Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni usiku wa leo Jumanne kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo ya wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, uh, tutakuwa na uh, makala ya uh, uh, Sibtain katika kitabu na suna. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya sayansi na teknolojia na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa pia matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Na hali kadhalika pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM. Baada ya msemo mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yatangaza kuwa mazungumzo yake na Saudi Arabia yanaendelea vizuri. Mmoja wa mataifa wapongeza kuanza zoezi la kuandikisha wapiga kura nchini Libya. na siasa za vikwazo za Marekani dhidi ya Rusia zimefeli. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri na hadi hivi sasa mazungumzo hayo yamefanyika katika anga ya urafiki na maelewano na akasema na hapa na mnukulu, tunataraji kuwa mazungumzo hayo yatapunguza kwa kiwango kikubwa hitilafu baina ya pande mbili, mwisho wa kunukulu. Bwana Ali Rabii ameyasema hayo leo Jumanne mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Tehran, na huku akijibu swali la juu ya je, mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia yamekwama au yanaendelea, amesema kipaumbele kikuu cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake. Hivyo mazungumzo baina ya Iran na serikali ya Saudi Arabia yanaendelea, kwani suala la usalama na amani katika eneo ni muhimu sana kwa jamhuri ya Kiislamu. Hali kadhalika amesema hivi, na hapa namnukulu, sisi tunaamini kuwa mazungumzo, hasa kati ya mataifa ya umma wa Kiislamu, ndio njia pekee bora ya kutatua hitilafu zilizopo na zinazojitokeza baina ya mataifa hayo. Bwana Rabia ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran inaelewa vyema kuna baadhi ya mambo na hitilafu kubwa na ni vigumu kuyapatia ufumbuzi, lakini hakuna kisichoweza kutatuliwa, na masala hayo yanahitaji muda wake maalum wa kuweza kutatuliwa. Msemaji wa serikali ya Iran pia amesema Iran itaendelea na mazungumzo hayo hadi itakapopunguza kwa kiwango kikubwa sana hitilafu zilizopo, na inaamini kwamba matatizo yaliyopo yatakuwa. Kwani daima tunaamini kuwa pande mbili zinapokuwa na nia njema, ni rahisi kudhamini manufaa ya pamoja na kuondoa matatizo yote yaliyopo, amesema. Siasa za jamhuri ya kiislamu ya Iran siku zote zimesimama juu ya msingi wa kuimarisha mshikamano na kushirikiana zaidi. E, kati ya nchi za eneo husika. Umoja wa Mataifa umepongeza hatua ya tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya ya kuanzisha zoezi la kuandikisha wapiga kura katika daftari la kudumu. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kusaidia Libya UNSMIL imetoa pongezi hizo na kuongeza kuwa hatua ya tume ya uchaguzi ya Libya ya kuboresha daftari la wapiga kura ni hatua muhimu sana na inahesabiwa kuwa ni jambo la msingi la kutekeleza matakwa ya wananchi kuhusu uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba 24 mwaka huu. Taarifa ya UNSMIL imeongeza kuwa baada ya miaka mingi ya mapigano na migawanyiko, baada ya kupita zaidi ya miaka saba ya kutofanyika uchaguzi mkuu, sasa hivi kumejitokeza fursa kwa wananchi wa Libya kutumia haki yao ya kimsingi kabisa ya kuchagua wa viongozi wao. Haya yameripotiwa katika hali ambayo siku chache zilizopita Umoja wa Mataifa ulitoa taarifa ya kufeli mazungumzo baina ya makundi ya simu ya Libya huko Jeneva Uswisi kuhusu sheria za uchaguzi. Taarifa hiyo ilisema kuwa mazungumzo ya amani yaliyokuwa yanaendelea baina ya makundi ya simu huko Jeneva Uswisi yamemalizika bila ya kufikiwa mapatano kuhusu njia za kisheria za kuitishwa uchaguzi mkuu nchini Libya, swala ambalo limeleta uwezekano wa kufeli juhudi zote za amani huko Libya. Jan Kubis, mratibu wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Libya, alitangaza kumalizika mazungumzo ya kisiasa ya mjini Jeneva na kushindwa kufikiwa mapatano kuhusu misingi ya sheria za uchaguzi nchini humo. Alisema