Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa, huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mnapotusikiliza, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekhe Ayub Rashid wa nchini Uingereza kuhusiana na faida za ndoa kwa mtazamo wa hadithi baada ya hapo tutakuwa na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo tunasikika katika, uh, katika intaneti na kwenye satelaiti. Intaneti yetu ni parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aitaka Marekani iiondolee Iran vikwazo vyote kwa mujibu wa JCPOA. Mkuu wa kitengo cha kimataifa cha IRIB asema kitendo cha Marekani cha kufunga tovuti za mukawama kimeongeza umaarufu wa vyombo vya habari hivyo. Mahmoud Abbas asema kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel hakuwezi kuleta amani. Wimbi jipya la korona latua pia nchini Saudi Arabia, mamia ya watu waambukizwa. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameitaka Marekani iondolee Iran vikwazo vyote kama yanavyosema makubaliano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA, ambayo Washington ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Shirika la habari la Reuters limemnukuu Antonio Guterres akitoa mwito huo katika ripoti yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na vile vile kutaka kurefushwa ruhusa biashara ya, ya mafuta kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jalina Porter, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, jana Jumanne, alisema mbele ya waandishi wa, wa habari kwamba Washington inashikamana na kurejea pande zote mbili za Iran na Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Ama kuhusu mazungumzo yanayoendelea Vienna, Austria, kuhusu utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA, msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema Robert Malley mwakilishi maalumu wa Marekani katika masuala ya Iran hivi sasa yuko Washington kufanya mashauriano kuhusu mazungumzo ya Vienna, na hadi hivi sasa hakuna tangazo wala tamko lolote kuhusu duru ya saba ya mazungumzo hayo baada ya kumalizika duru yake ya sita. Hata hivyo, Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amejibu matamshi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani na Ufaransa na kusema kuwa Iran haijawahi kujitoa kwenye mapatano ya JCPOA hata mara moja. Hivyo kuitaka Teheran irejee kwenye mapatano hayo ni jambo lisilo na maana. Lakini Marekani ndiyo iliyotangaza rasmi kujitoa katika makubaliano hayo na ndiyo iliyoirejeshia Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya JCPOA. Hivyo ni Washington ndiyo inayopaswa kurudi na kuondoa vikwazo vyote kama yanavyosema makubaliano hayo ya kimataifa mkuu wa kitengo cha kimataifa cha sauti na televisheni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, amesisitiza kuwa kitendo cha Marekani cha kuzifungia tovuti za kambi ya mukawama kimezidisha hamu ya vyombo hivyo vya habari kufanya kazi kwa bidii kubwa zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo viovu vya Marekani, kama ambavyo kunazidi kuvifanya vyombo vya mukawama vishirikiane zaidi, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Dr Paiman Jebeli amesema hayo katika kikao cha kumi cha baraza kuu la Umoja wa Redio na Televisheni za Kiislamu na kuongeza kuwa jukumu kuu la vyombo vya habari vya kambi ya mukawama ni kuakisi mafanikio ya kupambana na propaganda za maadui na juhudi zilizochukuliwa katika kukabiliana na njama za kuvibana vyombo hivyo vya habari. Ameongeza kuwa kufanikiwa Iran kutengeneza chanjo ya korona kunaonyesha nguvu na uwezo mkubwa wa kielimu na maendeleo ya kiteknolojia ya Iran ya Kiislamu. Mkuu wa kitengo cha kimataifa cha IRIB pia amegusia uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema kuwa licha ya kuweko maambukizo ya kirusi cha korona na madhara iliyopata Iran kutokana na ugonjwa wa COVID-19 na licha ya kuwekwa mashinikizo na vikwazo vikubwa vya maadui na vibaraka wao, lakini tumeona jinsi uchaguzi huo ulivyofanyika kwa kufana sana, kiasi kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameuita uchaguzi huo kuwa ni uchaguzi uliofana sana amezungumzia pia ushindi aliopata Sayid Ibrahim Raisi katika uchaguzi huo wa kumi na tatu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kuongeza kuwa wananchi ndio waliofanya maamuzi hayo na hatua yao hiyo itazidi kuitia nguvu kambi ya mukawama katika siku za usoni. Rais wa Mamlaka ya Ndani ya Palestina amejibu kitendo