Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho Ukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo Wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya asubuhi. Tunasikika katika shortwave na vilevile kwenye satellite katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Iran juma hili Macho yetu magazetini, makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, tunapenda kukumbusha tu kwamba baadhi ya wasikilizaji wetu wanapitisha matangazo haya kupitia masafa ya 96.5 FM radio huko Beni Jamhuri ya Kidemokrasia ya ja, Kongo. imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Rais Rouhani asema njia pekee ya kujiepusha na wimbi la tano la korona ni kufuata kikamilifu protokali za afya. Shambulio la kigaidi la wafutisha kazi mawaziri wa ulinzi na usalama wa Burkina Faso. Barua za jumuiya ya 113 za haki za binadamu kwa Biden: mashambulizi ya droni yanapaswa kusitishwa. Na WHO yasema maambukizi ya kirusi cha korona barani Ulaya yameongezeka tena. Ama sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa njia pekee ya kujiepusha na wimbi la tano la maambukizi ya covid-19 ni kufuata kikamilifu protokali za afya. Rais Hassan Rouhani ameeleza kwamba operesheni ya kutoa chanjo ya korona inafanyika kwa kasi zaidi baada ya kuzidisha chanjo za kuagiza kutoka nje ya nchi na kutumia zile zilizozalishwa hapa nchini ambazo tayari zimepatiwa kibali kwa ajili ya matumizi ya umma. Rais wa Iran amesema hayo jana Alhamisi katika kikao na maafisa wa kamati za kitaalamu za tume ya taifa ya kupambana na korona. Wakati huo huo, Dr. Hassan Rouhani amesema kuwa raia yeyote kutoka nje ya nchi hapaswi kuruhusiwa kuingia humu nchini akiwa tayari na maambukizi ya korona na kwamba protokali za afya na hatua za uangalizi zinapaswa kufuatwa kwa makini ili wasafiri wa kigeni na wa kiirani wasipatwe na matatizo kupitia njia ya kupatiwa taarifa zilizo wazi na kamili kuhusu maambukizi ya korona. Katika kikao hicho kamati ya afya na matibabu ya Iran imetoa uh, imetoa ripoti yake kuhusu kuharakishwa mchakato wa utoaji chanjo kwa kuzingatia kuanza tena kuwasili humu nchini chanjo kutoka nje ya nchi na kuwasili shehena za chanjo za kigeni. Rais wa Burkina Faso amewafuta kazi mawaziri wa ulinzi na usalama wa nchi hiyo kufuatia shambulio la kigaidi la mapema mwezi ulioisha wa Juni. Shirika la habari la AFP limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa rais Roch Marc Christian Kabore wa Burkina Faso amelazimika kuwafuta kazi waziri wa ulinzi Sherif C na waziri wa usalama Osen Compaure baada ya wananchi kulalamikia vikali shambulio la kigaidi lililotokea tarehe nne mwezi ulioisha wa Juni katika kijiji cha Solhan karibu na mpaka wa Burkina Faso na Naijam. Mwanzoni mwa mwezi Juni, wapinzani wa serikali ya Burkina Faso waliongeza mashinikizo yao ya kutaka kujiuzulu waziri mkuu na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo kutokana na kuongezeka mashambulio ya magengi ya kigaidi dhidi ya raia wa kawaida. 4 Juni elfu mbili ishirini na moja katika nyakati za usiku, zaidi ya watu 132 waliuliwa kwa umati na magaidi makatili katika kijiji cha Solhane mkoani Yagha mpakani mwa Burkina Faso na Naijar. Idadi hiyo ilitangazwa na serikali, wakati duru za kieneo zilisema kuwa watu 160 waliuawa kwa umati usiku huo. Mauaji hayo yalikuwa makubwa zaidi kuwahi kufanywa na magenge ya kigaidi huko Burkina Faso. Habari zilisema kuwa magaidi wenye silaha walikivamia kijiji hicho na kufanya ukatili huo pamoja na kuteketeza kwa moto nyumba na soko la kijiji hicho kabla ya kutoroka. Masaa kadhaa baadaye, serikali ya Burkina Faso ilitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa na kuchukua hatua kali za kuwasaka magaidi hao na kuwawajibisha waliofanya uzembe katika suala hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makundi na jumuiya za kutetea haki za binadamu 113 zimemwandikia barua rais Joe Biden wa Marekani zikitaka kusitishwa mashambulizi ya droni, yaani ndege zisizo na rubani, yanayofanywa kinyume cha sheria katika nchi mbalimbali mbali. