Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran namna tulioandaliani usiku huu. Wapenzi wasikilizaji sikilizaji, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, na kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, e, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 1.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 1.1 Mtoro na halikadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hassan Ruhani wa Iran anasema Rais Biden wa Marekani anawasaliti wananchi wa Marekani. Mamluki wa Saudia wauawa katika mashambulio ya makombora ya wanajeshi wa Yemen, na Somalia yatangaza tarehe ya uchaguzi wa rais karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema iwapo Rais Joe Biden wa Marekani atafeli kutekeleza makubaliano ya nuklear ya JCPOA kama alivyoahidi, basi atakuwa anawasaliti wananchi wa Marekani ambao walimpigia kura wakitaka kuona mabadiliko ya sera ghalati dhidi ya Iran za mtangulizi wake Donald Trump. Rais Hassan Ruhani ameyasema hayo leo Jumatano katika mkutano wa kila wiki wa baraza la mawaziri, na amefafanua kuwa ingawaje utawala wa sasa wa Marekani unadai kuwa umeachana na mienendo na sera za vikwazo za Trump dhidi ya Iran, lakini ukweli ni kwamba jinai na ugaidi wa kiuchumi wa Trump ungali unatekelezwa. Dkt. Ruhani ameeleza bayana kuwa madai e, dhidi ya miradi ya nuklia ya Iran hayana msingi wowote na kwamba mapatano ya nuklia yanayofahamika kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji yaani JCPOA ni waraka unaoashiria ukweli kwamba Iran haina haja ya kuzalisha silaha za nuklia. Amebainisha kuwa taifa la Iran hii leo linakabiliana na ugaidi mwingine wa kiuchumi na katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita tumeingia katika vita vingine vya kiuchumi. Rais uh, Ruhani ameongeza kuwa hatua za Trump dhidi ya Iran zilikuwa uh, zaidi ya vita, kwa kuwa vita vina muundo na hakuna mtu yoyote wakati wa vita huwashambulia wagonjwa wa saratani na wazee. Amesisitiza kuwa iwapo Biden ataendelea kutekeleza sera hizo katili, za kikatili za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, basi atakuwa amesaliti taifa lake mwenyewe. Kwingineko katika hotuba yake, Daktari Ruhani amebainisha kuwa vikwazo vya Marekani eh, vya uh, na janga la korona ndiyo mambo ambayo yalichangia pakubwa kwa changamoto za kiuchumi wanazokabiliana nazo wananchi wa Iran hivi sasa. Makumi ya mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi ya Arabia wameuawa na kujeruhiwa katika mashambulio ya makombora ya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya Wayemen katika mkoa wa Marib, katikati mwa nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Msemaji wa vikosi vya jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, amesema hayo leo Jumaatano katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa makumi ya mamluki wa muungano vamizi wa nchini humo unaoongozwa na Saudi Arabia wameuawa na kujeruhiwa baada ya makundi ya kujitolea wananchi kuvurumisha makombora dhidi ya kambi za wavamizi hao katika mkoa huo wa kistratejia wa Marib. Ameendelea kusema kuwa mamluki kadhaa wa muungano vamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia wameangamizwa baada ya vikosi vya Yemen kutekeleza shambulio la kombora la Badre moja lililolenga mkusanyiko wa makamanda wa muungano huo katika kambi ya jeshi ya Sahnajin. Jenerali Yahya Sari amebainisha ya kuwa mamluki wengine kadhaa wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la pili lilolenga kambi ya kikosi cha tatu cha muungano huo wa kijeshi wa Saudia nje kidogo ya mkoa wa Maarib. Amefafanua kuwa vikosi vya Yemen vimetekeleza mashambulio hayo kulipiza kisasi baada ya muungano huo wa Saudia kufanya hujuma za anga zilizolenga wilaya za Majizar na Sirwa katika mkoa huo jioni ya jana, uh, Jumaanne. Mwishoni mwa mwezi uliopita, jeshi la Yemen lilitangaza habari ya kuangamiza na kujeruhi makumi ya wanajeshi wa utawala huo wa kifalme huko kusini mwa Saudi Arabia katika operesheni hiyo wanajeshi wa Yemen walifanikiwa kudhibiti kikamilifu maeneo ya miinuko ya MBC al fuhaida, al kambora, al amud, tawaliq, alnabayida na mashariki mwa Qaim Sayyab katika eneo hilo la Jizan. Tuelekee sasa huko nchini Somalia, ambapo taarifa zinasema baada ya kushuhudiwa miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa, hatimaye viongozi wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika