Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lazi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi ni Husen Hassan ninayekukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Tehran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Julai mosi mwafaka na tarehe ishirini Dhilqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, nina wingi wa matumaini mpenzi msikilizaji, kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, ripoti, ambavyo, na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto. Unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju, sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nza na alama ya kujumlisha plus 989356547 kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib ir. Ni ruhusu nivute pumzi, kisha na rejea na taarifa ya habari za dunia yagonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu hamteua Mohseni Ejei kuwa mkuu mpya wa vyombo vya mahkama Iran. Teheran yasema waliovunja ahadi wanapaswa kufanya maamuzi magumu. Na watu saba wauawa baada ya waasi kushambulia kambi za jeshi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemteua Ghulam Hussein Mohseni Ejei kuwa mkuu mpya wa vyombo vya mahkama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika dikri Ayatullah Ali Khamenei amemtaka Mohseni Ejei kutazama kwa makini dhamira na malengo ya idara ya mahkama kama yalivyoainishwa kwenye katiba ya nchi sambamba na kuendelea kufuata njia ya mageuzi. Kiongozi mwadhamu amemwasa mkuu mpya wa vyombo vya mahakama vya Iran kutumia teknolojia mpya kufanikisha shughuli za taasisi hiyo na vilevile kuwateua shahsia wachapakazi na waaminifu. Halikadhalika, Ayatullah Khamenei amemtaka Mohseni Ajei kuendeleza kwa nguvu vita dhidi ya ufisadi mbali na kuwa na mtagusano na mawasiliano ya moja kwa moja na wananchi. Ghulam Hussein na Mohseni Ajei ambaye alikuwa naibu mku mkuu wa vyombo vya mahkama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran anakuja kurithi mikoba ya rais mteule wa Iran Hujjatu lislam waalmuslimin Ibrahim Raisi. Sayid Ibrahim Raisi alitangazwa mshindi katika kinyang'anyiro cha urais cha Juni 18 mwaka huu kwa kupata kura karibu milioni 18 za wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema wale ambao walivunja ahadi zao ndio wanaopaswa kubainisha irada yao ya kisiasa na ndio wanaopaswa kuchukua maamuzi magumu. Majed Takteravanchi alisema hayo jana kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kueleza kuwa kinyume na washiriki wengine wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ambao kazi yao kubwa ndani ya miaka kadhaa iliyopita imekuwa kuboboja tu, lakini jamhuri ya ya Kiislamu ndio nchi pekee ambayo imelipa gharama kubwa kuyalinda mapatano hayo ya kimataifa, amesema Iran. imuonesha mwamana wake katika kipindi chote cha mazungumzo ya JCPOA hadi yalipofikia tamati na hata wakati wa utekelezaji wake, licha ya kuwa taifa hili halijastafidi na mapatano hayo kama ilivyostahili, kwa mujibu wa makubaliano hayo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema nchi ambazo zilivunja ahadi zao, yani Marekani na nchi tatu za Ulaya ambazo ni Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, ndizo zinazopaswa kuonyesha uaminifu na irada yao ya kisiasa. Amesisitiza kuwa nchi hizo zinapaswa kuchukua maamuzi magumu wakati huu ambapo mazungumzo ya JCPOA yanaendelea kwa mwendo wa kinyonga. Ameeleza bayana kuwa Marekani inapaswa kutoa dhamana na hakikisho kuwa haitajiondoa tena kwenye JCPOA kwa kuwa ilijiondoa kinyume cha sheria katika makubaliano hayo bila sababu yote ya msingi wala mantiki. Hivi karibuni pia Sayid Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anayeongoza timu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna, alisisitiza kuwa sasa ni wakati wa pande nyingine husika ndani ya mapatano ya JCPOA kuchukua maamuzi na kwamba nchi hizo zinapaswa kuchukua maamuzi magumu. Wakati huo huo, nchi wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimeitaka Marekani iiondolee Iran vikwazo vyote kwa mujibu wa makubaliano hayo ya nyuklia. Nchi hizo zilitoa mwito huo jana Jumatano, katika kikao cha kwanza cha ana kwa ana cha baraza hilo tangu kuanza kwa janga la Korona, ambapo pia zimetangaza kuunga mkono mazungumzo yanayoendelea huko Viena, mji mkuu wa Austria, kuhusu utekelezaji kamili wa mapatano hayo ya kimataifa kwa lengo la kuyahuisha. Hii ni katika hali ambayo katibu mkuu wa Umoja Mataifa pia ameitaka Marekani iondolee Iran vikwazo vyote kama yanavyosema makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA ambaye Washington ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Antonio Guterres ametoa mwito huo katika