Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiyokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi, usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nawakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio za Jami Jam hapa Teheran katika siku ya leo tarehe ishirini na mbili Dhul Qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria inasadifiana na 3 Julai 2021 miladia. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha na yatafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia Nimetumani yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, halkadhalika pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na Uh, kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM pia 104.1 Mtwara na hali kadhalika, Maarifa FM 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kweli nasi hadi mwisho Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran. E, ikiwa ni saa mbili um, kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya e, kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia na kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Umoja wa Mataifa wasema mabilioni ya watu hawana maji ya kunawa wakati wa janga la korona. Hivi sasa talib Talibani yapongeza kuondoka askari wa Marekani huko Bagram, Afghanistan. Umoja wa Falme za Kiarabu umewapa uraia maelfu ya Wazayuni ndani ya miezi mitatu karibuni. Na sasa ni habari kamili. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watu watatu kati ya kumi duniani kote hawakuweza kuosha mikono yao kwa maji na sabuni wakiwa nyumbani wakati wa janga la ugonjwa wa corona wa covid-19 taarifa hizo ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya pamoja ya mashirika ya umoja wa mataifa likiwemo lile la afya who na lile la kuhudumia watoto unicef ambapo ripoti inasema kama mwelekeo ndio huo mabilioni ya watu watakuwa hawana maji safi na salama na huduma za kujisafi ifikapo mwaka 2030 ukomo wa malengo ya maendeleo endelevu sdgs kwa kifupi Ripoti ikipatiwa jina la maendeleo ya watu nyumbani katika ukuwa na maji safi na salama ya kunywa, huduma za kujisafi na usafi, mwaka elfu mbili hadi elfu mbili ishirini imewasilisha makadirio ya uwezo wa kila nyumba kupata maji safi na salama na huduma za kujisafi katika kipindi cha miaka mitano na mwelekeo wa kufanikisha lengo la sita la SDGs la kuhakikisha upatikanaji na usimamizi wa maji safi na salama kwa wote ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Mwaka elfu mbili ishirini, mtu mmoja kati ya wanne hakuwa na uwezo wa kuwa na maji safi na salama nyumbani na takribani nusu ya wakazi wa dunia hawakuwa na huduma za kujisafi. COVID 19 imeangazia umuhimu wa kuchukua hatua za dharura kuhakikisha kila mtu anaweza kunawa mikono. Janga la korona lilipoanza, mtu mmoja kati ya watatu hawakuweza kunawa mikono nyumbani kwake kwa kutumia maji na sabuni, imesema ripoti hiyo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros uh, ghebreyesus amesema kunawa mikono ni moja ya njia uh, fanisi zaidi za kuzuia kuenea COVID-19 na magonjwa mengine ya kuambukiza, lakini bado mamilioni ya watu duniani kote hawana fursa ya kupata maji safi na salama tena kwa uhakika Uwekezaji katika sekta ya maji na huduma za kujisafi ni lazima uwe kipaumbele iwapo tunataka kutokomeza janga hili na kujenga mifumo ya afya yenye mnepo zaidi, amesema kiongozi huyo wa WHO. A, kundi la wanamgambo wa Taliban limesema um, kuwa Afghanistan imepiga hatua moja mbele kuelekea katika amani na uthabiti, wakati huu ambapo Marekani inawaondoa wanajeshi wake vamizi nchini humo. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kuwa kundi hilo linapongeza na kukaribisha kwa mikono miwili hatua ya Marekani kuwaondoa askari wake wote katika kambi ya kijeshi ya Bagram. Mujahid amebainisha kuwa karibu ni hivi Waafghani watapata uthabiti na amani kamili baada ya vikosi vyote ajinabii kuondoka nchini humo. Kuondoka kwa wanajeshi katika kambi ya Bagram kuna ashiria ya kumalizika vita vya Marekani dhidi ya Afghanistan vilivyodumu kwa karibu miaka ishirini. Msemaji wa Taliban alisema hayo jana Ijumaa, masaa machache baada ya Washington kutangaza kuwa askari wote wa Marekani na muungano wa kijeshi wa um, NATO wamekwisha ondoka katika kambi ya Bagram. Kabla ya hapo, Zabihullah Mujahid alinukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa Kuondoka vikosi ajnabii nchini humo kumewafungulia mlango wananchi wa Afghanistan wa kuamua wenyewe mustakabali wanaoutaka. Raia wa patao elfu tano wa utawala wa kizayuni wa Israel wamepewa uraia wa Umoja wa Falme za Kiarabu katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Tovuti