wameafikiana kuhusu tarehe ya kufanyika uchaguzi usio wa moja kwa moja wa rais wa nchi. Haya amesemwa na waziri mkuu wa Somalia Muhammad Hussein Roble katika taarifa na kuongeza kuwa uchaguzi huo wa rais na bunge ambao unasubiriwa kwa muda mrefu sasa utafanyika Oktoba kumi. Amesema wadau wote wa kisiasa nchini humo wameafikiana juu ya ramani ya njia ya kufanyika zoezi hilo la kidemokrasia baada ya kufanyika mkutano wa siku mbili katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu. Waziri mkuu wa Somalia amewapongeza viongozi wa nchi hiyo baada ya mazungumzo hayo kuzaa matunda, huku akisisitiza kuwa anatumai uchaguzi huo utakuwa huru, wa haki, ulowazi na wa amani. Itakumbukwa kuwa serikali kuu na kiongo, viongozi wa majimbo wa matana Somalia walishindwa kukubaliana kuhusu masharti ya upigaji kura, mivutano ambayo iliendelea hadi muda wa kufanyika uchaguzi, yani mwezi Februari mwaka huu ukapita, na rais Muhammad Abdullahi Muhammad maarufu kwa jina la Farmajo akaongezewa muda wa urais wake kwa miaka miwili na bunge la nchi hiyo. hata hivyo Mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Mei, wabunge wa Somalia walipiga kura ya kubatilisha uamuzi wao wa awali wa kumwongezea muda wa kubakia madarakani rais huyo. Hatua hiyo ilichukuliwa kufuatia maandamano ya wapinzani na pia upinzani wa jamii ya kimataifa kutokana na mpango huo wa Farmajo kuongezewa muda wa kutawala. Bunge la Somalia lilichukua hatua hiyo pia baada ya kuzuka mivutano na mizozo mikubwa ambayo ilipelekea e, e, kuibuka hatari ya ku, nchi hiyo kutumbukia tena katika mapigano mabaya. Baada ya kuongezeka mashinikizo hayo ya ndani na nje ya nchi, rais Farmajo alibatilisha uamuzi wake huo na kutangaza kuwa hataongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili. Somalia ni nchi ambayo imekuwepo katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tokea mwaka elfu saba mia tisini na mbili, na sasa pia inaendelea kusumbuliwa na hujuma za kundi la kigaidi la Alshabab ambalo linalenga kuipindua serikali hiyo ya Somalia. Hata hivyo, kutokana na kuwepo askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika AMISOM wa nchini humo magaidi hao hawajaweza kufanikiwa katika njama zao hizo, ingawa huwa wanatekeleza mashambulizi ya kuvizia mara kwa mara. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Serikali ya Ujerumani imetangaza kuwa imemaliza mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wake huku Afghanistan, huku Marekani nayo ikiripotiwa kuwa inapanga kuwaacha mamia ya wanajeshi wake nchini humo. Akitoa tangazo hilo, waziri wa ulinzi wa Ujerumani Annegret Kramp-Karrenbauer amesema, na hapa namnukuu: baada ya kutumwa Afghanistan kwa karibu miaka ishirini, wanajeshi wetu wa mwisho wa Bundeswehr yaani jeshi la Ujerumani wameondoka Afghanistan jioni hii yani jana Jumanne. Amewapongeza wanajeshi laki hamsini elfu wa kike na kiume ambao wamewahi kuhudumu huko Afghanistan katika kipindi cha karibu miongo miwili iliyopita, huku akiwa enzi waliouawa katika mstari wa mbele. Amesema katu ha mtosahaulika. kwa mujibu wa jeshi la Ujerumani ni askari 59 tu wa kijerumani waliouawa nchini afghanistan tokea mwaka 2001 huku hayo akijiri katika hali ambayo mchakato wa kuondoka wanajeshi wa marekani huko afghanistan umeshika kasi kabla ya septemba uh, 11 kama alivyoahidi rais jo biden lakini vyanzo vya habari vinadokeza kuwa washington inataka kutia ulimi pwani tena duru za habari zinaarifu kuwa huenda wanajeshi elfu moja wa marekani wakabaki Afghanistan eti kwa ajili ya kulinda ubalozi huo wa Marekani eh, katika mji mkuu Kabul na pia uwanja wa ndege mjini hapo. Wadadisi wa mambo wanasema kuwa uwepo wa askari hao wa Marekani ni eh, ambao wako katika muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO haujawa na matunda yeyote, ghairi ya mauaji ya raia, kushadidi ukosefu wa usalama na kuongezeka pakubwa uzalishaji wa ma na magendo ya mihadarati au dawa za kulevya nchini Afghanistan. Na tunamalizia kwa kuelekea huko nchini Kanada, ambapo mamia ya watu wanaripotiwa kufariki dunia katika nchi hiyo ya Amerika ya Kaskazini baada ya joto lisilo la kawaida kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchini humo. Polisi katika eneo la British Columbia imepokea taarifa za vifo vipatavyo sabini tangu Jumatatu vilivyotokana na joto ambalo limevunja rekodi ya kiwango cha