Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 101.4 Maarifa FM Mtwara na 109.1 Maarifa FM Singida. Wasap yetu ni plus 98903506547. Email yetu ni swahili radio irr. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo mnatumia kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487 tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu ni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki yapigwa tarehe tena nchini Nigeria. Irani inaendelea kuuza nje mafuta yake licha ya vikwazo vya Marekani. Imarati yapiga marufuku raia wake kutembelea nchi nane za Afrika. Na Israeli yaiomba Marekani yaakhirishe kufungua ubalozi wake huko Quds. Na sasa ni habari kamili. Mahakama ya Nigeria imeipiga tena tarehe ya kesi ya kiongozwa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, Sheikh Ibrahim Zakzaki, hadi mwishoni mwa mwezi huu wa Julai. Mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Kaduna huko Nigeria ametangaza kuwa sababu za kuakhirishwa tena kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki ni kutofikia maamuzi kuhusu kesi hiyo na kutotumwa mahakamani hapo faili la kesi hiyo baada ya kufanyika kikao cha maneno cha kusikiliza kesi hiyo. Mshauri wa kisheria wa Shehe Zakzaki amekabidhi faili la kesi baada ya maamuzi ya mahakama na kutaka timu ya mahakama ya Kaduna katika shauri hilo ichukue maamuzi yanayotakiwa. Sheikh Ibrahim Zakzaki alikamatwa na wanajeshi wa Nigeria tarehe 13 Disemba 2015 pamoja na mkewe baada ya wanajeshi wa serikali kushambulia eneo lake la mikutano huko Zaria. Uvamizi huo wa wanajeshi wa Nigeria uliua mamia ya watu wakiwemo watoto watatu wa Sheikh Ibrahim Zakzaki. Wanajeshi wa Nigeria walimpiga risasi kadhaa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria kabla ya kumkamata. Mahakama Kuu ya Nigeria imetoa amri ya kuachiliwa huru Shekh Ibrahim Zakzaki, lakini serikali imekataa kutekeleza amri ya mahakama. Hali ya kiafya ya Shekh Zakzaki inazidi kuwa mbaya. Katika miezi ya hivi karibuni, mashirika mbalimbali ya haki za binadamu mara kwa mara yamekuwa yakiitaka serikali ya, ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria iheshimu amri ya mahakama kuu na kumwachilia huru kiongozi huyo wa kidini. Katika miezi ya hivi karibuni wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano ya mara kwa mara ya kushinikiza kuachiliwa huru Shekh Zakzaki na mkewe. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa licha ya kuwekwa vikwazo vikali vya Marekani dhidi ya Iran, lakini Teheran inaendelea kuzalisha na kuuza nje mafuta yake. Bijan Namdar Zangene amesema hayo katika kikao cha mia moja themanini na moja cha OPEC na kuongeza kuwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita Iran iko chini ya vikwazo na mashinikizo makubwa mno ya Marekani na licha ya kwamba vikwazo hivyo vimesababishia matatizo sekta ya mafuta, lakini uzalishaji na usafirishaji nje mafuta unaendelea. Waziri wa mafuta wa Iran pia amesema kuwa OPEC ndiyo taasisi pekee ya kiuchumi kwa nchi zinazoendelea na ina taathira za moja kwa moja kwa uchumi wa dunia. Vile vile amesema siasa za Iran zimejikita kwenye kuimarisha ushirikiano na misimamo ya pamoja ya nchi wanachama wa OPEC na kuweka ushirikiano baina ya wazalishaji na watumiaji wa nishati ya mafuta. Bwana Zangine pia amesema Iran imekuwa chini ya mashinikizo makubwa mno ya Marekani katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Sekta yake ya mafuta imepata madhara, lakini Wairani bado wako hai na kamwe hawawezi kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya maadui. Ama katika kuthibitisha kuwa uchumi wa Iran hautegemei tu mafuta, Rais Hassan Ruhani amesema kuwa kila mwaka Iran huchimba tani 590 za madini humu nchini. Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, umewataka raia wake wasitembelee nchi kumi na nne duniani. Nyingi ya nchi hizo ni za barani Afrika kwa madai ya kuenea maambukizo ya kirusi cha korona. Vyombo vya habari vimeinukuu wizara ya mambo ya nchi ya Imarati ikitoa tangazo hilo jana Alhamisi na kuwataka raia wake wasitembelee nchi kumi na nne duniani hadi litakapotoka tangazo jingine. Nchi hizo nane ni za Afrika na sita ni za barani Asia. Wizara ya mambo ya nje ya Imarati imezitaja nchi hizo kuwa ni India, Pakistan, Bangladesh, Nepal, Sri Lanka na Vietnam kwa upande wa barani Asia, na Namibia, Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Sierra Leon, Liberia, Afrika