Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Si abudu mnachoabudu wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo unatupia jicho tsunami ya kujiua katika jeshi la Marekani na kwamba ni nembo ya mgogoro wa kinafsi na kimaadili katika jeshi la nchi hiyo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mawaidha ambacho kitaletwa kwenu na Ustadh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia tabia za Ali Beiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kipindi hicho, uh, mtasikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii ambacho kinakuletea habari muhimu za matukio yaliyojiri barani afrika katika kipindi cha juma lililopita. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni, eh, nikishirikiana na wenzangu kukuletea matangazo haya. ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewapa motisha wanasayansi wa Iran kwa kukubali kupigwa chanjo ya korona ya Coviran Barekat. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon Said Hassan Nasrullah amesema kitendo cha Marekani cha kuteka na kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya wana mapambano kimedhihirisha unafiki wa Marekani. Palestina na jumuiya ya nchi za ushirikiano wa Kiislamu zimelani nchi ya Honduras kwa kuhamishia ubalozi wake Kuds kutoka Tel Aviv. Na maalfu ya wananchi wa Yemen wamefanya maandamano wakiulani Umoja wa Mataifa kwa kuiweka harakati ya Ansarullah katika orodha nyeusi ya makundi yanayokanyaga haki za watoto. na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ya kupigwa chanjo ya korona ya Coviran Barekate imewapa motisha na kuwashajiisha wana sayansi wa Jamhuri ya Kiislamu walioizalisha chanjo hiyo wenyewe. Dr Ruhani ameyasema hayo leo Jumamosi katika makao makuu ya kitaifa ya kupambana na janga la korona hapa mjini Teheran kuongeza kwamba taifa linapaswa kuwa na fahari kwa chanjo hiyo iliyozalishwa na Wairani. Mapema jana, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei alidungwa dozi ya kwanza kabisa ya chanjo ya korona ya Coviran Barekat na kusema kwamba kuna ulazima wa kuthamini na kuenzi fahari hii ya taifa ya kuzalisha chanjo ya Kiirani ya virusi vya korona. Ayatollah Ali Khamenei aliwashukuru wana sayansi wote vijana wachapakazi na waliofanya bidii kubwa katika uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona na vituo vingine vinavyofanya kazi kutengeneza chanjo nyingine hapa nchini. Kuzinduliwa chanjo hiyo kunaiweka Irani ya Kiislamu katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona. Kwingineko, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ya Irani amesema licha ya kwamba Iran inazalisha chanjo za ndani ya nchi lakini kwa sasa inahitaji chanjo kutoka nje na kwamba baada ya miezi michache ijayo, jamhuri ya kiislamu ya Iran haitahitajika tena kuagiza chanjo hizo kutoka nje ya nchi. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, amesema kitendo cha Marekani cha kuteka na kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya kambi ya mapambano kimedhihirisha unafiki wa serikali ya Washington inayodai kuwa ni mtetezi mkubwa wa demokrasia na uhuru wa kujieleza na wa vyombo vya habari. Said Hassan Nasrullah aliyasema hayo jana Ijumaa katika hotuba aliyotoa kwa njia ya televisheni na kufafanua kwamba hatua ya Marekani ya kufunga tovuti hizo za habari imeanika hadaa ya Washington kwa walimwengu kwamba inapigania demokrasia na uhuru wa kujieleza. Amesema tovuti hizo za habari za mrengo wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi zimefungwa kutokana na nafasi yao muhimu katika kuunga mkono kadhia ya Palestina mkabala wa ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Said Nasrullah amesema kwamba tovuti hizo za kambi ya mapambano ya Kiislamu zimefungwa kutokana na kusimama kwao kidete dhidi ya ubeberu wa Marekani na magenge ya kigaidi na kitakfiri. Kabla ya hapo mkuu wa ofisi ya mahusiano ya umma ya Hizbullah Muhammad Afif alisema kitendo hicho