ya kuvujisha uovu wa watawala wa nchi hiyo ambayo inajulikana kama Emirates Leaks imenukuu vyanzo vya habari vikithibitisha habari hiyo na kuripoti kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu umewapa wazayuni hao uraia kwa kisingizio kuwa eti ni wawekezaji. Tovuti hiyo imeripoti kuwa wazayuni waliopewa uraia na Imarati kwa madai kuwa ni wajasiriamali na wawekezaji katika nchi hiyo ya Kiarabu hususan katika miji ya Abu Dhabi na Dubai hawatahitaji viza wala kukana uraia wao wa utawala bandia wa Israeli. Haya yameripotiwa siku chache tu baada ya waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu Israel, Lapide, wa Israeli Yair Lapid kuitembelea umoja wa falme za Kiarabu na kufungua rasmi ubalozi wa utawala huo kizayuni wa kizayuni katika mji mkuu wa Abu Dhabi na pia ubalozi mdogo wa utawala huo pandikizi mjini Dubai licha ya kuwa ubalozi huo ulikuwa umeanza kufanya kazi miezi mitano iliyopita. Mapema mwezi uliopita umoja wa falme za Kiarabu nao ulifungua rasmi ubalozi wake katika mji wa Tel Aviv, siku chache tu baada ya dunia kushuhudia jinai na mauaji ya kutisha ya zaidi ya Wapalestina 250 wa ukanda wa Gaza yaliyofanywa na na jeshi katili la Israel. Umoja wa falme za Kiarabu Septemba mwaka jana ulianzisha rasmi uhusiano rasmi na utawala bandia wa Israel ikiwa ni e, e, nchi ya kwanza ya Kiarabu kufanya hivyo baada ya kipindi cha miaka 26 baadhi ya tawala za Kiarabu kama vile Sudan, Bahrein na Moroko nazo pia zimefuata mkumbo huo wa kibubusa na kujiunga na Misri na Jordan ambazo ndio nchi za Kiarabu zenye uhusiano na utawala bandia wa Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amelaani vikali hatua ya serikali ya Marekani kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya Iran na mrengo wa mukawama na kusisitiza kuwa kitendo hicho kimechochewa na misimamo hasi ya kisiasa . Maria Zakharova amesema Rasia inakosoa vikali kitendo cha Marekani cha kuzifunga tovuti zaidi ya thelathini za vyombo vya habari bila sababu yoyote ya msingi. Bi Zakharova amebainisha kuwa tunalaani kufungiwa tovuti hizo kwa sababu za kisiasa na kuwekwa pembeni thamani za kidemokrasia kwa maslahi ya Washington. Juni ishirini na mbili Marekani iliendeleza sera zake za kijuba na kibeberu kwa kuteka na kuzifunga tovuti za televisheni za kimataifa za Iran na vyombo vya habari vya mrengo wa mkawama vya Yemen, Palestina, Iraq na Bahrain. Kitendo hicho kiovu cha Marekani kinacholenga kuficha ukweli kuhusu jinai ambazo imezitenda pamoja na waitifaki wake dhidi ya watu wanaodhulumiwa katika eneo la ishi ya Magharibi, hasa watu wa Yemen na Palestina, kimeendelea kulaaniwa katika kila pembe ya dunia. Wadadisi wa mambo mambo wanasisitiza kuwa hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti hizo za habari Imeanika wazi unduma kuwili na hadaa ya Marekani kwa walimwengu, kwamba eti inapigania demokrasia duniani na uhuru wa maoni. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya Haki za Binadamu ya Ulaya imetupilia mbali faili la kutaka kuchunguzwa upya kifo cha kutatanisha cha Yasir Arafat, rais wa zamani wa mamlaka ya ndani ya Palestina na mwanzilishi wa harakati ya ukombozi kombozo Palestina, PLO mjane binti, mjane na binti Arafat, Asuha Elkodwa Arafat na Zahwa Elkodwa Arafat waliwasilisha faili hilo katika mahakama hiyo mjini Strasbourg kaskazini mashariki mwa Ufaransa mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya mahakama mmoja wa Ufaransa kutupilia mbali shauri lao kwamba kiongozi huyo wa zamani wa PLO aliuawa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Suha El Kudu wa Arafat mjani wa Arafat alifungua faili hilo la mauaji ya mumewe katika mahakama moja nchini Ufaransa akisisitiza kuwa rais huyo wa zamani wa mamlaka ya ndani ya Palestina alipewa sumu kabla ya kufariki. Arafat aliaga dunia Novemba 11 mwaka 2004 katika hospitali moja mjini Paris, kwenye mazingira ya kutatanisha akiwa na umri wa miaka uh, sabini na minne na huo ndio na. Kabla tujamaliza taarifa yetu ya habari za dunia, tungependa kuwaleteni ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri eh, katika ukanda wa Afrika Mashariki. Imetayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo jumla ya shilingi milioni hamsini na tano zimetumika katika ujenzi wa msikiti katika kijiji cha Kombeni na Shakani kwa udhamini wa shirika la Direct Aid Zanzibar. Akizungumza katika ufunguzi wa msikiti huo kwa niaba ya wanakijiji Shekhe Mjaka Shamtana amelishukuru shirika la Direct Aid kwa kuwekeza katika ujenzi wa msikiti huo. Ameahidi kuutunza msikiti huo na kuufanya kuwa msingi wa maendeleo na kizazi