Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu ya mchana kutoka katika studio hizi za Jamajam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahiliradio at IRIB. IRI. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu mchana huu bibi Hassanpour, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tunakukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika pasttoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile katika masafa ya FM kwa mikoa ya Singida, Mwanza, Mtwara Kigoma na Tanga huko Tanzania kupitia redio maarifa FM. Ama tutakao kuwa nayo kwa mchana wa leo ni taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran, kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, taba bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Amnesty International yakiri polisi wa Israeli wanafanya jinai dhidi ya Wapalestina. Kundi la Taliban la Afghanistan lasema halina uadui na Waislamu wa Kishia. Afisa wa polisi aliyemuoa aliyemuua George Floyd afungwa miaka 22 na nusu nchini Marekani. Ansarullah yasema hatujawahi na kamwe hatutafuti utambulisho wetu kutoka kwa Marekani. Na sasa ni habari kamili. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limewashutumu polisi wa utawala wa kizayuni kwa kufanya jinai nyingi dhidi wa ya Wapalestina. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Tasnim ambalo limeongeza kuwa usiku wa kuamkia jana, shirika la Amnesty International liliushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na jinai kubwa unazowafanyiwa Palestina na kuongeza kuwa polisi wa Israeli wanafanya ukandamizaji mkubwa, ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kizazi, kuwatia mbaroni kwa umati wa Palestina na kutumia vibaya nguvu dhidi ya watu wa kawaida ikiwa ni sehemu ya kuendeleza jinai chungu nzima dhidi ya Wapalestina wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ripoti hiyo imeongeza kuwa utawala wa kizayuni hauwalindi wala kuwasaidia Wapalestina hata wenye uraia wa Israeli wakati wanaposhambuliwa na walowezi wa Zayuni. Shirika la Amnesty International pia limeandika tangu tarehe 13 Mei 2021 hadi hivi sasa walowezi wa kizayuni wameshaharibu magari 90 ya Wapalestina, na mara chungu mzima wanawalenga kwa mawe wa Palestina hata wakiwa ndani ya nyumba zao. Saleh Hijazi naibu mkuu wa ofisi ya Amnesty International ya eneo la Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini amesema kuwa ushahidi uliokusanywa ulio na shirika hilo unaonyesha kwamba wazayuni wanaendelea kufanya mashambulizi ya kibaguzi dhidi ya Wapalestina na vilevile kunyamazisha sauti ya kila mtu anayesimama kupinga na kulaani ubaguzi, dhulma na ukandamizaji unaofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Msemaji wa kundi la Taliban la Afghanistan amesema kuwa kundi hilo halina uadui na Waislamu wa kishia nchini humo na halitofanya ubaguzi wowote dhidi yao. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Dhabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la Taliban la Afghanistan akisema hayo na kuongeza kuwa kundi letu linazingatia vilivyo suala hilo na haliruhusu raia wa kawaida wa Afghanistan kutoka kaumu na madhehebu yoyote yale wabaguliwe na wanyanyaswe. Wote hao ni raia wenzetu wa Afghanistan, hivyo haki zao lazima zilindwe. Msemaji huyo wa kundi la Taliban la Afghanistan vile vile amesema katika operesheni za hivi karibuni za wapiganaji wa kundi hilo kwenye maeneo tofauti ya Afghanistan, Taliban haijafanya shambulio lolote lililo dhidi ya raia wa kawaida wasio na hatia. Katika kipindi cha wiki za hivi karibuni, wapiganaji wa kundi la Taliban wameshadidisha mashambulizi yao katika maeneo tofauti ya Afghanistan. Wanajeshi wa serikali pamoja na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo nao wanaendelea kujihami na kukabiliana na mashambulio hayo ya kundi la Taliban. Madai ya kundi la Taliban ya kutoshambulia raia yametolewa katika hali ambayo mwanzoni mwa mwezi huu wa Juni, ripoti kutoka