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa barua hiyo kwa rais Biden imeeleza kuwa vita vya kila uchao vinapaswa kukomeshwa kwa uadilifu, kwa mataifa na mbari zote unapaswa kudumishwa na uadilifu inabidi udumishwe kwa mataifa na mbari zote. Jumuiya hizo za kutetea haki za binadamu zimekaribisha ahadi ya Joe Biden aliyotoa wakati wa kampeni za uchaguzi kwamba atahitimisha vita katika eneo la Asia Magharibi. Wakati huo huo, jumuiya hizo zimelikosoa jeshi la Marekani kwa kushindwa kuondoa askari wake Afghanistan, kinyume na alivyopanga rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, ambapo jeshi hilo limeakhirisha tarehe ya kuondoka wanajeshi wake huko Afghanistan. Sehemu nyingine ya barua hiyo imeeleza kuwa ah, Joe Biden aliahidi katika kampeni za uchaguzi kuwa suala la haki za binadamu litakuwa na nafasi muhimu katika sera za nje za Marekani, kinyume na ilivyokuwa wakati wa utawala wa Trump, na kwamba kusitishwa mashambulizi ya ndege zisizo na rubani, yani drone, ni hatua muhimu katika kutekeleza ahadi hizo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba maambukizi ya kirusi cha korona barani Ulaya yameongezeka tena. Shirika hilo la afya duniani limetangaza kuwa idadi ya watu walioambukizwa kirusi cha korona barani Ulaya imeongezeka tena baada ya wiki kumi za kupungua kasi za maambukizi ya kirusi hicho barani humo. Akizungumza katika kikao na vyombo vya habari Jens Spahn waziri wa afya wa Ujerumani amezungumzia aina mpya ya kirusi cha corona cha delta kilichoonekana ki kwa mara ya kwanza nchini India na kueleza kuwa asilimia 70 hadi 80 ya maambukizo ya corona mwezi Julai mwaka huu yatakuwa ni ya kirusi cha delta. Maambukizi ya kirusi cha corona aina ya India tayari yameenea katika nchi mbalimbali za Ulaya ikiwemo Belgiji, Uswisi, Ugiriki na Italia. Shirika la WHO limetangaza kuwa aina hiyo ya maambukizi ya korona ni hatari zaidi ikilinganishwa na aina nyingine za virusi vya korona kutokana na kubadilika badilika kwake. Kwa mara ya kwanza, kirusi cha korona kiligunduliwa katika mji wa Wuhan mkoani Hubei huko China mwaka 2019 na hadi sasa kimesababisha vifo vya karibu watu milioni nne kote ulimwenguni. Na waziri mkuu wa Canada amesema kuwa anataraji kwamba Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, atawaomba radhi wakazi wa asili wa Canada. Justin Trudeau amewaambia waandishi wa habari na wananchi wa Canada kwamba anataraji kuwa Papa Francis atawaomba radhi wenyeji asili wa nchi hiyo kutokana na nafasi ya kanisa Katoliki katika kusimamia shule za bweni za wamishonari nchini humo, ambapo katika wiki za karibuni kumegunduliwa mamia ya makaburi yasiyojulikana na maeneo ilipozikwa miili ya watoto wa wakazi wa asili waliokuwa wakishikiliwa katika shule hizo. Tangu mwezi Mei mwaka huu hadi hivi sasa, kumegunduliwa maeneo manne yenye makaburi ya miili ya watoto katika skuli za bweni za huko British Columbia na Sask, Saskatchewan na Manitoba. Mabaki ya miili ya watoto wasiopungua 1148 imepatikana katika kaburi la umati na makaburi mengine kadhaa yasiyo na majina ya watoto waliozikwa ndani yake. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano ya mwaka maridhiano ya mwaka 2015 imeonyesha kuwa watoto wasiopungua elfu nne mia moja waliuliwa wakiwa katika shule za bweni za wamishionari wa Kikatoliki na kutoweka. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Hapa ni Tehran na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Sudan katika lindi la maandamano mapya ya wananchi. Mgogoro wa kisiasa na kiuchumi unaendelea kuisumbua Sudan licha ya kupita miaka miwili tangu baada ya harakati ya wananchi iliyopelekea kuondolewa madarakani utawala wa miaka thelathini wa Omar al Bashir na kuundwa serikali mpya nchini humo zilipofanikiwa wa Sudan wamemiminika tena mitaani wakipinga siasa za serikali ya nchi hiyo na sera zake za kiuchumi wakitaka kuondoka madarakani serikali ya hatuma kwa madai kwamba imeshindwa kutimiza matarajio ya Wasudan. Omar al Bashir, aliyekuwa rais wa Sudan, aliondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya machafuko makubwa na maandamano ya wananchi yaliyochochea mapinduzi ya jeshi wakati huo wa Sudani walilalamikia hali mbaya ya kiuchumi, ukosefu wa ajira, umaskini mkubwa, vita na machafuko ya ndani, na maamuzi yasiyofaa ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na kujiunga Sudan katika muungano uvamizi dhidi ya wananchi wa Islamu wa Yemen. Baada ya kuondolewa madarakani Omar Al Bashir, baraza la kijeshi lililoongozwa na Abdul Fatah Al Burhan lilichukua madaraka ya nchi na baadaye kuliundwa serikali ya mpito. Baada ya mauaji ya mamia ya waandamanaji, serikali hiyo iliahidi kuboresha hali ya uchumi na kisiasa, kuzingatia matakwa ya wananchi na kutayarisha mazingira mazuri ya kufanyika uchaguzi huru na wa haki. Hata hivyo, hivi sasa baada ya