Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya, na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Teherani, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni tarehe 27 mwezi Juni mwaka 2021 mwafaka na tarehe 16 Dhilqada mwaka 1442 Hijria nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama kama ada tumekuandalia taarifa habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi mawaidha kutoka kwake tumekuandalia Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, atakuwa anazungumzia tabia za Ahlubeit alaihimsalam. Kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji, kwamba mbali na kupitia sateliti, intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma. Ukiwa mtwara ni 104.1, na, na katika mkoa wa Singida ni kupitia kasimawimbi 99.1. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na taban, tutakuwa ni wenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yaishauri Marekani yaachane na turathi zilizofeli za Trump. Ethiopia yasema iko tayari kukabiliana kijeshi na Misri kwa ajili ya bwawa la Renaissance. Na Ayman Nour aonya kwamba kunyongwa viongozi wa Ikhwani kutazusha machafuko nchini Misri pamoja na habari nyinginezo. in habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ingali inaamini kuwa ni jambo linalowezekana kufikia makubaliano katika mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Vienna iwapo utawala wa sasa wa Marekani utaamua kuweka pembeni sera na turathi zilizogonga mwamba za aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Said Khatibzadeh alisema hayo jana ya Jumamosi katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kubainisha kuwa Teheran, kutokana na kufungamana kwake kwa dhati na kuheshimu saini iliyotia kimataifa, hadi sasa inasalia kuwa mshiriki amilifu zaidi wa mazungumzo hayo ya Viena. Ameeleza bayana kuwa katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu inafanya juu chini kuhakikisha kuwa mapatano hayo kimataifa yanahuishwa, watawala wa Marekani kwa upande wao wanajipinda kila namna kuyasambaratisha. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa akthari ya rasimu zilizowasilishwa kwenye mazungumzo ya Viena zimetayarishwa na ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu, ithibati tosha kuwa Iran imejitolea kwa dhati kuiokoa JCPOA. Kadhalika amebainisha kuwa inayumkinika kuyahuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani iachane na sera zilizofeli za Trump na kwamba katu jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran haitajihusisha na mazungumzo yasiyo na kikomo. Mbali na hayo, chanjo ya korona aliyopewa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran ambayo imetengenezwa na wataalamu wa ndani ya nchi ya Coviran Barekat imezusha mwangwi mkubwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Baada ya vyombo vya habari vya Iran kutangaza habari ya kuonesha picha ya Ayatullah Ali Khamenei akipewa chanjo ya korona ya Coviran Barekat, mitandao ya kijamii ilianza kutiririka ikitumia kauli mbiu ya chanjo ya korona ya Iran. Vyombo vya habari vya Hispania vimezungumzia taathira kubwa ya chanjo hiyo katika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona na kuongeza kuwa hatua ya kiongozi wa juu wa Iran Ayatullah Ali Khamenei ya kupiga chanjo hiyo inaakisi jinsi anavyolipa umuhimu swala la kutumia chanjo iliyozalishwa ndani ya nchi hiyo na amethamini na kuenzi juhudi na mafanikio ya wanasayansi vijana wa Iran. Huko nchini Ujerumani, vyombo vya habari vimeashiria hatua hiyo ya Ayatullah Ali Khamenei ya kudungwa chanjo ya korona ya Coviran Barekat na kunukuu kauli yake akisema ya aliona bora kusubiri chanjo iliyotengenezwa na wanasayansi wa Iran kwa sababu mafanikio hayo ni fahari ya kitaifa. Baada ya kudunga dozi ya kwanza ya chanjo ya korona ya Coviran Barakat iliyotengenezwa na wataalamu wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kuna ulazima wa kuthamini na kuenzi fahari hii ya taifa ya kuzalisha chanjo ya kiirani ya korona. Ayatullah al-Khamenei aliwashukuru wataalamu na maafisa wote walioipa nchi hii fahari ya kitaifa kutokana na elimu, tajriba na juhudi zao kubwa za kisayansi na kivitendo, na kusema, awali sikupendelea