kiovu cha Marekani kinalenga kuficha ukweli kuhusu jinai ambazo zinatendwa pamoja na waitifaki wake dhidi ya watu wanaodhulumiwa katika eneo la magharibi mwa Asia, hasa watu wa Yemen na Palestina ambao wanakabiliwa na mzingiro mbaya zaidi. Jumanne iliyopita Washington iliendeleza sera za kijuba na kibabe kwa kuzifungia tovuti za televisheni za kimataifa za Iran na vyombo vya habari vya mrengo wa mukawama huko Yemen, Palestina, Iraki na Bahrain. Televisheni ya lugha ya Kiingereza ya Press TV na zile za Kiarabu za Al Alam na Al Kauthar ni miongoni mwa vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa tovuti zao na serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekosoa vikali hatua ya serikali ya Honduras ya kuhamishia ubalozi wake Kursi Tukufu kutoka Tel Aviv. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema hatua hiyo ya serikali ya Honduras ya kupuuza azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa juu ya mji huo mtukufu ni jambo la kufedhehesha na kinyume cha sheria. Taarifa hiyo imesema hatua ya Honduras inaenda kinyume na makubaliano ya mwaka 2011 ya viongozi wa Amerika ya kati ya kuitambua Palestina kama taifa huru, mji mkuu wake ukiwa Quds. Nayo jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC imesema hatua hiyo ya serikali ya Honduras imepuuza azimio nambari 478 la mwaka 1980 la baraza la usalama la umoja wa Mataifa na no kwa msingi huo imekanyaga sheria za kimataifa. Katibu mkuu wa OIC ameitaka nchi hiyo ya Amerika ya Latini iangalie upya uamuzi wa wake akisisitiza kwamba jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuongeza jitihada za kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Palestina kwa msingi wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. Kadhalika, wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imelani hatua hiyo ya Honduras kuhamishia ubalozi wake Kutsi kutoka Tel Aviv na kusisitiza kwamba ni kinyume cha sheria za kimataifa. Ikumbukwe kwamba Disemba mwaka elfu mbili na kumi na saba, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba Washington inaitambua Kudsi kuwa ni mji mkuu wa Israel na kisha akauhamisha ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Kuds kutoka Tel Aviv. Baadhi ya nchi kama Kosovo, Guatemala na Paraguay zimefuata kibubusa sera za Marekani na kuafiki suala la kuhamishia balozi zao kutoka Tel Aviv kwenda mji wa Kuds, kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa. Hata hivyo, Paraguay ilifutilia mbali uamuzi huo miezi minne baadaye. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, huku vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu vikionekana kwa ushtadi nchini Canada serikali ya nchi hiyo imekuja na mpango wa kuyafanyia ukaguzi mashirika ya misaada ya kibinadamu ya kiislamu nchini humo. Zaidi ya asasi 130 za kiraia zimeiandikia barua serikali ya Kanada zikitaka kutazama upya ukaguzi huo wa kibaguzi unaoendeshwa na mamlaka ya ushuru nchini Kanada, CRA. Barua ya mashirika hayo ya kiislamu nchini Kanada, kama Baraza la Kitaifa la Waislamu wa Kanada Edmonton Islamic Centre pamoja na msikiti wa Jamia wa London jimboni Ontario imetaka serikali ya Otawa ianzishe ya uchunguzi kuhusu ukaguzi huo wa kibaguzi unaolenga asasi za Kiislamu pekee. Sehemu moja ya barua hiyo imesema kuzilenga na kuyalenga mashirika ya kutoa misaada ya Kiislamu kwa msingi kwamba huenda eti anafadhili ugaidi ni chuki dhidi ya Uislamu, yaani islamofobia, na mtazamo usio sahihi dhidi ya jamii ya watu kutoka kutokana na dini yao. Haya yanajiri huku Waislamu nchini Canada wakiitaka serikali ya nchi hiyo kuchukua hatua ya kukabiliana na kuzuia vitendo vya chuki, ubaguzi na uhalifu na vilevile, jinai zinazotokana na chuki dhidi ya jamii ya Waislamu. Waislamu hao wa Canada hivi sasa wanaishi kwa hofu kubwa baada ya mauaji ya hivi karibuni ya kutisha dhidi ya familia moja ya kiislamu katika mji wa London kwenye jimbo la Ontario. Hii ni katika