Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya kufaulu na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa, wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idha idhaa ya Kiswahili hey, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku ya leo i jumaa, tarehe kumi na nne dhul qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili ya hijiria kamaria inasadifiana na 25 Juni 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, mchana huu wa leo kutoka hapa Teheran. Kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya Iran Jumahili, na itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala yetu ya wiki. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia, na tutamaliza matangazo haya kwa muktasari wa habari za dunia na maoni yenu Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa, kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu ulioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia uh, radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia Uh, 105.3 Tanga, halikadhalika kadhalika 100.9 Mwanza, uh, halikadhalika huko Kigoma, unaweza kulipata kupitia 99.7 FM. Na Maarifa FM pia inapatikana kupitia 104.1 Mtwara, na pia 99.1 Singida. Baada ya mlio uso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne unusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Emir wa Qatar azungumza kwa simu na rais mteule wa Iran. Hezbullah ya laani hatua ya Marekani kufunga tovuti za mrengo wa Mukawama. Indhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu ongezeko la watu wanaotumia mihadarati wakati huu wa janga la korona duniani, na Afrika CDC asema korona inaenea kwa kasi Afrika. Karibuni. Na sasa sa, ni habari kamili. Emir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani amefanya mazungumzo ya simu na rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Said Ibrahim Raisi. Katika mazungumzo hayo ya Alhamisi usiku, Emir wa Qatar amempongeza Raisi kwa ushindi wake katika uchaguzi wa rais hivi karibuni nchini Iran huku akimtakia mafanikio katika kipindi cha uongozi wa wake. Alithani pia ameipongeza Iran kwa kuiunga mkono Qatar wakati ilipokuwa imewekewa vikwazo na mzingiro na Saudi Arabia, na hasa amemshukuru raisi kwa nafasi yake katika kadhia hiyo wakati akiwa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran. Kwa upande wake, rais mteule wa Iran Said Ibrahim Raisi amesisitiza haja ya kumalizika uingiliaji wa madola ya kigeni katika masala ya eneo. Amesema usalama wa pamoja ya kieneo unaweza kupatikana iwapo madola ya kigeni yataondoka Asia Magharibi. Mapema wiki hii pia amiri wa Katar alimtumia Raisi salamu za pongezi kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais, na huku akimtakia mafanikio pia alielezea ya matumaini yake kuwa uhusiano wa Iran na Qatar utazidi kuimarika. Viongozi mbalimbali duniani wanaendelea kumtumia salamu za pongezi Said Ibrahim Raisi kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran uliofanyika Ijumaa iliyopita, ambapo alipata karibu asilimia 62 ya kura zote zilizopigwa katika uchaguzi huo, na ataapishwa mwezi Agosti kuchukua nafasi ya rais wa sasa Hassan Ruhani ambaye anamaliza muhula wake wa pili baada ya kushikilia nafasi hiyo kwa muda wa miaka minane. Viongozi wengine waliompongeza rais mteule Raisi ni pamoja na rais Vladimir Putin wa Rasia, rais Muhammadu Buhari wa Nigeria, rais Bashar al Asad wa Siria, rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina, rais Barham Saleh wa Iraq, rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki, waziri mkuu Imran Khan wa Pakistan, rais wa mmoja wa falme za Kiarabu Khalifa bin Zaid Ali Nahyan, sultan wa Oman Haitham bin Tariq al Said, rais wa jamhuri ya Azerbaijan Ilham Aliev, rais Shi Jinping wa China, Rais Miguel Diaz Canel wa Cuba, Rais Abdulmajid Tabun wa Algeria, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, Rais Nicolas Maduro wa Venezuela, Rais Alexander Lukashenko wa Belarus na rais wa Armenia Armen Sargesian. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imelaani vikali hatua ya serikali ya Marekani kuteka na kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya Iran na kieneo na kusema kitendo hicho ni jinai inayothibitisha sera za ukandamizaji zinazofuatwa na Washington. Mkuu wa ofisi ya mahusiano ya umma ya Hezbollah Muhamad Hif amesema kitendo hicho kiovu cha Marekani kinalenga kuficha ukweli kuhusu jinai ambazo inazitenda pamoja na wahitifaki wake dhidi ya watu wanaodhulumiwa katika eneo, hasa watu wa Yemen na Palestina ambao wanakabiliwa na mzingiro mbaya zaidi. Naye Qais Ghazali, kiongozi wa harakati ya Asaib Ahlul Haq ya Iraq, amelaani hatua ya Marekani kufunga tovuti za habari