Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ni shani kubwa sana tunapokutana tena katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 27 mwafaka na tarehe kumi na sita Dhilqaada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria. Mimi ni Husen Hasan, nina wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Himidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumzia tabia za Ahlubeit alaihimus salam, tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na tabaan nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza ni muhtasari wake. Spika wa bunge la Iran hasema IAEO haitaikabidhi IAEA video za taarifa zake. Jeshi la Iran kuzindua mfumo mpya wa makombora wa Joshan. WHO yasema virusi vya korona aina ya delta ndivyo hatari zaidi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini, ambapo spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema shirika la nishati atomiki la jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kifupi IEOI halita ukabidhi wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA video zilizonakili taarifa za taasisi hiyo ya Iran kwa kuwa mhula uliokuwa umeainishwa umemalizika wala haujarefushwa tena. Muhammad Kalibaf amesema hayo leo Jumapili akijibu swali la mbunge Alireza Salimi katika kikao cha wazi cha bunge la Iran na kufafanua kuwa muda uliokuwa umeainishwa umemalizika siku tatu zilizopita na kwa msingi huo Iran haitaipa IAEA taarifa zozote zilizonakiliwa na kamera za CCTV za wakala huo hapa nchini. Mbunge huyo alitaka kujua msimamo wa bunge la Iran juu ya sheria ya hatua ya kistratejia ya kuondoa vikwazo na kulinda haki za taifa la Iran na hatua ya Iran ya kusimamisha utekelezaji wa khiari wa protokali ya ziada baada ya upande wa pili wa mpapatano ya JCPOA kutochukua hatua zozote za maana za kuliondolea taifa hili vikwazo. Spika Kalibaf amemjibu mbunge huyo wa Iran kwa kubainisha kuwa na hapa na nukuu: tayari nimezungumza juu ya wakala huo na nasema hapa kuwa baada ya muda wa muhula wa miezi mitatu iliyopita kumalizika, iliyotolewa kumalizika, muhula huo haujarefushwa tena, na kwa msingi huo hakuna taarifa yoyote iliyorekodiwa hapa nchini itakabidhiwa wakala huo yaani IAEA na rekodi zote zipo mikononi mwa Jamhuri ya Kiislamu. Mwisho kunukuu. Februari mwaka huu, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuhusu mapatano yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Iran na IAEA kwamba kwa muda wa miezi mitatu wakala huo hautakuwa na haki ya kuangalia kamera na mifumo ya kurekodia taarifa, na kama vikwazo havitondolewa katika miezi mitatu ijayo taarifa hizo zitafutwa na kamera za wakala huo wa nishati ya atomiki zitaondolewa. Muhula huo ulimalizika mwezi Mei na jamhuri ya Kiislamu yakaenda mbali zaidi kwa kurefusha kwa kipindi cha mwezi mmoja mwingine ili kuupa fursa upande wa pili wa mapatano hayo ya nyuklia kuyanusuru kwa kuyaondolea vikwazo ya wananchi wa Iran. Hata hivyo mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Vienna yanaonekana kusuasua. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imesema haitajihusisha na mazungumzo yasiyo na kikomo. Kwingineko naibu kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mfumo mpya wa makombora wa Joshan utaanza kufanya kazi kabla ya kumalizika mwaka huu wa Kiirani. Brigedia Jenerali Ali Reza Elhami alisema hayo jana Jumamosi na kuongeza kuwa mfumo huu werevu wa kisasa na unaotumia mifumo ya kisasa ya sayansi kama quantum na leza utazinduliwa kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa Kirani ulioanza Machi 21. Amebainisha kuwa uwezo mkubwa wa kiulinzi na kujihami wa jamhuri ya Kiislamu unalipa taifa hili nguvu za kuonyesha irada yake ya kisiasa na nguvu zake zinazoweza kutumika dhidi ya adui iwapo italazimu. Naibu kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran namwongeza kwa mfumo huo wa makombora ya kujihami una