Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, Anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho siasa za mabavu na za upande moja za Marekani na changamoto ya siasa hizo kwa dunia ya leo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha ya Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania, akizungumzia akhlaqi na maadili ya ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Jumuiya 82 za kutetea haki za binadamu zimelitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kusitisha ukandamizaji dhidi ya taasisi za kiraia nchini Algeria. Gazeti la New York Times limeripoti kwamba maiti za vijana waliouawa katika mapinduzi ya Sudan zinakwamisha mchakato wa amani. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema sasa ni muda wa pande nyingine husika katika makubaliano ya nyuklia kuchukua maamuzi mazito. Na Siria imelaani misimamo ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel kuhusiana na eneo la Golan. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya themanini na mbili za kutetea haki za binadamu zimetoa wito wa kukomeshwa ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya dola nchini Algeria. Wito huo umetolewa sambamba na kuanza kikao cha 47 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, huko Uswisi. Jumuiya hizo zimetuma ujumbe zikitaka nchi zinazoshiriki katika kikao cha 47 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kutafuta suluhisho la hali mbaya ya haki za binadamu, ukandamizaji wa wanaharakati na waandishi wa habari nchini Algeria, na vilevile kulaani sheria zinazobana uhuru wa kuunda jumuiya na kuzuia mikusanyiko na maandamano ya amani. Ujumbe wa jumuiya hizo 82 za kutetea haki za binadamu umesema waandishi wa habari, makundi ya kutetea haki za kiraia watetezi wa haki za binadamu, jumuiya na hata mawakili na vyama vya siasa vinakandamizwa nchini Algeria. Vilevile zimetoa wito wa kushughulikiwa utumiaji wa nguvu kupita kiasi, waandamanaji kulazimishwa kuwa wakimbizi, kueneza uoga na wahaka baina ya raia, kufunguliwa mashtaka watu wanaofanya maandamano dhidi ya serikali na kadhalika. Jumuiya hizo pia zimetaka kufanyika uchunguzi huru kuhusu madai ya kuteswa na mienendo mibaya wanayokabiliana nayo raia wanaofanya maandamano ya amani wakati wanapokuwa mahabusu. Tangu mwezi Februari mwaka huu, serikali ya Algeria ilianzisha operesheni kubwa ya kuwakamata, kuwakandamiza na kuwaweka mahabusu wananchi wanaoandamana kupinga utawala wa sasa wa nchi hiyo. Gazeti la New York Times la Marekani limeandika kwamba taifa la Sudan lilifanikiwa kumwondoa madarakani dikteta wa zamani wa nchi hiyo Omar al-Bashir, lakini baadhi ya wa wasudani wanashaka kwamba nchi hiyo haitapata amani kamili hadi pale uhakika juu ya nani aliua mamia ya wana mapinduzi utakapowekwa wazi. Ripoti iliyotolewa na gazeti hilo la Marekani kutoka Khartoum imesema kwamba hadi sasa maiti za mamia ya vijana wa kisudan waliouawa katika harakati ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Omar al-Bashir miaka miwili iliyopita bado zinahifadhiwa katika vyumba vya kuhifadhia maiti zikiwa, zime zikiwa zimesahaulika kabisa. Ripoti ya waandishi wa gazeti hilo imesema harufu mbaya ya maiti hizo inahisika kutoka kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti katika kipindi hiki ambapo mji mkuu wa sudani Khartoum unasumbuliwa na kukatika umeme mara kwa mara na kuzidi kiwango cha joto. Ripoti zinasema ndugu na jamaa wa wahanga hao wamefanya mgomo mbele ya nyumba ya kuhifadhia maiti mjini Khartoum, wakionyesha hasira zao kuhusiana na hali hiyo. Wasudani hao wanasema serikali ya Khartoum inajaribu kuharibu ushahidi ambao unaweza kusaidia kukamatwa wahusika wa, wa mauaji ya wana mapinduzi hao. Sudan ilianza kushuhudia wimbi la maandamano ya wananchi tarehe 19 Desemba mwaka 2018 dhidi ya hali mbaya ya uchumi, na kufuatia ghasia hizo, jeshi la Sudan tarehe 11 Aprili mwaka 2019 lilimwondoa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Omar al-Bashir, na kushika hatamu za uongozi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba sasa ni wakati wa pande nyingine husika ndani ya mapatano ya JCPOA kuchukua maamuzi na kwamba nchi hizo zinapaswa kuchukua maamuzi magumu. Saidi Abbas Harakchi