Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya, umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Julai 4 mwafaka na tarehe 23 Dhil qada, mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, taarifa ya habari za dunia utakaojumuisha ripoti tutakuwa, ripoti tutakuwa, kumradhi, hatutakuwa na ripoti usiku huu, bali tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdurazaq Amir Juma wa Tanzania, atakuwa anazungumzia masuala ya tarbia, kadhalika tutakuwa na bidhaa za Iran, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au kwenye barua pepe yetu Imegonga saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Dkt Zarif asema ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran unaendelezwa kwa ugaidi wa kiuchumi. Inaelekea kuwa rais Chisekedi wa DRC amekataa kudungwa chanjo ya Uingereza ya AstraZeneca, na Wapalestina waandamana wakitaka Mahmud Abbas ajiuzulu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Rais wa Uganda amemtumia ujumbe rais mteule wa Iran, Sayid Ibrahim Raisi, akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku akieleza kuwa Kampala ipo tayari kuimarisha uhusiano wake na serikali ijayo ya Teheran. Rais Yori Museveni amempongeza Hujjatul Islam walmuslimin Ibrahim Raisi kwa niaba yake binafsi na kwa niaba ya taifa hilo la Afrika Mashariki kwa kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Juni 18 mwaka huo. Kwa mujibu wa ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Kampala, Rais Museveni katika ujumbe wake huo watahania, amesema Uganda inajivunia kuwa na uhusiano mzuri na Iran na kueleza matumaini yake kuwa uhusiano huo wa pande mbili utaimarika zaidi katika uongozi wa Raisi. Wakati huo huo, rais Joko Widodo wa Indonesia amemtumia pia ujumbe wa pongezi Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi kwa kupata ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita hapa nchini Iran. Widodo amesema jamhuri ya Kiislamu Iran ni katika washirika muhimu wa nchi hiyo katika eneo na kwamba uhusiano wa nchi mbili hizi za Kiislamu una umri wa zaidi ya miaka sabini. Rais Widodo amesema Indonesia imejitolea kwa dhati kuendeleza na hata kunyanyua katika kiwango cha juu zaidi ushirikiano wake au ushirikiano wa pande mbili ambao mbali na kulinda maslahi ya nchi mbili hizi lakini pia una mchango mkubwa katika kulinda amani ya kieneo na kimataifa. Sayyid Ibrahim Raisi alibuka mshindi katika kinyang'anyiro hicho cha urais cha Juni 18 mwaka huu kwa kupata kura karibu milioni 18 za wananchi wa jamhuri ya Kiislamu. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Muhammad Javad Zarif, ameashiria namna Marekani ilivyowaua raia wasio na hatia kwa kutungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa na hapa nanukuu, ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran sasa unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi, mwisho nukuu. Katika ujumbe huo, Zarif ameandika Miaka thelathini na mitatu iliyopita yani Julai tatu Marekani ilitungua kwa kombora ndege ya abiria ya Iran Air ambapo raia wote mia mbili tisini waliokuwa ndani ya ndege hiyo walipoteza maisha. Zarif amesema wakati wa tukio hilo akiwa kama mwanadiplomasia kijana alishuhudia namna ambavyo Marekani ilikataa kata katakata kuomba radhi kutokana na maafa hayo ya kibinadamu iliyosababisha Ameongeza kuwa hivi sasa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi wananchi wa Iran jana waliadhimisha miaka 33 tokea ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran Air iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas, kusini mwa Iran kuelekea Dubei katika Umoja wa Falme za Kiarabu, iliposhambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la majini kwenye jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Manuari ya kijeshi ya Marekani USS Vincent ilifyatua makombora hayo na kuwa shahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama na ugaidi wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichokuwa au kilichochukuliwa na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. Mbali na hayo, utata umebuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kubainika kuwa Rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi amekataa kupigwa chanjo ya korona ya shirika la Uingereza la AstraZeneca. Duru zinadokeza kuwa wakati serikali inahamasisha wananchi wapate chanjo hiyo, Rais Tshisekedi haiamini chanjo hiyo aina ya AstraZeneca. Hali ya utata sasa imeibuka, kwani mtazamo huo wa rais ni kinyume cha mpango wa serikali wa kuaminisha wananchi wakubali chanjo hiyo, wakati huu ambapo nchi hiyo inakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya korona au ugonjwa wa COVID-19. Msimamo huu wa rais Chisekedi umezua maswali mengi kuhusu ni vipi hataki kupata chanjo hiyo wakati serikali anayoiongoza ikiwataka wananchi wapate chanjo hiyo. Wanasiasa na wanadiplomasia wamemkosoa Chisekedi kwa msimamo wake huo. Mgombea wa rais mwaka elfu mbili na kumi na nane Martin Fayulu amesema rais wa nchi alipaswa kuwa katika mstari wa mbele na kuonyesha mfano mzuri kwa kupokea chanjo hiyo ya AstraZeneca. Aidha, balozi mmoja wa nchi ya kiafrika ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema Chisekedi kama mwenyekiti wa umoja wa Afrika alipaswa kuonyesha mfano kwa kuchomwa chanjo ya AstraZeneca inayotumiwa na wananchi wengi wa bara Afrika. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika mpenzi ya msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio maarifa katika anga za mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Tukisonga mbele, mamia ya Wapalestina wameandamana mjini Ramallah wakitaka rais wa mamlaka ndani ya Palestina, Mahmud Abbas, ajuzulu. Wapalestina wameendeleza maandamano ya kulaani mauaji ya mwanaharakati wa Kipalestina Nezar Banat ambaye alikamatwa karibu siku kumi zilizopita na vyombo vya usalama vya mamlaka ya ndani ya Palestina. Familia ya Banat pia nayo imeshiriki katika maandamano hayo ya amani, huku akiwa wamebeba picha za mwanaharakati huyo. Waandamanaji wamesikika wakipiga nara dhidi ya mamlaka ya ndani ya Palestina, ambapo wametaka Mahmud Abbas ajuzulu. Waandamanaji wamemlaumu kwa kuhusika na mauaji ya Banat ambaye alikuwa mkosoaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Katika maandamano ya Jumamosi, maafisa wa usalama waliwazuia waandamanaji kufika katika makao makuu ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Uchunguzi wa awali umebaini kuwa Nizar Banat alipoteza maisha baada ya kuteswa akiwa mikononi mwa maafisa wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Banat ni miongoni mwa raia wengine wengi ambao wamepoteza maisha wakiwa mikononi mwa polisi ya mamlaka ndani ya Palestina. Mwanaharakati huyo wa kisiasa, ambaye alipinga vikali kuhuisha uhusiano wa mamlaka hiyo na utawala haramu wa Israel, alifariki dunia katika mazingira ya kutatanisha akiwa gerezani. Kabla ya hapo, mwanaharakati huyo alikamatwa mara kadhaa na polisi ya mamlaka ndani ya Palestina na kufungwa jela kutokana na upinzani wake dhidi ya swala hilo. Na karibu watu 719 wanakadiriwa kupoteza maisha kufuatia joto kali la kuvunja rekodi ambalo linaendelea kushuhudiwa magharibi mwa Kanada katika msimu wa joto mwaka huu huku idadi hiyo ikitazamiwa kuongezeka. Idara ya uchunguzi wa vifo katika jimbo la British Columbia inasema wiki iliyopita pekee kuliripotiwa vifo 719, hii ikiwa ni mara tatu zaidi ya wastani wa vifo wakati huu kila mwaka. Afisa mkuu wa uchunguzi wa vifo katika eneo hilo Lisa Lapoint amesema inaaminika kuwa ghalabu ya watu hao wamepoteza maisha kutokana na joto kali katika jimbo la British Columbia. Jumanne iliyopita kiwango cha nyuzi joto nchini Canada kiliongezeka zaidi kwa siku ya tatu mfululizo, huku nyuzi joto 49.5 zikinakiliwa katika maeneo ya Liton na British Columbia. Kabla ya wiki hii kiwango cha joto cha Canada hakikuwahi kuvuka nyuzi joto 45. Maeneo mengine duniani hasa sehemu za kaskazini tayari zinapitia au zinapata hali ya kipekee msimu wa majira ya joto kuanzia Afrika kaskazini hadi rasi ya Arabia na Ulaya ya mashariki na pia baadhi ya maeneo ya kusini mwa Iran na kaskazini magharibi mwa bara la India joto layu, la juu la kila siku linazidi nyuzi joto 45 na katika maeneo kadhaa hata kufikia nyuzi joto hamsini. Magharibi mwa Rusia na maeneo ya karibu na bahari ya Kaspi pia yamepata hali ya joto isiyo ya kawaida. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho kufeli na kumalizika bila ya natija mazungumzo ya amani ya Libya mjini Jeneva, katika hali ambayo jitihada za kuleta amani na usalama wa kudumu na kuitisha uchaguzi wa haki utakao yashirikisha makundi yote ya kisiasa ki zinaendelea, taarifa iliyotolewa hivi karibuni kuhusu Libya si ya kufurahisha hata kidogo. Taarifa hiyo imesema kuwa mazungumzo ya amani yaliyokuwa yanaendelea baina ya makundi hasimu huko Geneva, Uswisi, yamemalizika bila ya kufikiwa makubaliano kuhusu njia za kisheria za kuitishwa uchaguzi mkuu nchini Libya. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa hiyo ni kengele ya hatari ya uwezekano wa kufeli juhudi zote za kuleta amani na utulivu huko Libya. Jean Kubish, mratibu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, ametangaza kumalizika mazungumzo ya kisiasa ya mjini Geneva na kushindwa kufikiwa makubaliano kuhusu misingi ya sheria ya uchaguzi nchini humo. Amesema, tunazitaka pande zote za Libya ziendelee na mazungumzo na mashauriano ili kuweza kupatikana utatuzi wa kisiasa wa kati na kati utakaoziridhisha pande zote. Mazungumzo ya Jeneva yalikuwa ni moja ya mazungumzo muhimu sana ya kuleta amani na utulivu nchini Libya, na watu wengi duniani walikuwa na shauku ya kuona washiriki katika mazungumzo hayo wanafikia mapatano. Lengo la mazungumzo hayo ni kuyafanya makundi ya Libya yashirikiane katika uendeshaji wa uchaguzi mkuu nchini humo, lakini hitilafu baina ya pande hasimu zimeongezeka na inaonekana ni vigumu sana kuweza kufikiwa makubaliano ya pamoja ya kuziridhisha pande zote. Kufeli mazungumzo ya Geneva kumewavunja moyo wa Libya wengi. Hivi sasa wananchi wa Libya wanateseka kwa matatizo mengi ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Pamoja na hayo, tatizo kubwa linalokwamisha mchakato wa amani nchini humo ni kuwekwa wanajeshi wa kigeni na uingiliaji wa madola ya jinabi katika masuala ya ndani ya Libya. Licha ya jamii ya kimataifa kusisitizia sana wajibu wa kutoka wanajeshi wa kigeni nchini Libya, lakini nchi hizo zinaendelea kufanya ukaidi na kupuuza mwito wa jamii ya kimataifa. Hivi sasa inakadiriwa kuwa kuna wanajeshi ishirini elfu wa kigeni ndani ya ardhi ya Libya. Sasa hivi Libya imekuwa na uwanja wa kutanuliana misuli madola wanakotoka wanajeshi hao wa kigeni. Kimsingi, madola hayo ya kigeni yanaangalia zaidi manufaa yao binafsi ya kiuchumi na kisiasa, na hayashughulishwi na mateso wanayoendelea kupata wananchi wa Libya. Spika wa bunge la Libya Aguila Saleh amegusia jinsi mizozo inavyoendelea kuiadhibu Libya na kusema inabidi askari wote wa kigeni watoke nchini Libya na makundi yote ya wanamgambo yafutwe na yapokonywe silaha. hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa nne na robo usiku hapa jijini Teheran. Said Ali Said akiwa Kijichi, Zanzibar. Haya, yeye katuandikia hapo ujumbe wa neno moja, anatuandikia mambo haya. Sijui ni mjibu poa au safi. Asante sana kwa kutujulia. Asante sana pia Ali Magema, anajita profesa. Huyu Ali Magema akiwa Tanga katika mtaa wa Madinatu Zahara anasema, Marekani kuiwekea vikwazo Iran hujafanya lolote. Iran ilijitoa katika JCPO, katika JCPOA toka Trump yupo madarakani, itakuwa hii leo kwa utawala wa Biden pia akitaka kuendeleza vikwazo wa Iran wala Iran haishtuki kamwe. Kama ni wanasayansi, Iran wapo na wanazo chanjo za Covid 19. Profesa huyo Magema akiwa Tanga, Tanzania. Kisha mugume huyo anasema, naitwa Mugume Karemera wa Kabarole huko nchini Uganda, anasema kutoka Fort Portal Uganda, hongera Teheran, asante sana. Sijui anaipongeza Tehran kwa lipi, lakini asante sana kwa ujumbe wako huo, wakiwa hapo nchini Uganda. Yahya Hasan Muhamad Shebe akiwa Mombasa, Kenya, anasema wahenga waliamba, hasidi mpe kiti akae. Anasema Marekani ni hasidi vipi, kuidingua ndege ya abiria na kuwa watu bilashi. Anasema huu kama si wahasidi nini? Asante sana Yahya huyo Shebe akiwa katika pwani ya Kenya. Maoni yanaendelea kumiminika hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuendelea kushirikiana nasi. Kama hujatutumia ujumbe, bado una fursa ya kufanya hivyo. Mpenzi msikilizaji, tutumie ujumbe wako au harafa ukipenda katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama kujumlisha plus 98936487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Sasa tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi. Tutaanza na mawaidha kutoka kwake kwa Shekh Abdurrazaq Amir Juma wa huko Tanzania. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya bidhaa za Iran na bila kusahau makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia. Mie nitarejea hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni zaidi. Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ni suala zima la malezi na lau kama suali ni kwamba ni wakati gani malezi ya Kiislamu yanaanza, wakati gani ambapo Muislamu anatakiwa aanze kulea kulea malezi ya Kiislamu? Majibu ni kwamba Muislamu haanzi kulea baada ya kupata mtoto, na ikiwa unataka kulea baada ya kupata mtoto basi umechelewa, kwa sababu malezi ya Kiislamu kwa mujibu wa mafunzo ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yanaanza pale mtu anapochagua mama wa kulea watoto wake, pale mwanamke anapochagua baba wa kulea watoto wake. Ukikosea tayari umekosea katika malezi, na ndiyo maana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaweka vigezo vya mume na vigezo vya mke Kiislamu. Kwa hivyo ukikosea katika vigezo vile ukamchagua mke si mke, mume si mume ushakosea katika malezi, hujaandaa graundi nzuri ya kulea watoto wao. Sasa ukija kuzaa, matokeo yake yatakuwa ni malezi ya yule asiyefaa kulea. Lakini baada ya kuwa ushachagua mke, mke ameelezwa katika Uislamu, idha atakum man tardhauna khuluqahu wa dinahu fazawiju, akikujieni yule ambaye mnaridhia dini yake na tabia yake. Lakini ikiwa vigezo ni vigezo vya mali, vya nasabu yake, vya uzuri wake vinaweza vikawa vinakubalika, lakini visiwe ni vya awali. Na baada ya mtu kuwa na mke, asingojee akishapata mtoto ndo aanze kulea. Malezi ya Kiislamu ni tangu pale mtu hajapata mtoto, anashirikiana na mwenzake katika lile tendo la unyumba, analianza vipi, analimaliza vipi, Uislamu umetufunza, kwa sababu kuna athari katika kile kinachozaliwa. kwa hivyo ikiwa masala yako wewe ni kuanza kama wanavyoanza wasiokuwa Waislamu na huna unachokitamka chochote, Uislamu unatufunza kwamba kile kizazi, yule mtoto atakayezaliwa pia atapata athari fulani. Kwa hivyo namna vile vile ya kuliendea lile, lakini zaidi ya hapo kwamba mtoto anatokana na majimaji yanayotoka baina sulbi wataraib. Sasa majimaji yale yanatokana na chakula halali au haramu. Ikiwa ni chakula haramu, kuna athari katika ukuzi wa mtoto yule kimaadili. Kwa hivyo, Uislamu unakutaka hata kabla mimba haijatungwa lakini iwe imetokana na vyakula anavyokula yule mume na mke ambavyo ni vya halali, kwa sababu ndivyo vitakavyomjenga mtoto yule. Kwa nini tunamwita Fatimatu Zahra kwamba ni haura? Anaitwa kuwa ni haura kwa sababu Mtume baada ya Isra na Miraji, kile alichokula peponi ndicho kilichochangia kutungwa kwa mimba ya bibi huyu mtukufu na kwamba kile chakula cha peponi ambacho yeye ametokana na chakula kile, basi ameitwa ni hauraun insiya, ni kama mahurulin, lakini katika binadamu, kuashiria kwamba binadamu ni chakula, binadamu ni ardhi, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akamuumba kutokana na udongo, na udongo unapozalisha chakula akala, ndipo anapopatikana mimi na wewe. Kwa hivyo kuna dharura ya kile unachokula vile kiwe ni cha halali, kama ambavyo anapokuwa mama wa Kiislamu ni mjamzito, Uislamu unasema lazima atizame, anasikiliza nini, asikilize Qur'ani zaidi, kwa imani ya kwamba hata mtoto akiwa katika tumbo la mama yake anaathirika na ulimwengu wa nje. Kwa hivyo lazima asikilize Qur'ani, asikilize mawaidha, asikilize maneno ya Mwenyezi Mungu, asisikilize nyimbo. Kisha mtoto kazaliwa anapozaliwa sisi Waislamu, hatua