kutumia chanjo isiyokuwa ya kirani. Kwa msingi huo nilisema kwamba nitasubiri chanjo ya kirani ya korona, kwa sababu tunapaswa kuthamini fahari hii ya taifa. Ayatullah Khamenei pia amesisitiza dharura wa kusajili nyaraka za kisayansi na kuchapisha makala zinazohusiana na chanjo ya corona ya COVIran Barekat, na kusema: sambamba na uzalishaji madhubuti na wa haraka na kwa wakati mwafaka wa chanjo hiyo, nyaraka zote na makala za kisayansi za chanjo hiyo pia zinapaswa kutayarishwa na kuchapishwa kwa shabaha ya kuionyesha dunia kazi kubwa iliyofanywa hapa nchini. Chanjo ya korona ya COVIran Barekat ni matunda ya wahakiki na wanasayansi vijana wa Iran, ambayo hivi karibuni iliidhinishwa kuanza kutumiwa kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa COVID 19. Kuzinduliwa chanjo hiyo kunaiweka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona. Kwingineko, mkurugenzi wa idara ya uhandisi katika wizara ya ulinzi ya Ethiopia amesema kuwa nchi yake iko tayari kulinda bwawa la Renaissance mkabala wa hujuma yoyote ya jeshi la Misri. Jenerali Buta Bachata Debele amesema hayo baada ya Addis Ababa kulitumia baraza la usalama la Umoja mataifa wa Mataifa ikipinga uingiliaji wa aina yoyote wa baraza hilo katika kadhia ya bwawa la Renaissance. Amesisistiza kuwa mgogoro huo hauwezi kutatuliwa kwa njia za kijeshi na kwamba Misri haiwezi kulikomboa bwaa hilo linalojengwa juu ya maji ya mto Nile hata kama itataka kufanya hivyo. Jenerali Buta Debed amesema Ethiopia imejitayarisha kukabiliana na hujuma yote ya adui inayotaka kuvuruga mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo. Hata hivyo amesisitiza kuwa anatarajia kwamba mgogoro huo utatatuliwa kwa njia za amani. Ijumaa iliyopita msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia Dina Mufti alipinga wito uliotolewa na Sudan wa kufanya kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa bwawa la Renaissance au Anahdha, akisema ujenzi wa bwawa hilo ni mradi wa maendeleo ambao si katika maswala yanayolihusu baraza hilo lililopewa dhamana ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa. Alisema Umoja wa Mataifa haujashindwa kupatia ufumbuzi au kupata ufumbuzi wa mgogoro huo, na kwamba maji ya mto Nile ni Afrika na wao ni Waafrika wanachama wa AU na kwamba kuhamishia kadhia hiyo nje ya nyumba ya Afrika ni kupoteza wakati. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Tukisonga mbele, Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Palestina imelaani uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina na kutoa mwito wa kuwekwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya utawala huo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Palestina imetangaza kuwa utawala wa uvamizi wa Israel unaendelea kupuuza ripoti za mashirika ya kimataifa yanayosisitiza kuwa Tel Aviv imefanya dhulma na ubaguzi mkubwa zaidi dhidi ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wapinzani wa nchi na jumuiya za kimataifa dhidi ya ubaguzi na dhulma kubwa za Israel huko Palestina unapaswa kufuatiwa na vitendo hivyo. Taasisi za kimataifa zinalalamika kuwatetea wapalestina wanaodhulumiwa na kutekeleza maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu swala hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema, Marekani na Umoja wa Ulaya zinaupendelea na kukingia kifua utawala wa kizuni wa Israel na hazijachukua hatua yoyote ya, ya kuzuia mauaji, mateso, dhulma na wizi wa ardhi ya Palestina unaofanywa na utawala huo ghasibu. Mwishoni mwa mwezi uliopita, nchi sitini na tatu zililitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lifanye uchunguzi na kushughulikia jinai zilizofanywa na utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Raia zaidi ya mia mbili hamsini wa Palestina waliuawa shahiri katika hujuma na mashambulizi ya pande zote yaliyofanywa na jeshi la Israel dhidi ya watu ukanda wa Ghaza mwezi uliopita wa Mei na kiongozi wa chama cha El-Ghad huko nchini Misri ameitaka kamati ya kitaifa ya kuzuia adhabu ya kifo katika nchi za kiarabu kuwasiliana na jumuiya za kimataifa kwa ajili ya kusitisha utekelezaji wa hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya viongozi