za Iran na harakati za mukawama au mapambano ya kiislamu katika eneo. Amesema kitendo hicho kinaweka wazi ukweli huu kuwa nchi za Magharibi zinahadaa zinapodai kutetea haki za binadamu na uhuru wa maoni. Amesema Marekani imeteka tovuti za habari ambazo zimekuwa zikipinga njama za Marekani, Uingereza, utawala wa Israel, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Amesema kitendo hicho cha Marekani ni ithibati tosha kuwa imeshindwa kijeshi na sasa imeamua kupambana na fikra. Juzi serikali mpya ya Marekani iliendeleza sera za kijuba na kibeberu za nchi hiyo kwa kuzifunga tovuti za televisheni za kimataifa za Iran na vyombo vya habari vya mrengo wa mukawama au mapambano ya kiislamu huko Yemen, Palestina, Iraq na Bahrain. Televisheni ya Kiingereza ya Iran ya Press TV na zile za Kiarabu za Al-Alam na Al-Kauthar ni kati ya vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa tovuti zao na Marekani. Kufuatia hatua hiyo Press TV imetangaza kuwa tovuti iliyofungwa ya presstv.com sasa inapatikana kupitia presstv.ir. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa na barani Afrika, Africa CDC kinasema bara hilo halipigi hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 wakati wimbi la tatu likisambaa barani humo, huku upatikanaji wa chanjo ukiwa ni changamoto. Akizungumza Alhamisi, mkurugenzi mkuu wa kituo hicho John Nkengasong amesema ana wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chanjo wakati unaofaa bila kujali zinatoka wa, wapi dozi hizo amesema. Wimbi la tatu la maambukizi ya COVID-19 limefika kwa kasi kubwa wakati ambapo nchi nyingi hazikuwa zimejiandaa. Hali kadhalika, amebaini kuwa karibu nchi ishirini zipo katikati ya wimbi la tatu huku Zambia, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikiwa miongoni mwa nchi ambazo vituo vyao vya afya vimeelemewa. Mpango wa COVAX unaoongozwa na Shirika la Afya Duniani, yani WHO, kwa ajili ya usambazaji wa haki wa chanjo unapanga kufanyiwa mageuzi, kwa sababu umetekelezwa na nchi tajiri na kushindwa kutimiza mahitaji ya nchi masikini zaidi. Mkengasong amesema ni asilimia moja nukta moja tu ya watu waliopata chanjo kamili barani Afrika, huku kiwango cha maambukizi yakiwa yanaongezeka hadi kufikia Alhamis walioambukizwa COVID 19 barani Afrika walikuwa ni milioni 5,288,323 huku waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa huo wakiwa ni laki 39226, kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika. Hadi kufikia sasa, Afrika Kusini, Moroco, Tunisia, Ethiopia na Misri ndio nchi zenye idadi kubwa ya maambukizi Barani Afrika. Kwingineko, ripoti mpya ya ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na mihadarati eh, eh, na uhalifu UNODC imeonya kwamba idadi ya watu wanaotumia mihadarati au dawa za kulevya duniani inaongezeka na kwamba mwaka jana 2020 pekee duniani kote takriban watu milioni 275 walitumia mihadarati, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia 22 tangu mwaka 2010. Takwimu hizo ni kwa mujibu utafiti wa ofisi hiyo ambayo pia unatoa mtazamo jumla wa soko la mihadarati duniani pamoja na athari zake kwa afya za watu na maisha yao katika mtazamo wa janga la corona au COVID-19. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya dawa za kulevya ya dunia ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa, matumizi ya bangi yameongezeka mara nne katika baadhi ya sehemu za dunia zaidi ya miongo miwili iliyopita. Sambamba na hilo, ripoti hiyo inaonyesha kuwa wafanya biashara wa dawa za kulevya wamejikwamua haraka kutoka kwenye athari za mwanzo zilizosababishwa na vizuizi vya kukabiliana na COVID 19 na sasa wanafanya kazi tena katika kiwango uh, cha kabla ya janga hilo, wakiongozwa na kuongezeka kwa utumiaji wa teknolojia na malipo ya pesa za sarafu. Upatikanaji wa mihadarati na uuzaji mtandaoni pia umekuwa rahisi zaidi kuliko wakati wowote, na masoko makubwa ya dawa za kulevya kwenye wavuti za kinyemela sasa yana thamani ya dola milioni mia tano kumi na tano dola milioni mia tatu kumi na tano kila mwaka. Shughuli za uuzaji wa mihadarati kwa njia isiyo ya ana kwa ana kama vile kupitia barua pepe pia zinaongezeka, mwenendo ambao huenda umechangiwa na janga la korona. Uzinduzi wa ripoti ya madawa ya kulevya mwaka huu elfu mbili ishirini na moja umekuja katika kuelekea siku ya kimataifa dhidi ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu itakayoadhimishwa hapo tarehe ishirini na sita uiani hapo kesho kaulimbiu ya mwaka huu moja ya kampeni inayoongozwa na shirika hilo la umoja wa mataifa ni sambaza ukweli juu ya mihadarati wakwawa maisha ili kufikia ulimwengu bila ya matumizi mabaya ya dawa na ujumbe wa umoja wa afrika nchini somalia amisom umetoa