bora. na tunashukuru kwa kweli, kujengwa kwa msikiti huu basi mtaa umepata nuru, watoto hata kuimbaimba wameacha, utamsikia mtoto Allahu akbar, sami Allahu liman hamida kwa upande wake afisa elimu na dawa kutoka shirika la Direct Aid Zanzibar, Shehe Omar Khalfanali amewataka wanakijiji hao kuutumia msikiti huo kuwafundisha watoto Quran na kuwahifadhisha. Tunapendelea kwa sasa kila taasisi tunayoijenga, basi angalau kwa kiwango cha chini iweze kuzalisha watoto thalathini wa kike na wa kiume ambao wamehifadhi Qurani ndani ya kipindi cha miaka mitano. Kwa mwaka huu shirika la direct aid Zanzibar limepanga kuvifikia vijiji 114 kwa uchimbaji wa visima, ujenzi wa misikiti na madarasa za Quran. Wazazi na walezi wametakiwa kushirikiana katika kuwahimiza watoto wao kuhudhuria katika madrasa za Quran kutokana na wanafunzi kujishirikisha katika mambo ya utalii. Wito huo umetolewa na walimu wa madrasa tu Islahia wa wilaya ya Kaskazini Aunguja, Uhti Wanu Haji Mati na Uhti Zaina Amesimai wakati wakizungumza na Redio Teheran kuhusu baadhi ya wanafunzi kutohudhuria madarasa kutokana na kujihusisha na shughuli za utalii. Wakati mwingine unaweza ukafika darasani, kuna mhitaji mtoto aje asome, hayupo, pwani utalii. Na mara nyingine ukapita tu humu kwenye mitaa wakati wa skuli auweza wakati wa chuo, basi kutakuta watoto wanatembea na wazungu, habari hawa. Na kwamba sasa ni wakati wa kwenda chuoni jijini Tanga, Tanzania. Rais wa Zanzibar Alhaji Dr Hussen Ali Mwinyi amewataka Waislamu kujitolea kwa hali na mali kuzisaidia taasisi za dini ya Kiislamu ili kutatua changamoto zinazowakabili. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdallah ameeleza hayo wakati akimwakilisha rais wa Zanzibar Dr Hussen Ali Mwinyi katika kilele cha sherehe za siku ya walimu wa Kiislamu Tanzania zilizofanyika katika viwanja vya madarasa Tushamsia mkoani Tanga. Amesema wa changamoto zinazozikabili taasisi zinazosimamia dini ya Kiislamu siyo jukumu la mtu mmoja pekee bali linahitaji nguvu za pamoja na mashirikiano miongoni mwa Waislamu kwa lengo la kuwajengea vijana mustakabali mwema wa maisha yao ya baadaye. Naye Mufti Mkuu wa Tanzania, Fadhilatu Shekh Abubakar Zuberi bin Ali, amewakumbusha waumini wa dini ya Kiislamu kumwenzi na kuendelea kumwombea dua mwasisi wa taasisi ya TAMTA Almarhum Shekhe Muhammed Ayub kutokana na jambo jema aliloliasisi ambalo lime a kuhuisha imani za waumini Tanzania. Muslim Teachers Association, TAMTA imetimiza miaka 64 tokea kuasisiwa kwake mwaka 1957 na tukamilishe matukio ya kiislamu wiki hii Afrika ya Mashariki kwa taarifa kuhusu skuli moja ya umma katika kaunti ya Kirinyaga nchini Kenya kushtakiwa kwa kutoa kwa maksudi chakula kilicho na nyama ya nguruwe kwa wanafunzi wa kiislamu kinyume na imani yao. Skuli hiyo ya sekondari ya wavulana ya Baricho inadaiwa kutoa nyama ya nguruwe kama sehemu ya chakula kwa wanafunzi wa Kiislamu bila ya wenyewe kujua. Wazazi wa Kiislamu wa watoto hawa wameelezea kutofurahishwa kwao na uamuzi wa mkuu wa skuli hiyo kuridhia suala hilo ambalo ni kinyume na imani ya dini ya Kiislamu. Kwa upande wake mkurugenzi mtendaji wa baraza la elimu la Waislam MEC Munawar Khan amelaani kitendo hicho, akisema kuwa ni udhalilishaji wa haki za wanafunzi na kwamba skuli zinapaswa kuheshimu imani za watu wote. Harith Subait, Redio Teheran, Zanzibar. Namna huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa. Na sasa nawaleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuhuishwa mapatano ya JCPA kunategemea maamuzi magumu ya Marekani na Ulaya. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa amesema sasa wakati umewadia kwa Marekani na nchi tatu za Ulaya kuchukua uamuzi au maamuzi magumu kwa ajili ya kuanza kufungamana tena kikamilifu na mapatano ya nuklea ya JCPOA. Akizungumza katika kikao cha Baraza la Usalama kilichoandaliwa kwa ajili ya kuchunguza ripoti za katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu JCPOA na utekelezaji wa azimio nambari 2231 na la baraza hilo Bwana Majid Takht-Ravanchi amesema Irani imethibitisha kivitendo ukweli wake iwe ni katika kipindi cha kufanyika mazungumzo ya JCPOA au wakati wa kutiwa saini na kutekelezwa mapatano hayo muhimu ya kimataifa. Baada ya Joe Biden kuingia White House kama rais wa Marekani, serikali ya nchi hiyo ilichukua uamuzi wa kurejea katika mapatano ya JCPOA, ambapo mazungumzo ya Vienna yalianza kufanyika ili kufikia lengo hilo. Kufikia sasa, duru sita za mazungumzo zimefanyika lakini Marekani imeshindwa kuchukua uamuzi mgumu wa kisiasa ilikuweza kurejea katika mapatano hayo kwa kutilia maanani uvunjaji ahadi wa