ripoti yake iliyowasilishwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, huku naibu wake Rosemary De Carlo akitilia mkazo swala hilo katika kikao cha jana. Vilevile, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ripoti yake hiyo ametoa mwito wa kurefushwa ruhusa ya biashara ya mafuta kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika mkutano wa jana, De Carlo alisisitiza kuwa UN inataka kuona vikwazo hivyo vinafikia tamati kama ilivyoainishwa kwenye JCPOA, kurefushwa kibali cha Iran kuuza mafuta yake nje ya nchi sanjari na kufanyika shughuli za nyuklia za Tehran kwa mujibu wa makubaliano hayo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee huko nchini Tanzania ambapo serikali ya mapinduzi Zanzibar imeahidi kupiga jeki sekta ya uwekezaji kwa kuandalia mazingira faafu wafanyabiashara na wajasiriamali. Mwandishi wetu wa visiwa hivyo, Harith Subeit, ana maelezo zaidi. Serikali ya mapinduzi ya Zanzibar imeahidi kuendelea kuimarisha mazingira bora ili kuwawezesha wawekezaji kutumia fursa hiyo katika kuwekeza kupitia sekta ya viwanda. Akifungua semina ya uhamasishaji wadau kuhusu matumizi ya falsafa ya Kaizen, katibu mkuu wizara ya biashara na maendeleo ya viwanda Zanzibar Dr. Islam Saif Salum amesema lengo la kufanya hivyo ni kufanyia kazi mkakati wa kukuza uchumi wa ndani. Amesema katika kuzingatia mkakati wa kupunguza umaskini kwa wananchi na kuongeza pato la taifa, hakuna budi kutafuta njia bora za kisasa zitakazoweka mifumo rasmi ya uchumi kupitia viwanda na biashara ili kuirejesha hadhi ya Zanzibar kuwa kituo bora cha biashara. Dkt. Seif amefahamisha kuwa ili kuona mipango hiyo inatekelezeka, ushirikishwaji wa wananchi na sekta binafsi una mchango mkubwa, hivyo ni vyema kutumia semina hiyo katika kutambua mambo yaliyozisaidia nchi nyingine kupiga hatua ili kuandaa sera itakayowaongoza katika kuelekea uchumi huo naye mkufunzi mkuu wa dhana ya Kaizen Sempeno Manongu Nyari amefahamisha kuwa dhana hiyo ni mkakati unaotekelezwa katika nchi kumi na sita za sekta ya viwanda vyenye ubora na tija endelevu kwa kupunguza gharama ya uzalishaji kupitia matumizi ya rasilimali zilizopo nchini. Semina hiyo ya siku moja iliyoshirikisha watendaji wa sekta za serikali na sekta binafsi imetayarishwa na Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar kupitia ufadhili wa shirika la kimataifa taifa la maendeleo la Japan, jika Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Subeit, kwa ripoti yako hiyo ukiwa hapo visiwani Zanzibar. Kwingineko, watu wasiopungua wa saba wameuawa katika msururu wa mashambulio ya genge moja la waasi huko mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya Kati. Msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo kwa kifupi kwa kifupi minuska Abdulaziz Fall amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa kundi la waasi la Unity for Peace in Central Africa kwa kifupi UPC hapo jana lilitekeleza wimbi la hujuma dhidi ya vituo vya upekuzi na kambi za kijeshi katika mji wa Alindao mashariki mwa nchi ambapo watu saba wameuawa. Ameongeza kuwa askari wapato sitini wa minuska wametumwa katika mji huo kwenda kupiga jeki operesheni ya kuwafurusha waasi hao na kwamba kufikia sasa wamefanikiwa kuwarudisha nyuma wapiganaji hao umbali wa kilomita tatu. Katika hatua nyingine, serikali ya jamhuri ya Afrika kati hapo jana ilikadhibisha vikali madai ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwamba wanajeshi wa serikali ya nchi hiyo pamoja na wale wa Rasia wamekanyaga haki za binadamu. Taarifa ya serikali ya nchi hiyo imesema madai hayo yametolewa kwa lengo la kulichafulia jina taifa hilo na wala hayana msingi wowote. Hivi karibuni pia ikulu ya Rasia au Kremlin ilikanusha madai kwamba wakufunzi wa kijeshi wa nchi hiyo waliopo Jamhuri ya Afrika ya Kati wamehusika katika mauaji ya raia na kupora mali za watu majumbani. Marekani, Ufaransa na Uingereza zimewatuhumu wakufunzi wa kijeshi wa Rasia kwa kukiuka haki za binadamu na kuwazuia wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kutekeleza majukumu yao huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jamhuri ya Afrika ya Kati yenye utajiri wa madini imekuwa katika mgogoro na mapigano ya kidini na kikabila tokea mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Na ofisi ya habari ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekosoa vikali hatua ya mashirika ya Kimarekani ya Google na Apple ya kuliondoa neno Palestina katika ramani zao za dunia. Kwa mujibu wa mashirika hayo, hivi sasa hakuna pahala duniani panapotambulika kama Palestina. Taarifa ya ofisi ya habari ya Hamas imebainisha kuwa kwa mara nyingine tena