Kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho uh, siasa za mabavu na za upande mmoja za Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha uh, yanayohusu akhlaki na maadili ya Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia Saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Habari za karibuni kuhusu shambulio la Marekani dhidi ya makundi ya mapambano huko Iraki zimeelezwa katika vyombo mbalimbali mbali vya habari duniani. Mkuu wa baraza la mpito la serikali huko Chad amesema kipindi cha mpito yumkini kikaongezeka na kuzidi miezi 18. Watu 12 wameuawa kufuatia shambulio la kigaidi iliyofanywa uh, dhidi ya makazi ya raia katikati mwa Somalia. Na vyama vya siasa nchini Afrika Kusini vimekosoa hatua ya Rais Ramaphosa wa nchi hiyo ya kuzidisha marufuku ya na sheria kali za kupambana na korona. Na sasa ni habari kamili. Afisa mmoja wa Marekani amesema nchi hiyo uh, imetumia ndege za kivita aina ya f F15 na F16 kushambulia makundi ya mapambano ya Kiislamu katika maeneo ya mpaka wa Iraki na Siria. Afisa huyo amesema ndege hizo ambazo zimeshiriki katika mashambulio hayo yaliyotekelezwa leo alfajiri, zimeruka kutoka katika kituo cha kamandi kuu ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Kamanda huyu amesema ni mapema kutathmini idadi ya raia na wanajeshi waliouawa katika mashambulio hayo. Rais Joe Biden wa Marekani ametoa amri ya moja kwa moja ya kushambuliwa vituo vya kijeshi na maghala ya silaha ya makundi ya wapiganaji wa, wa Kiislamu katika mpaka wa pamoja wa Iraki na Siria, yakiwemo ya Kataib Hizbullah na Kataib Said Ashuhada, ambapo wahanga wengi wameuawa shahidi katika shambulio hilo. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetoa taarifa ikidai kwamba mashambulio hayo yamefanywa kwa lengo la kulinda masilahi ya Marekani na askari wake katika eneo hilo. Mwezi Machi mwaka huu, pia Rais Jo Biden wa Marekani aliliamuru jeshi la Marekani lishambulie maeneo ya makundi hayo ya mapambano kwa kisingizio cha kulinda vituo vyake vya kijeshi nchini Iraq kufuatia kuuawa kwa kigaidi na jeshi la Marekani shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, na Abu Mahdi Al Muhandes aliyekuwa naibu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Al Hashdu Shabi hapo tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini katika uwanja wa ndege wa Baghdad. Wabunge wa Iraki tarehe tano mwezi huo huo walipitisha muswada uliotaka kufukuzwa askari wote wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Wananchi wa Iraki pia wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga uwepo wa majeshi ya Marekani katika nchi yao. Mkuu wa baraza la kijeshi linalotawala nchini Chad ambalo lilichukua madaraka siku moja baada ya kuuliwa rais wa zamani wa nchi hiyo mwezi Aprili mwaka huu amesema kipindi cha mpito yumkini kikachukua zaidi ya miezi 18. Muhammad Idris Debi, mwana wa rais aliyeuawa wa Chad, amesema kuna uwezekano wa kurefushwa kipindi cha mpito cha miezi 18 kabla ya kuitishwa uchaguzi wa rais, japokuwa jamii ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Afrika inataka kipindi hicho kisizidi miezi 18. Baada tu ya kushika madaraka ya nchi tarehe 20 Aprili, baraza la kijeshi linalotawala Chad liliahidi kwamba litaitisha uchaguzi huru na wa kidemokrasia uh, baada ya kipindi cha miezi 18. Wakati huo huo, umoja wa Afrika ulimtaka mwana huyo wa rais wa zamani wa Chad kutimiza ahadi yake ya kutogombea wadhifa wa rais katika uchaguzi ujao, na uchaguzi wa bunge baada ya kipindi cha mpito. Muhammad Idris Deby pia alikuwa katika mahoji. Alisema katika mahojiano yake na gazeti la Jeune Afrique kwamba wanachama wa baraza la mpito hawatagombea katika uchaguzi ujao. Baada ya mauaji ya aliyekuwa rais wa Chad Idris Deby, jeshi la nchi hiyo lilitangaza kwamba limeunda baraza la mpito litakaloiongoza nchi hiyo katika kipindi cha miezi minane ya mpito na kuanzisha taasisi za kidemokrasia ikiwa ni pamoja na kusimamia uchaguzi huru baada ya kipindi hicho. Deby aliuawa akiwa katika maeneo ya vita baina ya jeshi la taifa na makundi ya waasi baada ya kuiongoza Chad kwa kipindi cha miaka thelathini. Watu kumi na mbili wameuawa kufuatia shambulio la kigaidi lililofanywa katika kituo kimoja cha kijeshi na eneo la makazi ya raia katikati kati mwa Somalia. Vyanzo vya kieneo