joto la kawaida. Baadhi ya maafisa wa serikali katika mkoa wa British Columbia unaojumuisha mji wa Vancouver wamesema watu wapatao wa 233 wameaga dunia katika eneo hilo kati ya Jumatatu na Ijumaa kutokana na joto kali. Hivi karibuni shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani lilitoa tahadhari kwamba joto la kupita viwango vya wastani litarajiwe kwenye sehemu nyingi duniani katika miezi michache ijayo, ikiwa ni kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Joto Canada limefika nyuzi joto 49.5 katika maeneo ya Liton na British Columbia. Kabla ya wiki hii, kiwango cha joto Canada hakikuwa eh, kimewahi kupindukia nyuzi joto 45. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu sisitizo la nafasi muhimu ya vyombo vya habari vinavyounga mkono mapambano dhidi ya ubeberu. Teheran Jumanne ya jana ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu uliofanyika kwa kauli mbiu ya uadilifu wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu ina wanachama 228 katika nchi 33 za dunia na lugha zisizopungua 22. Idadi hii kubwa ya wanachama wa jumuiya hiyo ina mchango mkubwa sana katika ustawi wa shughuli za vyombo vya habari na upashaji huru wa habari. Mkutano wa jana wa jumuiya hiyo ulichunguza malengo na sababu za hujuma ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari wanachama wa jumuiya hiyo. Hatua ya karibuni ya Marekani karibu ya kufungia mitandao karibu arobaini ya kambi ya mapambano vyombo vya habari wanachama katika jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu imeonyesha tena kwamba unduma kuwili wa mienendo ya serikali ya Washington haujui mipaka wala sheria yoyote. Miongoni mwa mitandao iliyofungiwa na Marekani ni ile ya Alalam, Almasira, Annaba, Press TV, Alfurat, Karbala, Allulu, Alkauthar, Felestin Alyoum na Afaq. Hapa linajitokeza swali kwamba vyombo vya habari e, vya kambi ya mukawama na mapambano vina nafasi gani katika kuweka wazi na kutangaza matukio mbalimbali mbali ambayo imeilazimisha Marekani isiyo na chaguo jingine ghairi ya kuzifungia tovuti za kambi hiyo. Mojawapo ya sababu za uamuzi huo wa Marekani ni mafanikio ya vyombo hivyo vya habari katika kuakisi na kufichua ukweli wa matukio mbalimbali yanayojiri eneo ya la magharibi mwa Asia. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa jana wa na jumuiya radio na televisheni za Kiislamu, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, mhandisi Ali Asghari, aliashiria madai ya Marekani kuhusiana na suala la uhuru wa kusema na kujieleza, hususan katika mitandao ya intaneti na kusema, na hapa namnukulu, jitihada za kutaka kufunga vyombo vya habari vya ulimwengu wa Kiislamu sawa vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran au vya nchi nyingine za kambi ya mapambano au mukawama ni ishara ya kufanikiwa na kuwa na taathira kwa vyombo hivyo ambavyo vimelazimisha beberu huyo kutupilia mbali madai yake ya eti kutetea uhuru wa kusema. Vyombo vya habari vya kambi ya mukawama au mapambano ya kiislamu vimekuwa na nafasi kubwa katika kufichua na kutangaza matukio mbalimbali ya dunia, hususan eneo la magharibi mwa Asia, hasa katika miaka ya karibuni. Kazi hiyo ya kufichua na kutangaza matukio mbalimbali imepelekea kufeli na kushindwa njama na malengo mengi ya kipropaganda na vita vya kinasi vya vyombo vya habari tegemezi na vibaraka wa Washington na Tel Aviv mvuto na uchapakazi sahihi unaozingatia maadili ya vyombo vya habari vya kambi ya mapambano dhidi ya ubeberu na uzayuni unawafanya walimwengu wawe na imani na utendaji wa vyombo hivyo na kuzidi kuanika siasa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani na itifaki wake. Akielezea sababu na malengo ya hatua ya Marekani ya kuifungia mitandao ya kambi ya mapambano mkurugenzi wa mtandao wa ZNN wa Lebanon, Muhamad Ghazala amesema hatua hiyo ya Marekani si tu kwamba ni katika sera za kujichukulia maamuzi upande ya upande mmoja dhidi ya vyombo vya habari makhususi kwa lengo maamuzi maalum lakini pia imekanyaga na kukiuka uhuru wa kusema na kujieleza ambao ni haki ya kimsingi ya binadamu. Kifungu nambari kumi na tisa cha azimio la kimataifa la haki za binadamu kinasema wazi kwamba kila mwanadamu ana haki ya uhuru wa kusema na uhuru wa kuwa na itikadi yoyote. Haki hii inajumuisha uhuru wa kuwa na imani bila ya kufanyiwa taftishi, uhuru wa kupata habari na uhuru wa kuchapisha na kueleza fikra