eh, anazitaka pande zote za Libya ziendelee na mazungumzo ili mashauriano yaweze kupatikana na, na pia utatuzi upatikane wa kisiasa wa kati na kati utakaoziridhisha pande zote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili e, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuangazie taarifa kuhusu matukio mapya ya ongezeko la wagonjwa wa korona au Covid 19 kote duniani. Taarifa za karibuni kabisa za ugonjwa wa Covid 19 au korona duniani zinaonyesha kuwa watu waliopoteza maisha kwa ugonjwa huo hatari wameshapindukia milioni nne na eh, 2678 ikiwa ni ongezeko la mara kadhaa ikilinganishwa na idadi iliyokuwa imetangazwa kabla hadi wakati tunaandika habari hii, mtandao wa Worldometers unaotoa taarifa mubashara za wagonjwa wa korona duniani ulikuwa wamesema kuwa watu milioni nne na elfu mbili mia sita sabini na nane walikuwa wameshafariki dunia kwa ugonjwa huo wa covid kumi na tisa au ukipenda pia uviko. Kwa mujibu wa mtandao huo, hadi leo mchana watu milioni mia themanini na tano kumi na tatu elfu mia sita arobaini na mbili walikuwa wameshathibitishwa kukumbwa na ugonjwa huo ambapo watu milioni mia sitini na tisa na laki tatu na sitini na sita elfu mia saba sabini na mbili walikuwa wameshapata afueni na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, nchi ya Brazil ndiyo inayoongoza kwa idadi kubwa ya vifo vya korona duniani kwa siku na sasa hivi imekaribia Marekani kwa idadi kubwa zaidi ya watu waliopoteza maisha jumla kutokana na ugonjwa huo. Hadi leo mchana, Marekani ilikuwa imeripoti vifo laki sita ishirini na moja elfu mia tatu thelathini na tano vya wagonjwa wa korona, wakati Brazil ilikuwa imetangaza vifo vya wagonjwa laki tano ishirini na tano elfu mia mbili ishirini na tisa hadi leo mchana. Hali kadhalika Marekani inaendelea kuongoza kwa mbali dunia kwa idadi ya wagonjwa na vifo vingi vya korona ikifuatiwa na India na Brazil. Halikadhalika, hadi leo wagonjwa milioni 34 na laki 5 na 36 walikuwa wameshathibitishwa kuugua korona nchini Marekani. India nayo ilikuwa na wagonjwa milioni 30 laki 6 hivi, na Brazil ilikuwa imesharipoti wagonjwa zaidi ya milioni 18 na laki saba hadi leo mchana. Kwa upande wa, wa barani Ulaya Ufaransa bado inaongoza kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa korona ikifuatiwa na Uingereza, Italia na Ujerumani. Aina mpya ya kirusi cha korona kinachojulikana kama Delta ndicho ambacho kinaonekana kueneza kwa kasi ugonjwa wa korona duniani, kwani o, kasi ya maambukizi ya kirusi hicho kipya aina ya Delta, andi, ya delta ni ya juu zaidi ikilinganishwa na aina ya virusi vya awali vya korona. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuwa siasa za vikwazo dhidi ya nchi yake zimefeli na zimethibitisha kuwa hazisaidii, au hazisaidii chochote Marekani. Sergei Ryabkov amesema hayo alipohojiwa na shirika la habari la TAS na amesisitiza kuwa Marekani inaelewa kuwa siasa zake za vikwazo dhidi ya Russia ni kitu cha kipuuzi kisicho na maana, lakini kiburi cha nchi hiyo na kung'ang'ania kwake siasa za vikwazo ndiko kunakoifanya ishindwe kukiri kufeli siasa zake hizo. Amesema ukweli wa mambo ni kuwa ubovu na kufeli siasa hizo za vikwazo unaonekana wazi katika hata matamshi ya waliokuja na fikra ya kuiwekea vikwazo Rasia. Kabla ya hapo pia, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, alikuwa ameliambia gazeti moja la nchi hiyo kuwa Mosco ina nia ya kuchukua hatua na kutoa majibu kali kwa hatua yoyote isiyo ya urafiki itakayochukuliwa na Marekani dhidi ya Rasia. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Juni, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia alisema kuwa Uingereza na Marekani zinafanya njama maalum za kuanzisha mzozo na vita katika bahari nyeusi. Sergei Ryabkov alisema hayo baada ya manuari ya kivita ya Uingereza kuingia bila ya ruhusa katika maji ya Rasia kwenye visiwa vya Crimea. Ryabkov alisema kuwa Uingereza inapaswa kubadili jina la manuari yake ya Difenda, kwa maana ya mlinzi, na kuipa jina jipya la mvamizi. Alisema upande wote unaotaka kujaribu nguvu za Rasia unahatarisha uhai wake. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari za dunia kwa kuelekea huko Algeria. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kuwa sababu iliyopelekea karibu watu mia mbili kuwahishwa na kulazwa kwa muda hospitalini e, siku ya Jumapili nchini humo ni kuogelea katika bahari ambayo ilikuwa imechafuliwa vya habari vya Algeria vimeripoti kuwa tukio hilo limetokea katikati e, katika mji wa Tenes kaskazini magharibi mwa Algeria. Maeneo matatu ya kuogelea yamefungwa na uchunguzi unaendelea kwa sababu ya kuchafuliwa maji ya maeneo hayo. Lakhdar Siddas ambaye ni afisa wa serikali ya eneo hilo ameambia televisheni binafsi ya El Shuruk kwamba waathiriwa wa ugonjwa huo sujulikana walalamika kusumbuliwa na kizunguzungu, homa kali na kupiga wekundu ngozi za miili yao. Alisunaandata habari hii, kulikuwa haijatangazwa watu hawa wamekumbwa na ugonjwa gani, kama ambavyo ilikuwa haijajulikana maji ya bahari ya maeneo hayo yalikuwa yamechafuliwa na kitu gani hata hivyo afisa mmoja wa afya aliyejitambulisha kwa jina la Nasrudin Ben Kartalia amevombea vyombo vya habari kuwa wahanga hawa ambao wote walikuwa wanaongelea katika fukwe za Tenes huenda walivuta hewa chafu ya gesi iliyoenea haraka kwenye eneo hilo Jumapili jioni. Afisa mwingine amesema huenda meli iliyobeba mifugo iliyofika kwenye bandari ya Tenesi hivi karibuni ndio iliyochafua bahari na kusababisha matatizo hayo. Kwa waogeleaji wengine wamedai kuwa huenda maada ya gesi ya yes, sumu zinazotokana na takataka za viwandani zimeingia kwenye maji ya yeah, bahari hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namhapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kukosolewa hatua moja wa falme za Kiarabu ya kuwapatia uraia wa zayuni au wa Israeli Ikiwa ni katika mwendelezo wake wa kuimarisha uhusiano wake na utawala haramu wa Israeli, serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati au UAE imechukua hatua ya kuwapatia uraia wa zayuni au Waisraeli. Nchi ya kiarabu ya Imarati ilianza kutekeleza hatua za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli Septemba mwaka jana na katika kipindi cha miezi kumi iliyopita utawala wa Imarati umechukua hatua mbalimbali zenye lengo la kuimarisha uhusiano wake na utawala bandia wa Israeli, ambapo kufunguliwa ubalozi wa Imarati mjini Tel Aviv, kufunguliwa ubalozi wa Israel mjini Abu Dhabi na safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Israel huko Abu Dhabi ni miongoni mwa hatua muhimu katika uwanja huo. Wakati huo huo, moja ya hatua nyingine iliyofanywa ni safari ya raia wa kizayuni huko Imarati na wenzao wa Imarati nao kuelekea katika ardhi e, za Palestina a, zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel. Duru mbalimbali zimeripoti mba, kwamba katika kipindi cha miezi michache iliyopita Imarati imewapatia uraia wa nchi hiyo takribani wazayuni elfu tano. Mtandao wa Emirates Leaks ambao ni mashuhuri kwa kufichua habari za ndani na za nyuma ya pazia nchini uh, Imarati umetangaza katika ripoti yake hivi karibuni ukinukuu duru moja ya kuaminika, lakini bila kuitaja jina kwamba kwa takribani raia elfu tano kutoka uh, Israeli wamepatiwa uraia wa Imarati katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Hatua hiyo inafanyika katika kivuli cha uwekezaji nchini Imarati, hususan katika miji miwili muhimu ya Dubai na abu Dhabi. Maafisa wa serikali ya Imarati wanawaruhusu wawekezaji na wafanyabiashara kuchukua uraia wa nchi hiyo pasina kuchukua uraia au pasi pasina kuacha uraia wao wa asili. Kimsingi Imarati inadai kwamba uh, kwa kutoa uraia huo inafanya juhudi za kuwavutia wawekezaji wa kigeni, na hili ni jambo lililoisukuma nchi hiyo ya Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel. Hatua hiyo ya Imarati imechangamkiwa mno na uh, raia hao wa utawala haramu wa Israel, hasa kwa kutilia maanani kwamba wanapatiwa uraia wa Imarati na hawashurutishwi kuachana na uraia wao asili wa Uh, utawala wa Israeli. Hatua hiyo ni fursa ya dhahabu