uwezo wa kulenga shabaha maeneo mbali, maeneo ya mbali na karibu, na kwa usahihi mkubwa kwa kuwa umenakishiwa na teknolojia ya kisasa kabisa. Katika miaka ya karibuni, Iran imepata mafanikio makubwa katika sekta ya ulinzi huku ikijitosheleza kwa kiasi kikubwa katika zana za kujihami. Jamhuri ya Kiislamu inasisitiza kuwa uwezo wake wa kijeshi si tishio kwa nchi zingine bali sera yake ya ulinzi imejengeka katika msingi wa kujihami. Aprili mwaka huu, mitambo mipya kabisa ya makombora ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizinduliwa katika gwaride maalum lililofanyika kwa mnasaba wa siku ya jeshi. Kwingineko, wizara ya ulinzi ya Italia imekadhibisha madai ya baadhi ya vyombo vya habari kuwa Rome ina mpango wa kuongeza idadi ya wanajeshi wake nchini Libya. Katika taarifa, wizara hiyo imekanusha madai kuwa inafanya mazungumzo na maafisa wa Libya juu ya swala la nchi hiyo ya Ulaya kupanua uwepo wa askari wake katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wizara ya ulinzi ya Italia imeyataja madai hayo yaliyoripotiwa na vyombo vya habari hususan vya Italia kuwa ni propaganda na kusisitiza kuwa hayana msingi wowote. Magazeti ya Italia hivi karibuni yalisema Rome inapanga kushirikiana na Ufaransa kutuma askari mia sita zaidi huko nchini Libya. Hii ni katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa Libya Najla Al-Mankush ametoa mwito kwa nchi zote ya jinabi kuviondoa vikosi vyao katika nchi hiyo ya kiarabu ambayo inakabiliwa na mapigano tokea mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kadhalika, kongamano kuhusu amani ya Libya lililofanyika Berlin huko nchini Ujerumani na ambalo limewashirikisha wawakilishi wa nchi kumi na sita na mashirika manne ya kimataifa limesisitiza juu ya udharura wa kuondolewa askari wote wa kigeni walioko Libya na kuandalia uwanja wa kufanyika uchaguzi mkuu ifikapo Desemba mwaka huu. Uwepo wa nchi za kigeni katika ardhi ya Libya na haswa uungaji mkono wao kwa makundi ya wa wanamgambo na haswa wa kusini mwa nchi wamevuruga hali ya mambo nchini na hivyo kufanya utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo kuwa mgumu zaidi. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa aina ya delta ya virusi vya korona ndiyo inayosambaa na, na kuambukiza kwa kasi kubwa zaidi kuliko aina nyingine za virusi hivyo. Ripoti iliyotolewa na shirika la afya duniani imesema kuwa kwa sasa virusi vya korona aina ya delta ndivyo vinavyosambaa na kuambukizwa kwa kasi kubwa zaidi duniani, na kuongeza kuwa aina hiyo imeshagunduliwa katika nchi zisizopungua 85. Virusi vya korona aina ya delta au B1.617.2 viligunduliwa kwa mara ya kwanza huko nchini India. Hata hivyo, ili kuzuia unyanyapaa wa nchi ambako aina mpya za virusi hivyo vimegunduliwa, shirika la afya duniani liliamua kutumia majina na alama makhususi za kutambulisha virusi hivyo. Kwa msingi huo, virusi vya korona vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Uingereza vimepewa jina la ba nukta moja nukta moja nukta saba au alfa na vile vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza huko nchini Afrika Kusini vimebatizwa jina la B nukta moja nukta tatu tano moja au Beta. Hadi sasa zaidi ya watu milioni tatu na laki tisa wameaga dunia kote duniani kutokana na virusi vya korona na waziri mkuu wa Kanada amesema kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anapaswa kuomba radhi kutokana na yaliyojiri kwenye shule za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na kanisa Katoliki. Justin Trudeau amesema hayo baada ya kugunduliwa makaburi ya mamia ya watoto wa Wakanada asili waliokuwa wakishikiliwa katika shule za wamishonari wa kikatoliki nchini Kanada. Trudeau amesema kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki analazimika kuiomba radhi nchi hiyo kutokana na nafasi ya kanisa Katoliki katika kusimamia shule za bweni za wamishonari za wanafunzi