Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini wa lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani huwatoa, katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rrahim assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh wapenzi wasikilizaji mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumanne tarehe 18 Dhulqaada mwaka 1442 Hijri ya Kamari na sadifiana 29 Juni 2021 Miladi Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni katika siku hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteeni e, makala au mawaidha yatakayohusiana na faida za ndoa. Mawaidha haya yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha, baada ya hapo, tutakuwa na e, makala yetu ya kila wiki, ulimwengu wa michezo, na tuta aendelea kwa makala yetu ya leo katika historia na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo yetu haya yanapatikana pia kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu leo nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na nne nukta tatu Tanga. Pia inapatikana huko Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema adui amekatishwa tamaa na kufeli vikwazo vyake vya kiuchumi dhidi ya Iran. Aliyemua mkuu wa jeshi la Ethiopia ahukumiwa kifungo cha maisha jela. na afisa wa Umoja wa Mataifa asema watu wenye asili ya Afrika wanabaguliwa bara ya Amerika na pia bara Ulaya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema kuwa adui amekatishwa tamaa na vikwazo vyake vya kiuchumi kutokana na mukawama na kusimama imara taifa la Iran kukabiliana na vikwazo hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Brigedia Jenerali Ramadhan Sharif alisema hayo Jumatatu kwenye kumbukumbu ya mashahidi wa uh, Tir saba uh, katika tukio la kigaili la mlipuko wa bomu wa tarehe 28 Juni 1981 ulioua, um, makumi ya viongozi wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislam Iran mjini Tehran. Maadhimisho haya yanafanyika pia kwa jina la wiki ya chombo cha mahakama nchini Iran. Alkadhalika amesema wa, kwa zaidi ya miaka arobaini sasa uadui wa maadui wa jamhuri ya Kiislam Iran umetupa uzoefu mzuri sana na kutuandalia mazingira mazuri ya kupata ushindi mbele ya njama zote za maadui. Brigedia Jenerali Ramadhan Sharif ameongeza kuwa Marekani imefeli kikamilifu katika eneo la Asia magharibi kwa maana kamili ya neno. Amesema kujitokeza kwa shauku kubwa mamilioni ya wananchi wa Iran katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ni fursa nzuri kwa viongozi waliojitolea kuwatumikia wananchi humo nchini e, kutumia vizuri sana fursa hiyo ya kipekee kadiri e, wanavyoweza. Itakumbukwa kuwa katika shambulio la kigaidi la mlipuko wa bomu uliotokea tarehe 28 Juni 1981 Dkt Mohamed Hussein Beheshti aliyekuwa jaji mkuu wa Iran aliuawa shahidi kwenye e, mlipuko huo akiwa pamoja na viongozi na maafisa wengine sabini wawili wa utawala mchanga wa wakati huo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya kupambana na ugaidi na ya kusimamia masuala ya katiba katika mahakama kuu ya shirikisho la Ethiopia imempa adhabu ya kifungo cha maisha jela muuaji wa mkuu wa zamani wa jeshi la nchi hiyo. Mkuu wa zamani wa jeshi la Ethiopia, Seare Mekonnen, aliuliwa na mlinzi wake, Meja Mesfin Tigabu 22 Juni mwaka 2019. Mamlaka za Ethiopia zinasema kuwa mauaji hayo yalikusudia kuzusha vurugu na kuihujumu moja kwa moja serikali. Wakati huo huo, serikali ya Ethiopia imemtuhumu mkuu wa usalama wa jimbo la Amhara aitwaye Asaminewe Tsige kwa kupanga njama zilizoshindwa za mapinduzi dhidi ya utawala wa raia waliochaguliwa kidemokrasia kikamilifu. Jaribio hilo la mapinduzi lilipelekea kuwa maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali akiwemo mkuu wa jimbo la Amhara Ambachio Mekone na mwanasheria mkuu wa jimbo la Amhara eh, Migebaru Kebede. Asiminewe Tsige alitoroka na kujificha mara tu baada ya mauaji hayo na kushindwa uh, kutekeleza mapinduzi hata hivyo alipigwa risasi na kuuawa siku chache baadaye wakati wa ufyatulianaji risasi. Jaribio hilo la mapinduzi lilipelekea kufungwa kikamilifu intaneti kwa muda wa siku kumi nchini Ethiopia wakati serikali ilipoanzisha msako nchi nzima, hususan katika jimbo la Amhara na kwenye mji mkuu Adis Ababa. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ametoa wito wa haraka kwa nchi kupitisha ajenda ya mabadiliko ili kuondoa ubaguzi wa kimfumo. Amesema hayo Jumatatu katika ripoti yake ambayo imetoa mwangaza juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu kijamii, kitamaduni, kiraia na kisiasa unaowakabili watu wenye asili ya kiafrika kila siku katika mataifa tofauti. Bibashalet amesema ubaguzi uliopo haupaswi kuendelea. Ameendelea kusema kuwa ubaguzi wa kimfumo unahitaji hatua za kimfumo, na kuongeza kuwa tunahitaji mtazamo wa mabadiliko ambao utakabiliana masala na masala yanayoingiliana ambayo yanachochea ubaguzi wa rangi na kurejea tena katika majanga yanayoweza kuepukika ya ubaguzi kama kifo cha George Floyd huko Marekani. B Bachelet ametoa wito kwa mataifa yote kuacha kupinga kuwepo kwa ubaguzi wa rangi, na badala yake yaanze kutokomeza ubaguzi huo, yakomeshe ukwepaji sheria na kujenga imani, yasikilize sauti za watu wenye asili ya Afrika na kukabili mitazamo iliyopita eh, na kuishughulikia. Ripoti hiyo inabainisha kuwa kukosekana kwa usawa na ubaguzi wa kijamii na kiuchumi unawatesa watu wenye asili ya kiafrika katika mataifa mengi. Inasema ripoti hiyo, katika nchi nyingi haswa Amerika Kaskazini na kusini, na Ulaya watu wenye asili ya kiafrika wanaishi katika umasikini na wanakabiliwa na vizuizi vikubwa katika kupata haki zao za kielimu, huduma za afya, ajira, nyumba za kutosha na maji safi, na pia ushiriki wa kisiasa na haki nyingine za msingi duniani. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kudhalilishwa kwa watu wenye asili ya kiafrika kumedumisha na kuendeleza uvumilivu wa ubaguzi wa rangi, ukosefu wa usawa na vurugu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Fahad Bin Turki Bin Abdulaziz Ali Saud, kamanda wa ngazi za juu wa jeshi vamizi la Saudi Arabia nchini Yemen, amehukumiwa kifo na baraza la kijeshi la Saudia kwa tuhuma za uhaini. Taasisi ya Gulf Affairs yenye ya makao yake nchini Marekani imewanukuu jamaa wa kamanda huyo na kuandika kuwa baraza la kijeshi la Saudia limetoa hukumu hiyo dhidi ya Fahad Bin Turki kwa tuhuma za kufanya njama za mapinduzi na kujaribu kumwondoa madarakani mfalme Salman na mrithi wake, yaani Muhammad Bin Salman ambaye pia ni waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Taasisi ya Gulf Affairs imetangaza kuwa ujumbe uh, mbalimbali uliopatikana kutoka kwa afisa mmoja wa ngazi za juu wa zamani wa Riadha unaonyesha kuwa bin Turki alitiwa mbaroni na maafisa wa wa usalama wa ukoo wa Al Saud akiwa pamoja na mtoto wake wa kiume Abdulaziz bin Fahad mwezi Septemba mwaka jana. Abdulaziz bin Fahad, wakati huo alikuwa naibu wa mkoa wa Jof, na wote wamehukumiwa kifo. Fahad bin Turki alijiunga wa na, wa na jeshi la Saudia mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu na alipata mafunzo ya operesheni maalum za kijeshi katika nchi za Marekani na Uingereza mwaka jana alipandishwa cheo na kuwa jenerali kabla ya kufutwa kazi na kutiwa mbaroni. Alikadhalika, makumi ya nyaraka za siri za wizara ya mahakama ya Saudia ambazo hivi sasa ziko mikononi mwa taasisi ya Gulf Affairs zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na nne wakati wa mf Mfalme Abdullah bin Abdul Aziz, Fahad bin Turki alipewa ardhi kubwa eh, ya kuendesha miradi mia moja ya ujenzi wa nyumba huko Riadh na mbunge Mwislamu nchini Marekani ameilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kufanya shambulizi katika mpaka wa Siria na Iraq na kusema kuwa shambulio hilo ni siasa zilizofeli. Ilham Omar, ambaye ni mbunge Mwislamu wa Marekani kwa tiketi ya chama tawala cha Demokrat, amelalamikia vikali shambulio hilo dhidi ya makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu Iraq kupitia ujumbe wa Twitter. Amesema uh, uh, hayo baada ya spika wa baraza la Wawakilishi la Marekani kudai Jumatatu kwamba shambulizi la kivamizi na kijinai la nchi hiyo dhidi ya maeneo ya makundi ya mukawama wa Kiislamu katika mpaka wa Iraq na Siria eti ni shambulio la kujihami. Marekani, vyombo vya habari vya Iraq na Siria jana vilitangaza habari ya kujiri shambulizi hilo. Uh, katika eneo hilo wanamkama wanne wa Hashd al-Shaabi wa maua washahidi na watatu wamejeruhiwa katika jinai hiyo mpya ya Marekani nchini Iraq. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapenzi wasikilizaji, sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia ni wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu ujumbe wa gwaride kubwa la kijeshi la Idi ya Hashd nchini Iraq. Harakati ya wapiganaji wa kujitolea wananchi wa Iraq, maarufu kama Hashdu Shabi, imefanya gwaridi kubwa lililopewa jina la Idi ya Hashd siku ya Jumamosi, tarehe 26 Juni, kwa mnasaba wa mwaka wa 7 wa kuanzishwa kwake. Harakati ya Hashdu Shabi iliundwa Juni 2014 kufuatia fatwa ya marja wa Iraq, Ayatola Sistani. Lengo la kuundwa harakati hiyo ilikuwa ni kupambana na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh na kulinda mamlaka ya kujitawala Iraq. Kwa hivyo Hashdushabi liliundwa kwa msingi e, wa kidini na pia msingi wa kitaifa. Hashdushabi lilikuwa na nafasi muhimu sana ya e, kukabiliana na magaidi wa ISIS nchini Iraq na kwa kuzingatia nukta hiyo, ndio wakati alipokuwa waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi na e, namo Juni ishirini na nne mnamo ishirini na nne Februari elfu mbili kumi na sita wakati wa kukaribia kumalizika vita dhidi ya ISIS, alitoa amri kuwa Hashdushabi ni taasisi ya kujitegemea ambayo itakuwa ikiendesha shughuli zake eh, chini ya kamandi ya majeshi ya Iraq. Makundi ya kisiasa ya Iraq yanayounga mkono Hashdushabi nayo pia mnamo 26 Novemba 2016 aliunga mkono muundo mpya wa kijeshi wa kundi hilo kwa mujibu wa sheria za Iraq na kupelekea kupitishwa sheria ya Hashdushabi katika bunge la Iraq. Baada ya kupitishwa sheria hiyo, Hashdushabi ilitambuliwa kama taasisi rasmi ya kiusalama ya na wanachama wake wakawa wanapata bajeti maalum ya serikali. Pamoja na kuwa Hashdushabi ni kikosi rasmi cha jeshi la Iraq lakini kundi hilo limekuwa likipingwa na baadhi ndani na nje ya Iraq. Sababu kuu ya ya kupingwa hashdushabi na baadhi ya watu ni kuwa ina fikra za kimukawama au za mapambano ya Kiislamu, linapinga njama wazi za uingiliaji e, wa Marekani katika masala ya ndani ya Iraq. Aidha, hashdushabi inaamini kuwa utawala wa kizani wa Israel ndio chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo la Asia Magharibi. Aidha, Hashdu Shabi iko karibu na makundi mengine ya mapambano ya kiislamu katika eneo. Kwa kuzingatia nukta hizo, gwaride kubwa la kijeshi la Hashdushabi lina umuhimu mkubwa na linaweza kuangaziwa kwa mitazamo kadhaa. Awali kabisa, gwaride hilo limeweka wazi uwezo wa kijeshi na kivita wa Hashdu Shabi. Ujumbe uh, uh, mwingine ni kuhudhuria gwaride hilo, waziri mkuu wa Iraq Mustafa al-Kadhimi akiwa ameandamana na waziri wa ulinzi akihutubu katika uh, mjumuiko huo wa kijeshi, uh, uh, waziri al alisema, wa mkuu waziri mkuu Mustafa al-Kadhimi alisema Hashd al-Shabi ilifanikiwa kuangamiza magaidi wa kufurishaji wa ISIS au Daesh. Hivyo waziri mkuu wa Iraq amekiri kadamnasi kuhusu uwezo mkubwa wa kijeshi wa Hashd al-Shabi. Ujumbe mwingine ni kuwa mapinzani walifeli kumzuia al-Kadhimi kuhudhuria na kuhutubu katika gwaride hilo. Uh, kiasi kwamba liliakirishwa kwa siku kumi na tatu. Wapinzani wa kundi wali uh, hilo waliamini kuwa kuhudhuria Alkadhimi katika gwaridi hilo kungelipa umuhimu kundi hilo. Na ujumbe mwingine wa gwaridi hilo ni kuwa kinyume na propaganda za wapinzani, Hashdushabi ni kundi lisilofungamana na kabila, kaumu, dini au madhehebu, kwani gwaridi hilo uh, lilihudhuriwa na kushirikisha wanachama Uh, kutoka maeneo yote ya Iraq wakiwemo Waislamu wa madhehebu ya ashia na Suni na Wakristo. Na kwa kuzingatia nukta hizo muhimu, wapinzani wa Hashdu Shaabi wamekuwa wakifanya kila wezalo kuligonganisha kundi hilo na jeshi la Iraq, lakini bila mafanikio. Barabara kabisa sasa. Na wakaribisha kusikiliza mawaidha atakayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid kuhusiana na faida za ndoa. Karibuni kusikiliza. Wa ibadillahi salihin, amma baad. Ndugu zangu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyetuneemesha neema kubwa kubwa na aliyetuneemesha neema ndogo ndogo na tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kutujalia sie kuwa ni wanaadamu watoto wa Nabi Adam Baba yetu Adam na mama yetu Hawa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametujalia tumetokana na wema hao wawili, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa neema zake nyingi nyingi ambazo tunazozijua na nyingi mno ambazo hatuzitambui. Leo katika mada yetu tunazungumza habari ya faida za ndoa, hayo ndiyo maudhui yetu makubwa tutakayo jaribu kuyazungumza katika darsa letu la leo. Tukaanza kwa nukta ya kwanza, kuzitazama faida ambazo zinazopatikana katika ndoa, faida zinazopatikana katika kuoana. Faida ni nyingi, tutazitaja baadhi tu. Tukianza na faida ya kwanza ya ndoa, tunaikuta faida hii imetajwa katika suratnur Wallahu wasiun