kadhaa wa chama cha Ikhwanul Muslimin. Ayman Nur amesema kamati hiyo imeanza mazungumzo ya mabunge na taasisi za kimataifa ili kuhakikisha serikali ya Misri inasitisha hukumu ya kifo iliyotolewa na mahakama za Misri dhidi ya wapinzani wa serikali. Kiongozi wa chama cha Ghad amesema anatarajia kwamba harakati hizo zitazaa matunda. Siku kadhaa zilizopita mahakama ya rufaa ya Misri ambayo uamuzi wa wake huwa wa mwisho ilipasisha hukumu ya kunyongwa viongozi kumi na wawili wa harakati ya upinzani ya Ikhwanul Muslimin eti kwa kupatikana na hatia ya kuhusika na matukio ya medani ya Rabia mashariki mwa jiji la Cairo mwaka 2013 tarehe 28 Juni mwaka huo yani 2013 mamilioni ya wamisri walikusanyika na kufanya mgomo katika midani hiyo wakipinga hatua ya jeshi la nchi hiyo lililokuwa likiongozwa na rais wa sasa wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fattah al Sisi, ya kuipindua serikali ya kwanza kuchaguliwa kwa njia za kidemokrasia Misri na kumwondoa madarakani Muhammad Morsi. Makabiliano baina ya jeshi la Misri na waandamanaji hao yalipelekea kuuawa watu wasiopungua 632 raia wengine zaidi ya elfu nne walijeruhiwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo wenyeji asili wa Kanada wataka kufanyika uchunguzi wa hatima ya watoto wa wakazi asili huko Marekani. Kugunduliwa makaburi ya mamia ya watoto wa Wakanada asili waliokuwa wakishikiliwa kwa lazima katika shule za wamishonari wa, wa Kikatoliki kumezua wimbi kubwa la hasira kati ya raia wengi wa nchi hiyo, taasisi za kutetea haki za binadamu na baina ya wapenda haki kote duniani. Kugunduliwa kwa makaburi hayo ya watoto ni ushahidi madhubuti wa ubaguzi wa rangi na wakimbari katika nchi za magharibi, hususan Kanada na, na Marekani na sasa kumewafanya wenyeji asili wa Kanada wamtake rais wa Marekani Joe Biden afanye uchunguzi kuhusu hatma ya watoto wa jamii hiyo huko Marekani. Bobby Cameron ambaye ni mwenyekiti wa Federesheni Mataifa Huru ya wenyeji wa wakazi asili, amemwambia rais wa Marekani kwamba serikali ya Washington pia inawajibika kufanya uchunguzi kuhusu shule za wakazi asili katika miaka iliyopita, kwa sababu katika nchi hiyo yako pia kuna makaburu mengi sana ambayo haya kuwekewa alama yoyote. Makaburi kumradhi, mengi ambayo hayakuwekewa alama yoyote. Uchunguzi wa kutafuta makaburi ya umati ya wakazi asili wa Canada ulianza mwishoni mwa mwezi Mei baada ya kugunduliwa mabaki ya maiti 215 za wanafunzi wa shule ya bweni ya kikatoliki ya kamloops indian katika jimbo la british columbia iliyofungwa mnamo mwaka elfu moja mia kenda sabini na nane baada ya hapo alhamisi wiki hii mtandao wa gazeti la the national post la canada uliripoti kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika mkoa wa saskatchewan ambayo inadhaniwa yana maiti za watoto waliokuwa wakishikiliwa katika shule nyingine ya bweni ya wamishonari wa kikatoliki Makaburi hayo ambayo hayana alama yoyote, yana maiti za watoto mia saba hamsini na moja. Kugunduliwa makaburi haya kumezusha mshtuko mkubwa nchini Kanada na maeneo mengine ya dunia. Kwa sasa zinafanyika jitihada za kusaka makaburi mengine ya aina hiyo. Rosen Kasimir ambaye ni mkuu wa mojawapo ya makabila ya mji wa Kalmup Kamloops katika jimbo la British Columbia amesema baada ya kugunduliwa makaburi hayo, kwamba vifo vya watoto hao wa wakazi asilia wa Canada havikusajiliwa katika waraka wa wote wa shule, na suala hili peke yake ni ushahidi kwamba maafisa na viongozi wa shule hizo walihusika katika vifo vya watoto hao mm. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nza na alama ya kujumlisha wa plas 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Hatta yaktubahu Allahu sidiqa wama yazalu l'abdu yakdhibu hatta yaktubahu Allahu kadhaba. Amesema Al Imam Al Baqir alayhi salam, kana Ali ibn al Husayn, alikuwa Ali ibn al Husaini akiwaambia watoto wake, yaqulu li waldi, jiepushieni na uongo, uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama amesema, haja achakuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlulbeit alaihimu salam, au kwa ibara nyingine akhlaqu ahli lbeit. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi, anavyozungumza au anavyousemea urongo. Lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainulabidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini, na katika hilo naomba tutegemee kitabu kinachoitwa Mabadiu lakhlaq Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadi Lakhlaq anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima, uongo kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui, au kwa sababu ya hasadi, au kwa sababu ya ghadab hadhabu Wakati mwingine la min hubi lmali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia, kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo. Au la matumaini, unatumaini una majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia. Hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al. Sasa Imam katika mazungumzo yake mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaqu lkadhib alsaghira minhu walkabir, acheni uongo ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo, uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa, lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba lsaghira minhu walkabir, uogopeni acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa Yaani, kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu, uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Mumin moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za mumin na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliyolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi Yaani, huenda sisi katika jamii zetu, katika jamii yetu, kunywa pombe ni jambo jepesi? Ni jambo zito. Yaani, mwislamu anakunywa pombe vipi? Mwislamu atakunywa pombe? Kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha. Lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli? La, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Alimamu lbakir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa na kufuli. Alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya, ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkidhbu sharun min alsharab. Allahu akbar! Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani funguo za shari ni mbili ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo. Ndiyo funguo za shari, lakini uongo ni mbaya zaidi. Walkidhbu sharun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Assajjad salawatullahi wasalamuhu alaih ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo, iwe ni mkubwa lakini si hivyo tu, fi kulli jiddin wa hazli, iwe ni ukweli, ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo, kwa sababu umefanya haramu. Alafu imamu anasema fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir. Ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana Mtume anasema Mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli. Malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, naye hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili, unafikia mahala kwako wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa wewe unaongopa. Mayazalu labdu yasduqu hata yaktubahu Llahu siddiqa. Kwa hiyo kashakuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli, ukweli, ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una malaka, hujiwezi tena nam anatoweka hewani Shekh Hemidi Jalala wa Kigogo Post, Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Matoleo mengi ya leo yametawaliwa na kauli za rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kumi na mbili wa Baraza la Taifa la Biashara, hususan matamshi yake kuhusu serikali kuanza mazungumzo ya kufufua mradi wa bandari ya Bagamoyo. Ndio habari kuu katika gazeti la Habari leo Jumapili, iliyopewa anwani inayosema Samia asema Tanzania kusukwa upya, mradi bandari wa Bagamoyo kufufuliwa, akemea vita vya biashara. Sekta binafsi pia limeandika SMZ kuunda mamlaka kupambana dawa za kulevya. Ukurasa wa mbele wa Nipashi wa Jumapili umepambwa kwa picha ya Rais Samia iliyozungukwa na baadhi ya miradi aliyoanzisha au kuhuisha katika kipindi cha siku mia moja ndani ya Ikulu picha hiyo imeambatanishwa na kichwa cha maneno mama aupiga mwingi. Pia limeandika Rais Samia aliamsha bandari ya Bagamoyo na ripoti mpya yaonyesha kuwa ajali zinaathiri nguvu za kiume. Haya jamvi la habari pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya mradi wa Bagamoyo kwa kuandika majadiliano, bandari Bagamoyo yameanza asema Samia asema kuwa anataka uwekezaji uanze kwa faida ya taifa na wawekezaji. Kuna habari njema pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili yenye kichwa cha maneno wapata ajira za serikali, sekta ya afya na elimu. Gazeti la Mzalendo limegusia faida nane za bandari ya Bagamoyo, mathalan Watanzania kupata ajira, kutakuwa na kituo cha habari na mawasiliano ya kompyuta, utalii na viwanda. Maelezo kamili hapo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Pia limeandika Msekwa na Masira wachambua siku mia moja za Rais Samia. Ikulu na viongozi wa dini nchini wameunga mkono Rais Samia. Mbali na habari hiyo ya bandari ya Bagamoyo, habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zina vichwa visemavyo vituo 85 kuhudumia wagonjwa wa korona wenye miaka zaidi ya arobaini, wapenya ajira za serikali, mkosoe ni Samia na mwonesheni na njia, na fedha za faini ya kinamboe kutumika hivi. Tuelekeze dira ya udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Monitor ina kichwa cha maneno "Madaktari watofautiana kuhusu mpango wa chanjo ya Covid". Toleo la mtandaoni linafafanua kwa kuandika kuwa huku Uganda ikikabiliwa na uhaba wa chanjo za korona, Waganda wengi wamekimbilia dawa ya kunyanyua kinga mwili yao ya Covidex iliyotengenezwa na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Mbarara. Hata hivyo, mamlaka ya kudhibiti dawa nchini humo imepiga marufuku matumizi ya dawa hiyo inayosemekana kuwa inakinga na pia kuponya ugonjwa wa Covid 19. Habari zingine zilizopewa uzito kwenye toleo hilo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka mama ataka haki baada ya mtoto wake kuuawa katika kituo cha kurekebisha tabia Butabika; Covid 19, sekta ya utalii Uganda kuathirika zaidi au kuathiriwa zaidi na marufuku ya safari za ndege; na Museveni awataka madaktari warejea kazini asema posho zipo katika benki. Magazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjia ya jamvi la udondozi wetu Jumapili ya leo. Habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Jumapili inasema tsunami kubwa yaja, asema Raila Tinga adokeza ujio wa muungano mkubwa, akiwaonya wanaorukaruka. Pia limeandika raha pwani, rais akizindua mradi wa shilingi bilioni kumi ou arithi kiti moto cha Sossion katika nat na jinsi Kalonzo atakavyopita katikati tena mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili. Toleo la intaneti lina habari nyingine ya kisiasa inayosema kinara wa ANC Musalia Mudavadi amekanusha ripoti kuhusu uwepo wa juhudi mpya kati yake na kiongozi wa ODM Raila Odinga na Kalonzo Musyoka wa waipa za kufufua muungano wa NASA. Alhamisi iliyopita, Odinga aliwarai vinara hao kuungana tena ili kuimarisha uwezekano wa kuibuka washindi katika uchaguzi mkuu mwakani. Gazeti dada la Sunday Nation limeipa kipaumbele habari hiyo ya kukuruka kara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kinara ODM Raila Odinga. Habari hiyo imepewa anwani semayo, msimu wa uasi wa kisiasa. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika, Raila amuonya Ruto juu ya ujio wa tsunami ya kisiasa, utafiti mpya wa Nakada waonyesha ongezeko la vijana kutumia mihadarati, na maelfu wakusanyika Soisambu kushuhudia mashindano ya magari ya safari rali. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na viongozi wa Afrika wampongeza rais mteule wa Iran Shambulio la anga lililoua makumi sokoni Ethiopia, la laaniwa, na SADC yaafiki kutuma wanajeshi Msumbiji, pamoja na matukio mengine. Karibu. Viongozi mbalimbali wa Afrika wameendelea kumtumia salamu za pongezi rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Afrika Kusini amemtumia ujumbe Ayatullah Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kupata ushindi katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amempongeza Sayid Raisi na akasema anaipongeza pia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendesha uchaguzi wa amani na wenye mafanikio. Rais Ramafosa ameongeza kuwa Afrika Kusini inaitazama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama mshirika wake wa kibiashara wa