Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teherani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Julai pili, mwafaka na tarehe ishirini na moja Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdurazaq, atakuwa anazungumzia sayansi na malezi. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia sateliti, intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari na anza na alama ya kujumlisho plus 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika Tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. EU yasema Ulaya haijaipatia Afrika hata dozi moja ya korona. Mahakama ya Afrika Kusini yatupilia mbali mashtaka ya utapeli dhidi ya Rais Ramafosa, na Ansarullah yasema Marekani inakasirishwa na mapambano dhidi ya magaidi wa Daesh pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Umoja wa Afrika umetangaza kuwa Umoja wa Ulaya haujatekeleza ahadi yake ya kulipatia bara hilo chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona. Taarifa iliyotolewa na Umoja wa Afrika imesema kuwa hakuna hata dozi moja au sindano moja iliyotumwa Afrika kutoka kwenye viwanda vya Ulaya. Umoja wa Afrika umesema kuwa Umoja wa Ulaya umeahidi kuchangia dozi za chanjo ya korona kwa watu wa bara hilo lakini hadi sasa haujatuma hata dozi moja kwa watu wa bara hilo. Wakati huo huo, mkurugenzi mkuu wa mfuko wa fedha ya kimataifa, IMF, Kristalina Jojiva amesema kuwa nchi zilizoendelea zinapaswa kukabidhi dozi milioni mia mbili hamsini za chanjo ya korona kwa nchi za Afrika hadi kufikia mwezi Septemba mwaka huu. Katika upande mwingine, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus leo Ijumaa amekosoa ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani na kutangaza kuwa nchi tajiri zimo katika hali ya kurejea kwenye kipindi cha kabla ya maambukizi ya korona, lakini nchi maskini zimebakia hivi hivi bila ya kupata chanjo hiyo. Awali China ilikuwa imetangaza kuwa Marekani ambayo watu wake wanaunda asilimia nne tu ya jamii ya watu wote duniani inajilimbikizia karibu robo ya chanjo yote ya korona iliyozalishwa duniani hadi sasa. Asilimia mbili tu ya Afrika ndio waliopata angalau dozi moja ya chanjo ya ugonjwa wa Covid 19. Huku hayo yakiarifiwa, kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Dk Kiza Besije, amekashifu vikali utawala wa rais Yoweri Kaguta Museveni kwa kukosa kumakinika katika vita dhidi ya korona, huku janga hilo likiendelea kusambaa kwa kasi katika taifa hilo. Besige ambaye hakuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana, amedai kuwa Museveni anatumia suala hilo kuhadaa raia ili kujijenga kisiasa badala ya kuweka mikakati kabambe ya kupambana na virusi hivyo hatari. Uganda kwa sasa imefungwa kwa siku 42, hatua iliyochukuliwa na serikali kama njia ya kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona, Dr Besije amesema, na hapa na nukuu: tangu kisa cha kwanza cha korona kiripotiwe nchini mnamo Machi mwaka jana, kumeibuka maswala mengi hususan, jinsi maambukizi yanaweza kudhibitiwa. Serikali hata hivyo, ilipuuza ushauri wa wataalamu wa afya, na sasa raia wanaumia kutokana na hali ambayo ingeepukika amesema Besigye akiwa kwenye kikao na waandishi wa habari katika afisi zake zilizoko kwenye barabara ya Katonga katika mji mkuu Kampala. Ameongeza kuwa kwa sasa Uganda inaishiwa na nguvu katika vita dhidi ya janga hilo ambalo maambukizi yake yameingia katika wimbi la nne maambukizi yameongezeka mno katika jamii tangu mwezi uliopita. Besigye amekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa rais Yoweri Museveni kwa miaka mingi. Maambukizo ya virusi vya korona nchini Uganda yameshadidi na kupanda sana haswa baada ya wimbi jipi la COVID-19 kuivamia nchi hiyo. Mamlaka za afya za Uganda zimewataka wafanyakazi wake wavae barakoa mbilimbili ili kupunguza maambukizo ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Shule zote na maeneo ya umma yamefungwa nchini Uganda kama njia ya kudhibiti msambao wa virusi hivyo. Tukisalia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, polisi ya Uganda imetangaza habari ya kuwatia mbaroni washukiwa wakuu wa waku wa mauaji ya maafisa wakuu wa serikali nchi hiyo. Inaarifiwa kuwa washukiwa hao ni wanachama wa