wa wakazi asili na wenyeji wa Kanada. Kanada, waziri mkuu wa Kanada amesema kugunduliwa makaburi ya umati ya watoto wa shule hizo katika mikoa ya British Columbia na Saskatchewan ni fedheha inayokumbusha ubaguzi wa kimfumo na dhulma zilizofanywa dhidi ya Wakanada na asilia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Uchambuzi wetu wa kisiasa, mpenzi msikilizaji, utasalia huko huko Kanada, na una kichwa cha maneno: wenyeji asili wa Kanada wataka kufanyike uchunguzi wa hatma ya watoto wa wakazi asili huko Marekani. Kugunduliwa makaburi ya mamia ya watoto wa wakanada asili waliokuwa wakishikiliwa kwa lazima katika shule za wamishonari wa, wa kikatoliki kumezua wimbi kubwa la hasira kati ya raia wengi wa nchi hiyo, taasisi za kutetea haki za binadamu na baina ya wapenda haki kote duniani. Kugunduliwa kwa makaburi hayo ya watoto ni ushahidi madhubuti wa ubaguzi wa rangi na wakimbari katika nchi za magharibi, hususan Kanada na Marekani, na sasa kumewafanya wenyeji asili wa Kanada wamtake rais wa Marekani Joe Biden afanye uchunguzi kuhusu hatma ya watoto wa jamii hiyo huko Marekani. Bobby Cameron, ambaye ni mwenyekiti wa Federesheni ya Mataifa Huru ya Wenyeji wa Wakazi Asili, amemwambia rais wa Marekani kwamba serikali ya Washington pia inawajibika kufanya uchunguzi kuhusu shule za wakazi asili katika miaka iliyopita, kwa sababu katika nchi yako pia kuna makaburi mengi sana ambayo hayakuwekewa alama yoyote. Uchunguzi wa kutafuta makaburi ya umati ya wakazi asili wa Canada ulianza mwishoni mwa mwezi Mei baada ya kugunduliwa mabaki ya maiti 215 za wanafunzi wa shule za bweni ya kikatoliki ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978. Baada ya hapo, Alhamisi wiki hii, mtandao wa gazeti la The National Post la Canada uliripoti kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika mkoa wa Saskatchewan, ambayo inadhaniwa yana maiti za watoto waliokuwa wakishikiliwa katika shule nyingine ya bweni ya wamishonari wa Kikatoliki makaburi hayo ambayo hayana alama yoyote yana maiti za watoto 751 kugunduliwa makaburi haya kumezusha mshtuko mkubwa nchini Kanada na maeneo mengine ya dunia kwa sasa zinafanyika jitihada za kusaka makaburi mengine ya aina hiyo na kabla ya kumpisha Shekh Hemedi Jalala wa Kigogo Post, Dar es Salam huko Tanzania, atuletee mawaidha, ni some hapa maoni mawili matatu. Sherali Fazel akiwa huko Dar es Salam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, anasema anasemaje, anasema maonevu, anasema, anasema, anasema chuki, dhulma ni tabia ya kinyama. Wanadamu waliokamilika wanaelezana, kuelimishana ili wanadamu wote tuishi kwa amani na kutegemeana katika maendeleo ya wanadamu wote. Huu ndio binadamu. Maoni yake hayo mazito, Sherali Fazel akiwa da Tanzania. Maoni mengine ni kutoka kwake Wazir Khatiba Muhammad, yupo Mkele Mikunguni, Zanzibar. Asante sana, anoni anatushukuru tu kwa habari kama alivyofanya Jackson Bagein akiwa Oicha, Congo DR. Asante sana pia kwa ujumbe wako mwingine. Anasema kwanza anaitwa... anatoa salamu kwenu watangazaji wote wa redio tukufu ya Iran. Anasema mimi nafurahi sana kujiunga nanyi ili nipate habari zenye kuwa na uhakika kupitia idhaa ya Kiswahili ya redio Iran. Asante sana. Anasema mimi naitwa Abedi Tofiki wa Baraka, Congo, ila kwa sasa anasema yupo Bujumbura. Asante sana na karibu sana ukumbini. Maoni mengine mpenzi msikilizaji ni baada ya kipindi hiki maalum. uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema, hajaacha kuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlul Bait alayhimu salam, au kwa ibara nyingine akhlaqu ahlil bait. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu Sajjad salawatullahi wasalamuhu alayhi anavyozungumza au anavyousemea urongo. Lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainul Abidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini. Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi, kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadiu Lakhlaq, anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima uongo, kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadab hadhabu wakati mwingine, la min hubi lmali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo. Au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia. Hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha mabadiu alakhlaq -al. Sasa imam katika mazungumzo yake mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaku lkadhib alsaghira minhu walkabir, acheni uongo, ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa. Lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba alsaghira minhu walkabir, uogopeni, acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa. Yani kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Muumini moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za muumini. Na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi. Yani, huenda sisi katika jamii zetu katika jamii yetu kunywa pombe ni jambo jepesi? ni jambo zito. Yani, mwislamu anakunywa pombe vipi? mwislamu atakunywa pombe? Kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha. Lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli la, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Imamu Albakir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa na kufuli, alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya, ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkidhbu sharrun min alsharab, Allahu akbar! Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa yani funguo za shari ni mbili ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo. Ndiyo funguo za shari, lakini uongo ni mbaya zaidi. Walkidhbu sharun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Assajjad salawatullahi wasalamuhu alaihi ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo, iwe ni mkubwa lakini si hivyo tu, fi kuli jidin wa hazli, iwe ni ukweli ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo, kwa sababu umefanya haramu alafu Imamu anasema fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir, ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana mtume anasema mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, nayo hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili, unafikia mahala kwako, kwa wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitajii kuongopa wewe unaongopa. Ma yazalu labdu la yasduqu hata yaktubahu llahu siddiqa. Kwa hiyo kashakuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli, ukweli, ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala, unawekwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala unamala kahujiwezi tena Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii. Kumbuka pia tunasikika mubashara kabisa kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunalikunjua jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Matoleo mengi ya leo yametawaliwa na kauli za rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluh Hassan wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kumi na mbili wa Baraza la Taifa la Biashara, hususan matamshi yake kuwa serikali imeanza mazungumzo ya kufufua mradi wa bandari ya Bagamoyo ndio habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili, iliyopewa anwani inayosema Samia asema Tanzania kusokwa upya mradi bandari wa Bagamoyo kufufuliwa akemea vita ya biashara. Sekta binafsi pia limeandika SMZ kuunda mamlaka kupambana na dawa za kulevya. Ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili umepambwa kwa picha ya Rais Samia iliyozungukwa na baadhi ya miradi aliyoanzisha au kuhuisha katika kipindi cha siku mia moja ndani ya Ikulu. Picha hiyo imeambatanishwa na kichwa cha maneno mama au piga mwingi. Pia limeandika Rais Samia aliamsha bandari ya Bagamoyo na ripoti mpya yaonyesha kuwa ajali zinaathiri nguvu za kiume. Jamvi la Habari pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya mradi wa Bagamoyo kwa kuandika, majadiliano bandari Bagamoyo yameanza asema Samia, asema kuwa anataka uwekezaji uanze kwa faida ya taifa na wawekezaji kuna habari njema pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili yenye kichwa cha maneno watu 9475 wapata ajira za serikali, sekta ya afya na elimu. Gazeti la Mzalendo limegusia faida nane za bandari ya Bagamoyo, wa Tanzania kupata ajira, kutakuwa na kituo cha habari na mawasiliano ya kompyuta, utalii na viwanda. Maelezo kamili yapo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Pia limeandika Msekwa na Masira wachambua siku mia moja za Rais Samia Ikulu na viongozi wa dini nchini wameunga mkono rais Samia. Mbali na habari hiyo ya bandari ya Bagamoyo, habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zina vichwa visemavyo vituo themanini na vitano kuhudumia wagonjwa wa korona wenye miaka zaidi ya 40 wapenya ajira za serikali, mkosweni Samia mwonyesheni na njia, na fedha za faini ya kinamboe kutumika hivi tuelekeze dira ya udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Monitor ina kichwa cha maneno madaktari watofautiana kuhusu mpango wa chanjo ya Covid. Toleo la mtandaoni linafafanua kwa kuandika kuwa huko Uganda, ikikabiliwa na uhaba wa chanjo za korona, Waganda wengi wamekimbilia dawa ya kunyanyua kinga mwili yao inayoitwa Covidex iliyotengenezwa na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Mbarara. Hata hivyo, mamlaka ya kudhibiti dawa nchini humo imepiga marufuku matumizi ya dawa hiyo inayosemekana kuwa inakinga na pia kuponya ugonjwa wa Covid 19. Habari zingine zilizopewa uzito kwenye toleo hilo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka Mama ataka haki baada ya mtoto wake kuuawa katika kituo cha kurekebisha tabia huko Butabika, COVID-19: sekta ya utalii Uganda kuathirika zaidi na marufuku ya safari za ndege, na Rais Museveni awataka madaktari warejee kazini asema, posho zipo katika benki. Aya, magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjia ya jamvi la udondozi wetu jumapili ya leo. Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Jumapili inasema sunami kubwa yaja, asema Raila. Tinga adokeza ujio wa muungano mkubwa Akiwaonya wanaorukaruka pia. Limeandika raha pwani, rais akizindua mradi wa shilingi bilioni kumi, ou arithi kiti moto cha asocion katika Nat, na jinsi Kalonzo atakavyopita katikati tena mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili. Toleo la intaneti lina habari nyingine ya kisiasa inayosema kinara wa ANC musalia Mudavadi amekanusha ripoti kuhusu uwepo wa juhudi mpya kati yake na kiongozi wa ODM Raila Odinga na Kalonzo Musyoka wa waipa za kufufua muungano wa NASA. Gazeti dada la Sunday Nation limeipa kipaumbele habari hiyo ya kukurukakata za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Habari hiyo imepewa anuani semayo msimu wa uwasi au usaliti wa kisiasa toleo so, la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika, Raila amwonya Ruto juu ya ujio wa sunami ya kisiasa. Utafiti mpya wa NACADA waonyesha ongezeko la vijana kutumia mihadarati, na maelfu wa kusanyika Soisambu kushuhudia mashindano ya magari ya safari rali. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ibrahim Hamis akiwa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tunashukuru sana Redio Iran, anasema usikivu umerudi, lakini anaandika tena kwamba leo kuna tatizo, mmepotea tu baada ya kuanza kujiunga, anasema wanakata ili watu wasijue mauaji ya watoto Canada yalifanywa katika shule za Kikatoliki, maoni yake Ibrahim Hamis huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Abdallah Makajura, ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Yeye yeah, anatushukuru kwa habari. Tunamshukuru