Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu as alaikum, wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo siku ya leo Ijumaa Juni 25, sawa na tarehe kumi na nne Dhulkada elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola mumba kwa kutupa afya njema. Amin ya rabialamin. Natumai kuwa wasikilizaji wapenda, popote pale mlipo, muboheri wa afya, lakini maradhi, uguza, Mungu, peshifa, kwa wale ambao wamepata maradhi wanauguza, tunaomba shifa inshallah. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari kama kawaida, taarifa za habari za eneo na kimataifa, tutakuwa na, kima na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho kufanyika kongamano la pili la amani ya Libya, Msisitizo wa kuondolewa askari wa kigeni nchini humo. Tutakuwa na darsa ya Quran, tutawaletea na makala ya leo katika historia, na tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo, na kumbusha wafuatiliaji wa tovuti yetu ya redio ni pastoday.com sw na imeli yetu swahili radio at irib ir na msikose kuperuzi pia tovuti ya kwa ajili ya video na audio yourmedium.com. Uh, hali kadhalika unaweza kutupata matangazo idhaki, Swahili, Tehran, ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran kupitia aplikesheni ya simu za mikononi ya IRIB World Service. imetimia saa nne kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Ayatuwa Khamenei apewa dozi ya kwanza kabisa ya chanjo ya Coviran Barakati iliyotengenezwa hapa nchini. Rais Samia atahadharisha kuhusu wimbi la tatu la korona, asema limeingia Tanzania. Guteres aitaka Marekani kufuta vikwazo vyake dhidi ya Iran, na Free Becon yasema Marekani inatengua uamuzi wa wake wa kuitambua rasmi miinuko ya Golani kuwa ni ardhi ya Israeli, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa nchini. Kiongozi mwadhamu Islamu, ijuma, wa mapinduzi ya Kiislamu mapema leo Ijumaa amedungwa dozi ya kwanza kabisa ya chanjo ya ya korona ya Coviran Barakati, na akasema kuna ulazima wa kuthamini na kuenzi fahari hii ya taifa ya kuzalisha chanjo ya kiirani ya korona. Baada ya kudunga chanjo hiyo ya Coviran Barakati iliyotengenezwa hapa nchini, Ayatollah Ali Khamenei amewashukuru ame wataalamu na maafisa wote walioipa nchi hii fahari ya kitaifa kutokana na elimu tajiriba na juhudi zao kubwa za kisayansi na kivitendo, na akasema awali, sikupendelea kutumia chanjo isiyokuwa ya Kiirani. Kwa msingi huo nilisema kwamba nitasubiri chanjo ya Kiirani ya korona, kwa sababu tunapaswa kuthamini fahari hii ya taifa, na maadamu inawezekana kuzuia na kutibu maradhi hapa hapa ndani ya nchi, kwa nini tusitumie? Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa kisama ameongeza kuwa hakuna tatizo lolote ya kutumia chanjo ya korona iliyotengenezwa na nchi nyingine pale inapohitajika, sambamba na utumiaji wa chanjo ya korona iliyotengenezwa hapa nchini, lakini tunapaswa kuheshimu na kuenzi chanjo ya Kiirani. Ayatullah Khamenei amewashukuru wanasayansi wote, vijana wachapa kazi na waliofanya bidii kubwa katika uzalishaji wa chanjo hiyo ya korona na vituo vingine vinavyofanya kazi kutengeneza chanjo nyingine hapa nchini. hayatuko Kamenei pia amesistiza udharura wa kusajili nyaraka za kisayansi na kuchapisha makala zinazohusiana na chanjo ya korona ya Covid-19 Barakat. Na akasema, sambamba na uzalishaji madhubuti wa haraka na kwa wakati mwafaka wa chanjo hiyo, nyaraka zote na makala za kisayansi za chanjo hiyo pia zinapaswa kutayarishwa na kuchapishwa kwa shabaha ya kuionyesha dunia kazi kubwa iliyofanyika hapa nchini. Chanjo ya korona ya covid Irani barakati ni matunda ya wahakiki na wanasayansi vijana wa Irani ambayo hivi karibuni iliidhinishwa kuanza kutumiwa kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa covid 19. Kuzinduliwa chanjo hiyo kunaiweka Jamhuri ya Kiislamu Irani katika orodha ya nchi sita tu duniani zinazotengeneza chanjo ya korona. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amethibitisha kwamba kuna viashiria vya, vya wimbi la tatu la virusi vya korona nchini humo. Akizungumza leo jijini Dar es Salaam katika mkutano wake na maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania, Rais Samia amesema zipo ishara ndani ya nchi hiyo kwamba janga hilo lipo. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Tanzania kutoa taarifa za kuwepo kwa maambukizi ya korona nchini humo tangu mwezi Mei mwaka jana. Tumeingia kwenye wimbi la tatu la ugonjwa huu na ishara ndani ya nchi zinaonekana tayari. Tuna wagonjwa ambao wameshaonekana katika wimbi hili, amesema Rais Samia Suluhu Hassan. Amesema alipotembelea hospitali ya Mwananyamala jijini Dar es salam hivi karibuni aliwakuta wagonjwa wenye tatizo hilo. Niwasisitizie kuwa hili jambo bado lipo, tusijiachie na tuwaombe viongozi wa dini mlisemee kwa sauti kubwa kwa waumini wenu ili kujiepusha na vifo vya makundi, ameeleza Rais Samia Suluhu Hassan ambaye pia amewahimiza Watanzania kumwomba Mwenyezi Mungu aliepushe taifa hilo na janga la COVID 19. Naendelea na kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ripoti yake ya kumi na moja kuhusu utekelezaji wa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja huo amepongeza hatua ya Marekani ya kurejea kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA akiitaja kuwa ni hatua inayofaa. Katika ripoti hiyo iliyotolewa kabla ya kikao cha tarehe 30 Juni cha baraza la usalama, Antonio Guterres amesema ametiwa moyo na harakati za kidiplomasia za hivi karibuni zinazofanyika tangu mwanzoni mwa mwezi Aprili mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja kuhusu makubaliano ya nyuklia JCPOA kwa sababu zinatayarisha fursa kwa Irani na Marekani kutekeleza kikamilifu na kwa njia athirifu makubaliano hayo na vilevile azimio nambari 2231 la mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa ameitaka Marekani kufuta vikwazo dhidi ya Irani na kurefusha ruhusa ya biashara ya mafuta na Jamhuri ya Kiislamu na miradi inayohusiana na marufuku ya biashara ya mafuta na Jamhuri ya Kiislamu na, na miradi inayohusiana na marufuku ya kustawisha silaha za nyuklia katika kalibu ya mapatano ya JCPOA. Guterres amesema mambo hayo yanahitajika kwa ajili ya kusahilisha utekelezaji kamili wa makubaliano ya JCPOA na azimio nambari 2231 moja la Baraza la Usalama ili wananchi wa Irani wafaidike ipasavyo na matunda ya makubaliano hayo. Vilevile ameashiria hatua ya Irani ya kukabiliana na vikwazo na kulinda haki za taifa baada ya Marekani kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, na akasema Iran imezidisha kiwango cha urutubishaji wa madini ya urani hadi kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa asilimia sitini. Ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia imeashiria harakati za Iran za kujihami na kurusha angani satelaiti ikishirikiana na, na Rasia. Tovuti moja ya Marekani imeripoti kuwa serikali ya Joe Biden imo katika mikakati ya kutengua uamuzi uliochukuliwa na serikali ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ya kutambua rasmi ardhi ya miinuko ya Golani ya Siria kuwa ni sehemu ya ardhi inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Tovuti ya The Washington Free Beacon imeripoti kuwa mwaka 2019 serikali ya Donald Trump ilitambua rasmi eneo la miinuko ya Golani la Syria kuwa ni sehemu ya utawala wa Israel, na mwaka jana 2020 aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa serikali hiyo Mike Pompeo alilitembelea eneo hilo na kutangaza rasmi kwamba Washington imetupilia mbali siasa za miongo kadhaa nyuma zilizokuwa zikilitambua eneo hilo kuwa ni ardhi inayokaliwa kwa mabavu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken kwa mara ya kwanza mwezi Februari mwaka huu alitilia shaka uamuzi huo wa serikali iliyopita ya Washington kuhusiana na eneo la Golan na akakwepa kueleza mamlaka rasmi ya eneo hilo. The Washington Free Beacon imemnukuu afisa mmoja wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani akisema eneo hilo kwa sasa si milki ya yoyote na linaweza kudhibitiwa na upande wowote kutokana na hali yake tete. Hata hivyo, tovuti hiyo ya Kimarekani imeandika kuwa bado kuna masafa marefu hadi kufikia hatua ya Marekani kulitambua eneo la miinuko ya Golani huko Siria kuwa ni sehemu ya Israel na kwamba kwa sasa msimamo wa Marekani kuhusu kadhia hiyo hauko wazi. Ripoti ya ukaguzi wa kila mwaka ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza imefichua sura nyingine ya ubaguzi unaofanyika ndani ya taasisi hiyo ya kifalme. Televisheni ya BBC imeripoti kuwa ripoti ya ukaguzi iliyotolewa Alhamisi ya jana inaonyesha kuwa asilimia 8.5 tu ya wafanyakazi katika taasisi ya familia ya kifalme ya Uingereza wana asili ya jamii za walio wachache. Baada ya kufichuliwa ukweli huo kasri ya Buckingham imekiri kwamba ingeweza kufanya vizuri zaidi katika uwanja huo kwa kuajiri watu kutoka jamii za walio wachache. Akijibu swali kwamba, je, jibu lililotolewa na kasri ya Buckingham kwamba ingeweza kufanya vizuri zaidi linatosha au la, Anna White Black ambaye ni mwadhiri wa historia ya ufalme katika chuo kikuu cha London amesema taasisi ya familia ya kifalme iliazimia kuhakikisha kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa uchache asilimia kumi ya wafanyakazi wake wanatoka katika jamii za walio wachache. Lengo hilo liliainishwa kabla ya mwanamfalme Harry na mke wake Megan Markle kulituhumu kasri ya Buckingham kuwa ina sera za kibaguzi na kufichua athari mbaya za ubaguzi wa rangi katika kasri hiyo. Miezi mitatu iliyopita, mwanamfalme huyo alizungumzia changamoto za ubaguzi wa rangi ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza na kuzusha mtikisiko mkubwa ndani na nje ya nchi hiyo. Mke wa Hari, yani Meghan Markle, ambaye mama yake ni mwenye asili ya Afrika na baba yake mzungu pia alizungumzia namna alivyoingiwa na mawazo ya kujiua kutokana na ubaguzi wa rangi aliyokabiliana nao ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza, lakini alikosa msaada wowote wakati akiwa ndani ya familia hiyo. Na ibada maalumu zimefanyika nchini Uganda kumwomba Mwenyezi Mungu atokomeze maradhi thakili ya korona nchini humo. Mwandishi wetu Kigozi Ismail Uh, ametuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya Rais Yoweri Museveni kutangaza siku ya Ijumaa kuwa likizo, viongozi wa dini na madhehebu yote Uganda wameandaa sala maalumu kwa madhumuni ya kumulilia Mwenyezi Mungu awasamehe walimwengu wote kwa kuwapunguzia uchungu awabadilishie hali ya afya zao juu ya virusi vya