Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahirahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa niliyeko studioni kukuletea ni matangazo yetu usiku wa leo. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kilio cha watoto wa Yemen kufuatia uh, hatua ya Umoja wa Mataifa kuzikingia kifua nchi vamizi na zinazoua wa watoto. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Irani Juma Hili. Kipindi hicho hukuleteni dondoo na habari muhimu za matukio yaliyojiri hapa nchini Iran katika kipindi cha jumazima. Baadaye mtasikiliza uh, makala ya wiki, kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mpenzi um, msikilizaji utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Idadi ya wagonjwa wa korona imevunja rekodi katika siku ya tatu mfululizo nchini Rwanda. Chama tawala nchini Algeria kimetangazwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa Bunge. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran ni nchi ya kwanza duniani kwa kusambaza gesi maeneo mengi nchini, na serikali ya Russia imetoa onyo kali kwa Marekani na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya afya ya Rwanda imetangaza habari ya kugunduliwa wagonjwa 964 wapya wa virusi vya korona na ugonjwa wa COVID-19 kutoka sampuli 10, 8741 za watu waliochukuliwa vipimo, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa kwa siku moja tangu ugonjwa huo uliporipotiwa kwa mara ya kwanza nchini Rwanda mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Wizara ya afya ya Rwanda imesema idadi hiyo ya wagonjwa waliopatikana kutoka uh, katika vipimo hivyo elfu nane mia saba arobaini na moja inaunda asilimia kumi na moja nukta mbili ya vipimo hivyo. Kwa mujibu wa wizara hiyo, jana Jumatano uh, ilikuwa siku ya tatu mfululizo wa kuvunja rekodi idadi ya wagonjwa wa korona nchini Rwanda. Idadi ya jana ya wagonjwa 964 ni ya kwanza kuwahi kuripotiwa nchini humo kwa siku moja. Taarifa ya wizara ya afya ya Rwanda imesema pia kwamba wagonjwa wengine watano wamefariki dunia kwa korona na kufanya idadi yote ya wagonjwa waliopoteza maisha kwa ugonjwa huo nchini Rwanda kufikia 397. Vyombo vya habari vimelinukuu gazeti la kila siku la New Times la Rwanda likisema kwamba watu 33260 wamethibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa korona nchini humo kutoka zaidi ya vipimo milioni moja na laki tano na sabini elfu vilivyochukuliwa. Hivi mhadi hivi sasa zaidi ya wagonjwa ya 26734 wameshapata afueni kutokana na ugonjwa huo na kuruhusiwa kurudi makwao wagonjwa wa korona waliopo hivi sasa nchini Rwanda ni zaidi ya 6129 kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Rwanda ni kati ya nchi zilizofanikiwa sana kudhibiti ugonjwa wa korona au covid 19, kwa mujibu wa African News, mwishoni mwa mwaka jana na mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021 Rwanda ilikuwa miongoni mwa nchi kuu Afrika zilizodhibiti vizuri ugonjwa wa Covid 19. Baraza la Katiba la Algeria limetangaza ushindi wa chama tawala cha FNL katika uchaguzi wa bunge uliosusiwa kikamilifu na wapiga kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, chama tawala cha FNL cha Algeria kimepata ushindi wa viti 98 bungeni. Kamal Fneish, mkuu wa baraza la katiba la Algeria, amewaambia waandishi wa habari kwamba wastani wa ushiriki wa wapiga kura ulikuwa asilimia 23. Hata hivyo, vyombo mbalimbali vya habari vinasema kwamba wapiga kura wamehususia kikamilifu uchaguzi wa bunge nchini Algeria na ni asilimia 13 tu ya waliotimiza masharti ya kupiga kura ndio walioshiriki kwenye uchaguzi huo. Kwa upande wake, televisheni ya Alalam imesema kwamba licha ya chama tawala cha FNL kupata ushindi katika uchaguzi huo, lakini kimepoteza zaidi ya viti 