pia Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania. Anasema Bwana Amiri, pole kwa mafua, mpaka sauti yako tu inaonyesha una mafua. Allah atakuafu inshallah. Asante sana kwa kumtakia ahueni ya haraka mtangazaji mwenza Amir Ibrahim Rutajengwa. Asante sana Hamis ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na viongozi wa Afrika wampongeza rais mteule wa Iran, shambulio la anga lililoua makumi sokoni Ethiopia la laaniwa, na Sadek yaafiki kutuma wanajeshi Msumbiji, pamoja na matukio mengine. Karibu. Viongozi mbalimbali wa Afrika wameendelea kumtumia salamu za pongezi rais mteule wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Afrika Kusini amemtumia ujumbe Ayatullah Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kupata ushindi katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amempongeza Sayid Raisi na akasema anaipongeza pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendesha uchaguzi wa amani na wenye mafanikio. Rais Ramafosa ameongeza kuwa Afrika Kusini inaitazama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama mshirika wake wa kibiashara wa kistrategia katika eneo la Asia Magharibi na iko tayari kushirikiana na serikali ya Tehran. Aidha, wiki hii Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria alimtumia ujumbe rais mteule wa Iran akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya iran. Muhamadu Buhari amesema katika ujumbe huo kwamba Ayatullah Ibrahim Raisi alistahiki kushinda uchaguzi wa rais nchini Iran. Buhari amesema mataifa mawili ya Iran na Nigeria yatafanya jitihada kubwa zaidi za kustawisha ushirikiano, na kuongeza kuwa uchaguzi wa wananchi wa Iran kwa mara nyingine tena umeonyesha umuhimu wa irada na matakwa ya wananchi katika kufanikisha demokrasia kote duniani. Rais wa Nigeria amemtaja Sayyid Ibrahim Raisi kuwa ni mwanasiasa mwenye tajriba na uzoefu anayeweza kuiongoza serikali ya Iran hadi kwenye kilele cha juu na mustakabali bora zaidi. Uchaguzi wa rais wa Iran ulifanyika Ijumaa ya wiki iliyopita ya Juni 18 kote nchini na katika nchi nyingine 133 waliko baadhi ya raia wa Iran. Ayatullah Ibrahim Raisi alipata kura karibu milioni 18 na hivyo kuchaguliwa kuwa rais wa nane wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya watu wameuawa katika shambulio la anga dhidi ya soko moja katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Jeshi la Ethiopia limekosolewa vikali kwa kufanya hujuma hiyo ambayo imeua idadi kubwa ya raia wasio na hatia. Shambulio hilo lilitekelezwa Jumatano hii huko Tagagun, katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Doro za habari zinaarifu kuwa idadi ya watu waliouawa katika hujuma hiyo ni zaidi ya sitini. Jeshi la nchi hiyo linadai kuwa shambulio hilo lililenga maficho ya waasi. Shambulio hilo la anga lilijiri siku mbili baada ya ya kutolewa ripoti kuhusu kuanza tena vita katika eneo la Tigre. Mapigano kati ya serikali kuu ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati wa ukombozi ya eneo la Tigre yalianza mwezi Septemba mwaka jana baada ya viongozi wa eneo hilo kuendesha uchaguzi kinyume na agizo la waziri mkuu wa nchi hiyo Abe Ahmed. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa maelfu ya watu wameuliwa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao huko Tigre. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, amepinga wito uliotolewa na Sudan wa kufanya kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa bwawa la Renaissance, akisema ujenzi wa bwawa hilo ni mradi wa maendeleo ambao si katika maswala yanayolihusu baraza hilo lililopewa dhamana ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa. Afisa huyo wa Ethiopia ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Adis Ababa wiki hii amesisitiza udharura wa kutatuliwa kadhia hiyo kupitia Umoja wa Afrika. Tugeukie matukio yanayofungamana na janga la Korona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, kwa