Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 29 mwafaka na tarehe 18 Dhilqada mwaka 1442 Hijria. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kusihi tuwe sote hadi tamati ya matangazo siku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Sheikh Ayub Mbegu. Tutakuwa pia na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa habari za dunia. Imegonga saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani wa Iran asema kuna udharura wa kustafidi na vyanzo vya fedha za kigeni kuharakisha chanjo kwa wote. Mkuu wa IRIB asema vyombo vya habari vya mukawama vinaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko kawaida. Na Russia yakanusha kuhusika wanafunzi wake wa kijeshi na mauaji huko Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika kikao cha kamati ya serikali ya uratibu wa masuala ya uchumi juu ya udharura wa kustafidi na vyanzo vya fedha za kigeni ili kuharakisha utoaji chanjo kwa wote. Dr. Hassan Rouhani amesema katika kikao hicho kuwa madhara ya kiuchumi yaliyosababishwa na mazuio ya kukabiliana na maambukizi ya korona yamepelekea kuongezeka bei kimataifa kwa bidhaa mbalimbali hususan bidhaa muhimu za mahitajio. Rais Ruhani amesisitiza kutumia fedha za kigeni ili kuharakisha utoaji chanjo kwa wote, iwe kupitia uzalishaji wa ndani au kununua kutoka nje, kwa kuzingatia umuhimu wa kuwapatia chanjo wananchi wote haraka iwezekanavyo. Rais Ruhani ameongeza kuwa kwa makadirio yake sahihi serikali imetekeleza tathmini zinazohitajika, na licha ya matatizo yote yaliyopo, hususan na vizuizi viwili vikuu, yaani ugonjwa wa korona na vita vya kiuchumi, haitaruhusu serikali ya duru ya kumi na tatu pale itakapoanza kazi ikabiliwe na matatizo ya kuwadhaminia wananchi bidhaa muhimu. Rais wa Iran amesema tutashuhudia matunda ya mukawama wa taifa la Iran dhidi ya vita vya kiuchumi na kukiri adui juu ya kutokuwa na athari vikwazo dhidi ya nchi hii kwa kuachiwa huru fedha za kigeni nchi hii zilizokuwa zimezuiwa kinyume cha sheria na kidhulma katika nchi mbalimbali. Tukisalia hapa nchini, mkuu wa shirika la utangazaji la idhaa na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kifupi IRIB ameashiria ukwamishaji wa ubeberu wa kimataifa na uzayuni chini ya uongozi wa Marekani katika kukabiliana na vyombo vya habari vya mukawama na kueleza kuwa vyombo hivyo vitaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Abdul Ali Ali Asghari ameongeza kuwa vyombo hivi vinaungwa mkono na watu wenye dhamira ya dhati wanajihadi na jasiri na kwamba vitaendeleza njia yake hiyo. Mkuu wa shirika la IRIB amesema hayo leo katika kikao cha kumi cha mkutano wa baraza kuu, umoja, wa baraza kuu la Umoja wa Redio na Televisheni za Kiislamu. Ali Asghari amesisitiza kuwa kwa kufunga vyombo hivyo vya mukawama, maadui hawatopata faida yoyote na kwamba watambue kuwa katika siku zijazo, vyombo vya habari vya mukawama vitakuwa na nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma na wakitupia jicho utaliona hili, na Mwenyezi Mungu ameahidi ushindi. Kikao cha kumi cha mkutano wa baraza kuu la Umoja wa redio na televisheni za Kiislamu, hadi tunapokea taarifa hii kilikuwa kikiendelea na shughuli zake katika ukumbi wa mkutano ya kimataifa katika shirika la IRIB hapa Tehran. Mkutano huo umehudhuriwa na wawakilishi wa vyombo vya habari kutoka nchi mbalimbali na umefanyika chini ya shaari uadilifu wa, wa vyombo vya habari na uhuru wa kusema. Tukitoka nje ya mipaka, ikulu ya Rasia almaarufu Kremlin imekanusha madai kwamba wakufunzi wa kijeshi wa nchi hiyo waliopo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamehusika katika mauaji ya raia na kupora mali za watu majumbani. Marekani, Ufaransa na Uingereza zimewatuhumu wakufunzi wa kijeshi wa Russia kwa kukiuka haki za binadamu na kuwazuia wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kutekeleza majukumu yao huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchi hizo tatu zimetoa tuhuma hizo dhidi ya Russia katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Alipoulizwa kuhusu ripoti hiyo, Dmitri Peskov, msemaji wa Kremlin, amekanusha tuhuma hizo dhidi ya Moscow. Makubaliano ya amani kati ya serikali ya bangi na makundi kumi na manne ya waasi nchini humo yalisainiwa mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hata hivyo machafuko na ukosefu wa amani vingali vinaendelea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ifahamike kuwa Rasia inamuunga mkono rais wa nchi hiyo, Faustin Archange Touadera ambaye alishinda muhula wa pili wa urais katika uchaguzi wa Desemba mwaka jana, lakini angali anakabiliwa na uasi wa makundi ya wanamgambo wanaobeba silaha wenye mfungamano na rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Francois Bozize. Russia imetumwa washauri wake wa kijeshi nchini humo kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo kufuatia mwaliko wa serikali. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema katika kikao cha mawaziri wa muungano wa kimataifa unaodai kupambana na Daesh kwamba sharti la kurejesha amani huko Siria ni kukomesha uingiliaji wa nchi ya jinabi nchini humo. Sami Shukri amesema kwa ufumbuzi wa mgogoro wa wakimbizi wa Siria utaendelea kuwa kikwazo madhali hali ya mchafukoge na machafuko vingali vinaendelea kushuhudiwa na umoja kukosekana nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amebainisha hayo huko Rom katika kikao cha mawaziri wa muungano wa kimataifa eti wa kupambana na kundi la kigaidi la Daesh. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amegusia mgogoro wa Siria katika vipengele mbalimbali mbali, na hatua ya makundi mbalimbali mbali ya kigaidi ya kuyadhibiti baadhi ya maeneo ya nchi hiyo, na kuweka wazi pia nafasi ya baadhi ya madola ya kieneo katika kuyakalia kwa mabavu maeneo ya ardhi ya Siria kwa madai ya kuzilinda nchi wa itifaki ama kupambana na ugaidi. Mawaziri na wawakilishi wa nchi za Marekani, Italia, Canada, Misri, Ufaransa, Ujerumani, Ugiriki, Iraq, Ireland, Japan, Jordan, Lebanon, Uholanzi, Norway, Qatar, Saudi Arabia, Uturuki, Imarati, Uingereza na wawakilishi wa jumuiya nchi za Kiarabu au Arab League kwa kimombo na Umoja Ulaya, wa Ulaya wametoa taarifa mwishoni mwa kikao hicho na kutangaza uungaji mkono wao kwa matamshi ya Jer Padesan, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Siria kwa ajili ya kutekeleza pande zote za azimio nambari 2234 la Baraza la Usalama la umoja huo, ikiwemo kuunga mkono daima usitishaji vita wa haraka katika ardhi yote ya Siria kugawa misaada ya kibinadamu kwa amani na utulivu na kupambana na ugaidi. Na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China amekosoa maangamizi ya kizazi yanayotekelezwa na Marekani na nchi nyingine za Magharibi na kutaka kuhukumiwa wahusika wa jinai hizo kimataifa. Jean Dong, mjumbe wa China katika makao makuu au katika makao ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva Uswisi amesema kuwa maangamizi ya kizazi ni moja ya jinai zilizothibitishwa kimataifa na taathira haribifu za mauaji hayo zingali zinaendelea hadi leo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa China ameongeza kuwa huko Marekani wenyeji wa asili wanafukuzwa katika ardhi yao, na katika kipindi cha miaka mia moja wazawa hao wameuawa wa na wazungu walioasili wa Marekani. Amesema jamii ya wenyeji wa asili nchini Marekani sasa imefikia watu laki mbili na elfu hamsini katika karne 20 kutoka watu milioni 5 mwishoni mwa karne ya 15. Mjumbe wa China katika makao ya Umoja wa Mataifa huko Jeneva amesema hii leo wenyeji asili wa Marekani wanaishi kwa kutengwa katika maeneo ya mbali. Huko Canada pia watoto wenyeji wa asili laki moja na hamsini elfu walihamishiwa katika skuli za bweni baada ya kutenganishwa na wazazi wao, huku watoto hao wakiwekwa mbali na desturi na tamaduni zao kwa kisingizio cha kupatiwa elimu. Hatimaye watoto wapatao elfu tatu mia mbili waliteswa na kuuawa kwa umati. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa China amesistiza kuwa jamii ya kimataifa inawajibika kufanya uchunguzi kamili usioegemea upande wowote na wakina kuhusu jinai na uhalifu wote unaohusiana na maangamizi ya kizazi na wahusika wa jinai hizo wahukumiwe. Ametaka kufanyike juhudi za kutokomeza vitendo vya kibaguzi na athari za maangamizi ya kizazi. Katika mwezi mmoja wa karibuni, kumegunduliwa huko Kanada makaburi ya umati yenye miili ya mamia ya watoto wenyeji wa asili. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayosema juhudi za Trudeau za kutaka kukwepa majukumu ya kuhusika Ottawa na mauaji ya watoto wa Wakanada asili. Kugunduliwa makaburi mapya ya mamia ya watoto wa Wakanada asili katika mkoa wa Saskatchewan kumewashtua watu ndani na nje ya Canada na kufufua tena mjadala wa ubaguzi wa rangi na wa kimfumo katika nchi hiyo ya magharibi. Wimbi la hasira za walimwengu dhidi ya ukatili huo limemlazimisha waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau afanye jitihada za kujinasua katika kinamasi hicho na kuisafisha serikali ya nchi yake kwa kulitupia lawama za mauaji hayo Kanisa Katoliki. Katika mkondo huo, Justin Trudeau amemtaka kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis aombe radhi kwa jina la kanisa hilo kwa sababu ndilo lililohusika likisimamia shule za wamishonari zilizokuwa na maelfu ya watoto hao waliouawa katika karne za kumi na tisa na ishirini. Watoto laki moja na nusu wa Wakanada asili walitenganishwa kwa mabavu na wazazi wao na kushikiliwa katika shule za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na kanisa Katoliki. Lengo la hatua hiyo lilitajwa kuwa ni kuwaingiza watoto hao katika jamii ya wazungu na kuwasahaulisha lugha na utamaduni wao wa asili. Ripoti zinasema kuwa katika kipindi hicho watoto wengi waliokuwa katika shule hizo walisumbuliwa na utapiamlo mkali, kubakwa na kunajisiwa, kutelekezwa, na manyanyaso mengine mingi, mengi na watoto wasiopungua elfu nne miongoni mwao waliaga dunia kutokana na maradhi, kutohudumiwa, kunyanyaswa na kadhalika. Serikali za wakati huo za Canada hazikuchukua hatua yoyote ya kusimamia shule hizo au kufuatilia hali na mazingira ya watoto hao wa wenyeji wa nchi hiyo. Kinyume chake, serikali yenyewe ilishiriki katika kuwabana na kuwakandamiza. Sahil Tat ambaye ni manusura mwenye umri wa miaka sabini na miwili wa shule hizo za wamishonari wa kikatoliki katika mji wa Kamloops anasema hadi sasa hakuna mtu aliyewajibishwa na kuchukuliwa hatua kutokana na machungu tuliokumbana nayo katika shule za bweni za wamishonari. Ukweli ni kwamba siasa za serikali za wakati huo za Kanada zilibariki mauaji ya kimbari yaliyokuwa yakifanywa na wazungu dhidi ya wenyeji wa nchi hiyo. Na sasa makaburi ya wahanga wa ukatili huu ambayo yanajumuisha mabaki ya maiti za wanawake na watoto wadogo yanagunduliwa siku baada ya nyingine. Mwanasheria Daniel Morrison wa Kanada anasema maafisa wa serikali ya Kanada waliwatenganisha watoto hao na familia zao na kuwakabidhi kwa shule za wamishonari wa kikatoliki ambako walikabiliana na sulubu na mienendo mibaya. Japokuwa ubaguzi wa rangi, kizazi na kimbari dhidi ya wakazi asilia unaandamana na historia ya nchi za Magharibi, hususan Marekani na Kanada, lakini katika miaka ya karibuni nchi hizo zimefanya jitihada kubwa za kuwaadaa walimwengu kwa kuvijika, au kwa kujivika gwanda la kutetea haki za binadamu na usawa, ili kwa njia hiyo zifiche historia na siasa zao chafu nchi hizo za magharibi hazikutosheka na hayo bali zimeenda mbali zaidi kwa kuzituhumu nchi nyingine kuwa zinakiuka hali hizo na kuziwekewa vikwazo na mashinikizo. Kugunduliwa makaburi zaidi ya Wakanada asilia ambako kuna fichua mauaji na ukatili uliofanywa na wazungu dhidi ya wa wanadamu hao kumehuisha tena maudhui ya jinsi nchi hizo za zi magharibi zisivyojali haki za binadamu. Saa nne na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Sasa tunampisha Sheikh Ayub Mbegu wa London nchini Uingereza atuletee mawaidha na atakuwa anazungumzia kuhusu faida za ndoa kwa mujibu wa hadithi. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, kisha makala hiyo itafuatiwa na makala fupi kila siku yalio katika historia, na mie nitarejea hapa nyuma ya bomba kusoma maoni mawili matatu ambayo utatutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ndugu zangu, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika mada yetu tunazungumza habari ya faida za ndoa, wanaofaa kuoa au kuolewa, tutakayo jaribu kuyazungumza, na hizi tutazitoa katika hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na Masahaba zake na ahlul baiti wake wema. Katika upande wa hadithi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, ma bunia fil islami binaun hapajajengwapo katika Uislamu jengo ahabba ila llahi lenye kupendeza