ameashiria kikao chake cha jana Jumapili na wanachama wa Kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za nje ndani ya Majilisi ya ushauri ya Kiislamu hapa mjini Teheran na kueleza kwamba amefanya mashauriano na wawakilishi wa kamisheni hiyo kuhusu mazungumzo yanayoendelea ya huko Vienna juu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Kuhusu matokeo ya mazungumzo hayo, Arakchi amesema hadi kufikia sasa zimefanyika duru sita za mazungumzo na kundi la nne jumuisha moja, na kwamba mazungumzo hayo takriban yanakaribia marhala ya mwisho. Amesema sasa umewadia wakati kwa nchi husika ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA kuchukua maamuzi. Mazungumzo kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA baina ya Irani na nchi kadhaa za Ulaya yamekaribia katika awamu ya mwisho baada ya duru sita za mazungumzo ya kina na endelevu huko Vienna, mji mkuu wa Austria. Wizara ya mambo ya nje ya Siria kwa mara nyingine tena imesisitiza kwamba eneo la Golan ni sehemu ya ardhi ya nchi hiyo na kueleza kwamba mamlaka ya nchi hiyo huko Golan haibadiliki kwa kupita muda na kwamba msimamo wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel hauna taathira yoyote katika swala hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema katika taarifa yake kwamba eneo la miinuko ya Golan ni milki ya Siria na kwamba maazimio na sheria za kimataifa zinasisitiza swala hilo na ni lazima eneo hilo lirejee chini ya mamlaka ya Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imelaani misimamo ya utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani kuhusu eneo hilo na kuongeza kwamba misimamo ya Marekani inaonyesha kwamba nchi hiyo inatekeleza sera zake mkabala wa nchi za kiarabu kwa msingi wa kulinda masilahi ya Israel na katika kuwahudumia wazayuni na sera za utawala huo za kupenda kujitanua Tovuti ya habari ya Washington Free Beacon imetangaza kwamba serikali ya Joe Biden imeanza kuachana na sera ya kulitambua rasmi eneo la Golan kama sehemu ya ardhi ya Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetoa tangazo katika ukurasa wake wa Twitter ikisema siasa za nchi hiyo kuhusu Golan hazijabadilika na ripoti zinazosema kinyume na hivyo si sahihi. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kupitia maazimio yake matano ambayo moja linahusiana na eneo la Golan huko Siria, limelitaja eneo hilo kuwa linakaliwa kwa mabavu na serikali ya Tel Aviv na limetaka kuondoka mara moja utawala huo katika miinuko ya Golan. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na bunge la nchi za Kiarabu limetangaza katika taarifa yake kwamba linaunga mkono Moroko kuhusu hitilafu zilizojitokeza baina ya nchi hiyo na Uhispania. Bunge la Uarabu limetoa taarifa yake huko Kairo, mji mkuu wa Misri, likitangaza kwamba linaiunga mkono serikali ya Moroko kuhusu hitilafu zilizojitokeza kati ya nchi hiyo na Uhispania. Bunge hilo pia limekosoa tuhuma zilizotolewa na bunge la Ulaya dhidi ya Rabat kuhusu mapatano dhidi ya wahamiaji haramu wanaoelekea Ulaya. Wakati huo huo, bunge la Ulaya pia limetoa taarifa likiituhumu Moroko kuwa inakiuka sheria zinazohusiana na wahamiaji haramu wanaoelekea Ulaya kwa ajili ya kutafuta hifadhi na hatua ya nchi hiyo ya kuwatumia watoto katika uwanja huo. Algeria, Syria na Lebanon zimekataa kuiunga mkono taarifa hiyo ya bunge la Warabu. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho siasa za mabavu na za upande mmoja za Marekani. Makabiliano dhidi ya siasa za mabavu na za upande mmoja ni hitajio muhimu katika jamii ya ulimwengu wa sasa. Hii ni kutokana na ukweli kwamba siasa hizo ni tishio si kwa nchi moja pekee bali ni changamoto kubwa kwa ulimwengu mzima. Jambo hilo lilisisitizwa hivi karibuni na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha Umoja wa Mataifa cha ECOSOC kilichofanyika hivi karibuni huko Jeneva. Akizungumza katika kikao hicho kinachoshughulikia masuala ya kibinadamu cha Baraza la Kiuchumi na masuala ya kijamii la Umoja wa Mataifa, Ismail Bakai Hamane amesisitiza umuhimu wa kadhia hiyo, na huku akikosoa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya mataifa ya dunia hasa yale yanayoendelea. Amesema wakati umefika aa, wa mashirika ya kimataifa yanayojishughulisha