50 ikilinganishwa na bunge lililopita. Kwa mujibu wa taarifa iliyosomwa na Kamali Fneish mbele ya waandishi wa habari, chama tawala nchini Algeria kimepata viti 98, orodha huru viti 84, harakati ya pamoja ya amani, ambacho ndicho chama kikuu cha Kiislamu, imepata viti 65 Muungano wa taifa wa demokrasia viti 58 na harakati ya mustakbali imepata viti 48. Taarifa ya mkuu huyo wa baraza la katiba la Algeria imesema kwamba viti vyote ni 407 vya bunge, na ukitoa vyama hivyo vilivyotajwa, viti vingine vimekwenda kwa vyama kadhaa vidogo vidogo. Uchaguzi wa bunge la Algeria ulifanyika tarehe 12 mwezi huu wa Juni nje ya wakati wake wa kawaida. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran ni ya kwanza duniani kwa mafanikio ya kusambaza gesi katika kila kona ya nchi kwa ajili ya matumizi ya watu wake. Rais Hassan Rouhani ameyasema hayo leo kwenye sherehe ya kuzindua miradi ya taifa ya mafuta hapa nchini e, iliyofanyika kwa njia ya video na kuongeza kwamba kasi ya usambazaji gesi katika vijiji na miji ya Iran kwenye kipindi cha miaka minane 8 iliyopita iliongezeka mara tano na hivi sasa Iran inahesabiwa kuwa nchi ya kwanza duniani katika jambo hilo. Rais Rouhani amegusia pia juhudi za wataalamu wa Iran ya Kiislamu za kufikisha na kudhamini gesi katika kila kona ya miji na vijiji hapa nchini na kusisitiza tena kwamba kiutaalamu na katika upande wa usambazaji gesi, mashirika ya kimataifa yanayetambua Iran kuwa ndio nchi ya kwanza duniani kwa kuwafikishia gesi ya matumizi wananchi wake walioko hata maeneo ya mbali ya miji na vijijini. Miongoni mwa miradi ya taifa iliyozinduliwa leo na rais Hassan Rohani ni kukamilika zoezi la kufikishwa gesi kwenye miji 21, vijiji 2889 na maeneo 664 16 ya viwandani katika kona mbalimbali za Iran. Miradi yote hiyo imefunguliwa rasmi na rais Hassan Rohani kwa njia ya video leo Alhamisi na imeanza kufanya kazi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wizara ya ulinzi ya Russia imetoa onyo kali kwa ma Marekani na jeshi la nchi za magharibi NATO, ikiwaonya wasifanye chokochoko katika bahari nyeusi. Onyo hilo kali la wizara ya ulinzi ya Russia limetolewa baada ya manuari moja ya kijeshi ya Uingereza kuingia bila ya ruhusa katika maji ya Russia katika kisiwa cha Crimea. Manuari za Rasia zilitoa onyo kali kwa manuari hiyo ya Uingereza. na wakati huo huo wizara ya ulinzi ya Rasia imeamua kutoa onyo kali kwa Marekani na NATO. Uh, chokochoko zao katika bahari nyeusi zinaweza kuzusha vita uh, vikubwa baina ya pande mbili. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Rasia Sergey Shoigu amezionya Marekani na NATO ziache siasa zao za chuki na uadui dhidi ya nchi yake ametoa onyo hilo katika mkutano wa usalama wa kimataifa unaoendelea hivi sasa mjini Mosco, akiashiria waziri wa ulinzi wa Rasia na ukiwashirikisha waziri wa ulinzi wa Rasia na maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi kutoka nchi 108 na duniani, kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa na vyombo vya habari. Wizara ya ulinzi ya Rasia ilitoa taarifa jana usiku na kuonya kwamba wanajeshi wa nchi hiyo waligundua uvunjaji wa wazi wa haki za kujitawala Rasia katika mipaka yake uliofanywa na manuari za kivita za Uingereza katika kisiwa cha Crimea. Manuari hiyo ya kivita ya Uingereza iliendelea kudharau maonyo yaliyokuwa yakitolewa na manuari za Rasia mpaka manuari hizo zikalazimika kufyatua risasi kutoa kuto hadha, tahadhari na ndipo manuari hiyo ya Uingereza ilioondoka katika mipaka ya maji ya Russia. Na familia za raia wa Jordan wanaoshikiliwa katika jela za kutisha za Saudi Arabia bila ya kufikishwa mahakamani zimelalamikia vikali uamuzi wa wa Riyadh wa kuahirisha kusikilizwa