kundi la kigaidi la ADF ambao nusra wamuue waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Uganda Jenerali Katumba wa Mala mwezi uliopita wa Juni, baada ya kulimiminia risasi gari lake katika eneo la Kiasasi jijini Kampala. Mwandishi wetu Kigozi Ismail ana maelezo zaidi. Baada ya kufanya uchunguzi wa kina, jeshi la polisi la Uganda limetangaza kuwa limewanasa washukiwa wanaohusishwa na mauaji ya watu mashuhuri nchini Uganda wote wanasemekana kuwa na uhusiano na kundi la Allied Defense Forces, ADF, ambalo limekuwa likitatanisha amani katika eneo zima la Afrika Mashariki na ya Kati. Hayo yamethibitishwa na naibu inspekta mkuu wa polisi Luteni Generali Paul Lokech. General, washukiwa hao ni Hussein Wahab Lubama almaarufu Master aliyeuawa wakati alipozingirwa na mapolisi ambao walimuua akijaribu kuwapiga. Mwingine ni Walusimbikamada, kwa jina bandia ni Kanawe ama Mudinga, ambaye pia amekuwa akishiriki katika njama za kuteketeza maisha ya wa Wanauganda mashuhuri kwa lengo la kuchafua sifa ya serikali na kudhoofisha usalama wa taifa. Luteni Jenerali Lokech Paul amedokeza kuwa bado wanamsaka Sheikh Abdullah anayeshirikiana na kundi la ADF linalochafua usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ni mratibu wa mipango yote. Inashukiwa kuwa kundi hilo liliwajibika pia kwa mauaji ya Sheikh Meja Chigundu, Sheikh Dr Muaya pamoja na aliyekuwa msemaji wa polisi Felix Kawesi na wengine. Kinara wa kundi hilo Jamil Mukulu anashikiliwa na mamlaka ya Uganda kwa miaka kadhaa. Licha ya hayo, jeshi hilo hilo la polisi limewatia nguvuni mapolisi wenzao wawili wakihusishwa na kusafirisha watu kiharamu na kuwapeleka ughaibuni kwa lengo la kuwafanya watumwa. Vijana wengi wa Uganda wamekuwa wakipelekwa nje kwa madhumuni ya kufanya kazi mbalimbali mbali, lakini wengi wao wanatendewa maovu ya aina nyingi, mukiwemo na kupoteza sehemu zao za miili ama kuwaua kiholela. Hayo yamedokezwa na msemaji wa polisi mjini Busia, mpakani mwa Kenya, baada ya kuwatia nguvuni mapolisi hao waliotoroka magharibi mwa taifa walipotambua kuwa idara ya nidhamu katika polisi inawatafuta vibaya. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, ukiwa hapo Champala. Tukisonga mbele, mahakama kuu ya Afrika Kusini imemwondoa hatiani rais Siril Ramafosa wa nchi hiyo kutokana na tuhuma kwamba alisema uongo bungeni juu ya michango ya fedha iliyotolewa kwa kampeni yake ya uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mwendesha mashtaka wa umma nchini Afrika Kusini Busisiwe Mhwebani mwaka elfu mbili kumi na tisa alidai kuwa Ramafosa alilipotesha bunge la taifa alipokuwa akijibu swali lililoulizwa na mbunge wa upinzani mwaka uliopita. Mkhwebane alisema pia kwamba kuna ushahidi wa kufanyika utapeli wa pesa, mgongano wa maslahi na kujitajirisha binafsi dhidi ya Ramaphosa. Madai hayo ya mwendesha mashtaka wa umma yalitupiliwa mbali na mahakama kuu mwaka jana, na alhamisi ya jana koti ya katiba ya Afrika Kusini iliunga mkono uamuzi huo. Taarifa hiyo habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kuwa Marekani inafanya mazungumzo na wakati huo huo inayounga mkono na kuyahami makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Daish, na kukasirishwa na mapambano ya taifa la Yemen dhidi ya makundi hayo. Hayo yamesema leo Jumaa na Muhammad Ali Al Hudhi, ambaye pia amekosoa hatua ya Marekani Uingereza, Saudi Arabia, Imarati na washirika wao dhidi ya watu wa Yemen. Al Hudhi amesema kuwa taifa la Yemen limechoshwa na matamshi na maneno matupu kuhusu amani yanayotolewa kila siku na nchi zinazoendelea kushambulia raia wa nchi hiyo kwa mabomu na kulizingira taifa la Yemen. Kwingineko, kwa msemaji wa ikulu ya rais wa Russia almaarufu Kremlin amesema katika mazingira ya sasa ya kuendelea kulindwa mlingano wa silaha za nyuklia, hakuna uwezekano wa kuanza vita vikuu vya tatu vya dunia. Dmitri Peskov, ambaye alikuwa akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuanza vita vikuu vya tatu vya dunia kwa kutumia silaha za nyuklia, amesema kwamba rais Vladimir Putin wa Russia ameeleza bayana kwamba ni jambo lililo mbali sana kutokea vita hivyo. Msemaji wa Kremlin ameongeza kuwa swala la kulindwa mlingano wa nguvu za nyuklia lina umuhimu mkubwa sana katika uwanja huo, kwa sababu linasaidia kuimarisha utulivu wa kistratejia wa sasa duniani. Amesema japokuwa kuna baadhi ya nchi zinazofanya jitihada za kuvuruga mlingano huo, lakini Russia imechukua hatua za lazima za kujilinda. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kutupia jicho ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imeandaliwa na kuletwa kwako na mwandishi wetu wa Visiwani Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo jumla ya shilingi milioni 55 zimetumika katika ujenzi wa msikiti katika kijiji cha Kombeni na Shakani kwa udhamini wa shirika la Direct Aid Zanzibar. Akizungumza katika ufunguzi wa msikiti huo kwa niaba ya wanakijiji, Shehe Mjaka Shamtana amelishukuru shirika la Direct Aid kwa kuwekeza katika ujenzi wa msikiti huo. Ameahidi kuutunza msikiti huo na kuufanya kuwa msingi wa maendeleo na Zibora. Na tunashukuru kwa kweli kujengwa kwa msikiti huu, basi mtaa umepata nuru. Watoto hata kuimba imba ameacha, utamsikia mtoto Allahu Akbaru, Samia Allahu liman hamida. Kwa upande wake afisa elimu na dawa kutoka shirika la Direct Aid Zanzibar, Shehe Omar Halfanali, amewataka wanakijiji hao kuutumia msikiti huo kuwafundisha watoto Quran na kuwahifadhisha. Tunapendelea kwa sasa kila taasisi tunayoijenga basi, angalau kwa kiwango cha chini iweze kuzalisha watoto thalathini wa kike na wa kiume ambao wamehifadhi Qurani ndani ya kipindi cha miaka mitano. Kwa mwaka huu shirika la Direct Aid Zanzibar limepanga kuvifikia vijiji 114 kwa uchimbaji wa visima, ujenzi wa misikiti na madrasa za Quran. Wazazi na walezi wametakiwa kushirikiana katika kuwahimiza watoto wao kuhudhuria katika madrasa za Quran kutokana na wanafunzi kujishirikisha katika mambo ya utalii. Wito huo umetolewa na walimu wa madarasa tu islahia wa wilaya ya kaskazini Aunguja, ukhti wanu haji mati na ukhti zaina amesimai wakati wakizungumza na redio Teheran kuhusu baadhi ya wanafunzi kutohudhuria madarasa kutokana na kujihusisha na shughuli za utalii. Wakati mwingine unaweza ukafika darasani, kuna mhitaji mtoto aje asome, hayupo pwani utalii, na mara nyingine ukapita tu humu kwenye mitaa wakati wa skuli, auweza wakati wa chuo, basi kuta kukuta watoto wanatembea na wazungu, habari hawana kwamba sasa ni wakati wa kwenda chuoni. Jijini Tanga, Tanzania, rais wa Zanzibar Al Haji Dr Hussen Ali Mwinyi amewataka Waislamu kujitolea kwa hali na mali kuzisaidia taasisi za dini ya Kiislamu ili kutatua changamoto zinazowakabili. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Al Haji Hemed Suleiman Abdallah ameeleza hayo wakati akimwakilisha rais wa Zanzibar Dr Hussen Ali Mwinyi katika kilele cha sherehe za siku ya walimu wa Kiislamu Tanzania zilizofanyika katika viwanja vya madarasa Tushamsia mkoani Tanga. Amesema kutatua wa changamoto zinazozikabili taasisi zinazosimamia dini ya Kiislamu sio jukumu la mtu mmoja pekee, bali linahitaji nguvu za pamoja na mashirikiano miongoni mwa Waislamu kwa lengo la kuwajengea vijana mustakabali mwema wa maisha yao ya baadaye. Naye Mufti Mkuu wa Tanzania Fadhilatu Shekh Abubakar Zuberi bin Ali amewakumbusha waumini wa dini ya Kiislam kumwenzi na kuendelea kumwombea dua mwasisi wa taasisi ya TAMTA Almarhum Shekhe Muhammed Ayub kutokana na jambo jema aliloliasisi ambalo limesaidia kuhuisha imani za waumini. Tanzania Muslim Teachers Association TAMTA imetimiza miaka sitini na nne tokea kuasisiwa kwake mwaka 1950. Na, na tukamilishe matukio ya Kiislamu wiki hii Afrika ya Mashariki kwa taarifa kuhusu skuli moja ya umma katika kaunti ya Kirinyaga nchini Kenya kushtakiwa kwa kutoa kwa maksudi chakula kilicho na nyama ya nguruwe kwa wanafunzi wa Kiislamu kinyume na imani yao. Skuli hiyo ya sekondari ya wavulana ya Baricho inadaiwa kutoa nyama ya nguruwe kama sehemu ya chakula kwa wanafunzi wa Kiislamu bila ya wenyewe kujua. Wazazi wa Kiislamu wa watoto hawa wameelezea kutofurahishwa kwao na uamuzi wa mkuu wa skuli hiyo kuridhia suala hilo ambalo ni kinyume na imani ya dini ya Kiislamu. Kwa upande wake, mkurugenzi mtendaji wa baraza la elimu la Waislam MEC Munawar Khan amelaani kitendo hicho akisema kuwa ni udhalilishaji wa haki za wanafunzi na kwamba skuli zinapaswa kuheshimu imani za watu wote. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Subeit kwa ripoti yako hiyo, inayotutamatishia taarifa ya inayo habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho safari ya Lapid huko Imarati, e, juhudi za kuimarisha nafasi inayolegalega ya utawala wa Kizayuni. Lapida, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel aliyewasili Jumanne katika Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati kwa lengo la kuonana na kuzungumza na viongozi wa nchi hiyo. Akiwa katika safari hiyo ya siku mbili, Lapida alifungua rasmi ubalozi wa Israel mjini Abu Dhabi na ubalozi mdogo wa utawala huo wa kibaguzi mjini Dubai. Nukta ya kwanza kuzingatiwa hapa ni kwamba hiyo ni safari ya kwanza rasmi kuwahi kufanywa na kiongozi wa ngazi za juu wa utawala ghasibu wa Israel huko Imarati tokea kurudishwa uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia kati ya pande hizo mwezi Machi mwaka jana kwa upatanishi wa Marekani. Nukta ya pili kuhusu uhusiano huo ni kuwa ndege iliyombeba Lapeda ilipitia katika anga ya Saudi Arabia, jambo linalothibitisha kwamba Riyadh imeridhia kuanzishwa uhusiano wa kawaida na wa kidiplomasia kati ya Imarati na Israel, bali kwa hatua yake hiyo imeandaa uwanja wa yenyewe kuwa na uhusiano kama huo na utawala huo wa kibaguzi katika siku zijazo. Kabla ya hapo Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Israel aliyeng'olewa madarakani, alikuwa amepangiwa kufanya safari hiyo mwezi Machi uliopita, ili kwa njia hiyo awe waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo kuchukua hatua kama hiyo, lakini safari hiyo haikufanyika kutokana na madai ya Jordan kutoruhusu ndege yake ipite katika anga yake. Nukta ya tatu kuhusu safari hiyo ni kwamba imefanyika siku moja tu baada ya rais Reuven Rivlin wa Israel akutane na rais Joe Biden wa Marekani huko White House, ambaye aliunga mkono siasa za mtangulizi wake Donald Trump za kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Israel na nchi za Kiarabu kwa kusema, Marekani inaunga mkono kikamilifu juhudi za kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia kati ya Israel na nchi za mashariki ya kati na kiafrika. Suala hilo linathibitisha wazi kwamba hakuna mbadili, hakuna mabadiliko yote yaliyotokea katika siasa za marekani kuhusiana na Israel. Nukta nne nahius, a, inahusiana na wakati wa kufanyika safari hiyo, ambapo imefanyika katika mazingira ambayo waziri mkuu wa Israel umekabidhiwa Naftali Bennett wa chama cha Yamina kwa muda wa miaka miwili, hatua ambayo imechukuliwa kwa lengo la kuzishawishi Marekani na tawala vibaraka za kiarabu katika eneo ziunge mkono serikali legevu ya Israel ambayo iko mbioni kunusuru itibari iliyopotea ya utawala wa Israel ambao karibuni ulipata kipigo kikali kutoka kwa makundi ya mapambano ya Palestina yaliyovurumisha maelfu ya makombora katika miji tofauti ya utawala huo, na hivyo kuibua hofu na wasiwasi mkubwa kati ya wakazi wake. Hii ni kwa sababu tawala tegemezi za Kiarabu zimefungamanisha usalama wao na usalama wa utawala wa Israel ambapo mashambulizi makali ya makombora ya makundi ya mapambano ya Palestina katika vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na miji tofauti ya Israel yalitia shaka uwezo wa mfumo wa ngao ya kutungua makombora wa utawala huo kuweza kukabiliana na makombora ya Wapalestina. Jambo hilo limezua wasiwasi na hofu kubwa si kwa utawala haramu wa Israel tu bali kwa washirika wake wote wa Kiarabu wanaoutegemea kudhamini usalama wao. Saa 4 na dakika ishirini usiku hapa jijini Teheran. Ukiwa katika mkoa wa Singida huko nchini Tanzania, unaweza kutusikiliza kupitia kasima wimbi 99.1 redio Maarifa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. kwa elimu ya watu wale, lakini vile vile kwa uchumi wao vile vile hupimwa kwa kadri ya ushiriki wao katika maamuzi yanayoamua mustakbali wao, kama ambavyo vile vile walimwengu hupima maendeleo ya nchi au jamii fulani kwa kutizama wastani wa umri wa raia wa nchi ile au jamii ile inayohusika. Kwa hivyo, kigezo cha elimu kigezo cha uchumi, kigezo cha ushiriki katika maamuzi yanayohusu jamii ile, maanake siasa, na kigezo cha wastani wa umri wa watu wale, ndio vigezo maarufu katika