Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo, asubuhi ya leo Julai sita mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ni Jumanne njema kabisa tuliojaliwa na mola Muumba, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tano Dhulkada elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Kwanza kabisa, kabla ya kusonga mbele na matangazo, tunasema shukran sana kwa Mwenyezi Mungu, amin ya rabbil alamin, kwa kutupatia uhai na afya njema. Hatujawasahau ndugu zetu wanaougua wako majumbani, wako mahospitalini, wamelazwa. Tunamomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, warejee katika hali zao za kawaida, amin. Wapendwa wasikilizaji, tuna mengi mazuri katika meza ya matangazo asubuhi ya leo, ikiwa ni pamoja na habari ambazo naziza kazo tufungulia matangazo takaofatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema Julai 4, tarehe ya kuteka nyara wanadiplomasia wa Irani nchini Lebanon, maswali yaliyosalia bila majibu hadi sasa. Vipindi tutaanza na kipindi cha akhlaqi katika dini tukufu ya Kiislamu na tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo Macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu, ama zile ambazo zimepewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku, lakini makala fupi iliyojaa maarifa tele, si nyingine, ni makala ya leo katika historia. Matukio mbalimbali tunawaletea lakini kwa ufupi, yana manufaa kwa wasikilizaji, msikose kufuatilia. Nakumbusha tovuti yetu ni pasttoday.com/sw na email yetu amabarua pepe swahili radio at irib ir. Tuma ujumbe wako, tutakujibu. Tumia nambari yetu ya WhatsApp kutuma ujumbe mfupi, nikimaanisha SMS. Inaanza kwa alama kujumlisha, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na muda si mrefu mtakuwa nami mubashara katika taarifa ya habari. Imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa Teheran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Nigeria asema watu wenye silaha wameteka nyara wanafunzi 140 katika jimbo la Kaduna. Rusia yasema Afrika, Asia na Amerika ya Latini zipewe viti katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, si nchi za magharibi pekee. Na Maki asema kasi ya maambukizi ya kirusi cha korona cha India ni ya juu sana kuliko kile cha Uingereza. Na Nasrullah asema Daesh ilianzishwa ili kuwasahaulisha Waislamu kuhusu kadhia ya Palestina. Duniani, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Nigeria. Kundi moja la wanaugamba wenye silaha limewateka nyara wanafunzi mia moja arobaini katika shambulio walilofanya kwenye shule moja ya sekondari katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, usiku wa kuamkia jumapili iliyopita. Watu waliokuwa na silaha wamewateka nyara wanafunzi hao mia moja arobaini kwa ajili ya kuwatumia kama chombo cha kupatiwa mlungura. Emmanuel Po, mwalimu anayefundisha katika shule ya sekondari ya bweni ya Bethel jimboni Kaduna, amesema uhalifu hawa wamewateka nyara wanafunzi mia moja arobaini na kwamba wanafunzi wengine ishirini na tano walifanikiwa kukimbia. Amesema wanafunzi wasiopungua mia moja sitini na tano walikuwa wamelala wakati wa shambulio hilo. Hilo ni shambulio la tatu kubwa kutokea katika jimbo la Kaduna katika siku za hivi karibuni. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na hujuma ya sasa iliyopelekea kutekwa nyara wanafunzi hao 140 wa shule ya bweni. Hata hivyo, wiki kadhaa zilizopita kundi la kigaidi na kitakfiri la Boko Haram liliwateka nyara wanafunzi zaidi ya 300 katika jimbo la Katsina. Jumapili iliyopita, wafanyakazi wasiopungua wanane wa hospitali ya Kaduna walitekwa nyara na watu wasiojulikana. Samuel Arwan, kamishina wa usalama wa ndani katika jimbo la Kaduna, amesema watu walikuwa na silaha waliwaua watu wengine saba jimboni humo. Robina Nabanja, waziri mkuu wa Uganda, amesema ubadhirifu wa fedha za umma hawatafaulu chini ya uongozi wake hivi sasa nchini humo. Mwandishi wetu Kigozi Ismail ametutumia ripoti ifuatayo. Wizi sugu ambao umekithiri miongoni mwa maafisa watendaji katika serikali nchini Uganda hautakubaliwa safari hii chini ya utawala wa Robinah Nabbanja, ambaye amebainisha ujanja wa baadhi ya watawala wa miji iliyochaguliwa kuwapa misaada ya kuwawezesha kumudu maisha wakazi masikini mno, ambao hadi sasa wanalia njaa kwa kukosa chakula na familia zao. Ulituma orodha ya watu ili majina yaidhinishwe, lakini kuna dosari nyingi Waziri Mkuu Robinanabanja, mipango ya kuwagawia maskini shilingi laki moja imecheleweshwa kwa sababu za vurugu zilizojaa kwenye orodha za wale wanaostahili kupewa misaada