Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na wapenzi msikilizaji, na leo ni Ijumaa tarehe kumi na nne Dhulqada mwaka elfu moja mianne arobaini na mbili hijiria qamaria inasadifiana na 25 Juni 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni uh, katika asubuhi hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Iran juma hili. Makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala yetu ya wiki na kisha tutakuwa na uh, makala ya leo katika historia na hatimaye makala uh, ya muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya na pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia radio mshirika ambao ni Maarifa FM 104.1 Mtwara na hali kadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu duniani yakosoa unduma kuili wa Marekani. Askari kumi wafariki katika ajali ya helikopta ya kijeshi nchini Kenya. Na mamia ya maiti nyingine za watoto zagunduliwa kanisani Kanada karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu imelaani hatua ya wizara ya sheria ya Marekani kufunga tovuti za baadhi ya taasisi za habari wanachama wa jumuiya hiyo. Taarifa iliyotolewa na Jumuiya ya redio na televisheni za Kiislamu imesema wizara ya sheria ya Marekani imefungia mitandao hiyo kwa kutegemea visingizio vya uongo. Taarifa hiyo imesema kuwepo katika safu ya mbele ya kukabiliana na siasa za dola la kigaidi la Marekani ni jambo la kujifaharisha, na kuongeza kuwa swala so hili ni kielelezo cha athari na nafasi muhimu ya taasisi za mawasiliano na upashaji habari. Wanachama wa Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu katika kuyatetea mataifa yanayodhulumiwa na kadhia ya Palestina. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanasiasa wa Marekani wanashindwa kustahamili vyombo vya habari vinavyofichua nyuso zao chafu kwa walimwengu na kukata mikono yao katika nchi za magharibi mwa Asia. Taarifa ya Jumuiya ya Redio na Televisheni za Kiislamu inasema kuwa Marekani inatumia kisingizio cha uhuru na haki za binadamu kuingilia masala ya ndani ya nchi nyingine duniani na inazishinikiza na kuziwekea vikwazo nchi na taasisi mbalimbali mbali, ikifanya njama za kuziba midomo ya watu na kuwakandamiza wapigania uhuru, na halikadhalika inatumia sheria zake yenyewe na ukiukwaji wa demokrasia kuhalalisha jinai na uhalifu wake. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa Marekani na vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na dola hilo la kibeberu vimefeli katika njama zao za kutaka kuyapotosha mataifa mbalimbali duniani. Jana uh, serikali mpya ya Marekani iliendeleza sera za kijuba uh, za kibeberu za nchi hiyo kwa kuzifungia tovuti za televisheni za kimataifa za shirika la kimataifa la utangazaji la Iran IRIB, ambazo ni Press TV, Alalam na Alkauthar. Kufuatia hatua hiyo, Press TV na televisheni hizo nyingine zimetangaza kuwa tovuti zilizofungwa zitapatikana kupitia ir anwani inayoishia na ir. Kwa mfano, zamani Press TV ikipatikana kupitia press tv com, sasa inapatikana kupitia press tv ir. Hali kadhalika Alalam na Alkauthar wanajeshi kumi wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na ajali ya helikopta ya kijeshi iliyotokea nchini Kenya, katika eneo la Kajiado karibu na mji mkuu Nairobi. Taarifa zilieleza kwamba kulikuwa na watu ishirini na watatu katika helikopta ya kijeshi ambayo ilianguka eneo la Oletepesi, kaunti ya Kajiado, Alhamisi nyakati za asubuhi. Helikopta hiyo aina ya mi 71 e ilikuwa imeanza ah, ah, ilikuwa, ilikuwa katika operesheni ya kutoa mafunzo wakati ilipoanguka. Jeshi la ulinzi la Kenya KDF limethibitisha kutokea ajali hiyo, lakini haikutoa taarifa kuhusu idadi ya waliofariki. Mkuu wa wilaya Kajiado Morekwa Moranga amesema karibu watu kumi waliokuwa ndani ya helikopta hiyo wamepoteza maisha. KDF imesema waliojeruhiwa wamepata matibabu katika hospitali ya kijeshi mjini Nairobi, huku uchunguzi kuhusu ajali hiyo ukiendelea. Walioshuhudia wanasema kuwa helikopta ilionekana kuwa na matatizo ya kiufundi kwani ilizunguka hewani kwa muda wa karibu dakika ishirini na kisha ikaanguka ilipojaribu kutua na kuteketea moto. Msemaji wa jeshi la Kenya, Zipora Kioko, amesema helikopta hiyo ilianguka wakati ilipokuwa ikielekea kutua. Aidha, amesema helikopta iliyoanguka ilikuwa na uwezo wa kubeba abiria ishirini na wanne na hata magari madogo. Tukiondoka nchini Kenya sasa, tunaelekea huko Madagaskar kusini mwa Afrika. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hatari ya njaa inayotishia uhai wa maelfu ya watu nchini Madagaskar. Taarifa iliyotolewa na Mpango wa Chakula Umoja wa Mataifa, WFP, imesema kuwa utapiamlo na njaa vimeongezeka maradufu kwa Madagaskar ikilinganishwa na miezi minne iliyopita, na maelfu ya raia wa nchi hiyo wanasumbuliwa na baa la njaa. WFP imetahadharisha kuhusu ukame mbaya zaidi katika maeneo ya kusini mwa Madagascar na kusema kuna uwezekano nchi hiyo ikakumbwa na ukame mkubwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula Umoja wa Mataifa, David Beasley, pia amesema kuwa amewaona wanawake na watoto waliotembea masafa marefu kwa miguu nchini Madagascar wakitafuta chakula. Ripoti ya WFP inasema karibu watu milioni moja nukta moja nne wanasumbuliwa na njaa kali nchini madagascar na kwamba elfu kumi na tano miongoni mwao wako katika hali mbaya kupindukia sababu ya njaa nchini madagaskar imetajwa kuwa ni mabadiliko ya hali ya hewa mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa tehran Idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami iran maafisa wa serikali ya canada katika mojawapo ya mikoa ya nchi hiyo amesema kuwa amegundua mamia ya maiti nyingine zinazoaminika kuwa asilimia yake kubwa ni za watoto. Habari hii ya kushtua ya kugunduliwa makaburi mengine yenye mabaki ya maiti za mamia ya watoto imetangazwa kabla hata ya kutimia mwezi mmoja tangu kulipogunduliwa kaburi jingine la umati la wanafunzi 215 waliokuwa wakishikiliwa katika shule ya bweni ya kikatoliki ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mnamo mwaka 1978. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya watoto hao walikuwa na umri wa miaka mitatu tu. Mtandao wa gazeti la The National Post la Canada uliripoti jana Alhamisi kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika mkoa wa Saskatchewan ambayo inadhaniwa yana maiti za watoto. Mkazi mmoja asili wa Canada wa eneo hilo amesema mamia makaburi, ya makaburi yasiyo na alama yote ambayo inaaminika ni ya watoto yamegunduliwa karibu na iliyokuwa shule ya bweni ya Kikatoliki kwenye eneo la Coeses. Shule ya Coeses, karibu kilomita mia, uh, sitini mashariki mwa Regina, ilijengwa mnamo mwaka 1899 na wamishonari wa Kikatoliki na ilifungwa mwaka elfu saba mia tisini na sita. Picha za rada inayoonyesha e, yaliyoko chini ya ardhi zimeonyesha kuwa makaburi hayo na maiti za watoto 251. Ripoti zinasema idadi hiyo ndiyo kubwa zaidi ya maiti za aina hiyo zilizogunduliwa hadi sasa nchini Kanada. Matokeo ya uchunguzi wa miaka sita kuhusu mfumo wa shule za kikatoliki nchini Kanada ambayo yalitolewa mwaka 2015 yalisema kuwa mfumo wa shule ya wakazi asilia ya wa Kanada ambao ulitenganishwa kwa mabavu ulitenganishwa kwa mabavu watoto wa wenyeji asili kutoka familia zao, ulikuwa ni mfumo wa mauaji ya kimbari ya kiutamaduni. Ripoti hiyo ilifichia unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapia mlo na unyama mwingine uliwapata watoto wengi wanaokadiriwa kufikia laki hamsini na tano elfu eh, waliohudhuria shule hizo za kikatoliki ambazo zilikuwa zikiendeshwa na makasisi hao wa Kikristo kwa niaba ya serikali ya Kanada. Na kamanda wa majeshi ya Rusia amesema kuwa nchi yake inalinda haki ya kutumia silaha za nyuklia kwa ajili ya kujibu mashambulizi ya mabomu ya nyuklia au silaha nyingine za mauaji ya umati dhidi ya nchi hiyo na waitifaki wake. Jenerali Valoe Gerasimov amesema hayo katika mkutano wa tisa kima wa kimataifa wa Mosco kuhusu usalama na kuongeza kuwa iwapo Rasia itakabiliwa na hatari italinda haki yake ya kutumia silaha za nyuklia mbele ya uchokozi wa aina yote. Kamanda wa majeshi ya Rasia amesema katika mkutano huo kwamba Mosco imebuni zana za kuweza kukabiliana na vitisho vya mfumo wa, kiji, wa kujikinga na makombora ya Marekani. Aidha hakutoa maelezo zaidi kuhusu zana hizo zilizotengenezwa na Rasia. Matamshi hayo ya kamanda wa majeshi ya Rasia yametolewa wakati katika miaka ya karibuni nchi hiyo imekuwa ikitahadharisha kuhusu harakati za Marekani za kutaka kusimika ngao ya kujikinga na makombora ya, na, ya angani kwa shabaha ya kukabiliana na Rasia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii tutajadili sisitizo la Russia la kuiunga mkono kijeshi Venezuela. Russia siku zote imekuwa moja kati ya waungaji mkono wakubwa wa Venezuela kimataifa, licha ya mashinikizo na vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Hali kadhalika inaendelea kuisaidia Venezuela na kuipa misaada aina mbalimbali, hasa katika sekta ya ustawi wa kiuchumi na kijeshi, sambamba na kumuunga mkono na kumhami kikamilifu rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro. Katika uwanja huu, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amefanya mazungumzo na mwenzake wa