kupima maendeleo ya watu. Vigezo hivi kwa mujibu wa Uislamu sio vigezo batili, ni vigezo sahihi, kwa sababu Uislamu umehimiza sana kuhusu elimu, umezungumza kuhusu elimu ya mwanaume na mwanamke Aya ya kwanza kushuka imehimiza kuhusu elimu. Mwenyezi Mungu katika vitu alivyowapa ameapa kwa kalamu, na fadhila ya elimu inazungumzwa katika Qur'ani. Kwa hivyo elimu ni kigezo sahihi, uchumi wa watu ni kigezo sahihi kwa mujibu wa Uislamu, kwa sababu ndipo ambapo watu wanaweza kutoa kumsi, wanaweza kutoa zaka na sadaqa za wajib na sadaka za sunna, wanaweza kulipa kafara, wanaweza kwenda hija. Kwa hivyo mali ni nyenzo katika nyenzo za ibada katika Uislamu. Kigezo cha kushiriki katika maamuzi. Uislamu umetuhimiza sana katika kushauriana. Na hadithi za Mtume zikasema khairun nnasi man jamaa uqula nasi ila aqli. Bora ya watu ni yule aliyekusanya akili za watu katika akili yake kwa kushauriana katika maamuzi. Vile vile katika suala zima la umri wa mtu wastani wa umri wa jamii husika, na Qur'ani ikatufunza namna gani na mnagani, hadithi ikatufunza vile vile mambo ambayo yanaweza kuongeza umri wa mtu. Sasa ulimwengu haukukosea kwa kutumia vigezo hivyo, lakini ulimwengu ulisahau sifa muhimu sana, sifa ambayo ndiyo itakayovifanya vigezo hivi vio vigezo halali viweze kufanya kazi zake, nayo ni sifa ya maadili, kwa sababu elimu ambayo haina maadili ina madhara kwa binadamu. Na ndiyo tukaona leo hii binadamu anayeitwa kuwa ameendelea, ile elimu yake inamdhuru. Katika kilimo imetumika kumdhuru binadamu, kuzalisha vyakula ambavyo ni sumu kwa binadamu. Elimu ya leo hii imemfikisha binadamu kutengeneza mabomu yakiwemo mabomu ya nyuklia, mabomu mengine ya kuripuka iwapo binadamu atapita katika mgongo wa ardhi, yakiwa amefunikwa. Thamani ya, ya bomu lile pengine ni dola tatu tano, lakini likishawekwa katika ardhi, kulifukua ulitoe, ili watu waishi kwa usalama, inakwenda takriban zaidi ya mara mia moja karama yake. Kwa hivyo, elimu ikikosa maadili, ina madhara kwa binadamu badala ya maslaha badala ya manufaa. Kama ambavyo uchumi unapokuwa hauna utu, hauna maadili, kama tunavyoshuhudia uchumi wa kibepari leo hii duniani, utamdhuru binadamu zaidi kuliko kumnufaisha. Na ndipo tunapoona riba ndiyo mgongo, uti wa mgongo wa uchumi wa kibepari. Maskini hapewi kwa sababu anapendwa, anapewa mkopo ili angalau aendelee kuishiishi, anyonye zaidi, na anaposhindwa kulipa hunyang'anywa kile kichache alichokuwa nacho. Binadamu wa leo wako tayari kushuhudia binadamu anakufa mbele yao, lakini hawatoe walichokuwa nacho kuokoa maisha yake, kwa sababu utu umetoweka, maadili hakuna. Uchumi wa dunia leo hii uko namna hiyo, unamdhuru binadamu zaidi kuliko kumnufaisha, kwa sababu haujaambatana na maadili. Lakini vilevile vile, katika masala ya kushiriki katika maamuzi yanayotolewa, dunia ya leo hii haitaki kila mmoja ashiriki, kusema anataka nini, priority zake ni nini, vipaumbele ni vipi, anapendelea mradi gani, anapendelea maisha ya sampuli gani. Bali wachache duniani leo hii ndio wanaomiliki rai za walimwengu wote, wana kura za veto, wanaweza kuamua kwa niaba ya kila mmoja. Hili linasababisha matatizo hasa kwa jamii ya Kiislamu ambayo asilimia zaidi ya tisini inaishi katika ulimwengu wa tatu. Lakini vile vile tukizungumza wastani wa maisha ya binadamu, ndivyo tunafundishwa silatu rahim inaongeza umri wa binadamu, tabia njema zinaongeza umri wa binadamu. Maadili katika Uislamu yanasemwa kuwa yanaongeza umri wako taona, kwa hivyo utaona kwamba maadili ndio bidhaa adimu katika ulimwengu wa leo hii, na inapokosekana binadamu huishi katika dhiki. Sasa waislamu tukiwatizama kote ulimwenguni, ni watu duni duni katika elimu yao, bali hata ile elimu ambayo ni ya madrasa ya kwao wao wenyewe vile vile inakufa. Madrasa zetu zinakufa, vituo vyetu vya elimu ni duni. Ukihisabu kumi za mwisho katika shule katika kidato cha nne, kidato cha sita, katika kufaulisha asilimia kubwa, imani za Waislamu au zinatoka katika miji ya Waislamu, maeneo ya Waislamu. Umma wa Kiislamu kote duniani ni ummatun istihlakia, umma wa watu ambao ni makonsumers, wanaotumia tu zaidi, sio maproducer, hawazalishi. Kwa hivyo sisi ni umma uliozoea kutumia zaidi matumizi zaidi. Hata pale