kwa Mwenyezi Mungu zaidi wa aazza lililokuwa tukufu mina tazwiji kama jengo la kuoa, jengo lenye kupendeza zaidi na jengo lililokuwa tukufu zaidi lililojengwa katika Uislamu. Hakuna kama ndoa. Sasa hapa tunakuta faida ni kwamba endapo mtu ataoa au kuolewa, basi amejenga jengo, na hiyo ni faida kubwa kati ya mke na mume katika kuijenga ndoa. Ndio na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, vile vile katika jengo hilo akatutaka katika wa nyie wanaume ni, ni vazi kwa wanawake na wao vile vile ni vazi kwenu. Kwa hiyo kuna kusitiriana, na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vile vile amesema: annikahu sunnati, nikaha ni sunna yangu, famar raghiba an sunnati faleisa minni, yoyote asiyeitaka sunna yangu hawi miongoni mwangu. Sasa kuoa ni sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, maanake nini? Ndiyo mwendo mwema wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sasa yoyote asiotaka jambo hili jema na mwendo wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hawezi akawa katika njia ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hawi mtu mwenye akili kuelekea mwelekeo huo. Mja pindi anapooa, fakad istakmala nisfa dini, basi huwa amekamilisha nusu ya dini yake. Falyattaqillah, basi amche Mwenyezi Mungu, fi nisfi lbaki, katika nusu iliyobakia. Ukitazama hadithi hii, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaonyesha wazi faida kubwa inayotokana na kuoa au kuolewa. Tazama, nusu ya dini ni kitu kikubwa. Kuikamilisha nusu ya dini kwa kuoa, hakuna faida kubwa kama hii. Yaani, ibada zote utakazozifanya, ikiwa mtu hujaoa basi ile nusu haiwezi katimia mpaka uoe au uolewe na ibada zinazofanywa na mtu aliyeoa au aliyeolewa, ibada zake zinakuwa na uzito mkubwa na faida kubwa, matokeo yake ni mazuri zaidi. Na ndipo ilipopokelewa kutoka kwa Imam Jafaru Sadik alaihi salam, moja katika vitukuu vya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alaihi wa sallam. Imamu wa sita anasema: rakaatani yusalihima mutazawijun, rakaa mbili anazoziswali mtu aliyeoa au aliyeolewa afdalu min sabiina rakaa, ni bora kuliko rakaa sabini. Bn yusaliha ghairu mutazawijin, anayeziswali yule ambaye hajaoa au hajaolewa. Faida kubwa kwa hiyo, utaona namna gani faida za ndoa zilivyokuwa nyingi. Sasa tukija tukatazama wale wanaofaa kuolewa ni kina nani? Hapa tunakuta Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameeleza mengi katika hadithi zake mbalimbali, lakini tutachagua baadhi tu. Kwa mfano, miongoni mwa wanaofaa kuolewa ni wale wenye dini, na ndio ikaja hadithi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliposema, la yukhtaru husnu wajhi lmara ala husni diniha. Ewe wewe unayetaka kuoa pasichaguliwe uzuri wa uso wa mwanamke ukawacha uzuri wa dini yake. Usifadhilishe uzuri wa uso wa mwanamke ukawacha kufadhilisha uzuri wa dini yake. Kwa hiyo, anaposema mtume maneno haya, anatutaka tuwaoe wenye dini. Usiende tu kuoa mwanamke kwa sababu ni mzuri wa sura na umbo. Aa, tazama dini. Na yameelezwa katika maelezo ya maulama na watafiti wa mambo kwamba uzuri wa mwanamke unapomuoa pale, wakati unapomuoa, uzuri ule unaouona wakati ule hautabaki milele, baada ya muda utaondoka. Lakini uzuri wa kubakia ni uzuri wa dini, na ndio Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam analisisitiza hilo. Sasa bahati mbaya, wengi katika Waislamu huwa hatutazami swala hilo, hasa vijana na mara nyingi anayeoa ni kijana. Kijana namna yake ya kutazama mambo ni tofauti na mtu anapokuwa mtu mzima. Kijana akimuona mwanamke amemvutia sura, atakwenda katika hilo au yule kadhalika. Anayeolewa akimwona huyu kijana ni mtu mwenye sura ya kuvutia, naye hali kadhalika, anakwenda katika sura au mwili au chochote kinachoambatana na mandhari ya nje, lakini hawatazami dini. Alafu baadaye panakuja panatokea majuto kwamba mi sikujua kama huyu ana tabia hizi, sikujua kama ana upungufu huu, bali itazamwe dini yake. Na ndo ikaja katika hadithi nyingine, mtume sallallahu alaihi wa sallam, anasema: mastafada lmuminu bada taqwa llahi aza wajalla khairan lahu min zaujatin saliha, mtume anasema mtu mumin hajawahi kupata faida baada ya kumcha Mwenyezi Mungu mtukufu, faida yenye kheri zaidi kwake kama kuwa mtu ana mwanamke