hii, kwani imegunduliwa kwamba wanaowajibika kuorodhesha watu wanaostahiki kupokea fedha hizo waliweka majina bandia kwenye orodha hizo, wakivuruga nambari za simu, kurudia majina ya watakaopokea fedha hizo, na kutolinganisha vyema wanaofaa kuzipokea. Orodha hizo zingilifaa kuundwa na machifu wa vijijini, kwani ndio wanatambua vyema wenyeji wa sehemu zao. Dosari nyingine iliyoko ni kwamba kuna watu ambao hawana vitambulisho vya kitaifa vinavyotegemewa kuhakiki mtu. Pili, kuna wazee ambao hawana njia maalum ya pato la kila siku. Tatu, kuna kundi la ombaomba wengi wasio na ajira, kwa kawaida waliokuwa wakitegemea misaada kutoka kwa wenzao ambao wamepoteza ajira wakati huu na wengineo. Hivi karibuni shirika la fedha duniani IMF limeipa Uganda mkopo wa dola bilioni moja sawa na shilingi trilioni tatu nukta tano ambazo zimedhamiriwa kulainisha utawala mwema na usalama, lakini wanasiasa wa upinzani wanapendekeza kuwa fedha hizo zingelitumiwa kwa kuboresha sekta ya afya pamoja na kuwapatia misaada zaidi ya dharura wananchi ambao wameelemewa maisha kwani kuna wananchi ambao wamejitoa uhai wakiacha ujumbe kwamba wao wamebanwa na dunia, heri wajiondoe, jambo ambalo limezusha utata na aibu mbele ya utawala ulioko serikalini. Kufuatia hayo yote, wafanyabiashara wa jijini Kampala wanaondoa mali zao kwenye maduka ili waanze kuziuza kwa njia ya mtandao au wazitembeze kama machinga ili kujipatia mlo kuliko kusubiri yatakayotangazwa na serikali baadaye. Hatua hii imezusha mgawanyiko miongoni mwa walinda usalama wenye maghorofa ya kukodishwa na serikali yenyewe. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi, kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za Ulimwengu. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja Mataifa amesema kuwa Moscow inapinga mpango wowote wa kuzidisha nchi za magharibi katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Dimitri Polianski ameliambia gazeti la Izvestia linalochapishwa Moscow kwamba Russia inaamini kuwa bara la Afrika, Asia na amerika latini na kwa ujumla nchi zinazostawi zinapaswa kupewa uwakilishi katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Kuhusu swali juu ya ya jitihada zinazofanywa na Uingereza kwa ajili ya kupewa Ujerumani wanachama wa kudumu katika baraza la usalama, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Russia amesema Moscow inapinga kuzidishwa idadi ya nchi za waitifaki wa, wa magharibi katika baraza la usalama na kwamba suala hilo pia linazihusu nchi mbili za Ujerumani na Japan. Waziri wa afya wa Irani amesema kuwa virusi vya korona vya India na Afrika Kusini viliingia Irani miezi miwili iliyopita. Akizungumza jana kuhusu mkakati wa wizara ya afya ya Irani kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya korona, Saidi Namaki amesema kasi ya maambukizi ya kirusi cha korona aina ya delta kutoka India ni kubwa zaidi ikilinganishwa na kirusi cha Uingereza. Namaki amesisitiza kuwa hivi sasa mikoa ya kusini, kusini mashariki na mashariki mwa Iran imeathiriwa na kukumbwa na maambukizi ya kirusi cha korona cha India kutoka nje ya nchi na kwamba kirusi hicho pia kinaenea kwa kasi katika mikoa mingine. Saidi na makia amesema kasi ya kutoa chanjo itazidishwa kuanzia wiki ijayo na kwamba dozi milioni tatu za chanjo ya Coviran Barakat itaanza kutumiwa na wizara ya afya na tiba ya Iran. Katibu mkuu wa harakati Hizbullah ya Lebanon amesema moja ya kati ya malengo ya kuanzishwa kundi la kigaidi la Daesh ni kuwasahulisha Waislamu kadhia ya ukombozi wa Palestina. Sayid Hassan Nasrullah ambaye alikuwa akizungumza jana katika ufunguzi wa mkutano wa Palestina itashinda amesema mashambulizi yoyote yanayofanywa na Israel huwa ni mashambulizi ya Marekani na kwamba udhibiti na ubebero wa Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa watu wa eneo la magharibi mwa Asia, hususan Iraki na Siria, hivyo watu wa eneo hilo wana haki ya kujiainishia mambo yao wenyewe. Sayid Nasrullah amesema vyombo vya habari ni moja kati ya nyenzo muhimu za kukabiliana na adui na kwamba kusimama kidete kambi ya mukawama na mapambano ni miongoni mwa mambo yaliyochangia katika ushindi wa, wa wa karibuni wa Wapalestina katika operesheni ya ya ya panga la Kuds. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa vitisho vilivyotolewa na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel vya kulishambulia tena eneo la ukanda Gaza ni jaribio la kuboresha sura ya jeshi la utawala huo iliyoharibika baada ya kipigo cha karibuni cha wana mapambano wa Kipalestina. Msemaji wa Hamas Hazim Kasim amesema matamshi yaliyotolewa na Ben Gantz akitishia kulishambulia tena eneo la Gaza ni jaribio la kutaka kusafisha na kuboresha sura ya jeshi la utawala huo iliyochafuka sana kutokana na kipigo cha wana mapambano wa Palestina katika operesheni ya panga la Kuds. Hazim Kasim amesema vitisho vya Ben Gantz ni jaribio la kuuza njozi kwa jamii ya Wazayuni na kwamba utawala huo uvamizi daima umekuwa akitumia vitisho vya vita ambavyo havatii hofu tena wa Palestina. Msemaji wa Hamas amesema taifa la Palestina limo katika vita vya ukombozi na kwa ajili ya kuishi kwa uhuru na amani. Jumapili iliyopita, waziri wa vita wa Israel Ben Gans alisema jeshi la utawala huo litafanya mashambulizi mapya ukanda wa Gaza iwapo Wapalestina wataendelea kurusha angani baluni za moto kutokea katika eneo hilo. Mwezi Mei mwaka huu Israel ilianzisha vita vilivyoendelea kwa muda wa siku 12 kwenye ukanda Gaza, ambako iliua raia wasiopungua mia mbili hamsini na tano na kujeruhi maelfu ya Wapalestina. Makundi ya wanamapambano wa Palestina yalijibu uchokozi huo kwa kuvurumisha maelfu ya makombora kuelekea miji mbalimbali ya Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Julai nne, tarehe ya kutekwa nyara wanadiplomasia wa irani nchini lebanon maswali yaliyosalia bila majibu tarehe 4 julai mwaka 1982 wanadiplomasia wanne wa jamhuri ya kiislamu ya irani walitekwa nyara nchini lebanon katika hatua hiyo ya kigaidi ya sayed muhusini musawi naibu balozi ahmadi Mutawasilian, mwambata wa kijeshi katika ubalozi wa jamhuri ya kiislamu Irani mjini Beirut, Tarki Rastagar, mshauri wa maswala ya kiufundi katika ubalozi huo, na Kadhim Akawan, mwandishi wa shirika la habari la IRNA, walitekwa nyara na vibaraka wenye silaha katika kituo kimoja cha ukaguzi katika eneo la Babra kaskazini mwa Lebanon, hali ya kuwa walikuwa wanasindikizwa na polisi wanaowalinda wanadiplomasia. Katika miaka hii yote ushahidi wa kuaminika unathibitisha kwamba wanadiplomasia hao waliotekwa nyara walikabidhiwa kwa askari wa utawala haramu wa Israel na kisha wakahamishwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo, ambapo walifungwa kwa muda katika jela zake. Hivi sasa licha ya kuwa miaka thelathini na tisa imepita tokea kujiri kwa tukio hilo chungu, lakini bado kuna nukta na maswali mengi ambayo hayajapatiwa majibu hadi sasa. Nukta ya kwanza ni kuhusu wahusika wa tukio hilo la kigaidi, ambapo kutokana na rekodi ya kigaidi ya utawala wa kizayuni katika uwanja huo, ni wazi kwamba uta, ni utawala wa Tel Aviv ndio uliohusika na utekaji nyara huo. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni kwa nini Umoja wa Mataifa, ambao unawajibika kimataifa kushughulikia swala hilo umekaa kimya miaka hii yote bila kuchukua hatua yoyote kufuatilia swala hilo? Kimya cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu tukio hilo la kigaidi la utawala wa kibaguzi wa Israel ndicho kimeupa kiburi utawala huo na kuufanya uendelee kutekeleza matukio kama hayo katika sehemu na nchi nyingine za Asia Magharibi. Majid Takht Ravanchi, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa, mwaka mmoja nyuma alimwandikia barua Antonio Guteres, katibu mkuu wa umoja huo, akitaka umoja huo uwajibike zaidi kuhusiana na swala hilo. Aidha, ushahidi na nyaraka za kuaminika zinaonyesha kwamba tukio hilo la kigaidi dhidi ya wanadiplomasia wa Irani huko Lebanon lilitekelezwa na wanamgambo wa Lebanon walioongozwa na Eli Obeika na kisha Samir Jaja, ambao wanahesabika kuwa washirika wakuu wa utawala wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon. Eli Hobeika alisema katika mahojiano kwamba ni wazayuni ndio waliwateka nyara wanadiplomasia wa Iran na kisha kuwakabidhi kwa maafisa wa shirika la ujasusi la utawala huo Mossad. Hakuna shaka yoyote katika uwanja huo kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lina jukumu maalumu na la wazi kabisa la kufuatilia swala hilo. Kwa msingi wa sheria za kimataifa, jamii ya kimataifa pia inatarajiwa kutekeleza majukumu yake katika kusaidia kuimarisha usalama na uthabiti wa kieneo na kimataifa na wakati huo huo kukabiliana na wale wanaovunja sheria na kukanyaga haki za mataifa mengine na haswa utawala ghasibu wa Israel. Nukta ya pili inahusiana na siasa za kinduma kuwili zinazotekelezwa na wanaodai kutetea haki za binadamu duniani kuhusu hatua hiyo ya kigaidi ya utawala wa kizayuni. Swali muhimu linaloulizwa kuhusu hatua hiyo ni kwamba je, kama tukio kama hilo lingetokea katika nchi yoyote ya Ulaya au Marekani, nchi za Magharibi zingenyamazia kimya swala hilo kwa miongo minne bila kuchukua hatua yoyote? Gazeti la Independent la nchini Uingereza siku chache zilizopita, liliandika kuhusu vitendo tofauti vya kigaidi ambavyo vimetekelezwa na utawala haramu wa Israel na kusema kuwa shirika la ujasusi la Mossad limeshiriki katika matukio hayo yote. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza cha akhlaki katika Uislamu. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tano ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ambapo katika mwendelezo wa mada ya kipindi chetu kilichopita, leo pia tutazungumzia sifa nyingine maalum za akhlaqi za Kiislamu, nikiwa na matumaini kuwa tutaweza kushikamana nazo katika hali zote tulizo nazo za shida na raha, na huzuni na furaha katika maisha yetu, mpendo msikilizaji, naamini utakubaliana nami na kuwa hata kama sifa na majina yote ya Mwenyezi Mungu ambayo yanatokana na chemchemi moja ya dhati yake isiyobadilika ni mazuri mno, na ni mwongozo unaomwelekeza mja kwenye ukamilifu lakini tunaweza pengine kusema kwamba inayotoa mguso mkubwa zaidi ya zingine kwenye nukta kuu ya mjumuiko huo adhimu wa majina na sifa hizo tukufu ni sifa ya rehma zisizo na ukomo za Mola aliyetukuka. Sababu ni kwamba sura 113 za Qurani tukufu zimeanza kwa kutaja sifa mbili tukufu za rehma. Yani, Rahman na Rahim. Zaidi ya hayo rehma za Mwenyezi Mungu zimezungumziwa mara mia moja na nne katika aya za Quran, ambayo ni ishara ya nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kumjenga mwanadamu wa kitabu cha mbinguni cha Quran. Rehma zinatoka kwa Mwenyezimungu ambaye ni mfalme mtawala na mola muumba halisi katika ulimwengu wa maumbile ambaye ni mwenye uwezo na ukwasi mutlaki usio na kikomo. Kurani tukufu imeyazungumzia hayo kama ifuatavyo katika aya ya 65 na 66 za suratu Swad: Sema, hakika mimi ni mwonyaji tu, na hapana mungu ila Mwenyezi Mungu mmoja mtenda nguvu Mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina yake, mwenye nguvu, mwenye kusamehe. Naam, mpendwa msikilizaji, Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo mutlaki, na hakuna yeyote awezaye kuzuia atakalo yeye katika irada yake lisiwe. Mwenyezi Mungu anaweza asisamehe makosa na madhambi ya waja wake anaweza asifumbie macho makosa na kuteleza kwao, wala asiwarehemu na kuwa raufu na mpole kwao, lakini kwa sababu ya kutaka mlango wa matarajio na matumaini uendelee kuwa wazi kwa waja wake, amemwamuru mtume wake ambaye amemfanya kuwa rehma kwa walimwengu wote atamke haya yafuatayo kuwatangazia watu wote. Sema enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehma ya Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu huyu mwenye huruma na rehma ambaye rehma zake zisizo na ukomo zinauenea ulimwengu wa mbingu na ardhi, katika kuwazidishia moyo wa matumaini ya kupata rehma na fadhila zake waja waliokata tamaa ya kupata rehma zake, katika aya mbili za Quran ambazo ni aya ya 87 ya suratu Yusuf na aya 56 ya suratul Hijr amewataja waja wa aina hiyo wanaokata tamaa kuwa ni watu waliokufuru na watu waliopotea. Pamoja na hayo, mpendwa msikilizaji, ajabu ni kwamba Mwenyezi Mungu ana uraufu na usamehevu wa kiasi hicho kwa waja wake waliomwasi ilhali yeye Mola si mhitaji wa chochote kwao bali ni mkwasi mutlaki kama anavyotueleza katika aya ya nane ya ya suratu Ibrahim ya kwamba waqala musa in takfuru antum wa man fil ardi jami'an fa inna Allah <tipulisana> <tipulisana> na Musa alisema mkikufuru nyinyi na wote waliomo duniani, hakika Mwenyezi Mungu ni mkwasi anajitosha, msifiwa. Mola mwenye sifa kama hizi za kuwa kwenye kilele cha ukwasi, angali anaamua kutia mwanga wa matumaini ndani ya nyoyo na roho za waja wake na kupanda mbegu za rehma ndani ya nafsi zao kwa kulitangaza suala la kuwarehemu waja wake kuwa, kuwa ni jambo aliyoiwajibishia nafsi yake kwa kuwaelezea kupitia kinywa cha mtume wake wa rehma, kama isemavyo aya ya 54 ya Suratul An'am ya kwamba wa idha jaaka alladhina yuminuna bi ayatina fakul salamun alaykum Na wanapokujia wanaoziamini ishara zetu waambie, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Mola wenu mlezi amejilazimisha rehma, ya kwamba atakayefanya uovu miongoni mwenu kwa ujinga, kisha akatubu baada yake na akatengenea, basi hakika yeye ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu. Upeo wa rehma za Mwenyezi Mungu unafikia kwenye kilele pale yeye Mola anapoamua si tu kusamehe madhambi na maovu ya waja waliomkosea, lakini pale waja hao wanapojuta na kutubia kwa matendo yao hayo, na wakaamua kwa dhati kuyafidia kwa mema mabaya waliyotenda, kwani