cha Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati cha kufungua rasmi ubalozi wa utawala wa kizayuni mjini Abu Dhabi na kusema kuwa makubaliano ya uhusiano wa kawaida kati ya nchi za kiarabu na Israel kamwe hayawezi kuleta utulivu na amani. Mahmud Abbas amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika mkutano mmoja wa kielimu uliofanyika Ramallah kwa usimamiaji wa chuo kikuu cha Kuds. Amesema usalama na amani itapatikana tu baada ya kuondolewa uvamizi wa utawala wa kizayuni kwenye ardhi za Wapalestina na kukombolewa haki zote za taifa hilo sambamba na kuundwa nchi huru ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Makdis. Rais huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameongeza kuwa dunia hivi sasa inashuhudia uhakika wa dola la Israeli na inaona jinsi utawala huo ulivyovamizi na wa mbaguzi wa rangi. Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati umeendeleza usaliti wake kwa kadhia ya Palestina kupitia kufungua rasmi ubalozi wa utawala wa kizayuni mjini Abu Dhabi jana Jumanne. Kambi ya mukawama imekuwa ikisisitiza kwamba kitendo cha Israel cha kuomba hifadhi kwa nchi ndogo ndogo na dhaifu kama Imarati hakiwezi kuzuia kuporomoka kwake. Makundi ya mkawama hasa Hamas na Jihadul Islami huko Palestina yamekuwa yakisisitiza kuwa yataendelea kupambana kwa njia zote, zikiwemo za kijeshi na kisiasa, hadi zitakapokomboa ardhi zote za Palestina na kulipatia taifa hilo haki zake zote. Ubalozi wa Israel umefunguliwa huko Abu Dhabi, Imarati, wiki chache tu tangu baada ya vita vya siku kumi na mbili vya Gaza, ambapo katika vita hivyo utawala wa kizayuni uliua kikatili wa Palestina wasiopungua 256 wakiwemo watoto wadogo 67 wasio na hatia na kujeruhi zaidi ya elfu mbili wengine. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya afya ya Saudi Arabia jana ilitangaza kwamba watu 1567 wamethibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha siku moja nchini humo, hilo likiwa ni tangazo rasmi kwamba Saudia imo kwenye wimbi jipya la maambukizi ya kirusi cha korona. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya afya ya Saudi Arabia, katika kipindi cha masaa 24 hadi wakati inatangazwa habari hiyo, watu 15 wengine walikuwa wameshapoteza maisha kwa ugonjwa huo wa COVID-19. Kwa mujibu wa taarifa rasmi za serikali ya Saudi Arabia, hadi hivi sasa watu laki 4 na 86 elfu na 106 wameshakumbwa na ugonjwa wa corona, na elfu saba mia nane na nne wameshapoteza maisha kwa ugonjwa huo nchini humo. Oman ni nchi nyingine inayopakana na Ghuba ya Uajemi ambayo nayo hivi sasa inapita kwenye wimbi kali la maambukizi ya ugonjwa wa korona ulioenea dunia nzima. Siku ya Jumapili, wizara ya afya ya Oman ilitangaza kuwa watu 112 wamepoteza maisha kwa ugonjwa wa covid-19 katika kipindi cha siku tatu. Wizara hiyo ilisema pia kuwa watu 5517 wamethibitishwa kukumbwa na ugonjwa huo katika kipindi hicho. Kwa upande wake, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa aina ya delta ya kirusi cha korona ndiyo inayosambaa na kuambukiza kwa kasi kubwa zaidi kuliko aina nyingine za kirusi hicho. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo imesema pia kwamba kwa sasa kirusi cha korona aina ya delta ndicho kinachosambaa na kuambukiza kwa kasi kubwa zaidi duniani, na tayari aina hiyo ya spishi ya korona iliyogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini India imeshagunduliwa pia katika nchi zisizopungua themanini na tano duniani. Na rais wa utawala wa kizayuni ameshindwa kuficha waka na woga wake kutokana na kuwepo uwezekano kwa nchi za Kiarabu kuelekea zaidi upande wa Iran. Gazeti la Harets la utawala wa Kizayuni limezinukuu duru za kidiplomasia zikisema kuwa rais wa Israel Roven Rivlin ameonyesha kuhofishwa sana na hatua za kidiplomasia za Iran za kuimarisha uhusiano wake na nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi na amemlilia rais wa Marekani kuhusu jambo hilo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Rivlin amemwambia Joe Biden kwamba kubadilika siasa za Washington kuhusu eneo la Asia Magharibi kutazifanya nchi za Kiarabu zikijikurubishe zaidi kwa Iran kwa upande wake, Joe Biden amewaambia Wazayuni wakati wa mazungumzo yake na rais wa utawala wa Kizayuni kwamba wakati wa utawala wake atahakikisha kuwa Iran haimiliki kile alichodai eti silaha za nyuklia. Ikumbukwe kuwa kipindi cha miaka saba ya urais wa Roven Rivlin huko Israel kinamalizika tarehe tisa mwezi wa Julai, yaani baada ya siku kumi na mbili hivi. Wazayuni