kifupi Afrika CDC, kimesema bara hilo halipigi hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 wakati wimbi la likisambaa kwa kasi barani humo, huku upatikanaji wa chanjo ukiwa ni changamoto. Akizungumza Alhamisi hii, mkurugenzi mkuu wa kituo hicho John Nkengasong amesema ana wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wakati unaofaa bila kujali zinakotoka dozi hizo amesema wimbi la tatu la maambukizi ya covid 19 limefika kwa kasi kubwa wakati ambapo nchi nyingi hazikuwa zimejiandaa Last week, the continent reported 94,000 new cases, this represents a 26% increase compared to last week and, and this week. The following five countries are reporting the highest number of cases. South Africa with 33,000 cases. Uganda 6,900, and Egypt 6,000, and Zambia 5,200. Wakati huo huo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amethibitisha kwamba kuna viashiria vya, vya wimbi la tatu la virusi vya korona nchini humo. Akizungumza Ijumaa hii jijini Dar es Salaam katika mkutano wake na maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania. Mama Samia amesema zipo ishara ndani ya nchi hiyo kwamba janga hilo lipo. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Tanzania kutoa taarifa za kuwepo kwa maambukizi ya korona nchini humo tangu mwezi Mei mwaka jana. ishara ndani ya nchi tayari zinaonekana, tayari tuna wagonjwa ambao wameshaonekana katika kwenye wimbi hili la tatu. Kama mnakumbuka, siku nilitembelea hospitali ya Mwananyamala, kuna wodi daktari mfawidhi alikuwa ananiingiza akaniambia, humu kuna wagonjwa wenye matatizo ya kupumua. Nikamwambia, hebu kuwa muwazi, ni covid? Akanambia, ndiyo covid. Wakati wapiga picha wangu wameshatangulia, nikamwambia, nyi tokeni haraka huko. Kwa hiyo ni kusema kwamba hili jambo bado lipo, tusijiache. Katika nchi jirani ya Uganda wimbi hili la tatu la corona limepelekea wananchi wa matabaka mbalimbali mbali nchini humo kufanya maombi maalum ya kutaka Mola alipeperushie mbali janga hilo. Tayari shule zimefungwa nchini humo baada ya kushtadi wimbi la maambukizi ya virusi hivyo, baada ya rais Yoweri Museveni kutangaza siku ya Ijumaa kuwa likizo, viongozi wa dini na madhehebu yote Uganda wameandaa sala maalum kwa madhumuni ya kumlilia Mwenyezi Mungu awasamehe walimwengu wote kwa kuwapunguzia uchungu, awabadilishie hali ya afya zao juu ya virusi vya korona aina mpya inayoyumbisha dunia. Wakati huu tuwe tukimnyenyekea mola karima kila mara, sio wakati wa dhiki tu. hwetu wa Kampala huyo Kigozi Ismail. Haya yanajiri huku Afrika kusini ikitazamiwa e, kuwa mwenyeji wa kituo cha kwanza cha uzalishaji wa chanjo ya COVID-19 barani Afrika kwa msaada wa shirika la afya duniani. Maafisa wa Afrika kusini wanapanga kuanzisha kituo cha uhamishaji wa teknolojia ya chanjo ya COVID-19 ambacho kitakuwa cha kwanza cha aina yake barani Afrika. Mbali na hayo ya korona, nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, kwa kifupi Sadek, zimeafikiana juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge ya magaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa Jumatano hii na Stegomena Tax, katibu mkuu mtendaji wa Sadek, baada ya kufanyika mkutano wa siku moja wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo ambapo alibainisha kuwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo zimekubaliana juu ya kutumwa wanajeshi katika mkoa wa Cabo Delgado huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwenda kusaidia kuzima harakati za ugaidi na uasi. Hata hivyo, taarifa ya mwisho ya mkutano wa jumuiya ya SADC haijafafanua idadi ya askari watakaotumwa, muda watakaotumwa, na majukumu yao huko Msumbiji yatakuwa Yepi. Katika mkutano wa muzime mwaka huu, jumuiya hiyo ya kikanda ilisimamisha mpango huo wa kutuma wanajeshi Msumbiji, na badala yake ikasema itaisaidia Maputo kwa njia nyingine kupambana na uasi unaohatarisha