na masuala ya kibinadamu kupaza sauti zao ili kupinga vikwazo hivyo vya Marekani ambavyo vina taathira hasi katika shughuli za kibinadamu, na wakati huo huo kutafuta njia athirifu za kukabiliana na siasa za upande mmoja za utawala wa Washington katika ngazi ya kimataifa. Kuna jitokeza maswali mawili muhimu katika uwanja huu. Suala la kwanza ni matokeo mabaya ya siasa za upande mmoja ambayo yanaathiri moja kwa moja mustakabali wa uhusiano wa mataifa ya dunia. Suala la pili ni nafasi ambayo kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa inapaswa kuwa nayo katika kukabiliana na siasa za upande mmoja ambalo ni jukumu la kimataifa. Kupitia siasa zake za upande mmoja, Marekani imekiuka na kukanyaga pakubwa haki za mataifa mengine kwa kutekeleza vikwazo vya kidhalimu, vita vya kiuchumi, vita vya vyombo vya habari, vita vya kiutamaduni na operesheni kubwa za vita vya kisaikolojia dhidi ya mataifa mengine. Siasa hizo zimepelekea kupuuzwa sheria za kimataifa na kudhoofishwa azma ya jamii ya kimataifa. Ubabe wa Marekani ambao bila shaka unatokana moja kwa moja na siasa za upande mmoja umevuruga mahusiano na misingi ya uhusiano wa kimataifa. Jambo la kuchekesha zaidi ni kwamba Marekani ambayo inavunja na kukanyaga waziwazi sheria za kimataifa inayataka mataifa mengine yaheshimu sheria hizo bila ya Marekani yenyewe kuwajibishwa. Kwa msingi huo, siasa za upande mmoja za Marekani ni hatari kubwa kwa usalama wa dunia, hivyo zinapaswa kulaaniwa vikali. Mfano wa wazi wa Marekani kutotekeleza majukumu yake na kukanyaga sheria za kimataifa unaonekana katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha Maadili Bora ambapo leo tutazungumzia lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu na kuombeni mnitegee sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunafahamu jinsi gani dini tukufu ya Kiislamu ilivyosisitiza umuhimu na thamani ya akhlaki na kueleza kuwa suala la akhlaki na maadili bora ndio lililokuwa lengo la pili la mitume baada ya kufikishwa ujumbe wa tauhidi. Kwa kuzingatia aya za Qurani tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tunabainikiwa kuwa athari na matokeo ya kuchunga na kutochunga thamani ya kiakhlaki zimetingika chini ya mjumuiko wa vifungu vinne. Miongoni mwa tabia hizo ni ukweli ambao unaleta athari ya utulivu kama ilivyobainishwa katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Baadhi ya wakati kutochunga na kupuuza athari za kiakhlaki huleta athari mbaya za kidunia. Kwa mfano, Imam Ali alaihi salam amepokewa akisema kuwa jiwekeni mbali na dunia, kwani kuipenda dunia humfanya mtu kuwa kipofu, kiziwi na bubu mbele ya ukweli na huleta udhalilifu na udhaifu. Ni wazi kuwa kupindukia mpaka katika kuipenda dunia humfanya mtu aghafilike juu ya mabalaa na hatari zinazotokana na mwenendo huo, na mtu ambaye ni mtumwa wa dunia iko tayari kuwa dhalili kwa kiwango chochote kile, mradi tu aweze kujipatia matashi yake ya kilimwengu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema kuwa raha ya mtu bahili ni ndogo zaidi kuliko raha ya mtu yeyote. Katika baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za maasumin imetajwa kwamba lengo la tabia za kimaadili na kiakhlaki ni kupata thawabu na kuneemeka na neema za Allah subhanahu wa taala huko katika ulimwengu wa milele wa akhera. Katika baadhi ya aya pia imetolewa ahadi ya kupata pepo na neema zake kutokana na kuwa na imani na kutenda amali njema. Katika aya za mwanzo za Surat Lmuminun imetajwa kuwa utendaji wa sifa za kiakhlaki, iwe ni katika hali ya kibinafsi au kijamii, ni moja ya masharti ya kufuzu mbele ya Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa masharti hayo ni kusimamisha swala, kutoa zaka, kutimiza ahadi na kujiepusha na mazungumzo ya kipuuzi. Watu wenye matukufu hayo wameahidiwa pepo na Mola Muumba. Baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za viongozi wa dini zimezungumzia pia suala la kutochunga na kutoheshimu thamani za kiakhlaki na matokeo mabaya yatakayomfika mtu huko akhera. Kwa mfano, Mwenyezimungu subhanahu wa taala amewataja wale watu wanaozikadhibisha aya zake au wale wanaokula mali za mayatima kwa dhulma kuwa watapata adhabu kali. Ingawa matokeo mazuri na mabaya yanayopatikana duniani na