumu sawa kwa wakazi wote wa nchi hiyo bila ubaguzi wote kwa misingi ya rangi, mbari, dini au jinsia. Mtandao wa Mediapart wa Ufaransa umeripoti kuwa zaidi ya wa wasomi na wasanii pamoja na wanafikira mia sita kutoka nchi zaidi ya arobaini na tano wametia saini tamko la kutaka kuvunjiliwa mbali utawala wa kibaguzi utawala wa ubaguzi wa rangi katika ardhi ya kihistoria ya Palestina yaani Israeli miongoni mwa waliotia saini tamko hilo wamo watu mashuhuri na washindi wa tuzo ya amani ya Nobel kama vile Mwargentina Adolfo Perez Esquivel anayejulikana kwa kutetea haki za binadamu, mwa Ireland Myrid Maguire maarufu kwa kutetea amani, mawakili Monico Chemiley Genra ambaye ni profesa wa sheria za umma, na Richard Falk mwandishi na mwanaharakati wa Marekani katika masuala ya kimataifa. Tamko hilo ambalo limetolewa kwa anwani ya azimio la kutokomeza na kuadhibu uhalifu wa ubaguzi wa rangi katika Palestina ya kihistoria limetoa mifano kadhaa ya uhalifu wa Israel yakiwemo maafa ya Nakba ya tangu miaka 73 iliyopita ambayo ni pamoja na kuhamishwa wa Palestina kwa nguvu kutoka kwenye makazi yao, kuangamizwa kizazi chao, uhalifu wa kivita na hata uhalifu dhidi ya binadamu. Miongoni mwa uhalifu huo ni kuanzishwa utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na kuwatambua Wayahudi kuwa ndiyo jamii bora zaidi kuliko watu wengine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu ni wasaasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa asubuhi ya leo, una kichwa cha maneno kisemacho kukataa Ufaransa kutoa ramani za maeneo iliyofanyia majaribio ya mabomu ya nyuklia huko nchini Algeria. Baada ya takriban miaka 60 tokea Ufaransa ihitimisha ukoloni na ukaliaji mabavu wa Algeria, taathira za jinai zake katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika zingali zinahisika, na wakuu wa Paris hawako tayari kufidia hasara ambazo waliwasababishia wa Algeria. Tayib Zeitun, waziri wa mujahidin nchini Iraq nchini Algeria, ameashiria uamuzi wa Ufaransa wa kukataa kuwasilisha ramani za maeneo ambayo ilitekeleza ndani yake majaribio ya mabomu ya nyuklia katika jangwa la Algeria na kusema, hadi sasa Ufaransa haijachukua hatua zozote za kuyasafisha maeneo ambayo yana mada za nyuklia na wala haijachukua hatua wa zozote za kibinadamu za kuwasaidia walioathiriwa vibaya na majaribio yake hayo ya nyuklia. Kwa mujibu wa nyaraka zilizofichuka, wakuu wa dola la kikoloni la Ufaransa walifanya majaribio ya mabomu ya nyuklia katika jangwa la Algeria kuanzia mwaka 1960 hadi 1966, ambapo majaribio manne yalifanyika juu ya ardhi na mengine 13 chini ya ardhi. Ya hivi karibuni, pia waziri wa mambo ya nje wa Algeria alizungumzia ah, kadhia hii na kusema milipuko ya nyuklia iliyotekelezwa na no Ufaransa katika jangwa la Algeria katika mwongo wa 60 ilikuwa na nguvu mara nne zaidi ya milipuko ya Hiroshima Japan, na eneo hilo linaendelea kukumbwa na janga lililotokana na milipuko hiyo. Lakini baada ya kupita miongo kadhaa Ufaransa imekataa kata kata kuipatia Algeria ramani za kitopografia kwa ajili ya kubaini ni wapi hasa milipuko ilijiri na pia sehemu zilizozikwa taka za nyuklia. Hii ni katika hali ambayo majaribio kama hayo mabomu ya nyuklia yaliyofanywa na Ufaransa nchini Algeria yanahesabiwa kuwa jinai dhidi ya binadamu. Majaribio haya ya mabomu ya nyuklia yaliacha athari mbaya sana na kuvuruga maisha ya idadi kubwa ya watu Algeria. Katika maeneo ambayo Ufaransa ilifanya majaribio ya wa nyuklia, wana kijiji walikumbwa na mawimbi ya miale ya nyuklia, lakini bado uchunguzi kamili wa kubaini walivyoathirika haujafanyika. Profesa Abdul Karim Alabudi katika kitabu chake kuhusu jinai za nyuklia