Kusini na Nigeria kwa upande wa Afrika. Maafisa wa ofisi za kibalozi za Umoja wa Falme za Kiarabu zilizoko katika nchi hizo, pamoja na masuala kama ya matibabu ya dharura, wajumbe rasmi wa kiuchumi na kielimu hawamo kwenye marufuku hiyo. Nchi hiyo ya kiarabu ya Ghuba ya Uajemi aidha imewataka raia wake wachunge masharti na maelekezo yote ya watu wa afya kuhusiana na kujikinga na ugonjwa wa korona au COVID-19. Virusi vipya vya korona vilivyogunduliwa nchini Uingereza, Afrika Kusini na India vimepelekea kuongezeka maambukizo ya ugonjwa wa korona na wagonjwa wa COVID-19 katika pembe zote za dunia. Idadi ya watu wanaopoteza maisha kwa ugonjwa huo pia wanaongezeka siku baada ya siku, na kusababisha wasiwasi mkubwa katika kona mbali mbali za dunia hayo yameripotiwa huku shirika la afya duniani WHO likitangaza kuwa idadi ya watu walioambukizwa kirusi cha korona barani Ulaya imeongezeka tena baada ya wiki kumi za kupungua kwake. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa kitendo cha nchi za magharibi cha kukosa utu na kujikumbizia wao tu chanjo ya korona kumelifanya suala la kupata chanjo za nje kuwa gumu sana. Said Khatibzadeh alisema hayo jana na kuongeza kuwa kutokana na soko la dunia kuwa na upungufu mkubwa wa chanjo sasa hivi, imekuwa ni tabu sana kwa nchi nyingine kuweza kupata chanjo kutoka nje, hususan wakati nchi inapokuwa imetupiwa pia virusi vya vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilevile vile amesema kuwa madai ya Marekani ya kutowekewa vikwazo mahitaji ya kibinadamu na hasa chanjo ni uongo wa wazi. Wimbi la ugonjwa wa corona limeikumba Iran huku Marekani ikiwa imewawekea wananchi wa taifa hili la Kiislamu vikwazo vya kiwango cha juu kabisa ambavyo havijawahi kuwekewa nchi yoyote ile duniani. Serikali ya Marekani, hususan wakati wa urais wa Donald Trump, imekuwa ikizuia hata mahitaji muhimu ya kujikinga na corona kuingia nchini Iran. Hata hivyo, jamhuri ya kisemu ya Iran kwa kutumia wataalamu wake wa ndani imeweza kujitosheleza upande huo na hata kuzisaidia nchi nyingine. Si hayo tu, lakini pia Jumanne wiki hii waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki alisema kuwa chanjo ya pili ya korona iliyotengenezwa humu nchini Iran, na ambayo imetengenezwa na taasisi ya Pasteur imepata kibali cha kutumika kwa ajili ya dharura. Alisema kuwa chanjo hiyo hivi sasa iko katika hatua ya tatu ya kufanyiwa majaribio ya wanadamu, na tayari watu elfu 44 wamefanyiwa majaribio ya chanjo hiyo nchini Cuba na elfu 25 nchini Iran. Na maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israeli wameiomba Marekani iakhirishe kufungua tena ubalozi wake mdogo huko Beitul Makdis hadi baadaye ili isiutie utawala huo katika mazingira magumu ya kisiasa. Maafisa hao wa utawala wa kizayuni wamesema kuwa Israeli imeiomba Marekani kutoendelea mbele na mpango wake wa kufungua tena ubalozi wake mdogo huko Qods hadi mwishoni mwa msimu wa joto wa mwaka huu ili kupunguza mashinikizo ya kisiasa kwa serikali ya Tel Aviv. Mtandao wa habari wa Walla wa utawala wa kizayuni umeongeza kuwa wamarekani wanaelewa hali halisi ilivyo hivi sasa. Mtandao huo awala, wa habari wa wala wa utawala wa kizayuni umedai pia kuwa wakati Netanyahu alipokuwepo madarakani alimwambia Blinken kuwa amepanga kulitumia kisiasa suala hilo, lakini Marekani ilikataa. Ikumbukwe kuwa Marekani ndiye muungaji mkono mkuu Israel, wa jinai za Israel dhidi ya Wapalestina, ingawa baadhi ya wakati utekelezaji wa viongozi wa Marekani hubadilika kwa sababu za kisiasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nami hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema Sudan katika lindi la maandamano mapya ya wananchi. Mgogoro wa kisiasa na kiuchumi unaendelea kuisumbua Sudan licha ya kupita miaka miwili tangu baada ya harakati ya wananchi iliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa Marakani miaka 30 wa Omar Al Bashir na kuundwa serikali mpya nchini humo. Wasudan wamemiminika tena mitaani wakipinga siasa za wa serikali ya nchi hiyo na sera zake za kiuchumi, wakitaka kuondoka madarakani serikali ya Khatumu kwa madai kwamba imeshindwa kutimiza matarajio ya Wasudan. Omar Hassan al Bashir aliyekuwa rais wa Sudan aliondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya machafuko makubwa na maandamano ya wananchi yaliyochochea ya mapinduzi ya kijeshi. Wakati huo wa Sudan walilalamikia hali mbaya