Marekani na nchi za Ulaya kuhusiana na mapatano ya JCPOA. Hivi sasa Iran inataka kupewa dhamana ya kutosha kutoka pande zote kabla ya kuhuishwa mapatano hayo. Kwa kuzingatia uzoefu wa Marekani kujitoa JCPOA, Iran ina haki ya kudai kudhaminiwa baadhi ya mambo ili isitumbukie tena katika matatizo yaliyojitokeza huko nyuma. Katika uwanja huo, Muhammad Waizi Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran haitokubali kuwa mwanachama wa mapatano ambayo anailazimisha kutekeleza majukumu yake bila ya wengine kulazimishwa kufanya hivyo. Na hi, kwa msingi huo kuna lazima wa Marekani kutoa dhamana ya kutojitoa tena katika mapatano ya JCPOA. Hakuna tofauti yoyote iliyoonekana hadi sasa kuhusiana na siasa au sera za serikali ya Biden na ile iliyoondoka ya Donald Trump kuhusu suala zima la mapatano ya JCPOA, na kungalipo na shaka kubwa kuhusiana na nia ya Marekani ya kuheshimu na kutekeleza ahadi zake za mapatano hayo. Masala yote kuhusu dharura wa pande zote zilizotia saini mapatano ya JCPOA kuheshimu na kutekeleza hali zao yamejadiliwa, na sasa imebakia tu hatua ya Marekani na nchi tatu za Ulaya kuchukua maamuzi magumu ya kisiasa kuhusiana na suala hilo. Mbali na kutaka kupewa dhamana kutoka kwa Marekani, Iran inataka pia ihakikishe ihakikishiwe kivitendo kwamba nchi hiyo imeiondolea vikwazo vya upande mmoja. Kwa mtazamo wa Iran, ni jambo la dharura kuhakikishiwa na Marekani kwamba imeondolewa vikwazo kwa maana kwamba nchi hiyo ya magharibi inapasa kutekeleza ahadi zake za JCPOA na kuondoa kivitendo vikwazo ilivyoiwekea Iran, na kisha serikali ya Iran ihakikishe kuwa kweli vikwazo hivyo vimeondolewa, na hapo ndipo itaanza tena kutekeleza ahadi zake katika mapatano ya JCPOA. Waqala azza min qa'il qad aflaha man zakkaha sadaqa Allahu al-aliyyu al azim. al vigezo vya kimataifa vya maendeleo ya nchi au jamii fulani hupimwa kwa elimu ya watu wale, lakini vile vile kwa uchumi wao. Vile vile hupimwa kwa kadri ya ushiriki wao katika maamuzi yanayoamua mustakabali wao kama ambavyo vilevile walimwengu hupima maendeleo ya nchi au jamii fulani kwa kutizama wastani wa umri wa raia wa nchi ile au jamii ile inayohusika. Kwa hivyo kigezo cha elimu, kigezo cha uchumi, kigezo cha ushiriki katika maamuzi yanayohusu jamii ile, maanake siasa, na kigezo cha wastani wa umri wa watu wale ndio vigezo maarufu katika kupima maendeleo ya watu. Vigezo hivi kwa mujibu wa Uislamu sio vigezo batili, ni vigezo sahihi, kwa sababu Uislamu umehimiza sana kuhusu elimu, umezungumza kuhusu elimu ya mwanaume na mwanamke. Aya ya kwanza kushuka imehimiza kuhusu elimu. Mwenyezi Mungu katika vitu alivyoapa ameapa kwa kalamu, na fadhila ya elimu inazungumzwa katika Qur'ani. Kwa hivyo elimu ni kigezo sahihi. Uchumi wa watu ni kigezo sahihi kwa mujibu wa Uislamu kwa sababu ndipo ambapo watu wanaweza kutoa kumsi, wanaweza kutoa zaka na sadaka za wajib na sadaka za sunna, wanaweza kulipa kafara, wanaweza kwenda hija. Kwa hivyo, mali ni nyenzo katika nyenzo za ibada katika Uislamu. Kigezo cha kushiriki katika maamuzi, Uislamu umetuhimiza sana katika kushauriana na hadithi za Mtume zikasema khairu nnasi man jamaa uqula nnasi ila aqli, bora ya watu ni yule aliyekusanya akili za watu katika akili yake, kwa kushauriana katika maamuzi. Vilevile katika suala zima la umri wa mtu, wastani wa umri wa jamii husika, na Qur'ani ikatufunza namna gani, na hadithi ikatufunza vilevile mambo ambayo yanaweza kuongeza umri wa mtu. Sasa ulimwengu haukukosea kwa kutumia vigezo hivyo, lakini ulimwengu ulisahau sifa muhimu sana, sifa ambayo ndiyo itakayovifanya vigezo hivi vio vigezo halali viweze kufanya kazi zake, nayo ni sifa ya maadili, kwa sababu elimu ambayo haina maadili ina madhara kwa binadamu, na ndiyo tukaona leo hii binadamu anayeitwa kuwa ameendelea ile elimu yake inamdhuru. Katika kilimo imetumika kumdhuru binadamu, kuzalisha vyakula ambavyo ni sumu kwa binadamu. Elimu ya leo hii imemfikisha binadamu kutengeneza mabomu, yakiwemo mabomu ya nyuklia, mabomu mengine ya kuripuka iwapo binadamu atapita katika mgongo wa ardhi yakiwa amefunikwa. Thamani ya, ya bomu lile pengine ni dola tatu, tano, lakini likishawekwa katika ardhi, kulifukua ulitoe ili watu waishi kwa usalama inakwenda takriban zaidi ya mara mia moja gharama yake. Kwa hivyo elimu ikikosa maadili, ina madhara kwa binadamu badala ya maslaha, badala ya manufaa, kama ambavyo uchumi unapokuwa hauna utu, hauna maadili, kama tunavyoshuhudia uchumi wa kibepari leo hii duniani, utamdhuru binadamu zaidi kuliko kumnufaisha, na ndipo tunapoona riba ndiyo mgongo uti wa mgongo wa uchumi wa kibepari maskini. Hapewi