mbali na kuwasamehe na kuwarehemu wa kuyafuta madhambi yao kwenye madaftari ya amali zao, huyapamba madaftari hayo kwa mema na ya thawabu mpaka kufika hadi ya kutosalia hata chembe ya athari za maovu waliofanya huko nyuma. Aya ya sabini ya Suratul Furqan inayelezea taswira hiyo isiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu kama ifuatavyo: Isipokuwa atakaye tubu na akaamini na akatenda vitendo vyema, basi hao Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukumbushane tena, mpendo wa msikilizaji, kwamba wema na rehma hizi zote zisizotasawirika za Mwenyezi Mungu zinatoka kwake yeye Mola na kuwateremkia watu kila upande, wakati yeye ndiye mfalme halisi na mutlaki wa ulimwengu, na yuko kwenye kilele cha uwezo na ujuzi wa kila kitu. Lakini pamoja na yote hayo, anawaamuru malaika wake wateule waliojikurubisha kwake wawaombee maghfira na msamaha wake waja wake walioteleza na kufanya madhambi. Hayo yanaelezwa na Kurani tukufu kama ifuatavyo, katika aya ya tano ya sura Ash-Shura: zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa Mola wao Mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghfira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukiyatafakari yote haya, mpendwa msikilizaji, ndipo tutakapobaini kuwa kwa wale wenye imani ya kweli juu ya misingi miwili ya kuamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa, inastahiki wayafanye madhihirisho hayo yasiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu za moyo wa kusamehe na kufumbia macho makosa kuwa ni ilhamu kwao ya kufufua ndani ya nafsi zao sifa za huruma na urehemevu kwa ajili ya kuimarisha mahusiano na wanadamu wenzao, na kwa njia hiyo kufikisha ujumbe wa amani na urafiki duniani kwa kuwaonyesha walimwengu tofauti ya utamaduni wa Uislamu halisi uliolinganiwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam mkabala na tamaduni zisizo za Kiislamu ambazo mbali na kushamirisha ukatili, udhalimu, jinai na mauaji ya watu wasio na hatia zinakanyaga pia misingi yote ya ubinadamu. Kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya tano ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, vivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya sita ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Namshukuru sana Abdu Fatah musaidi na kipindi chake cha akhlaki katika Uislamu. Na sasa mwadia ule wakati wa upinda wa wasikilizaji wa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumanne tarehe sita Julai linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi toleo la mtandaoni ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari kuu isemayo: Sabaya Kakoko ngoma nzito, mafaili uchunguzi wa shilingi bilioni 3.6 TPA yatua kwa DPP, waathirika wapya wa wale Sabaya watu watakukuru Mbali na habari hiyo kuu, wapendo wasikilizaji, gazeti la Mwananchi aidha limeandika Benki Kuu yatoa tahadhari, utambuzi wa kopaji kupitia simu. Uh, Dr. Mpango, ujanja ujanja unaua soko, asema hali bado tete, mapambano wimbi la tatu la COVID-19 nchini, udhibiti viwanja vya ndege shakani, mwongozo shuleni wasuasua, kishindo cha dema cha hamia ngome ya ACT Wazalendo, wizara ya afya ya ajiri watumishi wapya mia nne thelathini na saba na bei ya petroli dizeli yapandisha nauli. Gazeti la Majira kwa upande wake leo Jumanne limepambwa na habari zisemazo siri nzito kuhusu wahusika ujambazi, waziri Simba Chawene aanika wanaoachiwa gerezani wanavyohusika, asisitiza sasa wanaelewa na Kiswahili atoa uh, somo kwa wananchi kushiriki kutokomeza uhalifu. Wazee CCM kuendelea kuenziwa. Samia ateua bosi mpya FIU. Kikongwe miaka sabini na nne adaiwa kubaka binti wake wa kazi. Ikungi kwa buruta mahakamani watendaji wa zembe. JWTZ kuadhimisha siku ya mazingira kivingine, na Dkt Mpango azindua Sabasaba aridhishwa na ubunifu, limeandika gazeti Nipashe. Nalo linatupasha kuwa waziri asema, tumewadhibiti majambazi kimya kimya; ni walioanza kuibuka tena kwa kasi. Mradi wa umeme wa Nyerere wawakosha viongozi wa, wa staafu. Watoto wafariki kwa kula chakula chenye sumu. Rais Samia ateua bosi wa udhibiti fedha haramu. Ajira zaidi za mwaga serikalini sekta ya afya ya kumbwa na siku mia moja za Samia zatajwa neema PSSF NSSF. Tukitoka Tanzania, sasa tunaelekeza dira ya uchambuzi huko nchini Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la The Star lina habari zisemazo mkakati mkuu wa sukwa wa kumtangaza wa kumnadi Raila katikati mwa nchi. Timu ya Uhuru inapanga kumnadi Raila Odinga huko Mount Kenya waitifaki wa kinara ODM wa ODM wamemtuhuma makamu wa rais William Ruto