wanaendelea kutoa madai kama hayo katika hatua ambayo utawala wa kizayuni wa Israel ndiyo utawala pekee unaomiliki silaha ngamizi za nyuklia katika eneo zima la Asia Magharibi. Viwanda vya utawala huo pandikizi vimejaa silaha hizo haramu na hatari mno kwa usalama wa eneo hili na dunia nzima. Cha kushangaza ni kuwa si Umoja wa Mataifa, si madola ya Magharibi, si wakala wa kimataifa wa aaa, na si mashirika yanayotetea haki za binadamu yanayochukua hatua za kuzuia utawala wa kizayuni wa Israeli usijilimbikizie silaha hizo hatari na angamizi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Umoja wa Mataifa wataka kung'olewa mizizi ya ubaguzi wa kimfumo duniani. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet Jumatatu wiki hii alitoa wito wa kung'olewa mizizi ya ubaguzi wa kimbari unaofanyika kimfumo dhidi ya watu weusi kote duniani ili dunia isishuhudie tena matukio ya kusikitisha kama lile la mauaji ya raia mweusi wa Marekani George Floyd. Michel Bachelet ambaye amekabidhi ripoti yake yenye kurasa ishirini na tatu kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa amesema hali iliyopo hivi sasa haiwezi kuhalalishwa na kuongeza kwamba ubaguzi wa kimbari wa kimfumo unahitajia ajibu la kimfumo ili kuweza kung'oa kabisa mizizi ya ubaguzi huo. Ripoti hiyo imesema kwamba kufumbiwa macho ubaguzi wa kimbari kumeimarisha dhuluma na ukatili na imesisitizia ulazima wa kuchukuliwa hatua za haraka za kukomesha uhalifu uliokita mizizi na kukanyagwa haki za binadamu kiuchumi, kijamii, kiutamaduni, kiraia na kisiasa. Bashaleti pia ametoa maagizo ya kurekebishwa hali hiyo na amezitaka nchi zote kuyatekeleza ikiwa ni pamoja na kutoa fidia za ubaguzi wa kimbari wa kihistoria na vile vile kuchangia bajeti ya harakati za kupinga ubaguzi wa rangi kama ile ya Black Lives Matter, BLM. Ripoti hiyo ya kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa pia imesema, katika nchi nyingi za Ulaya na Amerika raia wenye asili ya Afrika wanaishi katika hali mbaya na ya umaskini na wanakabiliwa na vizuizi vingi katika nyanja za elimu, huduma za afya, ajira, kushirikishwa katika masuala ya kisiasa na haki nyinginezo nyingi za kimsingi za binadamu. Ubaguzi wa kimbari na ukatili unaofanywa dhidi ya watu weusi katika historia ya nchi za Magharibi vina historia ndefu ya mamia ya miaka. Kwa mfano tu ubaguzi na ukatili wa polisi ya Marekani dhidi ya raia weusi wanaounda asilimia kumi na nne ya jamii ya watu wa nchi hiyo sasa limekuwa tatizo kubwa na lililokita mizizi katika jamii ya Marekani. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza na mawedha kuhusiana na faida za ndoa kwa mujibu wa hadithi. Wa ibadillahi salihin, amma baad. Ndugu zangu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika mada yetu tunazungumza habari ya faida za ndoa, wanaofaa kuoa au kuolewa, tutakayojaribu kuyazungumza, na hizi tutazitoa katika hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na Masahaba zake na ahlul baiti wake wema. Katika upande wa hadithi, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema ma bunia fil islami binaun, hapajajengwapo katika Uislamu jengo ahabba ila llahi, lenye kupendeza kwa Mwenyezi Mungu zaidi, wa aazza, lililokuwa tukufu, mina tazwiji kama jengo la kuoa, jengo lenye kupendeza zaidi na jengo lililokuwa tukufu zaidi lililojengwa katika Uislamu, hakuna kama ndoa. Sasa hapa tunakuta faida ni kwamba endapo mtu ataoa au kuolewa, basi amejenga jengo, na hiyo ni faida kubwa kati ya mke na mume katika kuijenga ndoa. Ndio na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala vilevile katika jengo hilo akatutaka katika nyiye wa wanaume ni, ni vazi kwa wanawake na wao vile vile ni vazi kwenu. Kwa hiyo kuna kusitiriana, na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vile vile amesema annikahu sunnati, nikaha ni suna yangu. Faman raghiba an sunnati faleisa minni, yoyote asiyetaka suna yangu hawi miongoni mwangu. Sasa kuoa ni sunna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, manake nini? Ndiyo mwendo mwema wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa yoyote asiyotaka jambo hili jema na mwendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hawezi akawa katika njia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hawi mtu mwenye akili kuelekea mwelekeo oh, huo. Sasa hii ni faida kubwa kwamba tunapooa au wanapoolewa kina dada ni kukamilisha sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na faida nyingine