akhera kwa kutekeleza matukufu ya kiahlaki yanaweza kuathiri katika kumfanya mtu avutiwe na akhlaki njema au ajikinge na akhlaki mbovu, hata hivyo lengo la Uislam kuhusiana na mfumo wa kiahlaki ni kubwa zaidi kuliko faida hizo zinazopatikana. Kwa hakika lengo la mfumo wa kiahlaki wa Uislam ni kumfanya mtu ajikurubishe kwa Allah subhanahu wataala, na kupata radhi zake. Ingawa amali ambazo mtu huzifanya kwa lengo la kupata malipo mema huko akhera zinahesabiwa kuwa ni ibada na zina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, hata hivyo, ibada ambayo hufanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Mola Muumba pekee zina daraja kubwa zaidi. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Anamsemeza mtume wake mtukufu kwa kusema: sema hakika swala yangu na ibada zangu zote nyingine, na uzima wangu na kufa kwangu, zote ni kwa Mwenyezi Mungu muumba wa walimwengu wote. Aya hii inatoa mwongozo na mafunzo kwa vipengee vyote vya kimaisha kuwa amali zote anazozifanya mtu, zikiwemo za kiakhlaki, zina utukufu na fadhila nyingi zaidi zinapofanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Allah subhanahu wataala. Lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumlea mwanadamu anayetaka kumtambua mola wake, ambaye kila anapofanikiwa kumkurubia zaidi mola wake, ndivyo anavyoing'oa nafsi yake kutokana na minyororo ya mapenzi ya vitu vya kupita na vyenye mpaka maalum. Jitihada za mtu wa aina hii hazishii kwenye mipaka ya kidunia wala hazimaliziki katika ridhaa ya kupata neema za peponi. Mtu wa aina hii hafuati uongofu kwa sababu tu ya mvuto wa neema hizo, bali hupiga hatua mbele hadi kufikia daraja ambayo huwa kwake yeye lenye thamani zaidi ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu kuliko kuyapa thamani malipo ya neema za peponi, naye mtu huyo huona utukufu na kuhisi raha iliyoje kumwabudu Mola wake kwa nia na lengo hilo. Na hayo ndiyo yaliyosemwa na sahaba mtukufu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahalbaiti wake, Imamu Ali alaihi salam, pale alipoelezea lengo lake katika kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kusema: Ewe Mola wangu, sikukuabudu wewe kwa kuhofia adhabu ya moto wa Jehanam wala kwa kutumai neema za pepo Bali nimekuabudu kutokana na kuelewa kuwa wewe ndiye unayestahiki kuabudiwa. Naendelea kutegea sikio kipindi cha Maadili Bora, ambapo leo tunajadili lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Mwanadamu anayetarajiwa na Uislamu ni yule ambaye haishii katika kufikiria kuiokoa nafsi yake tu, bali pia hufanya juhudi za kuwakomboa waja wa Mwenyezi Mungu na kuitengeneza jamii yake. Hata hivyo, tabia zake katika jamii zisitokane na kuhofia madhara au kutumainia faida za kidunia. Kwa mfano, iwapo mtu ataonyesha tabia nzuri kwa lengo la kuweza kujipatia marafiki au kutoa misaada ili kuwavutia watu, basi mtu wa aina hiyo ingawa kwa dhahiri anafanya vitendo vya kiakhlaki, lakini vitendo hivyo havina thamani yoyote, kwani nia ya mtu huyo ni kuwavutia watu kutokana na yale anayoyatenda. Tabia ya akhlaki sahihi hufanywa kutokana na imani madhubuti ya kumwamini Allah, subhanahu wa taala, bila ya kuwa na mfungamano wowote wa kidunia. Kujitolea kwa ajili ya wengine na kujiepusha na ubinafsi kufanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Ni kwa sababu hii ndiyo maana kujitolea kukawa katika daraja ya juu ya thamani za kiakhlaki. Wasikilizaji wapenzi, tunapaswa kufahamu kuwa msingi wa dini ya daima ya Kiislamu iliyoletwa na mwenye shakhsia na tabia bora kabisa katika historia umesimamishwa juu ya imani na uchaji. Dini hii mbali ya kuwa ni njia ya kupatia mtu ufanisi wa akhera ni msingi wa furaha na utulivu katika maisha ya dunia hii pia. Shabaha ya mwito wa uislamu ni kutukuza thamani ya binadamu na kustawisha itikadi safi na maadili yake mema. Uislamu huzitambua sifa njema za kiroho na mwendo safi wa binadamu kuwa ni kipimo cha ubinadamu. Uislamu unapinga kufidiwa neema kwa ajili ya mafanikio ya nafsi na kupewa mgongo mambo ya kiroho unapambana vikali na wale watu wanaotia doa ubinadamu na heshima na wanaodhoofisha msingi wa kuaminiana na kuelewana. Jamii iliyopangiwa uhusiano wake na Uislamu, watu wake huishi kwa mapenzi na amani na kuwepo moyo wa