Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. bi'adhabin, na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa wasikiliza ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapofikia. Ni wakati mwingine tena tunakuwa nanyi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Alhamisi ni Julai mosi. Tumeingia mwezi mpya wa miladi ya elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini Dholkada elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria, tukikaribia kuingia mwezi wa Dhulhija, pana pa majalio yake. Mola amin ya rabbilalamina, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa wale wote ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua na tunamshukuru kwa kutupa afya njema, amin. Wapindi wa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, na wakumbusha tovuti yetu kwa wale ambao mtataka kufuatilia, pasttoday.com/sw na vilevile tunasikika kupitia redio wa shirika na si nyingine ni Maarifa FM. Tunasikika na matangazo vilevile yanasikika katika maeneo mbalimbali ya Tanzania yanasikika katika mkoa wa Mwanza yanapatikana katika 99.7 FM, ukichuni utapata Kigoma 104.1, Mtwara 99 eh, kumradhi, Singida 99.1 FM. Mtwara ni katika 104.1 FM na Kigoma ni katika 99.7 FM. Yanasikika katika maeneo mbalimbali na katika nchi jirani to barua pepe yetu ama email ni Swahili radio at irib ir. Na karibuni, ni saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Rais Ruhani asema kila mwaka Irani huchimbua tani milioni 590 za madini hapa nchini. Waasi wa ADF waua watu kumi katika makabiliano na jeshi la DRC. muungano uvamizi wa saudia waua na kujeruhi raia 20 Yemen, na ripoti ya World Bank inasema uchumi wa Kenya unakadiriwa kustawi kwa asilimia 4.5 mwaka huu wa 2021, pamoja na habari nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa nchini Iran. Rais Hasani Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kila mwaka Irani huchimbua tani 590 za madini nchini, na hivyo sekta hii ina nafasi muhimu katika kubuni ajira kwa vijana. Rais Hasani Ruhani amesema hayo leo mjini Tehran wakati akifungua miradi kadhaa ya wizara ya madini na biashara kwa njia ya video. Ruhani amesema miradi ambayo ameifungua leo inahusiana na sekta ya viwanda na madini. Rais wa Irani amesema katika sekta ya madini na viwanda vya madini kumefanyika kazi kubwa ambayo imeibua nafasi nyingi za ajira na pato, sambamba na kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Rais Ruhani aidha, amesema katika sekta ya chuma hii leo Irani imeweza kujitosheleza, na hivyo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, inauza bidhaa hiyo katika soko la kimataifa. Rais wa Irani amesema katika miaka minane ya serikali yake inayoondoka kumefanyika kazi kubwa katika ustawi wa sekta ya madini na viwanda vya madini. Uzinduzi huo wa miradi ya sekta ya madini leo ni wa 77 tokea Rais Ruhani aanzishe uzinduzi wa miradi ya maendeleo kila Alhamisi kote nchini kwa njia ya video. Waasi wa ADF wameua watu kumi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Beni usiku wa kuamkia leo Alhamisi. Msemaji wa jeshi la Kongo eneo hilo, Luteni Anthony Mwalushai, amethibitisha kutokea mauaji hayo, ambapo pia amesema waasi wa ADF pia wamewateka nyara watu tisa wakiwemo watoto katika mapigano baina yao na jeshi la serikali. Waasi hao wa ADF wanatekeleza mauaji ya raia mjini Beni wakati eneo hilo likiwa katika utawala maalumu baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza hali ya hatari katika mikoa ya Kivu ya kaskazini pamoja na Ituri. Jumatano waasi hao walichoma moto nyumba katika kijiji cha Idohu katika wilaya ya Irumu, na majuzi tu waasi hao waliwaua watu si chini ya ishirini katika vijiji vingine vya wilaya za Irumu mkoani Ituri na watu wengi wamepotea na hawajulikani walipo. Hivi karibuni rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alisema hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na kundi la waasi wa ADF ambao limeendelea kutekeleza mauaji ya raia. Rais Tshisekedi aliyasema hayo wakati akiwa ziarani, eneo ambalo linakumbwa na uasi mashariki mwa nchi hiyo. kundi la ADF linaaminika kufungamana na kundi la kigaidi la ISIS. Mwezi Mei, rais Chisekedi alitoa amri kwa jeshi na polisi wa nchi hiyo kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya ya kaskazini mwa nchi hiyo yaliyokumbwa na na machafuko na mauaji ya mara kwa mara ya magenge ya waasi. Licha ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza mzingiro katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini, lakini mauaji ya raia yangali yanaendelea naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za so ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Ripoti mpya ya benki ya Dunia imekadiria kuwa uchumi wa Kenya unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.5 mwaka huu. Ripoti hiyo ambayo imechapishwa Nairobi aidha inasema marekebisho ya makadirio kuhusu uchumi wa Kenya yanaonyesha kwamba uchumi huo unatarajiwa kukua kwa asilimia tano kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ishirini na tatu. Ongezeko linatarajiwa kuonekana kwenye sekta ya viwanda likiungwa mkono na kufunguliwa kwa uchumi na uwekezaji mkubwa wa mitaji kurudi polepole katika sekta ya huduma kutokana na utoaji wa chanjo, kupatikana kwa mavuno mazuri ya kilimo na mauzo, pamoja na kuongezeka mahitaji nje ya nchi kutokana na kufufuka kwa uchumi wa dunia. Hata hivyo ripoti hiyo inatambua kuwa madhara ya janga la COVID-19 yamefanya ongezeko la uchumi wa Kenya kuwa baya tangu mwaka 1992. Hayo yanajiri wakati ambao serikali ya Kenya inalazimika kukopa kiasi cha shilingi bilioni 2.6 kufadhili operesheni zake kama inavyoelezwa kwenye bajeti ya mwaka 2021-2022. Bajeti mpya imeongezeka kutokea shilingi trilioni 2.8 hadi 3.6. Kinachowatia wasiwasi wa Kenya ni kuwa kwa kila shilingi mia moja ambayo mamlaka ya kukusanya kodi KRA itachukua, zaidi ya nusu zitatumika kulipia madeni. Haya yanajiri katika hali ambayo janga la korona limevuruga uchumi na Wakenya kupoteza ajira kwa mwaka wa pili mfululizo. Muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umeua na kujeruhi raia wapatao ishirini katika hujuma dhidi ya mkoa wa Saada huko Yemen kwa mujibu wa televisheni ya Almasira. Jumatano usiku, muungano wa vamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia ulishambulia eneo la mpakani la Arrako mkoani Saada kaskazini mwa Yemen ambapo kwa uchache raia wa wawili wameuawa na wengine sita kujeruhiwa. Aidha, katika hujuma nyingine muungano wa uvamizi wa Saudia mapema leo umetekeleza hujuma dhidi ya mji wa Shada katika mkoa huo huo wa Saada wa Sada ambapo raia wengine wawili wamejeruhiwa. Kwa ujumla, raia ishirini wa Yemen wameuawa na kujeruhiwa katika hujuma mbalimbali mbali za Saudi Arabia katika maeneo mbalimbali ya mkoa huo. Mwezi Machi mwaka 2015 Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani, ambao wanaendelea hadi sasa. Vita hivyo vya Saudia vimesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu huko Yemen. Kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili elfu thelathini na tatu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Idadi kubwa ya raia, hasa wanawake na watoto, ni waathirika wakuu wa hujuma za Saudia dhidi ya Yemen. Hivi karibuni shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP lilisema kati ya Januari na Juni mwaka huu 2021 Asilimia hamsini na nne ya Wayemen, yaani watu milioni kumi na sita na laki mbili watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na vita vya Saudia dhidi ya nchi hiyo. na Muhammad bin Naif, mrithi wa zamani wa kiti cha ufalme aliyefutwa kazi huko Saudia, ameteswa vibaya sana gerezani kiasi kwamba hana uwezo wa kutembea na ananyimwa dawa za kupunguza maumivu. Muhamad bin Naif alikuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia baina ya mwaka elfu mbili kumi na tano hadi Juni mwaka elfu mbili kumi na saba wakati alipozuliwa alipozuliwa kwa amri ya mfalme Salman bin Abdulaziz na kisha nafasi yake kuchukuliwa na mwanaye mfalme huyo Mohammed bin Salman mnamo Machi mwaka jana elfu mbili na ishirini Muhammad bin Naif na mjomba wake Ahmad bin Abdulaziz walikamatwa na kufunga jela kwa tuhuma za uhaini. Kanali ya televisheni ya NBC ya Marekani imechapisha ripoti inayosema kuwa Muhammad bin Naif ameteswa sana kizuizini kiasi kwamba anahitaji msaada kutembea. NBC imenukulu duru za kuaminika zikisema kuwa bin Naif anashikiliwa katika jengo moja la ufalme karibu na kasri ya Al Yamama mjini Riadha. Kasri hii ni makao makuu ya mfalme wa Saudi Arabia. Duru zinaarifu kuwa Muhamad bin Naif amepungua kilo ishirini na tatu na mikono yake imejeruhiwa vibaya kutokana na mateso yaliyopata na wala hana ruhusa ya kuonana na daktari wake binafsi wala mawakili. Muhamad bin Naif alikamatwa Novemba mwaka 2017 huku akiwa amevuliwa nyadhifa zake zote alizokuwa nazo hapo awali. Hatua ya Mfalme Salman bin Abdulaziz ya kumuuzulu na kumfunga jela Muhamad bin Naif na kumweka mahala pake mwanawe Muhamad bin Salman imeshadidisha mivutano na vita vya kuwania madaraka nchini Saudi Arabia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mkanasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea chambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kifo cha Ramsfeld, mwandisi mkuu wa vita na mashambulizi ya Marekani dhidi ya Iraki. Uh, Donald Ramsfeld, waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani ambaye ndiye aliyekuwa mwandisi mkuu wa mashambulizi ya Marekani dhidi ya Iraq na Afghanistan ameaga dunia akiwa na umri wa miaka themanini na nane. George W. Bush ambaye alikuwa rais wa arobaini na tatu wa Marekani amesema baada ya kifo cha Donald Rumsfeld aliyekuwa waziri wa kwanza wa ulinzi wa serikali yake kwamba Marekani ilipata usalama zaidi kutokana na huduma zilizotolewa na Rumsfeld. Donald Rumsfeld aliongoza wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kwa vipindi viwili. Kipindi cha pili cha kuwepo kwake Pentagon, ambacho kiliendelea kwa muda wa miaka sita, kilikuwa na panda shuka nyingi. Rumsfeld ndiye aliyekuwa mpangaji mkuu wa vita vya Iraki, na baada ya Marekani kuzama katika kinamasi cha nchi hiyo, rais George W. Bush alimpiga kalamu nyekundu na kumuuzulu. Donald Rumsfeld ambaye daima alikuwa muungaji mkono mkuu wa Bush katika vita vyake eti dhidi ya ugaidi alikuwa akitetea msimamo wake wa kuanzisha vita vya Marekani dhidi ya nchi mbalimbali mbali duniani. Shambulizi dhidi ya jengo la Pentagon tarehe 11 Septemba mwaka 2001 kuanza vita vya Afghanistan na kuondolewa madarakani kundi la Taliban. Mashambulizi ya Marekani dhidi ya Iraki na machafuko na mwagaji damu yaliyofuatia na kashfa ya kuchapishwa picha za mateso ya wafungwa na mahabusu katika jela ya Abu Ghuraib ni miongoni mwa matukio muhimu ya kipindi cha uongozi wa Donald Ramsfeld ndani ya Pentagon. Ramsfeld na maafisa wenzake kama Paul Wolfowitz, uh, Paul Bremer na John Bolton wanahesabiwa kuwa vinara wa kambi ya wahafidhina mambo leo katika utawala wa serikali ya George W. Bush. Pamoja na hayo yote nafasi na, na mchango wa Donald Rumsfeld katika kuanzisha vita vya Iraki inahesabiwa kuwa na umuhimu mkubwa zaidi ya mambo mengine yaliyofanywa na mwanasiasa huyo, na vilikuwa na uharibifu na hasara kubwa kwa Iraki na eneo zima la magharibi mwa Asia. Uvamizi wa Marekani dhidi ya Iraki na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo hapo mwaka elfu mbili na tatu na matukio ya baada yake vilipelekea kujitokeza ugaidi wa makundi ya kitakfiri ya magharibi mwa Asia khususan kundi hatari la, na, la kigaidi la Daesh ambalo limefanya maafa ya kuuisha katika nchi mbili za Iraki na Siria. Mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu, Marekani ikishirikiana na mwitifaki wake Uingereza ilishambulia na kuivamia ardhi ya Iraki na kuondoa madarakani ya utawala wa Bath. Kisingizio kilichotumiwa na Marekani kuanzisha mashambulizi hayo na madai kwamba Iraki ilikuwa ikitengeneza silaha za kemikali. Hata hivyo, uchunguzi uliofanyika baadaye ulithibitisha kuwa madai hayo yalikuwa ya uongo na kwamba yalitolewa kwa ajili ya kuhalalisha mashambulizi na uvamizi dhidi ya Iraki. Ripoti ya uchunguzi uliofanywa na shirika la ujasusi la Marekani CIA, ambayo ilichofichuliwa mwaka 2012 ilionyesha kuwa mashirika ya ujasusi ya nchi hiyo yalikosoa katika kutathmini na kuchunguza maghara ya silaha na zana za kivita za Iraki hususan eh, silaha za kemikali. Kosa hilo lilitumiwa kwa ajili ya kuhalalisha mashambulizi ya kijeshi na kuvamiwa ardhi ya Iraki. Katika kitabu cha kumbukumbu zake Donald Ramsfeld amekiri kwamba madai yake kwamba Sadam Hussein alikuwa ameficha silaha za mauaji ya umati kando kando ya Baghdad na huko Tikrit hayakuwa ya kweli. Ramsfeld pia ndiye aliyeliruhusu jeshi la Marekani kutumia mbinu za mateso kwa ajili ya kusaili washukiwa wa ugaidi, na kashfa ya jela za Abu Ghuraib na Guantanamo ambayo ilitumbukiza Marekani katika fedha kubwa na kukosolewa kimataifa zilibuliwa katika kipindi hiki. Ukosoaji mkubwa wa jamii ya kimataifa dhidi ya jeshi la Marekani na utendaji wa Ramsfeld hatimaye ulimlazimisha George W. Bush kumfuta kazi hapo mwaka elfu mbili na sita na kumteua Robert Gates kuwa waziri wa ulinzi wa Marekani. Naendelea kutega sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Iran Juma Hili, Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na ni wakati mwingine wa kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema uchaguzi wa rais nchini Iran ulifanyika kwa hamasa kubwa, Rais Hasan Ruhani asema Biden anawasaliti wananchi wa Marekani, na mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, asema vyombo vya habari vya mkawama au mapambano vinaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko kawaida. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa wananchi wa Iran ndio washindi halisi wa uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita wa Juni, katika mazingira ya maambukizi ya korona na matatizo ya kiuchumi, na kwamba wamefanya adui na vibaraka wake washindwe na kufeli. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo wiki hii katika hadhara ya mkuu wa idara ya mahakama ya Iran na maafisa wa chombo hicho waliokwenda kukutana naye kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya idara ya mahakama. Alisema harakati kubwa za maelfu ya vyombo vya propaganda vikiwemo vyombo vya habari vya Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi tegemezi na vilevile vile baadhi ya vibaraka wao wa ndani ya nchi kwa ajili ya kuwazuia wananchi wasishiriki katika zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais hazina kifani katika dunia. Sasa aliongeza kuwa maadui hao walitumia vibaya baadhi ya visingizio kama matatizo ya kimaisha, au baadhi ya matukio yaliyotokea baadaye kama suala la kupasisha wagombea kwa ajili ya kutimiza njama zao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria kadhia ya virusi vya korona na jinsi maambukizi ya virusi hivyo yalivyopunguza karibu asilimia kumi ya wapiga kura kwa mujibu wa tathmini ya wataalamu wa mambo, na kusema licha ya matatizo hayo yote, wananchi waliibua hamasa kubwa na halisi kwa kusimama kwenye safu ndefu za kupiga kura tangu mapema asubuhi, na hivyo wakatoa pigo kikali kwa wale walosusia zoezi hilo na wapinzani wa uchaguzi. Atola Said Hamenei aliashiria matamshi ya afisa mmoja wa serikali ya Washington kuhusu uchaguzi wa rais nchini Iran na kusema uchaguzi wa rais wa, wa Marekani ulijaa fedheha mbele ya macho ya wa walimwengu, na sasa wale waliohusika na fedheha hiyo wamejitokeza miezi kadhaa baadaye na kuanza kukosoa uchaguzi wa rais wa Iran. Baada ya fedheha ya uchaguzi wa Marekani, maafisa wa serikali ya nchi hiyo hawakupaswa tena kutoa hata neno moja kuhusiana na chaguzi zinazofanyika katika nchi nyingine. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema iwapo rais Joe Biden wa Marekani atafeli kutekeleza makubaliano ya nuklia ya JCPOA kama alivyoahidi, basi atakuwa amewasaliti wananchi wa Marekani ambao walimpigia kura wakitaka kuona mabadiliko katika sera ghalati dhidi ya Iran za mtangulizi wake Donald Trump. Rais Hassan Ruhani aliyesema hayo Jumaatano katika mkutano wa baraza la mawaziri na kufafanua kuwa ingawa utawala wa sasa wa Marekani unadai kuwa umeachana na mienendo na sera za vikwazo za Trump dhidi ya Iran, lakini ukweli wa mambo ni kuwa jinai na ugaidi wa kiuchumi wa Trump ungali unatekelezwa. Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa madai dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran hayana msingi wowote na kwamba mapatano ya nyuklia yanayofahamika kama JCPOA ni waraka unao ashiria uh, ukweli kwamba Iran haina haja ya kuzalisha silaha za nyuklia. Ruhani amebainisha kuwa taifa la Iran hii leo linakabiliana na ugaidi mwingine wa kiuchumi, na katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita, Iran imeingia katika vita vingine vya kiuchumi. Rais wa Iran ameongeza kuwa hatua za Trump dhidi ya Iran zilikuwa zaidi ya zile za kivita, kwa kuwa vita vina muundo na hakuna mtu yoyote wakati wa vita huwashambulia wagonjwa wa saratani na wazee. Rais Ruhani amesisitiza kuwa Biden alichaguliwa kwa msingi kuwa ataondoa vikwazo dhidi ya Iran na afidia hatua ya Trump kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Kwa msingi huo, hapasi kukiuka ahadi zake. Rais Ruhani ameongeza kuwa emruz agar Biden ye zare tasamuh bukone dar ijrai barja: iwapo Biden ataendelea kutekeleza sera hizo za kikatili za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, basi atakuwa amesaliti kura za taifa lake mwenyewe. Kwingineko, rais mteule wa Iran Ibrahim Raisi Jumatano mjini Tehran alikutana na wagombea wengine sita walioshindana naye katika uchaguzi wa rais uliofanyika Juni 18. Akizungumza na waandishi habari baada ya kikao hicho, Raisi amesema wamebadilishana nao mawazo hat na hatua ambazo anapaswa kuzipatia kipaumbele baada ya kuapishwa mwezi ujao wa Agosti. Rais amesema wote alioshindana nao katika uchaguzi ni marafiki na wanaijali nchi na mapinduzi ya Kiislamu na wako tayari kusaidia katika kutatua matatizo ya wananchi. Akifafanua zaidi, rais mteule Raisi amesema zama za mashindano ya uchaguzi zimemalizika, sasa ni zama za urafiki, ushirikiano, ushiriki na maelewano kwa ajili ya kutatua matatizo ya