ya kwanza kabisa ni kumwadhinia, kwa imani ya kwamba ile adhana inaathiri katika maisha ya mtoto. Ule mwito wa Mwenyezi Mungu wa Allahu akbar unaathiri katika maisha ya mtoto. Hii ndio imani ya Waislamu na Waswahili wamezoea kwamba mtoto akiwa mtukutu sana huitwa kwamba hajaadhiniwa, kwa sababu kuadhiniwa kweli kuna athari katika maadili ya mtoto. Kwa hivyo, masikio ya mtoto ni katika viungo vya awali kabisa ambavyo hufanya kazi. Macho huchelewa, pua huchelewa, lakini masikio husikia tangu mtoto akizaliwa, na Mwenyezi Mungu amelionyesha hili katika Qur'an. Tatizo la jamii zetu leo hii hazilei watoto, bali zinafuga watoto kwa sababu tunachokitizama zaidi sisi ni yale mahitajio ya mwili ya mtoto wanayeita physiological needs. Na mama anapomwacha mtoto kwa mfanyakazi, anaporudi huuliza kwamba amekula? Ndiyo, amekula. Alioga? Ndio, alioga. Alilala? Ndio, alilala. Mama huridhika kwamba yule mfanyakazi mashaallah. Lakini mfanyakazi yule amezungumza nini mbele ya mtoto huwa si muhimu, ametizama nini katika TV mbele ya mtoto si muhimu, alipokuwa akitaka kumlaza alimwimbia mwimbo gani si muhimu. Tumeshindwa kuelewa kwamba kuna athari nyingine za kimalezi anazoweza kupata. Tunapotaka kumchunga yule binti aliyepevuka nyumbani, kwamba asiingiliane na vijana, humtuma na mtoto aende dukani, lakini anapokwenda dukani na mtoto akakutana na kijana akamchokoza, huzungumza nini wao? Unadhani yule mtoto haelewi? Hunasa yale yanayozungumzwa kama sumaku. Pengine wakina mama wakakaa na mtoto wakiamini ni mdogo haelewi chochote, wakafanya umbea, wakazungumza kusengenya, wakaizungumza nyumba ya jirani vibaya. Wanamuona mtoto anashughulika na michezo yake, wanadhani haelewi, kumbe yale yote yanaingia. Mnamrithisha mtoto tabia hiyo, anaiona kwamba ni sunnatul hayati sisi ndio ambao tunawafundisha watoto kama tulivyosema mara nyingi: uongo, kutokuwa shujaa, ubahili, kwa sababu kullu mauludin yuladu ala alfitra. Na haya ndio malezi yetu sisi. Mtoto akikataa kunywa uji unamtishia dure, au unatishia kwamba mwenzake atapewa ili awe na choyo anywe. Mtoto anakulia hivyo, akikulia hivyo inakuwa ni sehemu katika tabia yake. Ujasiri hata wa kuzungumza mbele ya watu maana mtoto akizungumza tu anakemewa, nyamaza! Na wewe unazungumza nini? Anakosa ile confidence ya kuzungumza, anahisi kwamba yeye hastahiki kuzungumza mbele ya watu. Na sisi na hasa sisi Waafrika malezi yetu ni mabaya zaidi. Mama anapokwepo mahala, mtoto kamkera, anaweza kumrushia chochote, anaweza kumtukana tusi lolote, na hasa Waislamu wa pwani, matusi yote anaweza akamtupia mbele ya watu, na ni jambo la kawaida. Sasa mtoto ikiwa kazi yake ni kuchora ukuta nyumbani kisha ukaja ukamtukana mjinga wewe, mwangalie mpuuzi. Hakuna ambaye hapendi kuheshimiwa, hata mtoto anasilika ya kupenda heshima. Ataendelea kuchora, bali unaweza ukamkuta mara nyingine anachora ukutani, huku anakuangalia kwa sababu anataka kuambia kwamba kule kumtukana yeye si hoja. Anaweza kuendelea kuchora tu, lakini nenda kapige magoti Umwambie mwanangu, kwa nini unafanya hivi wewe? Oh, ushakuwa mtu mzima sasa wewe, sasa hivi si mtoto. Anaweza kuacha kwa sababu anataka awe mtu mzima, kwa sababu umeappreciate. Kwa hivyo utaona kwamba namna ambavyo ile sayansi ya malezi haipo kwa Waislamu, production ya watoto wetu inakuwa hivyo tunavyoona. Zaidi ya hapo kwamba mama anatoka, baba anatoka, mtoto anatafutiwa maziwa ya kopo, amenyonyeshwa kwa muda mfupi sana Tunaamini kwamba kumnyonyesha mama mtoto ni kumpa chakula tu, hatujui ile closeness inayotengenezwa kwa mama kumkumbatia mtoto akanyonya aka. Ndio tunapoona vijana sasa hivi hawana heshima kwa wazazi, hawana mapenzi kwa wazazi. Mama anapomnyonyesha mtoto hampi chakula tu, bali hujenga mahusiano ya karibu, na mara nyingi anampangusa kichwa, mara nyingi anamtoa matongotongo wakati ananyonya ile ina maana kubwa sana kimalezi. Ulimwengu wa leo umetufunza sisi kwamba mtoto apelekwe katika day care center, akawekwe kule, alelewe na watu ambao pengine hata wakuzaa hawajui maana ya kulea. Hivi ndivyo tunavyoishi na