ya kiuchumi, ukosefu wa ajira, au umaskini mkubwa, vita na machafuko ya ndani, na maamuzi yasiyofaa ya, ya kisiasa ikiwa ni pamoja na kujiunga Sudan katika muungano vamizi dhidi ya taifa la Waislamu la Yemen. Baada ya kuondolewa madarakani Umar al Bashir, baraza la kijeshi lililoongozwa na Abdul Fatah al Burhan lilichukua madaraka ya nchi na baadaye kuliundwa serikali ya mpito. Baada ya mauaji ya mamia ya waandamanaji, serikali hiyo iliahidi kuboresha hali ya kiuchumi na kisiasa, kuzingatia matakwa ya wananchi na kutayarisha mazingira mazuri ya kufanyika uchaguzi huru na wa haki. Hata hivyo, hivi sasa, baada ya kupita miaka miwili tangu serikali ya mpito ishike madaraka ya nchi, Sudan inaendelea kuandamwa na migogoro mingi, hususan katika upande wa masuala ya kiuchumi na hali mbaya ya kimaisha. Ukosefu wa ajira, umaskini na hali mbaya ya kiuchumi vimewafanya Wasudani wengi wakose matumaini ya serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo. Uamuzi wa serikali ya Khatum wa, kufu, wa kufuta rusuku ya mafuta na diseli umepelekea kuongezeka mfumko wa bei kwa zaidi ya asilimia mia tatu na sitini nchini humo. Kwa kuzingatia hali hiyo, shirikisho la vyama vya wafanyakazi la Sudan limetangaza kuwa kuongezwa bei ya nishati kunaonyesha kuwa serikali ya mpito haiwajali wananchi wala matakwa yao. Naam. Haya ni matangazo ya mchana ya Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema uchaguzi wa rais nchini Iran ulifanyika kwa hamasa kubwa. Rais Hasan Ruhani asema Biden anawasaliti wananchi wa Marekani na mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, asema vyombo vya habari vya mukawama au mapambano vinaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko kawaida. Karibuni. Kiongozi <muchiliki> mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuwa wananchi wa Iran ndio washindi halisi wa uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita wa Juni katika mazingira ya maambukizi ya korona na matatizo ya kiuchumi na kwamba wamefanya adui na vibaraka wake washindwe na kufeli. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo wiki hii katika hadhara ya mkuu wa idara ya mahakama ya Iran na maafisa wa chombo hicho waliokwenda kukutana naye kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya idara ya mahakama, alisema harakati kubwa za maelfu ya vyombo vya propaganda, vikiwemo vyombo vya habari vya Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi tegemezi na vilevile vile baadhi ya vibaraka wao wa ndani ya nchi kwa ajili ya kuwazuia wananchi wasishiriki katika zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais hazina kifani katika dunia. Sasa aliongeza kuwa maadui hao walitumia vibaya baadhi ya visingizio kama matatizo ya kimaisha au baadhi ya matukio yaliyotokea baadaye kama suala la kupasisha wagombea kwa ajili ya kutimiza njama zao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria kadhia ya virusi vya korona na jinsi maambukizi ya virusi hivyo yalivyopunguza karibu asilimia kumi ya wapiga kura, kwa mujibu wa tathmini ya wataalamu wa mambo, na kusema licha ya matatizo hayo yote, wananchi waliibua hamasa kubwa na halisi kwa kusimama kwenye safu ndefu za kupiga kura tangu mapema asubuhi na hivyo wakatoa pigo kikali kwa wale walosusia zoezi hilo na wapinzani wa uchaguzi. Atola Sayid Hamenei aliashiria matamshi ya afisa mmoja wa serikali ya Washington kuhusu uchaguzi wa rais nchini Iran na kusema uchaguzi wa rais wa Marekani ulijaa fedheha mbele ya macho ya walimwengu na sasa wale waliohusika na fedheha hiyo wamejitokeza miezi kadhaa baadaye na kuanza kukosoa uchaguzi wa rais wa Iran. Baada ya fedheha ya uchaguzi wa Marekani, maafisa wa serikali ya nchi hiyo hawakupaswa tena kutoa hata neno moja kuhusiana na chaguzi zinazofanyika katika nchi nyingine. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema iwapo Rais Joe Biden wa Marekani atafeli kutekeleza makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kama alivyoahidi, basi atakuwa amewasaliti wananchi wa Marekani ambao walimpigia kura wa wakitaka kuona mabadiliko katika sera ghalati dhidi ya Iran za mtangulizi wake Donald Trump. Rais Hasan Ruhani aliyesema hayo Jumaatano katika mkutano wa baraza la mawaziri na, na kufafanua kuwa ingawa utawala wa sasa wa Marekani unadai kuwa umeachana na mienendo na sera za vikwazo za Trump dhidi ya Iran, lakini ukweli wa mambo ni kuwa jinai na ugaidi wa kiuchumi wa Trump ungali unatekelezwa. Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa madai dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran hayana msingi wowote na kwamba mapatano ya nyuklia yanayofahamika kama JCPOA ni waraka unao kuashiria uh, ukweli kwamba Iran haina haja ya kuzalisha silaha za nyuklia. Ruhani amebainisha kuwa taifa la Iran hii leo linakabiliana na ugaidi mwingine wa kiuchumi, na katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita Iran imeingia katika vita vingine vya kiuchumi. Rais wa Iran ameongeza kuwa hatua za Trump dhidi ya Iran zilikuwa zaidi ya zile za kivita, kwa kuwa vita vina muundo na hakuna mtu yeyote wakati wa vita huwashambulia wagonjwa wa saratani na wazee. Rais Ruhani amesisitiza kuwa Biden alichaguliwa kwa msingi kuwa ataondoa vikwazo dhidi ya Iran na afidie hatua ya Trump kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Kwa msingi huo hapasi kukiuka ahadi zake. Rais Ruhani ameongeza kuwa emruz agar Biden ye zarre tasamoh bokone dar ejraye barjam, iwapo Biden ataendelea kutekeleza sera hizo za kikatili za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, basi atakuwa amesaliti kura za taifa lake mwenyewe. <gulatru jubram bukonen> Kwingineko, rais mteule wa Iran Ibrahim Raisi Jumatano mjini Tehran alikutana na wagombea wengine sita walioshindana naye katika uchaguzi wa rais uliofanyika Juni 18. Akizungumza na waandishi habari baada ya kikao hicho, Raisi amesema wamebadilishana nao mawazo hat na hatua ambazo anapaswa kuzipatia kipaumbele baada ya kuapishwa mwezi ujao wa Agosti. Rais amesema wote alioshindana nao katika uchaguzi ni marafiki na wanaijali nchi na mapinduzi ya Kiislamu na wako tayari kusaidia katika kutatua matatizo ya wananchi. Akifafanua zaidi rais mteule, rais amesema zama za mashindano ya uchaguzi zimemalizika, sasa ni zama za urafiki, ushirikiano na maelewano kwa ajili ya kutatua matatizo ya wananchi, kwani hili ndilo dukuduku letu sote. Mikutano kama hii itaendelea inshallah, eh, ili wananchi wahisi kwamba licha ya kuwepo mitazamo tofauti ya kisiasa lakini lengo letu la pamoja ni kutatua matatizo ya wananchi. na Teheran Jumanne ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa jumuia ya redio na televisheni za Kiislamu uliofanyika kwa kauli mbiu ya uadilifu wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Jumuia ya redio na televisheni za Kiislamu ina wanachama 228 katika nchi 33 za dunia na lugha zisizopungua 22 zinatumiwa na vyombo vya habari vya jumuiya hiyo. Idadi hii kubwa ya wanachama wa jumuia hiyo ina mchango mkubwa sana katika ustawi wa shughuli za vyombo vya habari na upashaji huru wa habari. Mkutano huo ulichunguza malengo na sababu za hujuma ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari wanachama wa jumuiya hiyo. Hatua ya hivi karibuni ya Marekani kufunga mitandao au tovuti karibu 40 za kambi ya mapambano au mukawama na vyombo vya habari wanachama katika jumuiya hiyo ya redio na televisheni za Kiislamu imeonyesha tena kwamba unduma kuwili wa mienendo ya serikali ya Washington haujui mipaka wala sheria yoyote. Miongoni mwa mitandao iliyofungwa na Marekani ni ya televisheni za Alalam, Almasira, Annaba, Al Press TV, Alfurat, Karbala, Allulu, Alkauthar, Felestina, Leo na Afak. Mojawapo ya sababu za uamuzi huo wa Marekani ni mafanikio ya vyombo hivyo vya habari katika kuakisi na kufichua ukweli wa matukio mbalimbali mbali yanayojiri eneo la magharibi mwa Asia. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo wa jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, muhandisi Ali Asghari, aliashiria madai ya Marekani kuhusiana na suala la uhuru wa uh, uh, kusema uh, na kujieleza hususan katika mtandao wa internet na kusema jitihada za kutaka kufunga vyombo vya habari vya ulimwengu wa Kiislamu, iwe ni vyombo vya habari vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran au vya nchi nyingine za kambi ya mapambano au mukawama, ni ishara ya kufanikiwa na kuwa na taathira vyombo hivyo ambavyo vimemlazimisha beberi huyo kutupilia mbali madai yake ya eti kutetea uhuru wa kusema. Amesisitiza kuwa kwa kufunga vyombo hivyo vya mkawama, maadui hawatopata faida yoyote, na kwamba watambue kuwa katika siku zijazo vyombo vya habari vya mkawama vitakuwa na nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma, na amesema ukitupia jicho utaliona hili, na Mwenyezi Mungu ameahidi