kupita miaka miwili tangu serikali ya mpito ishike e madaraka ya nchi, Sudan inaendelea kuandamwa na migogoro mingi, hususan katika upande wa masuala ya kiuchumi na hali mbaya ya kimaisha. Ukosefu wa ajira, umaskini na hali mbaya ya kiuchumi vimewafanya wa Sudani wengi wakose matumaini ya serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo. Uamuzi wa serikali ya Khatum wa kufuta rusuku ya mafuta na dizeli umepelekea kuongezeka mfumko wa bei kwa zaidi ya asilimia mia tatu na sitini nchini humo. Kwa kuzingatia hali hiyo, shirika la vyama vya wafanyakazi la Sudan limetangaza kuwa kuongezwa bei ya nishati unaonyesha kuwa serikali ya mpito haiwajali hata kidogo wananchi na matakwa yao. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, serikali ya Khatumu ilisalimu amri mbele ya siasa na matakwa ya Washington, ikiwa ni pamoja na kukubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala vamizi napandikizwa Israel na hata kuendelea kuwepo katika muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya wananchi maskini na Waislamu wa Yemen Licha ya upinzani mkali wa wananchi wa Sudan, ili hasa ikapata uungaji mkono na misaada ya Washington na Riyadh katika kutatua matatizo ya kiuchumi, suala ambalo limekwenda kinyume kabisa na matarajio ya viongozi wa Sudan. Iran ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema uchaguzi wa rais nchini Iran ulifanyika kwa hamasa kubwa. Rais Hasan Ruhani asema Biden anawasaliti wananchi wa Marekani na mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB asema vyombo vya habari vya mukawama au mapambano vinaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko kawaida. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa wananchi wa Iran ndio washindi halisi wa uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita wa Juni katika mazingira ya maambukizi ya korona na matatizo ya kiuchumi, na kwamba wamefanya adui na vibaraka wake washindwe na kufeli. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo wiki hii katika hadhara ya mkuu wa idara ya mahakama ya Iran na maafisa wa chombo hicho waliokwenda kukutana naye kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya idara ya mahakama. Alisema harakati kubwa za maelfu ya vyombo vya propaganda vikiwemo vyombo vya habari vya Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi tegemezi na vilevile vile baadhi ya vibaraka wao wa ndani ya nchi kwa ajili ya kuwazuia wananchi wasishiriki katika zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais hazina kifani katika dunia. Sasa aliongeza kuwa maadui hao walitumia vibaya baadhi ya visingizio kama matatizo ya kimaisha, au baadhi ya matukio yaliyotokea baadaye kama suala la kupasisha wagombea kwa ajili ya kutimiza njama zao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria kadhia ya virusi vya korona na jinsi maambukizi ya virusi hivyo yalivyopunguza karibu asilimia kumi ya wapiga kura, kwa mujibu wa tathmini ya wataalamu wa mambo, na kusema licha ya matatizo hayo yote, wananchi waliibua hamasa kubwa na halisi kwa kusimama kwenye safu ndefu za kupiga kura tangu mapema asubuhi, na hivyo wakatoa pigo kikali kwa wale walosusia zoezi hilo na wapinzani wa uchaguzi. Atola Said Hamenei aliashiria matamshi ya afisa mmoja wa serikali ya Washington kuhusu uchaguzi wa rais nchini Iran na kusema uchaguzi wa rais wa Marekani ulijaa fedheha mbele ya macho ya wa walimwengu na sasa wale waliohusika na fedheha hiyo wamejitokeza miezi kadhaa baadaye na kuanza kukosoa uchaguzi wa rais wa Iran. Baada ya fedheha ya uchaguzi wa Marekani, maafisa wa serikali ya nchi hiyo hawakupaswa tena kutoa hata neno moja kuhusiana na chaguzi zinazofanyika katika nchi nyingine. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema iwapo Rais Joe Biden wa Marekani atafeli kutekeleza makubaliano ya nuklia ya JCPOA kama alivyoahidi, basi atakuwa amewasaliti wananchi wa Marekani ambao walimpigia kura wa wakitaka kuona mabadiliko katika sera ghalati dhidi ya Iran za mtangulizi wake Donald Trump. Rais Hasan Ruhani aliyesema hayo Jumaatano katika mkutano wa baraza la mawaziri na kufafanua kuwa ingawa utawala wa sasa wa Marekani unadai kuwa umeachana na mienendo na sera za vikwazo za Trump dhidi ya Iran, lakini ukweli wa mambo ni kuwa jinai na ugaidi wa kiuchumi wa Trump ungali unatekelezwa. Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa madai dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran hayana msingi wowote na kwamba mapatano ya nyuklia yanayofahamika kama JCPOA ni waraka unao ashiria uh, ukweli kwamba Iran haina haja ya kuzalisha silaha za nyuklia. Ruhani amebainisha kuwa taifa la Iran hii leo linakabiliana na ugaidi mwingine wa kiuchumi, na katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita, Iran imeingia katika vita vingine vya kiuchumi. Rais wa Iran ameongeza kuwa hatua za Trump dhidi ya Iran zilikuwa zaidi ya zile za kivita, kwa kuwa vita vina muundo, na hakuna mtu yoyote wakati wa vita huwashambulia wagonjwa wa saratani na wazee. Rais Ruhani amesisitiza kuwa Biden alichaguliwa kwa msingi kuwa ataondoa vikwazo dhidi ya Iran na afidia hatua ya Trump kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Kwa msingi huo hapasi kukiuka ahadi zake. Rais Ruhani ameongeza kuwa Emruz agar Biden ye zarre tasamuh bukone dar ijraye barjam, iwapo Biden ataendelea kutekeleza sera hizo za kikatili za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, basi atakuwa amesaliti kura za taifa lake mwenyewe. Kwingineko, rais mteule wa Iran Ibrahim Raisi Jumatano mjini Teheran, alikutana na wagombea wengine sita walioshindana naye katika uchaguzi wa rais uliofanyika Juni 18. Akizungumza na waandishi habari baada ya kikao hicho, Raisi amesema wamebadilishana nao mawazo hat, na hatua ambazo zinapaswa kuzipatia kipaumbele baada ya kuapishwa mwezi ujao wa Agosti. Raisi amesema wote alioshindana nao katika uchaguzi ni marafiki na wanaijali nchi na mapinduzi ya Kiislamu na wako tayari kusaidia katika kutatua matatizo ya wananchi. Akifafanua zaidi rais mteule Raisi amesema zama za mashindano ya uchaguzi zimemalizika, sasa ni zama za urafiki, ushirikiano na maelewano kwa ajili ya kutatua matatizo ya wananchi, kwani hili ndilo dukuduku letu sote. Mikutano kama hii itaendelea inshallah, eh, ili wananchi wahisi kwamba licha ya kuwepo mitazamo tofauti ya kisiasa, lakini lengo letu la pamoja ni kutatua matatizo ya wananchi. Na Teheran Jumanne ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu uliofanyika kwa kauli mbiu ya uadilifu wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu ina wanachama 228 katika nchi 33 za dunia na lugha zisizopungua 22 zinatumiwa na vyombo vya habari vya jumuiya hiyo. Idadi hii kubwa ya wanachama wa jumuiya hiyo ina mchango mkubwa sana katika ustawi wa shughuli za vyombo vya habari na upashaji huru wa habari. Mkutano huo ulichunguza malengo na sababu za hujuma ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari wanachama wa jumuiya hiyo. Hatua ya hivi karibuni ya Marekani kufunga mitandao au tovuti karibu 40 za kambi ya mapambano au mukawama na vyombo vya habari wanachama katika jumuiya hiyo ya redio na televisheni za Kiislamu imeonyesha tena kwamba unduma kuwili wa mienendo ya serikali ya Washington haujui mipaka wala sheria yoyote. Miongoni mwa mitandao iliyofungwa na Marekani ni ya televisheni za Alalam, Almasira, Annaba, Al Press TV, Alfurat, Karbala, Allulu, Alkauthar, Felestina, Leo na Afak. Mojawapo ya sababu za uamuzi huo wa Marekani ni mafanikio ya vyombo hivyo vya habari katika kuakisi na kufichua ukweli wa matukio mbalimbali mbali yanayojiri eneo la magharibi mwa Asia. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo wa Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, muhandisi Ali Asgari, aliashiria madai ya Marekani kuhusiana na suala la uhuru wa uh, uh, kusema uh, na kujieleza hususan katika mtandao wa intaneti na kusema jitihada za kutaka kufunga vyombo vya habari vya ulimwengu wa Kiislamu iwe ni vyombo vya habari vya jamhuri ya kiislamu ya Iran au vya nchi nyingine za kambi ya mapambano au mukawama ni ishara ya kufanikiwa na kuwa na taathira vyombo hivyo ambavyo vimemlazimisha beberi huyo kutupilia mbali madai yake ya eti kutetea uhuru wa kusema. Amesisitiza kuwa kwa kufunga vyombo hivyo vya mkawama, maadui hawatopata faida yoyote, na kwamba watambue kuwa katika siku zijazo vyombo vya habari vya mkawama vitakuwa na nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma, na amesema ukitupia jicho utaliona hili, na Mwenyezi Mungu ameahidi ushindi. Aidha, amesema hatua ya Marekani ya kufunga tovuti hizo inatokana na udhaifu wa dola hilo la kibeberu. Amefafanua zaidi kwa kusema hatua yao ilitokana na udhaifu wao pamoja na kupoteza matumaini. Kwa upande mwingine, wanadhani vyombo hivi vya habari ambavyo wanavifungia tovuti vitalegeza msimamo, la hasha! Vyombo hivi vya habari vimetokana na kujitolea kwa watu wema. Naye mkuu wa kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran, Daktari Peyman Jebeli, amesisitiza kuwa kitendo cha Marekani cha kuzifunga tovuti za kambi ya Mukawama kimezidisha hamu ya vyombo hivyo vya habari kufanya kazi kwa bidii zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vyovu vya Marekani, kama ambavyo kunazidi kuvifanya vyombo vya Mukawama vishirikiane zaidi. Amesema hayo katika kikao hicho cha Baraza Kuu la Umoja wa Redio na Televisheni za Kiislamu na kuongeza kuwa Marekani haitafanikiwa katika njama zake hizo. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, amesema inke ba resanahai jebhey muawemat be in gune wa bo in wahshigari Hatua kama hizi za kinyama walizochukua dhidi ya vyombo vya habari vya mukawama, bila shaka hazitafanikiwa. Majukumu yetu sasa nayo yamekuwa mazito zaidi. Tunapaswa kuimarisha ushirikiano baina ya vyombo vya habari vya jumuiya hii, hasa katika uga wa mitandao ya kijamii. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam hapa kwa herini. Na Irani, thak, Swahili, sote, ya ya ni Teherani, idhaa Kiswahili sote ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa Julai 2, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Jamvi la Habari la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema Mbowe amtega Samia, asema katiba bora ndiyo jambo la kuunganisha taifa na kujenga kesho iliyo bora. Aweka bayana lengo si kuidhibiti CCM bali ni chama chochote na mtu anayeshika madaraka. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema Rais Samia apokea taarifa au ukaguzi maalumu BOT. Vilevile limeandika sekta ya mifugo inachangia uchumi, na dereva amuua kondakta wakigombania abiria. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema IMF yasifu msimamo wa Samia kuhusu COVID-19 na mbali na habari kuhusu ripoti ya CAG kuhusiana na ukaguzi wa mahesabu ya benki kuu ya Tanzania BOT. The Citizen limeandika Tanzania iko kwenye mazungumzo na Saudi Arabia kuhusu kuiusia nyama. Kwa upande wa gazeti dada la Mwananchi tunasoma ripoti ya CAG ni kaa la moto ni kuhusu ukaguzi maalumu BoT, madudu zaidi yabainika katika ulipaji kazi moja yalipo mara mbili, riba na malipo ya makandarasi mzigo mpya habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Mboe hatoa ushauri mpya kwa Samia, kesi 21 zafutwa ndani ya siku 30 ni nyingine zapewa dhamana. Fahamu haya kuhusu chanjo ya COVID-19, kesi ya Ole Sabaya kuunguruma tena leo, bei mpya ya petroli na diseli yaanza kung'ata, na serikali yatoa siku 14 tozo mpya za mitandao. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo inasema CAG afichua mambo matatu ukaguzi BOT, na Dkt Mwinyi ataka ZIPA na TIC zishirikiane huko Zanzibar. Habari hizo zimeakiswa pia na gazeti dada la Daily News. Habari Leo pia limeandika Shelukindo na wenzake watano waachiwa, TPSF ya msifu Samia mikakati ya kiuchumi na waliohujumu fedha za NHIF kuzitapika, asema Waziri wa Afya Dr Dorothy Gwajima. Tumalizia na Nipashe, ambalo neno moja kubwa ndilo lililotawala ukurasa wake wa mbele. Neno hilo linasema upigaji dondo. Inasema ripoti ya BOT ya baini malipo mara mbili kwa kazi moja. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema mtu mmoja mwenye silaha auawa, huku maafisa usalama wakiwatia mbaroni watuhumiwa wengine wanne waliomshambulia Jenerali Katumba. Kwa upande wa habari za kimataifa limeandika maziko ya Kenneth Kaunda kufanyika kitaifa leo Ijumaa huko Zambia. Gazeti hilo pia limeakisi ufafanuzi uliotolewa na mamlaka ya ikulu ya Uganda kuhusu daktari mmoja tapeli aliyewadunga maji watu mia nane akiwadanganya kuwa ni chanjo ya korona na baadaye kutoweka na mamilioni ya shilingi kwa upande wa gazeti la New Vision limeandika WHO yasema usambaaji wa covid-19 unazidi kuvunja rekodi barani Afrika. Ama kwa upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema, Uhuru afinya raia usiku. Dondoo yake inasema Rais Uhuru Kenyatta ameidhinisha mswada wa fedha ili kupandisha bei ya gesi mjazo wa simu na mikopo. Habari zake nyingine zinasema Ruto awaahidi Rift Valley uhuru kuwa wa kujiamulia mambo yao. Utafiti unaonyesha kuwa nusu ya Wakenya hawajui chochote kuhusu bibi Ai, na machifu wa kijiji wanawazuia watu kujenga nyumba za kisasa ama. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation toleo la mtandaoni inasema Kenya yaomboleza ajali ya helikopta iliyoua wanajeshi 17. Vile vilevile limeandika tahadhari kali yatolewa baada ya watu mia nane kudungwa maji wakidanganywa ni chanjo ya korona nchini Uganda. Baadhi ya waliodungwa chanjo hizo wameshakufa zamani, wakati wa wimbi la pili la maambukizi ya ugonjwa wa korona huko Uganda. Vile vile limeandika, sasa Wakenya watalipa shilingi sita kwa kila kilomita moja wakati watakapotumia barabara ya Rironi Mau Summit. Maafisa wa DRC wasema kirusi cha korona aina ya delta kinaendelea kuenea kwa kasi nchini humo. Habari yake nyingine inasema siku mia moja za Rais Samia Suluhu Hassan zimekuwa na tija nzuri kwa Tanzania na COVID-19. Kenya yarekodi kesi mpya 376. wagonjwa wengine mia tisa na kumi wa korona wapona. Nam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Leo tutatupia jicho hatua ya Marekani ya kufungia tovuti za vyombo vya habari vya Iran na kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu na uzayuni. Tarehe 22 Juni, vyombo vya habari vya kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu katika eneo la magharibi mwa Asia vilishambuliwa na kuhujumiwa na Marekani. Tovuti 33 za habari za kambi hiyo zilifungwa na wizara ya sheria ya Marekani. Marekani ilizifungia tovuti 33 za kambi hiyo na Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu, IRTVU, kwa sababu zisizo na msingi. Iran imetangaza kwamba itafuatilia suala hilo kisheria. Kifungu nambari 11 cha azimio la haki za binadamu na za kiraia uh, la mwaka 1789 la Ufaransa ambacho ndio waraka muhimu wa masuala ya haki za binadamu kinasisitiza kwamba mawasiliano huru ya fikra na itikadi ni miongoni mwa haki za thamani kubwa za kibinadamu. Kwa msingi huo, kila mtu anaweza kusema kwa uhuru, kuandika au kuchapisha fikra na itikadi zake, lakini baada ya kukubali kuwajibishwa kwa utumiaji wowote mbaya wa uhuru huo kwa mujibu wa sheria. Waraka mwingine wenye umuhimu mkubwa unaoweza kuwa marejeo katika mlango huu wa uhuru na haki za vyombo vya habari ni azimio la kimataifa la haki za binadamu la mwaka 1948. Kifungu nambari 19 cha azimio hilo kinasema, kila mtu ana haki na uhuru wa itikadi na kusema, na haki hiyo inajumuisha kutokuwa na uoga wa kudhihirisha na kueleza itikadi yako na kuwa huru katika kupata habari na fikra, kuzichukua na kuzichapisha kwa njia yoyote inayowezekana bila ya kuzingatia mpaka. Kwa sasa, uh, dola la vikwazo ambalo kwa miaka mingi limekuwa likiweka vikwazo vya kila kitu na dhidi ya kila upande, mara hii limeamua kuiwekea vikwazo kalamu na vyombo vya habari. Vikwazo vya upande mmoja vya Marekani daima vimekuwa wenzo na fimbo inayotumiwa na Washington katika siasa zake za nje kwa ajili ya kuzishinikiza nchi na mataifa yanayopinga na kukataa siasa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za ikulu ya White House. Katika vita vyote na vipindi vyote, marais wa Marekani wamekuwa wakiwekea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikwazo hivyo vinajumuisha uuzaji na uagizaji wa aina mbalimbali za bidhaa, mada za kemikali, uuzaji wa mafuta ya Irani nje ya nchi kuyazuia makampuni ya kimataifa yasifanye miamala ya kibiashara na jamhuri ya Kiislamu, kutatiza miamala ya kibenki na kazi za makampuni ya kimataifa na Iran. Hatua ya Marekani ya kufungia mitandao ya vyombo vya habari vya Iran na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu IRTVU ndiyo ya karibuni zaidi katika mlolongo mrefu wa ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa wa viongozi wa Washington, suala ambalo zaidi linatokana na kudhoofika kwa mantiki ya vinara wa White House kutokana na nguvu na mantiki na vilevile taathira chanya za vyombo hivyo vya habari katika fikra za walimwengu. Kama tulivyotangulia kusema, siku chache zilizopita, Marekani ilitoa taarifa ikisema kwamba imeteka na kufunga tovuti zaidi ya 30 za vyombo vya habari vya Iran na nchi nyingine uh, vyenye kiambishi tamati cha .com, .net, na .org. Taarifa hiyo ilisema kwamba hatua hiyo inahusu tovuti 33 zinazotumiwa na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu na vilevile televisheni za Iran na tovuti nyingine tatu za harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq kwa sababu eti zimekiuka vikwazo vya Marekani. Tovuti nyingine za Iraki zilizowekwa uh, kwenye orodha hiyo ya vikwazo vya Marekani ni Furat News, televisheni ya Asia, Kaf Media, Afaq na Al Ishraq. Itakumbukwa kwamba makampuni yenye mikataba ya domain hizo za .com, .net, .org yako katika ardhi ya Marekani. Vyombo vya habari vya mrengo wa mukawama vya