mafunzo kwa askari eh, polisi hamsini kutoka jimbo la jubaland ili kuzuia na kupambana na ugaidi. Katika taarifa ya Alhamisi, AMISOM imesema mafunzo hayo ni pamoja na kuwapa ujuzi na kushirikiana na jamii kupambana na uhalifu ili kulinda maisha ya watu na mali zao. Pia maofisa hao wamejifunza jinsi ya kupambana na vitendo vya magaidi vya kutegemea mitandao ya kijamii, kutoa taarifa za uchochezi, kutafuta taarifa za ujasusi na kuwaandikisha watu wenye misimamo mikali. Daniel Chaks, mshauri wa AMISOM katika masala ya kushirikiana na jamii katika kupambana na uhalifu, amesema maafisa polisi wa polisi wamepewa mafunzo maalum kwa kutegemea uh, jamii katika kukabiliana na ugaidi. Aidha amesema maafisa hao wa polisi wamepata mafunzo ya kudumisha usalama wakati wa uchaguzi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nawapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Na uh, mchana huu wapenzi msikilizaji, tutajadili namna ambavyo uh, Rusia imesema kuwa itaendelea kuunga mkono harakati za watu wa Venezuela. Rasia siku zote imekuwa moja kati ya waungaji mkono wakubwa wa Venezuela kimataifa licha ya mashinikizo na vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Amerika Latini. Hali kadhalika Rasia inaendelea kuisaidia Venezuela na kuipa misaada ya aina mbalimbali mbali, hasa katika sekta ya ustawi wa kiuchumi na kijeshi, sambamba na kumuunga mkono na kumhami kikamilifu rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro. Katika uwanja huo, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amefanya mazungumzo na mwenzake wa Venezuela Jorge Arreaza na kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa uh, Russia inaunga mkono wa kikamilifu serikali ya Caracas katika mgogoro wa kisiasa wenye lengo la kuipindua serikali ya nchi hiyo ya eh, Maduro, na kwamba jeshi la Venezuela linazo silaha kutoka Russia. Lavrov ameongeza kuwa wataalamu wa Russia wanaofanya kazi huko Venezuela na kwa mujibu wa mapatano aliofikiwa baina ya pande mbili, wanachukua hatua za lazima na zinazohitajika kutunza zana hizo. Russia na Venezuela mara kadhaa na miaka kadhaa iliyopita pia zilisaini hati kumi na mbili za ushirikiano katika nyanja za fedha, nishati na masuala ya kijeshi, na pia katika sekta ya afya, tiba na chakula. Katika miaka ya karibuni Marekani imezidisha mashinikizo kwa Venezuela lengo likiwa ni kumwondoa madarakani Rais Nicolas Maduro na serikali yake ya mrengo wa kulia na kisha kuisimika madarakani serikali kibaraka ili kudhamini masilahi haramu ya Marekani. Moscow imekuwa na msimamo wa kuitetea Karakas mkabala wa Washington na imeshasema mara kadhaa kwamba ni wananchi wa Venezuela pekee ambao wanaweza kuchukua maamuzi ya kuainisha mustakabali wa nchi yao na kwamba uungaji mkono wa nchi ya jinabii humo haikubaliki. Kuhusiana na suala hilo, Sergei Riabkov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesisitiza kuwa kadhia ya sasa ya Venezuela inapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa njia ya amani ya kisiasa na kupitia meza ya mazungumzo. Viongozi wa Rusia pia wamewatahadharisha mara kadhaa wenzao wa Marekani kuhusu kuendeleza sera na siasa zao za kuhasimiana na Venezuela. Hata hivyo, Washington ingali inaendeleza siasa zake hizo, kuweka mashinikizo ya kiuchumi na vikwazo Uh, vikali katika nyanja mbalimbali mbali za kiuchumi dhidi ya Venezuela zikiwemo nyanja za nishati, benki na bima. Wakati huo huo, hatua ya kumuunga mkono waziwazi Juan Guaido, kiongozi wa upinzani nchini Venezuela, ni sehemu ya siasa hizo ambazo zimekuwa zikitekelezwa na Marekani ili kubadili uongozi huko Venezuela bila ridhaa ya wananchi. Si hayo tu, bali Washington imetishia kuishambulia kijeshi Venezuela, na hivi sasa inaendeleza vikwazo dhidi ya nchi hiyo katika kipindi hiki cha janga la korona ili kuilazimu serikali ya mrengo wa kulia ya Maduro iondoke madarakani. Mashinikizo yote hayo yamekosolewa pakubwa na rais huyo wa Venezuela ambaye amevitaja vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya nchi yake kuwa ni mauaji ya kiuchumi na licha ya mashinikizo hayo yote, lakini hadi sasa serikali ya Maduro ambayo inaungwa mkono na wananchi kikamilifu imefanikiwa kutatua baadhi ya matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo yaliyosababishwa na mashinikizo ya Marekani kwa kuimarisha uhusiano wake na nchi kama vile Rusia, uh, China, uh, na Iran. Wakati huo huo, uhusiano wa Rusia na Venezuela umeimarika zaidi katika sekta za kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Katika masuala ya kijeshi, sasa Rusia inadhamini mahitaji ya zana za kivita za Venezuela na kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya uh, Iran juma hili Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na Saidi Ibrahim Raisi achaguliwa kuwa rais wa awamu ya 13 wa Iran, kiongozi mwadhamu asema taifa la Iran ndiye mshindi katika uchaguzi na Iran yakosoa hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa za kimataifa za shirika la utangazaji <tiple> la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB. Karibuni. Baada ya kumalizika zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu uliofanyika Ijumaa iliyopita, siku ya Jumamosi wizara ya mambo ya ndani ilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi huo ulioshirikisha mamilioni ya wapiga kura. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran Abduridha Rahmani Fazli alitangaza matokeo hayo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran na kusema kuwa wapiga kura milioni 28 na laki 9 na 36004 walishiriki katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivi ndivyo waziri Fazli alivyotangaza mshindi katika uchaguzi huo s brhm raisi 9 hapa natangaza kuwa bwana Sayid Ibrahim Raisi ndiye aliyechaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni kumi na saba na laki tisa na ishirini na tano elfu mia tatu arobaini na tano na ameshika nafasi ya kwanza. Wananchi azizi wamempa amana ya ofisi ya urais na amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri waziri huyo wa mambo ya ndani wa Iran pia amesema Mohsen Rezai alishika nafasi ya pili na kufuatiwa na Abdul Nasir Himati, huku nafasi ya ta nne ikishikwa na Said Amir Husein Qadidhali Hashemi. Kumekuwepo na mabadiliko madogo katika matokeo ya mwisho ya upigaji kura ambayo yalitangazwa Jumatano. Uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji ulifanyika Ijumaa tarehe 18 Juni 2021. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza hatua ya kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi mkuu wa Ijumaa na kusisitiza kuwa washindi wakuu wa uchaguzi ni wananchi wenyewe ambao azma yao thabiti haikuvunjwa moyo na ama janga la korona au njama za kuwakatisha tamaa Ayatola Said Ali Khamenei alisema hayo katika ujumbe wake kwa taifa la Iran kufuatia kumalizika kwa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo amewashukuru na kuwapongeza wananchi kwa kujitokeza kwa wingi katika zoezi hilo. Kiongozi mwadhamu alisema kujitokeza kwa hamasa na idadi kubwa wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uchaguzi huo kumeongeza ukurasa mwingine wenye kung'aa kwenye rekodi ya hadhi na heshima ya wananchi. Atula Saidali Khamenei amebainisha kuwa mandhari ya kupendeza mijumuiko ya watu katika vituo vya kupiga kura Ijumaa ni ishara ya wazi ya azma thabiti, moyo wenye matumaini na kuwa macho wananchi wa Iran ya Kiislamu. Alisema hata propaganda za maadui wa jamhuri ya Kiislamu hazikuwavunja moyo wananchi wa Iran ambao walijitokeza kwa wingi mno kupiga kura. wakati huo huo, Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amempongeza Rais mteule Said Ibrahim Raisi na kuwaamuru wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali kumkabidhi rais mteule taarifa zote za hali ya kiuchumi ya nchi. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumapili alipokutana na wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali na kusisitiza ulazima wa ripoti hizo kukabidhiwa kwa rais mteule Raisi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kumepelekea taifa la Iran lipate ushindi katika kukabiliana na maadui. Wiki hii pia rais Ruhani amekutana mara mbili na rais mteule Ibrahim Raisi, ambapo wamejadili masuala mbalimbali ya kipindi cha mpito kabla ya rais mteule kuchukua hatamu za uongozi mwezi Agosti. Akiwa amesimama pembeni mwa rais mteule Raisi, rais Ruhani amepongeza ushindi wake na kusema Man khidmat baradar besiyar, azizam, hujatul islam, wal muslimin. janab ay raisi, tabrik, migam, uh, hapa sa nataka kumpongeza ndugu yangu azizi bwana hujatul islam wal muslimin Raisi kwa ushindi wake. Ametwikwa jukumu zito na namwomba Mwenyezi Mungu ampe taufiki, uh, ili aweze kutekeleza majukumu yake kwa njia bora zaidi. Kwingineko, rais mteule wa Jamhuri ya Kiislami Iran amezungumza na waandishi habari kuhusu sera za kitaifa na za kimataifa za serikali yake. Said Ibrahim Raisi ambaye alikuwa akizungumza na vyombo vya habari kwa mara ya kwanza baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais amesema kuwa mahudhurio makubwa ya taifa la Iran katika uchaguzi wa rais uliofanyika siku chache zilizopita hapa nchini ni dhihirisho la azma ya wananchi na ujumbe muhimu kwa walimwengu. Ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi wa Iran katika zoezi la kupiga kura licha ya maambukizi ya sasa ya korona, uhasama wa madola ya kibeberu, vita vya kipropaganda na kinafsi eh, vya adui uh, na matatizo ya kiuchumi yaliyopo kumetoa ujumbe wa umoja na mshikamano wa Wairani walimwengu kuhusu msimamo wa Iran juu ya kadhia ya Palestina na mzozo wa Yemen. Rais mteule amesema msimamo wetu ni kwamba watu wa Palestina wanapaswa kupewa haki ya kujiamulia hatima yao kupitia kura ya maoni, na sera ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika kadhia hii itabaki kama ilivyoainishwa na Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Halikadhalika ametilia mkazo udharura wa kukomeshwa mashambulio dhidi ya watu wa Yemen wanaoendelea kudhulumiwa kuhusu uhusiano wa jamhuri ya Iran na nchi jirani, rais mteule wa Iran amesema tunataka uhusiano mzuri na nchi zote jirani, haswa Saudi Arabia. Alkadhalika, kuhusu mazungumzo ya yanayoendelea huko Viena kati ya Vienna, Iran na nchi za magharibi eh, rais mteule wa Iran amesema ataunga mkono mazungumzo yanayodhamini maslahi ya taifa, lakini hataruhusu mazungumzo kwa ajili ya mazungumzo tu. Amesisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya Iran kuhusiana na kadhia hiyo rais mteule raisi, raisi amesema Marekani inawajibika kuondoa vikwazo vyote vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran. Kile ambacho kimekuwa kikisisitizwa na serikali hii na serikali ijayo katika sera za kigeni ni kuwa vikwazo viondolewe na iweze kuthibitika kuwa vimeondolewa. Na shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislami Iran, IRIB limetoa taarifa na kulaani hatua ya tovuti zake kadhaa na za mrengo wa mukawama kufungwa na serikali ya Marekani na kusema kitendo hicho ni ukiukwaji wa wazi wa uhuru wa maoni na ni hujuma dhidi ya vyombo huru vya habari. Taarifa iliyotolewa Jumatano imesema hatua ya wizara ya sheria ya Marekani eh, kufunga tovuti za Press TV, Al-Alam, Al-Kauthar, Al-Masira na nyinginezo kwa visingizio visivyo vya kimantiki na visivyo vya na msingi ni ya kulaaniwa. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo inaashiria sera za kistikbari e, na za kibeberu za Marekani, ni ukiukaji wa wazi na wa makusudi wa sheria za kimataifa. IRIB imesisitiza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, Instagram na YouTube imefunga akaunti kadhaa za mashirika ya habari ya utangazaji ya mrengo wa mkawama kwa visingizio visivyo na msingi, jambo ambalo ni kinyume cha sheria za kimataifa katika uga wa uhuru wa maoni taarifa hiyo imesema IRIB itatumia uwezo wake wa kisheria kukabiliana na kitendo hicho kiovu cha Marekani. Aidha, IRIB imesema tovuti hizo zitakuwa zinatumia domain inayoishia na ir badala ya zile zilizofungwa ambazo zilikuwa zinaishia na .com. IRIB imesisitiza kuwa itafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani kukiuka uhuru wa maoni. Kufuatia hatua hiyo PressTV pia imetangaza kuwa tovuti iliyofungwa ya PressTV.com sasa inapatikana kupitia PressTV.ir. Kwa upande wake msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amekosoa hatua ya Marekani ya kufunga tovuti kadhaa za shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran na kusema hiyo ni njama ya kuvuruga uhuru wa maoni. Katika taarifa, Said Khatibzadeh, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama ya Washington ya kuzima sauti huru katika vyombo vya habari duniani. Khatibzade amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa unduma kuwili wa sera za Marekani na kuongeza kuwa serikali ya sasa ya Marekani inafuata ule ule mkondo wa serikali iliyopita ya Trump na sera hizo hazitakuwa na natija nyingine ghairi ya kugonga mwamba. Hali kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti za kimataifa za Iran za vyombo vya habari. Na mapeza msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herimu Wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda uso mrefu. Naam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuangazia magazeti ya nchini kenya magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya kurejea tena mashindano ya kimataifa ya magari maarufu kama safari rali baada ya miaka kumi na tisa rais uhuru kenyatta alianzisha duru hiyo ya sita ya safari rali wrc nje ya jumba la mikutano la kicc katikati mwa jiji la nairobi habari hiyo pia imepewa kipaumbele na magazeti ya The Star, Daily Nation, People Daily, Standard na Taifa Leo. Katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo lina picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akimwanzishia dereva Sobeslo za Sadana na msaidizi wake Thomas Brywalski, wote raia wa Poland, wakivurumisha gari aina ya Ford Siesta kabla ya kuanza kwa kivumbi hicho cha magari cha mwaka 2021 Safari Rali Kenya. Taifa Leo limeandika kuwa superstar Sebastian Oge aliongoza wenzake kutoka timu ya Toyota