ushindi. Aidha, amesema hatua ya Marekani ya kufunga tovuti hizo inatokana na udhaifu wa dola hilo la kibeberu. Amefafanua zaidi kwa kusema hatua yao ilitokana na udhaifu wao pamoja na kupoteza matumaini. Kwa upande mwingine, wanadhani vyombo hivi vya habari ambavyo wanavifungia tovuti vitalegeza msimamo. La, hasha! Vyombo hivi vya habari vimetokana na kujitolea kwa watu wema. Naye mkuu wa kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran, Daktari Payman Jebeli, amesisitiza kuwa kitendo cha Marekani cha kuzifunga tovuti za kambi ya Mukawama kimezidisha hamu ya vyombo hivyo vya habari kufanya kazi kwa bidii zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vyovu vya Marekani, kama ambavyo kunazidi kuvifanya vyombo vya Mukawama vishirikiane zaidi. Amesema hayo katika kikao hicho baraza kuu la Umoja wa Redio na Televisheni za Kiislamu, na kuongeza kuwa Marekani haitafanikiwa katika njama zake hizo. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, amesema hatua kama hizi za kinyama walizochukua dhidi ya vyombo vya habari vya mukawama, bila shaka hazitafanikiwa. Majukumu yetu sasa nayo yamekuwa mazito zaidi. Tunapaswa kuimarisha ushirikiano baina ya vyombo vya habari vya jumuiya hii hasa katika uga wa mitandao ya kijamii. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran duma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa, Julai 2, 2021 linakujuliwa na, lina na gazeti la jamvi la habari la nchini Tanzania ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema Mbowe amtega Samia, asema katiba bora ndiyo jambo la kuunganisha taifa na kujenga kesho iliyo bora, aweka bayana lengo si kuidhibiti CCM, bali ni chama chochote na mtu anaeshika madaraka. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema: Rais Samia apokea taarifa ukaguzi maalumu wa BOT. Vilevile vile limeandika sekta ya mifugo inachangia uchumi, na dereva muua kondakta wa kigombania abiria. Mahabari kuu katika gazeti la The Citizen inasema IMF ya yasifu msimamo wa Samia kuhusu COVID-19 na mbali na habari na kuhusu ripoti ya CAG kuhusiana na ukaguzi wa mahesabu ya benki kuu ya Tanzania BOT. The Citizen limeandika Tanzania iko kwenye mazungumzo na Saudi Arabia kuhusu kuiuzia nchi hiyo nyama kwa upande wa gazeti dada la Mwananchi tunasoma ripoti ya CAG ni kaa la moto. Ni kuhusu ukaguzi maalumu bioti: madudu zaidi yabainika katika ulipaji, kazi moja yalipwa mara mbili, riba na malipo ya makandarasi, mzigo mpya. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Mbowe atoa ushauri mpya kwa Samia. Kesi 21 zafutwa ndani ya siku thelathini, nyingine zapewa dhamana. Fahamu haya kuhusu chanjo ya Covid-19. Kesi ya Ole Sabaya kuunguruma tena leo. Bei mpya ya petroli na dizeli yaanza kung'ata. Na serikali yatoa siku 14 tozo mpya za mitandao. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo inasema CAG afichua mambo matatu ukaguzi BOT na dkta Mwinyi asitaka ZIPA na TIC zishirikiane huko Zanzibar. Habari hizo zimeakisiwa pia na gazeti dada la Daily News. Habari Leo pia limeandika Shelukindo na wenzake watano waachiwa, TPSF ya msifu Samia mikakati ya kiuchumi na waliohujumu fedha za NHIF kuzitapika, asema waziri wa afya Dkt. Dorothy Gwajima. Tumalizie na Nipashe, ambalo neno moja kubwa ndilo lililotawala ukurasa wa mbele. Neno hilo linasema upigaji. Dondoo inasema ripoti ya BOT ya baini malipo mara mbili kwa kazi moja Tunaelekeza hadira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema mtu mmoja mwenye silaha auawa, huku maafisa wa usalama wakiwatia mbaroni watuhumiwa wengine wanne waliomshambulia jenerali Katumba. Kwa upande wa habari za kimataifa, limeandika maziko ya Kenneth Kaunda kufanyika kitaifa leo huko Zambia. Gazeti hilo pia limeakisi ufafanuzi uliotolewa na mamlaka ya ikulu ya Uganda kuhusu daktari mmoja tapeli alivyowadunga maji watu mia nane akiwadanganya kuwa ni chanjo ya korona na baadaye kutoweka na mamilioni ya shilingi. Kwa upande wake gazeti la New Vision la serikali ya Uganda limeandika WHO asema usambaaji wa covid-19 unazidi kuvunja rekodi barani Afrika. Ama kwa upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema Uhuru afinya raia usiku. Dondoo yake inasema Rais Uhuru Kenyatta ameidhinisha mswada wa fedha ili kupandisha bei ya gesi, mjazo wa simu na mikopo. Habari zake nyingine zinasema, Ruto awaahidi Rift Valley uhuru wa kujiamulia mambo yao. Utafiti unaonyesha kuwa nusu ya