ni kukamilisha nusu ya dini. Mtume imepokelewa kuwa amesema, idha tazawaja labdu faqad istakmala nisfad din falyattaki llaha fi nisfi lbaqi idha tazawaja al-abdu mja, pindi anapooa. fakad istakmala nisfa ddin, basi huwa amekamilisha nusu ya dini yake. Faliyattaqillah, basi amche Mwenyezi Mungu. fi nisfi lbaqi, katika nusu ile iliyobakia. Ukitazama hadithi hii, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaonyesha wazi faida kubwa inayotokana na kuoa au kuolewa. Tazama, nusu ya dini ni kitu kikubwa, kuikamilisha nusu ya dini kwa kuoa hakuna faida kubwa kama hii, yaani ibada zote utakazozifanya, ikiwa mtu hujaoa basi ile nusu haiwezi katimia mpaka uoe au uolewe. Na... Ibada zinazofanywa na mtu aliyeoa au aliyeolewa, ibada zake zinakuwa na uzito mkubwa na faida kubwa, matokeo yake ni mazuri zaidi. Na ndipo ilipopokelewa kutoka kwa Imam Jafaru Sadik alaihi salam, moja katika vitukuu vya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, imamu wa sita, kanasema rakaatani yusalihima mutazawijun, rakaa mbili anazoziswali mtu aliyeoa au aliyeolewa. afdalu min sabiina rakaa, ni bora kuliko rakaa sabini. yusaliha ghairu mutazawijin, anayeziswali yule ambaye hajaoa au hajaolewa. Faida kubwa. Kwa hiyo utaona namna gani faida za ndoa zilivyokuwa nyingi. Sasa tukija tukatazama wale wanaofaa kuolewa ni kina nani, hapa tunakuta mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameeleza mengi katika hadithi zake mbalimbali, lakini tutachagua baadhi tu. Kwa mfano miongoni mwa wanaofaa kuolewa ni wale wenye dini, na ndio ikaja hadithi ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliposema, la yukhtaru husnu wajhi almar'a ala husni diniha. Ewe wewe, unayetaka kuoa, pasichaguliwe uzuri wa uso wa mwanamke ukawa uzuri wa dini yake, usifadhilishe uzuri wa uso wa mwanamke ukawacha kufadhilisha uzuri wa dini yake. Kwa hiyo anaposema Mtume maneno haya anatutaka tuwaoe wenye dini, usiende tu kuoa mwanamke kwa sababu ni mzuri wa sura na umbo. Aa, tazama dini, na yameelezwa katika maelezo ya maulama na watafiti wa mambo kwamba uzuri wa mwanamke unapomwoa pale, wakati unapomwoa uzuri ule unaouona wakati ule hautabaki milele, baada ya muda utaondoka. Lakini uzuri wa kubakia ni uzuri wa dini, na ndio Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam analisisitiza hilo. Sasa bahati mbaya, wengi katika Waislamu huwa hatutazami swala hilo, hasa vijana, na mara nyingi anayeoa ni kijana Kijana namna yake ya kutazama mambo ni tofauti na mtu anapokuwa mtu mzima. Kijana akimwona mwanamke amemvutia sura, atakwenda katika hilo. Au yule kadhalika, anayeolewa akimwona huyu kijana ni mtu mwenye sura ya kuvutia, naye halikadhalika, anakwenda katika sura au mwili au chochote kinachoambatana na mandhari ya nje, lakini hawatazami dini. Alafu baadaye panakuja panatokea majuto kwamba mi sikujua kama huyu ana tabia hizi sikujua kama ana upungufu huu, bali itazamwe dini yake, na ndo ikaja katika hadithi nyingine. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam anasema mastafada lmuminu bada taqwa llahi aza wajalla khairan lahu min zaujatin saliha. Mtume anasema mtu mumin hajawahi kupata faida baada ya kumcha Mwenyezi Mungu mtukufu faida yenye kheri zaidi kwake kama kuwa mtu ana mwanamke aliyemuoa ni mwanamke mwema. Kwa hiyo anayetakiwa kuolewa ni mwanamke mwema, wale bora wema katika dini yao, wema katika tabia zao, hao ndio wanaotakiwa kuolewa kama alivyosema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, takhayaru linutafikum, chagueni wapi pa kuziweka mbegu zenu, faina nisaa, kwa sababu wanawake yalidna huzaa ashbaha ikhwani hinna wa akhawati hinna, wanaofanana nao katika ndugu zao wa kiume na wa kike. Wale watoto wakafanana na tabia za dada wa yule ule muoa. Sasa ikiwa madada na makaka tabia zao si nzuri, zinaweza zikaja zikawaathiri hawa watoto. Kwa hiyo, tazama unapokwenda kuoa, ila ukiwa umeshapangilia mipango yako wewe mwenyewe basi hayo yatakujalia kheri insha Allahu taala kwa watoto wako. Ama wasiofaa kuolewa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatahadharisha ali masahaba, akawaambia, msimuowe mwanamke mzuri wa sura yenye kuvutia ambaye atakawawapelekeeni katika maangamizi. Wakauliza masahaba, ni nani huyo? Mtume akasema, almaratu lhasna mwanamke mrembo, mwanamke mwenye sura nzuri, fi mambitisu, ambaye amekulia katika makuzi mabaya. Yani yeye ni mrembo mzuri mwenye sura ya kuvutia, lakini tabia mbaya, mwendo wake mbaya, huyu atawaangamiza, na wengi wamenasa katika mtego huu. Kwa hiyo, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameshatutahadharisha. Ukija ukajikuta wewe kwenye matatizo kumsikiliza mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, usije ukamlaumu mtu. Lakini ukija kwa wanaume, wanaume gani wanaofaa kuozeshwa mabinti zetu? Hapa ndio tunakuja kutazama hadithi. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema idha jaakum man tardauna dinahu wa amanatahu, pindi atakapowajieni yule ambaye mnaridhia dini yake na uaminifu wake. Yakhtubu ilaikum, amekuja kuposa kwenu. Fazawijuhu, huyo mwozesheni. Ila tafaluhu, kama hamtafanya hivyo takun fitnatun, patakuwepo fitna, fitna itatokea. Fi lardi, katika ardhi hii, wa fasadun kabir, na kutakuwa na ufisadi mkubwa. Mambo mawili Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa kayataja, si dini tu, kwamba mtu anaswali khamsa salawati basi. Aha, Mtume kaongeza na uaminifu vilevile, vile anao kwa sababu mtu anaweza akaswali mpaka ile swala ikawa ni kitu cha mazoea kwake. Akipitwa na swala basi kuna kitu kikubwa amekikosa. Msitazame hilo tu peke yake, lakini tazameni na uaminifu. Mnampa mtoto wenu, anaenda kukaa naye, je, huyu mtu ni mwaminifu au la? Mkiyaona yamo, basi muozesheni huyu aliyekuja kuposa kwenu lakini mkiwa hamumwozeshi na wala hakuna sababu maalum ya kukataa posa hiyo, basi patakuja kutokea fitna na fasadi kubwa katika huu ulimwengu. Mtume anatutahadharisha. Alimamu Lhasan Almujtaba, mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, pokelewa akisema baada ya mtu mmoja alikuja kumtaka ushauri wa kumwozesha binti yake. Sasa, wa in abghadaha, lam yudhlimha. Mozeshe binti yako kwa mwanamume mchamungu huyu. Mchamungu ikiwa atampenda mtoto wako wa kike, basi atazidi kumkirimu. Na ikiwa patatokea kuchukizana, machukizano yakatokea, lam yadhlimha, hawezi kumdhulumu. Subhanallah, maneno ya mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Ikiwa mtu anayeoa ni mchamungu, mtu mwenye dini yake, mtu mwenye murua wake Tumetazama na swala la amana. Mwaminifu huyu anayeozeshwa, basi akikaa na mtoto wako wa kike, bila shaka patapatikana mapenzi. Yakiwa mapenzi yamepatikana, atazidi kumkirimu na kumtukuza na kumwenzi mke wake. Lakini pakitokea su utafahumu, wakagombana wakazozana, kama zilivyo ndoa hazikosekane masala kama haya, basi huyu mwenye dini na uchamungu hawezi kumdhulumu huyu binti yako, kwa sababu anamuogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Taqwa imemjaa ucha Mungu anao. Kwa hiyo atakuwa ni mwenye kumtazama sawasawa binti yako. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Rashid wa London, Uingereza, na mawaidha hayo, ambapo leo amezungumzia faida za ndoa kwa mujibu wa hadithi. Hapa ni Teherani dhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini <mucho> Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano Juni 30, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema kauli ya Samia ya zua mjadala, ni msimamo wa kuzuia mikutano ya kisiasa na katiba mpya, Mbowe asema amemlaza na machozi. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema kwa nini Zuma amehukumiwa miezi 15 jela? Mwongozo mpya wa kudhibiti korona shuleni waja, sababu za vigogo polisi kung'olewa. Ama habari kuu katika gazeti la Habari Leo inasema Samia aipaisha Tanzania kimataifa, IMF yamwahidi ushirikiano na msaada kuikabili korona. Pia limeandika watumishi waliopandishwa madaraja wafikia laki moja ishirini na sita elfu na thelathini NEK ya CCM yakubali kasi ya Rais Samia na Majaliwa aonya mafisadi, mpango wa maendeleo. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Samia atoa mwelekeo, ni kuhusu katiba mpya, takwimu za korona, ripoti ya uchunguzi, benki kuu BOT, mikutano ya kisiasa na kadhalika. Habari yake nyingine inasema mpango kumwakilisha Samia katika kongamano la kizazi cha usawa kwa upande wa gazeti la jamvi la habari tunasoma bilioni 24.2 za jiji hazijulikani zilipo. Ni za halmashauri ya jiji la dar es salaam lililovunjwa mapema mwaka huu. Kati ya shilingi bilioni 27.3 zilizokusanywa na mashine 35.7 za POS, ni shilingi bilioni tatu tu ndizo zilizopelekwa benki. Pia limeandika Majaliwa wazindua mpango wa tatu wa maendeleo ya taifa, ni wa miaka mitano na utagharimu shilingi trilioni mia moja kumi na nne nukta nane. Tunaelekea nchini Kenya na tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Standard ambalo limeandika IMF yaipa Kenya masharti magumu kwa ajili ya kurahisishiwa kupata mkopo mpya. Kenya hayapewa mkopo wa shilingi bilioni 14 za kununulia chanjo za corona. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la daily nation, tunasoma Gibagbo asema ICC ina upendeleo na haifanyi kazi zake kwa dhati. Eswatini hatoa amri ya marufuku ya kutoka nje na kutiwa mbaroni watu. Wakenya wote watu wazima kuchanjwa korona kuchanjwa chanjo ya korona ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wapiganaji wa Tigray wapata ushindi mpya nchini Ethiopia. Uchunguzi unaonyesha kwamba kadiri unavyochelewa kupiga awamu ya pili ya chanjo ya korona ni vizuri kwa usalama wa afya yako. Ama kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma katibu mkuu wa chama cha Jubilii Bwana Rafael Tuju amesema kwamba viongozi wa Tangatanga tanga waliobaki katika chama hicho wako huru kuondoka badala ya kuendelea kulalamika. Amesema haina maana kwa viongozi hao kuendelea kupiga kelele wakiwa bado ndani ya chama ambacho hawana imani na uongozi wake. Mrengo huo umejitokeza kupinga vikali mpango wa Jubilii wa kubuni muungano wa kisiasa na chama cha ODM, ukiitaja hatua hiyo kuwa ni usaliti kwa wanachama wa Jubilii. Wikendi iliyopita Naibu Rais William Ruto aliyekitaja chama cha UDA kama mpango mbadala wa mrengo huo ikiwa Jubilii itaungana na ODM. Gazeti hilo limetoa ufafanuzi pia kuhusu majukumu makuu ya bunge la Kenya kwa kuandika, majukumu makuu ya wabunge ni pamoja na utungaji sheria, uwakilishi na uchunguzi wa utendaji kazi wa serikali kuu inayoongozwa na rais. Tunaelekea nchini Uganda. Moja ya habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la New Vision la serikali inasema Polisi wanawasaka wauaji wa Bikize, ajuza wa miaka 67, huko Kanungu. Katuntu ateuliwa kuongoza mapambano ya bunge la Uganda ya kukabiliana na COVID-19. Kwa upande wake, gazeti la Daily Monitor limeandika, viongozi wa Buketi watiwa wasiwasi na ongezeko la ndoa za utotoni. Mwalimu ageuka mtoa huduma mkahawani ili kujikimu kimaisha, kutokana na sheria kali za corona nchini Uganda. Na serikali ya Uganda yapasisha matumizi ya dawa ya kienyeji ya Covidex ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya corona. <tune> Nam hapa no, ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kufaidika na niliyokuandalia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Ijumaa ya tarehe 25 Juni akiwa mjini Teheran alidungwa dozi ya kwanza kabisa ya chanjo ya korona au COVID-19 inayojulikana kama COVIran Barakat na kusema kuwa kuna ulazima wa kuthamini na kuenzi fahari hii ya taifa ya kuzalisha chanjo ya kiirani ya korona. Baada ya kudunga chanjo hiyo ya COVIran Barekat iliyotengenezwa hapa nchini, Atola Said Ali Khamenei aliwashukuru wataalamu na maafisa wote walioipa nchi hii fahari ya kitaifa kutokana na ilmu, tajriba na juhudi zao kubwa za kisayansi na kivitendo na kusema, awali sikupenda kutumia chanjo isiyokuwa ya kiirani, na kwa msingi huo nilisema kwamba nitasubiri chanjo ya kiirani ya korona, kwa sababu tunapaswa kutha, kuthamini fahari hii ya taifa, na maadamu inawezekana kuzuia na kutibu maradhi hapa ndani ya nchi, kwa nini tusiitumie? Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu waliongeza kuwa hakuna tatizo lolote kutumia chanjo ya korona iliyotengenezwa eh, na nchi nyingine pale inapohitajika, sambamba na utumiaji wa chanjo ya korona iliyotengenezwa hapa nchini Iran, lakini tunapaswa kuheshimu na kuenzi chanjo ya Kiirani. Atola Khamenei aliwashukuru wanasayansi wote, vijana wachapakazi na walofanya bidii kubwa katika uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona na vituo vingine vinavyofanya kazi kutengeneza chanjo nyingine hapa nchini Ayatola Khamenei pia alisisitiza udharura wa kusajili nyaraka za kisayansi na kuchapisha makala zinazohusiana na chanjo hiyo ya Coviran Barakat na kusema, sambamba na uzalishaji madhubuti wa haraka na kwa wakati mwafaka wa chanjo hiyo, nyaraka zote za makala za kisayansi za chanjo hiyo pia zinapaswa kutayarishwa na kuchapishwa kwa shabaha ya kuionyesha dunia kazi kubwa iliyofanywa hapa Iran. Chanjo ya Coviran Barakat ni matunda ya uhakiki na wanasayansi vijana wa Iran ambayo hivi karibuni iliidhinishwa kuanza kutumika kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa COVID-19. Kuzinduliwa chanjo hiyo kunaiweka Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC hapa Iran amesema mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi yametokana na kutegemea mantiki ya Qurani Tukufu. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Juni 27 mjini Tehran, alipozungumza katika uzinduzi wa chanjo nyingine ya covid-19 ya Iran inayojulikana kama Nura, na kuongeza kuwa Iran imeweza kupata mafanikio ya kisayansi pamoja na kuwa imewekewa mzingiro wa kielimu, kiuchumi na kifedha. Kuhusu kuzinduliwa chanjo nyingine zinazozalishwa hapa nchini, mkuu wa shirika la dawa na chakula la wizara ya afya ya Iran, Muhammad Ridha Shan Senaz, ameeleza kuwa chanjo ya Nura si chanjo ya mwisho kuzalishwa ndani ya nchi na kwamba Iran inazo chanjo nyingine ambazo zitatangazwa kwa utaratibu maalum. Katika upande mwingine, hafla ya uzinduzi wa chanjo ya sputnik ya Russia iliyozalishwa hapa nchini Iran pia ilifanyika hivi karibuni mjini Teheran. Iran iko katika mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo hizo za anura uh, sputnik na coviran barakat pia sasa imezalisha chanjo uh, zingine uh, kama vile razikov pars fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finley ya Cuba na taasisi ya chanjo ya pastu ya Iran. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika la dawa na chakula la Iran, Daktari Kianush Jahanpur, jamhuri ya Kiislamu imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha kwa wingi chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Mkuu wa shirika la dawa na chakula katika Wizara ya Afya na Tiba ya Iran amesema kuwa kwa mujibu wa mpango ulioandaliwa na serikali, hadi kufikia msimu wa vuli wa mwaka huu wa Kiirani, watu milioni 60 watakuwa wamepata chanjo dhidi ya COVID-19. Uwekezaji wa fedha katika sayansi duniani uliongezeka kwa asilimia 19 kati ya mwaka 2014 na 2018, sambamba na ongezeko la idadi ya wanasayansi ambalo ni la asilimia 12.7, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, iliyozinduliwa Juni 11 huko Paris nchini Ufaransa. Ripoti hiyo ikipatiwa jina uh, kasi dhidi ya muda kwa maendeleo ya kisasa inaonyesha kuwa kasi ya ongezeko la matumizi ya sayansi inachochewa zaidi hivi sasa na janga la ugonjwa COVID-19 au korona. Hata hivyo, ripoti hiyo inaonyesha tofauti kubwa sana katika ongezeko hilo la uwekezaji katika sayansi kati ya nchi na nchi ambapo Marekani na China zinachangia theluthi mbili au asilimia 63 ya ongezeko hilo huku nchi mbili kati ya tano zikiwa nyuma zaidi kwa kuwekeza asilimia moja tu ya pato lao la ndani GDP katika utafiti wa kisayansi inamaanisha kwamba uwanja wa sayansi bado ni suala la uthabiti na nguvu na uwezo. Ripoti hiyo huchapishwa kila baada ya miaka mitano na inaweka bayana mtazamo wa sayansi na sera za kisayansi. Tafiti kuhusu akili bandia au artificial intelligence, AI, pamoja na masuala ya maroboti ndio zinashika kasi zaidi ambapo kulikuwepo na machapisho laki hamsini elfu mwaka elfu mbili kumi na tisa pekee huku nchi za kipato cha chini na kati zikiongeza mchango wao kwenye tafiti hizo kwa ongezeko la asilimia 25.3 mwaka 2019 ikilinganishwa na asilimia 12.8 mwaka 2015. Na kampuni ya Google huenda ikafanyiwa uchunguzi wa kina zaidi na Umoja wa Ulaya kuhusu teknolojia yake ya matangazo ya bidhaa. Haya yamejiri karibu miaka miwili tu baada ya wasimamizi hao kufunga shughuli za uchunguzi uliodumu kwa karibu mwongo mmoja. Kulingana na taarifa iliyotolewa Juni ishirini na mbili, tume ya Ulaya imesema kwamba uchua, uchunguzi wake utatathmini iwapo shirika hilo maarufu la mtandao linakiuka sheria za ushindani kwa kupendelea teknolojia yake binafsi kushinda zile za washindani wake. Uchunguzi huo vilevile utakagua iwapo Google huwazuia kwa njia isiyo ya haki washindani wake kupata data ya watumiaji mtandao huo, na kutathmini mabadiliko kuhusu faragha ambayo yatatupilia mbali baadhi ya mbinu zinazotumiwa na watangazaji bidhaa kupata data hii. Ni mara ya kwanza kwa EU kuchunguza moja kwa moja kituo kikuu cha matangazo kimtandao ambapo Google uhesabu moja kwa moja na kutoa nafasi na bei kwa watangazaji na wachapishaji pale mtumiaji mtandao huo anapobonyeza ukurasa huo mtandaoni. Uchunguzi wa awali wa Umoja wa Ulaya ulizingatia matangazo kuhusu ununuzi simu na kandarasi za matangazo. Kupitia taarifa iliyotumwa kwa njia ya barua pepe, Google ilisema itaendelea kushirikiana na Tume hiyo ya Umoja wa Ulaya kujibu maswali yao na kuthibitisha manufaa ya bidhaa zake kwa biashara na wateja wa Ulaya. Maelfu ya biashara za raia wa Ulaya hutumia bidhaa zetu za matangazo kuwafikia wateja wapya na kufadhili tovuti zao. Kila siku huwa wanazichagua kwa sababu ni bora na zenye ushindani, ilisema taarifa hiyo