zako katika vyombo vya habari bila ya kizuizi. Kwa msingi huo yanabainika malengo ya hujuma ya sasa ya Marekani dhidi ya vyombo vya habari vya kambi ya mukawama ma au mapambano. Washington inataka kuzima sauti ya mataifa mbalimbali ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, hatua ambayo inaandamana na kuanza kuondoka wanajeshi wa Marekani katika eneo hili na inaashiria mm, eh, kuanza mapambano mengine eh, katika sekta ya uga wa habari kwa sasa wadhifa mkuu wa vyombo vya habari e, ni kuakisi matunda ya mapambano dhidi ya ubeberu na siasa za kijuba za Marekani na vibaraka wake, na kukabiliana na propaganda chafu za adui na njama zake za kutaka kuzima na kufunga midomo na sauti za mataifa mbalimbali mbali. Ukweli wa mambo ni kuwa kama alivyosema mkuu wa kitengo cha matangazo ya kimataifa cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami ya Iran IRIB Daktari Payman Jebeli, hatua ya Marekani ya kuifungia mitandao ya kambi ya mukawama au mapambano imezidisha azma ya vyombo hivyo vya habari kwa ajili ya kukabiliana na sera za kibeberu za serikali ya Washington na kushirikiana zaidi Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nawakaribisha uh, sasa kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Baraza la wasikilizaji Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuletea ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo kuna maudhui nyingi zimetokea na kutolewa maoni na wasikilizaji. Maoni yao kama mnavyojua, yametengewa kipindi maalum cha baraza la wasikilizaji kinachorushwa hewani kila usiku siku ya Jumatano, siku ya ya Jumatano na na kurudiwa siku ya pili yake nikimaanisha Alhamisi naam, asubuhi na mchana kila wiki. Kwa vile maoni yaliyotolewa ni mengi na yanahusu maudhui tofauti, sisi hatutorefusha maneno, tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu, tabaan, baada ya hiki kiburudisho. Utakumbuka, wasikilizaji wa penzi, kwamba tarehe 25 Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliipiga chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa korona au COVID-19 iliyotengenezwa hapa Iran. Kuwa tayari kiongozi mkuu kabisa wa nchi kutumia chanjo ya ndani ya nchi na kutegemea matibabu ya wanasayansi wa ndani, ni hatua muhimu mno ya kuonyesha uimara wa nchi na taifa. Hili halifanywi isipokuwa na madola makubwa tu yaliyopiga hatua kubwa za kimaendeleo. Madola ya kiisti kibari yanajaribu kuziaminisha nchi za dunia kuwa hakuna maendeleo yoyote isipokuwa katika madola hayo ya kibeberu tu. Nchi nyingi zinazoendelea zinalazimishwa kuyategemea madola ya kistikbari katika kila kitu kutokana na kuaminishwa kwamba hayawezi kufanya chochote bila ya msaada wa madola ya kibeberu. Lakini jamhuri ya kiislam ya Iran, na licha ya kuwa chini ya mashinikizo ya kidhuluma ya pande zote kwa zaidi ya miaka 40 sasa, imethibitisha kuwa taifa linapoamua kujitegemea linaweza kufanya hivyo bila ya wasiwasi wowote na katika nyanja zote. Maoni yetu ya kwanza leo yatahusu chanjo hiyo ya korona iliyotengenezwa nchini Iran inayoitwa Coviran Barekat. Maoni ya kwanza kwa leo ni kutoka kwa msikilizaji wetu anayejiita Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema, naipongeza Irani kwa kuvumbua, kutengeneza na kuanza kutumia chanjo yake ya korona. Hongereni sana Iran. Ama kuhusiana na mazungumzo juu ya utekelezaji wa mapatano ya nyuklia yaani JCPOA, bwana Ali Magema anauliza mazungumzo ya JCPOA, mwafaka umefikia wapi hapo Iran au bado ni kitendawili kwa Marekani? Nam, mazungumzo yanaendelea bwana Ali, kuhusiana na njia ya kutekeleza kikamilifu vipengee vyote vya makubaliano ya nyuklia JCPOA kati ya Iran na kundi la tano ongeza moja au nne ongeza moja, baada ya Marekani kutia ulimi puani na kujitoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa ambayo Washington yenyewe ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Kwanza ilikuwa ni baina ya Iran na kundi la tano ongeza moja, lakini sasa ni baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja. Matumaini ya kufikiwa mwafaka wa kuziridhisha pande zote yapo bwana bwaa Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji ji na sasa ni maoni yake bwana Sherali Fadhele wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametoa maoni kuhusu juhudi za harakati ya Hizbullah ya Lebanon za kuleta maelewano na utulivu nchini humo. Anasema, Hizbullah ni fahari kwetu