Wakenya hawajui chochote kuhusu BBI na machifu wa kijiji wanawazuia watu kujenga nyumba za kisasa. Ama habari kuu katika gazeti la, uh, Daily Nation toleo la mtandaoni nasema, Kenya yaomboleza ajali ya helikopta iliyoua wanajeshi kumi na saba. Vile vile limeandika tahadhari kali yatolewa baada ya watu 800 kudungwa maji wakidanganywa ni chanjo ya corona nchini Uganda. Baadhi ya waliodungwa chanjo hiyo wameshakufa thamani wakati wa wimbi la pili la maambukizi ya ugonjwa huo huko Uganda. Vilevile vile limeandika sasa Wakenya watalipa shilingi sita kwa kila kilomita moja wakati watakapotumia barabara ya Rironi Mau Summit. <tune> Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Leo tutatupia jicho hatua ya Marekani ya kufungia tovuti za vyombo vya habari vya Iran na kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu na uzayuni. Tarehe 22 Juni, vyombo vya habari vya kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu katika eneo la magharibi mwa Asia vilishambuliwa na kuhujumiwa na Marekani. Tovuti 33 za habari za kambi hiyo zilifungwa na wizara ya sheria ya Marekani. Marekani ilizifungia tovuti 33 za kambi hiyo na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu, IRTVU, kwa sababu zisizo na msingi. Iran imetangaza kwamba itafuatilia suala hilo kisheria. Kifungu nambari 11 cha azimio la haki za binadamu na za kiraia uh, la mwaka 1789 la Ufaransa ambacho ndio waraka muhimu wa masuala ya haki za binadamu kinasisitiza kwamba mawasiliano huru ya fikra na itikadi ni miongoni mwa haki za thamani kubwa za kibinadamu. Kwa msingi huo, kila mtu anaweza kusema kwa uhuru, kuandika au kuchapisha fikra na itikadi zake, lakini baada ya kukubali kuwajibishwa kwa utumiaji wowote mbaya wa uhuru huo kwa mujibu wa sheria. Waraka mwingine wenye umuhimu mkubwa unaoweza kuwa marejeo katika mlango huu wa uhuru na haki za vyombo vya habari ni azimio la kimataifa la haki za binadamu la mwaka 1948. Kifungu nambari 19 cha azimio hilo kinasema, kila mtu ana haki na uhuru wa itikadi na kusema, na haki hiyo inajumuisha kutokuwa na uoga wa kudhihirisha na kueleza itikadi yako na kuwa huru katika kupata habari na fikra, kuzichukua na kuzichapisha kwa njia yoyote inayowezekana bila ya kuzingatia mpaka. Kwa sasa, uh, dola la vikwazo ambalo kwa miaka mingi limekuwa likiweka vikwazo vya kila kitu na dhidi ya kila upande, mara hii limeamua kuiwekea vikwazo kalamu na vyombo vya habari. Vikwazo vya upande mmoja vya Marekani daima vimekuwa wenzo na fimbo inayotumiwa na Washington katika siasa zake za nje kwa ajili ya kuzishinikiza nchi na mataifa yanayopinga na kukataa siasa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za ikulu ya White House. Katika vita vyote na vipindi vyote, marais wa Marekani wamekuwa wakiwekea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikwazo hivyo vinajumuisha uuzaji na uagizaji wa aina mbalimbali za bidhaa mada za kemikali, uuzaji wa mafuta ya Irani nje ya nchi, kuyazuia makampuni ya kimataifa yasifanye miamala ya kibiashara na jamhuri ya Kiislamu, kutatiza miamala ya kibenki na kazi za makampuni ya kimataifa na Iran. Hatua ya Marekani ya kufungia mitandao ya vyombo vya habari vya Iran na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu IRTVU ndiyo ya karibuni zaidi katika mlolongo mrefu wa ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa wa viongozi wa Washington, suala ambalo zaidi linatokana na kudhoofika kwa mantiki ya vinara wa White House kutokana na nguvu na mantiki, na vilevile taathira chanya za vyombo hivyo vya habari katika fikra za walimwengu. Kama tulivyotangulia kusema, siku chache zilizopita Marekani ilitoa taarifa ikisema kwamba imeteka na kufunga tovuti zaidi ya 30 za vyombo vya habari vya Iran na nchi nyingine uh, vyenye kiambishi tamati cha .com, .net, na .org. Taarifa hiyo ilisema kwamba hatua hiyo inahusu tovuti 33 zinazotumiwa na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu na vile vile televisheni za Iran na tovuti nyingine tatu za harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq kwa sababu eti zimekiuka vikwazo vya Marekani. Tovuti nyingine za Iraki zilizowekwa uh, kwenye orodha hiyo ya vikwazo vya Marekani ni Furat News, televisheni ya Asia, Kaf Media, Afaq na Al-Ishraq. Itakumbukwa kwamba makampuni yenye mikataba ya domain hizo za .com Dot net dot org, yako katika ardhi ya Marekani. Vyombo vya habari vya mrengo wa mukawama