mashirika ya Google na Apple yamefuta kabisa athari za kihistoria na kisheria za Wapalestina kwa kitendo hicho cha kifidhuli cha kuiondoa Palestina katika ramani zake za dunia ofisi ya habari ya harakati hiyo ya mukawama imeeleza kuwa kitendo hicho cha Google na Apple ni cha kiuadui na kiuhasama dhidi ya wananchi wa Palestina na haki zao, na pia kinakiuka hati na maazimio ya kimataifa. Julai mwaka jana, pia shirika la Kimarekani la Google mbali na kuondoa neno Palestina katika ramani zake zote za dunia, lakini pia liliarifisha maeneo mawili ya ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi kama sehemu za Israel mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kupitia satelaiti, intaneti na aplikeshon ya simu za mkononi, tunasikika tu vilevile kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho sisitizo la nafasi muhimu ya vyombo vya habari vinavyounga mkono mapambano dhidi ya ubeberu. Teheran Jumanne ya juzi ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa jumuiya ya redio na televisheni like za Kiislamu uliofanyika kwa kauli mbiu ya uadilifu wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu ina wanachama 228 katika nchi 33 za dunia na lugha zisizopungua 22. Idadi hii kubwa ya wanachama wa jumuiya hiyo ina mchango mkubwa sana katika ustawi wa shughuli za vyombo vya habari na upashaji huru wa habari. Mkutano huu wa juzi wa jumuiya hiyo ulichunguza malengo na sababu za hujuma ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari wanachama wa jumuiya hiyo. Hatua ya karibuni ya Marekani ya kufungia mitandao karibu arobaini ya kambi ya mapambano na vyombo vya habari wanachama katika jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu imeonyesha tena kwamba undumakuwili wa mienendo ya serikali ya Washington haujui mipaka wala sheria yoyote. Miongoni mwa mitandao iliyofungwa na Marekani ni ya Alalam al Masira Anaba Press TV al Furat Karbala Allulu al Kauthar Filistina al Yawm na Alfaq. Hapa linajitokeza swali kwamba vyombo vya habari ya kambi ya mukawama na mapambano vina nafasi gani katika kuweka wazi na kutangaza matukio mbalimbali mbali ambayo imeilazimisha Marekani isiwe na chaguo jingine ghairi ya kuzifungia tovuti za kambi hiyo. Mojawapo ya sababu za uamuzi huo wa Marekani ni mafanikio ya vyombo hivyo vya habari katika kuakisi na kufichua ukweli wa matukio mbalimbali yanayojiri eneo la magharibi mwa Asia. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa juzi wa Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu, mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ali Asghari aliashiria madai ya Marekani kuhusiana na swala la uhuru wa kusema na kujieleza, hususan katika mtandao wa intaneti, na kusema jitihada za kutaka kufunga vyombo vya habari vya ulimwengu wa Kiislamu, sawa vyombo vya habari vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran au vya nchi nyingine za kambi ya mapambano ni ishara ya kufanikiwa na kuwa na taathira kwa vyombo hivyo ambavyo vimemlazimisha beberu huyo kutupilia mbali madai yake ya eti kutetea uhuru wa kusema. Vyombo vya habari vya kambi ya mukawama vimekuwa na nafasi kubwa katika kufichua na kutangaza matukio mbalimbali mbali ya dunia, hususan eneo la magharibi mwa Asia. Hasa katika miaka ya karibuni, kazi hiyo ya kufichua na kutangaza matukio mbalimbali mbali, imepelekea kufeli na kushindwa njama na malengo mengi ya kipropaganda na vita vya kinafsi vya vyombo vya habari tegemezi na vibaraka wa Washington na Tel Aviv. Mvuto na uchapakazi sahihi na unaozingatia maadili wa vyombo vya habari vya kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu na uzayuni unawafanya walimwengu wawe na imani na utendaji wa vyombo hivyo na kuzidi kuanika siasa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani na waitifaki wake. ni saa saba na dakika 16, dhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir rahmanir rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuleteani kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo kuna maudhui nyingi zimetokea na kutolewa maoni na wasikilizaji. Maoni yao, kama mnavyojua, yametengewa kipindi maalum cha baraza la wasikilizaji kinachorushwa hewani kila usiku siku siku ya ya Jumatano na kurudiwa siku yake, na kurudiwa pili yake nikimaanisha Alhamisi, naam, asubuhi na mchana kila wiki kwa vile maoni yaliyotolewa ni mengi na yanahusu maudhui tofauti, sisi hatutorefusha maneno, tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu, tabaan baada ya hiki kiburudisho ku Mtakumbuka wasikilizaji wapenzi, kwamba tarehe 25 Juni mwaka huu 2021 kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayid Ali Khamenei, alipiga chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa corona, au COVID-19, iliyotengenezwa hapa Iran, kuwa tayari kiongozi mkuu kabisa wa nchi kutumia chanjo ya ndani ya nchi na kutegemea matibabu ya wanasayansi wa ndani ni hatua muhimu mno ya kuonyesha uimara wa nchi na taifa. Hili halifanywi isipokuwa na madola makubwa tu yaliyopiga hatua kubwa za kimaendeleo. Madola ki ya kiisti kibari yanajaribu kuziaminisha nchi za dunia kuwa hakuna maendeleo yote isipokuwa katika madola hayo ya kibeberu tu. Nchi nyingi zinazoendelea zinalazimishwa kuyategemea madola ya kistikbari katika kila kitu kutokana na kuaminishwa kwamba hayawezi kufanya chochote bila ya msaada wa madola ya kibeberu. Lakini Jamhuri ya Kiislam ya Iran na licha ya kuwa chini ya mashinikizo ya kidhuluma ya pande zote kwa zaidi ya miaka arobaini sasa imethibitisha kuwa taifa linapoamua kujitegemea linaweza kufanya hivyo bila ya wasiwasi wowote na katika nyanja zote. Maoni yetu ya kwanza leo yatahusu chanjo hiyo ya korona iliyotengenezwa nchini Iran inayoitwa Coviran Barekat. Maoni ya kwanza kwa leo ni kutoka kwa msikilizaji wetu anayejiita Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema, naipongeza Irani kwa kuvumbua, kutengeneza na kuanza kutumia chanjo yake ya korona. Hongereni sana Iran. Ama kuhusiana na mazungumzo juu ya utekelezaji wa mapatano ya nyuklia yaani JCPOA, bwana Ali Magema anauliza, mazungumzo ya JCPOA mwafaka umefikia wapi hapo Iran au bado ni kitendawili kwa Marekani? Naam, mazungumzo yanaendelea bwana Ali, kuhusiana na njia ya kutekeleza kikamilifu vipenge vyote vya makubaliano ya nyuklia JCPOA kati ya Iran na kundi la tano ongeza moja au nne ongeza moja, baada ya Marekani kutia ulimi puani na kujitoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa, ambayo Washington yenyewe ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Kwanza ilikuwa ni baina ya Iran na kundi la tano ongeza moja, lakini sasa ni baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja. Matumaini ya kufikiwa mwafaka wa kuziridhisha pande zote yapo, Bwana Ali Majema. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa ni maoni yake bwana Sherale Fadhele wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametoa maoni kuhusu juhudi za harakati ya Hezbullah ya Lebanon za kuleta maelewano na utulivu nchini humo. Anasema Hizbullah ni fahari kwetu sote. Harakati hii ya mapambano ya Kiislamu inatusisimua sote, kutokana na kufanya kazi kwake kwa uweledi, kwa busara na hekima, na kwa kutilia maanani mafunzo ya Qurani ya mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ziwe juu yake na kizazi chake, na maima alaihimussalaam. Umoja wenu, uthubutu wenu, kupendwa kwenu ndio ushindi wa umma wetu bora wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, anazungumzia jinsi Marekani inavyoendeleza ubeberu wake baada ya kuzifungia tovuti na website za mukawama na mapambano ya Kiislamu kama za Alalam, Press TV na Almasira, licha ya kujilabu duniani kuwa ni kiranja wa uhuru na watu kusema wanavyopenda. Hiyo Marekani, bwana Sherari Fazl ameandika, kitendo cha Marekani cha kufunga tovuti nyingi za Kiislamu na kuminya uhuru wa kujieleza kimataifa haikubaliki. Huu pia ni uvunjaji wa haki za binadamu, na kwa upande wa wajibu wa dunia kuepushwa na misimamo na siasa za nyuso mbili za madola ya kibeberu, bwana Sherari Fazl anaelezea maoni yake akisema ya wanadamu kwa kupitia Umoja wa Mataifa tunahitajika sote kwa pamoja kuangalia upya taasisi hiyo muhimu sana, ili amani tuwe nayo duniani kote. Wa Magharibi kuiburura dunia watakavyo, wanasema ni ukoloni mpya. Wanamkawama, tuwe wamoja, kwa kila mmoja wetu aliko kufanya kazi ya kueleweka. Dunia hapo ndio itatuelewa ikiwa busara hekima na mafunzo ya mtume mtukufu wa Uislamu na aima alimusalam, tutayatekeleza kwa vitendo vyetu, maneno mazima kabisa. Naam msikilizaji mpenzi kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio za jami jam hapa jijini teheran wasapp yetu ni plus 989035065487 barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pass today com sw Ahmedi. Na hapa nawakumbusha wapendwa wasikilizaji wetu barua pepe yetu. Basi ni vyema pia tukatupia jicho maoni yaliyotufikia kwa email yetu hiyo, yaani nikimaanisha swahili radio at irib ir. Bwana baraza hai si mwingine, ni Bwana Jumaidi Raisa, na tunamshukuru sana kwa kweli kila anapopata nafasi anatuma maoni kwa ajili ya wasikilizaji wengine wapate kunufaika. Ametuandikia barua chini ya kichwa cha maneno "Hongera Raisi Samia", ni baada ya Rais huyu wa Tanzania kurahisisha kuachua huru mashehe wa Zanzibar, maarufu kwa jina la mashehe wa Uamsho. Bwana Jumaidi Isa ameandika: ama