kwa sababu anapendwa, anapewa mkopo ili angalau aendelee kuishiishi, anyonye zaidi, na anaposhindwa kulipa hunyang'anywa kile kichache alichokuwa nacho. Binadamu wa leo wako tayari kushuhudia binadamu anakufa mbele yao, lakini hawatoe walichokuwa nacho kuokoa maisha yake, kwa sababu utu umetoweka, maadili hakuna. Uchumi wa dunia leo hii uko namna hiyo, unamdhuru binadamu zaidi kuliko kumnufaisha, kwa sababu haujaambatana na maadili. Lakini vile vile katika masala ya kushiriki katika maamuzi yanayotolewa, dunia ya leo hii haitaki kila mmoja ashiriki, kusema anataka nini, priority zake ni nini, vipaumbele ni vipi, anapendelea mradi gani, anapendelea maisha ya sampuli gani, bali wachache duniani leo hii ndio wanaomiliki rai za walimwengu wote, wana kura za veto, wanaweza kuamua kwa niaba ya kila mmoja. Hili linasababisha matatizo, hasa kwa jamii ya Kiislamu ambayo asilimia zaidi ya tisini inaishi katika ulimwengu wa tatu. Lakini vile vile tukizungumza wastani wa maisha ya binadamu, ndivyo tunafundishwa, silaturahim inaongeza umri wa binadamu, tabia njema zinaongeza umri wa binadamu. Maadili katika Uislamu yanasemwa kuwa yanaongeza umri wako, kwa hivyo utaona kwamba maadili ndio bidhaa adimu katika ulimwengu wa leo hii, na inapokosekana binadamu huishi katika dhiki. Sasa Waislamu, tukiwatizama kote ulimwenguni, ni watu duni duni katika elimu yao, bali hata ile elimu ambayo ni ya madrasa ya kwao wao wenyewe vile vile inakufa, madrasa zetu zinakufa Vituo vyetu vya elimu ni duni. Ukihisabu kumi za mwisho katika shule, katika kidato cha nne, kidato cha sita, katika kufaulisha asilimia kubwa, imani za Waislamu au zinatoka katika miji ya Waislamu, maeneo ya Waislamu. Umma wa Kiislamu kote duniani ni ummatun istihlakia, umma wa watu ambao ni makonsumers, wanaotumia tu zaidi, sio maproducer, hawazalishi kwa hivyo sisi ni umma uliozoea kutumia zaidi, matumizi zaidi. Hata pale tunapouza nyumba, tunatumia kile tulichokipata kana kwamba hakitokwisha. Utanunua gari hata kama ulihitaji, utaongeza mke, utaongeza hili, utaongeza lile, ili mradi kwa kipindi kifupi sana unabaki kwamba pesa huna na nyumba huna. Hili tatizo ni la Waislamu kote. Sasa Waislamu kiuchumi si wazuri, na zaidi ya hapo, kimaadili si wazuri. Dini ambayo mtume wake amekuja kutangaza kwamba kazi kubwa iliyomleta duniani ni kutimiza ukamilifu wa maadili mema, innama buitu liutammima makarima alakhlaqi. Lakini Waislamu ndio watu wa kwanza ambao wamekosa maadili kuliko wengine wote. Madawa ya kulevya ni maarufu sana katika miji ya Waislamu kuliko miji isiyokuwa ya Waislamu. Kwa nini hali hii? Ukienda katika miji ya Waislamu utagundua, hata vijana wengi, wanaume wengi, si riziki. Ni watu ambao wanaoa tu ili waitwe kwamba na wenyewe wana nyumba. Ni hali tunayo sisi sasa. Kweli kuna kutegemeana kwa kiasi kikubwa sana baina ya elimu na maadili, baina ya uchumi na maadili, baina ya umri wa binadamu na maadili, baina ya watu kushirikiana katika kutoa maamuzi na maadili. Hivi vitu vinategemeana na ni vitu muhimu sana, na ndio tukaambia iqra bismi rabbika alladhi khalaq, kwa sababu maadili lazima yawepo, ya, ya mola wako mlezi ambaye kaumba. Kwa hivyo kuna uwiano baina ya vitu hivi. Tatizo la umma wa Kiislamu na umma wa kibinadamu kwa ujumla ni tatizo la maadili. Waislamu walitakiwa wawe ni mfano katika kuonesha maadili. Watu wazima wanahitajia wabadilike, sote tunahitajia kubadilika, na mabadiliko yanawezekana. Na ili mtu abadilike, lazima kwanza akiri na kukubali kwamba alipo si sahihi. Kama hajakiri hilo hawezi kubadilika. Ikiwa umma wa Kiislamu utaendelea kuimba wimbo wake kwamba tunadhulumiwa, ni hasadi tu. Tanga ulikuwa mji wa kisasa ule, uliendelea sana, lakini hasadi tu. Ikiwa tutaendelea kulaani kiza, tusiwashe mshumaa, basi umma wa Kiislamu hautoendelea. Uislamu unatufunza kwamba anayetaka mabadiliko kwanza akiri kwamba hali yake haiko sawa sawa, akubali kwamba. La pili yeye ndiyo mhusika mkubwa, yeye ndiyo mtuhumiwa mkubwa wa hali yake ile. Na haya tumezungumza mara nyingi kwamba kwa nini mmefaa kudhulumiwa. Tumekaa mkao wa kufaa kutawaliwa, mkao wa kufaa kudhulumiwa. Kwa hivyo kasoro kubwa na ya awali ni ya umma wa Kiislamu, na haya lazima kila mara tuyazungumze kwa sababu ndiyo haja ya umma wa Waislamu leo hii. Kwa hivyo kila mara lazima kwa uslubi mwingine tu yazungumze. Sasa tukiri kwamba kasoro nzetu, hilo ni la kwanza. La pili, tuamini kwamba tunaweza kufanya mabadiliko, kwa sababu tatizo la pili ni kule kuamini kwamba hatuwezi. Pengine dunia leo hii experience inaweza ikatufanya ile tajiri baya wengine, ikatufanya tuamini kwamba