kuwa anamburuta Odinga katika vuta ni kuvute za Jubilee bila ya ulazima wowote wa. Wakenya wanane wahukumiwa kifungo cha jela ya Rwanda kwa kuhusika na jinai za mitandaoni. Afisa polisi wa Nakuru jana alikutwa ameuawa ndani ya gari yake katika nyumba za Kasarani mjini humo na mgombea wa zamani wa kiti cha urais nchini Uganda Agri Wori amefariki dunia. Kifo cha Wori kimethibitishwa na rafiki wa karibu kwa jina la Peter Ogutu. Standard kwa upande wake limeandika viongozi watatu wa, wa muungano wa NASA wameapa kuvunja muungano huo na kuishtaki odem Vyuo vikuu vimeongoza katika orodha ya mashirika kumi bora yanayofanya vizuri, huku chuo kikuu cha Embu kikiibuka kama shirika la serikali lenye utendaji bora. Wakati huo huo, hazina ya taifa imetajwa kama wizara bora. Na upungufu mkubwa wa dawa za matibabu katika zahanati za vijijini nchini Kenya umetakiwa kupatiwa ufumbuzi wa haraka. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la New Vision la nchini Uganda, ambalo limeandika wizara ya fedha imechelewesha mfumo wa mafao yakiinua mgongo kwa watumishi wa umma, namna mbunifu wa Covidex alivyonusurika na Covid 19. Wanaharakati waishtaki serikali kutokana na gharama kubwa za matibabu wanazotozwa wagonjwa wa korona. wa E, Papa Francis alazwa hospitalini na serikali yakimbilia kununua vitanda zaidi vya hospitali. Na wapenda wasikilizaji, ni hayo tu machache ambayo tumeweza kuwadondolea ama kuwakusanyia kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika mashariki naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawaletea ulimwengu wa michezo itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi matuki ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran. Karibu. tuanze na habari ya kihistoria rais wa shirikisho la mchezo wa kunyanyua uzani wa iran amesema jamhuri ya kiislamu itamtuma parisa Jahan Fekrian kuwa mwanamke wa kwanza kuliwakilisha taifa hili katika mchezo huo wa kunyanyua vitu vizito katika michezo ya olimpiki ya tokyo huko japan ali moradi amesema licha ya kufanyiwa upasuaji siku chache zilizopita lakini mwanadada huyo wa kiirani akiwa chini ya uangalizi wa makocha na timu ya madaktari, ya madaktari ataiwakilisha jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Tokyo na kuwa mwanamke wa kwanza wa kirani kushiriki mchezo huo katika ngazi ya kimataifa. Binti huyo wa kirani mwenye kilo 87 amesema anaona fahari kubwa kuteuliwa kuliwakilisha taifa lake kama mwanamke wa kwanza wa kirani kushiriki mchezo huo wa kunyanyua uzani mzito katika Olimpiki. Amesema jeraha la bega alilokuwa nalo Mbali na hayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika duru ya nne ya mashindano ya kimataifa ya vijana ya mieleka ya Greco Roman kwa wanamieleka wenye matatizo ya kuona. katika mashindano hayo yaliyofanyika Jumamosi mjini Istanbul nchini Uturuki, wanamieleka wa Iran walitoa medali moja ya dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Rusia imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa Kiingereza kama World Deaf Junior Greco-Roman Wrestling Championships, huku mwenyeji wa Uturuki ikifunga orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo. Na timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewafahamu washindani wake itakaovaana nao katika duru ya tatu na ya mwisho ya michuano ya kusaka tiketi ya kutinga fainali za kombe la dunia zitakazopigwa mwaka ujao 2022 nchini Qatar. Katika dro iliyochezwa Alhamisi jijini Kuala Lumpur nchini Malaysia, Iran imepangwa katika kundi A pamoja na Korea Kusini, Iraq na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Siria na Lebanon. Kundi B inazijumuisha Japan, Australia, Saudi Arabia, Oman, China na Vietnam. Iran Iran dar guruhe ai dobare ba koree junubi dobare ba lobnan ba surie iraq wa imarat. Michuano hiyo ya kusaka tiketi za kushiriki kombe la dunia nchini Qatar mwakani inatazamiwa kupigwa baina ya Septemba pili na Februari mosi mwaka ujao kabla ya kufikia kilele chake mnamo Machi 24 na 29, mwaka ujao. Tuelekee katika kanda ya Afrika Mashariki. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan siku ya Jumamosi aliji mwaya mwaya katika uwanja wa taifa wa Mkapa kushuhudia debi la Kariakoo, mchezo wa kusisimua wa Simba dhidi ya Yanga ambapo Young Africans walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa mtungi lililofungwa na Zawadi Mauya. Hii inakuwa ni mara ya kwanza kwa Mama Samia kuhudhuria mechi ya ligi kuu bara tangu awe rais wa awamu ya sita. Mara baada ya kuwasili, Rais Samia alikwenda moja kwa moja kuketi, huku maelfu ya mashabiki wa timu zote wakimshangilia kwa kelele sambamba na kumpigia makofi. Rais Samia alipokelewa na rais wa shirikisho la soka Tanzania Wallace Karia, akiwa amekaa naye pamoja katika eneo la wageni maalum. Katika mchano huo wa Jumamosi, wekundu wa Msimbazi walijikuta wakipoteza mchezo huo baada ya mabeki wake kuruhusu goli la kizembe hivi katika kipindi cha kwanza. Zawadi Mauya anasema, Simba tunawasalimu jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na number one Rais Samia yuko hapa. Baadhi ya mashabiki na wanachama wa Simba wamelalamikia vikali kushindwa huko, baadhi wakilaumu marefa huku wengine wakilalama juu ya usimamizi. Matokeo fresh eh, kwangu mimi matokeo nimeona ni, ni fresh kwa sababu unaona ni kama ni laana hii. hii hii ni laana kwa sababu mimi ni mmoja kati ya watu waliotoka Kigoma kwa miguu mpaka Dar es Salaam. Mimi nimetoka Kigoma tarehe mbili sawa, nimeingia Dar es Salaam hapa tarehe ishirini na tano kuja kusherekea ubingwa, kuja kuisherekea timu yangu, timu kubwa, timu timu yenye hazi Afrika, sawa, lakini cha ajabu mimi nafika katika uongozi wa klabu yangu ya Simba wanasema kwamba uongozi kwamba sisi hatutambui ujio wako, tutakutana nao Kigoma. Lakini pia ngao ya jamii tunakutana nao. Huu ni msimu wa tatu Simba jamfunga Yanga kwenye ligi amaoni, historia inazidi kutengenezeka kwa upande wa Yanga, wacha watengeneza historia ya kumfunga bingwa, sisi tunachukua makombe. Haina unyonge, haina unyonge wala haina kufeli. Tageti yangu mimi mara nyingi sina kuambia kwamba mimi pasi milioni, leo simuona pasi kwa kama milioni 3 kama na nusu na tumecheza mpira, wachezaji wangu wamecheza mpira wa hali ya juu. Sija, sija kuona timu yangu inavyocheza na yanga ikapiga mpira mkubwa kama ule. Wamekosa goli kama 20 au 25 hivi. Haya, huko nchini Kenya, debi la mashemeji nalo lilikuwa likishuhudiwa siku ya Jumapili katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi ambapo Gormahia, AFC, Padza, mabao, Gor Mahia ilisasambua AFC Leopards mabao manne kwa moja gor wamemaliza ukame wa wame miaka tisa bila ya taji la kombe la rais wa shirikisho la soka Kenya maarufu kama Betway Cup baada ya kuzima mahasimu wao wa jadi Leopards kupitia mikwaju ya penalti katika uwanja wa Nyayo. Vijana wa kocha Vaz Pinto ambao kufuatia ushindi huo wamefuzu kushiriki kombe la mashirikisho la Afrika msimu wa mwaka 2021 2022 walionekana kidogo kuwa chini kimchezo katika muda wa kawaida wa dakika 90, lakini walionyesha ustadi katika upigaji wa penalti. Samuel maliza kazi katika uwanja wa nyayo jijini Nairobi, lakini ni mkwaji wa penalti yeah, na gosu zote haina fundi amefunga bao ambalo ni muhimu sana Samuel Onyango, ndio maana nakuambia, wakati mwingine penalti inahitajia ukakamavu, inahitajia ujasiri na zaidi ya yote, akili yale mayele. Wachezaji yale wa Gor Mahia leo wamedhirisha hilo, kogalo hao au kipenda serikali, tunatamatisha kwa kutupia jicho michuano ya uropa 2020 mashindano ya 16 ya soka ya Ulaya au kipenda Euro 2020 yanaelekea ukingoni. Katika mchuano wa kusisimua wa robo fainali ya michuano hiyo Italia ilifunga Ubelgiji mabao mawili kwa moja na kutinga nusu fainali. Ubelgiji na Italia zilikabiliana kwenye robo fainali katika uwanja wa Allianz huko Munich nchini Ujerumani. Italia ilifunga katika dakika 31 kupitia mchezaji Nicolo Barella aliyetuma mpira kwenye nyavu kwa shuti lake na kuiweka timu yake mbele kwa bao moja kwa mtungi. Katika dakika 44 Italia iliongeza bao la pili kupitia Lorenzo Insigne na kufanya mambo kuwa mawili kwa sifuri. Italia ilishinda mechi hiyo na ikawa mpinzani wa Uhispania katika nusu fainali. Mechi ya nusu fainali kati ya timu hizo mbili itachezwa London, mji mkuu wa Uingereza, jumanne ya Julai sita. Huku hayo yakijiri, Uingereza pia imetinga nusu fainali baada ya kuipepeta Ukrain mabao manne kwa mtungi katika mashindano hayo ya kumi na sita ya soka ya Uropa na kutinga nusu fainali. Uingereza itamenyana na Denmark kwenye nusu fainali ya pili itakaochezwa siku ya Jumatano ya Julai 7 katika uwanja wa Wembley huko jijini London. Na kwa michuano hiyo ya Euro 2020 ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 6 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1432 iliyopita Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, Alkaba. Tangu alipohamia Madina, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alielekea Maka mara tatu kutufu Alkaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija, mtukufu huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Baada ya kukamilisha