kwani kuwa na uraia wa Imarati wa Zayuni hao sasa uh, kunawafanya waweze kufanya safari kirahisi kabisa katika mataifa mengine ya Kiarabu bila kizingiti chochote. Jaridi la Kizayuni la Haretz liliandika katika toleo lake la mwezi Februari mwaka huu kwamba kupata uraia Imarati ni fursa kwa wazayuni au Waisraeli kwa mujibu wa hati ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Abu Dhabi. E, kupata uraia wa Imarati sio fursa kwa wazayuni kwa ajili ya kupata kazi na ajira huko Abu Dhabi tu, bali wazayuni hao watakuwa na uwezo wa kusafiri katika nchi ambazo awali ilikuwa ni marufuku kwao kufanya safari. Hatua hiyo ya Imarati imekabiliwa na radia mali na upinzani mkali wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina. Tariq Salmi, msemaji wa Jihadi Islami ya Palestina, amelani hatua hiyo ya Imarati ya kuwapatia uraia wa nchi hiyo wa zayuni, na kusema hatua hiyo ni doa jeusi kwa utawala saliti wa Imarati ambao umejidhalilisha kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel. Afisa huyo wa Jihadi Islami ameutaka utawala wa Imarati upige mahesabu yake upya, hususan baada ya vita vya Saif ul Kuds ambavyo vilithibitisha udhaifu wa adui mzayuni na uimara wa mukawama katika kupigania haki za wapalestina ambao ardhi zao zimehusubiwa. Nukta muhimu ni hii kwamba upinzani dhidi ya hatua hii ya imarati haujaishia tu kwa wapalestina tu, bali hata ndani ya nchi hiyo ya kiarabu kwenyewe, ambapo raia na wanaharakati wamekosoa vikali hatua hiyo wakibainisha kwamba uamuzi huo unabadilisha muundo wa kijamii wa nchi hiyo. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wameandika katika mitandao yao kwamba kumekuwa kukiendeshwa kwa siri zoezi la kuwapatia wageni kwa wigo mpana uraia wa nchi hiyo, hususan Wazayuni. Lakini katika hali ambayo wakazi asilia wa nchi hiyo ni wakimbizi, wakojela au wamepokonywa uraia, inaonekana kuwa serikali ya Imarati inachukua hatua hiyo na kutaka iwe kigezo cha kuigwa na mataifa mengine ya Kiarabu ya ukanda wa ghuba ya Uajemi kuhusiana na kadhia ya uhusiano na Israeli. Hata hivyo, wakosoaji wa hatua hiyo wanaamini kwamba uamuzi huo wa Imarati utakuwa chimbuko la madhara makubwa ya kiutamaduni na kijamii kwa nchi hiyo ya Kiarabu. Nam, wapenzi msikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Sipteni katika kitabu na suna, kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Sibtain, katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia kutoka mjini Tehran. Karibu kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambavyo vinawazungumzia wajukuu wawili tukufu wa Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, yani Alhasan na Alhusein alaihim ssalam. Fadhila na utukufu wa maimamu wawili hawa, wapenzi wasikilizaji, umezungumziwa katika aya kadhaa za Qurani tukufu zikiwemo za Mawadda, Mubahala na taathir. Fashila zao nyingine zimetajwa na kuzungumziwa kwa marefu na mapana katika hadithi za Mtume mtukufu ambaye aliwapenda sana na kuonyesha huruma na upendo wa hali ya juu huku akiwataka Waislamu wawapende pia na kuwalinda kutokana na mabaya. Hadithi hizo pia zinabainisha wazi namna Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam alivyosifu na kufafanua fadhila zao nyingi katika Uislamu. Mtume mtukufu amenukuliwa katika hadithi nyingi, namna alivyokuwa na upendo mkubwa kwa watukufu wawili hao, na akimwomba Mwenyezi Mungu awapende na kuwachukia wale wote waliokuwa na chuki na wadui nao. Amenukuliwa akisema, ninawapenda wawili hawa hivyo, na kuomba uwapende, au kama ilivyo katika riwaya nyingine, wawili hawa ni wanangu na wana wa binti yangu, Allahumma, ninawapenda hivyo, ninakuomba uwapende na umpende kila anayewapenda. Anas bin Malik amenukuliwa akisema Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliulizwa, je, ni ahlu gani unaowapenda zaidi? Akajibu, ni Hasan na Husein. Anas anaendelea kusema Mtume alikuwa akimwambia binti yake Fatima alaihi salam "Niitie wanangu wawili ." Na walipofika mbele yake, alikuwa akiwashumu na kuwakumbatia. Hadithi hii imenukuliwa na