wananchi, kwani hili ndilo dukuduku letu sote. Mikutano kama hii itaendelea insha allah e, ili wananchi wahisi kwamba licha ya kuwepo mitazamo tofauti ya kisiasa, lakini lengo letu la pamoja ni kutatua matatizo ya wananchi. Na Teheran Jumanne ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa jumuia ya redio na televisheni za Kiislamu uliofanyika kwa kauli mbiu ya uadilifu wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Jumuia ya redio na televisheni za Kiislamu ina wanachama 228 katika nchi 33 za dunia na lugha zisizopungua 22 zinatumiwa na vyombo vya habari vya jumuiya hiyo. Idadi hii kubwa ya wanachama wa jumuia hiyo ina mchango mkubwa sana katika ustawi wa shughuli za vyombo vya habari na upashaji huru wa habari. Mkutano huo ulichunguza malengo na sababu za hujuma ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari wanachama wa jumuiya hiyo. Hatua ya hivi karibuni ya Marekani kufunga mitandao au tovuti karibu 40 za kambi ya mapambano au mukawama na vyombo vya habari wanachama katika jumuiya hiyo ya redio na televisheni za Kiislamu imeonyesha tena kwamba unduma kuwili wa mienendo ya serikali ya Washington haujui mipaka wala sheria yoyote. Miongoni mwa mitandao iliyofungwa na Marekani ni ya televisheni za Alalam, Almasira, Annaba, PressTV, Alfurat, al al al Karbala, Allulu, Alkauthar, Falestina, Alyaum na Afak. Mojawapo ya sababu za uamuzi huu wa Marekani ni mafanikio ya vyombo hivyo vya habari katika kuakisi na kufichua ukweli wa matukio mbalimbali yanayojiri eneo ya la magharibi mwa Asia. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo wa Jumuia ya Redio na Televisheni za Kiislamu, mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mhandisi Ali Asghari, aliashiria madai ya Marekani kuhusiana na suala la uhuru wa uh, uh, kusema uh, na kujieleza hususan katika mtandao wa internet, na kusema jitihada za kutaka kufunga vyombo vya habari vya ulimwengu wa Kiislamu, iwe ni vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran au vya nchi nyingine za kambi ya mapambano au mukawama, ni ishara ya kufanikiwa na kuwa na taathira vyombo hivyo ambavyo vimemlazimisha beberi huyo kutupilia mbali madai yake ya eti kutetea uhuru wa kusema. Amesisitiza kuwa kwa kufunga vyombo hivyo vya mkawama, maadui hawatopata faida yoyote, na kwamba watambue kuwa katika siku zijazo vyombo vya habari vya mkawama vitakuwa na nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma, na amesema ukitupia jicho utaliona hili, na Mwenyezi Mungu ameahidi ushindi. Aidha, amesema hatua ya Marekani ya kufunga tovuti hizo inatokana na udhaifu wa dola hilo la kibeberu. Amefafanua zaidi kwa kusema hatua yao ilitokana na udhaifu wao pamoja na kupoteza matumaini. Kwa upande mwingine, wanadhani vyombo hivi vya habari ambavyo wanavifungia tovuti vitalegeza msimamo, la hasha! Vyombo hivi vya habari vimetokana na kujitolea kwa watu wema naye mkuu wa kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislami ya Iran Dr. Peyman Jebeli amesisitiza kuwa kitendo cha Marekani cha kuzifunga tovuti za kambi ya Mukawama kimezidisha hamu ya vyombo hivyo vya habari kufanya kazi kwa bidii zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vyovu vya Marekani, kama ambavyo kuna kunazidi kuvifanya vyombo vya Mukawama vishirikiane zaidi. Amesema hayo katika kikao hicho cha baraza kuu la Umoja wa Redio na Televisheni za Kiislamu na kuongeza kuwa Marekani haitafanikiwa katika njama zake hizo. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, amesema inke in, hatua kama hizi za kinyama walizochukua dhidi ya vyombo vya habari vya mukawama bila shaka hazitafanikiwa. Majukumu yetu sasa nayo yamekuwa mazito zaidi. Tunapaswa kuimarisha ushirikiano baina vya habari vya ya vyombo vya habari vya jumuiya hii hasa katika uga wa mitandao ya kijamii. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukrani sana mubaraka enia. Na bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Teherani. Idhaa ya Kiswahili ndio inayoendelea kuwepo hewani, wapenda wasikilizaji. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha makala ya wiki, tukaufuatiwa na leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Leo tutatupia jicho hatua ya Marekani ya kufungia tovuti za vyombo vya habari vya Iran na kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu na uzayoni. Tarehe 22 Juni, vyombo vya habari vya kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu katika eneo la magharibi mwa Asia vilishambuliwa na kuhujumiwa na Marekani. Tovuti 33 za habari za kambi hiyo zilifungwa na wizara ya sheria ya Marekani. Marekani ilizifungia tovuti 33 za kambi hiyo na Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu, IRTVU, kwa sababu zisizo na msingi. Iran imetangaza kwamba itafuatilia suala hilo kisheria. Kifungu nambari 11 cha azimio la haki za binadamu na za kiraia uh, la mwaka 1789 la Ufaransa, ambacho ndio waraka muhimu wa masuala ya haki za binadamu kinasisitiza kwamba mawasiliano huru ya fikra na itikadi ni miongoni mwa haki za thamani kubwa za kibinadamu. Kwa msingi huo, kila mtu anaweza kusema kwa uhuru, kuandika au kuchapisha fikra na itikadi zake, lakini baada ya kukubali kuwajibishwa kwa utumiaji wowote mbaya wa uhuru huo kwa mujibu wa sheria. Waraka mwingine wenye umuhimu mkubwa unaoweza kuwa marejeo katika mlango huu wa uhuru na haki za vyombo vya habari ni azimio la kimataifa la haki za binadamu la mwaka 1948. Kifungu nambari 19 cha azimio hilo kinasema, kila mtu ana haki na uhuru wa itikadi na kusema, na haki hiyo inajumuisha kutokuwa na uoga wa kudhihirisha na kueleza itikadi yako na kuwa huru katika kupata habari na fikra, kuzichukua na kuzichapisha kwa njia yoyote inayowezekana bila ya kuzingatia mpaka. Kwa sasa uh, dola la vikwazo ambalo kwa miaka mingi limekuwa likiweka vikwazo vya kila kitu na dhidi ya kila upande, mara hii limeamua kuiwekea vikwazo kalamu na vyombo vya habari. Vikwazo vya upande mmoja vya Marekani daima vimekuwa wenzo na fimbo inayotumiwa na Washington katika siasa zake za nje kwa ajili ya kuzishinikiza nchi na mataifa yanayopinga na kukataa siasa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za ikulu ya White House. Katika vita vyote na vipindi vyote, marais wa Marekani wamekuwa wakiwekea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu Iran. Vikwazo hivyo vinajumuisha uuzaji na uagizaji wa aina mbalimbali mbali za bidhaa mada za kemikali, uuzaji wa mafuta ya Irani nje ya nchi, kuyazuia makampuni ya kimataifa yasifanye miamala ya kibiashara na Jamhuri ya Kiislamu, kutatiza miamala ya kibenki na kazi za makampuni ya kimataifa na Iran. Hatua ya Marekani ya kufungia mitandao ya vyombo vya habari vya Iran na Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu IRTVU ndiyo ya karibuni zaidi katika mlolongo mrefu wa ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa wa viongozi wa Washington, suala ambalo zaidi linatokana na kudhoofika kwa mantiki ya vinara wa White House kutokana na nguvu na mantiki, na vilevile taathira chanya za vyombo hivyo vya habari katika fikra za walimwengu. Kama tulivyotangulia kusema siku chache zilizopita, Marekani ilitoa taarifa ikisema kwamba imeteka na kufunga tovuti zaidi ya 30 za vyombo vya habari vya Iran na nchi nyingine uh, vyenye kiambishi tamati cha .com, .net, na .org. Taarifa hiyo ilisema kwamba hatua hiyo inahusu tovuti 33 zinazotumiwa na jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu na vile vile televisheni za Iran na tovuti nyingine tatu za harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq kwa sababu eti zimekiuka vikwazo vya Marekani. Tovuti nyingine za Iraki zilizowekwa uh, kwenye orodha hiyo ya vikwazo vya Marekani ni Furat News, televisheni ya Asia, Kaf Media, Afaq na Al Ishraq. Itakumbukwa kwamba makampuni yenye mikataba ya domain hizo za dot com dot net, dot org yako katika ardhi ya Marekani. Vyombo vya habari vya mrengo wa mukawama vya Yemen, Palestina, Iraq na Bahrain na vilevile vile Iran zikiwemo televisheni za Kiingereza za Press TV na zile za Kiarabu za Al-Alam na Al-Kauthar ni miongoni mwa vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa na Marekani. Msemaji wa ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hatua hiyo ya Marekani ya kuteka na kufungia tovuti za kambi inayopinga ubeberu na sera za kijuba za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni njama za kutaka kuzuia upashaji habari na uhuru wa kusema na kujieleza. Shahrokh na Azemia ameongeza kwamba ukiukaji huo wa sheria na uhuru utafuatiliwa katika vyombo vya sheria. Vilevile, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani kitendo hicho cha Marekani cha kufungia mitandao ya habari ya shirika la utangazaji la Iran IRIB. Katika taarifa yake Said Khatibzade amesema kwamba hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama za Washington za kutaka kuzima sauti huru katika vyombo vya habari vya kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia hatua hiyo ya kijuba ya Marekani, idara ya televisheni ya kimataifa ya Press TV pia imetoa taarifa ikitaja hatua hiyo ya kuzuia upashaji huru wa habari kwa kufunga