vya Yemen, Palestina, Iraq na Bahrain na vilevile vile Iran zikiwemo televisheni za Kiingereza za Press TV na zile za Kiarabu za Al-Alam na Al-Kauthar ni miongoni mwa vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa na Marekani. Msemaji wa ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hatua hiyo ya Marekani ya kuteka na kufungia tovuti za kambi inayopinga ubeberu na sera za kijuba za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni njama za kutaka kuzuia upashaji habari na uhuru wa kusema na kujieleza. Shahrokh na Azemia ameongeza kwamba ukiukaji huo wa sheria na uhuru utafuatiliwa katika vyombo vya sheria. Vilevile msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelani kitendo hicho cha Marekani cha kufungia mitandao ya habari ya shirika la utangazaji la Iran, IRIB. Katika taarifa yake, Said Khatibzade amesema kwamba hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama za Washington za kutaka kuzima sauti huru katika vyombo vya habari vya kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia hatua wa hiyo ya kijuba ya Marekani, idara ya televisheni ya kimataifa ya Press TV pia imetoa taarifa ikitaja hatua hiyo ya kuzuia upashaji huru wa habari kwa kufunga domeni ya tovuti ya chombo hicho kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo imelaani vikali kitendo hicho na kusema ni ugaidi dhidi ya fikra za walimwengu na kielelezo halisi cha uharamia na udikteta wa kivyombo vya habari. Press TV imesema kufungwa kwa mtandao wake wa habari ni matokeo ya kushikamana chombo hicho na maadili ya upashaji habari na kutanguliza mbele kauli mbiu ya sauti ya wasio na sauti. Mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Peiman Jebeli pia amelani hatua hiyo ya kiharamia ya Marekani na kusema inasikitisha kwamba hii si mara ya kwanza kwa Marekani kuchukua hatua kama hii ya kutaka kuzima midomo ya vyombo vya habari. Utendaji wa viongozi wa Marekani katika miaka ya karibuni unaonyesha kwamba madai ya uhuru wa vyombo vya habari huko Marekani ni kauli mbiu tupu isiyotekelezwa na sheria zake zimeendelea kubakia kwenye makaratasi na kuimbwa kwenye kumbi na mikutano ya kimataifa. Sheria hizo za uhuru wa kusema na kujieleza hutumiwa pale habari inayokusudiwa inapokuwa na faida na maslahi kwa marekani na waitifaki wake na vibaraka wake uchujaji mkali wa habari wa marekani ulidhihiri vyema katika operesheni na mashambulio ya nchi hiyo katika maeneo ya mashariki ya kati ikiwemo iraq mwaka 2003 wakati wa hujuma na mashambulizi ya nchi hiyo katika miji mbalimbali ya iraq wakati huo dunia ilishuhudia kufukuzwa kwa mwandishi wa habari mkongwe wa redio na televisheni ya taifa ya Marekani NBC, Peter Arnett kwa sababu tu ya kueleza mitazamo yake binafsi kuhusu vita vya Iraq. Huu ni mfano mmoja tu wa mbinyo na mashinikizo ya serikali ya Marekani dhidi ya vyombo na waandishi wa habari wanaotaka kupasha habari na kueleza fikra na mitazamo yao huru kuhusu Marekani yenyewe. Mwenendo huu wa Marekani wa kuzima midomo ya waandishi wa habari, hususan vyombo vya habari vinavyokosoa na kuanika siasa za kibeberu za nchi hiyo na waitifaki wake, unashuhudiwa zaidi katika uwanja wa kimataifa, hasa kwa kutilia maanani kwamba Marekani yenyewe ndiyo inayodhibiti mashirika na makampuni makubwa yanayotoa huduma kwa taasisi za upashaji habari na mitandao ya intaneti. Mfano kamili na wawazi wa uharamia na ugaidi huo wa Marekani ni kitendo cha kulenga mitandao ya vyombo vya habari na televisheni za kimapambano kama televisheni ya Press TV yenye makao yake makuu mjini Teheran. Televisheni hiyo ilianzishwa tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na saba kama daraja na ukumbi wa kukutanisha pamoja fikra na mitazamo tofauti, ikilenga zaidi wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiingereza katika maeneo mbalimbali ya dunia hususan barani Ulaya na Amerika. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili pia televisheni ya Press iliondolewa katika satelaiti za Ulaya. Mwaka huo huo, kampuni ya huduma ya televisheni za satelaiti ya Intelsat ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya televisheni za Iran ikiwemo televisheni ya kimataifa ya lugha ya Kiingereza ya Press TV. Ugaidi huu wa Marekani dhidi ya vyombo vya habari kama televisheni na mitandao ya kijamii ya Iran na nchi nyingine zinazopinga sera za kibeberu za serikali ya Washington unashuhudiwa pia katika sekta ya mitandao ya kijamii hatua ya karibuni zaidi ni ile ya kampuni ya Kimarekani ya YouTube ya kufungia Press TV. Alakuli hali, hatua hii ya Marekani imedhihirisha tena uongo wa nchi za Magharibi etu wa kutetea haki za binadamu na uhuru, na hapana shaka kwamba njama hiyo ya kutaka kuziba midomo ya waandishi na vyombo huru vya habari zitafeli na kuambulia patu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 21 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 2 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita Mfumo wa kisultani ulifutwa huko Brazil katika mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu na badala yake ukaasisiwa mfumo wa jamhuri. Mfalme wa, wa mwisho wa Brazil alikuwa Pedro wa pili ambaye alifanya jitihada kubwa za kufanya mabadiliko nchini humo. Hatua za mfalme huyo, hususan ile ya kuondoa biashara ya utumwa mwaka 1888 iliwakasirisha wamiliki wa, ili wa, wa ardhi waliokuwa wakiunga mkono mfumo wake wa kisultani. Pedro wa pili alienguliwa madarakani bila ya mapambano na mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Brazil miaka 96 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo alizaliwa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Afrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa Jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Kongo nchi Yangu. Tarehe pili Julai miaka 60 iliyopita, katika siku kama hii ya leo aliaga dunia mwandishi mtajika wa Kimarekani Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na, na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu ya kuandika riwaya na tungo fupi na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka. Mwaka 1954, mwandishi Ernest Hemingway alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Miongoni mwa vitabu maarufu vya Hemingway ni kile cha The Old Man and the Sea. Na siku kama ya leo tarehe 11 Tir miaka 39, iliyopita, Ayatullah Muhammad Saduki, alimu mkubwa, mwana mapambano na aliyekuwa imamu wa Ijumaa wa mji wa Yazdi huko katikati mwa Iran Aliuawa shahidi na vibaraka wa kundi la MKO na kuwa shahidi wanne aliyeuawa katika mihrabu ya swala katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ayatullah Muhammad Saduqi alikamilisha masomo ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran na kustafidi na bahari kubwa ya elimu kutoka kwa wanazuoni mashuhuri wa kituo hicho kama Ayatullah Burujerdi na Ayatullah Khansari. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome maoni yenu, wapenzi wa usikilizaji. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika enye taasisi ya kimataifa ya haki za binadamu kushikiliwa samahat Shekh, lakini uvunjaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali ya Nigeria inaonyesha serikali iliyoko madarakani haiheshimu mahakama yao ambayo imetoa amri ya kuachiliwa huru samahat Shekh. Tunaiambia serikali ya Nigeria, kutotekeleza amri ya mahakama ni na maoni ma mengine hapa ni kutoka kwake Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, ambaye anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Mengine anasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu. Rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan anapaswa kuunda katiba mpya mara moja, kabla ya kufanya chochote, licha ya kusema anatengeneza uchumi. Hakuna uchumi bila katiba mpya. Katiba ndiyo itakayojenga uchumi bora wenye tija kwa taifa. Profesa Ali Magema, hapa maoni yake yameingia, anasema kwamba uh, Biden wewe, ni mtawala mpya wa Marekani, umechaguliwa na wananchi kuingia. Wakati ulisema utaondoa vikwazo, mbona mpaka sasa hivi hujaondoa? Unaendeleza vile vile vya Trump. <coughs> Naam, ufuatao sasa wapenzi wa wasikilizaji ni muhtasari wa habari za dunia. Mahakama ya Nigeria imeipiga tena tarehe kesi ya kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo Shekh Ibrahim Zakzaky hadi mwishoni mwa mwezi huu wa Julai. Waziri wa mafuta wa Iran amesema kwamba licha ya kuwekwa vikwazo vikali vya Marekani dhidi ya Iran, lakini Teheran inaendelea kuzalisha na kuuza nje mafuta yake. Na umoja wa falme za Kiarabu umewataka raia wake wasitembelee nchi kumi na nne duniani nyingi zake zikiwa ni za barani Afrika, kwa madai ya kuenea maambukizo ya kirusi cha korona. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Tehran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com, mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.