tunapouza nyumba, tunatumia kile tulichokipata, kana kwamba hakitokwisha. Utanunua gari hata kama ulihitaji, utaongeza mke, utaongeza hili, utaongeza lile, ili mradi kwa kipindi kifupi sana unabaki kwamba pesa huna na nyumba huna. Hili tatizo la Waislamu kote. Sasa Waislamu kiuchumi si wazuri, na zaidi ya hapo kimaadili si wazuri Dini ambayo mtume wake amekuja kutangaza kwamba kazi kubwa iliyomleta duniani ni kutimiza ukamilifu wa maadili mema, innama bu'ithtu liutammima makarima alakhlaqi. Lakini waislamu ndio watu wa kwanza ambao wamekosa maadili kuliko wengine wote. Madawa ya kulevya ni maarufu sana katika miji ya waislamu kuliko miji isiyokuwa ya waislamu. Kwa nini hali hii? Ukienda katika miji ya Waislamu utagundua hata vijana wengi, wanaume wengi, si riziki ni watu ambao wanaoa tu ili waitwe kwamba na wenyewe wana nyumba. Ni hali tunayo sisi sasa. Kweli kuna kutegemeana kwa kiasi kikubwa sana baina ya elimu na maadili, baina ya uchumi na maadili, baina ya umri wa binadamu na maadili baina ya watu kushirikiana katika kutoa maamuzi na maadili. Hivi vitu vinategemeana na ni vitu muhimu sana, na ndio tukaambia iqra bismi rabbika alladhi khalaq, kwa sababu maadili lazima yawepo ya, ya Mola wako mlezi ambaye kaumba. Kwa hivyo kuna uwiano baina ya vitu hivi. Tatizo la umma wa Kiislamu na umma wa kibinadamu kwa ujumla ni tatizo la maadili. Waislamu walitakiwa wawe ni mfano katika kuonesha maadili. Watu wazima wanahitajia wabadilike, sote tunahitajia kubadilika na mabadiliko yanawezekana, na ili mtu abadilike, lazima kwanza akiri na kukubali kwamba alipo si sahihi. Kama hajakiri hilo, hawezi kubadilika. Ikiwa umma wa Kiislamu utaendelea kuimba wimbo wake kwamba tunadhulumiwa ni hasadi tu. Tanga ulikuwa mji wa kisasa ule, uliendelea sana lakini hasadi tu. Ikiwa tutaendelea kulaani kiza tusiwashe mshumaa, basi umma wa Kiislamu hautoendelea. Uislamu unatufunza kwamba anayetaka mabadiliko kwanza akiri kwamba hali yake haiko sawa sawa, akubali kwamba, la pili, yeye ndiyo mhusika mkubwa, yeye ndiyo mtuhumiwa mkubwa wa hali yake ile na haya tumezungumza mara nyingi, kwamba kwa nini mmefaa kudhulumiwa. Tumekaa mkao wa kufaa kutawaliwa, mkao wa kufaa kudhulumiwa. Kwa hivyo kasoro kubwa na ya awali ni ya umma wa Kiislamu, na haya lazima kila mara tuyazungumze, kwa sababu ndiyo haja ya umma wa Waislamu leo hii. Kwa hivyo kila mara lazima, kwa uslubi mwingine, tuyazungumze. Sasa tukiri kwamba kasoro nzetu hilo ni la kwanza. La pili tuamini kwamba tunaweza kufanya mabadiliko, kwa sababu tatizo la pili ni kule kuamini kwamba hatuwezi. Pengine dunia leo hii experience inaweza ikatufanya, ile tajriba ya wengine ikatufanya tuamini kwamba hatuwezi. Binadamu anayekimbia spidi kubwa sana amevunja rekodi, amevunja rekodi za wenzake Pengine miaka kadhaa iliyopita watu walikuwa hawatarajii kwamba inawezekana binadamu kwenda spidi hiyo. Pengine kuna makundi mbalimbali ilianzisha mbali miradi ya maendeleo ya ujasiriamali, michango ikaliwa, kundi lingine likaanzisha michango, ikaliwa, pakawepo na mizozo. Leo mnapokuja kuanzisha, watu wana ile negative image, wana taswira mbaya kwamba haiwezekani, itakufa tu, kwa sababu ana ile tajriba ya matukio kama yale yaliyotokea. Pengine unamfahamu ndugu yako ambaye ameingia katika kilimo miaka nenda rudi, akipata hasara, unaamini kwamba na wewe ukiingia utapata hasara tu, kwa hivyo kilimo hakifai. Pengine kuna watu walianzisha miradi ya mayatima na wajane ikaishia katika mizozo, ikaishiwa kula pesa, unaamini kwamba na sisi hatufai kufanya, kwa sababu matokeo yake ni yale. Uislamu unatufunza kwamba binadamu kaumbwa ana uwezo wa kufanya mabadiliko. Jambo hili linawezekana. Na kwa bahati nzuri sasa hivi katika vyombo vyetu vya habari hasa TBC kila siku inatoa mfano wa mtu mlemavu aliyeweza. Mlemavu hana viungo fulani lakini ameweza kufanya mambo. Lakini angekuwa anadhani na kufikiria tu kwamba ule ulemavu wake maana yake ni kwamba asifanye kazi, angebweteka, asingeweza kuleta maendeleo. Tumeshuhudia mlemavu anayeandika kwa ulimi wake kupitia laptop, mlemavu ambaye hana miguu au ana ulemavu wa miguu, lakini anatoka kuangaika na kutafuta riziki yake ya. Kwa hivyo mambo haya yanawezekana. Kama