kwa hakika hatuna budi kumshukuru Allah kwa kutuwezesha kuiona siku ya leo inatupasa kwa sauti kubwa tuseme alhamdulillah. Leo napenda kutuma salamu zangu maalum za pongezi na shukrani kwa Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Napenda kusema kuwa wakati mashehe wetu wa Afrika Mashariki kuanzia kule Kenya wakinyamazishwa kwa mtutu wa risasi hali kadhalika Uganda hapa kwetu Tanzania mashehe zetu walinyamazishwa kwa kupumzishwa magerezani kwa zaidi ya miaka minane. Baadaye ameandika Ahmed si muda mdogo huo, ni umri wa mtu kabisa, watoto watatu. Ama kwa kweli ni jambo la kumshukuru Allah pale kilio cha mashehe zetu kilichozibwa masikio na watawala waliotangulia kupata kusikilizwa na mtawala wa sasa anasema kilio kimesikilizwa na mtawala wa sasa, na kupelekea kusikilizwa na hatimaye mashehe zetu wakaachiwa wa huru. Hatuna budi kwa pamoja kumshukuru awa kwa hili na pia kumshukuru Rais Mama Samia Suluhu Hassan kwa kuliona hili na kuachilia huru mashehe zetu hawa ambao wamekuwa wakiteseka magerezani pasi na kusikilizwa kilio chao, huku familia zao zisijue la kufanya. Baada ya hapo anamwombea dua Raisi Samia akisema Allah amjaze busara hekima na ajalie kiongozi wetu huyu umri mrefu Amin, Amin. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Radio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Naam, asante sana Bwana Juma Idi Isa Asma, najua una dukuduku la kusema mengi kuhusiana na hatua zilizochukuliwa na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hadi hivi sasa, maarufu kwa jina la Mama Samia, kwa siku hizi mia moja, najua utapenda kusema, wanawake wakipewa nafasi wanaweza. Muda wetu lakini, kumbuka unakwenda kwa kasi sana. Kwa hiyo sema machache tu kuzungumzia swala hilo, Asma. Mm, mimi Ahmed ni na machache kama ulivyosema, wanawake wanaweza. Wanawake ndio kila kitu. Nadhani kama unavyojua wanawake katika familia Unajua, wana majukumu makubwa sana, lakini rais wetu akiwa kama mama ameweza kuonesha ile nafasi yake, kwamba mimi si mwanamke tu, mimi ni mama, mimi ni kiongozi. na kama mwenye kauli yake mbiu anavyosema, acha kazi iendelee, anaendeleza pale mtangulizi wake alipoacha. Na vilevile tumeona mpaka sasa hivi katika siku mia moja ameweza kufanya mengi mapya kwa ubunifu wake. Kwa hiyo tunampongeza, tunamwambia kila la kheri. Mwenyezi Mungu amjalie aweze kupata taufiki na ampe uzima, aweze kufanikisha zile ndoto zake zote kwa manufaa ya Watanzania wote na Waafrika kiujumla, Afrika Mashariki kiujumla, na Watanzania wote katika upande wa dini, katika upande wa kabila, katika upande wa siasa, vyama vya siasa na itikadi mbalimbali mbali. Na mpaka hapa ameonyesha katika upande wa watakakuru ameonyesha katika upande wa vyama vya upinzani kama tulivyoona, ameonyesha katika upande wa Waislamu, huku wanasema mama ameanza vizuri na mama ametikia, amesema sawa. Naam, nami nitaendelea, nitazidi kuleta maendeleo, nitazidi kuchukua hatua kadha wa kadha ili niweze kuifikisha Tanzania pale panapostahiki. Naam, na tunamwambia kila la heri na tunawaombea kila laheri wapenda haki wote. nam hapa ni tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji tuna maoni ya sauti hapa Karibuni kuyasikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwa jina naitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe mkoani Tanga. Mimi nawashukuru na, na kuishukuru Redio Teherani ya Kiswahili kwa habari zenu mbalimbali ambazo tunahabarika kwazo, tunajifunza mengi kupitia Redio Teherani. Mwenyezimungu subhanahu wa taala atawalipa kila la kheri. Asante. Naam, asante sana. Ama hapa nikirejea katika maoni ni na maoni yake Noel Chafuilwa wa huko Mwanza, Tanzania. Yeye anasema kila nchi ina haki ya kutumia rasilimali zake pasipo kupingwa na nchi nyingine. Anasema Misri na Sudan, acheni Ethiopia itumie maji ya mto Nile kwani ni sehemu ya nchi yake. Misri na Sudan Achieni choko chokochoko. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania ameandika: Samia Suluhu Hassan na Hussein Ali Mwinyi, Mwenyezi Mungu akupeni hikma na maarifa sahihi kwa kazi mnayoifanya kwetu, insha Allah. Anasema Allah aufanye mwema mwisho wetu hapa duniani na akhera, na atuingize katika pepo yake kwa rehma zake. Na maoni mengine hapa yanatoka kwake Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye anasema Iran, Rasia na China, hebu tumieni nafasi zenu kutatua migogoro kama mgogoro wa Yemen ili wananchi wa Yemen waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila ya kuingiliwa na Marekani na utawala wa ukoo wa Al Saud. Maana hivi sasa hali ni mbaya, watoto wameathirika kwa ajili ya mashambulio yanayofanywa na Saudia, wananchi kukosa elimu na makazi yao