korona aina mpya inayoyumbisha dunia wakati huu. Tuwe tukimnyenyekea Mola Karima kila mara, sio wakati wa dhiki tu. Shehe Duswawi Muhammad Abdullah aliwaomba viongozi wa madaraja yote wawe wakihurumia wananchi wa tabaka za chini kwa kuwapa usaidizi utakaowezesha kumudu maisha, kwani janga la covid-19 liliathiri kazi na ajira nyingi. Amewahimiza baadhi ya vijana Waislamu wa enzi wa hizi wanaokashifu sunna ya kuomba dua baada ya swala za faradha wakomeshe tabia hii ambayo inaangamiza Uislamu. Waislamu mlikuwa mitukiliya mbali adhikari hizo. Shekhe Logurobi amewasihi wananchi wote wadumishe moyo wa kusameheana, kupendana na kuhurumiana, ndiposa Mungu atawabariki na kuwasamehe. Pia ameomba wahusika katika serikali kuu watimize majukumu yao kikamilifu, wakomeshe ufisadi na uwizi wa pesa za umma, kwa mfano zile pesa zilizopitishwa kwenye bunge Mwezi Februari zikiwa za kununulia dozi milioni 18 za chanjo ya COVID-19 ambazo hazibainiki zilitumiwa vipi hadi leo. Wizara ya afya wakati huo ilibainisha kuwa kila dozi ya AstraZeneca ingeligharimu dola tano, ile hali katika mataifa mengine kila dozi inagharimu dola moja au mbili. Ameomba mamlaka ya Uganda isiwadekeze washukiwa wote wanaochezea maisha ya wananchi kwa kughushi fedha za aina hii, pamoja na wale wasiotekeleza majukumu yao ofisini. Amemkumbusha Rais kwamba kuna maafisa waliowahi kughushi fedha za umma wakaachishwa kazi, lakini sasa amewateua kwenye baraza lake la mawaziri. Hii leo wananchi wanasubiri kwa hamu ahadi ya kupewa fedha taslimu zitakazowezesha kusukuma maisha wakati huu wa karantini mpya iliyotangazwa na Rais Museveni. Changamoto iliyoko ni kwamba msingi utakaotumiwa kuzigawa fedha hizo ndiyo haujulikani, lakini waziri mkuu Robin Anabanja amesema kuanzia wiki ijayo ugavi wa pesa hizo utaanza wakishauriana na mamlaka za vijijini. mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa tunakaribisha wapenda wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu kongamano la pili la amani ya Libya, sisitizo la kuondolewa askari wa kigeni nchini humo. Kongamano la pili la amani ya Libya limeendelea kufanyika huko Berlin, mji mkuu wa Ujerumani, huku juhudi za kimataifa zikifanywa kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Libya na kuandaliwa mazingira ya kufanyika kwa amani na uhuru uchaguzi mkuu wa nchi hiyo hapa mwezi Disemba mwaka huu. Kongamano hilo linalo washirikisha wawakilishi wa nchi kumi na sita na mashirika manne ya kimataifa limesisitiza juu ya udharura kuondolewa askari wote wa kigeni walioko Libya na kuandaliwa uwanja wa kufanyika uchaguzi mkuu ifikapo Disemba mwaka huu. Juhudi za kimataifa kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Libya zinafanyika katika hali ambayo uwepo wa askari wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo ya kiafrika unahesabiwa kuwa changamoto kubwa katika njia ya kurudisha amani na utulivu nchini humo. Hata kama kabla ya hapo viongozi wa Libya tayari walikuwa wametaka askari hao wa kigeni waondoke katika ardhi ya nchi hiyo, lakini askari wa kigeni wa baadhi ya nchi ikiwemo Uturuki bado wangalipo nchini humo. Ni wazi kuwa baadhi ya nchi za kigeni zinazoingilia masuala ya ndani ya Libya haziko tayari kuondoa askari wao nchini humo. Katika vita vya miaka tisa vya Libya, nchi kama Qatar, Uturuki na baadhi ya nchi za Ulaya zimeamua kusalia katika nchi hiyo kwa ajili ya kutoa uungaji mkono wa dharura kwa serikali ya mapatano ya kitaifa katika hali ambayo katika upande