hali ambayo taasisi ya uchunguzi wa maoni ya The Angus Reid Institute ilitangaza hivi karibuni kwamba matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika karibuni yameonyesha kwamba thuluthi moja ya wananchi wa Canada wanaamini nchi hiyo ina mielekeo ya kibaguzi na wananchi wa Yemen wamefanya maandamano kaskazini magharibi mwa nchi hiyo wakilaani hatua ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ya kuiweka harakati ya wana mapambano wa Yemen ya Ansarullah katika orodha nyeusi eti ya taasisi zinazokiuka haki za watoto. Wananchi wa Yemen, sambamba na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati hiyo ya mapambano, wamekitaja kitendo cha Guteres kuwa kimeiweka Ansarullah katika orodha yake nyeusi ya kila mwaka kuwa katika katika ni cha kipumbafu. Katika maandamano hayo yaliyofanyika katika mji wa Sanaa, katika mji wa Saada kaskazini magharibi mwa Yemen, maelfu ya wayemen wamemkosoa vikali katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya kuiweka Ansarullah katika orodha hiyo nyeusi, huku akiliondoa jina la Saudi Arabia katika jalada hilo. Waandamanaji hawa aghlabu yao wakiwa watoto wadogo wamesema ni kinaya kwa Guterres kuiondoa Riyadh katika orodha hiyo licha ya kwamba utawala wa Saudi Arabia unaongoza muungano vamizi wa kijeshi unaoua maelfu ya watoto nchini Yemen kila uchao. Wananchi wa Yemen pia walioshiriki kwenye maandamano hayo wamesema katika taarifa yao kwamba tunataka hatua, tunataja hatua ya UN ya kuwatuhumu wa Yemen wanauana kwamba wanauana wao kwa wao huku wakiondoa wa Saudi Arabia katika lawama kuwa ni ya kipumbafu na isiyofaa. Taarifa zinazotolewa na taasisi hiyo hazina umuhimu wowote wa kwa Wayemen, wamesisitiza waandamanaji hao. Waandamanaji hao wa, wa kiyemen pia wanautazama Umoja wa Mataifa kama mshirika wa muungano wa vamizi wa Saudi Arabia katika uhalifu wake dhidi ya raia wasio na hatia huku wakilaani kitendo cha Umoja wa Mataifa cha kujaribu kuupa uhalali muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema tsunami ya kujiua katika jeshi la Marekani, nembo ya mgogoro wa kinafsi na kimaadili. Ripoti ya karibuni ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inaonyesha ongezeko la visa vya kujiua kati ya wanajeshi wa nchi hiyo hususan maveterani wa jeshi. Ripoti hiyo inasema zaidi ya maveterani elfu arobaini na tano wa jeshi la Marekani au watu waliohudumu katika jeshi katika kipindi cha miaka sita iliyopita wamejiua na kutoa uhai wao wenyewe. Kwa kutilia maanani hali hiyo ya kutisha, Pentagon imetangaza kwamba inalipa kipaumbele suala la kuchunguza sababu na njia za kuzuia vitendo vya kujiua wanajeshi wa Marekani. Ripoti mpya pia ime imetahadharisha kuhusu athari mbaya za kijamii za kujiua wanajeshi wa Marekani, hususan kwa kutilia maanani kwamba wimbi kubwa la kujiua sasa limeingia katika familia za wanajeshi. Utafiti mpya umefichua kwamba idadi ya askari wa Marekani na maveterani wa jeshi la nchi hiyo wanaoaga dunia kwa kujitoa uhai ni mara nne zaidi ya wanajeshi wa dola hilo la kibeberu wanaouawa vitani katika vita vilivyoanzishwa na Washington kila uchao tokea Septemba 11 mwaka 2011. Carol Giacomo ambaye ni mwandishi wa habari na mtaalamu wa masuala ya siasa Anasema wanajeshi ishirini wa Marekani hujitoa uhai kila siku inayokwenda kwa Mungu, na suala hili linaonyesha kwamba idadi ya wanajeshi wanaopoteza maisha yao kwa njia hiyo ni kubwa zaidi kuliko wanajeshi wa Marekani waliouliwa katika vita vya Iraki na Afghanistan. Inaonekana kwamba suala hilo la kujiua kwa wingi wanajeshi wa Marekani, hususan wale walioshiriki vita huko Afghanistan na Iraq ni miongoni mwa matunda ya vita visivyo na ukomo vya utawala wa Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia kwenye miongo miwili iliyopita. Vita vya mara kwa mara vilivyoanzishwa na utawala wa Marekani baada ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja vimezidisha vitendo vya kujiua na kujitoa uhai baina