aliyemwoa ni mwanamke mwema. Kwa hiyo anayetakiwa kuolewa ni mwanamke mwema, wale bora wema katika dini yao, wema katika tabia zao, hao ndio wanaotakiwa kuolewa, kama alivyosema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tahayaru linutafikum, chagueni wapi pa kuzieka mbegu zenu, faina nisaa, kwa sababu wanawake yalidna huzaa ashbaha ikhwani hinna wa akhawati hinna, wanaofanana nao katika ndugu zao wa kiume na wa kike. Wale watoto wakafanana na tabia za dada wa yule ule muoa. Sasa ikiwa madada na makaka tabia zao si nzuri, zinaweza zikaja zikawaathiri hawa watoto. Kwa hiyo tazama unapokwenda kuoa, ila ukiwa umeshapangilia mipango yako wewe mwenyewe, basi hayo yatakujalia taala kwa watoto wako. Ama wasiofaa kuolewa, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwatahadharisha masahaba, akawaambia msimuoe mwanamke mzuri wa sura yenye kuvutia ambaye atakawawapelekeeni katika maangamizi. Wakauliza masahaba, ni nani huyo? Mtume akasema almaratu lhasna mwanamke mrembo, mwanamke mwenye sura nzuri, fi mambitisu ambaye amekulia katika makuzi mabaya. Yani yeye ni mrembo mzuri, mwenye sura ya kuvutia, lakini tabia mbaya, mwendo wake mbaya. Huyu atawaangamiza, na wengi wamenasa katika mtego huu. Kwa hiyo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ameshatutahadharisha. Ukija ukajikuta we kwenye matatizo kumsikiliza Mtume Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, usije ukamlaumu mtu. Lakini ukija kwa wanaume, wanaume gani wanaofaa kuozeshwa mabinti zetu? Hapa ndio tunakuja kutazama hadithi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema: idha jaakum man tardauna dinahu wa amanatahu, pindi atakapowajieni yule ambaye mnaridhia dini yake na uaminifu wake yakhtubu ilaikum, amekuja kuposa kwenu. Fazawijuhu, huyo mwozesheni. Ila tafaluhu, kama hamtafanya hivyo, takun fitnatun, patakuwepo fitna, fitna itatokea. Fi lardi, katika ardhi hii wa fasadun kabir, na kutakuwa na ufisadi mkubwa. Mambo mawili Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kayataja, si dini tu, kwamba mtu anaswali hamsa salawatu salawat basi. Aa, Mtume kaongeza na uaminifu vilevile, vile anao kwa sababu mtu anaweza akaswali mpaka ile swala ikawa ni kitu cha mazoea kwake, akipitwa na swala basi kuna kitu kikubwa amekikosa. Msitazame hilo tu peke yake, lakini tazameni na uaminifu. Mnampa mtoto wenu anaenda kukaa naye, je, huyu mtu ni mwaminifu au la? Mkiyaona yamo, basi muozesheni huyu aliyekuja kuposa kwenu, lakini mkiwa hamumuozeshi na wala hakuna sababu maalum ya kukataa posa hiyo basi patakuja kutokea fitna na fasadi kubwa katika huu ulimwengu. Mtume anatutahadharisha. Alimamu Lhasan Almujtaba, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, pokelewa akisema baada ya mtu mmoja alikuja kumtaka ushauri wa kumwozesha binti yake. Sasa, Huyu mtu akaja kwa Imamu Hasan, ni mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Hasan alipoulizwa al ushauri juu ya kumwozesha huyo anayetaka kuoa, akasema maneno haya zawijha min rajulin taqiyin fa innahu in ahabaha akramaha wa in abghadaha lam yudhlimha, muozeshe binti yako kwa mwanamume mchamungu. Huyu mchamungu ikiwa atampenda mtoto wako wa kike, basi atazidi kumkirimu. Na ikiwa patatokea kuchukizana, machukizano yakatokea, lam yadhlimha, hawezi kumdhulumu. Subhanallah, maneno ya mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ikiwa mtu anayeoa ni mcha Mungu, mtu mwenye dini yake, mtu mwenye murua wake, tumetazama na swala la amana, mwaminifu huyu anayeozeshwa, basi akikaa na mtoto wako wa kike bila shaka patapatikana mapenzi. Yakiwa mapenzi yamepatikana, atazidi kumkirimu na kumtukuza na kumwenzi mke wake. Lakini pakitokea su utafahumu, wakagombana wakazozana, kama zilivyo ndoa hazikosekane masala kama haya, basi huyu mwenye dini na uchamungu hawezi kumdhulumu huyu binti yako, kwa sababu anamwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Taqwa imemjaa, uchamungu anao, kwa hiyo atakuwa ni mwenye Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kufaidika na niliyokuandalia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema ijuma ya ijumaa ya tarehe 25 Juni akiwa mjini Tehran alidungwa dozi ya kwanza kabisa ya chanjo ya corona au COVID-19 inayojulikana kama