na watoto kukumbwa na njaa na yashika tena maoni yake Bwana Ali Magema kutoka huko Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Saharawi. Yeye anasema Rais wa Afrika Kusini kumpongeza Rais wa Iran Ayatullah Ibrahim Raisi. Narudi tena kwake Profesa Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Zahara, huko Tanzania, anasema Rais wa Afrika Kusini kumpongeza Rais mteule wa Iran Said Ibrahim Raisi ni ishara ya upendo na kuonyesha Afrika Kusini ya kupambana dhidi ya makaburu haijasahau msaada mkubwa wa Iran kwa Waafrika na wapigania ukombozi wa Afrika ya Kusini. Maoni yangu mengine hapa yanatoka kwake bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Anasema Rasia inapaswa kuchukua hatua kivitendo, ya kivitendo dhidi ya Uingereza na Marekani, kwani nchi hizo mbili zinataka kuzusha mzozo wa vita katika Bahari Nyeusi. Rasia ilipaswa kuishambulia manuari ya Uingereza mara moja, ili Uingereza na Marekani waache upuuzi wao wa uvamizi. Nam, sasa tunaashiriwa kule kwamba muda wetu umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Ishimsalamu, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa saba na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Umewadia wasaa wa kukuletea macheto magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Monitor la Uganda. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, serikali kufunga magari na pikipiki piki zote, vifaa vya ujasusi. Serikali inapanga kuchukua hatua hii baada ya kushtadi visa vya viongozi wa kisiasa na maafisa wa serikali kushambuliwa na kuuawa kiholela mchana kweupe. Gazeti hilo pia limepa uzito habari ya kusikitisha ambapo daktari mmoja bandia amewapiga chanjo feki mamia ya wananchi wa Uganda. Inaarifiwa kuwa mtu huyo amewapiga sindano za maji watu mia nane akiwa hadaa kuwa ni chanjo ya korona. Haya, baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka mama hasimuliwa au asimulia alivyoambukiza wanawe ugonjwa wa COVID-19. Kwa nini MDA imeidhinisha matumizi ya dawa ya Covidex? Na kieneo kundi la ISIS lakini kwa mara ya kwanza kuhusika na mripuko wa bomu DRC. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo matoleo mengi ya leo Julai mosi yametawaliwa na habari ya kesi ya rufaa ya kupinga uamuzi wa mahakama kutupilia mbali mchakato wa mageuzi ya katiba kupitia vuguvugu vugu la BBI. Wito wa mwisho wa Uhuru na Raila, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Standard. Ni kuhusu siku ya mwisho ya mawakili wa rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga kuwasilisha maombi yao mbele ya majaji wanaosikiliza rufaa hiyo. Standard limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya anwani isemayo, sisi sio si, wafadhili au waungaji mkono wa BBI, wasema Uhuru na Raila. Kwa mukhtasari ni kuwa mawakili wa Uhuru na Odinga wamesema wafadhili na washajishaji wakuwa BBI ni wanasiasa Junet Mohamed wa ODM na Denis Wawero wa Jubilee. Magazeti hayo mawili yameakisi kwa pamoja habari kadhaa kama ya mbunge Kashagwa hatarini kukamatwa kutokana na sakata la tenda ya afya ya shilingi bilioni kumi na mbili. Pia ina habari kuhusu kilio cha Rais Kenyatta juu ya ongezeko la dhuluma za kijinsia barani Afrika na Gavana Okoth Obado ajitosa kwenye kinyanganyiro cha urais mwakani. Gazeti la Taifa Leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kuongeze, ya kuongezeka visa vya utekaji huko nchini Kenya chini ya anwani semayo mtoto wako hatarini kutekwa. Pia limeandika wanawake Waislamu wataka kuongoza koti za kadhi. Toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika katibu mkuu wa chama cha Jubilii Bwana Rafael Tojo amesema kuwa viongozi wa mrengo wa Tangatanga waliobaki katika chama hicho wako huru kuondoka badala ya kuendelea kulalama. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo tunaanza na gazeti la Mwananchi habari kuu katika gazeti hilo inasema: Marufuku, waziri mkuu azuia matumizi ya mabausa na magari binafsi yenye nembo ya serikali kwa wakuu wa mikoa na wilaya. Pia limeandika tamu na chungu ya bajeti yaanza leo, petroli na dizeli bei juu, vita ya korona yahamia kwenye mabaa. Gazeti la Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema samaki wa Magufuli, serikali ya kuna kichwa kumlipa aliyeshinda kesi pia limeandika ruhusa kuanzia nyungu nyumbani kisha hospitalini. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira kinasema sheria 13 kufumuliwa na kusukwa upya bungeni. Pia limeandika Askofu Sho aongeza nguvu vita vya korona. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina anwani zisemazo: bunge lapongezwa kwa demokrasia misikiti na makanisa kupunguza muda wa ibada, Tanzania kutumia fursa za biashara Afrika na mfugale kuagwa kesho, da Samia atoa pole. Na kwa kutamatisha, gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo bima ya afya sasa bure kwa wasio na uwezo, asema waziri mkuu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya 116 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hadi hapa tumeshazungumza mengi sana kuhusiana na haki za watoto. Kwa mfano, katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia mikakati iliyowekwa kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na tabia mbaya ya kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na zinazowapita kimo. Suala hilo tulilizungumzia kwa upana na tulinukuu mtazamo na mikakati ya Uislamu kuhusiana na jambo hilo, na vilevile vile mikakati ya mashirika ya kimataifa kama shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, ambalo linaamini kwamba kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumishwa watoto mabarabarani na mitaani watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoeletea madhara shakhsia ya mtoto, ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Kuanzia leo na sehemu kadhaa zijazo, tutazungumzia haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii, Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho. Wasikilizaji wapenzi, katika kila jamii kuna watoto ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalum yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Kuna sababu mbili kuu zinatajwa kuwa ndizo zinazopelekea kushuhudiwa hali hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba huenda ujauzito wa mama umepatikana kwa zinaa na katika mahusiano na maingiliano haramu ya kijinsia. Mara nyingi, mwanaume au mwanamke au watu wawili huwa hawataki mtoto huyo azaliwe kwa sababu ya matatizo katika jamii au kwa sababu hawakujiandaa kwa hilo au kwa sababu ya kupoteza fursa zao kama za masomo na kazi na masuala mengine mengi, hivyo hukimbilia kukiua kiumbe kilichomo kwenye fuko la uzazi kwa jina maarufu kuavya mimba. Au wengine wanaposhindwa kuavya mimba huamua kumtupa mtoto kutokana na kutopenda kubeba majukumu au aibu au ugumu wa maisha na sababu nyinginezo. Hali hiyo inawakumba hata watoto wanaopatikana katika maingiliano halali ya kijinsia, lakini kutokana na sababu tofauti kama ukata na no umaskini, wazazi wawili wanaamua ima kuavya mimba au kumtupa mtoto huyo alakuli hali. Watoto wa aina hii nao wana haki ya kuishi, wana haki zao kama wanadamu wengine, na waliwa watoto hao ambaye ni mtawala na serikali ana wajibu wa kulinda kikamilifu haki za watoto hao na kuhakikisha wanakuwa vizuri na kupata haki zao zote wanazostahiki. Sababu nyingine inayopelekea watoto hao kuwa katika mazingira maalum yasiyo ya kawaida ni kupoteza wazazi wao wawili kutokana na majanga mbalimbali yakiwemo ya kimaumbile kama mafuriko na mitetemeko ya ardhi au hata vita. Baadhi ya watoto wanalazimika kuishi peke yao baada ya kupoteza wazazi wao na walezi wao katika matukio kama hayo. Mbali na watoto wa aina hiyo kuna makundi mawili mengine ya watoto ambayo ni vyema kuyazingatia. Kundi la kwanza ni la watoto wanaokimbia makwao, ambao wanaishi mitaani na mabarabarani baada ya kukimbia kwa wazazi wao kutokana na sababu mbalimbali. Kundi la pili ni la watoto wanaofanyishwa kazi, ambao pamoja na kuwa na wazazi wao wawili na pamoja na kwamba hawakukimbia makwao lakini wanalazimika kuishi katika mazingira magumu ya mbali na wazee na walezi wao kutokana na kutafuta kazi za kujikimu kimaisha. Sehemu kadhaa zilizopita, tumezungumzia hali ya watoto wanaofanyishwa kazi. Tutaligusia kiujumla sana suala hilo na lile la watoto wanaokimbia makwao chini ya mada ya watoto wasio na walezi, insha Allah. Hata hivyo, muda wa kipindi chetu leo umeisha. Wassalamu alaikum warahmatullahi leo ni alhamisi tarehe ishirini dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe mosi julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miaka mia tisa themanini na sita iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe ishirini dhulqada mwaka mia nne hamsini na sita hijiria alifariki dunia abu ali qirawani mshairi mwana fasihi na mkosoaji wa fasihi wa Moroko. Mshairi huyo aligundua muundo mpya wa kukosoa kazi za fasihi na kuacha athari nyingi katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka 154 iliyopita nchi ya Kanada ilijitangazia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kanada iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na kuanzia wakati huo kwa zaidi ya karne mbili Uingereza na Ufaransa zilikuwa zikishindana katika ardhi ya nchi hiyo kwa lengo la kupanua udhibiti wao. Ushindani huo ulipelekea kujiri vita kati ya mataifa hayo ya kikoloni, ambapo mwaka 1689 vita hivyo vilivyoendelea kwa karibu miaka 75 vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na Italia ziliungana na kuunda nchi moja ya Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliwahi kujitawala kwa kipindi fulani. Mwaka 1884, Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya Somalia. Miaka mitano baadaye, Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu ya Somalia. Harakati ya mapambano ya Muhammad Abdullah Hassan dhidi ya Waingereza kuanzia mwaka 1901 hadi 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka 1950 Umoja wa Mataifa uliitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kuwa huru nchi ya Somalia. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 59 iliyopita, nchi za Rwanda na Burundi zilipata uhuru kutoka kwa madola ya kikoroni. Kuanzia mwaka 1899 hadi 1917, Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu moja ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushindwa Ujerumani katika vita hivyo, Umoja wa Mataifa uliikabidhi Ubelgiji ardhi ya Burundi. Mwaka 1962 Burundi ilipata uhuru ikiwa na mfumo wa utawala wa kifalme. Hata hivyo miaka minne baadaye, wapigania jamhuri walimwondoa madarakani mfalme na kuanzisha mfumo wa serikali ya jamhuri. Ni saa nane kasorobo adhuhuri hapa jijini Teheran. Profesa Ali Magema akiwa Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema: asema Mwenyezi Mungu Awaepushe janga la joto hapo Kanada. Na katika ujumbe wake wa pili anasema Yemen mmefanya vizuri kuishambulia Saudi Arabia ili iwe fundisho, fundisho kwao. Asante sana kwa ujumbe wako huo, naye Said Hamis akiwa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania anasema hawa watendaji wa Google na Apple kuiondoa Palestina katika ramani ni dhulma ya waziwazi juu wazi ya taifa hilo lililo huru. Naendelea kusema Umoja wa Mataifa unapaswa kukemea hili, kwani ni njama za wasiopenda haki zinazopenyezwa kidogo kidogo, kiuchokozi ili kuangalia watu watasema nini. Ni maoni yake ya Said Khamis akiwa katika mkoa wa Singida Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajoro ukiwa Tabora Tanzania. Yeye anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Jumaidi Isa kwa ujumbe wako, ukiwa Kondoa Masawi, Kondoa Tanzania. Asante sana pia Idris Ali Malia Mungu ukiwa Mombasa Kenya, na Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu Tanga Tanzania. Anasema majeshi ya Siria na Mukawa mavita mliokuwa navyo ni kubwa, kwa sababu utawala khabithi wa Israel umeshaapa ukisema hautaacha kuishambulia Siria ili kuidhibiti jamhuri ya Kiislamu, anasema isijitanue katika eneo hilo. Hivyo njia pekee kwa Iran na Siria ni kuivurumishia ni kuivurumishia makombora ya Tel Aviv na maeneo mengine ya Israel. Maana ha, haiwezekani mara kwa mara y utawala huo katili unaua raia wasio na hatia na kuishambulia kambi za jeshi la Siria na maeneo mengine kama uwanja wa ndege na mahospitali. Dawa ya moto ni moto, anasema dawa moto ni moto ili utulivu upatikane ndani ya Syria. Yahya Ali huyo akiwa katika barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania. Muda aunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemteua Ghulam Husein Mohseni Ejei kuwa mkuu mpya wa vyombo vya mahkama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika dikre, Ayatullah al Khamenei amemtaka Mohseni Mohsen Yajei kutazama kwa makini dhamira na malengo ya idara ya mahkama kama alivyoainishwa kwenye katiba ya nchi, sambamba na kuendelea kufuata njia ya mageuzi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema wale ambao walivunja ahadi zao ndio wanaopaswa kubainisha irada yao ya kisiasa na ndio wanaopaswa kuchukua maamuzi magumu. Nchi wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimeitaka Marekani iondolee Iran vikwazo vyote kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Watu wasiopungua wa saba wameuawa katika msururu wa mashambulio ya genge moja la wasi huko mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na ofisi ya habari ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imekosoa vikali ya hatua ya mashirika ya kimarekani ya Google na Apple ya kuliondoa neno Palestina katika ramani zao za dunia. Kwa mujibu wa mashirika hayo, hivi sasa hakuna pahala duniani panapotambulika kama Palestina. Mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa mpenzi msikilizaji, nashani kuwa nawe tangia awali hadi tamati ya matangazo na, nakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati. Insha Allah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo, au yatatumika katika kipindi au vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema na kila la kheri maishani.