kufagia nafasi tatu za kwanza katika siku ya kwanza ya mbio hizo za magari duniani, WRC Safari Rali, katika kituo cha kimataifa cha michezo cha Kasarani jijini Nairobi jana. Katika ukurasa wake wa mbele Taifa Leo limeipa umuhimu habari yenye kichwa kikuu kisemacho Raila acheza karata na Uhuru, na likifafanua zaidi linaandika kuwa imebainika kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga anatumia ushawishi wa kisiasa wa Rais Uhuru Kenyatta kama mkakati wake mpya wa kuimarisha nafasi yake ya kushinda urais kwenye uchaguzi mkuu mwakani. Aidha, Taifa Leo limeandika kuwa jeshi la Kenya KDF linaendelea na uchunguzi kubaini kiini hasa cha ajali ya ndege iliyosababisha vifo vya wanajeshi wake kumi katika eneo la Oletepesi, kaunti ya Kajiado, wakati helikopta walimokuwa wakisafiria ilipoanguka. Daily Nation, katika ukurasa wake wa mbele mbali na kuipa umuhimu habari ya mashindano ya kimataifa ya magari Safari Rali, lina habari semayo kuwa vijana mia tatu wa Kenya walioenda Somalia kwa siri na kujiunga na kundi la kigaidi la Alshabab sasa wamejiondoa katika kundi hilo la kigaidi na kurejea nyumbani. Gazeti la The Star lina habari semayo kuwa Bi Ann Kananu atakuwa gavana wa nne mwanamke nchini Kenya baada ya mahakama kuu kuidhinisha uteuzi wake na bunge la kaunti la Nairobi. Mahakama kuu sasa ime ratibisha rasmi kung'atuliwa madarakani Mike Sonko kuwa gavana wa kaunti ya Nairobi. Majaji Said Juma Chitembwe, Wildon Korir na Wilfrida Okwanyi walisema sheria na katiba zilifuatwa katika harakati ya bunge la seneti na pia bunge la kaunti ya Nairobi kumtimua wa kazini Mike Sonko. Majaji hao walisema utaratibu uliofuatwa haukuwa na dosari. Sasa tunaelekeza direktu dondozo magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa tunaliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tundu Lisu ana jambo lake, atua Nairobi kimya kimya, vigogo Chadema waungana naye, wakili wake afichua mambo. Habari kamili unaweza kuipata ukurasa wa nne. Habari nyingine iliyopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi inasema kuwa watu wawili wanaodaiwa kushirikiana na aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sabaya akufanya matukio mbalimbali ya uhalifu yakiwemo makosa ya jinai wanashikiliwa na polisi. Sasa habari kamili kwa katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo. Nipasha katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa Tanzania na WHO Uh, kuteta korona serikali ya kiri kuandika barua kuomba chanjo. Habari kamili pia unaweza kusoma hapo ukurasa wa pili gazeti la Majira kwa upande wake na kichwa kikuu cha habari kisemacho, serikali ya kiri tatizo la upotezi uh, wa dawa yataja chanzo ikiwemo baadhi ya watumishi kuja na mfumo wa kumaliza tatizo. Sasa analiangazia gazeti la tai Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, da barakoa lazima. Habari kamili isome katika ukurasa wa tano na namalizia nchini Uganda kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina makala maalum kuhusu mabadiliko katika ngazi za juu jeshini. Gazeti hilo lina wanukulu weledi wa mambo wakisema mabadiliko uh, hayo jeshini yanalenga kuwafaidisha maafisa watiifu jeshini na pia kuandaa maafisa vijana uh, kuchukua uongozi kutoka wazee wanaoelekea kustaafu. Na namalizia asina kutoka meza udondozi wa magazeti hapa Teheran. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenza usikilizaji, na wakaribisha sasa kusikiliza makala ya wiki. Makala hiyo ya wiki, wapenza usikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Makala ya wiki. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi cha leo cha makala ya wiki. Leo tutazungumzia adabu za kusema na kuzungumza na watu na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Sisi sote tunaelewa kwamba shakhsia na hali ya ndani ya nafsi ya wanadamu huwa na taathira ya moja kwa moja katika mwenendo wake na jinsi ya kusema na kuzungumza kwake na wenzake. Kwa msingi huo, maneno mazuri ya mtu na jinsi anavyochunga adabu za kuzungumza na wenzake vinaweza kuonyesha kiwango cha ustawi na kuchanua kwa shakhsia au pasonali tu kwa kimombo na hali ya ndani ya nafsi ya msemaji au mzungumzaji. Wakati huo huo, kukua na kuchanua kwa shahsia ya mtu huwa sababu ya kulinda na kuchunga maadili ya kijamii, ikiwa ni pamoja na adabu za kusema na kuzungumza. Watu wenye shaksia kubwa na maadili mema kamwe hawasemi jambo lisiloana na shaksia na hadhi zao hata pale wanapokuwa katika mazingira magumu na mabaya. Adabu za kusema na kuzungumza na watu zimesisitizwa sana katika mafundisho ya Uislamu. Miongoni mwa adabu hizo ni kuanza maneno na mazungumzo kwa salamu na kuamkia unayozungumza nao. Hii ina maana kwamba unapotaka kuanza