vimesema kwamba shambulio hilo lilitekelezwa na magaidi wa Shabab katika kituo hicho kilichoko katika jimbo la Galmudug ambacho ni kituo cha askari wa serikali, na kisha jingine limefanyika katika eneo la Waisil ililoko zaidi ya kilomita 70 kaskazini mwa Mogadishu. Akifafanua swala hilo Abdallah Saleh, kiongozi mmoja wa jamii katika eneo hilo, amesema kwa ujumla watu 12 wameuawa, sita wakiwa ni raia na waliosalia ni wanajeshi. Muhamad Mir, ambaye ni mmoja kati ya makamanda wa wanamgambo katika eneo hilo, amesema mashambulio hayo yalianza kwa kutupiliwa bomu lililokuwa limetegwa kwenye gari. Kundi la Al-Shabab pia limetoa taarifa likitangaza kuhusika na shambulio hilo, aa, na kudai kwamba limeua askari 32 wa serikali. eneo lenye utawala wa ndani la Puntland ambalo liko kaskazini mwa Somalia lilitangaza jana Jumapili kwamba limewanyonga wanachama 21 wa kundi la Al-Shabab ambao walilaani ambalo, ambao walilaani na kuonyesha upinzani mkali dhidi ya hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kijeshi katika eneo hilo. Hiyo ni idadi kubwa zaidi ya wahalifu kuwahi kunyongwa wakati mmoja katika eneo hilo la Puntland. Kundi la kigaidi la Shabab, ambalo liliasisiwa mwaka elfu mbili na nne, lina fikra potofu ambazo zinahusishwa na kundi jingine la kigaidi la Alqaida. Kundi hilo linafanya juhudi za kuiondoa madarakani serikali ya Somalia, na tokea wakati huo limetekeleza operesheni nyingi za kigaidi mjini Mogadishu na katika miji mingine ya Somalia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kuzuia silaha za kemikali OPCW ametuma ujumbe kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mashambulizi ya utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, dhidi ya eneo la Sardasht nchini Iran na kutangaza mshikamano wake na watu wa mji huo. Fernando Arias amesema katika ujumbe huo kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza ahadi yake ya kuangamiza silaha zote za kemikali duniani. Arias amesema tarehe 28 Juni katika kalenda ya shirika la kuzuia silaha za kemikali ni siku rasmi ya kuwaenzi na kuwakumbuka wahanga wa silaha za kemikali wa eneo la Sardasht nchini Iran na ameongeza kwamba alikuwepo pamoja na waathirika wa silaha hizo kutoka Iran huko The Hague nchini Uholanzi na nchini Iran kwenyewe na kwamba anajua vizuri hisia na machungu yao. Amesema, napenda kutangaza tena mshikamano wa OPCW na waathirika wa silaha za kemikali nchini Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kuzuia silaha za kemikali amesema hasira za walimwengu dhidi ya mashambulizi ya silaha za kemikali zilisaidia sana katika kutiwa saini mkataba wa kuzuia silaha hizo mwaka 1993. Tarehe 28 Juni mwaka 1987 mji wa Sardashti huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali ya ndege za kivita za utawala wa zamani wa Iraq. Raia 119 wa Iran, wakazi wa mji huo waliuawa wa shahidi na wengine zaidi ya elfu nane walijeruhiwa katika mashambulizi hayo ya utawala wa zamani wa Iraq wa Saddam Hussein. Na vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini vimekosoa uamuzi wa serikali wa kuongeza marufuku na sheria kali za kipindi cha korona iliyotangazwa na rais Cyril Ramaphosa Jumapili usiku. Chini ya vizuizi vipya ni marufuku kufanya safari za burudani kwenda na kutoka Gwetang. Saa za kutotoka nje zimeongezwa. Mauzo ya vileo na pombe yamekatazwa kwa kipindi cha siku kumi na nne. Vile na vilevile mikahawa haitaruhusu kuuza chakula isipokuwa cha kupelekwa majumbani. John Steenhuisen wa chama cha DA amevitaja vizuizi hivyo vilivyotangwaza na rais wa Safrika sa kusini vya kikatili kupita kiasi akisema waafrika kusini wanalazimishwa kulipa gharama ya kufeli serikali katika suala la kutoa chanjo mbali na kurefusha sheria kali za kuzuia maambukizi ya korona rais Cyril Ramaphosa ametahadharisha kuhusu kasi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona nchini afrika kusini mikusanyiko yote imepigwa marufuku nchini humo na raia wote watalazimika kuwa majumbani mwao kuanzia Alasiri. Katika taarifa yake ya Jumapili usiku e, chama cha Economic Freedom Fighters kimesema kufungwa na vizuizi havidhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Chama hicho cha upinzani kimesema chanjo pekee ndiyo inayoweza kuokoa maisha ya watu na kurudisha uchumi katika hali ya kawaida. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho siasa za mabavu na za upande mmoja za Marekani. Makabiliano dhidi ya siasa za mabavu na za upande mmoja ni hitajio muhimu katika jamii ya ulimwengu wa sasa. Hii ni kutokana na ukweli kwamba siasa hizo ni tishio, si kwa nchi moja, bali changamoto kubwa kwa ulimwengu mzima. Jambo hilo lilisisitizwa hivi karibuni na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha Umoja wa Mataifa cha ECOSOC kilichofanyika karibuni mjini Geneva. Akizungumza katika kikao hicho ambacho kinashughulikia masuala ya kibinadamu, cha Baraza la Kiuchumi na Kijamii cha Umoja wa Mataifa, Ismail Bakai Hamane amesisitiza umuhimu wa kadhia hiyo, na huku akikosoa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya mataifa ya dunia hasa yale yanayoendelea, amesema wakati umefika kwa mashirika kima taifa, ya kimataifa yanayoshughulikia masuala ya kibinadamu kupaza sauti zao ili kupinga vikwazo hivyo vya Marekani ambavyo amesema vina taathira hasi katika shughuli za kibinadamu. Hapa wapenzi wa wasikilizaji, kuna jitokeza masuala mawili muhimu. Suala la kwanza ni matokeo mabaya ya siasa za upande mmoja, ambayo yanaathiri moja kwa moja mustakbali wa uhusiano wa mataifa yote duniani. Suala la pili ni nafasi ambayo kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa inapaswa kuwa nayo katika kukabiliana na siasa za upande mmoja za Marekani, ambalo ni jukumu la kimataifa. Ubabe wa Marekani ambao bila shaka unatokana na siasa za kijuba na za upande mmoja za serikali ya Washington umevuruga uhusiano na misingi ya mashirikiano ya kimataifa. Jambo la kuchekesha ni kwamba Marekani ambayo inavunja na kukanyaga sheria za kimataifa inataka mataifa mengine yaheshimu sheria hizo bila ya yenyewe kuwajibika. Serikali ya sasa ya Marekani inafuata siasa zile zile, zile zilizokuwa zikitekelezwa na siasa ya Donald Trump. Siasa hizo ni za kuyalazimisha mataifa mengine ulimwenguni yafuate na kutii kibubusa siasa za utawala wa Washington kwa madhara ya jamii nzima ya kimataifa. Siasa ambazo zinatekelezwa hivi sasa na serikali ya Washington dhidi ya mataifa ya Iran na nchi nyingine kama Venezuela, Siria na kwingineko kwa anwani ya mashinikizo ya juu kabisa hazilengi Irani pekee bali zina madhara kwa uhusiano wa kimataifa na miamala ya biashara ya dunia huru. Hotuba aliyoitoa balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika kikao cha ECOSOC huko Geneva inaweka wazi ukweli huo na kusisitiza kwamba njia pekee ya kukabiliana na siasa hizo za kibeberu na za upande mmoja ni kuimarishwa siasa za pande kadhaa na kuheshimiwa sheria za kimataifa naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran Maadili bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha maadili bora, ambapo leo tutazungumzia lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu na kuombeni mnitegee sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunafahamu jinsi gani dini tukufu ya Kiislamu ilivyosisitiza umuhimu na thamani ya akhlaki na kueleza kuwa suala la akhlaki na maadili bora ndio lililokuwa lengo la pili la mitume baada ya kufikishwa ujumbe wa tauhidi. Kwa kuzingatia aya za Qurani tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tunabainikiwa kuwa athari na matokeo ya kuchunga na kutochunga thamani ya kiakhlaki zimetingika chini ya mjumuiko wa vifungu vinne. Miongoni mwa tabia hizo ni ukweli ambao unaleta athari ya utulivu, kama ilivyobainishwa katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadhi ya wakati kutochunga na kupuuza athari za kiakhlaki huleta athari mbaya za kidunia. Kwa mfano, Imam Ali alaihi salam amepokewa akisema kuwa Jiwekeni mbali na dunia, kwani kuipenda dunia humfanya mtu kuwa kipofu, kiziwi na bubu mbele ya ukweli na huleta udhalilifu na udhaifu. Ni wazi kuwa kupindukia mpaka katika kuipenda dunia humfanya mtu aghafilike juu ya mabalaa na hatari zinazotokana na mwenendo huo, na mtu ambaye ni mtumwa wa dunia, iko tayari kuwa dhalili kwa kiwango chochote kile mradi tu aweze kujipatia matashi yake ya kilimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam amesema kuwa raha ya mtu bakhili ni ndogo zaidi kuliko raha ya mtu yeyote. Katika baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za Maasumin imetajwa kwamba lengo la tabia za kimaadili na kiahlaki ni kupata