Venezuela Jorge Arreaza, na kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa Rusia inaunga mkono kikamilifu serikali ya Rusia, I mean, uh, Rusia inaunga mkono kikamilifu serikali ya Venezuela katika mgogoro wa kisiasa wenye lengo la kuipindua serikali halali ya rais Nicolas Maduro, na kwamba jeshi la Venezuela linazo silaha kutoka rasia. Lavrov ameongeza kuwa wataalamu wa rasia wanafanya kazi huko Venezuela, na kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baina ya pande mbili wanachukua hatua za lazima zinazohitajika kutunza zana hizo. Rasia na Venezuela miaka kadhaa iliyopita zilitia saini hati kumi na mbili za ushirikiano katika nyanja za fedha, nishati na masuala ya kijeshi, na pia katika sekta ya afya, tiba na chakula katika miaka ya karibuni marekani imezidisha mashinikizo uh, kwa venezuela lengo likiwa ni kumwondoa madarakani rais nicolas maduro na serikali yake ya mrengo wa kulia na kisha kuisimika madarakani serikali kibaraka ili kudhamini maslahi ya washington rasia imekuwa na msimamo wa kuitetea venezuela mkabala wa washington na imeshasema mara kadhaa kwamba ni wananchi wa venezuela pekee ambao wanaweza kuchukua maamuzi ya kuainisha mustakabali wa nchi yao na kwamba uingiliaji wa nchi ya jinabii nchini humo haukubaliki Kuhusiana na swala hilo, Sergei la Riabkov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesisitiza kuwa kadhia ya sasa ya Venezuela inapasa kupatiwa ufumbuzi kwa njia ya amani ya kisiasa na kupitia meza ya mazungumzo. Viongozi wa Rusia eh, pia wamewatahadharisha mara kadhaa wenzao wa Marekani kuhusu kuendeleza sera na siasa zao za kiuhasama dhidi ya Venezuela. Hata hivyo, Washington ingali inaendeleza siasa zake hizo, kuweka mashinikizo ya kiuchumi na vikwazo vikali katika nyanja mbalimbali za kiuchumi dhidi ya Venezuela, zikiwemo nyanja za nishati, benki na bima. Wakati huo huo, hatua ya kumuunga mkono wazi wazi Juan Guaido, kiongozi wa upinzani wa Venezuela, ni sehemu ya siasa hizo za Marekani ambazo zimekuwa zikitekelezwa ili kubadili uongozi wa Venezuela bila ridhaa ya wananchi. Si hayo tu bali Washington imetishia kuishambulia kijeshi Venezuela na hivi sasa inaendeleza vikwazo dhidi ya nchi hiyo katika kipindi hiki cha janga la ugonjwa wa COVID-19 ili kuilazimisha serikali ya mrengo wa kulia ya Maduro iondoke madarakani. Mashinikizo yote hayo yamekosolewa pakubwa na rais huyo wa Venezuela ambaye amevitaja vikwazo hivyo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya nchi yake kuwa ni mauaji ya kiuchumi. Licha ya mashinikizo hayo yote, lakini hadi sasa serikali ya Maduro ambayo inaungwa mkono na wananchi kwa wingi imefanikiwa kutatua baadhi ya matatizo ya ya matatizo kiuchumi ya nchi hiyo yaliyosababishwa na mashinikizo ya Marekani kwa kuimarisha uhusiano wake na nchi kama vile Rasia, China na Iran. Wakati huo huo, uhusiano wa Rasia na Venezuela umeimarika katika sekta za kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Na katika masuala ya kijeshi, sasa Rasia inadhamini mahitaji ya zana za kivita za Venezuela na kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo. Hali kadhalika, Rasia inafanya jitihada kubwa za kuhakikisha kwamba inasima inaimarisha uwezo wa kijeshi wa Venezuela katika eneo la Amerika ya Latini ili iweze kukabiliana na vitisho vya Marekani. Nam, wapenzi wasikilizaji, bado mpo nasi katika matangazo haya uh, ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika uh, sama, uh, Iran juma hili Iran jumahili Iran. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na Saidi Ibrahim Raisi achaguliwa kuwa rais wa awamu ya 13 wa Iran, viongozi mwadhamu wasema taifa la Iran ndiye mshindi katika uchaguzi, na Iran yakosoa hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa za kimataifa za shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB. Karibuni. Baada ya kumalizika zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu uliofanyika Ijumaa iliyopita, siku ya Jumamosi, wizara ya mambo ya ndani ilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi huo Shirikisha mamilioni ya wapiga kura. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Abduridha Rahmani Fazli, alitangaza matokeo hayo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran na kusema kuwa wapiga kura milioni 28 na laki 9 na elfu 36 na nne walishiriki katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivi ndivyo waziri Fazli alivyotangaza mshindi katika uchaguzi huo, bedin vasile aghaye Sayyid Ibrahim Raisi ba 17 milioni hapa natangaza hezaro, kuwa bwana Sayid Ibrahim Raisi ndiye aliyechaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni kumi na saba na laki tisa na ishirini na tano elfu mia tatu arobaini na tano na, na ameshika nafasi ya kwanza. Wananchi azizi wamempa amana ya ofisi ya urais na amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri Waziri huyo wa mambo ya ndani wa Iran pia amesema Mohsen Rezai alishika nafasi ya pili na kufuatiwa na Abdul Nasir Himati, huku nafasi ya ta nne ikishikwa na Said Amir Husein Qadidhali Hashemi. Kumekuwepo na mabadiliko madogo katika matokeo ya mwisho ya upigaji kura ambayo yalitangazwa Jumatano. Uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabarazi ya Kiislamu ya miji na vijiji ulifanyika Ijumaa tarehe 18 Juni 2021. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamepongeza hatua ya kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi mkuu wa Ijumaa na kusisitiza kuwa washindi wakuu wa uchaguzi ni wananchi wenyewe ambao azma yao thabiti haikuvunjwa moyo na ama janga la Corona au njama za kuwakatisha tamaa Ayatola Sayyid Ali Khamenei alisema hayo katika ujumbe wake kwa taifa la Iran kufuatia kumalizika kwa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo amewashukuru na kuwapongeza wananchi kwa kujitokeza kwa wingi katika zoezi hilo. Kiongozi mwadhamu alisema kujitokeza kwa hamasa na idadi kubwa wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uchaguzi huo kumeongeza ukurasa mwingine wenye kung'aa kwenye rekodi ya hadhi na heshima ya wananchi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amebainisha kuwa mandhari ya kupendeza mijumuiko ya watu katika vituo vya kupiga kura Ijumaa ni ishara ya wazi ya azma thabiti, moyo wenye matumaini na kuwa macho wananchi wa Iran ya Kiislamu. Alisema hata propaganda za maadui wa jamhuri ya Kiislamu hazikuwavunja moyo wa wananchi wa Iran ambao walijitokeza kwa wingi mno kupiga kura. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amempongeza rais mteule Said Ibrahim Raisi na kuwaamuru wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali kumkabidhi rais mteule taarifa zote za hali ya kiuchumi ya nchi. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumapili alipokutana na wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali na kusisitiza ulazima wa ripoti hizo kukabidhiwa kwa rais mteule Raisi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kumepelekea taifa la Iran lipate ushindi katika kukabiliana na maadui. Wiki hii pia Rais Ruhani amekutana mara mbili na rais mteule Ibrahim Raisi ambapo wamejadili masuala mbalimbali ya kipindi cha mpito kabla ya rais mteule kuchukua hatamu za uongozi mwezi Agosti. Akiwa amesimama pembeni mwa rais mteule Raisi, Rais Ruhani amepongeza ushindi wake na kusema Man khidmat baradar bisyar azizam, hujatul islam, wal muslimin. janab aghay raisi, tabrik migam. Uh, hapa nataka kumpongeza ndugu yangu azizi bwana hujatul islam wal muslimin, Raisi, kwa ushindi wake. Ametwikwa jukumu zito, jukumu zito jukumu, na namwomba Mwenyezi Mungu ampe taufik, uh, ili aweze kutekeleza majukumu yake kwa njia bora zaidi. Kwingineko, rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumza na waandishi habari kuhusu sera za kitaifa na za kimataifa za serikali yake. Said Ibrahim Raisi, ambaye alikuwa akizungumza na vyombo vya habari kwa mara ya kwanza baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais, amesema kuwa mahudhurio makubwa ya taifa la Iran katika uchaguzi wa rais uliofanyika siku chache zilizopita hapa nchini ni dhihirisho la azma ya wananchi na ujumbe muhimu kwa walimwengu. Ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi wa Iran katika zoezi la kupiga kura licha ya maambukizi ya sasa ya korona, uhasama wa madola ya kibeberu, vita vya kipropaganda na kinafsi eh, vya adui na matatizo ya kiuchumi yaliyopo, kumetoa ujumbe wa umoja na mshikamano wa Wairani kwa walimwengu kuhusu msimamo wa Iran juu ya kadhia ya Palestina na mzozo wa Yemen. Rais mteule amesema msimamo wetu ni kwamba watu wa Palestina wanapaswa kupewa haki ya kujiamulia hatima yao kupitia kura ya maoni, na sera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kadhia hii itabaki kama ilivyoainishwa na Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hali kadhalika ametilia mkazo udharura wa kukomeshwa mashambulio dhidi ya watu wa Yemen wanaoendelea kudhulumiwa kuhusu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi jirani, Rais Mteule wa Iran amesema tunataka uhusiano mzuri na nchi zote jirani, haswa Saudi Arabia. Alkadhalika, kuhusu mazungumzo ya nuklea yanayoendelea huko Viena kati ya Vienna, Iran na nchi