umma wa Kiislamu, ili uweze kuzinduka, uanze katika malezi ndani ya nyumba na ufuatilie kujua kwamba Uislamu unasema nini kuhusu malezi ili Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Suala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali. Usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika, ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni ishirini na moja elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia tisini na mbili ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme. Kwa sasa karibu asilimia arobaini ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia 23 kutokana na gesi na asilimia 21 kutokana na nishati jadidika, 12 ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia nne inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu. Lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kuna hisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi umeme ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi isipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa Ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo, tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka elfu moja mia mbili themanini na nne hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe, na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo, nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku. Mahitaji ya kawi na umeme yaliongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika medani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hii leo, na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika. Yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda, na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la mashariki ya kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii, kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme, nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan Armenia, Turkmenistan na Jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu wa mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistrategia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani. Kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi. Dira ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita, ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme kwa sasa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transfoma. Asilimia 80 ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 23 Dhulqad mwaka 1442 hijiria kamari, na na 13 Tir mwaka 1400 hijiria shamsia, sawa na 4 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 245 iliyopita, yani tarehe 4 Julai mwaka 1776 miladia, wawakilishi wa majimbo 13 ya awali ya Marekani walisaini tangazo la uhuru wa nchi hiyo katika mji wa Philadelphia, ardhi ya Marekani. Kwa maelfu ya miaka ilikuwa makazi ya wahindi wekundu mwisho mwa karne ya 15 miladia, wavumbuzi wa Ulaya waliwasili Marekani na nchi mbalimbali za Ulaya zikavamia na kukalia kwa mabavu kila eneo la Marekani. Wazungu hao wa Ulaya waliandamana na mamilioni ya watumwa kutoka Afrika ambao walitumiwa katika kazi ngumu za mashambani na viwandani. <tune> Miaka 74 n iliyopita, katika siku kama ya leo, visiwa vya Ufilipino vilijitangazia uhuru wake kutoka kwa Marekani. Fernando Magellan, mvumbuzi wa Kireno, pamoja na wenzake ndio waliokuwa wazungu wa kwanza kutoka Ulaya kuwasili katika ardhi ya Ufilipino, na hiyo ilikuwa uh, mwaka wa 1521 miladia. Katika kipindi cha nusu karne baadaye, Uhispania ikiwa imedhibiti ardhi yote ya nchi hiyo. Mkoloni Muhispania alipora mali na utajiri wa Ufilipino kwa muda wa karne tatu. Katika siku kama ya leo miaka 11 uh, iliyopita Ayatollah Said Muhammad Husein Fadlallah, mmoja wa maulamaa mashuhuri na marja taklid wa Kiislamu, alifariki dunia. Alama Fadlallah alizaliwa mwaka 1935 katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq, katika familia ya kidini yenye asili ya Lebnan. Alama Fadlallah alianza kujifunza ilmu ya kidini katika chuo kikuu cha kidini au hauza cha mjini Najaf. Akiwa hapo alijishughulisha na uandishi wa makala na vitabu na alikuwa pia