usalama wa eneo hilo zima, ingawaje wakati huo Rais Filipe Nyusi Msumbiji alisisitiza kuwa nchi yake inabidi itatue yenyewe jambo hilo, na haitoruhusu uingiliaji wa kigeni wa kijeshi, kwani lazima iweze kulinda uhuru wake wa kujitawala, lakini mara hii ameonekana kuafikia suala hilo la kutumwa askari wa kigeni nchini kwake. Na mwendesha mashtaka wa serikali ya Mauritania ametoa amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Ould Abdul Aziz baada ya kuchunguza madai ya ufisadi dhidi ya mwanasiasa huyo. Shirika la habari la Al Jazeera limeripoti kuwa kwa sasa Muhammad Ould Abdulaziz anashikiliwa mahabusu kwa kesi ya ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Na kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 16 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na 6 Tir mwaka 1400 Hijiria Shamsia, inayosadifiana na 27 Juni 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1116 iliyopita alizaliwa Sahib bin Ubad mwanafasihi maarufu na msomi wa Kiislamu wa kizazi cha Dailami katika familia ya Kiirani. Sahib alikuwa mwandishi hodari na mtu mwenye hadhi na mashuhuri sana katika zama zake, licha ya kwamba alikuwa waziri katika uh, serikali ya kizazi cha Dailami, lakini alikuwa mtu mnyenyekevu na mwema kwa watu wa chini yake. Swahib bin Ubad ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni kile cha Almuhit chenye juzuu saba Tarehe sita Tir miaka 40 iliyopita, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, ambaye wakati huu alikuwa mwakilishi wa Imamu Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, katika baraza kuu la ulinzi na pia imamu wa Ijumaa wa Teheran, alinusurika jaribio la kutaka kumuua lililofanywa na wanachama wa kundi la kigaidi la Munafikina au MKO. Magaidi hao walilipua bomu katika moja ya misikiti ya Tehran ambako Ayatollah Khamenei alikuwa akihutubia hadhara ya watu na kumjeruhi vibaya. Hata hivyo, Imam Khamenei alinusurika e, jaribio hilo e, kwa njia ya kimuujiza na baadaye akashika usukani wa kuongoza jahazi la mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ayatollah Sidali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia katika shambulizi hilo. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Jibuti ilipata uhuru baada ya kukoloniwa kwa miaka kadhaa na serikali ya Ufaransa. Jibuti ilikuwa chini ya mkoloni Mfaransa tangu mwaka 1896 e, ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa. Hata hivyo, Jibuti hatimaye ilipata uhuru wake baada ya miongo minane ya mapambano. Jibuti ni miongoni mwa nchi za mwisho kujiunga na Jumuia ya Nchi za Kiarabu. Na hali kadhalika, Jibuti, nchi ambayo iko katika upembe wa Afrika, ni mwanachama wa nchi za Umoja wa Afrika au au, na iko katika eneo la kistratejia la Babul Mandab. Na siku kama ya leo miaka 133 iliyopita Ayatullah Zeinul Abidin Mazandarani mmoja wa maulama wakubwa wa Kiirani aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, Ayatullah Mazandarani alielekea katika hauza ya kielimu ya Najaf huko Iraq, ili kukamilisha masomo yake ya kidini. Akiwa huko, mwanazuoni huyo alifunzwa na maustadhi wakubwa wa, wa zama hizo wa hauza ya Najaf kama vile Shekh Murtadha Ansari na kufika daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi. Hii ni redio Teheran. Muda umenipa kisogo kabisa, mpenzi msikilizaji, nirohosu ni ruhusu ni kusomee tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Spika wa bunge la Iran asema AEOI haitaikabidhi IAEA video za taarifa zake. Jeshi la Iran kuzindua mfumo mpya wa makombora wa Joshan. Italia akanusha madai ya kutaka kuimarisha uwepo wa askari wake Libya, na WHO asema virusi vya korona ina delta ndivyo hatari zaidi duniani. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa vichwa hivyo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na kila la heri maishani. Asante na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.