ibada hiyo, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, alirejea Madina, na alipofika katika eneo la Ghadiri Khum, aliwakusanya maswahaba zake kwa amri ya Mwenyezi Mungu na alimtangaza Imama Ali bin Abi Talib kuwa khalifa na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Hiyo ilikuwa safari ya mwisho ya hija ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam ambayo ni maarufu kwa jina la Hajatulwida. Miezi kadhaa baada ya safari hiyo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliaga dunia na kurejea kwa Mola wake. Tarehe 6 Julai miaka 46 iliyopita visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raiya wengi wa visiwa vya Komoro walianza kuingia katika dini ya Uislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo baada ya wafanya biashara wa Kiislamu kuasiri visiwani Komoro katika karne ya kumi na mbili. Tangu karne ya sita visiwa vya Komoro vilikuwa vikikaliwa kwa mabavu na Wareno na baadaye Sultani wa Oman alifanikiwa kuhitimisha ukaliwaji mabavu wa visiwa hivyo. Hata hivyo mwaka 1842 sehemu kadhaa za visiwa hivyo Ziliingia chini ya udhibiti wa Wafaransa na taratibu wa koloni hao wakaidhibiti ardhi yote ya nchi ya Komoro. Pambano ya wananchi yalipelekea kutangazwa uhuru rasmi wa nchi ya Kiislamu ya Komoro mwaka 1975. Na katika siku kama hii ya leo, miaka thelathini na tano iliyopita, aliaga dunia Ayatullah Sayid Jawad Khamenei, baba wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na tatu Hijiria katika eneo la Khamene karibu na Tabriz mkoani Azerbaijani Mashariki, na katika kipindi cha ujana wake alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Akiwa huko alihudhuria darsa za Ayatollah Aghazade Khorasani na Haji Agha Hussein Qumi na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliaga dunia tarehe 15 Tir miaka 35 iliyopita akiwa na umri wa miaka 91, baada ya maisha ya zuhudi na uchamungu. Ayatullah Jawad Khamenei alizikwa katika haramu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam katika mji wa Mashhadi. na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Ameandika kasema: kweli Saidi, na hiyo ni kampeni ya Saudia na wenzake. Shukran sana kwa maoni yako. Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora anasema asante. Na Yahya Ali wa Tanga, Tanzania ameandika, Rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan, ni kwa nini unawaogopa wapinzani? Ulisema nitakaa na wapinzani, mpaka leo mbona hujakaa nao? oh. Ni maoni yake Yahya Ali wa Tanga Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine naye ni Idrisa Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya. na shukrani sana kwa kutegea sikio. Omari ndikumana wa Bujumbura Burundi anasema shukrani, nawe pia nawe pia kwa kutupata matangazo mbashara. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina tu Zahra, wanasema umoja ameandika ujumbe mrefu Anasema Umoja wa Mataifa ni hawa wazayuni, kesi ya mbuzi wampelekea chui. Anasema tangu lini ni mambo haya yanafanyika? Anasema habari kama hizi za kiugaidi zajulikana na ulimwengu mzima, lakini utaipeleka kwa nini? wote ndio hao hao mazayuni. Asante sana na Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, shukrani sana na washukuru wote mliotuma maoni yenu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kundi moja la wanamgambo wenye silaha limewateka nyara wanafunzi mia moja arobaini katika shambulio walilofanya katika shule moja ya bweni ya sekondari katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, usiku wa kuamkia Jumapili iliyopita. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa Dmitri Polianski amesema Moscow inapinga mpango wowote wa kuzidisha nchi za magharibi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Amesema Rasia inaamini kuwa bara la Afrika, Asia na Amerika ya Latini na kwa ujumla, nchi zinazostawi zinapaswa kupewa uwakilishi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. na waziri wa afya wa Irani amesema virusi vya korona vya India na Afrika Kusini viliingia Irani miezi miwili iliyopita. Akizungumza jana kuhusu mkakati wa wizara ya afya ya Irani kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya korona, waziri Saidi Namaki amesema kuwa kasi ya maambukizi ya kirusi cha korona aina ya delta kutoka India ni kubwa zaidi ikilinganishwa na kirusi cha Uingereza. Amesema hivi sasa mikoa ya kusini, kusini mashariki na mashariki mwa Irani imeathiriwa na kukumbwa na maambukizi ya kirusi cha korona cha India kutoka nje ya nchi, na kwamba kirusi hicho pia kinaenea kwa kasi katika mikoa mingine.