wa pili kuna nchi kama Misri, Rusia na Saudi Arabia ambazo zinaunga mkono na kutoa msaada wa kijeshi kwa Jenerali muasi Khalifa Haftar. Uwepo wa nchi za kigeni katika ardhi ya Libya na hasa uungaji mkono wao kwa makundi ya wa wanamgambo na hasa wa kusini mwa nchi umevuruga hali ya mambo nchini humo na hivyo kufanya utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo kuwa mgumu zaidi. Kwa hakika utajiri mkubwa wa mafuta wa Libya, nafasi yake ya kistratejia katika ufuki wa bahari ya Mediterania na vilevile vile ukaribu wake na nchi za Ulaya umezitia tamaa nchi za kigeni na kuzifanye ziingilie kijeshi na kisiasa mambo ya ndani ya Libya na hivyo kuzuia kubuniwa serikali kuu yenye nguvu nchini humo. Kwa msingi huo, kongamano la Berlin, Ujerumani, kwa mara nyingine limesisitiza kuwa askari wa kigeni na mamluki wote wanapaswa kuondoka mara moja katika ardhi ya Libya, na vikosi vya usalama kufanyiwa marekebisho chini ya usimamizi mmoja usio wa wanajeshi. Najia Almangush, waziri wa ulinzi wa Libya, amesema kwamba ni wananchi wa Libya pekee ndio watatoa uamuzi wa mwisho kuhusu nani atakuwa raisi na wabunge wa nchi hiyo kupitia kura watakazopiga. Amesema takwa jingine kuu la watu wa Libya ni kuondoka nchini humo askari wote wa kigeni. Kufanyika kongamano la pili la amani ya Libya kwa hakika ni juhudi nyingine ya kujaribu kuandaa uchaguzi mkuu nchini humo, licha ya kuwa mapatano yanayofikiwa huwa hayaheshimiwi na pande hasimu za nchi hiyo. Na sasa nakaribisha darsa ya Qurani itakufatiwa na makala ya leo katika historia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 887 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Muumba mbingu na ardhi, amekujaalieni mke na mume katika nafsi zenu na katika wanyama hoa dume na jike, na anakuzidishieni namna hii. Hakuna chochote kilicho mfano wake. humkunjulia riziki amtakaye na humpimia amtakaye, hakika yeye ni mjuzi wa kila kitu. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye walii na mstahiki wa kuwatawalia waja wake mambo yao, lakini baadhi ya watu hawako tayari kuukubali utawala na uwalii wa Allah na kutii sharia na maamrisho yake. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tulizosoma zinasema ni yeye, Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi, na ndiye anayeendesha mfumo unaotawala viwili hivyo. Moja ya alama za tadbiri na hikma ya uumbaji wa Mola mwenye enzi ni kuwaumbia wanadamu wenza watokanao na wao wenyewe ambao kwa upande mmoja wanawafanya wapate utulivu wa roho na nyoyo, na kwa upande mwingine ni sababu ya kuendelea kuwepo na kubaki kizazi chao. Lakini mbali na wanadamu, Mwenyezi Mungu ameweka wa utaratibu na mfumo huo wa uumbaji wa jozi za dume na jike kwa nyama hoa Yaani, wanyama wa miguu minne pamoja na viumbe wengine hai ili vizazi vya viumbe hivyo pia viendelee kubaki. Basi, je, kuna mtu yeyote duniani umjuaye mwenye ujuzi na uwezo kama huo? Na hii ni pamoja na kwamba hakuna yeyote wala chochote katika ulimwengu kinachoshabihiana naye au kilicho mfano wa yeye na yametakasika na kila kasoro na upungufu wa vingine vyote vilivyoko. Kwa masikitiko, ni kwamba baadhi ya watu wanaitakidi kuwa hata kama Mungu atakuwepo, basi baada ya uumbaji amewaachia wanadamu wajiendeshee mambo yao wenyewe na sasa hana nafasi yoyote katika masuala ya ulimwengu huu. Kurani tukufu inaupinga vikali mtazamo huu potofu, na kueleza kwamba yeye Allah subhanahu wa ta'ala ndiye muumbaji na ndiye pia mwendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Tena