kesi ya Wajordan hao. Familia hizo zimelaani hatua ya Saudi Arabia ya kurefusha muda wa kukaa korokoroni raia hao wa Jordan nchini Saudi Arabia bila ya sababu yoyote. Gazeti la Al Arab Al Jadid limeripoti leo Alhamisi na kuongeza kwamba watu wa familia za raia wa Jordan wanaoshikiliwa katika korokoro za Saudi Arabia wamekusanyika mbele ya wizara ya mambo ya nje ya Jordan wakitaka wakiwa wamebeba picha za jamaa zao na kuwataka viongozi wa Jordan wachukue hatua za haraka za kuwashinikiza viongozi wa Saudi Arabia wawaachie huru bila ya kuchelewa jamaa zao. Watu wa familia hizo wamesema raia hao wa Jordan wamekamatwa na maafisa usalama na wanashikiliwa kwenye jela za kutisha za Saudi Arabia bila kosa lolote la kuwafanya washikiliwe kwenye korokoro na jela kama hizo kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Hasra Masheikh, mkuu wa kamati ya familia za wafungwa wa Jordan, amesema kwamba serikali ya amani imefanya uzembe katika kufuatilia kesi za raia wake wanaoshikiliwa nchini Saudi Arabia. Ndiyo maana hadi hivi sasa raia hao wa Jordan wanateseka katika korokoro za utawala wa Ali Saud na hakuna hatua yoyote ya maana iliyochukuliwa na serikali ya Jordan. Taarifa zinasema kwamba watu hao wa familia za raia wa Jordan wanaoshikiliwa kinyume cha sheria huko Saudi Arabia kwa zaidi ya miaka miwili sasa wamelalamikia vitendo vibaya vinavyofanywa na maafisa wa Saudi Arabia dhidi ya Wajordan hao ambao wanashikiliwa kwenye jela ya Riyadh na kutaka mashirika ya haki za binadamu yaingilie kati. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kilio cha watoto wa Yemen baada ya Umoja wa Mataifa kuzikingia kifua nchi zilizovamia nchi hiyo. Juzi Jumanne, watoto wa Yemen waliandamana kulalamikia kuendelea jinai zisizo za kibinadamu za utawala wa Saudi Arabia dhidi ya wananchi wa Yemen na hatia na kukaa kimya Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa bila ya kuchukua hatua yoyote mkabala wa jinai na uhalifu huo. Kwa hakika jinai hizo ni sawa na kutoa kibali na kuruhusu utawala wa Ali Saud na nchi nyingine vamizi huko Yemen kuendeleza mauaji dhidi ya watu wa nchi hiyo hususan wanawake na watoto. Saudi Arabia mara kwa mara imekuwa ikitekeleza mashambulizi makubwa na ya kinyama dhidi ya watoto na wanawake wa Kiyemen kwa makombora na ndege za kivita ilizonunua kutoka Marekani sambamba na kuiwekea nchi hiyo mzingiro mkubwa wa baharini, angani na nchi kavu tangu utawala wa Al Saud na baadhi ya nchi washirika wake kama Imarati zianzishe uvamizi katika ardhi ya Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hata hivyo, hatujashuhudia hatua yoyote ya maana kutoka Umoja wa Mataifa ya kupinga mauaji hayo, bali umoja huo si tu haujatoa wito wa kusimamishwa mauaji na ukandamizaji huo dhidi ya watu wa Yemen, bali ni wazi kwamba umeidhinisha kuendelezwa mashambulizi ya wavamizi wa Yemen kutokana na kimya chake mbele ya mauaji hayo. Watoto wa Yemen katika maandamano hayo ya juzi pia kwa mara kadhaa, wakiwa pamoja na raia wengine wa nchi hiyo, walibeba picha za mashahidi wa mashambulizi na umwagaji damu wa Saudi Arabia na kulaani kimya cha Umoja wa Mataifa. Watoto hao pia walisisitiza kwamba Umoja wa Mataifa, kwa kunyamaza kimya, kwa hakika unazipatia kibali nchi vamizi kuendeleza mashambulizi na mauaji dhidi ya watoto. Wamesema umoja huo unashiriki waziwazi wazi katika jinai na kukiuka haki za watoto wa Yemen. Kwa msingi huo, umoja wa mataifa na taasisi nyingine za kimataifa zimekuwa pamoja na kuiunga mkono Riyadh kwa njia mbalimbali tangu kuanza uvamizi wa Saudi Arabia nchini Yemen kwa zaidi ya miaka sita iliyopita, ambapo hatua ya karibuni kabisa iliyochukuliwa na umoja huo na ya bila ya kificho ambayo ni