domeni ya tovuti ya chombo hicho kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo imelaani vikali kitendo hicho na kusema ni ugaidi dhidi ya fikra za walimwengu na kielelezo halisi cha uharamia na udikteta wa kivyombo vya habari. Press TV imesema kufungwa kwa mtandao wake wa habari ni matokeo ya kushikamana chombo hicho na maadili ya upashaji habari na kutanguliza mbele kauli mbiu ya sauti ya wasio na sauti. Mkurugenzi wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Peiman Jebeli pia amelani hatua hiyo ya kiharamia ya Marekani na kusema inasikitisha kwamba hii si mara ya kwanza kwa Marekani kuchukua hatua kama hii ya kutaka kuzima midomo ya vyombo vya habari. Utendaji wa viongozi wa Marekani katika miaka ya karibuni unaonyesha kwamba madai ya uhuru wa vyombo vya habari huko Marekani ni kauli mbiu tupu isiyotekelezwa, na sheria zake zimeendelea kubakia kwenye makaratasi na kuimbwa kwenye kumbi na mikutano ya kimataifa. Sheria hizo za uhuru wa kusema na kujieleza hutumiwa pale habari inayokusudiwa inapokuwa na faida na masilahi kwa Marekani na waitifaki wake na vibaraka wake. Uchujaji mkali wa habari wa Marekani ulidhihiri vyema katika operesheni na mashambulio ya nchi hiyo katika maeneo ya Mashariki ya Kati ikiwemo Iraq mwaka elfu mbili na tatu wakati wa hujuma na mashambulizi ya nchi hiyo katika miji mbalimbali ya Iraq wakati huo, dunia ilishuhudia kufukuzwa kwa mwandishi wa habari mkongwe wa redio na televisheni ya taifa ya Marekani NBC Peter Arnett kwa sababu tu ya kueleza mitazamo yake binafsi kuhusu vita vya Iraq. Huu ni mfano mmoja tu wa mbinyo na mashinikizo ya serikali ya Marekani dhidi ya vyombo na waandishi wa habari wanaotaka kupasha habari na kueleza fikra na mitazamo yao huru kuhusu Marekani yenyewe. Mwenendo huu wa Marekani wa kuzima midomo ya waandishi wa habari hususan vyombo vya habari vinavyokosoa na kuanika siasa za kibeberu za nchi hiyo na waitifaki wake unashuhudiwa zaidi katika uwanja wa kimataifa hasa kwa kutilia maanani kwamba Marekani yenyewe ndiyo inayodhibiti mashirika na makampuni makubwa yanayotoa huduma kwa taasisi za upashaji habari na mitandao ya intaneti. Mfano kamili na wawazi wa uharamia na ugaidi huo wa Marekani ni kitendo cha kulenga mitandao ya vyombo vya habari na televisheni za kimapambano kama televisheni ya Press TV yenye makao yake makuu mjini Teheran. Televisheni hiyo ilianzishwa tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na saba kama daraja na ukumbi wa kukutanisha pamoja fikra na mitazamo tofauti ikilenga zaidi wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiingereza katika maeneo mbalimbali ya dunia hususan barani Ulaya na Amerika. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili pia televisheni ya Press iliondolewa katika satelaiti za Ulaya. Mwaka huo huo, kampuni ya huduma ya televisheni za satelaiti ya Intelsat ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya televisheni za Iran ikiwemo televisheni ya kimataifa ya lugha ya Kiingereza ya Press TV. Ugaidi huu wa Marekani dhidi ya vyombo vya habari kama televisheni na mitandao ya kijamii ya Iran na nchi nyingine zinazopinga sera za kibeberu za serikali ya Washington unashuhudiwa pia katika sekta ya mitandao ya kijamii. Hatua ya karibuni zaidi ni ile ya kampuni ya Kimarekani ya YouTube ya kufungia Press TV ala kuli hali. Hatua hii ya Marekani imedhihirisha tena uongo wa nchi za magharibi eti wa kutetea haki za binadamu na uhuru, na hapana shaka kwamba njama hiyo ya kutaka kuziba midomo ya waandishi na vyombo huru vya habari zitafeli na kuambulia patupu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Endelea kutega sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea makala yetu ya leo, katika historia leo katika historia. leo ni alhamisi tarehe ishirini dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe mosi julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miaka mia tisa themanini na sita iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe ishirini dhulqada mwaka mia nne hamsini na sita hijiria alifariki dunia abu ali qirawani mshairi mwana fasihi mkosoaji wa fasihi wa Moroko. Mshairi huyo aligundua muundo mpya wa kukosoa kazi za fasihi na kuacha athari nyingi katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka 154 iliyopita nchi ya Kanada ilijitangazia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kanada iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na kuanzia wakati huo, kwa zaidi ya karne mbili, Uingereza na Ufaransa zilikuwa zikishindana katika ardhi ya