kistratejia katika eneo la Asia Magharibi na iko tayari kushirikiana na serikali ya Tehran. Aidha, wiki hii Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria alimtumia ujumbe rais mteule wa Iran akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhamadu Buhari amesema katika ujumbe huo kwamba Ayatollah Ibrahim Raisi alistahiki kushinda uchaguzi wa rais nchini Iran. Buhari amesema mataifa mawili ya Iran na Nigeria yatafanya jitihada kubwa zaidi za kustawisha ushirikiano na kuongeza kuwa uchaguzi wa wananchi wa Iran kwa mara nyingine tena umeonyesha umuhimu wa irada na matakwa ya wananchi katika kufanikisha demokrasia kote duniani. Rais wa Nigeria amemtaja Sayyid Ibrahim Raisi kuwa ni mwanasiasa mwenye tajriba na uzoefu anayeweza kuiongoza serikali ya Iran hadi kwenye kilele cha juu na mustakabali bora zaidi. Uchaguzi wa rais wa Iran ulifanyika Ijumaa ya wiki iliyopita ya Juni 18 kote nchini na katika nchi nyingine 133 waliko baadhi ya raia wa Iran. Ayatullah Ibrahim Raisi alipata kura karibu milioni 18 na hivyo kuchaguliwa kuwa rais wa nane wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya watu wameuawa katika shambulio la anga dhidi ya soko moja katika eneo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Jeshi la Ethiopia limekosolewa vikali kwa kufanya hujuma hiyo ambayo imeua idadi kubwa ya raia wasio na hatia. Shambulio hilo lilitekelezwa Jumatano hii huko Tagagun, katika eneo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Doro za habari zinaarifu kuwa idadi ya watu waliouawa katika hujuma hiyo ni zaidi ya sitini. Jeshi la nchi hiyo linadai kuwa shambulio hilo lililenga maficho ya waasi. Shambulio hilo la anga lilijiri siku mbili baada ya kutolewa ripoti kuhusu kuanza tena vita katika eneo la Tigre. Mapigano kati ya serikali kuu ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya eneo la Tigre yalianza mwezi Septemba mwaka jana baada ya viongozi wa eneo hilo kuendesha uchaguzi kinyume na agizo la waziri mkuu wa nchi hiyo Abe Ahmed. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa maelfu ya watu wameuliwa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao huko Tigre. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, amepinga wito uliotolewa na Sudan wa kufanya kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa bwawa la Renaissance, akisema ujenzi wa bwawa hilo ni mradi wa maendeleo ambao si katika maswala yanayolihusu baraza hilo lililopewa dhamana ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa afisa huyo wa Ethiopia ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Addis Ababa wiki hii amesisitiza udharura wa kutatuliwa kadhia hiyo kupitia Umoja wa Afrika. Tugeukie matukio yanayofungamana na janga la korona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika kwa kifupi Afrika CDC kimesema bara hilo halipigi hatua za kukabiliana na janga la Covid-19 wakati wimbi la tatu likisambaa kwa kasi barani humo huku upatikanaji wa chanjo ukiwa ni changamoto. Akizungumza Alhamisi hii mkurugenzi mkuu wa kituo hicho John Nkengasong amesema ana wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wakati unaofaa bila kujali zinakotoka dozi hizo. Amesema wimbi la tatu la maambukizi ya Covid-19 limefika kwa kasi kubwa wakati ambapo nchi nyingi hazikuwa zimejiandaa. Last week the continent reported 94,000 new cases. This represents a 26% increase compared to last week and, and this week. The following five countries are reporting the highest number of cases. South Africa with 33,000 cases. Tunisia 11,000, Uganda 6,900 na Egypt 6,000 na Zambia 5,200. Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amethibitisha kwamba kuna viashiria vya, vya wimbi la tatu la virusi vya korona nchini humo. Akizungumza Ijumaa hii jijini Dar es Salaam katika mkutano wake na maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania. Mama Samia amesema zipo ishara ndani ya nchi hiyo kwamba janga hilo lipo. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Tanzania kutoa taarifa za kuwepo kwa maambukizi ya korona nchini humo tangu mwezi Mei mwaka jana. Ishara ndani ya nchi tayari zinaonekana, tayari tuna wagonjwa ambao wameshaonekana katika kwenye wimbi hili la tatu. Kama mnakumbuka, siku nilitembelea hospitali ya Mwananyamala, kuna wodi, daktari mfawidhi alikuwa ananiingiza akaniambia, humu kuna wagonjwa wenye matatizo ya kupumua. Nikamwambia, hebu kuwa muwazi, ni covid? Akanambia ndio covid, wakati wapiga picha wangu wameshatangulia. Nikamwambia, nyi tokeni haraka huko. Kwa hiyo ni kusema kwamba hili jambo bado lipo, tusijiache. Katika nchi jirani ya Uganda wimbi hili la tatu la corona limepelekea wananchi wa matabaka mbalimbali mbali nchini humo kufanya maombi maalum ya kutaka mola alipeperushie mbali janga hilo. Tayari shule zimefungwa nchini humo baada ya kushtadi wimbi la maambukizi ya virusi hivyo, baada ya rais Yoweri Museveni kutangaza siku ya Ijumaa kuwa likizo, viongozi wa dini na madhehebu yote Uganda wameandaa sala maalum kwa madhumuni ya kumlilia Mwenyezi Mungu awasamehe walimwengu wote, kwa kuwapunguzia uchungu, awabadilishie hali ya afya zao juu ya virusi vya korona aina mpya inayoyumbisha dunia. Wakati huu tunda... Iturana... tuwe tukimnyenyekea mola karima kila mara, sio wakati wa dhiki tu. Mwandishi wetu wa Kampala huyo, Kigozi Ismail. Haya yanajiri huku Afrika Kusini ikitazamiwa e, kuwa mwenyeji wa kituo cha kwanza cha uzalishaji wa chanjo ya covid 19 barani Afrika kwa msaada wa shirika la afya duniani. Maafisa wa Afrika Kusini wanapanga kuanzisha kituo cha uhamishaji wa teknolojia ya chanjo ya covid 19 ambacho kitakuwa cha kwanza cha aina yake barani Afrika. Mbali na hayo ya corona, nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika kwa kifupi Sadek, zimeafikiana juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge ya magaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa Jumatano hii na Stegomena Tax, katibu mkuu mtendaji wa Sadek, baada ya kufanyika mkutano wa siku moja wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, ambapo alibainisha kuwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo zimekubaliana juu ya kutumwa wanajeshi katika mkoa wa Cabo Delgado huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwenda kusaidia kuzima harakati za ugaidi na uwasi. Hata hivyo, taarifa ya mwisho ya mkutano wa jumuiya ya SADC haijafafanua idadi ya askari watakaotumwa, muda watakaotumwa, na majukumu yao huko Msumbiji yatakuwa yepi? Katika mkutano wa mwezi Mei mwaka huu jumuiya hiyo ya kikanda ilisimamisha mpango huo wa kutuma wanajeshi Msumbiji na badala yake ikasema itaisaidia Maputo kwa njia nyingine kupambana na uwasi unaohatarisha usalama wa eneo hilo zima. Ingawaje wakati huo rais Filipe Nyusi wa Msumbiji alisisitiza kuwa nchi yake inabidi itatue yenyewe jambo hilo na haitoruhusu uingiliaji wa kigeni wa kijeshi, kwani lazima iweze kulinda uhuru wake wa kujitawala. Lakini mara hii ameonekana kuafikia swala hilo la kutumwa askari wa kigeni nchini kwake. Na mwendesha mashtaka wa serikali ya Mauritania ametoa amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhamed Old Abdul Aziz, baada ya kuchunguza madai ya ufisadi dhidi ya mwanasiasa huyo. Shirika la habari la Aljazira limeripoti kuwa kwa sasa Muhamed Old Abdulaziz anashikiliwa mahabusu kwa kesi ya ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Na kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, kwaheri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe 16 Dhul Qada, mwaka 1442 Hijiria Kamaria sawa na 6 Tir mwaka 1400 Hijiria Shamsia inayosadifiana na 27 Juni 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1116 iliyopita alizaliwa Sahib bin Ubad mwanafasihi maarufu na msomi wa Kiislamu wa kizazi cha Dailami katika familia ya Kiirani. Sahib alikuwa mwandishi hodari na mtu mwenye hadhi na mashuhuri sana katika zama zake. Licha ya kwamba alikuwa waziri katika uh, serikali ya kizazi cha Dailami, lakini alikuwa mtu mnyenyekevu na mwema kwa watu wa chini yake. Sahib bin Ubad ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni kile cha Almuhit chenye juzuu saba. Tarehe sita Tir miaka arobaini iliyopita kiongozi, mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, ambaye wakati huo alikuwa mwakilishi wa Imam Ruhullah Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu katika baraza kuu la ulinzi na pia imam wa Ijumaa wa Tehran, alinusurika jaribio la kutaka kumuua lililofanywa na wanachama wa kundi la kigaidi la Munafikina au MKO. Magaidi hao walilipua bomu katika moja ya misikiti ya Tehran ambako Ayatollah Khamenei alikuwa akihutubia hadhara ya watu na kumjeruhi vibaya. Hata hivyo, Imam Khamenei alinusurika e, jaribio hilo e, kwa njia ya kimuujiza na baadaye akashika usukani wa kuongoza jahazi la mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ayatollah Sidali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia katika shambulizi hilo. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Jibuti ilipata uhuru baada ya kukoloniwa kwa miaka kadhaa na serikali ya Ufaransa. Jibuti ilikuwa chini ya mkoloni Mfaransa tangu mwaka 1896 e, ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa. Hata hivyo, Jibuti hatimaye ilipata uhuru wake baada ya miongo minane ya mapambano. Jibuti ni miongoni mwa nchi za mwisho kujiunga na jumuia ya nchi za Kiarabu. Na hali kadhalika, Jibuti, nchi ambayo iko katika upembe wa Afrika, ni mwanachama wa nchi za umoja wa Afrika au au na iko katika eneo la kistratejia la Babl Mandab. Na siku kama ya leo miaka 133 iliyopita Ayatullah Zeinul Abidin Mazandarani mmoja wa maulama wakubwa wa Kiirani aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, Ayatullah Mazandarani alielekea katika hauza ya kielimu ya Najaf huko Iraq ili kukamilisha masomo yake ya kidini. Akiwa huko, mwanazuoni huyo alifunzwa na maustadhi wakubwa wa, wa zama hizo wa hauza ya Najaf kama vile Shekh Murtadha Answari na kufika daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, katika ukurasa wetu au kumbi wetu wa WhatsApp. Ali anajiita Profesa Ali Magema, huyu akiwa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinatu Zahra, anasema anampongeza Rais Ruhani na kiongozi mwadhamu kwa kuwapa wanasayansi wa Iran motisha kwa kupigwa chanjo ya Iran. Pia anasema Anasemaje? Anasema Amnesty International imeeleza kwamba Israeli inaeneza jinai za kivita dhidi ya Wapalestina na Umoja wa Kimataifa wapo na hawasemi chochote, wanaangalia kama hawapo. Prof huyo akiwa Tanga, Tanzania. Naye Jackson Bageni akiwa Oicha, Congo DR anasema barabara, Redio Iran nafuata vizuri Anasema, anasemaje? Anasema ni Jackson Bageni, mpasha habari wa Redio Uma, katika mtaa wa Beni, mjini Beni, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema Ethiopia ishambulieni hiyo Misri kijeshi, ikiwaleteni ujinga. Mbona wao mambo yao hayaingiliwi na wengine? Anahoji hapo Chafwila akiwa wapi? Mwanza, Tanzania. Idris Alimar ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema asante sana Redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote, asante sana. Naye Ibrahim Hamis akiwa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema anasemaje? anasema leo huku Mwanza kuna redio ya Kikristo inaingilia, hatuwapati vizuri, inatumia mawimbi hayo hayo, hayo ya Redio Maarifa, wameanza kuhujumu ili tusipate habari ni mwoni yake Ibrahim Hamis huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Inshallah, natumai wahusika watasikia kilio hicho, na wahandisi watakwenda mbio kulirekebisha hilo. Muda ume kuisha kabisa, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara Irana, ya mambo ya nje ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ingali inaamini kuwa ni jambo linalowezekana kufikia makubaliano katika mazungumzo ya kuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Vienna iwapo utawala wa sasa wa Marekani utaamua kuweka pembeni sera na turathi zilizogonga mwamba za Donald Trump. Chanjo ya korona aliyopewa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ambayo imetengenezwa na wana, wataalamu wa ndani ya nchi ya Coviran Barekat, imezusha mwangwi mkubwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Ethiopia imesema iko tayari kukabiliana na kijeshi na Misri kwa ajili ya bwawa la Renaissance, na Palestina yataka kuwekwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya Israel. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili ya asubuhi, ya Radio Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya Jumapili asubuhi Kiswahili sauti jamhuri ya hapo mchana