hatuwezi Binadamu anekimbia spidi kubwa sana, amevunja rekodi, amevunja rekodi za wenzake. Pengine miaka kadhaa iliyopita, watu walikuwa hawatarajii kwamba inawezekana binadamu kwenda spidi hiyo. Pengine kuna makundi mbalimbali ilianzisha mbali miradi ya maendeleo ya ujasiri ya mali, michango ikaliwa, kundi lingine likaanzisha michango ikaliwa, pakawepo na mizozo leo mnapokuja kuanzisha watu wana ile negative image wana taswira mbaya kwamba haiwezekani, itakufa tu, kwa sababu ana ile tajriba ya matukio kama yale yaliyotokea. Pengine unamfahamu ndugu yako ambaye ameingia katika kilimo miaka nenda rudi, akipata hasara, unaamini kwamba na wewe ukiingia utapata hasara tu, kwa hivyo kilimo hakifai. Pengine kuna watu walianzisha miradi ya mayatima na wajane ikaishia katika mizozo, ikaishiwa kula pesa, unaamini kwamba na sisi hatufai kufanya kwa sababu matokeo yake ni yale. Uislamu unatufunza kwamba binadamu kaumbwa ana uwezo wa kufanya mabadiliko, jambo hili linawezekana. Na kwa bahati nzuri sasa hivi katika vyombo vyetu vya habari, hasa TBC, kila siku inatoa mfano wa mtu mlemavu aliyeweza mlemavu hana viungo fulani lakini ameweza kufanya mambo. Lakini angekuwa anadhani na kufikiria tu kwamba ule ulemavu wake maana yake ni kwamba asifanye kazi, angebweteka, asingeweza kuleta maendeleo. Tumeshuhudia mlemavu anayeandika kwa ulimi wake kupitia laptop, mlemavu ambaye hana miguu au ana ulemavu wa miguu, lakini anatoka kuangaika na kutafuta riziki yake kwa hivyo mambo haya yanawezekana. Kama yanawezekana kwa mlemavu, kwa nini wewe mtu mzima yashindikane? Muhammadul Qahtani, kama mmewahi kumsikia, ni msaudia ambaye mwaka mbili na kumi na tano ameshinda shindano la kimataifa la wazungumzaji wazuri. Shindano hili limehusisha nchi mia moja na washindani elfu tatu. Bwana huyu Muhammadul Qahtani hutuba zikitolewa kwa Kiingereza. Yeye ni Msaudia, akazaliwa Saudia, ni mfanyakazi wa kampuni tu ya mafuta na gesi ya Aramco ya Saudi Arabia. Kisa chake kikoje? Bwana yule alipozaliwa mpaka akafikisha miaka sita hawezi kuzungumza, na mpaka hivi tunavyozungumza bado ana kigugumizi, ana tatizo la kigumizi na alikuwa akichekwa na wenzake. Siku moja, mwalimu wake katika college akamwambia wewe, tatizo lako hili usiliogope, pambana nalo na namna ya kulishinda tatizo lako hili, zungumza mbele ya watu, na hata wakikucheka, we zungumza tu. Hatima yake ameshinda tuzo la mzungumzaji mzuri wa kimataifa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Sasa lau kama angeamini kuwa ukiwa na kigumizi tayari ni kizuizi, angebweteka asingeendelea. Kwa hivyo leo hii tuamini mzee mtu mzima mwenye umri wa Abu Dhari kwa mfano, akiamua sasa hivi awe na PhD, anaweza aamue kusoma digrii ya kwanza, ya pili na ya tatu, anaweza ni masala ya maamuzi tu na utashe. Jamii yetu ikiamua sasa hivi kuondokana na dhiki na matatizo tuliokuwa nayo, inaweza. Ni maamuzi tu ya kweli, na tuna visa vya watu wengi waliobadilika. Sasa ukishabadilika au ukitaka kubadilika, kwanza kiri kwamba unakosa; pili, wewe ndio mhusika mkubwa na wala hakuna mchawi anayehusika katika hali hiyo; tatu, unaweza kufanya mabadiliko. Baada ya hatua tatu hizo, kinachofuata ni kubadilisha system ya maisha yako ya kila siku, kwa sababu huwezi kubadilika kama aina na staili ya maisha yako ni ile ile ya kukaa katika baraza mkajadiliana kwa masaa matatu kisha ukaondoka kesho tena unakuja katika kikao maisha miaka nenda rudi ni ya sampuli hiyo badilisha kwanza ule mfumo wa maisha yako kuanzia asubuhi mpaka jioni hakikisha umebadilika ukiamka unafanya nini mpaka kiza kikiingia umefanya nini badilisha mfumo wa maisha yako na huwezi ukaubadilisha mpaka uwe na badala badala ya vile unavyofanya kila siku tafuta badala nyingine ukiamini kwamba mabadiliko maana yake ni kutoka katika maumivu kwenda katika raha, kwa sababu kuacha sigara, kwa mfano, kuvuta sigara ni maumivu, kuacha sigara ni raha. Utaipata ile starehe baada ya kuacha sigara. Kwa hivyo, inawezekana kabisa. Moja katika visa vya mvuta sigara mmoja, ambaye alinasihiwa na watu wa counseling kwamba aache sigara, mabwana wale wakashindwa lakini siku moja akiwa amekaa sebuleni, mtoto wake alikuja kwa nguvu, akamkumbatia baba yake, akilia akimwambia baba yake, mimi sitaki ufe. baba yake akimuuliza nini, mama naye akamfata mtoto nyuma. Kumbe walikuwa na mama yake wakitizama taarifa ya habari katika TV inaonesha kuhusu vifo vinavyotokana na kuvuta sigara. Kwa hivyo takwimu na zile statistics zikawa zinaonyesha namna gani binadamu anaweza kufa kutokana na sigara kwa kansa na maradhi mengine yanayohusiana na mfumo wa kupumua kwa binadamu. Mtoto