kuaminiana katika mambo yao yote. Usawa na uhusiano wa hali ya juu kabisa ndio unaowaunganisha watu wa jamii hiyo, na wote huwa ni sawa mbele ya sheria. Ikiwa jamii itakuwa na sifa kama hizo, basi umoja wa kiroho, mafundisho na taratibu za ukamilifu vinaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kitabia katika mataifa na makabila mbalimbali mbali, ambavyo vitadhamini ufanisi na mafanikio katika vipengee vyote vya maisha ya watu. na kufikia hapo basi, wapenzi wasikilizaji, ndio nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi kipindi kingine, panapo majaliwa na wageni, nikisema kwa herini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutopia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo uh, zaidi yamemulika siku 100 za rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan akiwa madarakani. 100 za kishindo, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika rais Samia Suluhu Hassan ametimiza siku 100 tangu ashike wadhifa huo. Uchambuzi katika nyanja mbalimbali mbali, Uh, umeweka hadharani mambo yaliyofanyika yakigusa maeneo muhimu. Habari hii imeambatanishwa na picha kubwa ya rais Samia akiwapungia mkono wananchi. Mwananchi pia limetupia jicho jinsi rais Samia Suluhu Hassan alivyofika madarakani uh, kwa habari yenye kichwa cha maneno safari kutoka Makunduchi hadi Ikulu, wapinzani wa hamaki, ukimya wa katiba kuhusu tukio hilo gazeti la Mwananchi limemnukuu waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akichambua utendaji kazi wa rais Samia Suluhu Hasan ndani ya siku mia moja zilizopita na kubainisha kwamba ni kiongozi wa kihistoria kutokana na mambo mbalimbali anayoyatekeleza. Gazeti la Majira pia limemulika siku mia moja za uongozi wa Samia Suluhu Hasan kwa kuweka picha ya kongamano lililofanyika jijini Dar es Salaam kwa anwani ya siku 100 za Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan. Hata hivyo, kipaumbele cha kwanza cha gazeti hilo ni kile kilichoelezwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kinachosema: serikali yawatoa hofu wawekezaji, yawataka kuendelea kuwa na faraja katika shughuli zao, yatoa maelezo mazito kwa maRC na maDC habari nyingine za majira Jumatatu ya leo zina vichwa vya habari: hati za ardhi kutolewa ndani ya siku mmoja Dar es Salaam; mtaala mpya wa somo la historia wasitishwa; na mabadiliko yanga ya pita. Nalo gazeti la Nipashe limeiandika habari ya siku mia moja za Samia kwa kichwa cha habari: wengi wafunguka siku mia moja za rais Samia, wataka mifumo imara, mabadiliko ya sheria Vilevile limeandika habari ya wito wa Rais Samia Suluhu Hassan aliyewataka Watanzania kuchukua tahadhari ya maambukizi ya Korona kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya virusi hivyo katika nchi kadhaa za Afrika. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa kipaumbele habari inayozungumzia utapeli wa wasanii kwa kichwa cha maneno, Kenya imekuwa uwanja wa uwekezaji wa wasanii matapeli. Gazeti hilo limeandika kwamba hadi sasa hakuna hatua yoyote ya maana iliyochukuliwa dhidi ya wapangaji wakuu wa utapeli huo katika uwekezaji licha ya kuendelea kuwa tata zaidi. Katika habari nyingine uh, Daily Nation limeandika habari uh, inayotoa tathmini ya utendaji wa wabunge ambayo imemulika zaidi majina ya wabunge waliofeli katika majukumu yao. Habari hiyo ina kichwa cha maneno wabunge 34 ambao kamwe hawakuwahi kuzungumza bungeni. Limeandika kwamba kundi la ushawishi ambalo limepitia rekodi rasmi za shughuli za bunge limeripoti kwamba wabunge 34 hawakuwahi kuchangia mjadala katika bunge la kitaifa na seneti mwaka jana. Kundi hilo limewataja Sabina Chenge, eneo wa bunge la Murang'a, uh, Gladi uh, Atieno Nyasuna, eneo la Homa Bay, na Ruweida Mohamed obo huko Lamu kuwa wawakilishi bora wa wanawake. kundi eh, la jinsi ya kujua uh, unavyodanganywa. Bagbo apokewa kishujaa kijijini kwake, na daktari wa Diego Maradona kuhojiwa kuhusu kifo cha nyota huyo. Ni vichwa vya baadhi ya habari zilizoandikwa kwenye toleo la leo la Daily Nation. Gazeti la Standard limeandika kwamba washirika wa kiongozi wa ODM Raila Odinga na wale wa naibu rais William Ruto wameingia katika mjadala wa tarehe ya uchaguzi, wakisisitiza kwamba hakupaswi kuahirishwa zoezi hilo lililopangwa kufanyika