mazungumzo, unampa heshima na taadhima unayezungumza naye na kuanza mazungumzo kwa kumtamkia amani na baraka za Mwenyezi Mungu. Kuanza mazungumzo kwa salamu huwa na maana ya kuonyesha upendo na mahaba kwa mtu unayezungumza naye na kutayarisha hisia zake kwa ajili ya kusikiliza na kukubali unayoyasema. Mbinu hii ya kutayarisha nafsi ya mtu unayetaka kuzungumza naye kwa ajili ya kusikia na kukubali maneno yako kupitia njia ya kutoa salamu ilitumiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu waliokuwa wakitumwa kwa mitume wake kama inavyoashiriwa katika aya ya 69 ya Suratul hud na aya ya 52 ya Suratul Hijri. Taathira ya salamu kwa unaozungumza nao ni kubwa mno kiasi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam aliusiwa na mola wake jalali kutanguliza salamu wakati anapowasiliana na kuzungumza na watu. Kuanza maneno na mazungumzo kwa jina la Mwenyezi Mungu ni sunna na ada nyingine nzuri iliyotajwa katika Qur'ani tukufu na iliyokuwa ikitumiwa na Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam na ahlubeiti wake watoharifu. Kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo, lakini kwa kutilia maanani mazingira ya zama na eneo husika huzidisha thamani na hadhi ya mazungumzo na maneno yanayosemwa. Tumesema mazingira ya zama na eneo husika tukimaanisha kwamba si lazima kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo ya kila siku ya kawaida baina ya watu. Nukta nyingine ya kuashiriwa katika adabu za mazungumzo ni kuchunga wastani na kiwango cha kuzungumza. Kuwa na kipimo katika mazungumzo kumlinda mzungumzaji kutumbukia katika makosa au kuteleza ulimi, na kwa upande mwingine humfanya msikilizaji asichoshwe na maneno ya mzungumzaji. Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema: maneno mengi humtelezesha mwenye hekima na kumchosha mwenye subira. Miongoni mwa mambo yasiyofaa katika kusema na kuzungumza ni tabia ya kuteta na kusengenya. Kwa maana ya kusema mabaya ya watu bila ya wao wenyewe kuwapo. Qurani tukufu imepambana vikali dhidi ya tabia hiyo mbaya ya kijahilia, ambayo ingali imeenea kwa wingi baina ya wanadamu. Kitabu hicho kitukufu kinakutaja kusengenya kuwa ni sawa na kula nyama ya maiti ya ndugu yako. Aya ya 12 ya suratul Hujurat inasema wala mzifanye ujasusi wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kula nyama ya nduguye aliyekufa? mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali toba mrehemevu. Chanzo cha kusengenya ni kujasisi na kuchokonoa chokonoa mambo ya watu wengine. Kwa msingi huo, kwanza Kurani tukufu inatukataza kujasisi na kupeleleza mambo ya ndani ya watu, kisha inaharamisha na kukataza kusengenya. Kufanya ujasusi kwa ajili ya kuweka wazi na kuanika aibu za watu wengine ni jambo baya sana, ambalo pia huzusha hali ya kutoaminiana na kudhaniana vibaya baina ya watu katika jamii. Kwa msingi huo, kujiepusha na tabia hiyo chafu kumeusiwa sana katika mtindo wa maisha ya Kiislamu. Katika adabu za Kiislamu, kila maneno yana sehemu na wakati wake. Mazungumzo na maneno mengi hayapaswi kusema katika baadhi ya maeneo. Ukweli huu unasisitizwa katika methali semayo, mwana wa Adamu hujifunza kusema katika kipindi cha miaka miwili baada ya kuzaliwa, lakini huchukua miaka thelathini kujifunza jinsi na wakati unaofaa wa kusema. Tunapaswa kukubali kwamba mtu anayezungumza wakati na mahala pasipofaa huwa mithili ya jogoo anesahau kuwika alfajiri mapema na kuwakera watu kwa kuwika wakati usiofaa. Kueleweka kwa maneno yanayozungumzwa ni miongoni mwa adabu za kusema na kuzungumza. Msemaji anapaswa kueleza mradi wake kwa njia inayoeleweka na kufahamika kwa watu wanaolengwa. Vilevile, msemaji anapaswa kuyapamba maneno yake na kuyasema kwa njia inayomvutia msikilizaji. Maneno kama hayo huwa na taathira kubwa zaidi na huzidisha hadhi na heshima ya mzungumzaji. Mzungumzaji mwenye elimu lakini anayeshindwa kufikisha mradi wa maneno yake kwa wasikilizaji huwachosha na kuwatia uzembe na ugoigoi. Ulaini wa maneno na kujiepusha na maneno makali ni katika adabu za kusema na kuzungumza zilizosisitizwa katika mafundisho ya Kiislamu. La kuvutia zaidi ni kuwa mbinu hiyo ya kutumia maneno laini inahusiwa na dini ya Uislamu, hata pale unapokuwa unazungumza na watu makatili waovu na waasi wakubwa. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alipomtuma Nabii Musa na ndugu yake Harun kwa Firaun, aliwaambia mwambieni maneno laini, huenda akazingatia au akaongoka. Surat Taha aya ya 44. Katika upande mwingine, wakati maneno yanapokuwa makali na marefu, si tu kwamba huwa kielelezo cha ya utovu wa adabu, bali pia huudhi masikio ya wasikilizaji na kuwaelekeza upande mwingine. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anatuhusia akisema, zizoesheni ndimi zenu kwa maneno laini na kutoa salamu ili mupate marafiki wengi na muwe na maadui wachache. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 14 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 25 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 199 iliyopita kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo hii leo inajulikana kama Liberia. Raia hao weusi wa Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la le kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo, kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia kwa kusaidiwa na taasisi ya wahamiaji baada ya kuwa utumwani kwa miaka mingi huko Marekani. Awali Liberia ilikuwa ikiendeshwa kama moja ya majimbo ya Marekani, lakini mwaka 1847 nchi hiyo iliasisi mfumo wa jamhuri na rais wake wa kwanza akawa Joseph Roberts, mtumwa kutoka jimbo la Virginia. Tarehe nne Tir miaka 58 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini alihamishiwa katika kambi ya kijeshi ya Ushratabad baada ya kukamatwa na shirika la usalama la Shah maarufu kwa jina la SAVAK. Siku 40 baada ya kushikiliwa katika kambi hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini kwanza alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye akapelekwa Iraq. Katika kipindi chote cha miaka kumi na tatu ya kubaidishwa nje ya nchi Imamu Ruhullah Khomeini aliongoza harakati zake za mapinduzi kupitia wanafunzi wake waliokuwa wakiwasilisha ujumbe wake kwa wananchi ndani ya Iran. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 25 Juni mwaka 1975, Msumbiji ilipata uhuru. Mwishoni mwa karne ya 15, kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo. Wareno walianza kupora maliasiri na utajiri wa Msumbiji. Na makumi ya maelfu ya wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuawa wakitetea ya nchi yao. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ndege za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa Kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majinun. Mamia ya wanajeshi wa Irani waliuliwa shahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala wa Sadam. Utawala wa zamani wa Iraki ulitumia silaha za maangamizi ya umati za kemikali tangu mwanzoni mwa vita vyake dhidi ya Iran mwaka 1359 hijiria shamsia. na mapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya sijaondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Emiri wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad al Thani amefanya mazungumzo ya simu na rais mteule wa jamhuri ya Kiislamu Iran said Ibrahim Raisi. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imelaani vikali hatua ya serikali ya Marekani kuteka na kufunga tovuti kadhaa za vyombo vya habari vya Iran na kieneo na kusema kitendo hicho ni jinai inayothibitisha sera za ukandamizaji zinazofuatwa na watawala wa Washington. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa wa afrika ya Afrika CDC kinasema bara hilo halipigi hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 wakati wimbi la tatu likisambaa barani humo, huku upatikanaji wa chanjo ukiwa ni changamoto na rip, uh, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inasema janga la covid 19 limeongeza idadi ya watu wanaotumia mihadarati duniani. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema kuwa kiukweli, e, anazungumzia mahafali hiyo ya Madrasa Tunur. tunakushukuru kwa maoni yako. Naam, Sherali Fazel pia ameandika asalamu aleikum. kwa wa Marekani kufunga tovuti nyingi za kiislamu ni kuinyima uh, kubinya uhuru wa kujieleza kimataifa. Hii pia uh, inamaanisha kuwa wanakiuka haki za binadamu. Anasema wanamkamatuwe wa pamoja kwa kila mmoja wetu aliko kufanya kazi ya kueleweka. Anasema uh, dunia itatuelewa ikiwa busara, hekima na mafunzo ya Mtume sallallahu alaihi wasalam wa na aima alaihi wassalam itatekelezwa. Uh, kwa vitendo vyetu. Shukran Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Naye Mvano Hasan wa Kigoma, Tanzania, anasema asalamu alaikum. Anasema yuko Gungu, Kigoma, Tanzania. Anasema anapenda kuchukua fursa hii kuwapongeza uh, hapo studio. Shukran. Wakati vyombo eh, vya habari vya Marekani na washirika wake wakijaribu kutuonyesha upande mmoja wa picha ya yanayoendelea ulimwenguni, nyinyi mmekuwa mstari wa mbele kutuonyesha picha kamili ya yanayoendelea katika ulimwengu huu kwa kulitumbua hilo wameona njia pekee ni kuzuia baadhi ya tovuti zilizokuwa mstari wa mbele kufichua maovu yao. Nam shukran kwa maoni yako. Na wapenzi wasikilizaji, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu mchana huu, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world Service mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.