yule anafahamu kwamba baba yake anavuta sigara, kwa hivyo alichokiamini mtoto yule ni kwamba uyatima unamkaribia kwa hivyo, alilia na kumfata baba yake. Baba yake ndipo alipozinduka juu ya ubaya wa sigara. Takwimu zinaonyesha vipi? Study zinaonyesha vipi? zinaonyesha kwamba sigara moja inapunguza umri wa mtu kwa dakika kumi na tatu. Yaani kila sigara anayoivuta akimaliza, inapunguza umri wake kwa dakika kumi na tatu. Sasa dakika kumi na tatu, umevuta pakti moja, zifanye mara hizo, utakwenda mpaka utazalisha lisali moja, umepunguza umri wako lisali moja kisha utapunguza masaa ishirini na nne katika umri wako, uende mpaka upunguze mwaka. Kwa hiyo pengine mvuta sigara kwa kipindi chote alichovuta kapunguza miaka mitano katika umri wake. Kwa hivyo unaweza ukabadilika kwa kufahamu madhara na manufaa, madhara ya tabia mbaya na manufaa ya tabia mbaya. Inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nnabi ya ayuha ladhina amanu sallu alaihi wasallimu taslima Nam, kwanza msikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikia udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu Barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni wizi tu. Taarifa hiyo inahusiana na ripoti ya mhasibu wa serikali ambayo inaonyesha jinsi maafisa katika idara tofauti walivyotafuna hela za umma. Kwa mfano, gazeti hilo limeandika kuwa shilingi bilioni 1.8 ziliporwa katika wizara ya elimu kwa kulipa ada au kulipia ada wanafunzi hewa wa shule zisizokuwepo. Aidha, shilingi bilioni 1.1 zilitoweka katika wizara ya afya, huku ikibainika kuwa sehemu kubwa ya shilingi bilioni 214 za kupambana na korona zilifujwa. Sasa naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wahitifaki wa uhuru wavuruga mazungumzo ya muungano na Raila. Gazeti hilo linadokeza kuwa baadhi ya wanasiasa wanaofungamana na Rais Uhuru Kenyatta sasa wanataka mazungumzo ya muungano baina ya chama cha ODM cha Raila Odinga na chama tawala cha Jubilii yasitishwe, jambo ambalo linaashiria kuanza mchuano mkali wa uchaguzi wa mwaka 2022. Daily Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kinachohoji, je, ni mwisho wa BBI? Gazeti hilo limeandika kuwa majaji wa mahakama ya rufaa wamesema watatoa uamuzi wao kwenye kesi ya rufaa ya BBI tarehe 20 mwezi Agosti. Hii ni baada ya pande zote mbili katika kesi, eh, hiyo Uh, kuwasilisha hoja zao kwa muda wa siku nne. Kesi hiyo ilifikishwa katika mahakama hiyo ya rufaa au rufani baada ya mahakama kuu, uh, kupinga mpango wa maridhiano wa BBI na kura ya maoni na kusema mpango huu unakiuka katiba kwani haukushirikisha umma kwa njia iliyo sawa. Rufaa hii imewasilishwa na rais Uhuru Kenyatta, kiongozi wa ODM Raila Odinga na sekretariati ya BBI, mwanasheria mkuu pamoja na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Katika siku nne za kesi hiyo katika mahakama ya rufaa, mawakili wa upande wa utetezi wakiongozwa na rais wa chama cha mawakili nchini Kenya, nelson Havi, wamesisitiza haja ya mahakama nchini humo kufuta mchakato huo, wakidai unakiuka sheria kwani unashinikizwa kisiasa hata hivyo, upande wa serikali ukiongozwa na mwanasheria mkuu Kihara Kariuki umedai kuwa BBI aye itaunganisha wa Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele wa intaneti lina habari semayo kuwa kuna pendekezo kuwa barabara ya Mbagathi ya Nairobi ipewe jina la kinara wa ODM Raila Odinga. Gazeti la The Star nalo lina habari semayo kuwa tume huru uch ya uchaguzi Kenya imesisitiza kuwa uchaguzi mkuu utafanyika Agosti 9 mwakani. Aidha, IBC imesema kuwa kwa mujibu wa sheria mpya uh, vyama vya siasa vinapaswa kuweka wazi matumizi ya fedha miezi uh, miwili kabla ya uchaguzi. Sasa tunaielekeza dira yetu udondozi wa magazeti ya afrika mashariki nchini Tanzania, Tanzania na awali kabisa naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tatizo la ajira la vuta wasomi waweka mikakati ikiwamo kusisitiza elimu ujuzi. Pia katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akitoa heshima za mwisho katika jeneza lenye mwili wa aliyekuwa mtendaji mkuu wa wakala wa barabara Tanzania, Mhandisi Patrick Mfugale katika uwanja wa Karimjee Dar es Salaam jana. Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asema tujitahidi kuacha alama, asema Mfugali alikuwa mzalendo wa kweli. Gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kesi ya Sabaya ya mahakama yasema sasa leteni ushahidi. Habari kamili soma katika ukurasa wa pili. Uhuru, nalo na lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mambo sita usiyojua kuhusu Batilda, afichua jinsi alivyojitosa katika siasa akiwa kidato cha tatu alikosa uh, ubunge mara mbili na, uh, mwisho kabisa, aliangazia gazeti la Saturday Monitor la Uganda, ambalo linatupasha kuwa familia nyingi zinakabiliwa na tatizo la gharama kubwa za matibabu kutokana na wimbi jipya la COVID-19, ambapo familia moja imesema imelipa shilingi milioni 92 za matibabu katika kipindi cha siku kumi na nne namna zile sina kutoka meza udondozi wa magazeti asubuhi hii kabisa, wapenzi wasikilizaji, huku tukikaribia kutamatisha matangazo yetu asubuhi hii, ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia. leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 22 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria kamaria, inayosadifiana na 12 Tir mwaka 1400 Hijiria shamsia, sawa na Julai tatu mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1034 iliyopita 3 yani tarehe 22 Dhulqada mwaka mwaka eh, 408 Hijiria kamaria alizaliwa Hoja Nizamul Mulk, msomi na shakhsia muhimu wa kisiasa na kiutamaduni wa karne ya tano hijiria mjini Tus, moja ya miji ya kaskazini mashariki mwa Iran ya leo. Nizamul Mulk alikuwa mmoja wa wasomi ambao walikuwa na taathira kubwa katika mabadiliko ya kisiasa na kiutamaduni katika karne hizo katika kipindi cha silsila ya utawala wa Masaljuki. Hoja Nizamul Mulk aliteuliwa kushika wadhifa wa uwaziri ambapo aliendelea kujishughulisha na masala ya uongozi kwa kipindi cha miaka 30 na kufanikiwa kuiletea Iran ya wakati huo maendeleo makubwa hususan katika uga wa utamaduni. Miaka 994 iliyopita katika siku kama leo, yaani tarehe 22 Dhulqada mwaka mwaka 536 hijiria kamaria, kazi ya kuandika tafsiri mashuhuri ya Majmaul Bayan ilimalizika. Kitabu hicho kiliandikwa na Shekh Tabarasi, mmoja wa wafasiri wakubwa wa Qurani tukufu na miongoni mwa maulamaa mashuhuri wa Iran, aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Aminulislam kutokana la na uaminifu na uchangamfu wake. Kitabu hicho ni miongoni mwa tafsiri mashuhuri za Qurani tukufu kutokana na mbinu yake ya kuvutia katika mtazamo wa fasihi. Tafsiri ya Majmaul Bayan imechapishwa mara kadhaa katika nchi za Iran, Lebnan na Misri. Katika siku kama ya leo miaka 113 iliyopita inayosadifiana na 3 Julai mwaka 1904, alifariki dunia Thedo Hezel, mwasisi wa harakati ya Kizayuni. Hezel alizaliwa mwaka 1860 huko Bucharest, mji mkuu wa Hungary, na kisha kuelekea Austria. Mnamo mwaka 1897, aliunda taasisi ya kimataifa ya Kizayuni kwenye kongamano lililofanyika nchini Uswisi. Hezel alibuni mikakati ya kuasisiwa utawala ghasibu na wakizayuni wa Israel kwenye ardhi ya Palestina, utawala ambao hadi leo unaendelea kufanya jinai kubwa na kusababisha maafa yasiyo na kifani dhidi ya raia madhulumu wa Palestina. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas, kusini mwa Iran, kuelekea Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, ilishambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya ghuba ya Uajemi. Manuari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifiatua makombora hayo na kuua shahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama na ugaidi wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo ya kivita, kutokana na kitendo chake kilichoonekana na serikali ya Washington Town kuwa eti ni cha kishujaa. Nam sikilizaji, so, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti so, so, ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla ya kumaliza matangazo yetu, ni muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Falme za Kiarabu umewapa uraia maelfu ya wazayuni ndani ya miezi mitatu. Rasia imesema hatua ya Marekani kufunga tovuti za mrengo wa mkawama ni ya kisiasa. Kundi la Taliban limepongeza kuondoka askari wa Marekani nchini uh, uh, afghanistan na umoja wa mataifa unasema mabilioni ya watu hawana maji ya kunawa wakati huu wa janga la korona au covid 19 na kabla tujaondoka wapenzi wasikilizaji ningependa kuangazia kwa kifupi maoni yenu kwanza kabisa maoni ambayo tumepokea ni ya ali magoma anasema ni profesa ali magema kutoka tanga tanzania mtaa wa madina zahara wametuma maoni mengi lakini kwa kifupi anasema kuwa Eh, anapongeza hatua ya Iran katika sekta za madini pia anasema kuwa uh, ni wakati sasa uh, wa Marekani iondoe vikwazo dhidi ya Iran. Shukran kwa maoni yako Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga Tanzania naye anasema nashukuru watangazaji wote wa Radio Tehran kwa matangazo mazuri shukran pia nawe kwa maoni yako eh, kama ambavyo pia maoni mengine ni ya Sherali Fadhil Dar es Salaam Tanzania anasema Jamii kima ya kimataifa waungwana, tunawambia WHO kuitambua kitaaluma chanjo ya korona inayozalishwa duniani. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.