alim. Mwenyezi Mungu anasema katika aya hii kwamba na waozeni wajane miongoni mwenu na wema katika watumwa wenu na wajakazi wenu, wakiwa mafakiri Mwenyezi Mungu atawatajirisha kwa fadhila zake na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa mwingi wa kujua au mjuzi. Sasa, tukitazama aya hii tunakuta Mwenyezi Mungu anasema hapa wa ankihul ayama waozesheni. Hii ni lugha ya kutilia mkazo. Sisi kama umma wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Mwenyezi Mungu anatuambia tuwaozeshe. Waliambiwa maneno haya masahaba, wakaambiwa waliokuja baada yao, na sasa yametufikia na sisi tuwaozeshe wajane miongoni mwetu na wema katika watumwa na wajakazi. Sasa kwa nini Mwenyezi Mungu anasema wakiwa mafakiri au wakiwa maskini Mwenyezi Mungu atawatajirisha kwa fadhila yake? Hapa ameweka hikma na busara ya ndoa. Faida inayopatikana baada ya kuoa. Mwenyezi Mungu anasema wakiwa hao wanaooa ni mafakiri au wanaolewa ni mafakiri, basi Mwenyezi Mungu huenda akawatajirisha kwa fadhila yake. Ha, anayesema hapa ni mtoaji, anayesema hapa ni mpaji, anayesema hapa ni yule ambaye mwenye milki ya hii dunia, mwenye uwezo katika hii dunia, mwenye kumiliki kila kitu, ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuonyesha msisitizo wa swala hili bora ambalo lina faida kubwa la ndoa. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hapa anaonyesha namna gani kwamba ndoa inaweza ikambadilisha mtu hali yake, kutoka umaskini kamfanya akawa ni tajiri kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu mwenyewe Mwenyezi Mungu ndiyo mwenye wasaa na ndio mjuzi wa kila kitu. Kwa hiyo mipango ya mustakbal anaijua yeye, asije akakataa mtu kuingia katika ndoa kwa kudai kwamba mimi nikioa ndo nitazidi kuwa maskini, nikioa sitokuwa na hali nzuri. Hayo hayatakiwi kufikiriwa hivyo, bali Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anatutaka tufikirie hivi anavyosema mwenyewe, ikiwa watu ni mafakiri atawatajirisha Mwenyezi Mungu subhanahu Katika... kuna faida kuna... ya utajiri wa moyo kuna faida ya utajiri wa mali kuna faida ya utajiri wa mali kwa maana mtu anachokimiliki katika mali au kuna faida katika utajiri wa mali watu maanake ile hali ya kuweko watu kuongezeka ule ni utajiri leo tukitazama katika nchi mathalani ya Uchina ambayo idadi ya watu wake ni kubwa sana ilifika mahala Wachina wakasema mtu anayeoa anaruhusiwa kupata mtoto mmoja tu peke yake lakini leo sasa habari imeshabadilika, kwamba anaweza kuwa mpaka na watoto watatu. Na China leo inatisha kwa ile idadi yao ya watu peke yake. Ikiwa nidhamu imekuja nzuri ya kupangilia mpangilio wa maisha, ile idadi kubwa tu ya watu wanaopatikana kutokana na vizazi vinavyozaliwa, vizazi vipya, ni utajiri tosha. Na ndio hapa wakaja maulamaa wetu wadadisi wa mambo wakasema Jamaa Afrika, msikubali suala linaloletwa la fikra ya kusema zuieni uzazi, kwa lugha ya mafumbo ya kupanga uzazi. Kupanga uzazi, kuzuia uzazi, kutokuzaa, ikaonekana kama hii ndiyo mipango ya kimaendeleo ya leo, na kumbe kuna utajiri wa idadi ya watu kuwa wengi. Almuhimu kupatikana mipango mizuri, ikiwa mipango mizuri iko na akili katumika sawasawa, kila mtu mwenye watoto wengi ana utajiri, na ndio pale itakapoonekana nchi yenye watu wengi duniani ina maendeleo. Leo ukitazama Uchina hiyo tuliyosema, ukatazama mathalan Marekani, idadi ya watu waliokuweko pale ni kubwa, inayopelekea watu waweze kufanya mambo mbalimbali na wayafikie mambo yale kwa wepesi, kwa sababu ya kuweko akili mbalimbali za watu wengi katika maeneo yale. Kwa hiyo asije akatueleza mtu kwamba habari ya kwamba fulani akioa basi huyo mwenye kuoa atakuwa maskini na hawezi kufanikiwa. Hayo si kweli na yamethibiti leo. Utaona katika nchi za Ulaya baadhi, anayeoa au akapata watoto, unaona namna gani serikali inaingilia katika kumsaidia yeye awe na maisha yake mazuri na kumsaidia katika kutazama hali ya watoto. Sasa haya yote yanaonyesha namna gani ufahamu wa watu umeanza kubadilika na unapelekea kutambua nguvu ya watu pindi wanapokuwa wengi. Kwa hiyo tukirudi katika faida, kubwa ya kwanza ni kwamba utajiri unapatikana. Sasa utajiri huu uwe ni utajiri ambao tumezoea kuuona wa mali, wa watoto, au utajiri wa kupata moyo, moyo wa mtu hata kama hana lakini akawa ameridhika, kwa kuwa na mke, mke ameridhika kwa kuwa na mume mume na mke wameridhika kwa kuwa na watoto. Mwenyezi Mungu anasema atatutajirisha tukiingia katika masala ya ndoa. Vile vile tunaona katika sura Ar-Rum, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataja faida za kuoana katika aya ya 21. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema: wa min ayatihi an khalaqa lakum min anfusikum azwajan litaskunu ilayha wajaala bainakum mawaddatan warahma inna fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakkarun, miongoni mwa aya zake Mwenyezi Mungu, miongoni mwa dalili zake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni kukuumbieni nyie wanaume, kukuumbieni wanawake. Hizi ni katika dalili za Mwenyezi Mungu, alafu anasema litaskunu ilaiha, ili mpate utulivu kutoka kwao nyie wanaume mtapata utulivu kwa wanawake mtakapowaoa, wanaume mtapata utulivu kwao. wajala bainakum mawaddatan wa rahma, na Mwenyezi Mungu amejalia mapenzi na huruma baina yenu. inna fi dhalik, hakika haya bila ya shaka. la ayatin liqaumi yatafakkarun, zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Sasa ukitazama aya hizi mbili tu peke yake katika Qurani unaona faida kubwa zimepatikana, kwamba kuna utajiri katika kuoa, kuna utulivu sakina, kwa maneno mengine ambayo hajayataja Mwenyezi Mungu katika aya hii ya 21 ya Suratu Rum. Kila ambaye hajaoa au hajaolewa, basi hana sakina, hana utulivu. Ule utulivu wa moyo haupatikani kwa mtu asooa au asoolewa. Ila walooa na kuolewa hao ndio wenye utulivu kwa mujibu wa Qur'ani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anavyosema. Na leo utaona maradhi mengi sana ambayo yanayoambatana na msongeko wa moyo au msongeko wa damu na mengineyo ya aina hiyo yanaambatana sana na watu ambao hawajaoa au hawajaolewa. Na ile hali ya kuwa mtu ana majonzi na simanzi akawa hali yake siyo ya furaha mara kwa mara, ni kutokana na kutokuoa au kutokuolewa. Kwa hiyo kuna faida kubwa, kama anavyoeleza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika aya hii tukufu ya sura Ar-Rum aya ya 21. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Namna tunalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo limeipa umuhimu hotuba ya jana ya Rais Samia Suluhu Hasan alipokutana uh, eh, na wahariri wa vyombo vya habari na kumnukuu uh, akisema naomba, nipeni muda nisimamishe nchi kwanza kiuchumi, tuite wawekezaji wawekeze, ajira zifunguke. Uh, halafu tushughulikie mengine tutashughulikia katiba na mikutano ya hadhara. Gazeti la Majira limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho Samia asema ninakwenda kufungua nchi, aahidi wa Tanzania uchumi imara afunguka, kuhusu mikutano ya kisiasa. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa nne. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari kuhusu siku mia moja tangu kuingia madarakani e, jana katika ukumbi wa Jakaya Kikwete Dar es Salaam. Aidha Majira limeandika kuwa rais Samia ameanika wazi takwimu za wimbi la tatu la COVID-19. Nalo Habari Leo limeipa umuhimu habari hiyo ya mkutano wa Rais Samia Suluhu Hasan na wahariri wa vyombo vya habari chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia asema tuna kwenda vizuri, tutafika. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, nipeni muda ni kauli ya Rais Samia Suluhu akizungumza siku mia moja za uwepo wake madarakani. Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha waziri wa madini Doto Biteko akishangilia na wafanyakazi wa benki ya NMB baada ya kuzindua rasmi klabu ya madini jijini Dodoma jana. NMB imeanzisha klabu hizo kwa lengo la kuwawezesha uh, mikopo wachimbaji na wafanyabiashara wa madini nchini Tanzania. Habari Leo lina habari isemayo kuwa Halmashauri Kuu ya Taifa CCM kukutana Dodoma leo. Tunaelekeza sasa dira yetu ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya, na awali kabisa tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho domodomo domo nje, mabubu ndani. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa wabunge wenye midomo mirefu hadharani ni miongoni mwa wale ambao hawakutamka hata neno moja katika bunge la like kitaifa ama Seneti kwa mwaka mzima wa elfu mbili ishirini. Wabunge hao ni pamoja na mbunge wa Mugirango Kusini, Silvanus Osoro na seneta wa Baringo, Gideon Moi. Taifa Leo pia lina habari sema kuwa wanasiasa wa Pwani walaumiwa kuchochea utumiaji wa mihadarati. Likifafanua, gazeti hilo limealika kuwa viongozi wa kisiasa eneo la Pwani wamelaumiwa kwa kuchochea matumizi ya mihadarati miongoni mwa vijana kwa nia ya kuwatumia kuzua ghasia katika nyakati za kampeni. Uchunguzi uliofanywa na Taifa Leo katika maeneo ya Pwani umeonyesha kuwa shughuli zimeanza kuongezeka katika maficho ya utumizi wa dawa za kulevya katika miezi ya majuzi. Uchunguzi huu uchaguzi mkuu unapokaribia. Habari kamili katika ukurasa wa saba wa gazeti hilo. Hali kadhalika katika ukurasa wake wa Kio mbele, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila Ruto wamnyemelea Karua. Je, ataingia boksi? Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu wa Taifa Leo ujue zaidi kuhusiana na, na kadhia hiyo ya Martha Karua. Uh, katika ukurasa wake wa intaneti Taifa Leo lina habari sema kuwa serikali ya kaunti uh, ya Bomete huko magharibi mwa Kenya kwa ushirikiano na kampuni za eneo hilo itauza majani chai yanayokuzwa uh, kaunti hiyo moja kwa moja nchini Iran ili kuwezesha wakulima kupata faida. Akihutubu alipoanzisha usafirishaji wa tani 84 za majani chai kutoka kampuni za kibinafsi, gavana wa Bomet Hilary Barchok alisema kaunti hiyo imepata idhini kutoka kwa wizara ya kilimo kuuza zao hilo nchini Iran. Alisema utawala wake umejitolea kusaidia katika mauzo ya majani chai yanayotayarishwa na viwanda vilivyoko Bomet ili kuimarisha bei kwa manufaa ya wakulima na kampuni hizo za binafsi. Kwa upande wake, balozi wa Iran nchini Kenya Bwana Jafar Barmaki alipongeza kaunti ya Bomet kwa kufanikisha mpango huo. Nao wakulima wakiongozwa na Bwana John Terer walisema mpango wa uuzaji chai moja kwa moja nchini Iran ni mwamko mpya katika kilimo cha zao hilo. Terera alisema ukiritimba wa KTDA na wadau wengine unafaa kudhibitiwa kwa manufaa ya wakulima. Na wapenzi msikilizaji, naona muda umenipa kisogo, zira sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki hapa Teheran wakati huu. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala, una makala ya ulimwengu wa michezo unaitafuatiwa na makala ya leo katika historia ulimwengu wa michezo Ahlan wasahlan ashiki na mfuatiliaji wa habari za spoti na tumai wa ubuheri wa afya, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari kwenye ulimwengu wa michezo ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mchezo wa kunyanyua vyuma vizito mwirani, Masoda Barzam ametoa taji la mtu mwenye nguvu zaidi duniani katika mashindano kima ya kimataifa ya utunishaji misuli na kunyanyua vitu vizito katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Mwirani huyo ameibuka kidedea katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofanyika baina ya Jumamosi ya Juni 26 na Jumapili ya Juni 27 huko Imarati. Mbali na kutunukiwa medali ya dhahabu kwa kutoa taji hilo la juu zaidi la World Ultimate Strongman, ametia kibindoni pia medali nyingine ya dhahabu katika kategoria ya kilo 105. Kadhalika, Iran imetoa medali tatu za dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko UAE. Katika hatua nyingine, wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali kadhaa katika mashindano ya mieleka mtindo wa freestyle yaliyofanyika huko Russia. Katika mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa kimombo kama International Aliev Freestyle Cup yaliyofanyika katika mji wa Kaspisk, eneo la Dagestan, na kufunga pazia lake Jumapili ya Juni 27, Iran imezawadiwa medali moja ya dhahabu na tatu za shaba. Medali ya dhahabu ya Iran ilitwaliwa na Muhammad Javad Ibrahimi katika safu ya wanamioleka wenye kilo tisini na mbili, huku Amid Husein Maksudi, Arashk Mohebi na Mojtaba Golij wakizoa medali ya fedha kila moja katika kategoria za kilo 70, 92 na 97 na na kwa usanjari huo kwenye mashindano hayo ya mieleka ya kujiachia. Tugeukie soka barani Afrika. Mabingwa watetezi wa ligi ya klabu bingwa barani Afrika, klabu ya Al-Ahli wamefanikiwa kutinga fainali ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi dhidi ya Esperance ya Tunisia wikendi huko jijini Cairo nchini Misri. Mafarao wa Misri hawakupata wakati mgumu kupata ushindi huo kwa kuwa walikuwa wanaupigia nyumbani na mara nyingi mchezo kwao hutuzwa. Al Ahly walicheza kwa kasi kubwa na hawakutaka kuleta masihara, kwani wiki iliyopita walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa mtungi wakiwa ugenini katika uwanja wa Stade Olympique de Rades walipochuana na Esperance Sportive de Tunis ya Tunisia katika mchezo wa nusu fainali. Mabao ya Al-Ahli katika mchezo wa Jumamosi yalifungwa na Ali Malul kupitia mkoaji wa penalti kunako dakika ya 38, Muhammad Asharif