Agosti mwaka 2022. Vilevile limeandika kwamba rais Uhuru Kenyatta amesema Kenya itakuwa mwenyeji wa mashindano ya mbio za magari kila mwaka hadi mwaka 2026. Rais Kenyatta aliyasema hayo jana wakati wa duru ya mwisho ya mashindano ya Safari Rali yaliyohudhuriwa pia na mawaziri Amina Mohamed wa michezo na Najib Balala utalii, katika eneo la Naivasha. Kuhusu habari hiyo ya mashindano ya mbio za magari, Taifa Leo limeandika ni Ogier Mfaransa Ogier atoa ubingwa wa WRC Safari Rali limeandika pia kwamba mfaransa Sebastian Ogier amefungua mwanya wa alama 34 juu ya jedwali la mbio za magari duniani WRC. Bingwa mara saba duniani Ogier akishirikiana na mfaransa mwenzake Julien Ingrassia hawakutarajiwa kabisa kutawala safari rali hii. Ni baada ya gari lao la Toyota Yaris kuharibika suspension Mnamo Juni 25 wakati madereva wengi wakitabiri katika mkondo um, wa kedoka. Taifa Leo pia limeandika kwamba mwanaume na mpenziwe wanaohusishwa na utekaji nyara na kuteswa kwa mfanya biashara wa Kamukunji jijini Nairobi, Bi Hafsa Mohamed Lokman walikamatwa jana Jumapili huko Kinangopa, Kaunti ya Nyandarua. Hata hivyo, habari iliyopewa uzito zaidi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni ile inayobeba kichwa cha habari uchaguzi wa 2022 lazima asema naibu rais William Ruto. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba wizara ya afya inakaribia kufikia lengo lake la kuwa na angalau kituo kimoja cha afya katika kila eneo la nchi hiyo, na kwamba ni maeneo 50 tu sasa ambayo yamebaki bila ya kituo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya kiislamu yanayoletwa kwenu na ustadh hemedi jalala wa Dar es Salaam nchini tanzania Inna fil jannati uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama amesema, haja acha kuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Moja katika maajabu ya waongo, alkadhabu mutalawinun, mwongo ana tabia ya kuwa kama vile kinyonga. Mutalawinun, kinyonga, si mnamtambua, eh? kinyonga ana tabia ya kubadilika rangi tofauti. Ni moja ya sifa ya mwongo. Mwongo katika sifa zake, la yadumu ala i'tibari Iko siku tu atateleza, anakwenda kinyume. Kwa nini? Kwa sababu uongo hauthibiti. Ha? uongo hauthibiti, na hii ni tajruba. Ukiwa na tabia ya urongo, una sifa ya kinyonga, utabadilika kwa sababu uongo si hakika. Kinachobakia na kuthibiti ni hakika. Kwa hiyo ni sifa mbaya muumini na muislamu kusifiwa na sifa ya urongo. Hili jambo muhimu, lakini jambo jingine muhimu, kuna kitu tunachoita sunan, sunna kaunia, yani huu ulimwengu Mungu alivyoumba huu ulimwengu Mungu alivyouumba, ameuumba ni kitu cha uhakika. Kwa hiyo una taratibu zake, miongoni mwa taratibu na maumbile ya ulimwengu ni ukweli. Kwa hiyo unapoleta uongo huwa umeupeleka ulimwengu kinyume na maumbile yake, kinyume na maumbile yake, na ndiyo maana uongo sio hakika, yani sio uhalisia. Uhalisia huu ulimwengu umeumbwa kwa taratibu maalum, ukizipeleka kinyume hizo taratibu tayari kuna khalal inayotokea moja ni masala ya uongo. Hii ni pointi katika pointi muhimu sana lakini, ukweli, ukweli una kima kikubwa sana, ukweli una daraja kubwa sana, ukweli ni kitu kizito, na ndiyo maana Mungu amewasifu wa wakweli: ya ayuhaladhina amanu ttaquu llaha wakunu maa sadiqin, mcheni Mungu na kuweni pamoja na wakweli. Yani, wakweli ni watu wamesifiwa, na ndiyo maana asadiquna, riwayati nambari wane zikasema, na kina nani ni Ahlu lbaiti salawatullahi wasalamuhu wa alaihim. So, kwa hivyo ukweli una thamani, na ndiyo maana tunasoma kwenye Qurani, inna llaha la yahdi man huwa musrifun kadhab, Mungu hamuongozi mtu ambaye ana tabia ya uongo. Ukiwa na tabia ya uongo, Mungu hakuongozi hata siku moja. Mwenyewe utaona ni mcha Mungu, ni mtu wa Mungu, lakini la, si kweli, utakuja tu kufedheheka. Kwa hiyo uongo ni uhakika, uongo una thamani Ha? Bal kadhabu bilhaqi lama jaahum fahum fi amrin marij, isipokuwa walizungumza urongo walipojua na haqi. Natija yao ni nini? Wako katika jambo hawajielewi. In aladhina yaftaruna ala la llah lkadhiba la yuflihun, wale wenye tabia ya uongo hawezi kufaulu hata siku moja, wale wenye tabia ya urongo la yuflihun hawezi kufaulu hata siku moja. Maelezo mazuri haya ya kwamba alkadhabu mutalawin, mwongo ana tabia kubadilika badilika, kwa sababu sunna