za Ufaransa katika jangwa la Algeria ameitaja jinai hiyo kuwa holocaust ya kinyuklia ya Ufaransa na jinai ya kikoloni ya Ufaransa. Algeria ilikuwa moja ya koloni muhimu zaidi za Ufaransa, na hivyo utawala wa Paris ulitenda kila aina ya jinai nchini humo ili kuwakandamiza wapigania ukombozi. Waandishi wa historia na wanasiasa wa Algeria wanasema katika zama za ukoloni, mbali na kuwa idadi kubwa ya Algeria walifurushwa makwao na mali zao kuporwa, lakini pia Waalgeria wapatao milioni tano waliuawa kwa umati na wanajeshi katili wa Ufaransa. Aidha, maeneo kadhaa ya nchi hiyo yanaendelea kuathiriwa na minunurisho ya nyuklia inayotokana na majaribio ya mabomu ya nyuklia yaliyofanywa na Ufaransa. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hiki ni kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji kinachokujia ni kutoka katika studio hizi za chamicham hapa jijini Tehran. Kama kawaida maoni tulionayo wapendo wa wasikilizaji ni mengi sana. Leo tunapenda tusome maoni mengi zaidi yaliyotufikia kupitia WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487, hivyo haturefushi maneno tunaingia moja kwa moja kwenye maoni baada ya hiki kiburudisho kifupi. Nam Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania yeye anasema anatoka katika mtaa huu wa Madina za Haramu. Anasema maadui wanapoamua kufanya uadui hawatafuti sababu, bali wanatengeneza wao sababu. Anatoa mfano, anasema mfano ni wakati ule ilipotokea nchi moja ambayo ni adui wa Iran na ikaamua kuipigia kura Iran katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na baadaye kudai kuwa Iran imeomba uwanachama ndani ya baraza hilo, lakini imekataliwa wakati haijaomba nafasi ya umoja huo wa mataifa. Hayo anasema ni maneno ya uongo wa Marekani kutaka kuonyesha uadui wao tu kwa Iran. Maoni niliyo nayo mimi sasa yanasema: assalamu alaikum, ndugu watangazaji. Waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Mvano Hasan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Napenda kuchukua fursa hii kukupongezeni hapo studio. Anaandika, wakati vyombo vya habari vya Marekani na washirika wake vikijaribu kutuonyesha upande mmoja wa picha yanayoendelea ulimwenguni, nyinyi mmekuwa mstari wa mbele kutuonyesha picha kamili yanayoendelea katika ulimwengu huu. Kwa kulitambua wa hilo, wameona njia pekee ni kuzuia baadhi ya tovuti zilizokuwa mstari wa mbele kufichua maovu yao na kuiweka wazi picha ya mataifa hayo. Anasema hii imedhirika wazi katika kadhia ya hivi karibuni ya Palestina na Israel. Naam, ukweli mchungu, asma mchungu no, lazima tu watazuia. Wanadai tu kwamba sisi tuna demokrasia, tuna uhuru wa kusema, lakini inapofika wakati ukweli unaposemwa dhidi yao hawako tayari kusikiliza na kuvumilia kabisa. Naam, maoni mengine hapa yanasema ni kutoka kwake vilevile. Huyu bwana mfano Hasan kutoka huko Gungu, Kigoma, Tanzania, anasema licha ya vyombo vya habari vya magharibi kufumbia macho yaliyokuwa yakiendelea ya Palestina na kuzuia sauti na vilio vya Wapalestina visisikike na kuonyesha ulimwengu kwamba Israeli ndiyo inayohujumiwa, lakini hata hivyo jitihada zenu na tovuti kadhaa zilizofungiwa na Wamarekani ziliweza kuzuia hujuma hizo, na hivyo watu wakaona uovu unaofanywa na dola haramu la Israeli na kupaza sauti za wanyonge wanaodhulumiwa. Na kupongezeni sana kwa hilo, na namwomba Allah subhanahu wataala akulipeni kila la kheri kwa hilo, insha allah. Amin. Naam, wasikilizaji wapenzi, kama tulivyosema, leo tunapenda kusoma maoni mengi zaidi yaliyotufikia kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo mbalimbali kupitia WhatsApp yetu ya ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Hivyo