akivurumisha la pili nyavuni katika dakika ya 56 ya mchezo kabla ya Hussein Al Shahat kulizamisha kabisa jahazi la wageni wao kwa bao la kiufundi la tatu katika dakika ya sitini majiafayumaa l taba limuhamad shirif yusjilbafuas i daba Kwa matokeo hayo Alahli wanatinga fainali mzima mzima kwa jumla ya magoli manne. Alahli watavana na Kaiser Chiefs katika fainali ambao wikendi hii wakiupigia nyumbani kwao wa Afrika Kusini, waliambulia sare tasa dhidi ya Wydad Casablanca, kilichonusuru ni ushindi wa goli moja kwa mtungi katika mchuano wa mkondo wa kwanza wiki iliyopita. Mbali na hayo, Mfaransa Sebastian Ogier ndiye bingwa wa mashindano ya magari ya safari rali duniani kwa kifupi WRC. Hii ni baada ya kuongoza timu ya Toyota kufagia nafasi mbili za kwanza, akishinda duru ya Safari Rali siku ya mwisho iliyohudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Waziri Amina Muhammad wa michezo na Najib Balala wa utalii, miongoni mwa viongozi wengine, huko mjini Naivasha katika kaunti ya Nakuru, eneo la Bonde la Ufa. Mkenya Onkar Rai alibuka mshindi wa Safari Rali wa kitengo cha daraja ya tatu almaarufu WRC3 akiendesha gari la Volkswagen Polo alipokamilisha katika nafasi ya saba siku ya Jumapili. Bingwa wa mara saba duniani Ogier akishirikiana na Mfaransa mwenzie Julien Ingrassia hawakutarajia kabisa kutawala mbio hizo. Hii ni baada ya gari lao la Toyota Yaris kuharibika mnamo Juni 25. Wakati madereva wengine walitaabika katika mkondo wa Kedong, aliendelea kuimarika baada ya kurekebisha gari lake. Alinyakua mkondo wa Oserian Soisambu 1, Sleeping Warrior 1 na Elementaita 2 na kuingia siku ya mwisho ya mashindano hayo ya kilomita 320.19 akiwa nyuma ya kiongozi Thierry Noville wa Hyundai na Takamoto Kasuta aliyekuwa akiendesha pia Toyota. <laughs> Mfaransa huyo anaongoza jedwali la WRC mwaka huu 2021 kwa alama 33 baada ya duru sita za kwanza kwenye ligi hiyo ya duru 12. Rais Uhuru Kenyatta amesema Kenya itaendelea kuwa mwenyeji wa mashindano hayo hadi mwaka 2026. Hii ni baada ya serikali ya Nairobi kufikia makubaliano na shirikisho la magari duniani na shirikisho la ubingwa wa magari ya safari rally au world rally championship by the prevailing covid-19 challenges that have been felt in every country across the globe the world has also witnessed kenya's preparedness to stage and host Mashindano hayo yaliyokuwa na msisimuko wa aina yake yameakisiwa pakubwa kitaifa, kieneo na kimataifa, labda kwa kuwa yamerejea kwa kishindo baada ya kusimamishwa kwa karibu miongo miwili. Tutamatishe kwa kutupia jicho robo fainali ya Euro 2020. Katika raundi ya 16, mashindano ya soka ya Uropa au kipenda Euro 2020, Italia imetinga robo fainali baada ya kuifunga Austria mabao mawili kwa moja katika muda wa ziada wa mechi ambayo muda wake wa kawaida uliisha kwa sare tasa ya mtungi kwa mtungi. Italia na Austria zilikabiliana katika raundi ya 16 kwenye uwanja wa Wembley huko London nchini Uingereza. Italia iliongoza kwa bao moja kwa mtungi dakika ya 95 dhidi ya Austria kupitia mchezaji Federico Chiesa. Baadaye katika dakika 105 Matteo Pessina alifungia Italia bao la pili. Mchezaji wa Austria sasa Kalazich naye pia alifungia timu yake bao la pekee katika dakika ya 114 na kubadili matokeo kuwa mawili kwa mojaaaoobar benazar mirese esahkicaztlo Tamo. Tamo. do aat baafasi Italia sasa itapambana na Ubelgiji katika mchuano wa robo fainali. Fainali ya mashindano haya ya kieneo Ita ya itapigwa Jumapili ya Julai 11 katika uwanja wa Wembley jijini London kwa kuwakutanisha mshindi wa nusu fainali ya kwanza na mshindi wa nusu fainali ya pili, huku hayo yakiharifiwa, mshambuliaji wa Ureno Cristiano Ronaldo amevunja rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza aliyefunga magoli mengi kwenye michuano ya Ulaya pamoja na kombe la dunia kwa jumla. Mchezaji huyu ambaye alifunga magoli mawili na kutoa sare ya mawili kwa mawili dhidi ya Ufaransa alivunja rekodi hiyo iliyokuwa ikishikiliwa na mchezaji nyota wa zamani wa Jerumani Miroslav Klose ambaye alifunga magoli 19 kwa ujumla kwenye michuano ya Ulaya na kombe la dunia. Cristiano Ronaldo ambaye alifunga magoli yote mawili anaandika historia hiyo ya kuwa mchezaji aliyefunga magoli mengi kwa kufikisha magoli 21 katika michuano yote miwili yaani Euro na kombe la dunia. Katika hatua nyingine, mchezaji huyo amefikia rekodi ya nguli wa zamani wa soka wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Ali Daei, ya kuwa mchezaji ya kuwa wachezaji waliofunga magoli mengi kwenye timu za taifa wakiwa wamelingana kwa kufikisha magoli 109. Ali Dai ambaye ni mchezaji wa zamani wa Iran aliyefunga magoli 109 kwenye michuano ya kimataifa kati ya mwaka 1993 na 2006 amempongeza Ronaldo, akisema kuwa mchezaji huyo katu hatosahulika na atakumbukwa sana kwenye madaftari ya kumbukumbu. Waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa Iran Muhammad Javad Jahromi amesema karibuni hivi kwamba jamhuri ya kiislamu itazindua muhuri maalum kwa ajili ya kumwenzi Ali Dai. Ronaldo alitazamiwa Jumapili hii kuipiku rekodi hiyo ya dai katika mchuano wa kusisimua wa Euro 2020, lakini timu yake ya Ureno iliishia kuzabwa bao moja bila jibu na Ubelgiji. Bao la li Ubelgiji lilifungwa na Togan Hazard kunako dakika ya 42. Torgan Torgan Azar zarbatu mizane che goli che goli baraye beljik avalin hamle o mogeiyat jedi Jamhuri ya Czech imesogea mbele pia kwenye michuano hiyo baada ya kuichabanga Uholanzi mabao mawili kwa sifuri, wakati ambapo Wales ilikuwa ikinyolewa bila maji na Denmark kwa kugaragazwa mabao manne kwa mtungi. Tutakomea hapa kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 18 Dhulqada mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Juni 29 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Husein Kashifulghita. Ayatullah Kashifulghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa kubwa za zama hizo na kukuya daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi, alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala huwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Ayatullah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraq wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita yaani, tarehe 29 Juni mwaka 1976 muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru wake na kila siku kama hii huadhimishwa katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. Hadi kufikia katikati ya karne ya 18 wakati ambao Wareno walikuwa wakiikalia kwa mabavu ardhi hiyo visiwa vya Ushelisheli vilikuwa havijagunduliwa na havikuwa na wakazi. Mwishoni mwa karne ya 18, wakati ulipopamba moto mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika walivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na kuendelea, na miaka 16 iliyofuata visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Ushelisheli inaundwa na visiwa kadhaa vilivyoko katika bahari ya Hindi, inapakana na Madagaskar. Na tarehe nane Tir kwa mwaka wa Kiirani imetambuliwa kuwa ni siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali. Siku kama ya leo, mji wa Sardasht huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa zamani wa Iraq. Wakazi wa mji huo wapatao mia moja na kumi waliuawa wa shahidi na wengine 530 kujeruhiwa kwenye mashambulio hayo. Utawala wa zamani wa Iraq ambao ulikuwa umepoteza matumaini ya kushinda vita ilivyovianzisha dhidi ya Iran, ulidhani kwamba kwa kuendesha mashambulio ya silaha za kemikali ungeweza kuitusha Iran matakwa yake kupitia mashambulio hayo ya kinyama, lakini haukufanikiwa kufikia lengo hilo. Msikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu hapa Iran amesema kuwa adui amekatishwa tamaa na vikwazo vyake vya kiuchumi kutokana na mukawama pambano, ea, taifala, Iran, na mapambano ya taifa la Iran katika kukabiliana na vikwazo hivyo. Fahad bin Turki, bin Abdulaziz, kamanda wa ngazi za juu wa jeshi vamizi la Saudia nchini Yemen, amehukumiwa kifo na baraza la kijeshi la Saudia kwa tuhuma za kupanga njama ya kumpindua mfalme wa nchi hiyo. Kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ametoa wito wa haraka kwa nchi kupitisha ajenda ya mabadiliko ili kuondoa ubaguzi wa kimfumo. Amesema watu wenye asili ya Afrika wanabaguliwa na kuteswa katika mabara ya Amerika na Ulaya. Na mbunge mwislamu nchini Marekani, Ilhan Omar, ameilaumu serikali ya nchi hiyo kwa kufanya mashambulizi katika mpaka wa Siria na Iraq na kusema kuwa shambulio hilo ni siasa zilizofeli. Wpensklizaji na, na nyote kwa maoni yenu tumepokea maoni kutoka Mara Tanzania, pia Shafi Said wa Kigoma Tanzania, halkahalikashlfzl wadarssalam Tanzania na alimaama pia wa Tanzania, nyote kwa maoni yenu na kutusikiliza asubuhi hii, kwaniaba watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni taala kwakusema ta. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.