Coviran Barakat na kusema kuwa kuna ulazima wa kuthamini na kuenzi fahari hii ya taifa ya kuzalisha chanjo ya Kiirani ya corona baada ya kudunga chanjo hiyo ya COVIran Barakati iliyotengenezwa hapa nchini, Atola Said Ali Khamenei aliwashukuru wataalamu na maafisa wote walioipa nchi hii fahari ya kitaifa kutokana na ilmu, tajriba na juhudi zao kubwa za kisayansi na kivitendo, na kusema awali, sikupenda kutumia chanjo isiyokuwa ya Kiirani, na kwa msingi huo nilisema kwamba nitasubiri chanjo ya Kiirani ya corona, kwa sababu tunapaswa kutha, kuthamini fahari hii ya taifa na maadamu inawezekana kuzuia na kutibu maradhi hapa ndani ya nchi, kwa nini tusiitumie? Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu waliongeza kuwa hakuna tatizo lolote kutumia chanjo ya korona iliyotengenezwa eh, na nchi nyingine pale inapohitajika, sambamba na utumiaji wa chanjo ya korona iliyotengenezwa hapa nchini Iran, lakini tunapaswa kuheshimu na kuenzi chanjo ya Kiirani. Atola Khamenei aliwashukuru wanasayansi wote, vijana wachapakazi na walofanya bidii kubwa katika uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona na vituo vingine vinavyofanya kazi kutengeneza chanjo nyingine hapa nchini. Tola Khamenei pia piaa Sisitizo za udharura wa kusajili nyaraka za kisayansi na kuchapisha makala zinazohusiana na chanjo hiyo ya Coviran Barakat, na kusema sambamba na uzalishaji madhubuti wa haraka na kwa wakati mwafaka wa chanjo hiyo, nyaraka zote za makala za kisayansi za chanjo hiyo pia zinapaswa kutayarishwa na kuchapishwa kwa shabaha ya kuionyesha dunia kazi kubwa iliyofanywa hapa Iran. Chanjo ya Coviran Barakat ni matunda ya wahakiki na wanasayansi vijana wa Iran ambayo hivi karibuni iliidhinishwa kuanza kutumika kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa COVID-19. Kuzinduliwa chanjo hiyo kunaiweka Jamhuri ya Kiislamu Iran katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC hapa Iran amesema mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi yametokana na kutegemea mantiki ya Qurani Tukufu. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Juni 27 mjini Tehran, alipozungumza katika uzinduzi wa chanjo nyingine ya covid-19 ya Iran inayojulikana kama Nura, na kuongeza kuwa Iran imeweza kupata mafanikio ya kisayansi pamoja nakuwa, mzingiro, kielimu, na kuwa imewekewa mzingiro wa kielimu, kiuchumi na kifedha. Kuhusu kuzinduliwa chanjo nyingine zinazozalishwa hapa nchini, mkuu wa shirika la dawa na chakula la wizara ya afya ya Iran Muhamad Ridha Shanesaz ameeleza kuwa chanjo ya Nura si chanjo ya mwisho kuzalishwa ndani ya nchi na kwamba Iran inazo chanjo nyingine ambazo zitatangazwa kwa utaratibu maalum. Katika upande mwingine, hafla ya uzinduzi wa chanjo ya Sputnik ya Russia iliyozalishwa hapa nchini Iran pia ilifanyika hivi karibuni mjini Teheran. Iran iko katika mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo hizo za Nura Sputnik na Coviran Barakat pia sasa imezalisha chanjo zingine kama vile Razikov Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finley ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastu ya Iran. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika la dawa na chakula la Iran, Daktari Kianush Jahanpur, jamhuri ya Kiislamu imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha kwa wingi chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Mkuu wa shirika la dawa na chakula katika wizara ya afya na tiba ya Iran amesema kuwa kwa mujibu wa mpango ulioandaliwa na serikali, hadi kufikia msimu wa vuli wa mwaka huu wa Kiirani, watu milioni 60 watakuwa wamepata chanjo dhidi ya COVID-19. Uwekezaji wa fedha katika sayansi duniani uliongezeka kwa asilimia 19 kati ya mwaka 2014 na 2018 sambamba na ongezeko la idadi ya wanasayansi ambalo ni la asilimia 12.7, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO iliyozinduliwa Juni 11 huko Paris nchini Ufaransa. Ripoti hiyo ikipatiwa jina uh, kasi dhidi ya muda kwa maendeleo ya kisasa, inaonyesha kuwa kasi ya ongezeko la matumizi ya sayansi inachochewa zaidi hivi sasa na janga la ugonjwa COVID-19 au corona. Hata hivyo, ripoti hiyo inaonyesha tofauti kubwa sana katika ongezeko hilo la uwekezaji katika sayansi kati ya nchi na nchi ambapo Marekani