sote. Harakati hii ya mapambano ya Kiislamu inatusisimua sote kutokana na kufanya kazi kwake kwa uweledi, kwa busara na hekima, na kwa kutilia maanani mafunzo ya Qurani ya Mtume mtukufu wa Uislamu, rehman amani ziwe juu yake na kizazi chake na maima alaihimu wassalam. Umoja wenu, uthubutu wenu, kupendwa kwenu ndio ushindi wa umma wetu bora wa Mtume Muhammad, rehiman amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia jinsi Marekani inavyoendeleza ubeberu wake baada ya kuzifungia tovuti na website za mukawama na mapambano ya kiislamu kama za Alalam, Press TV na Al Masira, licha ya kujilabu duniani kuwa ni kiranja wa uhuru na watu kusema wanavyopenda, hiyo Marekani. Bwana Sherari Fazle ameandika kitendo cha Marekani cha kufunga tovuti nyingi za Kiislamu na kuminya uhuru wa kujieleza kimataifa haikubaliki. Huu pia ni uvunjaji wa haki za binadamu, na kwa upande wa wajibu wa dunia kuepushwa na misimamo na siasa za nyuso mbili za madola ya kibeberu. Bwana Sherari Fazle anaelezea maoni yake akisema ya wanadamu kwa kupitia Umoja wa Mataifa, tunahitajika sote kwa pamoja kuangalia upya taasisi hiyo muhimu sana, ili amani tuwe nayo duniani kote. wa Magharibi kuiburura dunia watakavyo, anasema ni ukoloni mpya. Wanamkawama, tuwe wamoja kwa kila mmoja wetu aliko kufanya kazi ya kueleweka, dunia hapo ndio itatuelewa, ikiwa busara hekima na mafunzo ya mtume mtukufu wa Uislamu na aima alimu salamu, tutayatekeleza kwa vitendo vyetu maneno mazima kabisa. Naam. Msikilizaji mpenzi, kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio za Jami Jam hapa jijini Teheran. Wasapp yetu ni plus 989035065487, barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at IRIB dot ir, mtandao wetu wa intaneti ni pastoday dot com slash sw. Ahmedi. Na hapa nawakumbusha wapendwa wasikilizaji wetu barua pepe yetu. Basi ni vyema pia tukatupia jicho maoni yaliyotufikia kwa email yetu hiyo, yaani nikimaanisha swahili radio at IRIB.ir. Bwana baraza hai si mwingine ni Bwana Jumaidi Raisa, na tunamshukuru sana kwa kweli kila anapopata nafasi anatuma maoni kwa ajili ya wasikilizaji wengine wapate kunufaika no. Ametuandikia barua chini ya kichwa cha maneno hongera raisi Samia, ni baada ya rais huyu wa Tanzania kurahisisha kuachua huru mashehe wa Zanzibar, maarufu kwa jina la mashehe wa Uamsho. Bwana Jumaidi Isa ameandika ama kwa hakika hatuna budi kumshukuru Allah kwa kutuwezesha kuiona siku ya leo inatupasa kwa sauti kubwa tuseme alhamdulillah. Leo napenda kutuma salamu zangu maalum za pongezi na shukrani kwa Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Napenda kusema kuwa wakati mashehe wetu wa Afrika Mashariki kuanzia kule Kenya wakinyamazishwa kwa mtutu wa risasi, hali kadhalika Uganda, hapa kwetu Tanzania mashehe zetu walinyamazishwa kwa kupumzishwa magerezani kwa zaidi ya miaka minane. Baadaye ameandika Ahmed, si muda mdogo huo, ni umri wa mtu kabisa, watoto watatu. Ama kwa kweli ni jambo la kumshukuru Allah pale kilio cha mashehe zetu kilichozibwa masikio na watawala waliotangulia kupata kusikilizwa na mtawala wa sasa anasema kilio kimesikilizwa na mtawala wa sasa na kupelekea kusikilizwa na hatimaye mashehe zetu wakachiwa huru. Hatuna budi kwa pamoja kumshukuru agwa kwa hili na pia kumshukuru Rais Mama Samia Suluhu Hassan kwa kuliona hili na kuachilia huru mashehe zetu hawa ambao wamekuwa wakiteseka magerezani pasi na kusikilizwa kilio chao, huku familia zao zisijue la kufanya. Baada ya hapo, anamwombea dua Rais Samia akisema Allah amjaze busara, hekima na ajalie kiongozi wetu huyu umri mrefu amin, amin. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Radio Tehran kanda ya kati Dodoma. Naam, asante sana Bwana Juma Idi Isa. Asma, najua una dukuduku la kusema mengi kuhusiana na hatua zilizochukuliwa na rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania hadi hivi sasa, maarufu kwa jina la Mama Samia, kwa siku hizi mia moja. Najua utapenda kusema wanawake wakipewa nafasi wanaweza. Muda wetu lakini kumbuka, unakwenda kwa kasi sana. Kwa hiyo sema machache tu kuzungumzia suala hilo, Asma. Mm, mimi Ahmed, ni na machache kama ulivyosema, wanawake wanaweza. Wanawake ndio kila kitu, nazani kama unavyojua wanawake katika familia najua wana majukumu makubwa sana, lakini rais wetu akiwa kama mama ameweza kuonesha ile nafasi yake, kwamba mimi si mwanamke tu, mimi ni mama, mimi ni kiongozi. Na