ni msikiaji na mwonaji wa kila kitu; katika lahadha hii anayashuhudia yasemwayo na yaonekanwayo. Na funguo za hazina zote za mbingu na ardhi ziko mikononi mwake. Yeye riziki za viumbe vyote nazo pia ziko kwenye mamlaka yake, na kwa kuzingatia maslaha yalivyo humkunjulia riziki amtakaye, na kwa kuzingatia maslaha pia humkadiria amtakaye. Yote hayo yanafanyika kwa ujuzi na hekima yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kubaki kwa kizazi cha wanadamu kumefungamana na ndoa, tabaan ni ndoa baina ya mwanamke na mwanamme, si ndoa ya watu wa jinsia moja, uchafu ambao kwa masikitiko unaendelea kuzagaa siku hizi katika baadhi ya jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hana aliye mfano wake na si mhitaji wa mwenza kama walivyo wanadamu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala hakuviacha viumbe vyake kama vilivyo na kuvisabilia mambo yao baada ya kuviumba, bali muda wote yumwenye kufuatilia na kusimamia mambo yao. Aya hizi zinatutaka tuelewe pia kuwa Kukunjuliwa au kukadiriwa riziki kuko mikononi mwa Allah na wala hakumaanishi kurehemewa au kughadhibikiwa mtu na yeye Mola, kwani si hasha makafiri wakawa matajiri na wenye uneemevu na waumini wakawa masikini na wenye dhiki ya maisha kama inavyoweza kuwa pia kinyume chake. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya 13 ambayo inasema: Amekupeni sharia ya dini ile ile aliyomuusia Nuhu na tuliyokufunulia wewe na tuliyowausia Ibrahim na Musa na Isa kwamba shikeni dini wala msifarikiane kwayo. Ni magumu kwa washirikina hayo unayowaitia. Mwenyezi Mungu humteua kwake amtakaye na humwongoa kwake aelekeaye. Aya hii inaashiria moja ya misingi ya wito wa mitume na kueleza kwamba kubaathiwa na kutumwa Nabi Muhammad salawatu Rabbi, wa salamuhu alaihi wa ali ni mwendelezo wa ujumbe uliolinganiwa na mitume wengine katika zama zote za historia, na kwamba wito wa tauhidi na kumwabudu mola mmoja pekee si jambo jipya analowalingania watu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ndilo lile lile ambalo mitume waliokuja kabla yake yeye pia waliwalingania watu wao. Mitume wote wa Allah wamekuja kuwaambia watu kwamba ishikeni dini ya Mwenyezimungu na mtekeleze hukumu na maamrisho yake. Acheni kufanya mambo kwa kufuata matashi yenu ambayo yanatokana na hawa na matamanio ya nafsi zenu na zitini amri za mola wenu. Katika aya hii ya 13 neno dini limetajwa katika hali ya umoja, ikimaanisha kwamba chimbuko na asili ya dini ya Mwenyezi Mungu ni moja. Hata hivyo, kutokana na mageuko kamilifu ya jamii ya mwanadamu, sharia na hukumu zilizoletwa na mitume imebidi zipanuliwe na kustawishwa ili ziendane na mageuke hayo ya ukamilifu ya wanadamu katika zama mbalimbali za historia hadi kufikia marhala na awamu ya mwisho ya ukamilifu huo. Dini ya Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu imekuja na maandiko jumuishi na yaliyokamilika zaidi ya sharia za mola kwa ajili ya walimwengu. Bahati mbaya, akthari ya dini za binguni zilizotangulia zimeharibiwa kutokana na watu kufarikiana na kugawanyika matapo na mapote, kutokana na ufahamu usio sahihi wa baadhi ya misingi ya dini, au kwa sababu ya kuingiza kwenye dini matashi na matakwa ya watu binafsi au ya makundi. Kwa hivyo, Qur'ani tukufu inawatahadharisha wafuasi wa dini wajihadhari na balaa hilo kubwa la mfarakano katika dini. Nukta nyingine iliyoashiriwa katika aya hii ni kwamba kukubali wito wa tauhidi na wa imani ya Mungu mmoja asiye na mshirika