Afghanistan zilisema kuwa watu wasiopungua 11 wameuawa kaskazini mwa nchi hiyo baada ya gari lao kuripuliwa na bomu la kutegwa ardhini. Kundi la Taliban ndilo lililotuhumiwa kuhusika na shambulio hilo. Ibada maalumu zimefanyika nchini Uganda kumwomba Mwenyezi Mungu atokomeze maradhi ya korona nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na taarifa ifuatayo. Baada ya Rais Yoweri Museveni kutangaza siku ya Ijumaa kuwa likizo, viongozi wa dini na madhehebu yote Uganda wameandaa sala maalum kwa madhumuni ya kumlilia Mwenyezi Mungu awasamehe walimwengu wote kwa kuwapunguzia uchungu awabadilishie hali ya afya zao juu ya virusi vya korona aina mpya inayoyumbisha dunia. Wakati huu tuwe tukimnyenyekea mola karima kila mara. aliwaomba viongozi wa madaraja yote wawe wakihurumia wananchi wa tabaka za chini kwa kuwapa usaidizi utakaowezesha kumudu maisha, kwani janga la covid-19 liliathiri kazi na ajira nyingi. Amewahimiza baadhi ya vijana Waislamu wa enzi wa hizi wanaokashifu sunna ya kuomba duaa baada ya swala za faradha wakomeshe tabia hii ambayo inaangamiza Uislamu. Waislamu mlikuwa mtukilia mbali adhikari hizo. Sheikh Rogorobi amewasihi wananchi wote wadumishe moyo wa kusameheana, kupendana na kuhurumiana, ndiposa Mungu atawabariki na kuwasamehe pia. Ameomba wahusika katika serikali kuu watimize majukumu yao kikamilifu, wakomeshe ufisadi na uwizi wa pesa za umma, kwa mfano zile pesa zilizopitishwa kwenye bunge mwezi Februari zikiwa za kununulia dozi milioni 18 za chanjo ya COVID-19 ambazo hazibainiki zilitumiwa vipi hadi leo. Wizara ya afya wakati huo ilibainisha kuwa kila dozi ya AstraZeneca ingeligharimu dola tano, ile hali katika mataifa mengine kila dozi inagharimu dola moja au mbili. Ameomba mamlaka ya Uganda isiwadekeze washukiwa wote wanaochezea maisha ya wananchi kwa kughushi fedha za aina hii, pamoja na wale wasiotekeleza majukumu yao ofisini. Amemkumbusha Rais kwamba kuna maafisa waliowahi kughushi fedha za umma wakaachishwa kazi, lakini sasa amewateua kwenye baraza lake la mawaziri. Hii leo wananchi wanasubiri kwa hamu ahadi ya kupewa fedha taslimu zitakazowezesha kusukuma maisha wakati huu wa karantini mpya iliyotangazwa na rais Museveni. Changamoto iliyoko ni kwamba msingi utakaotumiwa kuzigawa fedha hizo ndiyo haujulikani, lakini waziri mkuu Robin Anabanja amesema kuanzia wiki ijayo ugavi wa pesa hizo utaanza, wakishauriana na mamlaka za vijijini. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya Minnesota nchini Marekani imemhukumu kifungo cha miaka ishirini na mbili na nusu jela afisa wa polisi aliyemuua kikatili George Floyd, marekani mwenye asili ya Afrika aliyeuliwa kikatili mchana kweupe na afisa huyo mzungu mwenye chuki za kibaguzi. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Derek Chauvin, afisa wa polisi mzungu mwenye chuki za kibaguzi aliyemuua kikatili George Floyd huko Minneapolis, amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini na mbili na nusu jela kutokana na mauaji hayo mwezi Aprili 2021. Gaidi na muuaji huyo mzungu alipatikana na hatia ya mashtaka yote yaliyofunguliwa dhidi yake. Gaidi huyo alitiwa mbaroni tarehe 31 Mei mwaka jana kwa kosa la kumuua kikatili George Floyd katika mji wa Minneapolis huko Minnesota wa magharibi mwa Marekani. Mkando wa video ulioenea sana katika mitandao ya kijamii uliomwonyesha afisa huyo mzungu wa polisi akimdidimiza kwa goti hadi kumuua Mmarekani huyo mwenye asili ya Afrika, mchana kweupe, mbele ya kadamnasi ya watu huku muhanga wa ukatili huo akilalamika kuwa hawezi kupumua ahadi alipokata roho. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa harakati ya Mswarullah ya Yemen ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusisitiza kuwa harakati hiyo ya wananchi wa Yemen kamwe haijawahi kufikiria kutafuta utambulisho wake kutoka kwa Marekani na haina haja ya kutumbuliwa rasmi na dola hilo la kistikbari. Muhammad Al-Bukhaiti ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa sisi kamwe hatujawahi kutafuta utambulisho wetu kutoka kwa Marekani, bali tunachopigania sisi ni kurejesha utawala na uhuru wa Yemen na kukomboa kila shibiri ya ardhi ya nchi yetu. Vilevile vile, amesema harakati ya kujitolea ya wananchi wa Yemen yani Ansarullah. Imetoa muhanga vitu vyake vingi vya thamani katika njia ya Allah na imepoteza roho za watu wake wengi katika mapambano ya kihistoria na yasiyo na kifani ya kuihami Yemen na watu wake. Amesema tunachokitaka sasa hivi kutoka kwa nchi vamizi zinazoongozwa na Marekani ni kukomeshwa uvamizi wao kuanza kuizingira Yemen kutoka askari wa kigeni na kuheshimiwa matakwa na maamuzi ya wananchi wa Yemen. Alhamisi usiku, Tim Linda King mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Yemen alitangaza kuwa Washington inaitambua harakati ya kujitolea ya wananchi wa Yemen ya Ansarullah kuwa ni harakati ya kisheria inayopasa kushirikishwa katika utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo. Kwa upande wake Muhammad Ali Lhuthi mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen naye amejibu matamshi hayo ya mjumbe maalum wa Marekani kuhusu Yemen kwa kusema kwamba utambulisho wa Yemen unatokana na nguvu na mukawama wa wananchi wake. na kansela wa Ujerumani amesema kuwa umoja wa Ulaya wenye nguvu za kiutawala na uhuru unabidi ulinde manufaa ya nchi za bara hilo na ufanye mazungumzo na Rasia kama yale yaliyofanyika baina ya rais wa Marekani Joe Biden na rais Vladimir Putin wa Rasia, kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB. Angela Merkel alisema hayo jana mwishoni mwa kikao cha Umoja wa Ulaya na baada ya umoja huo kutangaza upinzani wake dhidi ya kikao cha Moscow. Amesema rais wa Marekani Joe Biden ameonana na rais mwenzake wa Rasia Vladimir Putin ili pande mbili ziweze kuwa na mazungumzo ya kina na ya kweli. Biden ameonana na Putin bila ya kujali kuwa hatua hiyo inaweza kuwa ni kumpa zawadi ya tunu rais huyo wa Rasia. Hivyo umoja wa Ulaya wenye utawala huru nao unapaswa uwe na nguvu za kulinda manufaa yake kupitia kufanya mazungumzo kama hayo na Vladimir Putin amesema Merkel. Kansela huyo wa Ujerumani ameongeza kuwa badala ya kuwekwa mawasiliano na kila nchi kivyake, ni bora kuwekwa kanali ya pamoja ya mawasiliano baina ya nchi zote wanachama wa Umoja wa Ulaya, na kanali hiyo ndiyo ifanye mazungumzo na Russia, kwani unachotaka Umoja wa Ulaya ni kuwa na mazungumzo mubashara ambayo yatauwezesha kutoa maoni yake moja kwa moja na kwa uwazi. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: upatanishi wa Hizbullah kwa ajili ya kupunguza mivutano ya kisiasa nchini Lebanon. Vyanzo vya habari vimetangaza habari ya juhudi zinazofanywa na chama cha Hezbollah cha Lebanon kwa madhumuni ya kuwapatanisha rais na spika wa bunge la Lebanon na vilevile vile makundi ya kisiasa ya nchi hiyo kwa ajili ya kupunguza mivutano na kufikia mwafaka kuhusu namna ya kubuni serikali mpya ya nchi hiyo. Mgogoro wa kuundwa serikali ya Lebanon ulioongezeka wiki iliyopita kufuatia kuanza vita vya taarifa zilizotolewa na waziri mkuu aliyepewa jukumu la kuunda serikali, rais na spika wa bunge la Lebanon. Hali hiyo imethibitisha kwamba Lebanon imeingia katika mgogoro mpya wa kisiasa ambao umewakumba viongozi watatu hao wakuu wa nchi. Kabla hapo, mgogoro wa kisiasa wa Lebanon uliwashughulisha tu Saad Hariri, waziri mkuu aliyepewa jukumu la kuunda serikali na rais Michel Aoun, ambao walituhumiana kwa kuvuruga juhudi za kuunda serikali na kurushiana matope ya uchu wa madaraka. Wakati huo huo, chama cha Amal kinachoongozwa na Nabih Berri na harakati ya harakati huru ya kitaifa inayoongozwa ni Gebran Basil zimetoa taarifa zikituhumiana kuhusu masuala tofauti. Hali hiyo imethibitisha wazi kuwa kuendelea kutolewa taarifa hizo kunaweza kuvuruga zaidi hali ya kisiasa ya Lebanon. Kwa msingi huo, Gebran Basil amekitaka chama cha Hizbullah kuingilia kati na kufanya upatanishi kati ya viongozi na makundi ya kisiasa ya nchi hiyo. Kwa msingi huo, televisheni ya Mayadin imetangaza kwamba Hizbullah iko mbioni kutuliza hali ya kisiasa ya nchi hiyo kwa kufanya upatanishi kati ya Rais Aoun na Speaker Berri kwa upande mmoja, na kati ya chama cha Amal na harakati huru ya kitaifa upande wa pili. Hata kama Hizbullah imeanzisha juhudi za upatanishi, lakini ni wazi kuwa kuna fitna na njama zinazofanywa na maadui dhidi ya maslahi ya taifa la Lebanon. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Michel Aoun, Nabih Berri, chama cha Amal na harakati huru ya kitaifa ni miongoni mwa wanasiasa na makundi mashuhuri yanayoiunga mkono Hizbullah ambayo badala ya kushirikiana kwa karibu kwa ajili ya kutafuta ufumbuzi na kuunda serikali mpya Lebanon, na wakati huo huo kutafuta chanzo cha kucheleweshwa kubuniwa serikali ya Saad Hariri, sasa yenyewe yamegeukiana na kuanza kuhasimiana kisiasa. Na mwapale Teherani, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamia. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 887 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Muumba mbingu na ardhi amekujaalieni mke na mume katika nafsi zenu, na katika wanyama hoa dume na jike, na anakuzidishieni namna hii. Hakuna chochote kilicho mfano wake humkunjulia riziki amtakaye na humpimia amtakaye, hakika yeye ni mjuzi wa kila kitu. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye walii na mstahiki wa kuwatawalia waja wake mambo yao, lakini baadhi ya watu hawako tayari kuukubali utawala na uwalii wa Allah na kutii sharia na maamrisho yake. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tulizosoma zinasema ni yeye, Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi, na ndiye anayeendesha mfumo unaotawala viwili hivyo. Moja ya alama za tadbiri na hikma ya uumbaji wa Mola mwenye enzi ni kuwaumbia wanadamu wenza watoka nao na wao wenyewe, ambao kwa upande mmoja wanawafanya wapate utulivu wa roho na nyoyo, na kwa upande mwingine ni sababu ya kuendelea kuwepo na kubaki kizazi chao. Lakini mbali na wanadamu, Mwenyezi Mungu ameweka wa utaratibu na mfumo huo wa uumbaji wa jozi za dume na jike kwa nyamahoa. Yaani, wanyama wa miguu mine pamoja na viumbe wengine hai ili vizazi vya viumbe hivyo pia viendelee kubaki. Basi, je, kuna mtu yeyote duniani umjuaye mwenye ujuzi na uwezo kama huo? Na hii ni pamoja na kwamba hakuna yeyote wala chochote katika ulimwengu kinachoshabihiana naye au kilicho mfano wa yeye na yametakasika na kila kasoro na upungufu wa vingine vyote vilivyoko. Kwa masikitiko, ni kwamba baadhi ya watu wanaitakidi kuwa hata kama Mungu atakuwepo, basi baada ya uumbaji amewaachia wanadamu wajiendeshee mambo yao wenyewe, na sasa hana nafasi yoyote katika masuala ya ulimwengu huu. Kurani tukufu inaupinga vikali mtazamo huu potofu na kueleza kwamba yeye Allah subhanahu wa taala ndiye muumbaji na ndiye pia mwendeshaji wa masuala ya ulimwengu, tena ni msikiaji na mwonaji wa kila kitu. Katika lahadha hii, anayashuhudia yasemwayo na yaonekanwayo, na funguo za hazina zote za mbingu na ardhi ziko mikononi mwake. Riziki za viumbe vyote nazo pia ziko kwenye mamlaka yake, na kwa kuzingatia maslaha yalivyo humkunjulia riziki amtakaye, na kwa kuzingatia maslaha pia humkadiria amtakaye. Yote hayo yanafanyika kwa ujuzi na hekima yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kubaki kwa kizazi cha wanadamu kumefungamana na ndoa. Tabaan, ni ndoa baina ya mwanamke na mwanamme, si ndoa ya watu wa jinsia moja, uchafu ambao kwa masikitiko unaendelea kuzagaa siku hizi katika baadhi ya jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hana aliye mfano wake na si mhitaji wa mwenza kama walivyo wanadamu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala hakuviacha viumbe vyake kama vilivyo na kuvisabilia mambo yao baada ya kuviumba, bali muda wote yu mwenye kufuatilia na kusimamia mambo yao. Aya hizi zinatutaka tuelewe pia kuwa kukunjuliwa au kukadiriwa riziki kuko mikononi mwa Allah na wala hakumaanishi kurehemewa au kughadhibikiwa mtu na yeye Mola, kwani si hasha makafiri wakawa matajiri na wenye unemevu na waumini wakawa masikini na wenye dhiki ya maisha kama inavyoweza kuwa pia kinyume chake. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya 13 ambayo inasema amekupeni sharia ya dini ile ile aliyomuusia Nuhu na tuliyokufunulia wewe na wausia Ibrahim na Musa na Isa kwamba shikeni dini wala msifarikiane. Kwayo ni magumu kwa washirikina hayo unayowaitia. Mwenyezi Mungu humteua kwake amtakaye na humwongoa kwake aelekeaye. Aya hii inaashiria moja ya misingi ya wito wa mitume na kueleza kwamba kubaathiwa na kutumwa Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali ni mwendelezo wa ujumbe uliolinganiwa na mitume wengine katika zama zote za historia, na kwamba wito wa tauhidi na kumwabudu Mola mmoja pekee si jambo jipya analowalingania watu Bwana Mtume, Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndilo lile lile ambalo mitume waliokuja kabla yake yeye pia waliwalingania watu wao. Mitume wote wa Allah wamekuja kuwaambia watu kwamba ishikeni dini ya Mwenyezi Mungu na mtekeleze hukumu na maamrisho yake. Acheni kufanya mambo kwa kufuata matashi yenu ambayo yanatokana na hawa na matamanio ya nafsi zenu na zitini amri za Mola wenu. Katika aya hii ya kumi na tatu neno dini limetajwa katika hali ya umoja ikimaanisha kwamba chimbuko na asili ya dini ya Mwenyezi Mungu ni moja. Hata hivyo, kutokana na mageuko kamilifu ya jamii ya mwanadamu sharia na hukumu zilizoletwa na mitume imebidi zipanuliwe na kustawishwa ili ziendane na mageuke hayo ya ukamilifu ya wanadamu katika zama mbalimbali za historia hadi kufikia marhala na awamu ya mwisho ya ukamilifu huo. Dini ya Uislamu, ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu, imekuja na maandiko jumuishi na yaliyokamilika zaidi ya sharia za Mola kwa ajili ya walimwengu. Bahati mbaya, akthari ya dini za mbinguni zilizotangulia zimeharibiwa kutokana na watu kufarikiana na kugawanyika matapo na mapote, kutokana na ufahamu usio sahihi wa baadhi ya misingi ya dini au kwa sababu ya kuingiza kwenye dini matashi na matakwa ya watu binafsi au ya makundi. Kwa hivyo, Qurani tukufu inawatahadharisha wafuasi wa dini wajihadhari na balaa hilo kubwa la mfarakano katika dini. Nukta nyingine iliyoashiriwa katika aya hii ni kwamba kukubali wito wa tauhidi na wa imani ya Mungu mmoja asiye na mshirika ni jambo gumu na zito kwa washirikina. Sababu ni kwamba fikra batili za kishirki zimepenya na kujikita ndani ya nafsi zao kiasi kwamba wito wa tauhidi huwatia hofu na kiwewe. Kisha aya inaendelea kuashiria na kutilia mkazo nukta moja muhimu ya kwamba uteuzi wa mitume hauko mikononi mwa watu. Ni Allah subhanahu wa taala mwenyewe kulingana na ujuzi na hikma yake amemteua kwa jambo hilo yule aliyemwona kuwa na ustahiki na kumkabidhi jukumu la kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Ni wazi kwamba kila atakaye mwamini Allah anajiandalia mazingira ya kupata rehma zake na kunufaika na nuru ya uongofu wake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba msingi wa wito wa mitume wote ulikuwa mmoja, kushikamana na dini ya Mwenyezi Mungu na kujiepusha na kila aina ya mifarakano. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Nabii Nuhu alaihi ssalam alikuwa mtume wa mwanzo aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mtume wa mwisho aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia. Na kwa kuwa Uislamu ndiyo dini ya mwisho ya Mwenyezi Mungu na unajumuisha ndani yake mafundisho ya mitume wote waliotangulia una sharia jumuishi zaidi na zilizokamilika zaidi. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba ikhtilafu na mifarakano ni mambo yanayoharibu dini na kuzuia mafundisho yake kutekelezwa kwa usahihi katika jamii. wa aidha, aya hii inatutaka tuelewe kuwa uteuzi wa mitume unafanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, naye amewateua na kuwapa cheo hicho waja wake wastahiki walio wasafi na watakasifu. Subhanallah. win ldin urithu lkitab mn badihm lfi shakin mnhu murib, na hawakufarikiana ila baada ya kuwajia elimu kwa sababu ya husda iliyokuwa baina yao na lau kuwa haikwisha tangulia kauli kutoka kwa Mola wako mlezi ya kuakhirisha mpaka muda maalumu basi bila ya shaka pangeli hukumiwa baina yao, na hakika waliorithishwa kitabu baada yao wanakitilia shaka inayowahangaisha. Katika aya iliyotangulia tumeona kuwa mitume wote waliwatahadharisha watu na mifarakano katika dini, kwa sababu misingi ya dini zote za tauhidi ni mimoja na haileti maana katika wakati mmoja ziwepo sharia na dini kadhaa za Mwenyezi Mungu kwa watu. Baada ya kuja mtume yoyote mpya, watu wa zama zake wana wajibu wa kuupokea wito wake, na si kusema sisi tunafuata dini ya mtume aliyepita, kwa hivyo watu wanaouamini na kufuata dini mpya ni makafiri. Kama maneno hayo yatasemwa ilhali watu wanaojua ukweli kuhusu mtume mpya aliyewajia, basi utakuwa hautokani na sababu nyingine zaidi ya taasubi na husda. Mtazamo huu potofu ndio uliowafanya wafuasi wa baadhi ya dini kama Ukristo na Uyahudi katika zama zetu wakatae kufuata Uislamu. La kusikitisha ni kwamba baadhi ya viongozi wa dini hizo na kwa sababu ya kutaka waendelee kubakiwa na wafuasi kila siku hutumia nyenzo mbalimbali mbali, hususan vyombo vya habari vya umma kueneza shaka na upotoshaji kuhusu ukweli wa Uislamu na Quran, kwa kueneza kauli za ubabaishaji na utatanishi, wanawakosesha wafuasi wa dini hizo neema ya kuwa Waislamu itakayowafanya wale wote wanaomwabudu Mungu mmoja wafuate dini moja na sharia moja. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama ingekuwa Mwenyezi Mungu hakukata shauri kwamba makafiri watabaki hai na kuwa huru hadi muda maalum waliopangiwa, angehukumu baina yao kwa kuwaangamiza wafuasi wa batili na kuwapa ushindi wafuasi wa dini ya haki. Kwa kumalizia, aya inaashiria kundi la warithi wa vitabu vya mbinguni ambao waliitilia shaka haki na wakakataa kuiamini, kwa kuzingatia kwamba shaka yao hiyo inatokana na ukaidi na dhana mbaya, kwa hivyo hawawezi kubainikiwa na ukweli. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba dini ya Allah ni moja, na mambo kama husda, taasubi na uadui ndiyo yanayosababisha mfarakano baina ya dini za mbinguni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maulamaa na wanazuoni wa dini wana jukumu la kufanya himma na bidii ya kuwaunganisha wafuasi wa dini zao na si wao kuwa chanzo cha mfarakano. Vilevile aya hii inatuelimisha kwamba wapa muhula wakosaji na wafanya madhambi ni moja ya kaida na utaratibu thabiti aliyoweka Allah subhanahu wa taala wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kama shaka itatokana na sababu za kawaida basi itaweza kumwondokea mtu kwa kuchunguza na kutafiti. Lakini kama chanzo chake ni ukaidi, taasubi na dhana mbaya itamkosesha mtu fursa ya kuubaini na kuukubali ukweli na haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 887 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki kama ilivyo na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili kama ilivyo na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa, wa leo Jumamosi Juni 26, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania ambayo yamezipa kipaumbele kikubwa zaidi habari mbili kuu. Kwanza ni matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwa wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 lipo Tanzania, na pili ni habari ya kushinda rufaa viongozi wa chama cha CHADEMA katika mahakama kuu. Habari Leo limeandika: samia ahadharisha wimbi la tatu la korona, awataka viongozi wa dini na watanzania kurejea kwa Mungu kuomba. Mahakama ya amuru mbowe na wenzake kurejeshewa milioni mia tatu na hamsini. Javi la Habari limeandika: korona namba tatu yatua bongo, kina mbowe washinda rufaa mahakama kuu. Nipashe limeandika: korona tatu ipo nchini Rais hakutana na viongozi wa dini mahakama, kuu ilivyoitengua hukumu ya vigogo wa Chadema na Ndugai aonya stahiki za Lisu. Mwananchi limeandika Samia, tuna wagonjwa wa korona nchini, korti kuu ilivyopindua hukumu ya kinambowe Pamoja na hayo, kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kinasema kilio cha demokrasia, maaskofu wamweleza Samia wakitaka utawala wa haki, walalamikia utozaji kodi TRA. Ye, yeye awatangazia mikakati yake. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema Lissu afichua simu aliyompigia Samia na majibu aliyopewa, ujumbe wa mwisho wa Karugendo kwa Samia, na bandari yazindua kituo kipya kuongeza ufanisi habari nyingine katika gazeti la serikali la habari leo zinasema serikali ya mapinduzi Zanzibar yatangaza bei ya, ya karafuu, operesheni haramu ya mponza meneja shamba la misitu, na nchi za sadek kutumia kutuma majeshi kukabili ugaidi Msumbiji. Tukija upande wa gazeti la Nipashe tunasoma katika habari zake nyingine kwamba siku mia moja Ikulu, Samia apeleka kicheko sekta mama ya elimu na mbaroni kwa tuhuma za kumuua shangazi yake kwa mapanga. Nalo jamvi la habari limeandika katika habari zake nyingine kwamba mpango mkakati wa trilioni 47 sekta ya afya wazinduliwa na wakurugenzi BEVCO wafutiwa mashtaka ya kutakatisha fedha. Kwa upande wa Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor inasema wimbi la tatu la corona lazikumba nchi za Afrika polisi aliyemuua George Floyd afungwa miaka 22 na nusu huko Marekani. Lisu na msubiri, Rais Suluhu anipigia simu. Maprofesa wawili wa sheria waomba kujiunga kwenye kesi ya BBI. Hao ni Profesa Charles Fombad na Profesa Migai Akech. Kwa upande wa gazeti dada la, la Taifa Leo toleo la mtandaoni, tunasoma waziri mkuu wa Algeria Abdelaziz Jerad na wanachama wa baraza lake la mawaziri Waliwasilisha barua yao ya kujiuzulu kwa rais Abdelmajid Tebune juze Alhamisi. Televisheni ya ENTV imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kwa mujibu wa kipengele cha 113 cha katiba ya Algeria, mawaziri hujiuzulu baada ya kuthibitishwa matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa bunge. Vilevile limeandika vile zaidi ya wafanyakazi mia mbili wa bunge la Uganda, wakiwemo wabunge wamepatikana na kirusi cha korona ndani ya kipindi cha wiki tatu zilizopita. Habari hizo zimetangazwa huku kukiwa na hofu kwamba madereva wa wabunge na jamaa zao pia wameambukizwa ugonjwa huo ambao umeshaua zaidi ya watu mia tano nchini humo wengine ambao walikuwa wanaonyesha dalili za kuambukizwa ugonjwa huo walifanyiwa uchunguzi katika maabara moja iliyoko eneo la Butika. Tunaelekea katika nchi ya jirani ya Uganda. Gazeti la New Vision limeandika, vifo vinavyotokana na covid 19 vyafikia 830 nchini Uganda. Atwine atua ufafanuzi kuhusu kuadimika oksijeni katika vituo vya serikali. Hii ndiyo maana ya baraza jipya la mawaziri la Museveni kuja mawaziri vijana. Kwa upande wake, gazeti la Saturday Monitor limeandika, Mpuuga ataja baraza la mawaziri kivuli. Bei za chakula za panda vibaya katika miji na vijiji vya kaskazini mwa Uganda. Habari ya mwisho inasema hizi ndizo mbinu za kuzuia watoto wasipatwe na covid 19. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 15 Dhulqada mwaka 1442 hijiria kamaria sawa na tano Tir mwaka 1400 hijria shamsi inayosadifiana na Juni 26 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 942 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali za historia, Ibn Fakhr, msomi maarufu Muislamu ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha, alifariki mjini Baghdad katika ujana wake alisafiri mara kadhaa kuelekea Makka na Yeman kwa ajili ya kupata ilmu kutoka kwa wasomi bingwa wa zama hizo. Kati ya vitabu vyake mashuhuri ni Jawabu al-Masail. Miaka 185 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo aliaga dunia Roget de Lisle, malenga na mtunzi wa nyimbo za kimapinduzi wa Ufaransa. Roget alihudumu pia jeshini na alikuwa akisoma mashairi na kuwahamasisha wanamapinduzi wa Ufaransa na kutunga nyimbo za hamasa