Yemen, Palestina, Irak na Bahrein na vilevile vile Iran, zikiwemo televisheni za Kiingereza za Press TV na zile za Kiarabu za Alalam na Alkauthar ni miongoni mwa vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa na Marekani. Msemaji wa ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hatua hiyo ya Marekani ya kuteka na kufungia tovuti za kambi inayopinga ubeberu na sera za kijuba za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni njama za kutaka kuzuia upashaji habari na uhuru wa kusema na kujieleza. Shahrokh na Azemia ameongeza kwamba ukiukaji huo wa sheria na uhuru utafuatiliwa katika vyombo vya sheria. Vilevile, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani kitendo hicho cha Marekani cha kufungia mitandao ya habari ya shirika la utangazaji la Iran IRIB. Katika taarifa yake Said Khatibzadeh amesema kwamba hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama za Washington za kutaka kuzima sauti huru katika vyombo vya habari vya kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia hatua hiyo ya kijuba ya Marekani, idara ya televisheni ya kimataifa ya Press TV pia imetoa taarifa ikitaja hatua hiyo ya kuzuia upashaji huru wa habari kwa kufunga domeni ya tovuti ya chombo hicho kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo imelaani vikali kitendo hicho na kusema ni ugaidi dhidi ya fikra za walimwengu na kielelezo halisi cha uharamia na udikteta wa kivyombo vya habari. Press TV imesema kufungwa kwa mtandao wake wa habari ni matokeo ya kushikamana chombo hicho na maadili ya upashaji habari na kutanguliza mbele kauli mbiu ya sauti ya wasio na sauti. Mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Peiman Jebeli pia amelani hatua hiyo ya kiharamia ya Marekani na kusema inasikitisha kwamba hii si mara ya kwanza kwa Marekani kuchukua hatua kama hii ya kutaka kuzima midomo ya vyombo vya habari. Utendaji wa viongozi wa Marekani katika miaka ya karibuni unaonyesha kwamba madai ya uhuru wa vyombo vya habari huko Marekani ni kauli mbiu tupu isiyotekelezwa na sheria zake zimeendelea kubakia kwenye makaratasi na kuimbwa kwenye kumbi na mikutano ya kimataifa. Sheria hizo za uhuru wa kusema na kujieleza hutumiwa pale habari inayokusudiwa inapokuwa na faida na maslahi kwa marekani na waitifaki wake na vibaraka wake uchujaji mkali wa habari wa marekani ulidhihiri vyema katika operesheni na mashambulio ya nchi hiyo katika maeneo ya mashariki ya kati ikiwemo iraq mwaka elfu mbili na tatu wakati wa hujuma na mashambulizi ya nchi hiyo katika miji mbalimbali ya iraq wakati huo dunia ilishuhudia kufukuzwa kwa mwandishi wa habari mkongwe wa redio na televisheni ya taifa ya Marekani NBC Peter Arnett kwa sababu tu ya kueleza mitazamo yake binafsi kuhusu vita vya Iraq. Huu ni mfano mmoja tu wa mbinyo na mashinikizo ya serikali ya Marekani dhidi ya vyombo na waandishi wa habari wanaotaka kupasha habari na kueleza fikra na mitazamo yao huru kuhusu Marekani yenyewe. Mwenendo huu wa Marekani wa kuzima midomo ya waandishi wa habari, hususan vyombo vya habari vinavyokosoa na kuanika siasa za kibeberu za nchi hiyo na waitifaki wake, unashuhudiwa zaidi katika uwanja wa kimataifa, hasa kwa kutilia maanani kwamba Marekani yenyewe ndiyo inayodhibiti mashirika na makampuni makubwa yanayotoa huduma kwa taasisi za upashaji habari na mitandao ya intaneti. Mfano kamili na wawazi wa uharamia na ugaidi huo wa Marekani ni kitendo cha kulenga mitandao ya vyombo vya habari na televisheni za kimapambano kama televisheni ya Press TV yenye makao yake makuu mjini Tehran. Televisheni hiyo ilianzishwa tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na saba kama daraja na ukumbi wa kukutanisha pamoja fikra na mitazamo tofauti ikilenga zaidi wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiingereza katika maeneo mbalimbali ya dunia hususan barani Ulaya na Amerika. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili pia televisheni ya Press iliondolewa katika satelaiti za Ulaya. Mwaka huo huo kampuni ya huduma ya televisheni za satelaiti ya Intelsat ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya televisheni za Iran ikiwemo televisheni ya kimataifa ya lugha ya Kiingereza ya Press TV. Ugaidi huu wa Marekani dhidi ya vyombo vya habari kama televisheni na mitandao ya kijamii ya Iran na nchi nyingine zinazopinga sera za kibeberu za serikali ya Washington, unashuhudiwa pia katika sekta ya mitandao ya kijamii hatua ya karibuni zaidi ni ile ya kampuni ya Kimarekani ya YouTube ya kufungia Press TV alakuli hali, hatua hii ya Marekani imedhihirisha tena uongo wa nchi za Magharibi etu wa kutetea haki za binadamu na uhuru, na hapana shaka kwamba njama hiyo ya kutaka kuziba midomo ya waandishi na vyombo huru vya habari zitafeli na kuambulia katuku. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Katika historia leo ni Jumaa, tarehe 21 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 2 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita Mfumo wa kisultani ulifutwa huko Brazil katika mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu na badala yake ukaasisiwa mfumo wa jamhuri. Mfalme wa mwisho wa Brazil alikuwa Pedro wa pili, ambaye alifanya jitihada kubwa za kufanya mabadiliko nchini humo. Hatua za mfalme huyo, hususan ile ya kuondoa biashara ya utumwa mwaka 1888 iliwakasirisha wamiliki wa ardhi waliokuwa wakiunga mkono mfumo wake wa kisultani. Pedro wa pili alienguliwa madarakani bila ya mapambano na mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Brazil. <mulia> miaka 96 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa patrice lumumba mhandisi wa uhuru wa kongo lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za afrika lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Kongo Nchi Yangu. Tarehe pili Julai miaka 60 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia mwandishi mtajika wa Kimarekani Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu ya kuandika riwaya na tungo fupi, na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka. Mwaka 1954 mwandishi Ernest Hemingway alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Miongoni mwa vitabu maarufu vya Hemingway ni kile cha The Old Man and the Sea. Na siku kama ya leo, tarehe 11 Tir miaka 39 iliyopita, Ayatollah Muhammad Saduqi, alimu mkubwa, mwana mapambano na aliyekuwa imamu wa Ijumaa wa mji wa Yazdi huko katikati kati mwa Iran aliuawa shahidi na vibaraka wa kundi la MKO na kuwa shahidi wanne aliyeuawa katika mihrabu ya swala katika historia ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Ayatollah Muhammad Saduqi alikamilisha masomo ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na kustafidi na bahari kubwa ya elimu kutoka kwa wanazuoni mashuhuri wa kituo hicho kama Ayatollah Burujerdi na Ayatollah Khansari. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu ni mengi sana wapenzi wasikilizaji. Asubuhi hii bwana Ramadhani Mtongoji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania anawahimiza Waislamu wasiache kwenda kutekeleza ibada ya swala ya juma leo, na anasema Allah tukinge na mabaya, pindi itakapoadhiniwa kwa ajili ya swala ya Ijumaa, tusifanye biashara, tusifunge biashara zetu na tukimbilie kwa Allah. Nakutakieni jumaa njema. Nasema asante. Bwana Idrisa Almaliya Mungu wa Mombasa, Kenya anasema asante Radio Tehran, tuna kushukuruni. Bwana Jackson Bahen wa Oicha, DRC anasema naipenda sana Radio Tehran na sisi tunapitisha matangazo yenu kupitia 96.5 FM huko huku Oicha, ameandika. Nasi tunakushukuru sana kutoka huko Beni. Kalekela Mahamudu wa nchini Tanzania, yeye anazungumzia uh, wanacham, wanachama jumuia mia moja kumi na tatu za wanachama wa haki za binadamu aliomtaka wa Biden aache mashambulizi ya makombo ya droni, yani ndege zisizo na rubani. tutasoma maoni yako Bwana Kalekele katika baraza la wasikilizaji. Abdallah Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru. Bwana Yahya Ali wa Tanga pia ametutumia maoni. Bwana Ali Magema vile vile, Mengi, Baunienu, wa Tanga vilevile ametutumia maoni mengi. Maoni yenu wapenzi wasikilizaji, tutasoma katika kipindi cha baraza la wasikilizaji, kwani muda wetu hapa umeisha kabisa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hassan Rouhani amesisitiza ha, kuwa njia pekee ya kujiepusha na wimbi la tano la maambukizi ya COVID-19 humu nchini ni kufuata kikamilifu protokali za afya. Rais wa Burkina Faso amewafuta kazi mawaziri wa ulinzi na usalama wa nchi hiyo kufuatia shambulio la kigaidi la mapema mwezi ulioisha wa Juni. Makundi na jumuiya za kutetea haki za binadamu 113 zimemtaka Joe Biden asitishe mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yani droni. Na shirika la afya duniani limetangaza kuwa maambukizi ya kirusi cha korona barani Ulaya yameongezeka tena. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 68. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.