thawabu na kuneemeka na neema za Allah subhanahu wataala huko katika ulimwengu wa milele wa ahera. Katika baadhi ya aya pia imetolewa ahadi ya kupata pepo na neema zake kutokana na kuwa na imani na kutenda amali njema. Katika aya za mwanzo za Surat Lmuminun Imetajwa kuwa utendaji wa sifa za kiakhlaki, iwe ni katika hali ya kibinafsi au kijamii, ni moja ya masharti ya kufuzu mbele ya Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa masharti hayo ni kusimamisha swala, kutoa zaka, kutimiza ahadi na kujiepusha na mazungumzo ya kipuuzi. Watu wenye matukufu hayo wameahidiwa pepo na Mola Muumba. Baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za viongozi wa dini zimezungumzia pia suala la kutochunga na kutoheshimu thamani za kiakhlaki na matokeo mabaya yatakayomfika mtu huko akhera. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewataja wale watu wanaozikadhibisha aya zake au wale wanaokula mali za mayatima kwa dhuluma kuwa watapata adhabu kali ingawa matokeo mazuri na mabaya yanayopatikana duniani na akhera kwa kutekeleza matukufu ya kiakhlaki yanaweza kuathiri katika kumfanya mtu avutiwe na akhlaki njema au ajikinge na akhlaki mbovu, hata hivyo, lengo la Uislam kuhusiana na mfumo wa kiakhlaki ni kubwa zaidi kuliko faida hizo zinazopatikana. Kwa hakika lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumfanya mtu ajikurubishe kwa Allah subhanahu wataala, na kupata radhi zake. Ingawa amali ambazo mtu huzifanya kwa lengo la kupata malipo mema huko akhera zinahesabiwa kuwa ni ibada na zina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, hata hivyo, ibada ambayo hufanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Mola Muumba pekee zina daraja kubwa zaidi. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamsemeza mtume wake mtukufu kwa kusema: Sema, hakika swala yangu na ibada zangu zote nyingine na uzima wangu na kufa kwangu zote ni kwa Mwenyezi Mungu muumba wa walimwengu wote. Aya hii inatoa mwongozo na mafunzo kwa vipengee vyote vya kimaisha, kuwa amali zote anazozifanya mtu zikiwemo za kiakhlaki zina utukufu na fadhila nyingi zaidi zinapofanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Allah subhanahu wataala. Lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumlea mwanadamu anayetaka kumtambua mola wake, ambaye kila anapofanikiwa kumkurubia zaidi mola wake ndivyo anavyoing'oa nafsi yake kutokana na minyororo ya mapenzi ya vitu vya kupita na vyenye mpaka maalum hazishii kwenye mipaka ya kidunia wala hazimaliziki katika ridhaa ya kupata neema za peponi. Mtu wa aina hii hafuati uongofu kwa sababu tu ya mvuto wa neema hizo, bali hupiga hatua mbele hadi kufikia daraja ambayo huwa kwake yeye lenye thamani zaidi ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu kuliko kuyapa thamani malipo ya neema za peponi, naye mtu huyo huona utukufu na kuhisi raha iliyoje kumwabudu Mola wake kwa nia na lengo hilo. Na hayo ndiyo yaliyosemwa na sahaba mtukufu wa Mtume sww wa na ahalbaiti wake Imamu Ali alaihi salam pale alipoelezea lengo lake katika kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kusema: ewe Mola wangu sikukuabudu wewe kwa kuhofia adhabu ya moto wa Jehanam wala kwa kutumai neema za pepo Bali nimekuabudu kutokana na kuelewa kuwa wewe ndiye unayestahiki kuabudiwa. Naendelea kutegia sikio kipindi cha maadili bora, ambapo leo tunajadili lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Mwanadamu anayetarajiwa na Uislamu ni yule ambaye haishii katika kufikiria kuiokoa nafsi yake tu, bali pia hufanya juhudi za kuwakomboa waja wa Mwenyezi Mungu na kuitengeneza jamii yake. Hata hivyo, tabia zake katika jamii zisitokane na kuhofia madhara au kutumainia faida za kidunia. Kwa mfano, iwapo mtu ataonyesha tabia nzuri kwa lengo la kuweza kujipatia marafiki au kutoa misaada ili kuwavutia watu, basi mtu wa aina hiyo ingawa kwa dhahiri anafanya vitendo vya kiakhlaki lakini vitendo hivyo havina thamani yoyote, kwani nia ya mtu huyo ni kuwavutia watu kutokana na yale anayoyatenda. Tabia ya akhlaki sahihi hufanywa kutokana na imani madhubuti ya kumwamini Allah subhanahu wa taala, bila ya kuwa na mfungamano wowote wa kidunia. Kujitolea kwa ajili ya wengine na kujiepusha na ubinafsi kufanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Ni kwa sababu hii