na China zinachangia theluthi mbili au asilimia sitini na tatu ya ongezeko hilo, huku nchi mbili kati ya tano zikiwa nyuma zaidi kwa kuwekeza asilimia moja tu ya pato la ndani GDP katika utafiti wa kisayansi. Inamaanisha kwamba uwanja wa sayansi bado ni suala la uthabiti na nguvu na uwezo. Ripoti hiyo huchapishwa kila baada ya miaka mitano na inaweka bayana mtazamo wa sayansi na sera za kisayansi. Tafiti kuhusu akilibandia au artificial intelligence AI pamoja na masuala ya maroboti ndio zinashika kasi zaidi, ambapo kulikuwepo na machapisho laki hamsini elfu mwaka elfu mbili kumi na tisa pekee, huku nchi za kipato cha chini na kati zikiongeza mchango wao kwenye tafiti hizo kwa ongezeko la asilimia ishirini na tano nukta tatu mwaka elfu mbili kumi na tisa ikilinganishwa na asilimia kumi na mbili nukta nane mwaka elfu mbili kumi na tano. Na kampuni ya Google huenda ikafanyiwa uchunguzi wa kina zaidi na umoja wa ulaya kuhusu teknolojia yake ya matangazo ya bidhaa haya yamejiri karibu miaka miwili tu baada ya wasimamizi hao kufunga shughuli za uchunguzi uliodumu kwa karibu mwongo mmoja kulingana na taarifa iliyotolewa juni 22 tume ya ulaya imesema kwamba uchua, uchunguzi wake utatathmini iwapo shirika hilo maarufu la mtandao linakiuka sheria za ushindani kwa kupendelea teknolojia yake binafsi kushinda zile za washindani wake uchunguzi huo vile vilevile utakagui wapo Google huwazuia kwa njia isiyo ya haki washindani wake kupata data ya watumiaji mtandao huo, na kutathmini mabadiliko kuhusu faragha ambayo yatatupilia mbali baadhi ya mbinu zinazotumiwa na watangazaji bidhaa kupata data. Hii ni mara ya kwanza kwa EU kuchunguza moja kwa moja kituo kikuu cha matangazo kimtandao ambapo Google uhesabu moja kwa moja na kutoa nafasi na bei kwa watangazaji na wachapishaji pale mtumiaji mtandao huo anapobonyeza ukurasa huo mtandaoni. Uchunguzi wa awali wa Umoja wa Ulaya ulizingatia matangazo kuhusu ununuzi simu na kandarasi za matangazo. Kupitia taarifa iliyotumwa kwa njia ya barua pepe, Google ilisema itaendelea kushirikiana na tume hiyo ya umoja wa Ulaya kujibu maswali yao na kuthibitisha manufaa ya bidhaa zake kwa biashara na wateja wa Ulaya. Maelfu ya biashara za raia wa Ulaya hutumia bidhaa zetu za matangazo kuwafikia wateja wapya na kufadhili tovuti zao. Kila siku huwa wanazichagua kwa sababu ni bora na zenye ushindani, ilisema taarifa hiyo ya Google. Umoja wa Ulaya hutoza faini kuambatana na thamani ya mauzo ambayo ni asilimia kumi ya mapato ya kila mwaka. Google imewahi kutozwa faini ya zaidi ya dola bilioni moja nukta saba na Umoja wa Ulaya kutokana na kukiuka sheria za ushindani barani humo. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo ni Jumanne tarehe 18 Dhulqada mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na Juni 29 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Husein Kashifulghita. Ayatullah Kashifulghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu, na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashifu l Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa kubwa za zama hizo na kukua daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa kubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala huwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Ayatullah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraq wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka arobaini na mitano iliyopita yaani tarehe 29 Juni mwaka 1976, muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru wake na kila siku kama hii huadhimishwa katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. Hadi kufikia katikati ya karne ya kumi na nane, wakati ambao Wareno walikuwa wakikalia kwa mabavu ardhi hiyo, visiwa vya Ushelisheli vilikuwa havijagunduliwa na havikuwa na wakazi Mwishoni mwa karni na 18 wakati ulipopamba moto mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika walivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na kuendelea, na miaka 16 iliyofuata, visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Ushelisheli inaundwa na visiwa kadhaa vilivyoko katika bahari ya Hindi, inapakana na Madagaskar. na tarehe nane Tir kwa mwaka wa Kiirani imetambuliwa kuwa ni siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali. Siku kama ya leo, mji wa Sardasht huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa zamani wa Iraq. Wakazi wa mji huo wapatao mia moja na kumi waliuawa washahidi, na wengine mia tano thelathini kujeruhiwa kwenye mashambulio hayo. Utawala wa zamani wa Iraq ambao ulikuwa umepoteza matumaini ya kushinda vita ilivyovianzisha dhidi ya Iran ulidhani kwamba kwa kuendesha mashambulio ya silaha za kemikali ungeweza kuitusha Iran matakwa yake, kupitia mashambulio hayo ya kinyama, lakini haukufanikiwa kufikia lengo hilo. Ndugu, tusameheane, Chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wa nabia, wala na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane Tuwe ni kitu kimoya ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete tupendane, viokwelo wala dia wala na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuweni kitu kimoya Usitengane kwa wema, tushikamane na joyotu safiane, tuwe ni kitu kimoya. Ni ada tuki ya binadamu, mbolake kukosea, samehe japo adhimu kosa alo kutendea. Aliyetimu timamu ni pekee yake jalia ya, na yeye huwa kirimu vita tukishuhudia, tusifanyeni vishindo, utesikushangilia, tufuate watu mwa mwendo, suluhu kutafutia, tusiwekeni mafundo, tusafiane. Nania barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, anatoweka hewani, Sheikh Yusuf Abdi wa Mombasa huko pwani ya Kenya, uh, na mishororo na utenzi uliojaa ibra na mafunzo mengi, anasisitiza tupendane, tusichukiane. Hii ni Radio Teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manicaland, huko nchini Zimbabwe, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema nashukuru jinsi mnavyorusha matangazo. Asante sana pia kwa kutufuatilia ukiwa huko Zimbabwe. Shabiki mpya huyu ni mkaribishe ukumbini, anasema anaitwa Hasani Kijungu, naye pia yupo Zimbabwe. Karibu sana ndugu Hasani. Ukiwa huko Zimbabwe, muda si mrefu inshallah, nitakuunga katika ukumbi wetu wa WhatsApp, wewe pamoja na shabiki mwingine huyu mpya, anasema anaitwa Abubakar Has, Ali Hassan yupo Kikwajuni, Zanzibar, Tanzania. Asante sana pia na karibu ukumbini Abubakar Ali Hassan, ukiwa hapo visiwani, inshallah muda si mrefu nitakuunga wewe pamoja na ndugu Hasani akiwa Zimbabwe. Asante sana pia Abdullah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru kwa habari. Naye Yahya Ali akiwa Tanga, Tanzania, anasema kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Muhammad Abbas, anapaswa kujiuzulu mara moja kutokana na uongozi wa rais huyo wa mamlaka ndani Palestina. Anasema uongozi wake ni dhaifu, hatoi ushirikiano kwa wapiganaji wahamasi dhidi ya adui wao mzayuni . Asante sana Yahya Ali kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Magema, kumradhi. Asante sana pia Profesa Ali Magema, naye pia yupo Tanga, anasema mtaa wa madinatu Zahara, anasema Marekani acheni ubaguzi wa rangi kwa Wamarekani weusi. Asante sana profesa huyo Magema akiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi ya msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika kikao cha kamati ya serikali ya uratibu wa masuala ya uchumi juu ya udharura wa kustafidi na vyanzo vya fedha za kigeni ili kuharakisha utoaji chanjo kwa wananchi wote. Mkuu wa shirika la utangazaji la idhaa na televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria ukwamishaji wa ubeberu wa kimataifa na uzayuni chini ya uongozi wa Marekani katika kukabiliana na vyombo vya habari vya mukawama na kueleza kuwa vyombo hivyo vitaendeleza njia yake kwa nguvu zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Ikulu ya Urusi au Kremlin imekanusha madai kwamba wakufunzi wa kijeshi wa nchi hiyo waliopo Jamhuri ya Afrika ya Kati wamehusika katika mauaji ya raia na kupora mali za watu majumbani. Na waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema katika kikao cha mawaziri wa muungano wa kimataifa unaodai kupambana na Daesh kwamba sharti la kurejesha amani huko Siria ni kukomesha uingiliaji wa nchi ya jinabi nchini humo. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne usiku. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp yale ambayo hayajasomwa usiku wa leo insha allah yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mtulivu, alamsiki.