Tirmidhi katika sunani yake, Ibni Asakir katika kitabu cha Tarikh Dimashq, Ahmad bin Hanbal katika sunani yake, Alhaithami Ashafi katika Majma'ul Bayan na wengine wengi wote hao akiwemo Anasai wanasema kwamba Bureida ambaye ni sahaba mashuhuri amenukuliwa akisema, siku moja Mtume sallallahu alihi wasallam alikuwa akihutubia, ambapo Hasan na Husein walifika mahala hapo, huku wakiwa wanatembea wakichechemea. Mtume aliteremka mara moja kutoka kwenye mimbar na kwenda kuwabeba aliwabeba mikononi na kisha akasema, niliwatazama watoto wawili hawa wakiwa wanatembea wakichechemea, lakini sikuweza kusubiri, na ndipo nikakatiza hotuba yangu kwenda kuwabeba. na mpenzi msikilizaji, hivyo ndivyo Mtume mtukufu ambaye ni maasumu, yaani amekingwa na Mwenyezi Mungu kufanya makosa na dhambi, katika matendo yake yote ya kihisia na kidhahiri, alivyokuwa akionyesha mapenzi na upendo mkubwa kwa wajukuu wake hao watukufu. Je, Mtume alitosheka tu kwa kuonyesha huruma na mapenzi hayo hadharani? La hasha! bali daima alikuwa akiombea dua na kuwataka wafuasi wake na Waislamu wote wawapende kama alivyokuwa akifanya yeye. Si hayo tu, bali alikuwa akiombea dua za ushindi na kuwalani wale wote waliowachukia kuwadhulumu na kuwaua. Hebu natutupie hapa baadhi ya maneno ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam ambaye kitabu kitakatifu cha Qur'ani kinasema wazi kwamba hasemi lolote kutokana na matamanio yake, bali ni wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kuwahusu wajukuu wake hao, amepokelewa katika vitabu vingi vya Kiislamu vya madhehebu zote mbili kuu za Kiislamu akisema: anayenipenda mimi na wawili hawa, yani Hasan na Husein, pamoja na baba na mama yao, atakuwa pamoja nami kwenye daraja langu siku ya kiama. Hivi ndivyo alivyonukuu nukuu Asakir Adimashki katika kitabu chake cha Tarikh Dimashk. Naye Tobari Ashafi anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Dhakhairu Luqba fi Manaqib Dhawi Lqurba kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam alisema kuwahusu Hasan na Husein, mimi ninawapenda hivyo, wapendeni pia Enyi watu wangu. Na mtume mtukufu aliyesema hayo baada ya kuwashomo, ambapo walimkumbatia naye akawa amewakumbatia. Ndugu msikilizaji, Mtume mtukufu ni mtume wa rehema na huruma, ambaye aliteuliwa na kutumwa kwa wanadamu na Mwenyezi Mungu. Na bila shaka, matendo na sunna zake ni hoja kwetu sisi kwa ajili ya kuzitekeleza na kuzifuata kikamilifu. Watu wanapaswa kutambua kwamba sunna hizo ni wasia na matakwa ya Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Matamshi na maneno hayo ya Mtume yanaashiria na kubainisha wazi daraja ya juu ya utukufu walio nao wajukuu wawili hawa wa mtume Imam Hasan na Husein alayhi salam. Maneno hayo pia yanaweka wazi wajibu na ulazima wa kuwapenda na uharamu wa kuwapinga na kuwachukia. Tabari anasema katika kitabu cha Dhaka'irul Uqba kwamba mtume sallallahu alayhi wa sallam alisema kuwahusu watukufu wawili hawa alayhi wasallam wawili hawa ni maua yangu mawili duniani, hivyo anayenipenda mimi na awapende pia. Mutaki Alhindi anasema katika Kanzul Ummal kwamba Mtume mtukufu alisema kuwahusu, anayewapenda wawili hawa mimi humpenda, na ninayempenda mimi hupendwa na Mwenyezi Mungu, na anayependwa na Mwenyezi Mungu humuingiza kwenye pepo ya amani, na anayewachukia mimi pia humchukia na ninayemchukia mimi huchukiwa pia na Mwenyezi Mungu, na anayemchukia Mwenyezi Mungu humwingiza kwenye jahannam, naye huko atapata adhabu kali. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba uokovu wa wanadamu na haswa Waislamu unapatikana katika kupenda na kuwafuata watukufu wawili hawa, na hasa tukiongezea hapa riwaya hii iliyonukuliwa na Sayyid Walie bin ni'matullah al-Husaini katika kitabu chake cha Majma'ul Bahrain fi Manaqib sibtin, ambapo mtume amenukuliwa akinasihi na kuwashauri wafuasi wake kwa kusema, anayetaka kushikamana na kishiko madhubuti kisichovunjika cha Mwenyezi Mungu ambacho amekizungumzia katika kitabu chake kitakatifu, basi na awafuate Ali bin Abi Talib na Hassan na Hussein kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anawapenda kwenye arshi yake. Aljuwaini Ashafi anasema kwenye kitabu chake cha Faidu Sintain fi Fadhail al-Murtada wal Batul walbatul walhusein kwamba mtu mmoja alifika mbele ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam na kumwambia, hakika mimi ninakupenda sana ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume akamuuliza, je, unanipenda mimi tu? Akajibu, ndio, ninakupenda wewe tu. Mtume mtukufu akamtahadharisha kwa kusema, hakika haunipendi mpaka unipende kupitia ahlu beiti wangu. Ni kweli kabisa hii. Ni kwa sababu watukufu wawili hawa Imam Hasan na Husein alaihi masalam ni vipenzi vya Allah na mtume wake sallallahu alaihi waalihi wasalam. Ni uongo mtupu kwa mtu kudai kwamba anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake mtukufu ilhali hawapendi watukufu wawili hao alaihima salam. Hii ni kwa sababu mtume anasema katika sehemu nyingine msiingie kwenye nyumba ya watu nisiyowapenda. Az-Zarandi Al-Hanafi anasema katika kitabu chake cha Nadhmu Durar Asimtain kwamba mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa salam, alisema waziwazi wazi kwamba mtu anayempenda Hassan na Hussein ataingia peponi na anayewachukia ataingia motoni. Salamu za Mwenyezi Mungu zimwendee Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na ali zake watoharifu alaihimus salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Waziri wa afya na mafunzo ya utabibu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametangaza habari ya kupewa kibali chanjo ya pili ya kupambana na ugonjwa wa korona, au covid 19 nchini. Daktari Said na maki aliyesema hayo Juni 29 na kuongeza kuwa chanjo hiyo ya pili ya korona imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Amesema kuwa chanjo hiyo hivi sasa iko katika hatua ya tatu ya kufanyiwa majaribio ya wanadamu na tayari watu 44,000 wamefanyiwa majaribio ya chanjo hiyo nchini Cuba na 25,000 nchini Iran. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amesema wataalamu na wanasayansi katika taasisi ya chakula na dawa ya Iran wameipasisha chanjo hiyo ya kiirani na iwapo chanjo hiyo itapasishwa katika hatua zake za mwisho basi itakuwa ni chanjo ya pili ya kiirani, kati ya chanjo mbalimbali za kupambana na ugonjwa wa COVID-19 zinazoendelea kutengenezwa hapa nchini. Irani kwa mstari wa mbele wa kuunda chanjo za COVID-19, ambapo mbali na chanjo hiyo ya pamoja, taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya Pastu ya Iran, kuna chanjo zingine kadhaa ambazo zinazalishwa nchini ambapo chanjo ya Covid Barakat tayari imeshapata idhini ya matumizi ya dharura. Chanjo zingine za COVID-19 za Iran ambazo ziko katika awamu mbalimbali mbali za majaribio ni Nura, Razkov, Pars na Fakhra. Aidha, hivi karibuni Iran imeanza kuzalisha hapa nchini chanjo ya Sputnik ya Russia, kwa mujibu wa msemaji wa shirika la dawa na chakula la Iran, Daktari Kianush Jahanpur. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya ugonjwa wa Covid 19. Hivi karibuni pia mkuu wa shirika la dawa na chakula la Iran alisema kuwa kwa mujibu wa mpango ulioandaliwa na serikali, baada ya takribani miezi mitatu watu milioni 60 nchini wanaolengwa watakuwa wamepewa chanjo dhidi ya virusi vya korona. Muhammad Ridha Shahnessaz ameashiria ratiba ya mpango wa kutoa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa covid-19 hapa nchini na kuongeza kuwa hadi kufika msimu wa vuli, kwa mujibu wa kalenda ya Iran, makundi ya watu wanaopewa kipaumbele zaidi kwa mujibu wa kazi, umri na majukumu yao yatakuwa tayari yamepewa chanjo ya corona, na imetabiriwa kwamba hadi mwishoni mwa mwaka huu wa elfu moja mia nne hijiri ya Shamsia, yaani Machi 2022, Irani itaanza kuuza nje ya nchi chanjo za korona baada ya kukamilisha zoezi la kutoa chanjo kwa raia wote hapa nchini. Spika wa bunge la Kenya Justin Muturi amewarai wadau wa afya kuharakisha utekelezaji wa taratibu za kutumia teknolojia kutoa huduma za afya katika hospitali za nchi hiyo. Muturi amesema hospitali zinapaswa