ya Google. Umoja wa Ulaya hutoza faini kuambatana na thamani ya mauzo ambayo ni asilimia kumi ya mapato ya kila mwaka. Google imewahi kutozwa faini ya zaidi ya dola bilioni moja nukta saba na Umoja wa Ulaya kutokana na kukiuka sheria za ushindani barani humo. Namape msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo ni Jumatano, mwezi kumi na tisa mfungo wa pili Dhulqad elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe thelathini Juni elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama leo miaka mia saba na ishirini na nne iliyopita, yaani mwezi kumi na tisa mfungo wa pili Dhulqad mwaka mia saba kumi na nane Hijiria, Kamaluddin Farsi mwanahisabati wa Kiirani alifariki dunia. Kamaruddin Farsi alikuwa mwanahisabati na mwanafizikia wa Kiirani mwenye kipaji cha kipekee na alitembea maeneo mbalimbali ili kuchota elimu kutoka kwa wasomi wakubwa wa zama zake. Ijapokuwa alifariki dunia akiwa bado kijana, lakini amevirithisha vizazi vya baada yake urathi bora na muhimu sana katika upande wa hisabati na fizikia. Miongoni mwa athari muhimu za Kamaruddin Farsi ni risala ya Tadhkiratulahbab kinachotoa nadharia ya idadi ya namba. Athari nyingine ya kipekee ya mwanafizikia na mwanahisabati huyo bingwa wa kiirani ni kitabu cha Tanqih Almanadhir ambacho hadi hivi sasa ni kitabu cha marejeo cha wasomi wa zama hizi. Siku kama leo miaka mia moja na moja iliyopita yalianza mapambano ya raia wa Iraq chini ya uongozi wa Ayatullah Mirza Muhammad Taqi Shirazi dhidi ya wavamizi wa Uingereza. Itakumbukwa kuwa baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kufuatia makubaliano ya waitifaki wa vita hivyo, juu ya kugawana utawala wa Uthmania, uongozi na usimamizi wa Iraq, Jordan na Palestina ulikabidhiwa kwa mkoloni Mwingereza. Siku kama leo miaka 32 iliyopita jenerali ya Omar Hassan Ahmad Al Bashir wa Sudan aliongoza mapinduzi ya kijeshi yasiyo ya umwagaji wa damu dhidi ya utawala wa Sadiq Al Mahdi uliokuwa ukikabiliwa na matatizo ya ndani. Baada ya mapinduzi hayo, Omar Hassan Al Bashir kwa kushirikiana na Hassan Turabi walianzisha chama cha Kongresi ya Kitaifa, huku akiwa mwenyekiti wa chama hicho na rais mpya wa Sudan. Siku kama leo miaka 61 iliyopita yaani sawa na tarehe 30 Juni 1960 jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo yaani Zaire ya zamani ilitangaza uhuru wake na Joseph Kasavubu akachaguliwa kuwa rais, huko Patrice Lumumba akichaguliwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa kabla ya uhuru, jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ilikuwa ikikoloniwa na Wabelgiji. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita sawa na tarehe 9 Tir 1365 hijiria shamsia ilianza operesheni ya kijeshi ya Karbala moja kwa ajili ya kukomboa mji wa Mehran huko magharibi mwa Iran ulikuwa ume twaliwa na jeshi vamizi la Sadam Hussein wa Iraq. Mji huo ulikaliwa kwa mabavu muda mfupi baada ya jeshi la Baath la Iraq kuvamia ardhi ya Iran Septemba 1981 na ulikombolewa na, na wapiganaji shupavu wa Iran katika operesheni makini ya Karbala 1. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, yaani mwaka 1991 miladia, mfumo wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika, Afrika ya Kusini ulimalizika. Kuanzia mwaka 1948, watu weupe walio wachache walianza kutekeleza siasa za kibaguzi dhidi ya wazalendo weusi wa Afrika ya Kusini. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania, kwa mara nyingine umetumia maoni yako ukisema kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas anapaswa kujiuzulu mara moja, kutokana na uongozi wa rais huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina ni dhaifu, hatoi ushirikiano kwa wapiganaji hasa hasa kama Hamas dhidi ya adui yao wa pamoja ni yani, wazayuni ameandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameitaka Marekani iondolee Iran vikwazo vyote kama yanavyosema makubaliano ya kimataifa ya nuclear JCPOA ambayo Washington ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Mkuu wa kitengo cha ma, kimataifa cha Sauti na Televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr Paiman Jebeli amesisitiza kwamba kitendo cha Marekani cha kuzifungia tovuti za kambi ya Mukawama kimezidisha hamu ya vyombo hivyo vya habari kufanya kazi kwa bidii kubwa zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo viovu vya Marekani, kama ambavyo kunazidi kuvifanya vyombo vya Mukawama vishirikiane zaidi na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.