ya wanajeshi wa nchi hiyo. Tunaweza pia kusema kwamba takwimu zilizotolewa na Pentagon kuhusu wanajeshi wa Marekani wanaojitoa uhai wao wenyewe zinaonyesha sehemu ndogo sana ya matatizo ya kinafsi yanayowasumbua wanajeshi wengi wa nchi hiyo walioshiriki vita Iraki na Afghanistan, ambao wameathiriwa sana kiakili na kinafsi. Vita vya Marekani nchini Afghanistan vimeisababishia nchi hiyo hasara ya dola trilioni mbili na bilioni mia nne vile vile tangu marekani ilipoishambulia na kuivamia ardhi ya afghanistan miaka 20 iliyopita zaidi ya wanajeshi wake 2400 wameuawa katika nchi hiyo na maelfu miongoni mwao wamejeruhiwa baada ya afghanistan marekani iliishambulia iraki bila hata ya idhini ya baraza la usalama la umoja wa mataifa hapo mwezi machi mwaka 2003 wakati wa vita vya iraki Wanajeshi karibu elfu tano wa Marekani waliuawa na maelfu ya wengine walijeruhiwa na kuwa vilema. Tangu wakati huo, Marekani iliweka mbele sera ya vita vya kudumu na visivyo na mwisho, suala ambalo limeendelea kuangamiza roho za wanajeshi wa nchi hiyo na kusababisha matatizo mengi ya kimwili na kinafsi kwa maelfu ya wengine. Mbali na hayo, maelfu ya wanajeshi wa Marekani walioshiriki katika vita vya Afghanistan na Iraq na kuendeleza uvamizi wa Washington katika nchi hizo, wanasumbuliwa na aina mbalimbali za matatizo na magonjwa ya kiakili na kinafsi, na pale wanaporejea makwao, huonekana kuwa na mienendo ya ajabu na isiyofaa kwa watu wa familia zao na katika jamii, na hatimaye huamua kujitoa uhai kwa kujiua wao wenyewe baada ya kushindwa kustahamili adhabu na matatizo mengi ya kinafsi na kiakili. Wataalamu wa elimu nafsi wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa wanajeshi wote wa Marekani ambao walishiriki mstari wa mbele wa vita kwa muda wa siku 4 tu watapatwa na aina mojawapo ya matatizo ya kinafsi na kiroho hadi mwishoni mwa umri wao. Vifo vinavyotokana na kujiua wanajeshi wa Marekani, mbali na kuangamiza familia zao, lakini pia vinasambaratisha moyo wa mshikamano ndani ya vikosi vi vya majeshi ya Marekani walivyokuwa wakivitumikia. Uchunguzi uliofanyika kuhusu visa hivi vya kujitoa roho wanajeshi wa Marekani unaonyesha kwamba wanajeshi hao waliwahi kuwa katika maeneo ya vita kukumbwa na sonono, matatizo ya kinafsi, utumiaji mbaya wa dawa na matatizo mengine ya kinafsi. Baadhi ya wataalamu wa elimu nafsi pia wanasema ukatili uliofanywa na wanajeshi hao wa Marekani katika maeneo kama Afghanistan na Iraki na mienendo mibaya ya maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la Marekani dhidi ya wale walioko chini yao na kadhalika, vimezidisha msongo wa mawazo na mashinikizo ya kinafsi ya wanajeshi hao, na hatimaye wanachukua uamuzi wa kujiua. Hii ni pamoja na kwamba baada ya kurejea makwao, baadhi ya wanajeshi hao hushindwa kurejea tena katika mazingira ya kawaida na kuanza kuishi katika hali ya mgongano wa kinafsi. Vile vile maveterani wengi wa Marekani wanasumbuliwa na hali mbaya ya kimaisha ambayo mara nyingi huwasukuma upande wa kujitoa uhai. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha yanayoletwa kwenu na Ustadh Hemed Jalala wa Dar es Salam nchini Tanzania. Inna fil hatta yaktubahu Allahu siddiqa wama yazalu al abdu yakdhibu hatta yaktubahu Allahu kadhdhaba. Amesema al Imam al Baqir alayhi salam, kana Ali bin Hussein, alikuwa Ali bin Husaini akiwaambia watoto wake yaqulu liwuldi, jiepushieni na uongo, uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani. Kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama amesema, haja chakuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamwandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlu lBeit alaihimu ssalam, au kwa ibara nyingine akhlaqu Ahlilbeit. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu Sajad salawatullahi wasalamuhu alaihi anavyozungumza au anavyousemea urongo. Lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainulabidin, naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini, na katika hilo naomba tutegemee kitabu kinachoitwa Mabadiul Akhlaq Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi, kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadi Lakhlaq, anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima, uongo kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadhab hadhabu wakati mwingine la min hubi lmali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia, kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo. Au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia. Hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo uzue useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al. Sasa Imam katika mazungumzo yake, mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaqu lkadhib alsaghira minhu wa lkabir, acheni uongo ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo, uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa, lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba lsaghira minhu walkabir, uogopeni, acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa Yaani kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Muumini moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za muumini na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliyolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi Yaani, huenda sisi katika jamii zetu katika jamii yetu, kunywa pombe ni jambo jepesi? ni jambo zito? Yaani, mwislamu anakunywa pombe vipi? mwislamu atakunywa pombe? Kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha, lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli la, ni jambo la kawaida. kuishi kwa maisha ya Mission Town pa, ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Alimamu al Baqir al anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa na kufuli. Alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkidhbu sharun min alsharab, Allahu akbar. Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani funguo za shari ni mbili, ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo, ndiyo funguo za shari lakini uongo ni mbaya zaidi, walkidhbu sharrun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Assajad salawatullahi wasalamuhu alaihi ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo iwe ni mkubwa. Lakini si hivyo tu, fi kulli jiddin wa hazli, iwe ni ukweli, ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo, kwa sababu umefanya haram. Alafu imamu anasema, fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir. Ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana mtume anasema mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, nayo hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili. Unafikia mahala kwako wewe uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa wewe unaongopa. ma yazalu labdu la yasduqu hata yaktubahu llahu siddiqa. Kwa hiyo kashakuwa kuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli, ukweli, ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una mala akahujiwezi tena Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na baada ya mawaidha hayo yaliyoletwa kwenu na Ustadh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia tabia za Ali Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika, wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na viongozi wa Afrika wampongeza rais mteule wa Iran. Shambulio la anga lililoua makumi sokoni Ethiopia la laaniwa, na Sadek yaafiki kutuma wanajeshi Msumbiji, pamoja na matukio mengine. Karibu, viongozi mbalimbali wa Afrika wameendelea kumtumia salamu za pongezi rais mteule wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Afrika Kusini amemtumia ujumbe Ayatullah Ibrahim Raisi akimpongeza kwa kupata ushindi katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amempongeza Sayid Raisi na akasema anaipongeza pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendesha uchaguzi wa amani na