nchi hiyo kwa lengo la kupanua udhibiti wao. Ushindani huo ulipelekea kujiri vita kati ya mataifa hayo ya kikoloni, ambapo mwaka 1689, vita hivyo vilivyoendelea kwa karibu miaka 75 vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na Italia ziliungana na kuunda nchi moja ya Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliwahi kujitawala kwa kipindi fulani mwaka 1884 Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya Somalia. Miaka mitano baadaye, Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu ya Somalia. Harakati ya mapambano ya Muhammad Abdullah Hassan dhidi ya Waingereza kuanzia mwaka 1901 hadi 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka 1950 Umoja wa Mataifa uliitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kuwa uhuru nchi ya Somalia. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 59 iliyopita, nchi za Rwanda na Burundi zilipata uhuru kutoka kwa madola ya Kikoroni kuanzia mwaka 1899 hadi 1917 Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu moja ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia, na kushindwa Ujerumani katika vita hivyo, Umoja wa Mataifa uliikabidhi Ubelgiji ardhi ya Burundi. Mwaka 1962 Burundi ilipata uhuru ikiwa na mfumo wa utawala wa kifalme. Hata hivyo, miaka minne baadaye, wapigania jamhuri walimwondoa madarakani mfalme na kuanzisha mfumo wa serikali ya jamhuri. kutoka nafuni mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Mvano Hasan wa Kigoma, Tanzania. Ameandika: ndugu habari, ndugu watangazaji, natumai mko wazima. Binafsi napenda kuuliza hivi, ni kweli au waasi wa IDF wameshindikana? Maana kila kukicha wanaua watu. Ni Mbano Hasan, msikilizaji wetu kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania, tunakushukuru sana Abdalah Ali Makajura kutoka Tabora Tanzania naye anameandika, asante Yahya ya Ali msezaji wetu huyu mtajika kutoka Tanga barabara ya kumi na tatu nchini Tanzania anasema Iran, Rasia na China hembo tatueni migogoro ya Yemen ili wananchi wa nchi hiyo waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila kuingiliwa na Marekani wala utawala wa Ali Suud, maana hivi sasa hali ni mbaya watoto wameathirika kwa mashambulio yanayofanywa na Saudia. Wananchi wanakosa elimu na makazi na watoto kukumbwa na njaa. Rusia na China mliweza kumsaidia Nicolas Maduro wa Venezuela na rais al Asad wa Siria, sasa wasaidieni pia wananchi wa Yemen awa wanusuru wananchi wa, Yemen. Awa, wanusuru, wa Yemen, hasa watoto, wanawake na wazee. Shukran sana Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Na kwa upande wa maoni wapenda wasikilizaji yana omea hapa na sasa. Ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema kila mwaka Irani uchimba tani mia tano tisini za madini nchini, na hivyo sekta hii ina nafasi muhimu katika kubuni ajira kwa vijana. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo Teherani wakati akifungua miradi kadhaa ya wizara ya madini na biashara kwa njia ya, ya video Waasi wa ADF wameua watu kumi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjini Beni usiku wa kuamkia leo. Msemaji wa jeshi la Kongo, Luteni Antony Mwarushai, amethibitisha kutokea mauaji hayo, ambapo pia amesema waasi wa ADF pia wamewateka nyara watu tisa wakiwemo watoto katika mapigano baina yao na jeshi la serikali ripoti mpya ya Benki ya Dunia imekadiria kuwa uchumi wa Kenya unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.5 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Ripoti hiyo ambayo imechapishwa Nairobi, aidha imesema marekebisho ya makadirio kuhusu uchumi wa Kenya yanaonyesha kwamba uchumi huo unatarajiwa kukua kwa asilimia 5 kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ishirini na tatu na, na, na, na Muhammad bin Naif, mrithi wa zamani wa kiti cha ufalme aliyefutwa kazi ameteswa ah, vibaya sana akiwa gerezani, kiasi kwamba sasa hivi hana uwezo wa kutembea na ananyimwa dawa za kupunguza maumivu. Mohamad bin Naif alikuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia baina ya mwaka elfu mbili kumi na tano hadi Juni mwaka elfu mbili kumi na saba wakati alipouzuliwa alipo kwa amri ya mfalme Salman bin Abdulaziz na kisha nafasi yake kuchukuliwa na mwanaye mfalme Mohammad bin Salman. Mnamo Machi mwaka jana elfu mbili na ishirini, Muhamad bin Naif na mjumba wake Ahmad bin Abdulaziz walikamatwa na kufungwa jela kwa tuhuma za uhaini. Sina la ziada na nakomea hapa kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Jina langu ni Asmahani Kanima Muhamed na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa aherini.