ndiyo maana kujitolea kukawa katika daraja ya juu ya thamani za kiakhlaki. Wasikilizaji wapenzi, tunapaswa kufahamu kuwa msingi wa dini ya daima ya Kiislamu iliyoletwa na mwenye shakhsia na tabia bora kabisa katika historia umesimamishwa juu ya imani na uchaji dini. Hii mbali ya kuwa ni njia ya kupatia mtu ufanisi wa akhera ni msingi wa furaha na utulivu katika maisha ya dunia hii pia. Shabaha ya mwito wa Uislamu ni kutukuza thamani ya binadamu na kustawisha itikadi safi na maadili yake mema. Uislamu huzitambua sifa njema za kiroho na mwendo safi wa binadamu kuwa ni kipimo cha ubinadamu. Uislamu unapinga kufidiwa neema kwa ajili ya mafanikio ya nafsi na kupewa mgongo mambo ya kiroho. Unapambana vikali na wale watu wanaotia doa ubinadamu na heshima na wanaodhoofisha msingi wa kuaminiana na kuelewana. Jamii iliyopangiwa uhusiano wake na Uislamu, watu wake huishi kwa mapenzi na amani na kuwepo moyo wa kuaminiana katika mambo yao yote. Usawa na uhusiano wa hali ya juu kabisa ndio unaowaunganisha watu wa jamii hiyo, na wote huwa ni sawa mbele ya sheria. Ikiwa jamii itakuwa na sifa kama hizo, basi umoja wa kiroho, mafundisho na taratibu za ukamilifu vinaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kitabia katika mataifa na makabila mbalimbali, ambavyo vitadhamini ufanisi na mafanikio katika vipengee vyote vya maisha ya watu. Na kufikia hapo basi, wapenzi wasikilizaji, ndio nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi kipindi kingine, panapo majaliwa na wageni, nikisema kwa herini. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi au udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo uh, mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti leo kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo zaidi yamemulika siku mia moja za rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hasan akiwa madarakani. Mia moja za kishindo, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi, ambalo limeandika Rais Samia Suluhu Hasan ametimiza siku mia moja tangu kushika wadhifa huo. Uh, uchambuzi katika nyanja mbalimbali mbali, umeweka hadharani mambo aliyoyafanya yakigusa maeneo muhimu. Habari hii imeambatanishwa na picha kubwa ya rais Samia akiwapungia mkono wananchi. Mwananchi pia limetupia jicho jinsi rais Suluhu Hassan alivyofika madarakani kwa habari yenye kichwa cha maneno safari kutoka Makunduchi hadi Ikulu, wapinzani wa hamaki ukimya wa katiba mpya kuhusu uh, tukio hilo. Gazeti la Mwananchi limemnukuu waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akichambua utendaji kazi wa rais Samia Suluhu Hassan ndani ya siku mia moja zilizopita akibainisha kwamba ni kiongozi wa kihistoria kutokana na mambo mbalimbali aliyoyatekeleza. Gazeti la Majira limemulika siku mia moja za uongozi wa rais Samia kwa kusema uh, kuweka picha ya kongamano lililofanyika Dar es Salaam kwa anwani ya siku mia moja za Mheshimiwa Samia Suluhu Hasan. Hata hivyo, kipaumbele cha kwanza cha gazeti hilo ni kile kilichoelezwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino kinachosema, serikali yawatoa hofu wa wawekezaji, yawataka kuendelea kuwa na faraja katika shughuli zao, yatoa maelezo mazito kwa marc na Madisi. Habari nyingine ya majira uh, Jumatatu ya leo zina vichwa vya habari: hati za ardhi kutolewa ndani ya siku moja da mtaala mpya wa masomo ya historia wasitishwa, na mabadiliko yanga yapitishwa. Nalo gazeti la Nipashe limeandika habari ya siku mia moja za Samia kwa kichwa cha maneno, wengi wafunguka siku mia moja za Rais Samia wataka mifumo imara, mabadiliko ya sheria. Vilevile limeandika habari ya wito wa rais Samia aliyewataka Watanzania kuchukua tahadhari ya maambukizi ya korona, kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya virusi hivyo katika nchi mbalimbali za Afrika. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa kipaumbele habari inayozungumzia utapeli wa wasanii kwa kichwa cha maneno Kenya imekuwa uwanja wa uwekezaji wa wasanii matapeli. Gazeti hilo limeandika kwamba hadi sasa hakuna hatua yoyote ya maana iliyochukuliwa dhidi ya wapangaji wakuu wa utapeli huo katika uwekezaji licha ya kuendelea kuwa tata zaidi katika habari nyingine Daily Nation, limeandika habari ya inayotoa tathmini ya utendaji wa wabunge ambayo imemulika zaidi majina ya wabunge waliofeli katika majukumu yao mwaka uliopita habari hiyo ina kichwa cha maneno wabunge 34 ambao kamwe hawakuwahi kuzungumza bungeni. Limeandika kwamba kundi la ushawishi ambalo limepitia rekodi rasmi za shughuli za bunge limeripoti kwamba wabunge 34 hawakuwahi kuchangia mjadala katika bunge la kitaifa na seneti mwaka jana. Kundi hilo limewataja uh, Sabina Chenge, eneo bunge la Murang'a, Gladis uh, Atieno Nyasuna, Homa Bay, na Rueida Mohamed Obo, eneo bunge la Lamu kuwa wawakilishi bora wa wanawake. Gazeti la Standard limeandika kwamba washirika wa kiongozi wa ODM Raila Odinga na naibu rais William Ruto uh, wameingia katika mjadala wa tarehe ya uchaguzi, wakisisitiza kwamba hatupaswi kuahirisha zoezi hilo lililopangwa kufanyika Agasti mwaka elfu mbili na ishirini. Vilevile limeandika kwamba rais Uhuru Kenyatta amesema Kenya itakuwa mwenyeji wa mashindano ya mbio za magari kila mwaka hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Rais Kenyatta aliyasema hayo jana wakati wa duru ya mwisho ya mashindano ya Safari Rali iliyohudhuriwa pia na mawaziri Amina Mohamed wa michezo na Najib Balala wa utalii katika eneo la Naivasha. Bingwa mara saba duniani Ogier akishirikiana na mfaransa mwenzake Julian Ingrasia uh, hawakutarajiwa kabisa kutawala safari rali, lakini waliibuka na ushindi katika mashindano hayo. Taifa Leo pia limeandika kwamba mwanamume na mpenzi wake wanaohusishwa na utekaji nyara na kutesa kuteswa kwa mfanya biashara wa Kamukunji, Nairobi, bi Hafsa Mohamed Lukman, walikamatwa jana Jumapili huko Kinangopa, kaunti ya Nyandarua. Hata hivyo, habari iliyopewa uzito zaidi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni ile iliyobeba kichwa cha habari, uchaguzi wa 2022 lazima, asema Ruto. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba wizara ya afya inakaribia kufikia lengo lake la kuwa na angalau kituo kimoja cha afya katika kila eneo la nchi na kwamba ni maeneo 50 tu sasa ambayo yamebakia bila ya bile kituo cha afya. uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema, haja achakuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika katika gurupu la wakweli na haja acha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Moja katika maajabu ya waongo, alkadhabu mutalawinun, mwongo ana tabia ya kuwa kama vile kinyonga. Mutalawinun, kinyonga, si mnamtambua eh? Kinyonga ana tabia ya kubadilika rangi tofauti. Ni moja ya sifa ya mwongo. Mwongo katika sifa zake, la yadumu ala itibari iko siku tu atateleza, anakwenda kinyume. Kwa nini? Kwa sababu uongo hauthibiti ha? Uongo hauthibiti na hii ni tajruba. Ukiwa na tabia ya urongo, una sifa ya kinyonga, utabadilika, kwa sababu uongo si hakika. Kinachobakia na kuthibiti ni hakika. Kwa hiyo ni sifa mbaya mumin na Mwislamu kusifiwa na sifa ya urongo. Hili jambo muhimu, lakini jambo jingine muhimu, kuna kitu tunachoita sunan, sunna kaunia, yani huu ulimwengu Mungu alivyoumba huu ulimwengu Mungu alivyoumba, ameumba ni kitu cha uhakika. Kwa hiyo una taratibu zake, miongoni mwa taratibu na maumbile ya ulimwengu ni ukweli. Kwa hiyo unapoleta uongo, huwa umeupeleka ulimwengu kinyume na maumbile yake, kinyume na maumbile yake. Na ndiyo maana uongo sio hakika, yani sio uhalisia. Uhalisia huu ulimwengu umeumbwa kwa taratibu maalum. Ukizipeleka kinyume hizo taratibu tayari kuna halal inayotokea moja ni masala ya uongo. Hii ni pointi katika pointi muhimu sana lakini, ukweli ukweli una kima kikubwa sana, ukweli una daraja kubwa sana, ukweli ni kitu kizito, na ndiyo maana Mungu amewasifu wa wakweli, ya ayuhaladhina amanu ttaqu llaha wakunu maa sadiqin, mcheni Mungu na kuweni pamoja na wakweli. Yani, wakweli ni watu wamesifiwa, na ndiyo maana asadiquna, riwayati nambari wane zikasema na kina nani? ni ahlu lbaiti salawatullahi wasalamuhu wa alaihim. So, kwa hivyo ukweli una thamani, na ndiyo maana tunasoma kwenye Qurani, inna llaha la yahdi man huwa musrifun kadhab, Mungu hamuongozi mtu ambaye ana tabia ya uongo. Ukiwa na tabia ya uongo, Mungu hakuongozi hata siku moja. Mwenyewe utaona ni mcha Mungu, ni mtu wa Mungu, lakini la, si kweli, utakuja tu kufedheheka. Kwa hiyo uongo ni uhakika, uongo una thamani Ha? bal kadhabu bilhaqi lama jaahum fahum fi amrin marij, isipokuwa walizungumza urongo walipojua na haqi. Natija yao ni nini? wako katika