hatuongezi chochote. Tunarusha hewani maoni yenu kama mlivyotutumia. Bwana Karekela Omari Mahmudu wa Tanzania, baada ya kutusalimu anasema: ni mimi mwanabaraza wa Redio Teheran. Anasema maoni yangu, ili Marekani ionekane ni nchi ya busara na yenye kutetea haki za binadamu na uhuru wa kuzungumza, inatakiwa isizifungie TV na redio ambazo imezifungia hivi karibuni, vinginevyo watu wenye akili timamu hawatuiamini aslan, hiyo marekani taban hawatuiamini. Na kwa hakika hatuiamini Marekani mpaka itakapoamua kujirekebisha. Ni mimi Kalekela Omari Mahmudu wa Tanzania. Naam, asante sana bwana Kakuto Hamis wa Kigoma, Tanzania, ni msikilizaji wetu ambaye anashika maoni yake. Anasema ni kutoka ukubu tunga Kigoma, Tanzania, kwa kiasi fulani haki imetendeka. Miaka ishirini na mbili na nusu ya kifungo alichokatiwa Derek Chauvin, mzungu gaidi mbaguzi wa rangi aliyemua kikatili George Floyd mchana kweupe mbele ya kamera. Hii inasababishwa na mifumo ya kibaguzi anasema, iliyowekwa na taifa la Marekani kwa raia wake, maana mauaji bado yanaendelea nchini humo. Ni jambo la kusikitisha bila shaka yoyote. Bwana Kakoto, katika maoni yake mingine, anasema taifa la Marekani limekuwa likijinasibu kuwa ni kinara wa utetezi wa haki za binadamu, licha ya kwamba mauaji ya kikatili kwa raia wake yanayofanywa na maafisa wa usalama yanatokea kila uchao. Anasema ni wakati wa taifa la Marekani kujitathmini kwa mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea ndani ya nchi hiyo. Nchi za dunia ziige mfano wa taifa takatifu la Iran namna linavyoshughulikia masuala yake ya ndani na na nje. Kwa hakika wakifanya hivyo watakuwa ni wenye kufaulu. Asanteni nam. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji. Maoni mengine hapa ni kutoka kwake Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Tanzania. Tanzania, anasema mimi natoka viunga vya masawi Kondoa, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema poleni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miripuko ya mabomu kanisani huko Goma. Tuiombe dua nayo Kongo na watu wake. Vile vile anasema kila la heri Sudan kwa kukubali masharti ya makubaliano ya muda ya bwawa la Nahda. Tunamuomba Mwenyezi Mungu vile vile aiepushe dunia na visije vikatokea vita baina ya Sudan, Misri na Ethiopia. Asma, naona hapa nina maoni kuhusiana na, na kadhia ya hivi karibuni ya mashambulio ya Marekani dhidi ya kambi za mukawama huko Iraq, katika mpaka wa Iraq na uh, Siria. Naona maoni haya ni vizuri tukayasoma kabisa bila ya kupoteza wakati. Bwana Juma Jafar Sagai wa msoma mara Tanzania yeye anazungumzia msimamo imara wa mbunge Muislamu nchini Marekani aliyeilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kufanya mashambulizi katika mpaka wa Siria na Iraq, na kusema kwamba shambulio hilo ni siasa zilizofeli. Mbunge huyo ni Bi Ilhan Omar, kama unavyomjua, ni raia wa Marekani, lakini mwenye asili ya Somalia na ni Muislamu. Ni mbunge vilevile vile kwa tiketi ya chama tawala cha, cha Democratic amelalamikia vikali shambulio lililofanywa hivi karibuni na Marekani dhidi ya makundi ya mukawama wa Kiislamu ya Iraq. Sasa mwana baraza bwana Juma Jafar Sagai anasema Ilhan Omar, yeye peke yake ni zaidi ya viongozi wote wa nchi za Kiarabu, haogopi, ni mwazi, hatetereki, anasimamia anachokiamini, lakini pia anatetea dini yake bila woga, japokuwa yuko katika taifa lenye maovu na lenye kupingana na mitazamo yake yote. Baadaye ya anamwombea dua, anasema Allah mjalie kila la kheri. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma Mara, Tanzania. Na soma maoni ya msikilizaji wetu mwingine hapa, ni Mwenye Kondo Ibnu Khamisi wa Mabatini Nyamagana Mwanza, huko Rock City, anasema hongera Sayid Ibrahimu Raisi na wananchi wa Iran kwa kufanya uchaguzi na kumpata rais mpya. Shukrani sana Mwenye Kondo Ibnu e Hamisi kutoka Mabatini Nyamagana Mwanza nchini Tanzania. Na wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hii za Jam Jam hapa jijini Tehran. WhatsApp yetu ni plus Email yetu ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu internet ni parstoday.com/sw. Kabla ya kuendelea mbele, karibuni kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti kupitia WhatsApp yetu. Asalamu As alaykum Warahmatullahi taala barakatu. Wallahi, napenda kusikiliza redio Tehran, tena uvutiwa sana na taarifa zake za habari pamoja na vibonzo vizuri vyenye kueleweka redio, ambayo yanipatia masuala mengi ya dini, pia yanipa fursa kuweza kutoa yangu maoni. Naipenda sana redio Tehran, ila kwa uchache wa maneno, napenda kumalizia. Ni maoni yangu kwa wale wote ambao wenye tabia za usaliti katika nchi, katika jamii. Usisaliti nchi yako kwa kwa kuania madaraka kwako, usisaliti nchi yako ukazania dunia ndiyo mafiko. Elewa leo na kesho, kuna siku ya mauti yako, utajibu nini kwa Mola wako? Nependa sana Radio Tehran. Ni yangu maoni kwa wale wote ambao wanasaliti nchi zao au wanasaliti wezi wao kwa ajili ya madaraka tu machache, na madaraka ni ya muda. Alikuwa kwa Firauni na sasa yuko wapi? Walikuwa kwa watu mbali mbali ambao wenye ubavu, sembuse wewe hujai katika mkono. Shukrani daleta na asante sana bwana Juma bin Karim au baba Akram, ukiweko maeneo ya Upanga huko Zanzibar. Ama maoni nilionao sasa hapa, Asma, yanatoka kwake bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Naye huyu ni miongoni mwa wasikilizaji wetu wa muda mrefu na wasikilizaji hai. Anasema, ndugu zangu, watu wa Zanzibar kiukweli ni wakarimu sana hawana khiana wala choyo. Kiukweli Uislamu umefika mahala pake kabisa. Jamani, tembeeni mkajionee mambo kuliko kusimuliwa tu. taban Zanziba ni njema, atakaye aje. Unguja ni njema, atakaye naje. Bwana profesa anajiita profesa Ali Magema, ambaye naye kama tunavyoona anaterereka tu, anatiririka tu, na maoni yake ya kila aina. Yeye yuko maeneo ya Madina Tuzahara huko Tanga, Tanzania anasema kama walivyosema Hamas, Guterres yaani katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebariki jinai dhidi ya watoto wa Kipalestina na hiyo ni dhuluma isiyo na kifani. Umoja wa Mataifa wanaangalia kama hawapo katika ulimwengu huu kabisa, wanakodolea tu macho hivi jinai dhidi ya watoto na wanawanawake wa Kipalestina. Sasa ni chumbo gani akina maana nachushika maoni yake hapa msikilizaji wetu bwana Jumaide Isa wa Masawe, Kondoa, Tanzania anatusalimu, asalamu alaikum warahmatullahi warahmallahi wabarakatu. wa wa wabarakatunashukran e sana, na anasema poleni Wapalestina mnaoteseka katika jela za Saudi Arabia. Anasema ipo haja ya nchi hiyo takatifu kuwaangalia Wapalestina hao kwa jicho la tatu. Amesema jicho la tatu Ahmed, ni maana kubwa hii. Naam, kabisa. Ila kama ni vibaraka wa Israel, itakuwa sawa na sikio la kufa lisilosikia dawa. Naam, wanakusudia hao watawala wa Saudia. Mwenyezi Mungu waangalie waja wako hao wa Palestina. Naam, maoni mazuri. Ama mimi nina maoni yake hapa Bwana Yahya Ali kutoka barabara 13 uko Tanga Tanzania. Naam, wasikilizaji wetu wa uh, Tanga Asma, kusema kweli wako mstari wa mbele hapa. Sasa nashika maoni yake bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania. Ye anasema huyo mfalme wa Saudi Arabia na mwanawe huyo Muhammad bin Salman wanaonekana sijui wamepatwa na nini. Haiwezekani nchi kama Saudia kuishambulia nchi kama Yemen na kuua raia tena Waislam Waarabu hawana hatia, hawana hatia yoyote. Wanaua watoto na