za Magharibi eh, Rais Mteule wa Iran amesema ataunga mkono mazungumzo yanayodhamini masilahi ya taifa, lakini hataruhusu mazungumzo kwa ajili ya mazungumzo tu. Amesisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na kadhia hiyo. Rais Mteule Raisi amesema Marekani inawajibika kuondoa vikwazo vyote vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran. Kile ambacho kimekuwa kikisisitizwa na serikali hii na serikali ijayo katika sera za kigeni ni kuwa vikwazo viondolewe na iweze kuthibitika kuwa vimeondolewa. Na shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami Iran, IRIB, limetoa taarifa na kulaani hatua ya tovuti zake kadhaa na za mrengo wa mukawama kufungwa na serikali ya Marekani na kusema kitendo hicho ni ukiukwaji wa wazi wa uhuru wa maoni na ni hujuma dhidi ya vyombo huru vya habari. Taarifa iliyotolewa Jumatano imesema hatua ya wizara ya sheria ya Marekani eh, kufunga tovuti za Press TV, Al Alam, Alkauthar, Almasira na nyinginezo kwa visingizio visivyo vya kimantiki na visivyo vya na msingi ni ya kulaaniwa. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo inaashiria sera za kistikbari e, na za kibeberu za Marekani, ni ukiukaji wa wazi na wa makusudi wa sheria za kimataifa. IRIB imesisitiza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, Instagram na YouTube imefunga akaunti kadhaa za mashirika ya habari ya utangazaji ya mrengo wa mkawama kwa visingizio visivyo na msingi, jambo ambalo ni kinyume cha sheria za kimataifa katika uga wa uhuru wa maoni. Taarifa hiyo imesema IRIB itatumia uwezo wake wa kisheria kukabiliana na kitendo hicho kiovu cha Marekani. Aidha, IRIB imesema tovuti hizo zitakuwa zinatumia domain inayoishia na ir badala ya zile zilizofungwa ambazo zilikuwa zinaishia na com. IRIB imesisitiza kuwa itafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani kukiuka uhuru wa maoni. Kufuatia hatua hiyo Press TV pia imetangaza kuwa tovuti iliyofungwa ya presstv.com sasa inapatikana kupitia presstv.ir. Kwa upande wake msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amekosoa hatua ya Marekani ya kufunga tovuti kadhaa za shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran na kusema hiyo ni njama ya kuvuruga uhuru wa maoni. Katika taarifa ya Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama ya Washington ya kuzima sauti huru katika vyombo vya habari duniani. Khatibzade amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa unduma kuwili wa sera za Marekani na kuongeza kuwa serikali ya sasa ya Marekani inafuata ule ule mkondo wa serikali iliyopita ya Trump na sera hizo hazitakuwa na natija nyingine ghairi ya kugonga mwamba. Hali kadhalika, amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran inafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti za kimataifa za Iran za vyombo vya habari na mapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu a Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herimu. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. na likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yametawaliwa na habari za kurejea tena mashindano ya kimataifa ya magari maarufu kama Safari Rali baada ya miaka uh, kumi na tisa. Rais Uhuru Kenyatta alianzisha duru hiyo ya sita ya Safari Rali WRC nje ya jumba la mikutano la KICC katikati mwa jiji la Nairobi. Habari hiyo imepewa umuhimu na magazeti ya The Star, Daily Nation, People Daily na The Standard katika ukurasa wake wa mbele. Taifa Leo lina picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akimwanzisha dereva Sobeslo za Sadana na msaidizi wake Thomas Browolski, wote raia wa Poland ambao waki, wanavurumisha gari aina ya Ford Siesta kabla ya kuanza uh, kwa kivumbi cha magari cha mwaka huu 2021 Safari Rali Kenya, kwenye jumba hilo la KICC Nairobi jana, Taifa Leo limeandika superstar Sebastian Ogier aliongoza wenzake kutoka timu ya Toyota kufagia nafasi tatu za kwanza katika siku ya kwanza ya mbio hizo za magari duniani WRC Safari Rali katika kituo cha kimataifa cha michezo cha Kasarani jijini Nairobi jana. Katika ukurasa wake wa mbele Taifa Leo limeipa umuhimu habari yenye kichwa kikuu uh, cha maneno akisemacho, Raila acheza karata na Uhuru, likifafanua. Taifa Leo limeandika kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga anatumia ushawishi wa kisiasa wa Rais Uhuru Kenyatta kama mkakati wake mpya wa, wa kuimarisha nafasi yake ya kushinda urais kwenye uchaguzi mkuu mwakani. Alkadhalika Taifa Leo limeandika kuwa jeshi la Kenya KDF linaendelea na uchunguzi kubaini kiini cha ajali ya ndege iliyosababisha vifo