jambo hawajielewi. inna ladhina yaftaruna ala llahi lkadhiba la yuflihun, wale wenye tabia ya uongo hawezi kufaulu hata siku moja, wale wenye tabia ya urongo la yuflihun hawezi kufaulu hata siku moja. Maelezo mazuri haya ya kwamba alkadhabu mutalawin, mwongo ana tabia kubadilika badilika, kwa sababu sunna ya dunia, maumbile ya dunia yameumbiwa ukweli, na siku zote uongo una qima. Ni maneno mazuri haya, yote ni kwenye kutafsiri maneno ya Alimamu Sajada alaihi ssalam, alipotuambia ya kwamba ittaqu lkadhib, jitahidini kuepukana na kitu kinachoitwa urongo. Unapomsoma Alimamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi kwenye kitabu chake kinachonasibishwa kwake, maruf risalatu lhuquq, amezungumza haqi za kila kiungo mmoja. Ya haqi alizozungumza kwa undani mno ni haqi ya ulimi, ni haqi ya ulimi. Akasema aje? Imamu akasema, ama haqi ya ulimi ni kuhakikisha ulimi wako hautamki mambo machafu, hautamki urongo, hausemi urongo. Na haki za ulimi ni kujitahidi ulimi wako kuuzoesha kufanya mambo ya heri na kufanya mambo ya adabu, na kujitahidi kuuzuia ulimi wako kutamka chochote isipokuwa pale unapohitajika kutamka, na jambo utakalolitamka lisiwe la uongo, liwe la faida ya dunia na akhira. Hii ndiyo moja ya sifa ya kuupamba ulimi, kujitahidi ulimi wako hautamki urongo, hautamki uchafu, alkhana, hautamki jambo ambalo litamfanya mtu mwingine akukimbie. Makosa makubwa, itaqul kadhiba lsaghira minhu walkabir. Hakikisheni kwenye maisha yenu uongo mdogo au uongo mkubwa hautoki kwenye vinywa vyenu mwenyewe. Limamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alayhi, katika kitabu chake chingine Asahifa as Sajadiya kwenye dua ya siku ya Jumatatu ana maneno mazuri, anamlilia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na maneno makubwa anamwambia Mwenyezi Mungu subhanahu: allahumma inni astaghfiruka likulli nadhrin nadharto. Mungu, hakika mimi na kuomba msamaha kwa kila nadhiri niliyoiweka nadhiri wa likuli waadin waadto, na kila ahadi ambayo nimeiahidi. Wa likuli ahadin ahadto, na kila ahadi yoyote ambayo nimeitoa. Thumma lama afibi, alafu sijaitekeleza. Maneno mazuri kweli kweli. Allahumma inni astaghfiruk, ewe mola wangu wa haki, hakika mimi na kuomba msamaha kama nimewahi kuweka nadhiri nikasema, mimi nikifanikiwa jambo kadhaa basi naweka nadhiri kwa Mungu, ntachinja ng'ombe, alafu sikuchinja. Maanake nini? Maanake nimesema urongo. Nimemwahidi mtu ntakusaidia pesa ya kodi ya nyumba, nikapata pesa, sijamsaidia. Nimemwahidi nini? Urongo. Nimeahidi ntafanya jambo kadhaa, lakini sikufanya jambo kadhaa, nimeahidi urongo. Elimamu Sajjad alayhi ssalam anamwomba Mungu anasema, allahumma inni astaghfiruka Mungu nnakuomba msamaha. Katika visa vinavyozungumzwa kuhusiana na na urongo, ni kisa ambacho amekitaja mwenye kitabu kinachoitwa Alakhlaq Waladabu Lislamia. Yani uone, uongo ni kitu kipuuzi, kitu cha ovyo. Yuko mtu mmoja alidai kwamba yeye ni ni, ni ni mtume. Alipodai kwamba ni mtume, akakamatwa Alipokamatwa akapelekwa mahakamani. Alipofikishwa mahakamani, akaulizwa kamba wewe ni mtume? Akasema ndiyo, mi aka ni mtume. Akamwambia kama wewe ni mtume, umetumwa kwa kina nani? Akasema kwani mmeniachia nafasi ya kwenda kwa mtu yoyote? Nilipotumwa mi ni mtume, haraka mkanikamata, mkanitia ndani hapa, mnanifunga, hamjanipa nafasi niende kwa watu ku, kuwahubiria. Mesikia haya maneno eh? ya, ya uongo eh? Huyu bwana amedai uongo, amekamatwa. wewe ni mtume? Anasema ndio mi ni mtume. Sasa umetumwa kwa nani? Anasema hamjanipa nafasi ya kuzungumza ya kuzungumza na watu. Kwa hivyo ni kisa kidogo, lakini kina maana kubwa sana, kinabiba maana kubwa sana lakini. Maana anayotaka mimi hapa ni maana ya kudai uongo, yani ya kwamba mtu anazungumza urongo kidogo kidogo kidogo kidogo mpaka anafikia mahali sema mimi ni mtume, mimi ni mtume Akbaru nari min mustasghari asharari, moto mkubwa chanzo chake unatokana na moto mdogo. Kwa hivyo unapokuwa kuzungumza uongo kwako ni simpo, ukiwa na simu unaweza ukasema lolote tu, mimi niko hapa nafanya kazi, wakati hufanyi hivyo. Sasa haya yanakufanya unakuwa mwepesi, unale, unaleleka mpaka mwisho utakuja kutuambia siku moja mimi ni mtume. Sasa uongo na ndiyo maana Elimamu Sajjad salawatullahi wasalamuhu alaihi anasema, anatuhusia maneno yetu ya mwisho, itaku lkadhib, jitahidini