taifa hilo kesho na kesho kutwa linajifanya kwamba, kwamba ni la wa Waislamu, na viongozi hao wanajifanya kwamba ni Waislamu. Anasema iko siku hao mabwana zao watawageuka hao viongozi wa Saudia, kama tulivyoona ilivyotokea baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu kama Sadamu wa Iraq, kama huyo uh, Husni Mbarak wa Misri na wengine wengineo. Anasema huyo mfalme Salman wa Saudia na mwanawe waache kushambulia raia wasio na hatia na watoto na kutoa kauli zisizo na kichwa wala miguu. Sasa hivi tumesikia kwamba watawanyonga baadhi ya vijana. Ulipewa wapi amri ya kunyonga? Na nani aliyekupa amri hiyo? Wanakosa gani hao vijana, hususan hao vijana wakishia? Tunawaambia viongozi wa Saudia wasithubutu kabisa kuwanyonga hao vijana, kwani kitakachotokea kwao wao ni maangamizi hapa hapa duniani na hususan huko akhera. Tunaashiriwa kule, wapenzi wasikilizaji, kwamba muda wetu umemalizika kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu humu studio ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammedi nami ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maisha cho kilikuwa ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, kipindi ambacho ni ukumbi maalum kwa ajili ya wasikilizaji wa Redio Teheran kuweza kupanda jukwani na kutoa maoni yao kuhusiana na masuala mbalimbali, yawe ya kijamii, kisiasa na kidini, kadhalika changamoto mbalimbali zinazoukabili ulimwengu kwa hivi sasa. Bado mko nasi, upenzi wa usikilizaji katika matangazo haya ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tujaribu kutupia jicho baadhi ya yale yaliyogonga vichwa vya habari katika matoleo leo ya baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, Msikilizaji, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja eh, dira ya machetu magazetini asubuhi ya leo inaanzia huko nchini Uganda, ambapo ukurasa mkuu wa Daily Monitor umeakisi na kuchambua kwa mapana na marefu kutimia siku 21 za karantini na mafuru, marufuku ya mikusanyiko ikiwa ni nusu ya safari ya karantini ya siku 42 iliyotangazwa na Raisi Yoweri Kaguta Museveni kwa ajili ya kukabiliana na eh, maambukizo ya virusi vya korona. Limeandika pia kuwa sheria za shule za Makerere kuongeza uandikishaji. Rais Museveni anatishia kuwatia mbaroni maafisa wa sekta ya afya, ni habari nyingine ninayoiona ambayo imepewa nafasi katika gazeti hili la Daily Monitor. habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema mamlaka ya taifa barabara Uganda UNRA imeilipa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kiasi cha shilingi bilioni 22 ilihamisha makao makuu ya ofisi zake zilizoko katika barabara ya Jinja jijini Kampala. Limeandika pia kuwa marufuku ya siku 42 ya mikusanyiko nchini Uganda iliyotangazwa na Rais Museveni, ambapo hadi sasa imetimia siku 21, imesaidia kupunguza maambukizo ya virusi vya Korona nchini humo. Kadhalika limeandika baba mwenye umri wa miaka hamsini ametiwa mbaroni katika mji wa Uganda wa mashariki mwa nchi hiyo baada ya kumnajisi, kumnajisi binti yake. La haula! Na bunge la Uganda linatarajiwa kuanza tena vikao vyake Jumanne ijayo ya tarehe kumi na tatu Julai, baada ya kuwa mapumzikoni kwa muda wa mwezi mmoja. Nikitoka Uganda, naelekea huko nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametoa agizo la wabunge wote kurudi majimboni. Katika habari zake nyingine linaandika: simulizi za wanawake kumi waliojikita kwenye uvuvi; safari ya Yanga huru kiuchumi; suluhisho la jinsi ni kwa watu wenye jinsia mbili; serikali apata tiba; mkemia mkuu awataka wenye matatizo kutojificha; Rais Samia aonya chokochoko, ataja mikoa yenye korona maumivu zaidi; bei ya petroli dizeli yaja na Waziri