yanawezekana kwa mlemavu, kwa nini wewe mtu mzima yashindikane? Muhammadl Qahtani, kama mmewahi kumsikia, ni msaudia ambaye mwaka mbili na kumi na tano ameshinda shindano la kimataifa la wazungumzaji wazuri. Shindano hili limehusisha nchi mia moja na washindani elfu tatu. Bwana huyu Muhammad Al Qahtani, hotuba zikitolewa kwa Kiingereza, yeye ni Msaudia, kazaliwa Saudia, ni mfanyakazi wa kampuni tu ya mafuta na gesi ya Aramco ya Saudi Arabia. Kisa chake kikoje? Bwana yule alipozaliwa mpaka akafikisha miaka sita hawezi kuzungumza, na mpaka hivi tunavyozungumza bado ana kigugumizi, ana tatizo la kigugumizi, na alikuwa akichekwa na wenzake. Siku moja mwalimu wake katika college akamwambia, wewe tatizo lako hili usiliogope, pambana nalo. na namna ya kulishinda tatizo lako hili, zungumza mbele ya watu, na hata wakikucheka, we zungumza tu. Hatima yake ameshinda tuzo la mzungumzaji mzuri wa kimataifa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Sasa lau kama angeamini kuwa ukiwa na kigumizi tayari ni kizuizi, angebweteka, asingeendelea. Kwa hivyo leo hii tuamini, mzee, mtu mzima, mwenye umri wa Abudhari kwa mfano akiamua sasa hivi awe na PhD anaweza. Aamue kusoma degree ya kwanza ya pili na ya tatu, anaweza. Ni masala ya maamuzi tu na utashe. Jamii yetu ikiamua sasa hivi kuondokana na viki na matatizo tuliokuwa nayo, inaweza. Ni maamuzi tu ya kweli, na tuna visa vya watu wengi waliobadilika. Sasa ukishabadilika au ukitaka kubadilika, kwanza kiri kwamba unakosa Pili, wewe ndio mhusika mkubwa, na wala hakuna mchawi anayehusika katika hali hiyo. Tatu, unaweza kufanya mabadiliko. Baada ya hatua tatu hizo, kinachofuata ni kubadilisha system ya maisha yako ya kila siku, kwa sababu huwezi kubadilika kama aina na staili ya maisha yako ni ile ile ya kukaa katika baraza mkajadiliana kwa masaa matatu kisha ukaondoka kesho tena unakuja katika kikao maisha miaka nenda rudi ni ya sampuli hiyo badilisha kwanza ule mfumo wa maisha yako kuanzia asubuhi mpaka jioni hakikisha umebadilika ukiamka unafanya nini mpaka kiza kikiingia umefanya nini badilisha mfumo wa maisha yako na huwezi ukaubadilisha mpaka uwe na badala badala ya vile unavyofanya kila siku tafuta badala nyingine nzuri ukiamini kwamba mabadiliko maana yake ni kutoka katika maumivu kwenda katika raha. Kwa sababu kuacha sigara, kwa mfano, kuvuta sigara ni maumivu, kuacha sigara ni raha. Utaipata ile starehe baada ya kuacha sigara. Kwa hivyo inawezekana kabisa. Mmoja katika visa vya mvuta sigara mmoja ambaye alinasihiwa na watu wa counseling kwamba aache sigara, mabwana wale wakashindwa lakini siku moja akiwa amekaa sebuleni, mtoto wake alikuja kwa nguvu, akamkumbatia baba yake akilia akimwambia baba yake, mimi sitaki ufe. baba yake akimuuliza nini, mama naye akamfata mtoto nyuma. Kumbe walikuwa na mama yake wakitizama taarifa ya habari katika TV, inaonesha kuhusu vifo vinavyotokana na kuvuta sigara. Kwa hivyo takwimu na zile statistics zikawa zinaonesha namna gani binadamu anaweza kufa kutokana na sigara, kwa kansa na maradhi mengine yanayohusiana na, na mfumo wa kupumua kwa binadamu. Mtoto yule anafahamu kwamba baba yake anavuta sigara, kwa hivyo alichokiamini mtoto yule ni kwamba uyatima unamkaribia. Kwa hivyo alilia na kumfata baba yake, baba yake ndipo alipozinduka juu ya ubaya wa sigara. Takwimu zinaonyesha vipi? Study zinaonyesha vipi? zinaonyesha kwamba sigara moja inapunguza umri wa mtu kwa dakika kumi na tatu. Yaani kila sigara anayoivuta akimaliza, inapunguza umri wake kwa dakika kumi na tatu. Sasa dakika kumi na tatu, umevuta pakiti moja, zifanye mara hizo, utakwenda mpaka utazalisha lisali moja, umepunguza umri wako lisali moja kisha utapunguza masaa ishirini na nne katika umri wako, uende mpaka upunguze mwaka. Kwa hiyo pengine mvuta sigara kwa kipindi chote alichovuta, kapunguza miaka mitano katika umri wake. Kwa hivyo unaweza ukabadilika kwa kufahamu madhara na manufaa, madhara ya tabia mbaya na manufaa ya tabia mbaya. Inna allaha wa malaikatahu yusalluna ala nnabi ya ayyuhalladhina amanu sallu alayhi wa sallimu taslima. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 21 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 2 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita mfumo wa kisultani ulifutwa huko Brazil katika mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu, na badala yake ukaasisiwa mfumo wa jamhuri. Mfalme wa mwisho wa Brazil alikuwa Pedro wa pili, ambaye alifanya jitihada kubwa za kufanya mabadiliko nchini humo. Hatua za mfalme huyo, hususan ile ya kuondoa biashara ya utumwa mwaka 1888 iliwakasirisha wamiliki wa ardhi waliokuwa wakiunga mkono mfumo wake wa kisultani. Pedro wa pili alienguliwa madarakani bila ya mapambano na mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Brazil. <mulia> Miaka 96 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Patrice lumumba mhandisi wa uhuru wa kongo lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za afrika lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 Patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji. Baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa, Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Kongo Nchi Yangu. Tarehe pili Julai miaka 60 iliyopita katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia mwandishi mtajika wa Kimarekani Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu ya kuandika riwaya na tungo fupi na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka. Mwaka 1954, mwandishi Ernest Hemingway alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Miongoni mwa vitabu maarufu vya Hemingway ni kile cha The Old Man and the Sea. Na siku kama ya leo, tarehe 11 Tir miaka 39 iliyopita, Ayatollah Muhammad Saduki alimu mkubwa, mwana mapambano na aliyekuwa imamu wa Ijumaa wa mji wa Yazdi huko katikati mwa Iran. Aliuawa shahidi na vibaraka wa kundi la MKO na kuwa shahidi wanne aliyeuawa katika mihrabu ya swala katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ayatollah Muhammad Saduqi alikamilisha masomo ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran na kustafidi na bahari kubwa ya elimu kutoka kwa wanazuoni mashuhuri wa kituo hicho kama Ayatullah Burujerdi na Ayatullah Khansari. na bara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya usiku. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, enyi taasisi za kimataifa za haki za binadamu, kushikiliwa Samahat Shekh Zakzak ni uvunjaji wa haki za binadamu kwa serikali ya Nigeria. Anasema inaonyesha serikali iliyokuwa madarakani haiheshimu mahakama yao ambayo imetoa amri ya kuachiwa huru Samahat Shekh tunaiambia serikali ya Nigeria, kutotekeleza amri ya mahakama ni udikteta . Jamii ya kimataifa, sote tuzidishe kupaza sauti zetu. Dhuluma haina nafasi katika dunia yetu. Sharali Fazil huyo akiwa dar es Salam, Tanzania. Naye shabiki mpya huyu tumkaribishe ukumbini, anasema anaitwa Kulwa kis, Kisansa, anasema yupo Kigoma Ujiji. Asante sana na karibu sana katika ukumbi huu wa redio Teheran. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuro akiwa Tabora, Tanzania. Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan anapaswa kuunda katiba mpya mara moja, kabla ya kufanya chochote, licha ya kusema anatengeneza uchumi. Anasema hakuna uchumi bila katiba mpya, katiba ndiyo itakayojenga uchumi bora wenye tija kwa taifa. Asante sana, ujumbe wako mrefu kidogo, lakini naona muda umenipa kisogo. Asante sana pia, Profesa Ali Magemo ukiwa Tanga, Tanzania. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Umoja wa Afrika umetangaza kuwa Umoja wa Ulaya haujatekeleza ahadi yake ya kulipatia bara hilo chanjo ya kukabiliana na virusi vya corona. Kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Dkt. Kizza Besigye amekashifu vikali utawala wa rais Yoweri Kaguta Museveni kwa kukosa kumakinika katika vita dhidi ya korona, huku janga hilo likiendelea kusambaa kwa kasi katika taifa hilo. Koti kuu ya Afrika Kusini imemuondoa hatiani rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo kutokana na tuhuma kwamba alisema uongo bungeni juu ya michango ya fedha iliyotolewa kwa kampeni yake ya uchaguzi wa rais mwaka 2017 na, na Ansarullah asema Marekani inakasirishwa na mapambano dhidi ya magaidi wa Daesh. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na kwa maoni yako katika kwa ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu, alamsiki.