mshahiri. Ayatullah Fadhlullah alikuwa miongoni mwa waungaji mkono wakubwa wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Lebnan, Hezbullah, na jambo hilo lilikasirisha sana Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli ambazo zilifanya majaribio kadhaa ya kutaka kumuua Ayatullah Muhammad Hussein Fadhlullah. Ameandika vitabu vingi vya thamani ikiwemo tafsiri ya Qurani ya Min wahil Quran. Na siku kama yaleyo miaka 50 iliyopita yani tarehe 13 Tir mwaka 1350 hijiria shamsia alifariki dunia mwalimu mkubwa wa fasihi wa Iran Dr Muhammad Muin, baada ya kufanya juhudi kubwa za miaka mingi katika nyanja za utamaduni na mila za Kifarsi. Dr Muin alizaliwa katika mji wa Rasht kaskazini mwa Iran. Alijifunza fasihi ya Kiarabu ujanani na baada ya kukamilisha masomo yake katika skuli ya Darul Funun alielekea katika chuo kikuu cha Tehran na kujiunga na masomo katika kitengo cha fasihi na falsafa mwaka 1321 Hijiria Shamsia. Ustadh Muin alianza kufanya kazi ya kufundisha na utafiti katika chuo kikuu cha Tehran, akiwa mhitimu wa kwanza wa shahada ya udaktari wa lugha na fasihi ya Kifarsi. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran. Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anatuandikia hapa. Anasema, shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana Malia Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema vipi mumerudi tena redio ya dhana kuungana na irib na wapateni na, na, ku, na, na kusikilizeni na kukusikilizeni kisha katika ujumbe wake pili anasema mbona bwana abdulfatah simsikii au yupo likizo na kama yupo likizo naomba namba zake za huku kwetu inshallah asante sana ah, hamis hashim bilali ukiwa hapo mtwara tanzania ah, ndiyo shekh abdulfatah musaidi mtangazaji um, mwenza amekuwepo likizo pamoja na Salum Bendera, lakini ndani ya siku chache zijazo watakuwa wanamaliza likizo likizo yao na kurejea hapa kazini. Hata hivyo ombi lako hilo inshallah nitaliwasilisha. Asante sana ukiwa hapo Mtwara. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Yahya Ali akiwa ya barabara ya 13 Tanga, Tanzania. Anasema kiongozi wa mamlaka ndani ya Palestina, Mahmud Abbas, anasema kiongozi huyo anapaswa kujiuzulu mara moja kabla wananchi hawajachukua hatua ya pili ya kufanya maandamano makubwa kabisa ya kumng'oa madarakani na kumfungulia mashtaka ya mauaji. Katika ujumbe wake ya pili, anaandika wananchi wa Libya wanapaswa kuandamana kupinga majeshi vamizi kutoka nje uwepo wa ukaliaji wao wa mabavu katika ardhi yao, na makundi yote wabeba silaha wanapaswa kuondoa tofauti zao na kuunda Libya mpya. Yahya adi huyo akiwa barabara kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi sana tu mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu WhatsApp, lakini muda haunasi, na kwa msingi huo moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Uganda kaguta, Yoweri Kaguta Museveni amemtumia ujumbe rais mteuli wa Iran Said Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kuchaguliwa kwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku akieleza kuwa Kampala ipo tayari kuimarisha uhusiano wake na serikali ijayo ya Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria namna Marekani ilivyoua raia wasio na hatia kwa kutungua kwa makombora ndege ya abiria ya Iran ya Iran i na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ukatili wa Marekani dhidi ya watu wa Iran sasa unaendelezwa kupitia ugaidi wa kiuchumi. Na utata umeibuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kubainika kuwa rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi amekataa kupigwa chanjo ya korona ya shirika la wingele ya Uingereza la AstraZeneca. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndiyo wanaotufungia matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa na shani kuwa nayo mpenzi msikilizaji, tangia awali hadi tamati ya matangazo. Na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Yale ambayo sijaweza kusoma kwa sasa yatasomwa kesho inshallah. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku manana, asante na kwaheri.