ni jambo gumu na zito kwa washirikina. Sababu ni kwamba fikra batili za kishirki zimepenya na kujikita ndani ya nafsi zao kiasi kwamba wito wa tauhidi huwatia hofu na kiwewe. Kisha aya inaendelea kuashiria na kutilia mkazo nukta moja muhimu ya kwamba uteuzi wa mitume hauko mikononi mwa watu. Ni Allah subhanahu wa taala mwenyewe, kulingana na ujuzi na hikma yake, amemteua kwa jambo hilo yule aliyemwona kuwa na ustahiki na kumkabidhi jukumu la kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Ni wazi kwamba kila atakaye mwamini Allah anajiandalia mazingira ya kupata rehma zake na kunufaika na nuru ya uongofu wake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba msingi wa wito wa mitume wote ulikuwa mmoja, kushikamana na dini ya Mwenyezi Mungu na kujiepusha na kila aina ya mifarakano. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Nabii Nuhu alayhi ssalam alikuwa mtume wa mwanzo aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia, na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam ni mtume wa mwisho aliyeteremshiwa mwongozo kamili wa sharia. Na kwa kuwa Uislamu ndio dini ya mwisho ya Mwenyezi Mungu na unajumuisha ndani yake mafundisho ya mitume wote waliotangulia una sharia jumuishi zaidi na zilizokamilika zaidi. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba ikhtilafu na mifarakano ni mambo yanayoharibu dini na kuzuia mafundisho yake kutekelezwa kwa usahihi katika jamii wa aidha, aya hii inatutaka tuelewe kuwa uteuzi wa mitume unafanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, naye amewateua na kuwapa cheo hicho Waja wake wastahiki walio wasafi na watakasifu Subhanahu. wa in ldhin urithu lkitab mn badihm lfi shakin minhu murib, na hawakufarikiana ila baada ya kuwajia elimu kwa sababu ya husda iliyokuwa baina yao na lau kuwa haikwisha tangulia kauli kutoka kwa Mola wako mlezi ya kuakhirisha mpaka muda maalumu basi bila ya shaka pangeli hukumiwa baina yao, na hakika waliorithishwa kitabu baada yao wanakitilia shaka inayowahangaisha. Katika aya iliyotangulia, tumeona kuwa mitume wote waliwatahadharisha watu na mifarakano katika dini, kwa sababu misingi ya dini zote za tauhidi ni mimoja na haileti maana katika wakati mmoja ziwepo sheria na dini kadhaa za Mwenyezi Mungu kwa watu. Baada ya kuja mtume yoyote mpya, watu wa zama zake wana wajibu wa kuupokea wito wake na si kusema sisi tunafuata dini ya mtume aliyepita, kwa hivyo watu wanaoamini na kufuata dini mpya ni makafiri. Kama maneno hayo yatasemwa ilhali watu wanaojua ukweli kuhusu mtume mpya aliyewajia, basi utakuwa hautokani na sababu nyingine zaidi ya taasubi na husda. Mtazamo huu potofu ndio uliowafanya wafuasi wa baadhi ya dini kama Ukristo na Uyahudi katika zama zetu wakatae kuufuata Uislamu. La kusikitisha ni kwamba baadhi ya viongozi wa dini hizo na kwa sababu ya kutaka waendelee kubakiwa na wafuasi kila siku hutumia nyenzo mbalimbali mbali, hususan vyombo vya habari vya umma kueneza shaka na upotoshaji kuhusu ukweli wa Uislamu na Quran kwa kueneza kauli za ubabaishaji na utatanishi, wanawakosesha wafuasi wa dini hizo neema ya kuwa Waislamu itakayowafanya wale wote wanaomwabudu Mungu mmoja wafuate dini moja na sharia moja. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama ingekuwa Mwenyezi Mungu hakukata shauri kwamba makafiri watabaki hai na kuwa huru hadi muda maalum waliopangiwa, angehukumu baina yao kwa kuwaangamiza wafuasi wa batili na kuwapa ushindi wafuasi wa dini ya haki. Kwa kumalizia aya inaashiria kundi la warithi wa vitabu vya mbinguni ambao waliitilia shaka haki na wakakataa kuiamini. Kwa kuzingatia kwamba shaka yao hiyo inatokana na ukaidi na dhana mbaya, kwa hivyo hawawezi kubainikiwa na ukweli. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba dini ya Allah ni moja na mambo kama husda, taasubi na uadui ndiyo yanayosababisha mfarakano baina ya dini za mbinguni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maulamaa na wanazuoni wa dini wana jukumu la kufanya hima na bidii ya kuwaunganisha wafuasi wa dini zao, na si wao kuwa chanzo cha mfarakano. Vilevile aya hii inatuelimisha kwamba kuwapa muhula wakosaji na wafanya madhambi ni moja ya kaida na utaratibu thabiti aliyouweka Allah subhanahu wa taala wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kama shaka itatokana na sababu za kawaida basi, itaweza kumwondokea mtu kwa kuchunguza na kutafiti, lakini kama chanzo chake ni ukaidi, taasubi na dhana mbaya itamkosesha mtu fursa ya kuubaini na kuukubali ukweli na haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 887 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki kama ilivyo na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili kama ilivyo na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 14 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 25 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 199 mia iliyopita, kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo hii leo inajulikana kama Liberia. Raia hao weusi wa Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la le kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo, kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia kwa kusaidiwa na taasisi ya wahamiaji baada ya kuwa utumwani kwa miaka mingi huko Marekani. Awali Liberia ilikuwa ikiendeshwa kama moja ya majimbo ya Marekani, lakini mwaka 1847 nchi hiyo iliasisi mfumo wa jamhuri, na rais wake wa kwanza akawa Joseph Roberts, mtumwa kutoka jimbo la Virginia. Tarehe nne Tir, miaka 58 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini alihamishiwa katika kambi ya kijeshi ya Ushra Tabad baada ya kukamatwa na shirika la usalama la Shah maarufu kwa jina la SAVAK. Siku 40 baada ya kushikiliwa katika kambi hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini kwanza alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye akapelekwa Iraq. Katika kipindi chote cha miaka kumi na tatu ya kubaidishwa nje ya nchi Imamu Ruhullah Khumeini aliongoza harakati zake za mapinduzi kupitia wanafunzi wake waliokuwa wakiwasilisha ujumbe wake kwa wananchi ndani ya Iran. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yani tarehe 25 Juni mwaka 1975, Msumbiji ilipata uhuru. Mwishoni mwa karni ya 15, kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo. Wareno walianza kupora maliasiri na utajiri wa Msumbiji na makumi ya maelfu ya wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuawa wakitetea ya nchi yao. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ndege za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa Kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majinun. Mamia ya wanajeshi wa Irani waliuliwa shahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala wa Sadam. Utawala wa zamani wa Iraki ulitumia silaha za maangamizi ya umati za kemikali tangu mwanzoni mwa vita vyake dhidi ya Iran mwaka 1359 hijiria shamsia. Wa hafwa, wa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.