wenye mafanikio. Rais Ramafosa ameongeza kuwa Afrika Kusini inaitazama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama mshirika wake wa kibiashara wa kistratejia katika eneo la Asia Magharibi na iko tayari kushirikiana na serikali ya Tehran. Aidha, wiki hii Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria alimtumia ujumbe rais mteule wa Iran akimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhamadu Buhari amesema katika ujumbe huo kwamba Ayatullah Ibrahim Raisi alistahiki kushinda uchaguzi wa rais nchini Iran. Buhari amesema mataifa mawili ya Iran na Nigeria yatafanya jitihada kubwa zaidi za kustawisha ushirikiano na kuongeza kuwa uchaguzi wa wananchi wa Iran kwa mara nyingine tena umeonyesha umuhimu wa irada na matakwa ya wananchi katika kufanikisha demokrasia kote duniani. Rais wa Nigeria amemtaja Sayyid Ibrahim Raisi kuwa ni mwanasiasa mwenye tajriba na uzoefu anayeweza kuiongoza serikali ya Iran hadi kwenye kilele cha juu na mustakabali bora zaidi. Uchaguzi wa rais wa Iran ulifanyika Ijumaa ya wiki iliyopita ya Juni 18 kote nchini na katika nchi nyingine 133 waliko baadhi ya raia wa Iran. Ayatullah Ibrahim Raisi alipata kura karibu milioni 18, na hivyo kuchaguliwa kuwa rais wa nane wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya watu wameuawa katika shambulio la anga dhidi ya soko moja katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Jeshi la Ethiopia limekosolewa vikali kwa kufanya hujuma hiyo ambayo imeua idadi kubwa ya raia wasio na hatia. Shambulio hilo lilitekelezwa Jumatano hii huko Tagagun, katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Doro za habari zinaarifu kuwa idadi ya watu waliouawa katika hujuma hiyo ni zaidi ya sitini. Jeshi la nchi hiyo linadai kuwa shambulio hilo lililenga maficho ya waasi. Shambulio hilo la anga lilijiri siku mbili baada ya kutolewa ripoti kuhusu kuanza tena vita katika eneo la Tigre. Mapigano kati ya serikali kuu ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya eneo la Tigre yalianza mwezi Septemba mwaka jana baada ya viongozi wa eneo hilo kuendesha uchaguzi kinyume na agizo la waziri mkuu wa nchi hiyo Abe Ahmed. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa maelfu ya watu wameuliwa na wengine karibu milioni moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao huko Tigre. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, amepinga wito uliotolewa na Sudan wa kufanya kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa bwawa la Renaissance, akisema ujenzi wa bwawa hilo ni mradi wa maendeleo ambao si katika maswala yanayolihusu baraza hilo lililopewa dhamana ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa afisa huyo Ethiopia wa Ethiopia ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Adis Ababa wiki hii amesisitiza udharura wa kutatuliwa kadhia hiyo kupitia Umoja wa Afrika. Tugeukie matukio yanayofungamana na janga la corona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika kwa kifupi Afrika CDC kimesema bara hilo halipigi hatua za kukabiliana na janga la covid-19 wakati wimbi la tatu likisambaa kwa kasi barani humo, huku upatikanaji wa chanjo ukiwa ni changamoto. Akizungumza Alhamisi hii, mkurugenzi mkuu wa kituo hicho John Nkengasong amesema ana wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wakati unaofaa bila kujali zinakotoka dozi hizo. Amesema wimbi la tatu la maambukizi ya Covid-19 limefika kwa kasi kubwa wakati ambapo nchi nyingi hazikuwa zimejiandaa. Last week, the continent reported 94,000 new cases. This represents a 26% increase compared to last week and, and this week. The following five countries are reporting the highest number of cases. South Africa with 33,000 cases. Tunisia 11,000, Uganda 6,900, and Egypt 6,000, and Zambia 5,200. Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amethibitisha kwamba kuna viashiria vya vya wimbi la tatu la virusi vya korona nchini humo. Akizungumza Ijumaa hii jijini Dar es Salaam katika mkutano wake na maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania Mama Samia amesema zipo ishara ndani ya nchi hiyo kwamba janga hilo lipo. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Tanzania kutoa taarifa za kuwepo kwa maambukizi ya korona nchini humo tangu mwezi Mei mwaka jana. Ishara ndani ya nchi tayari zinaonekana, tayari tuna wagonjwa ambao wameshaonekana katika kwenye wimbi hili la tatu. Kama mnakumbuka, siku nilitembelea hospitali ya Mwananyamala, kuna wodi, daktari mfawidhi alikuwa ananiingiza akaniambia, umu, kuna wagonjwa wenye matatizo ya kupumua nikamwambia, hebu kuwa muwazi, ni covid? Akanambia, ndiyo covid. Wakati wapiga picha wangu wameshatangulia, nikamwambia, nyii tokeni haraka huku. Kwa hiyo ni kusema kwamba hili jambo bado lipo, tusijiache. Katika nchi jirani ya Uganda, wimbi hili la tatu la corona limepelekea wananchi wa matabaka mbalimbali mbali nchini humo kufanya maombi maalum ya kutaka mola alipeperushie mbali janga hilo. Tayari shule zimefungwa nchini humo baada ya kushtadi wimbi la maambukizi ya virusi hivyo baada ya Rais Yoweri Museveni kutangaza siku ya Ijumaa kuwa likizo, viongozi wa dini na madhehebu yote Uganda wameandaa sala maalum kwa madhumuni ya kumlilia Mwenyezi Mungu awasamehe walimwengu wote, kwa kuwapunguzia uchungu, awabadilishie hali ya afya zao juu ya virusi vya korona aina mpya inayoyumbisha dunia. Wakati huu tuwe tukimnyenyekea mola karima kila mara wakati wa dhiki tu. Mwandishi wetu wa Kampala huyo, Kigozi Ismail. Haya yanajiri huku Afrika Kusini ikitazamiwa e kuwa mwenyeji wa kituo cha kwanza cha uzalishaji wa chanjo ya COVID-19 barani Afrika kwa msaada wa Shirika la Afya Duniani. Maafisa wa Afrika Kusini wanapanga kuanzisha kituo cha uhamishaji wa teknolojia ya chanjo ya covid-19 ambacho kitakuwa cha kwanza cha aina yake barani Afrika. Mbali na hayo ya korona, nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika kwa kifupi SADC zimeafikiana juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge ya magaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa Jumatano hii na Stegomena Tax, katibu mkuu mtendaji wa SADC, baada ya kufanyika mkutano wa siku moja wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, ambapo alibainisha kuwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo zimekubaliana juu ya kutumwa wanajeshi katika mkoa wa Cabo Delgado huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwenda kusaidia kuzima harakati za ugaidi na uwasi. Hata hivyo, taarifa ya mwisho ya mkutano wa jumuiya ya SADEK haijafafanua idadi ya askari watakaotumwa, muda watakaotumwa, na majukumu yao huko msumbiji yatakuwa yepi katika mkutano wa mwezi mei mwaka huu jumuiya hiyo ya kikanda ilisimamisha mpango huo wa kutuma wanajeshi msumbiji na badala yake ikasema itaisaidia maputo kwa njia nyingine kupambana na uasi unaohatarisha usalama wa eneo hilo zima ingawaje wakati huo rais filipe nyusi msumbiji alisisitiza kuwa nchi yake inabidi itatue yenyewe jambo hilo na haitoruhusu uingiliaji wa kigeni wa kijeshi kwani lazima iweze kulinda uhuru wake wa kujitawala lakini mara hii ameonekana kuafikia swala hilo la kutumwa askari wa kigeni nchini kwake. Na mwendesha mashtaka wa serikali ya Mauritania ametoa amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhamed Old Abdul Aziz, baada ya kuchunguza madai ya ufisadi dhidi ya mwanasiasa huyo. Shirika la habari la Aljazira limeripoti kuwa kwa sasa Muhamed Old Abdul Aziz anashikiliwa mahabusu kwa kesi ya ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Na kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 15 Dhulqada mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tano tir mwaka 1400 hijiria shamsi, inayosadifiana na Juni 26 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 942 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali za historia, Ibn Fakhr msomi maarufu Mwislamu ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha alifariki mjini Baghdad. Katika ujana wake alisafiri mara kadhaa kuelekea Makka na Yaman kwa ajili ya kupata ilmu kutoka kwa wasomi bingwa wa zama hizo. Kati ya vitabu vyake mashuhuri ni Jawabu Lmasail. Miaka 185 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo aliaga dunia Rojet de Lisle, malenga na mtunzi wa nyimbo za kimapinduzi wa Ufaransa. Rouget alihudumu pia jeshini na alikuwa akisoma mashairi na kuwahamasisha wanamapinduzi wa Ufaransa na kutunga nyimbo za hamasa na za kusisimua. Rouget de Lisle alitunga wimbo wa kimapinduzi kwa jina la la Marseillaise ambao baadaye ulikuwa wimbo rasmi wa taifa. Miaka 76 iliyopita sawa na tarehe 26 Juni mwaka 1945 mkutano wa kimataifa wa San Francisco ulimaliza shughuli zake katika mji unaojulikana kwa jina hilo huko Marekani kwa kupasishwa hati ya Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ambao ulikuwa wa kwanza wa kimataifa kuwahi kufanyika baada ya vita vikuu vya pili vya dunia ulihudhuriwa na wawakilishi wa nchi 50 wa itifaki katika vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, kisiwa cha Madagaskar kilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Uingereza na Ufaransa zilianzisha ushindani wa kudhibiti nchi hiyo ya kiafrika katika karne ya 18. Mwishoni mwa karne ya 19, Ufaransa ilikidhibiti kikamilifu kisiwa cha Madagaskar. Hata hivyo, wananchi wa Madagaskar waliendesha mapambano mengi ya ukombozi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa, miongoni mwake ni ile ya mwaka 1947 ambapo karibu watu elfu themanini waliuawa. na kila mwaka Juni 26 huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kupinga uh, matumizi ya dawa za kulevya au mihadarati na usafirishaji haramu. Siku hii iliainishwa katika kikao kilichofanyika katika siku kama hii mwaka 1987 huko Vienna, Austria. Kikao hicho pia kilijadili hatua uh, za kuchukuliwa za kukabiliana na mihadarati ambayo sasa ni tatizo kubwa duniani. Mwaka jana mwakilishi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kukabiliana na mihadarati na uhalifu hapa Uh, nchini Iran aliyeshukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa jitihada zake za kupambana na mihadarati na kusema Iran imechukua hatua kubwa katika kunasa dawa za kulevya. Alexander Fedulov, mwakilishi wa UNODC mjini Tehran, aliyesema hayo katika kikao maalum alichokifanya kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya. Uh, alisema kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2020 ya Umoja wa Mataifa, asilimia 90 ya afiuni, asilimia 26 ya heroini na asilimia 48 ya mofini duniani ilinaswa na maafisa wa Iran. Okanasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema hatua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ya kupigwa chanjo ya korona ya COVIran Barekat imewapa motisha na kuwashajiisha wana sayansi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran waliozalisha chanjo hiyo hapa nchini. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema kitendo cha Marekani cha kuteka na kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya kambi ya wana mapambano Mashariki ya Kati kinadhihirisha unafiki wa Marekani inayodai kuwa mtetezi mkubwa wa demokrasia na uhuru wa kujieleza na wa vyombo vya habari. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekosoa vikali hatua ya serikali ya Honduras ya kuhamishia ubalozi wake Kuds kutoka katika mji wa Tel Aviv. Wizara hiyo imesema kitendo hicho kinakiuka sheria za kimataifa na maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, huku kitendo cha chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu uh, vikionekana kushtadi zaidi nchini Canada. Serikali ya nchi hiyo imekuja na mpango wa kuyafanyia ukaguzi mashirika ya misaada ya kibinadamu ya jumuiya na taasisi za Kiislamu, kitendo ambacho kimepingwa vikali na taasisi za Kiislamu nchini Kanada. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.