Mkuu Majaliwa atoa maagizo mazito akitaka madini ya tanzanaiti yauzwe Mererani tu. Nalishika habari leo, gwiji la habari Tanzania, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari zisemazo: Samia tuepuke wachochezi, ataja mikoa yenye wagonjwa wa korona. Dkt Abasi ataja nguzo tano mikakati ya miezi sita. CCM yakipongeza chama cha kikomunisti China. BOT yabanwa, agizo la rais Samia ariba za mikopo na waziri, maja, waziri mkuu Majaliwa agiza Tanzanite iuzwe Mererani tu. Nipashe kwa upande wake linatupasha kwamba tutapukutika. Samia aonya kupuuza hadhari ya korona. Wizara yaanika mikakati ya kuikabili mlaka, dawa na vifaa vya tiba. TMDA yajipanga. Rais wa Haiti auawa nyumbani kwake, mkewe mahututi BOT ya yaagizwa utekelezaji riba za benki, na mtaalamu ataja kiini cha wanandoa kuuana. Majira limeandika miili yote waliokufa maji Singida yapatikana. Rais Samia na bosi wa Barrick wateta ikulu, na upungufu watumishi watajwa chanzo cha mlundikano wa kesi nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: Ruto akausha Mahasla. Kazi ya kutengeneza tisheti na kofia za chama cha UDA yapelekwa Dubai, si Kenya. Hakuna Hasla aliyepewa kazi ya kupiga chapa tisheti na kofia milioni 15 za kampeni ni ajabu kwamba mamilioni ya pesa za kazi hii yaliyoendea ya matajiri. Rais Uhuru Kenyatta atetea ziara yake ya usiku jijini, asema alitaka kuzuia korona. Soma kuhusu polisi wa kike anayedaiwa ku, kuwa wanaume katika habari za mahakamani. Spika Lusaka akiri kuhusiana kimapenzi na aliyemshtaki, na Zimbabwe atengeneza noti kubwa japo haiwezi hata kununua mkate. Habari ya afisa polisi wa kike kutiwa mbaroni akikabiliwa na tuhuma za kufanya mauaji ndiyo iliyopamba ukurasa mkuu wa gazeti la Daily Nation. Aidha, gazeti hili limeakisi kwa mapana na marefu habari ya kifo cha mwandishi habari na mwana historia nguli Hilary Ng'weno. Daily Nation linadokeza kuwa mwandishi huyo wa habari aliaga dunia jana akiwa na umri wa miaka themanini na tatu baada ya kuugua kwa kipindi cha miaka mitatu. Mmoja ya habari zilizoakisiwa na gazeti hili la Daily Nation katika ukurasa wake wa habari za ulimwengu ni mauaji dhidi ya Rais Jovenel Moise wa Haiti ambaye jana alipigwa risasi na kuuliwa na makomando waliokuwa na silaha. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, ambapo ninatupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, nikianza naye Ali Magema wa Tanzania. Anasema eh, kutoka mimi ni profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema Jacob Zuma ifuata sheria ya mahakama na wala usidharau. Asante sana Ali Magema kutoka hapo Tanga, Tanzania. Na shika maoni yake uh, huyu ni anajiita uh, ya dk Yazidi Akida anasema nimepandisha bendera ijuu mlingotini. Uh, yote hii ni hongera kwa Radio Tehran, watangazaji imara wabobezi kwenye fani. Umo salum bendera ninakupa namba waniita anasema nakupa namba one. Asante sana. Anasema anaitwa Dkt Yazidi Akira Mwinihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Asante sana malenga na mshairi eh, kutoka hapo eh, Tanga Tanzania kwa maoni yako. E, eh, nashika maoni yake Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Ye baada ya kutusalim kutusalimu, anasema wa, wa Magharibi ndio chumbuko la ugaidi katika utawala wao katika nchi zisizo zi wahusu majeshi ya kigeni katika eneo zisizo wahusu enye umoja wa husu mataifa kuwepo nchi za kudumu katika taasisi yenu ni ugaidi. Uh, pia asante sana Sheral Fazil uh, kwa maoni yako kutoka hapo Dar es Salaam Tanzania. Ama kwa upande wake Musa Khatibu, huyu anasema asante sana Redio Tehran na kupateni mubashara kutoka hapa uh, Singida Tanzania. Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania anasema poleni Sudan kwa adha ya utapia mlo dhidi ya watoto milioni tatu huko Sudan. Iko haja ya serikali kuliangalia hili kwa jicho la tatu. haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum. Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki cha kila wiki cha haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 116 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi, tulianza kuzungumzia haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Tulisema ya kutosha mpaka suala la makundi mawili tofauti ya watoto wa aina hiyo. Ukipenda kusikia zaidi, sikiliza kipindi cha 116 cha mfululizo huu kinachopatikana ki kwenye hifadhi ya matangazo yetu. Hifadhi ya matangazo yetu inapatikana kwenye tovuti yetu ya pasttoday.com/sw. Leo tutaendelea na tulipoishia kwenye kipindi kilichopita, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi. Katika kipindi kilichopita tuliahidi kuligusia kiujumla sana suala la watoto walioko mbali na familia zao, ima kwa sababu mbili tulizozitaja za majanga ya kimaumbile, vita na kutupwa na wazazi wao, au la wale watoto waliokimbia makwao, chini ya mada watoto wasio na walezi. Awali yao yote, wasikilizaji wapenzi, tunapenda kuzungumzia hali ya watoto wasio na walezi. Mafundisho ya kidini na miongozo ya fiqhi imelipa kipaumbele kikubwa suala la watoto wasio na walezi. Ijapokuwa katika mfumo wa kisheria wa Kiislamu suala la kumchukua mtoto na kumbadilisha baba halikubaliki, lakini Uislamu unahimiza sana suala la kuwasaidia watu wengine malezi ya watoto wao. Kuna sheria mbalimbali zimewekwa za kutia nguvu jambo hilo jema. Kiujumla, kuna mambo matatu yamezingatiwa katika suala la watu kulea watoto ambao hawakuwaza wao. Hapa tutaashiria tu mambo hayo matatu, hatutoingia ndani kuchambua moja baada ya jingine. Moja ya mambo hayo matatu ni mtazamo wa lile kundi la wanachuoni na wataalamu wa fikhi ambao kwa kutegemea ushahidi kama vile kusaidiana katika mambo ya kheri, udharura wa kutenda mambo mema, wajibu wa kusiokoa nafsi, wajibu wa kumlisha mwenye njaa, wajibu wa kuwaondolea madhara viumbe wengine, wamesema kwamba ni wajibu wa kujitosheleza, yaani mtu mmoja akifanya inatosheleza, si wajibu kila mtu kufanya. Lakini akijitokeza mtu au kundi kubeba jukumu la kulea watoto wasio na walezi, inatosha. Jambo hilo ni wajibu kwa jamii nzima. Kundi hilo la wanachuoni linasema ni wajibu kifai kwa jamii kulea watoto hao wasio na walezi. Kundi la pili la wanachuoni ni la wale waliosema si wajibu, bali ni suna kulea watoto wasio na malezi na ni jambo zuri. Ushahidi waliotoa ni suala lenyewe la kujibari na kushirikiana katika mambo ya kheri. Ama kundi la tatu ni la wanachuoni wa fiqh ambao wamechukua msimamo wa kati na kati yani baina ya wajibu na jambo zuri na suna katika malezi ya watoto wasio na walezi. Ushahidi wa wanachuoni hao ni kwamba ijapokuwa Quran imetilia mkazo mno suala la wajibu na kutenda mambo mema, lakini aya hizo hizo za Quran baadhi ya wakati zinasema ni wajibu kutenda jema fulani na baadhi ya wakati zinasema ni suna na ni jambo zuri. Taban, ni wajibu wetu pia tutambue kuwa Suala la kulea watoto hao lina masharti na mazingira yake maalumu na linahitaji idhini ya mtawala wa kisheria muda umeisha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 27 Dhulkada 1442 hijiria sawa na tarehe 8 Julai mwaka 2021. Miaka 65 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia ya mtaalamu mwanafikra na mwandishi wa kiitaliano kwa jina la Giovanni Papini. Alizaliwa mwaka 1881 katika mji wa Florence nchini Italia. Giovanni alipitia kipindi kigumu cha utoto na ujana wake. Hata hivyo hamu kubwa ya masomo ilimpelekea kwenda katika maktaba za kijamii na kuzidisha elimu na taratibu, alidhihirisha uwezo wake mkubwa katika taaluma ya fasihi. Msomi huyo ameandika vitabu vingi kama The Failure na Life of Christ. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita alifariki dunia Ayatuwa Muhamedi Mahdi Rabani Amlashi, alim na mujahidi wa Kiirani. Ayatuwa Amlashi alizaliwa mwaka 1313 Hijiria Shamsia katika familia ya kidini katika mji mtukufu wa Kum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Nazoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kutetea Uislamu na kulinda thamani zake kama walivyokuwa viongozi na wafuasi wengine wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Ayatullah Rabani Amlashi katika uhai wake hakuacha kufanya juhudi za kupambana dhidi ya utawala wa Shah licha ya kufungwa na kubaidishwa. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita alifariki dunia y Kim Il Sung, aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha Korea Kaskazini. Kim Il Sung alizaliwa mwaka 1912 akiwa na cheo cha ukapteni jeshini, alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi alipanda ngazi ya uongozi haraka na akachaguliwa kwa kiongozi wa chama cha wakomunisti wa nchi hiyo mwaka 1948 wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea, Kim Il Sung alifikia cheo cha waziri mkuu. Katika vita vya Korea, Kim Il Sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. Na siku kama ya leo yani, miaka sita iliyopita yani, tarehe ishirini na saba Dhulkada elfu moja mia nne thelathini na sita Hijiria, winchi lililokuwa limewekwa katika eneo la mashariki ndani ya msikiti mtakatifu wa Makka lilianguka na kuua idadi kubwa ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji mia moja na saba waliuawa na wengine mia mbili thelathini na nane walijeruhiwa. Mahujaji wengi waliopoteza maisha katika tukio hilo ni kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Irani. Serikali ya Saudia ilitangaza kuwa sababu ya kuanguka nchi hiyo ni upepo na tufani kali iliyovuma mjini Maka. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Vyombo vya usalama nchini Afrika Kusini vimethibitisha kwamba aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma amejisalimisha mwenyewe polisi, ikiwa imepita wiki moja tangu alipopatikana na hatia kuidharau mahakama kufuatia kesi yake ya ufisadi na kuhukumiwa kifungo cha miezi kumi na tano jela. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amekemea tena ukosefu wa usawa katika ugavi wa suhula za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona duniani na kutahadharisha kwamba maambukizo ya virusi hivyo yameshika kasi kubwa katika baadhi ya maeneo ya dunia. Shirika la watoto la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeashiria mgogoro wa kibinadamu unaoshuhudiwa sasa nchini Yemen kutokana na mashambulizi ya kinyama yanayoendelea kufanywa na Saudia na, Saudi na washirika wake dhidi ya taifa hilo masikini na kutahadharisha kwamba kuvurugwa kwa mfumo wa elimu kwa, kwa watoto wa Yemen kumeharibu kabisa mustakabali wao. Harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq imetangaza kuwa mashirika ya ujasusi ya Saudi Arabia yanahusika na mashambulio ya kigaidi yanayolenga na kuharibu mtandao wa kusambaza umeme nchini humo. Na idadi ya wasomi, wasanii na wanafikira kutoka nchi nyingi duniani wametoa wito wa kuvunjwa mfumo wa ubaguzi wa rangi ulioanzishwa katika ardhi za Palestina ya kihistoria na kuanzishwa mfumo wa utawala wa kidemokrasia ambao utatoa haki na majukumu sawa kwa wakazi wote wa nchi hiyo bila ubaguzi wowote kwa misingi ya rangi, mbari, dini au jinsia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.