ya dunia maumbile ya dunia yameombiwa ukweli, na siku zote uongo una qima. Ni maneno mazuri haya, yote ni kwenye kutafsiri maneno ya alimamu Sajada alaihi ssalam alipotuambia ya kwamba ittaku lkadhib, jitahidini kuepukana na kitu kinachoitwa urongo. Unapomsoma Alimamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi kwenye kitabu chake kinachonasibishwa kwake, maruf ma risalatu lhuquq, amezungumza haqi za kila kiungo mmoja. Ya haqi alizozungumza kwa undani mno ni haqi ya ulimi, ni haqi ya ulimi. Akasema aje? Imamu akasema, ama haki ya ulimi ni kuhakikisha ulimi wako hautamki mambo machafu, hautamki urongo, hausemi urongo. Na haki za ulimi ni kujitahidi ulimi wako kuuzoesha kufanya mambo ya heri na kufanya mambo ya adabu, na kujitahidi kuuzuia ulimi wako kutamka chochote isipokuwa pale unapohitajika kutamka, na jambo utakalolitamka lisiwe la uongo liwe la faida ya dunia na akhira. Hii ndiyo moja ya sifa ya kuupamba ulimi, kujitahidi ulimi wako hautamki urongo, hautamki uchafu alkhana, hautamki jambo ambalo litamfanya mtu mwingine akukimbie. Makosa makubwa itaqul kadhiba lsaghira minhu walkabir. Hakikisheni kwenye maisha yenu uongo mdogo au uongo mkubwa hautoki kwenye vinywa vyenu mwenyewe. Limamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alay, katika kitabu chake chingine Asahifa as Sajadiya kwenye dua ya siku ya Jumatatu ana maneno mazuri, anamlilia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na maneno makubwa anamwambia Mwenyezi Mungu subhanahu. Allahumma inni astaghfiruka likuli nadhrin nadharto, Mungu hakika mimi na kuomba msamaha kwa kila nadhiri niliyoiweka nadhiri walikuli waadin waadto, na kila ahadi ambayo nimeiahidi. walikuli ahadin ahadto, na kila ahadi yoyote ambayo nimeitoa. thumma lama afibi, alafu sijaitekeleza. Maneno mazuri kweli kweli. allahumma inni astaghfiruk, ewe mola wangu wa haki, hakika mimi nakuomba msamaha kama nimewahi kuweka nadhiri nikasema, mimi nikifanikiwa jambo kadhaa basi naweka nadhiri kwa Mungu, ntachinja ng'ombe, alafu sikuchinja. Maana ake nini? Maana ake nimesema urongo. Nimemwahidi mtu, ntakusaidia pesa ya kodi ya nyumba, nikapata pesa, sijamsaidia. Nimemwahidi nini? Urongo. Nimeahidi ntafanya jambo kadhaa, lakini sikufanya jambo kadhaa. Nimeahidi urongo. Elimamu Sajjad alayhi ssalam anamwomba Mungu, anasema, allahumma inni astaghfiruka Mungu, nakuomba msamaha. Katika visa vinavyozungumzwa kuhusiana na na urongo, ni kisa ambacho amekitaja mwenye kitabu kinachoitwa Alakhlaq waladabu Lislamia. Yani uone uongo ni kitu kipuuzi, kitu cha ovyo. Yuko mtu mmoja alidai kwamba yeye ni ni, ni ni mtume. Alipodai kwamba ni mtume, akakamatwa Alipokamatwa akapelekwa mahakamani. Alipofikishwa mahakamani, akaulizwa kamba wewe ni mtume? Akasema ndiyo, mimi ni mtume. Akamwambia kama wewe ni mtume, umetumwa kwa kina nani? Akasema kwani mmeniachia nafasi ya kwenda kwa mtu yoyote? Nilipotumwa mi ni mtume, haraka mkanikamata, mkanitia ndani hapa, mnanifunga, hamjanipa nafasi niende kwa watu ku, kuwahubiria. Mesikia haya maneno eh? ya, ya uongo eh? Huyu bwana amedai uongo, amekamatwa. wewe ni mtume? Anasema ndio mi ni mtume. Sasa umetumwa kwa nani? Anasema amje nipa nafasi ya kuzungumza ya kuzungumza na watu. Kwa hivyo ni kisa kidogo, lakini kina maana kubwa sana, kina maana kubwa sana lakini, maana anayotaka mimi hapa ni maana ya kudai uongo, yani ya kwamba mtu anazungumza urongo kidogo kidogo kidogo kidogo, mpaka anafikia mahali anasema, mimi ni mtume, mimi ni mtume. Akbaru nari min mustasghari asharari, moto mkubwa chanzo chake unatokana na moto mdogo. Kwa hivyo unapokuwa kuzungumza uongo kwako ni simpo, ukiwa na simu unaweza ukasema lolote tu, mimi niko hapa nafanya kazi, wakati hufanyi hivyo, hasa haya yanakufanya unakuwa mwepesi, unale, unaleleka mpaka mwisho utakuja kutuambia siku moja, mimi ni mtume sasa uongo. Na ndiyo maana Elimamu Sajjad salawatullahi wasalamuhu alaihi anasema, anatuhusia maneno yetu ya mwisho, itaku lkadhib, jitahidini kwenye maisha yenu, mwachaneni na kitu kinachoitwa urongo, asaghira minhu walkabir, uwe uongo mdogo au uwe uongo mkubwa. Allahuma sali ala muhammadin waali Muhammad. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Dhulqada mwaka 1442 Hijria, sawa na Juni 28 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1263 iliyopita Imam Musa al-Qadhim alayhi salam ambaye ni miongoni mwa ahlu bait wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam alibaidishwa kutoka Madina na kupelekwa Iraq kwa amri ya mtawala Zalim Harun Rashid. Imam Kadhim aliwasili Iraq tarehe saba mfunguo tatu Dhulhijja mwaka 179 Hijria na kufungwa katika jela ya mji huo. Kwa muda Imam aliwekwa katika jela ya Isa bin Jafar aliyekuwa mtawala wa Basra, lakini mtawala huyo alimwandikia barua Harun Rashid akimwomba amkabidhi Imam kwa mtu mwingine kwa sababu hakupata ushahidi wowote dhidi ya mtukufu huyo. Harun Rashid alimpeleka tena uhamishoni Imam mjini Baghdad na akamtaka waziri wake Fadl bin Rabi amuue mjukuu huyo wa mtume mtukufu. Waziri huyo alikataa. Hatimaye Imam Kadhim alaihi ssalam aliuwa shahidi na Sindi bin Shahik kwa amri ya Yahya bin Khalid Barmaki ambaye naye alitekeleza amri ya Harun Rashid. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita mwafaka na tarehe saba mwezi wa Tir mwaka 1360 hijria shamsia, Ayatullah Dr. Muhammad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine sabini na wawili waliokuwa miongoni mwa shahsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kuripuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha jamhuri ya, ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shahsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya Kiislamu. Dr. Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mlipuko huo wa bomu ulioua shahidi Dr. Beheshti na wasaidizi 72 wa Imam Khomeini, wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. na, na miaka 34 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa Sardasht huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa bomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa kizamani wa Iraq. Raia wasio na ulinzi 110 wa Iran, wakazi wa mji huo, waliuawa shahidi na wengine 530 kujeruhiwa, katika mashambulizi hayo ya utawala wa zamani wa Saddam Hussein, utawala wa Saddam ambao ulikuwa umekata tamaa ya kupata ushindi katika medani za vita dhidi ya Iran, ulikuwa ukidhani kwamba kwa kufanya mashambulizi yake hayo ya kemikali dhidi ya raia wa mji wa Sardasht ungeweza kulitusha taifa la Iran matakwa yake. Taasisi muhimu za kimataifa na madola makubwa duniani, hata hivyo, hazikuchukua hatua yoyote ya jadi ya kuzuia utawala wa Saddam kutumia silaha za kemikali wala hata kulani jinai hizo ulizozifanya dhidi ya raia wasio na hatia wa Iran. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Gazeti la New York Times limeandika kwamba taifa la Sudan lilifanikiwa kumwondoa madarakani dikteta wa zamani wa nchi hiyo, Omar Hassan al-Bashir lakini baadhi ya Wasudani wanashaka kwamba nchi hiyo haitapata amani kamili hadi pale uhakika juu ya nani aliua mamia ya wana mapinduzi utakapowekwa wazi. Ripoti iliyotolewa na gazeti hilo kutoka Khartoum imesema kwamba idadi hadi sasa maiti za mamia ya vijana wa kisudani waliouawa katika harakati za mapinduzi aliyomwondoa madarakani Omar al Bashir miaka miwili iliyopita bado zinahifadhiwa katika vyumba vya kuhifadhi maiti zikiwa zimesahaulika kabisa. Jumuiya 82 za kutetea haki za binadamu zimetoa wito wa kukomeshwa ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya dola nchini Algeria. Wito huo umetolewa sambamba na kuanza kikao cha 47 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba sasa ni wakati wa pande nyingine husika ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA kuchukua maamuzi mazito na kwamba nchi hizo zinapaswa kuchukua maamuzi uh, hayo kuhusu JCPOA. Wizara ya mambo ya nje ya Syria kwa mara nyingine tena imesisitiza kwamba eneo la Golan ni sehemu ya ardhi ya nchi hiyo na kueleza kwamba mamlaka ya nchi kwa eneo la Golan haibadiliki kwa kupita muda na kwamba msimamo wa Marekani na utawala wa Israel hauna taathira yoyote katika swala hilo. Na bunge la nchi za Uarabu limetangaza a, katika taarifa yake kwamba linaiunga mkono serikali ya Moroko katika hitilafu zake na nchi jirani ya Uhispania. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea ni matangazo haya, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni geni nikikutakie ni siku njema, kwa herini.