na za kusisimua. Roger de Lisle alitunga wimbo wa kimapinduzi kwa jina la La Marseleis, ambao baadaye ulikuwa wimbo rasmi wa taifa. Miaka 76 iliyopita, sawa na tarehe 26 Juni mwaka 1945, mkutano wa kimataifa wa San Francisco ulimaliza shughuli zake katika mji unaojulikana kwa jina hilo huko Marekani kwa kupasishwa hati ya Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ambao ulikuwa wa kwanza wa kimataifa kuwahi kufanyika baada ya vita vikuu vya pili vya dunia ulihudhuriwa na wawakilishi wa nchi 50 wa itifaki katika vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita kisiwa cha Madagaskar kilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Uingereza na Ufaransa zilianzisha ushindani wa kudhibiti nchi hiyo ya kiafrika katika karne ya 18. Mwishoni mwa karne ya 19, Ufaransa ilikidhibiti kikamilifu kisiwa cha Madagaskar. Hata hivyo, wananchi wa Madagaskar waliendesha mapambano mengi ya ukombozi dhidi ya wakoloni wa Kifaransa, miongoni mwake ni ile ya mwaka 1947 ambapo karibu watu elfu themanini waliuawa. na kila mwaka Juni 26 huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kupinga uh, matumizi ya dawa za kulevya au mihadarati na usafirishaji haramu. Siku hii iliainishwa katika kikao kilichofanyika katika siku kama hii mwaka 1987 huko Vienna, Austria. Kikao hicho pia kilijadili hatua za kuchukuliwa za kukabiliana na mihadarati ambayo sasa ni tatizo kubwa duniani mwaka jana mwakilishi wa ofisi umoja, ya umoja wa mataifa ya kukabiliana na mihadarati na uhalifu hapa uh, nchini iran aliyeshukuru jamhuri ya kiislamu ya iran kwa jitihada zake za kupambana na mihadarati na kusema iran imechukua hatua kubwa katika kunasa dawa za kulevya alexander fedulov mwakilishi wa unodc mjini teheran aliyesema hayo katika kikao maalum alichokifanya kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya alisema Uh, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2020 Umoja wa Mataifa, asilimia 90 ya afyuni, asilimia 26 ya heroini na asilimia 48 ya mofini duniani ilinaswa na maafisa wa Iran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, Bwana Idrisa Alimalia Mungu wa Mombasa, Kenya, Said Hamisi wa Iporia Iporio sepuka huko Singida, Abdallah Ali Makayura na na wa Tabora, Tanzania, wote wanatushukuru, nasi pia tunawashukuru. Bwana Sherali Fazili wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Hizbullah ni fahari kwetu sote, ni harakati ambayo inasimamia haki na kwa weledi, busara na hikima. Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma Tanzania, maoni yake nayo ni mengi, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji inshallah, kwani muda wa kuyasoma hapa hatuna. Ameandika, kwa kiasi fulani haki imetendeka. Miaka ishirini na mbili na nusu ya kifungo cha Derek Chauvin, mzungu gaidi mbaguzi wa rangi aliyemuua kikatili George Floyd mchana kweupe, mbele ya kamera hii hi ina sababishwa na mifumo kibaguzi na ya kibaguzi iliyowekwa na taifa la Marekani. Ameandika vile vile, amezungumzia taifa la Marekani kwa jinasibu kwamba ni kinara utetezi wa haki za binadamu, wakati si kweli. Bwana Juma Jafar Sagai naye ameandika, kinachosemwa na kiongozi wa Taliban kiwe ni cha kweli, siwe maneno tu. Vilevile anasema kifungo cha muuaji wa Floyd kisiwe cha kutuziba macho tukadhani kuna haki imetendeka kumbe si kweli. Kalekela Omari Mahmudu naye anatushukuru. Muda wetu unayokwenda kwa kasi, ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limewashutumu polisi wa utawala wa kizayuni kwa kufanya jinai nyingi dhidi ya Wapalestina. Msemaji wa kundi la Taliban la Afghanistani amesema kuwa kundi hilo halina uadui na Waislamu wa kishia nchini humo na halitofanywa ubaguzi wa aina yoyote. Na mahakama ya Minnesota nchini Marekani imemhukumu kifungo cha miaka ishirini na mbili na nusu jela polisi aliyemua kikatili George Floyd huko Marekani na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose a kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.