kama mwenye kauli yake mbiu anavyosema, acha kazi iendelee, anaendeleza pale mtangulizi wake alipoacha. Na vilevile vile, vile tumeona mpaka sasa hivi katika siku mia moja ameweza kufanya mengi mapya kwa ubunifu wake, kwa hiyo tunampongeza, namwambia kila la kheri, Mwenyezi Mungu amjalie aweze kupata taufiki na ampe uzima aweze kufanikisha zile ndoto zake zote kwa manufaa ya Watanzania wote na Waafrika kiujumla, Afrika Mashariki kiujumla na Watanzania wote katika upande wa dini, katika upande wa kabila, katika upande wa siasa, vyama vya siasa na itikadi mbalimbali. Na mpaka hapa ameonyesha katika upande wa watakukuru, ameonyesha katika upande wa vyama vya upinzani kama tulivyoona, ameonyesha katika upande wa Waislamu huku wanasema mama ameanza vizuri na mama ametikia amesema, sawa. Naam, nami nitaendelea, nitazidi kuleta maendeleo, nitazidi kuchukua hatua kadha wa kadha ili niweze kuifikisha Tanzania pale panapostahiki. Na tunamwambia kila la heri na tunawaambia kila laheri, laheri wapenda haki wote. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Tuna maoni ya sauti hapa, karibuni kuyasikiliza. Asalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwa jina naitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe mkoani Tanga. Mimi nawashukuru na kuishukuru na Redio Teherani ya Kiswahili kwa habari zenu mbalimbali ambazo tunahabarika kwazo, tunajifunza mengi kupitia Redio teherani Mwenyezi Mwenyezimungu Subhanahu wa taala atawalipa kila la khairi. Asante. Naam, asante sana. Ama hapa nikirejea katika maoni, nina maoni yake Noel Chafuilwa wa huko Mwanza, Tanzania. Yeye anasema kila nchi ina haki ya kutumia rasilimali zake pasipo kupingwa na nchi nyingine. Anasema Misri na Sudan, acheni Ethiopia itumie maji ya mto Nile, kwani ni sehemu ya nchi yake. Misri na Sudan Acheni choko chokochoko. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania ameandika, Samia Suluhu Hasan na Hussein Ali Mwinyi, Mwenyezi Mungu akupeni hikma na maarifa sahihi kwa kazi mnayoifanya kwetu, insha Allah. Anasema Allah aufanye mwema mwisho wetu hapa duniani na akhera na atuingize katika pepo yake kwa Rehma zake. Na maoni mengine hapa yanatoka kwake bwana Yahya Ali wa Tanga Tanzania. Yeye anasema Iran, Rasia na China, hebu tumieni nafasi zenu kutatua migogoro kama mgogoro wa Yemen, ili wananchi wa Yemen waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila ya kuingiliwa na Marekani na utawala wa ukoo wa Al Saud, maana hivi sasa hali ni mbaya, watoto wameathirika kwa ajili ya mashambulio yanayofanywa na Saudia wananchi kukosa elimu na makazi yao na watoto kukumbwa na njaa. Na yashika tena maoni yake bwana Ali Magema kutoka huko Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Saharawi, yeye anasema rais wa Afrika Kusini kumpongeza rais wa Iran Ayatullah Ibrahim Raisi. Narudi na tena kwake Profesa Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Zahara huko Tanzania, anasema rais wa Afrika Kusini kumpongeza rais mteule wa Iran Said Ibrahim Raisi ni ishara ya upendo na kuonyesha Afrika Kusini ya kupambana dhidi ya makaburu haijasahau msaada mkubwa wa Iran kwa Waafrika na wapigania ukombozi wa Afrika ya Kusini. Maoni yangu mengine hapa yanatoka kwake Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Anasema Rasia inapaswa kuchukua hatua kivitendo ya kivitendo dhidi ya Uingereza na Marekani, kwani nchi hizo mbili zinataka kuzusha mzozo wa vita katika Bahari Nyeusi. Rasia ilipaswa kuishambulia manuari ya Uingereza mara moja, ili Uingereza na Marekani waache upuuzi wao wa uvamizi. Naam, sasa tunaashiriwa kule kwamba muda wetu umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad. Ishi msalama. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 116 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Hadi hapa tumeshazungumza mengi sana kuhusiana na haki za watoto. Kwa mfano, katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia mikakati iliyowekwa kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na tabia mbaya ya kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na zinazowapita kimo. Suala hilo tulilizungumzia kwa upana, na tulinukuu mtazamo na mikakati ya Uislamu kuhusiana na jambo hilo, na vilevile vile mikakati ya mashirika ya kimataifa kama shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF ambalo linaamini kwamba kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoeletea madhara shakhsia ya mtoto, ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Kuanzia leo na sehemu kadhaa zijazo, tutazungumzia haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho. Wasikilizaji wapenzi, katika kila jamii kuna watoto ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje, lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Kuna sababu mbili kuu zinatajwa kuwa ndizo zinazopelekea kushuhudiwa hali hiyo. Sababu ya kwanza ni kwamba huenda ujauzito wa mama umepatikana kwa zinaa na katika mahusiano na maingiliano haramu ya kijinsia mara nyingi, mwanaume au mwanamke au watu wawili huwa hawataki mtoto huyo azaliwe, kwa sababu ya matatizo katika jamii au kwa sababu hawakujiandaa kwa hilo au kwa sababu ya kupoteza fursa zao kama za masomo na kazi na masuala mengine mengi, hivyo hukimbilia kukiua kiumbe kilichomo kwenye fuko la uzazi, kwa jina maarufu kuavya mimba, au wengine wanaposhindwa kuavya avya mimba huamua kumtupa mtoto kutokana na kutopenda kubeba majukumu au aibu au ugumu wa maisha na sababu nyinginezo. Hali hiyo inawakumba hata watoto wanaopatikana katika maingiliano halali ya kijinsia, lakini kutokana na sababu tofauti kama ukata na umaskini, wazazi wawili wanaamua ima kuavya mimba au kumtupa mtoto huyo. Alakuli hal, watoto wa aina hii nao wana haki ya kuishi, wana haki zao kama wanadamu wengine, na waliwo watoto hao, ambaye ni mtawala na serikali, ana wajibu wa kulinda kikamilifu haki za watoto hao na kuhakikisha wanakuwa vizuri na kupata haki zao zote wanazostahiki. Sababu nyingine inayopelekea watoto hao kuwa katika mazingira maalum yasiyo ya kawaida ni kupoteza wazazi wao wawili kutokana na majanga mbalimbali yakiwemo ya kimaumbile kama mafuriko na mitetemeko ya ardhi au hata vita. Baadhi ya watoto wanalazimika kuishi peke yao baada ya kupoteza wazazi wao na walezi wao katika matukio kama hayo. Mbali na watoto wa aina hiyo, kuna makundi mawili mengine ya watoto ambayo ni vyema kuyazingatia. Kundi la kwanza ni la watoto wanaokimbia makwao ambao wanaishi mitaani na mabarabarani baada ya kukimbia kwa wazazi wao kutokana na sababu mbalimbali. Kundi la pili ni la watoto wanaofanyishwa kazi ambao pamoja na kuwa na wazazi wao wawili na pamoja na kwamba hawakukimbia makwao lakini wanalazimika kuishi katika mazingira magumu ya mbali na wazee na walezi wao kutokana na kutafuta kazi za kujikimu kimaisha. Sehemu kadhaa zilizopita tumezungumzia hali ya watoto wanaofanyishwa kazi. Tutaligusia kiujumla sana suala hilo na lile la watoto wanaokimbia makwao chini ya mada ya watoto wasio na walezi insha Allah. Hata hivyo muda wa kipindi chetu leo umeisha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Jumatano, mwezi 19 mfungo wa pili Dhulqad 1442 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 30 Juni elfu mbili na ishirini na moja, miladia. Siku kama leo miaka 724 mia iliyopita, yaani mwezi 19 9 mfungo wa pili Dhulqad mwaka 718 hijiria, Kamaluddin Farsi mwanahisabati wa Kiirani alifariki dunia. Kamaluddin Farsi alikuwa mwanahisabati na mwanafizikia wa Kiirani mwenye kipaji cha kipekee na alitembea maeneo mbalimbali ili kuchota elimu kutoka kwa wasomi wakubwa wa zama zake. Ijapokuwa alifariki dunia akiwa bado kijana, lakini amevirithisha vizazi vya baada yake urathi bora na muhimu sana katika upande wa hisabati na fizikia. Miongoni mwa athari muhimu za Kamaluddin Farsi ni risala ya Tadhkiratul Ahbab kinachotoa nadharia ya idadi ya namba. Athari nyingine ya kipekee ya mwanafizikia na mwanahisabati huyo bingwa wa Kiirani ni kitabu cha Tanqih Almanadhir ambacho hadi hivi sasa ni kitabu cha marejeo cha wasomi wa zama hizi. Siku kama leo, miaka mia moja na moja iliyopita yalianza mapambano ya raia wa Iraq chini ya uongozi wa Ayatullah Mirza Muhammad Taqi Shirazi dhidi ya wavamizi wa Uingereza. Itakumbukwa kuwa baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kufuatia makubaliano ya waitifaki wa vita hivyo, juu ya kugawana utawala wa Uthmania, uongozi na usimamizi wa Iraq, Jordan na Palestina ulikabidhiwa kwa mkoloni Mwingereza. Siku kama leo miaka 32 iliyopita jenerali ya Omar Hassan Ahmad al-Bashir wa Sudan aliongoza mapinduzi ya kijeshi yasiyo ya umwagaji wa damu dhidi ya utawala wa Sadiq al-Mahdi uliokuwa ukikabiliwa na matatizo ya ndani. Baada ya mapinduzi hayo, Omar Hassan al-Bashir kwa kushirikiana na Hassan Turabi walianzisha chama cha Kongresi ya Kitaifa, huku akiwa mwenyekiti wa chama hicho na rais mpya wa Sudan. Siku kama leo miaka 61 iliyopita yaani sawa na tarehe 30 Juni 1960 Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaani Zaire ya zamani ilitangaza uhuru wake na Joseph Kasavubu akachaguliwa kuwa rais, huku Patrice Lumumba akichaguliwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa kabla ya uhuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa ikikoloniwa na Wabelgiji. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, sawa na tarehe tisa Tir 1365 Hijria Shamsia, ilianza operesheni ya kijeshi ya Karbala 1 kwa ajili ya kukomboa mji wa Mehran huko magharibi mwa Iran ulikuwa ume twaliwa na jeshi vamizi la Sadam Hussein wa Iraq. Mji huo ulikaliwa kwa mabavu muda mfupi baada ya jeshi la Bath la Iraq kuvamia ardhi ya Iran Septemba 1981 na ulikombolewa na, na wapiganaji shupavu wa Iran katika operesheni makini ya Karbala moja. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, yaani mwaka 1991 miladia, mfumo wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika, Afrika ya Kusini ulimalizika. Kuanzia mwaka 1948, watu weupe walio wachache walianza kutekeleza siasa za kibaguzi dhidi ya wazalendo weusi wa Afrika ya Kusini. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif. Ali Islamu nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala ali islamu nadhif tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif ali islamu nadhif tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutongia peponi, ila nadhif Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako, sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Nambarabara kabisa hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mamia ya watu wamefariki dunia nchini Canada baada ya joto lisilo la kawaida kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ya Amerika Kaskazini. Ujerumani imetangaza kuwa inamaliza mchakato wa kuondoa wanajeshi wake vamizi huko Afghanistan, huku Marekani ikiripotiwa kuwa inapanga kuwaacha mamia ya wanajeshi nchini humo kwa kisingizio cha kulinda ubalozi wake na uwanja wa ndege. Baada ya kushuhudiwa miezi kadhaa ya mkwamo wa kisiasa Somalia, hatimaye viongozi wa nchi ya pembe Afrika wameafikiana kuhusu tarehe ya kufanyika uchaguzi eh, mkuu wa rais eh, usio wa moja kwa moja mwezi Oktoba. Na rais uh, wa Iran Hassan Ruhani amesema iwapo rais Jo Biden wa Marekani atafeli kutekeleza mapatano ya, ya nuklia JCP kama alivyoahidi basi atakuwa amewasaliti wananchi wa Marekani ambao walimpigia kura kwa uh, msingi kuwa ataacha uh, uh, kufuata sera za Trump. Naam, na kabla hatujaondoka studioni ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa maoni ambayo ninayo hapa ni ya uh, Mvano Hassan wa Kigoma Tanzania, anasema asalamu aleikum, ndugu watangazaji wa aleikum salam. Anasema eh, anawapata vizuri kupitia 99.7 Maarifa FM kutoka Gungu Kigoma Tanzania. Nawapongeza watangazaji wote kwa kazi nzuri mnayoifanya. Huyo ni Mvano Hassan wa Gungu Kigoma Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Idris Ali Malia Mungu anasema yuko Mombasa nchini Kenya. Yeye anasema shukran sana Radio Tehran kwa matangazo yenu. E, maoni mengine ambayo pia nimeyapokea ni ya e, msikilizaji wetu huyu e, anaitwa Jarigaba Johnson Wachi e, pingine manasi la Zimbabwe. Hana mengi anasema pongezi nyingi kwa jeshi la Iran kwa kazi zake nzuri. Naye Muhammad Abdallah wa Zanzibar pia tumepokea maoni yake hapa ametutumia ujumbe ambao ni kwa lugha ya Kiingereza sitaweza kuusoma na Yahya eh, ya, Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ametumia ujumbe mapema leo, anasema mahakama kima ya kimataifa ICC yenye makao yake Holanzi, mahakama hiyo haitendi haki yake kwa, kwani inawafunga viongozi wa Afrika huku viongozi wa nchi za Magharibi wakiwa wanaendeleza jinai za kutisha za kuwaua watoto bila hatia. Mahakama hiyo imeshindwa kuwachukulia hatua watenda jinai wa nchi za Magharibi. Ifike mahali nchi za Afrika itambue, zitambue kuwa mahakama hiyo iko kwa ajili ya wahukumu viongozi wa Afrika tu. nam wapunza wasikilizaji, lazia lasina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kua naasi hadi mwisho na kwa ajili ya kutuma maoni yenu, kwa niaba watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni mubara Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.