vya wanajeshi kumi katika eneo la Oletepesi, kaunti ya Kajiado jana. Daily Nation nalo katika ukurasa wake wa mbele mbali na kuipa umuhimu habari ya mashindano ya kimataifa ya magari Safari Rali, lina habari semayo kuwa vijana mia tatu wa Kenya walioenda Somalia kwa asiri na kujiunga na kundi la kigaidi la Alshabab sasa wamejiondoa katika kundi hilo la kigaidi na kurejea nyumbani. Gazeti la The Star nalo lina habari semaya kuwa Bian Kananu atakuwa gavana wa nne mwanamke baada ya mahakama kuu kuidhinisha uteuzi wake na bunge la kaunti ya Nairobi. Mahakama kuu sasa imeratibisha rasmi kung'atuliwa uh, Mike Sonko kuwa gavana wa kaunti ya Nairobi. Majaji Said Juma Chitembo, Weldon Korir na Wilfred Okwani walisema sheria na katiba zilifuatwa katika harakati ya bunge la Senate na bunge la kaunti ya Nairobi kumfukuza kazini bwana Mike Sonko. Majaji hao walisema utaratibu uliofuatwa haukuwa na dosari yoyote. Na, na sasa tunalielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini in Tanzania, na awali kabisa na aliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele eh, eh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tundu Lisu ana jambo lake, atua Nairobi kimya kimya, vigogo Chadema waungana naye, wakili wake afichua mambo. Habari kamili unaweza kuipata ukurasa wa nne wa gazeti hilo la Mwananchi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele eh, katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi inasema watu wawili wanaodaiwa kushirikiana na aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Olesabaya kufanya matukio mbalimbali ya uhalifu yakiwemo makosa ya jinai sasa wanashikiliwa na polisi. Habari kamili kwa katika ukurasa wa tano gazeti la Nipashe. Katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania na WHO kuteta korona, serikali yakiri kuandika barua kuomba chanjo. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo la Nipashe. Gazeti la Majira nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali yakiri tatizo la upotevu wa dawa, yataja chanzo ikiwemo ya baadhi ya watumishi, kuja na mfumo wa kumaliza tatizo. Na mwisho kabisa, naangazia magazeti ya nchini Uganda na nazra Uh, gazeti la Daily Monitor ambalo lina makala maalum uh, kuhusu mabadiliko uh, katika ngazi za juu jeshini. Gazeti hilo limewanukulu weledi wa, wa mambo wakisema mabadiliko yanalenga kuwafaidisha maafisa wa tifu jeshini, na pili, kuunda au kuandaa maafisa vijana uh, kuchukua uongozi kutoka kwa wazee. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la The New Vision Lazila. sina kutoka meza dondoo za magazeti wakati huu. Naam wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi cha leo cha makala ya wiki. Leo tutazungumzia adabu za kusema na kuzungumza na watu na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Sisi sote tunaelewa kwamba shakhsia na hali ya ndani ya nafsi ya wanadamu huwa na taathira ya moja kwa moja katika mwenendo wake na jinsi ya kusema na kuzungumza kwake na wenzake. Kwa msingi huo, maneno mazuri ya mtu na jinsi anavyochunga adabu za kuzungumza na wenzake vinaweza kuonyesha kiwango cha ustawi na kuchanua kwa shakhsia au pasonaliti kwa kimombo na hali ya ndani ya nafsi ya msemaji au mzungumzaji. Wakati huo huo, kukua na kuchanua kwa shakhsia ya mtu huwa sababu ya kulinda na kuchunga maadili ya kijamii, ikiwa ni pamoja na adabu za kusema na kuzungumza. Watu wenye shakhsia kubwa na maadili mema kamwe hawasemi jambo lisilowana na shakhsia na hadhi zao hata pale wanapokuwa katika mazingira magumu na mabaya. Adabu za kusema na kuzungumza na watu zimesisitizwa sana katika mafundisho ya Uislamu. Miongoni mwa adabu hizo ni kuanza maneno na mazungumzo kwa salamu na kuamkia unaozungumza nao. Hii ina maana kwamba unapotaka kuanza mazungumzo, unampa heshima na taadhima unayezungumza naye na kuanza mazungumzo kwa kumtamkia amani na baraka za Mwenyezi Mungu. Kuanza mazungumzo kwa salamu huwa na maana ya kuonyesha upendo na mahaba kwa mtu unayezungumza naye, na kutayarisha hisia zake kwa ajili ya kusikiliza na kukubali unayoyasema. Mbinu hii ya kutayarisha nafsi ya mtu unayetaka kuzungumza naye kwa ajili ya kusikia na kukubali maneno yako kupitia njia ya kutoa salamu ilitumiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu waliokuwa wakitumwa kwa mitume wake kama inavyoashiriwa katika aya ya 69 ya suratul Hud na aya ya 52 ya suratul Hijri. Taathira ya salamu kwa unaozungumza nao ni kubwa mno kiasi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliusiwa na mola wake jalali kutanguliza salamu wakati anapowasiliana na