kukumbatia mfumo huo wa kisasa hususan wakati huu nchi inapokabiliwa na janga la korona kama njia ya kutimiza malengo ya kitaifa ya kutoa afya kwa wote. E, haya yanajiri huku wizara ya afya na habari mawasiliano na teknolojia ICT zikitangaza kuwa zinaendesha mikakati kushinikiza matumizi ya teknolojia katika sekta za afya nchini Kenya. Wadau wanasema hilo litapunguza mno maambukizi ya korona. Mturi alikuwa akizungumza Jumamosi alipofungua kongamano la sayansi e, la kila mwaka la chama cha kitaifa cha madaktari katikati ya mwezi wa Juni. Tukiwa bado nchini Kenya, vijana wamehimizwa kuzingatia utumizi wa mitandao ya kidijitali aina ya ajira digital Kenya ili kujiendeleza kimaisha. Waziri wa habari na teknolojia ya Kenya Jo Musheru wametoa changamoto kwa vijana popote walipo kujitokeza kuingia katika mpango huo. Waziri Musheru aliyesema hayo katika hotuba iliyosomwa na naibu katibu katika wizara hiyo Lusi Malili alipozuru chuo kikuu cha Zitek katika mji wa Ruiru hivi karibuni. Waziri aliwahimiza vijana kuingia katika mpango wa ajira digital Kenya ili kupata njia ya kujikimu kimaisha kupitia mtandao. Alieleza kuwa serikali ilikuwa ikitarajia kuweka vituo vya kuhamasisha vijana kuhusu ajira digital. Imedaiwa kuwa vijana wengi wamenufaika pakubwa kutokana na mpango huo, na kwa hivyo ni muhimu uh, wakijihusisha vilivyo. Kulingana na waziri huyo, serikali imejitolea kuona ya kwamba asilimia kubwa ya vijana wanajitegemea baada ya kukamilisha masomo ya vioni. B Malili naye alieleza kuwa serikali itashirikiana na chuo cha Zitek kuona ya kwamba inapata kituo cha ajira digital ili kufunza watu jinsi ya kutumia mitandao. Alieleza kuwa mpango huo utakuwa bila malipo, na kwa hivyo wengi wamehimizwa kujitokeza. Naibu kansela wa Zitek Profesa Njega Munene naye alieleza kuwa walibuni ajira ya digital Kenya mwaka elfu mbili kumi na nane kwa lengo la kuwahamasisha wanafunzi jinsi ya kujitegemea. Anasema mpango huo umesaidia wanafunzi wengi ambao sasa wamejiajiri wenyewe kupitia mtandao wa ajira digital. Profesa Munene alitoa mwito kwa wizara uh, hiyo ya ICT Kenya au tehama kuja na mikakati mpya ili kuona ya kwamba vijana wengi wananufaika na mradi huo. Na wimbi la tatu la janga la korona kwa kirusi kipya aina ya delta linasambaa kwa kasi kubwa ikilinganishwa na virusi vingine kwenye wimbi la kwanza na la pili barani Afrika. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO. Akizungumza kwa njia ya mtandao, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Daktari machidiso Moeti, amesema kesi za wagonjwa wa korona zimeongezeka kwa wiki 6 mfululizo na zimepanda kwa asilimia 25 wiki baada ya wiki. Takwimu zinaonyesha kesi zinaongezeka mara mbili zaidi kila baada ya wiki sita. Kirusi hiki kipya cha Delta kinasambaa haraka katika baadhi ya nchi na tayari kimeripotiwa katika nchi kumi na sita na kati ya hizo tisa kinasambaa kwa kasi zaidi. Dkt Moeti amesema sasa kila mtu ana jukumu. Anasema kasi na ukubwa wa mlipuko wa tatu barani afrika hatujawahi kuuona. Kuenea kwa aina hii mpya ya kirusi hiki hatari kuna isukuma Afrika kwa kiwango kipya zaidi kuzidi kusambaa inamaanisha kuzidi kuwepo kwa wagonjwa wengi na vifo vingi zaidi. Kwa hivyo kila mtu ana wajibu wa kufanya kitu na kuimarisha kujikinga, ili kuzuia hali hii ya dharura isizidi kuwa janga zaidi. Ingawa kuna aina nane za chanjo za korona zilizothibitishwa kuwa salama na WHO, ni watu milioni 15 tu ambao ni sawa na asilimia 1.2 ya wananchi wa Afrika ndio wamepatiwa chanjo hiyo ya korona. Mweti amewaomba dunia iendelee kuisaidia Afrika. Ripoti zinaonyesha kuwa kirusi hiki ni hatari zaidi ikilinganishwa na wakati wa mlipuko wa kwanza na wa pili, kwani kasi yake ya kusambaa ni zaidi ya asilimia 30 mpaka 60. Na mpenzi msikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia na tiba kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 6 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1432 iliyopita Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliondoka Madina akiwa na maswahaba na waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Makka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba. Tangu alipohamia Madina, mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alielekea Makka mara tatu kutufu Al-Kaaba lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija mtukufu huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Baada ya kukamilisha ibada hiyo mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alirejea Madina na alipofika katika eneo la Ghadiri Hum, aliwakusanya masahaba zake kwa amri ya Mwenyezi Mungu na alimtangaza Imama Ali bin Abi Talib kuwa khalifa na kiongozi wa umma wa kiislamu baada yake. Hiyo ilikuwa safari ya mwisho ya hija ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambayo ni maarufu kwa jina la Hajatulwida. Miezi kadhaa baada ya safari hiyo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliaga dunia na kurejea kwa mola wake. Tarehe 6 Julai, miaka 46 iliyopita, visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raia wengi wa visiwa vya Komoro walianza kuingia katika dini ya Uislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo baada ya wafanya biashara wa Kiislamu kuwasiri visiwani Komoro katika karne ya kumi na mbili. Tangu karne ya kumi na sita visiwa vya Komoro vilikuwa vikikaliwa kwa mabavu na Wareno na baadaye sultani wa Oman alifanikiwa kuhitimisha ukaliwaji mabavu wa visiwa hivyo. Hata hivyo, mwaka 1842 sehemu kadhaa za visiwa hivyo ziliingia chini ya udhibiti wa Wafaransa na taratibu wa koloni hao wakaidhibiti ardhi yote ya nchi ya Komoro. Pambano ya wananchi yalipelekea kutangazwa uhuru rasmi wa nchi ya Kiislamu ya Komoro mwaka 1975. na katika siku kama hii ya leo miaka thelathini na tano iliyopita aliaga dunia Ayatullah Sayid Jawad Khamenei, baba wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Ayatullah Ali Khamenei. Alizaliwa mwaka 1313 Hijiria katika eneo la Khamene karibu na Tabriz mkoani Azerbaijani Mashariki. Na katika kipindi cha ujana wake alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Kiwa huko alihudhuria darsa za Ayatollah Aghazadeh Khorasani na Haji Agha Hussein Qomi na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi, msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliaga dunia tarehe 15 tir miaka 35 iliyopita akiwa na umri wa miaka 91, baada ya maisha ya zuhudi na uchamungu. Ayatullah Jawad Khamenei alizikwa katika haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, katika mji wa Mashhad. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia wakti huu. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri, na hadi hivi sasa mazungumzo hayo yamefanyika katika anga ya urafiki na maelewano, na kuna matarajio kuwa mazungumzo hayo yatapunguza kwa kiwango kikubwa hitilafu baina ya pande mbili. Rasia imesema siasa za vikwazo wa Marekani dhidi yake zimefeli. Umoja wa Mataifa umepongeza kuanza zoezi la kuanikisha wapiga kura nchini Libya. Na kuchafuliwa maji ya bahari ndio sababu ya waogeleaji zaidi ya mia mbili kukumbwa na ugonjwa wa ajabu huko Algeria. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sharali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asalamu alaikum, anasema umoja wa Waislamu ni mafundisho katika Qurani na Suna, muhimu sana ya e, uh, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na aima alaihi wasalam, anasema mazungumzo yenye busara na hekima ndio kupatikana umoja na maendeleo kwa umma wetu. Bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema akiashiria mazungumzo hayo ya Iran na Saudi Arabia. Nashirali Fazili wa Dar es Salaam Tanzania au watabora, uh, samahani, Abdullah Ali Makajura wa Tabora Tanzania anasema shukran Redio Tehran kwa matangazo yenu. Nasur Saidi Fuani yeye pia anasema, nauliza Zanzibar, mnapatikana mita bendi ngapi? Na mtawauliza wataalamu watujuze hapo. E, naam wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila na washukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema wasalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.