kwenye maisha yenu, mwachaneni na kitu kinachoitwa urongo, asghira minhu walkabir, uwe uongo mdogo au uwe uongo mkubwa. Allahuma sali ala muhammadin wali muhammad Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Dhulqada mwaka 1442 Hijria, sawa na Juni 28 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka moja, 1263 iliyopita Imam Musa al Qadhim alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa Ahlubeit wa Mtume wetu Muhammad wa salam, alibaidishwa kutoka Madina na kupelekwa Iraq kwa amri ya mtawala dhalim Harun Rashid. Imam Kadhim aliwasili Iraq tarehe saba mfunguo tatu Dhulhijja mwaka 179 Hijria na kufungwa katika jela ya mji huo kwa muda. Imam aliwekwa katika jela ya Isa bin Jaafar aliyekuwa mtawala wa Basra, lakini mtawala huyo alimwandikia barua Harun Rashid akimwomba hamkabidhi Imam kwa mtu mwingine kwa sababu hakupata ushahidi wowote dhidi ya mtukufu huyo. Harun Rashid alimpeleka tena uhamishoni Imam mjini Baghdad na akamtaka waziri wake Fadl bin Rabi amue mjukuu huyo wa Mtume mtukufu, waziri huyo alikataa. Hatimaye Imam Kadhim alaihi salam aliwawa shahidi na Sindi bin Shahik kwa amri ya Yahya bin Khalid Barmaki ambaye naye alitekeleza amri ya Harun Rashid. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, mwafaka na tarehe saba mwezi wa Tir mwaka 1360 hijria shamsia, Ayatullah Dr Muhammad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine 72 waliokuwa miongoni mwa shakhsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kuripuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha jamhuri ya, ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shakhsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya Kiislamu. Dr Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mripuko huo wa bomu uliwaua shahidi Dr Beheshti na wasaidizi 72 wa Imam Homeini wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. Na miaka 34 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa Sardasht huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa bomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa kizamani wa Iraq. Raia wasio na ulinzi 110 wa Iran, wakazi wa mji huo waliuawa wa shahidi na wengine 530 kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ya utawala wa zamani wa Saddam Hussein. Utawala wa Saddam ambao ulikuwa umekata tamaa ya kupata ushindi katika medani za vita dhidi ya Iran ulikuwa ukidhani kwamba kwa kufanya mashambulizi yake hayo ya kemikali dhidi ya raia wa mji wa Sardasht ungeweza kulitusha taifa la Iran matakwa yake. taasisi muhimu za kimataifa na madola makubwa duniani hata hivyo hazikuchukua hatua yoyote ya jadi ya kuzuia utawala wa Saddam kutumia silaha za kemikali, wala hata kulaani jinai hizo ulizozifanya dhidi ya raia wasio na hatia wa Iran. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Afisa mmoja wa Marekani amesema nchi hiyo e, imetumia ndege za kivita aina ya F15 na F16 kushambulia makundi ya wana mapambano wa Kiislamu katika maeneo ya mpaka wa Iraki na Siria. Amesema ndege hizo ambazo zimeshiriki katika mashambulio hayo yaliyotekelezwa leo alfajiri, zimeruka kutoka kituo cha kamandi kuu ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Mkuu wa baraza la kijeshi linalotawala nchini Chad, ambalo lilichukua madaraka ya nchi siku moja tu baada ya kuuliwa rais wa zamani wa nchi hiyo mwezi Aprili mwaka huu, amesema kipindi cha mpito eh, yumkini kikachukua zaidi ya miezi kumi na nane. Watu kumi na mbili wameuawa kufuatia shambulio la kigaidi lililofanywa katika kituo cha kijeshi na eneo la makazi ya raia katikati mwa Somalia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kuzuia silaha za kemikali ametuma ujumbe kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mashambulizi ya utawala wa dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein dhidi ya eneo la Sardasht nchini Iran na kutangaza mshikamano wake na taasisi hiyo na waathirika wa silaha za kemikali hapa nchini. Na vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini vimekosoa uamuzi wa serikali wa kuongeza marufuku na sheria kali za kipindi cha korona Iliyotangazwa na rais Cyril Ramaphosa Jumapili ya jana. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nami hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakie ni siku njema. Kwaherini. <tune>