kuzungumza na watu. Kuanza maneno na mazungumzo kwa jina la Mwenyezi Mungu ni sunna na ada nyingine nzuri iliyotajwa katika Qur'ani Tukufu na iliyokuwa ikitumiwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na ahlubeiti wake watoharifu. Kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo, lakini kwa kutilia maanani mazingira ya zama na eneo husika, huzidisha thamani na hadhi ya mazungumzo na maneno yanayosemwa. Tumesema mazingira ya zama na eneo husika tukimaanisha kwamba si lazima kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo ya kila siku ya kawaida baina ya watu. Nukta nyingine ya kuashiriwa katika adabu za mazungumzo ni kuchunga wastani na kiwango cha kuzungumza. Kuwa na kipimo katika mazungumzo kumlinda mzungumzaji kutumbukia katika makosa au kuteleza ulimi, na kwa upande mwingine humfanya msikilizaji asichoshwe na maneno ya mzungumzaji. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema: maneno mengi humtelezesha mwenye hekima na kumchosha mwenye subira. Miongoni mwa mambo yasiyofaa katika kusema na kuzungumza ni tabia ya kuteta na kusengenya kwa maana ya ya ya kusema mabaya ya watu bila ya wao wenyewe kuwapo. Qurani tukufu imepambana vikali dhidi ya tabia hiyo mbaya ya kijahilia ambayo ingali imeenea kwa wingi baina ya wanadamu. Kitabu hicho kitukufu kinakutaja kusengenya kuwa ni sawa na kula nyama ya maiti ya ndugu yako. Aya ya kumi na mbili ya Suratu lhujrat inasema, wala msifanye ujasusi wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kula nyama ya nduguye aliyekufa? Mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali toba, mrehemevu. Chanzo cha kusengenya ni kujasisi na kuchokonoa chokonoa mambo ya watu wengine. Kwa msingi huo, kwanza Qurani tukufu inatukataza kujasisi na kupeleleza mambo ya ndani ya watu, kisha inaharamisha na kukataza kusengenya. Kufanya ujasusi kwa ajili ya kuweka wazi na kuanika aibu za watu wengine ni jambo baya sana, ambalo pia huzusha hali ya kutoaminiana na kudhaniana vibaya baina ya watu katika jamii. Kwa msingi huo, kujiepusha na tabia hiyo chafu kumehusiwa sana katika mtindo wa maisha ya Kiislamu. Katika adabu za Kiislamu, kila maneno yana sehemu na wakati wake. Mazungumzo na maneno mengi hayapaswi kusema katika baadhi ya maeneo. Ukweli huu unasisitizwa katika methali semayo, mwana wa Adamu hujifunza kusema katika kipindi cha miaka miwili baada ya kuzaliwa, lakini huchukua miaka thelathini kujifunza jinsi na wakati unaofaa wa kusema. Tunapaswa kukubali kwamba mtu anayezungumza wakati na mahala pasipofaa huwa mithili ya jogoo anayesahau kuweka alfajiri mapema na kuwakera watu kwa kuwika wakati usiofaa. Kueleweka kwa maneno yanayozungumzwa ni miongoni mwa adabu za kusema na kuzungumza. Msemaji anapaswa kueleza mradi wake kwa njia inayoeleweka na kufahamika kwa watu wanaolengwa. vilevile msemaji anapaswa kuyapamba maneno yake na kuyasema kwa njia inayomvutia msikilizaji. Maneno kama hayo huwa na taathira kubwa zaidi na huzidisha hadhi na heshima ya mzungumzaji. Mzungumzaji mwenye elimu lakini anayeshindwa kufikisha muradi wa maneno yake kwa wasikilizaji huwachosha na kuwatia uzembe na ugoigoi. Ulaini wa maneno na kujiepusha na maneno makali katika adabu za kusema na kuzungumza zilizosisitizwa katika mafundisho ya Kiislamu, la kuvutia zaidi ni kuwa mbinu hiyo ya kutumia maneno laini inahusiwa na dini ya Uislamu, hata pale unapokuwa unazungumza na watu makatili waovu na waasi wakubwa. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomtuma nabii Musa na ndugu yake Harun kwa Firaun, aliwaambia mwambieni maneno laini huenda akazingatia au akaongoka. Surat Taha, aya ya arobaini na nne. Katika upande mwingine, wakati maneno yanapokuwa makali na marefu, si tu kwamba huwa kielelezo cha ya utovu wa adabu, bali pia huudhi masikio ya wasikilizaji na kuwaelekeza upande mwingine. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imam Ali bin abi Talib alaihi salam anatuhusia akisema: Zizoesheni ndimi zenu kwa maneno laini na kutoa salamu ili mupate marafiki wengi na muwe na maadui wachache. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Kwa heri. Katika historia leo, ni Jumaa tarehe 14 Dhulqada mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 25 Juni mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 199 mia iliyopita, kundi la watumwa wa Marekani wenye asili ya Afrika ambao waliachiwa huru na wamiliki wao wazungu wa nchi hiyo walirejea Afrika na kuanzisha makazi katika ardhi ambayo hii leo inajulikana kama Liberia. Raia hao weusi wa Marekani walianzisha harakati ya ukombozi mwanzoni mwa karne ya 19 kwa lengo la le kujiondoa utumwani na kuunda nchi yao. Kwa sababu hiyo, kundi la Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika lilihamia magharibi mwa Afrika na kuasisi nchi ya Liberia kusaidiwa na taasisi ya wahamiaji baada ya kuwa utumwani kwa miaka mingi huko Marekani. Awali Liberia ilikuwa ikiendeshwa kama moja ya majimbo ya Marekani, lakini mwaka 1847 nchi hiyo iliasisi mfumo wa jamhuri, na rais wake wa kwanza akawa Joseph Roberts, mtumwa kutoka jimbo la Virginia. Tarehe nne Tir, miaka 58 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini alihamishiwa katika kambi ya kijeshi ya Ushrat Abad baada ya kukamatwa na shirika la usalama la Shah maarufu kwa jina la SAVAK. Siku 40 baada ya kushikiliwa katika kambi hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini kwanza alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na mwaka mmoja baadaye akapelekwa Irak. Katika kipindi chote cha miaka 13 ya kubaidishwa nje ya nchi Imamu Ruhullah Khomeini aliongoza harakati zake za mapinduzi kupitia wanafunzi wake waliokuwa wakiwasilisha ujumbe wake kwa wananchi ndani ya Iran. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yani tarehe 25 Juni mwaka 1975, Msumbiji ilipata uhuru. Mwishoni mwa karne ya 15, kundi moja la mabaharia wa Kireno likiongozwa na mvumbuzi mashuhuri Vasco da Gama lilifika Msumbiji na kuanzia hapo mabaharia hao wakaanza kuikoloni nchi hiyo. Wareno walianza kupora maliasiri na utajiri wa Msumbiji. Na makumi ya maelfu ya wananchi wapigania ukombozi wa Msumbiji waliuawa wakitetea ya nchi yao. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ndege za utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein kwa mara nyingine tena ziliwashambulia kwa mabomu ya kemikali wapiganaji wa kiirani waliokuwa katika visiwa vya Majinun. Mamia ya wanajeshi wa Irani waliuliwa shahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala wa Sadam. Utawala wa zamani wa Iraki ulitumia silaha za maangamizi ya umati za kemikali tangu mwanzoni mwa vita vyake dhidi ya Iran mwaka 1359 hijiria shamsia. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla asijaondoka hapa studioni, ni muktasari wa habari muhimu za dunia. Jumuia ya redio na televisheni za Kiislamu imelani hatua ya wizara ya sheria ya Marekani ya kufunga tovuti za baadhi ya taasisi za habari wanachama wa jumuia hiyo. Taarifa iliyotolewa na jumuia hiyo imesema wizara ya sheria ya Marekani imefungia mitandao hiyo Uh, kwa kutegemea visingizio vya uongo. Kati ya mitandao ya habari ya Iran iliyofungwa ni pamoja na mtandao wa Press TV na pia Al Alam na hal kadhalika Al Kauthar ambazo zilikuwa zikitumia anwani iliyokuwa inaishia na com, lakini sasa hivi zinapatikana uh, kupitia uh, anwani inayoishia na ir. Askari kumi wa Kenya wamefariki katika ajali ya helikopta iliyotokea katika kaunti ya Kajiado karibu na mji mkuu Nairobi. Mamia ya maiti nyingine za watoto zimegunduliwa nchini Kanada katika shule iliyokuwa ikisimamiwa na kanisa Katoliki na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hatari ya njaa Madagaska. Na kabla hatujaondoka, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, nasema yuko mtaa wa madina Zaharau, anasema mamia maiti nyingine za watoto huko Kanada uh, kupatikana uh, ni jambo ambalo inaibua swali Uh, kwa nini hawa watoto wameuawa? Anauliza uh, huyo ni Profesa Ali Magemo wa Tanzania. Naye Katoko Hamis wa Kigoma, Tanzania anasema asalamu alaikum, anasema naitwa Kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania, nawapata vizuri idhaa ya Kiswahili Radio Teheran kupitia Maarifa FM 99.7 nikiwa hapa Kigoma, Butunga, Tanzania. Shukran sana Bwana Kakoto Hamise uh, kwa hayo maoni yako na kutujuza unatupata ukiwa hapo Kigoma. Maoni mengine ambayo unayaangazia ni yakalekela Omar Mahmudu. Uh, yuko Tanzania pia, anasema asalamu alaikum, ndugu mwanahabari wa redio Tehran. Waalaikum salam. Anasema ili Marekani ionekane ni nchi ya busara na yenye kutetea haki za binadamu na uhuru wa kuzungumza, inatakiwa zifungulie TV na redio zilizofungiwa, mitandao yao au tovuti zao anasema msikilizaji wetu huyo, uh, wa huko Tanzania. Na mwisho kabisa, naangazia maoni ya msikilizaji wetu huyu Noel Chafula wa Mwanza wa Tanzania, anasema pia kinachoendelea Kanada, ingekuwa ni nchi ya Kiarabu, hiyo vyombo vya habari vya Magharibi vingeitangaza taarifa hiyo kote duniani. Nami la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuru kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho na kwa kutusikiliza. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.