sawa na kuupatia kibali utawala wa Saudi Arabia uendeleze jinai katika ardhi ya Yemen ni pale katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alipoamua kuliondoa jina la muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika orodha nyeusi ya nchi zinazokiuka haki za watoto duniani. Kwa mujibu wa takwimu rasmi, watoto wa Kiyemen wasiopungua laki moja wanaaga dunia kila mwaka kutokana na vita vinavyoendelea nchini mwao pamoja na mzingiro wa Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Ukiingiaji kifua wa Umoja wa Mataifa dhidi ya wananchi na watoto wa Yemen umejikita zaidi katika kuikingia kifua Saudi Arabia, jambo lilowafanya watoto wa Yemen kumwaga machozi wakipinga jambo hilo. Ni dhahiri shahiri kwamba Umoja wa Mataifa umefanya jitihada kwa njia mbalimbali mbali kupoteza haki za Wayemen na kumnusuru Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia katika kinamasi cha vita huko Yemen, ambapo jitihada za karibuni kabisa ni juhudi za Martin Griffiths, mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, ambaye amegonga mwamba katika kujaribu kuwashawishi wananchi wa Yemen wasalimu amri mbele ya matakwa ya Saudi Arabia. Kwa msingi huo, moja ya sababu za kuondolewa jina la Saudi Arabia katika orodha nyeusi ni kuzuia kuhukumiwa uh, viongozi wa Saudi Arabia katika mahakama za kimataifa kutokana na uhalifu wa kivita unaofanyika hivi sasa nchini Yemen. Aidha, Marekani na lobi za kizayoni zinaushinikiza Umoja wa Mataifa uzidi kuiwekea chini ya mashinikizo uh, serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ilisitishe vita katika baadhi ya mikoa na maeneo ya Yemen, hususan mkoani Mariba ambao unaendelea kupata ushindi mkubwa dhidi ya wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran, Iran. Juma hili Mjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatoka ya leo ni pamoja na Saidi Ibrahim Rahisi achaguliwa kuwa rais wa awamu ya 13 wa Iran, viongozi mwadhamu asema taifa la Iran ndiye mshindi katika uchaguzi, na Iran akosoa hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa za kimataifa za shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran IRIB. Karibuni. Baada ya kumalizika zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu uliofanyika Ijumaa iliyopita, siku ya Jumamosi, wizara ya mambo ya ndani ilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi huo ulioshirikisha mamilioni ya wapiga kura. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Abduridha Rahmani Fazli, alitangaza matokeo hayo mbele ya waandishi wa habari hapa mjini Teheran na kusema kuwa wapiga kura milioni 28 na laki 9 na 36 elfu na nne walishiriki katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivi ndivyo waziri Fazli alivyotangaza mshindi katika uchaguzi huo, Sayid Ibrahim Raisi. Hapa natangaza kuwa Bwana Sayid Ibrahim Raisi ndiye aliyechaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni 17 na laki 9 na 25345 na ameshika na nafasi ya kwanza. Wananchi azizi wamempa amana ya ofisi ya urais na amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri. Waziri huyo wa mambo ya ndani wa Iran pia amesema Mohsen Rezai alishika nafasi ya pili na kufuatiwa na Abdul Nasir Himati, huku nafasi ya taa nne ikishikwa na Said Amir Hussein Qaridhali Hashemi. Kumekuwepo na mabadiliko madogo katika matokeo ya mwisho ya upigaji kura ambayo yalitangazwa Jumatano. Uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji ulifanyika Ijumaa tarehe 18 Juni 2021. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamepongeza hatua ya kujitokeza kwa wingi wananchi wa Iran katika uchaguzi mkuu wa Ijumaa na kusisitiza kuwa washindi wakuu wa uchaguzi ni wananchi wenyewe ambao azma yao thabiti haikuvunjwa moyo na ama janga la Corona au njama za kuwakatisha tamaa. Ayatola Said Ali Khamenei alisema hayo katika ujumbe wake kwa taifa la Iran kufuatia kumalizika kwa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran, ambapo amewashukuru na kuwapongeza wananchi kwa kujitokeza kwa wingi katika zoezi hilo. Kiongozi mwadhamu alisema kujitokeza kwa hamasa na idadi kubwa wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uchaguzi huo kumeongeza ukurasa mwingine wenye kung'aa kwenye rekodi ya hadhi na heshima ya wananchi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amebainisha kuwa mandhari ya kupendeza mijumuiko ya watu katika vituo vya kupiga kura Ijumaa ni ishara ya wazi ya azma thabiti, moyo wenye matumaini na kuwa macho wananchi wa Iran ya Kiislamu. Alisema hata propaganda za maadui wa jamhuri ya Kiislamu hazikuwavunja moyo wananchi wa Iran ambao walijitokeza kwa wingi mno kupiga kura. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amempongeza rais mteule Said Ibrahim Raisi na kuwaamuru wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali kumkabidhi rais mteule taarifa zote za hali ya kiuchumi ya nchi. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumapili alipokutana na wanachama wa idara ya kiuchumi ya serikali na kusisitiza ulazima wa ripoti hizo kukabidhiwa kwa rais mteule Raisi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kumepelekea taifa la Iran lipate ushindi katika kukabiliana na maadui. Wiki hii pia Rais Ruhani amekutana mara mbili na rais mteule Ibrahim Raisi ambapo wamejadili masuala mbalimbali ya kipindi cha mpito kabla ya rais mteule kuchukua hatamu za uongozi mwezi Agosti. Akiwa amesimama pembeni mwa rais mteule Raisi, Rais Ruhani amepongeza ushindi wake na kusema hapa, uh, nataka kumpongeza ndugu yangu azizi, bwana Hujatul Islam Walmuslimin Raisi, kwa ushindi wake. Ametwikwa jukumu zito, na namwomba Mwenyezi Mungu ampe taufiki, uh, ili aweze kutekeleza majukumu yake kwa njia bora zaidi. Kwingineko, rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumza na waandishi habari kuhusu sera za kitaifa na za kimataifa za serikali yake. Said Ibrahim Raisi ambaye alikuwa akizungumza na vyombo vya habari kwa mara ya kwanza baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais amesema kuwa mahudhurio makubwa ya taifa la Iran katika uchaguzi wa rais uliofanyika siku chache zilizopita hapa nchini ni dhihirisho la azma ya wananchi na ujumbe muhimu kwa walimwengu. Ameongeza kuwa kushiriki kwa wingi wananchi wa Iran katika zoezi la kupiga kura licha ya maambukizi ya sasa ya Korona uhasama wa madola ya kibeberu, vita vya kipropaganda na kinafsi eh, vya maadui uh, na matatizo ya kiuchumi yaliyopo kumetoa ujumbe wa umoja na mshikamano wa Wairani kwa walimwengu kuhusu msimamo wa Iran juu ya kabia ya Palestina na mzozo wa Yemen. Rais mteule amesema msimamo wetu ni kwamba watu wa Palestina wanapaswa kupewa haki ya kujiamulia hatima yao kupitia kura ya maoni, na sera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kadhia hii itabaki kama ilivyoainishwa na Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mwenyezimungu wa mrehemu. Hali kadhalika ametilia mkazo udharura wa kukomeshwa mashambulio dhidi ya watu wa Yemen wanaoendelea kudhulumiwa. Kuhusu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi jirani, rais mteule wa Iran amesema, tunataka uhusiano mzuri na nchi zote jirani, haswa Saudi Arabia. Alkadhalika, kuhusu mazungumzo ya nuklia yanayoendelea huko Viena kati ya Iran na nchi za Magharibi e, rais mteule wa Iran amesema ataunga mkono mazungumzo yanayodhamini masilahi ya taifa, lakini hata ruhusu mazungumzo kwa ajili ya mazungumzo tu. Amesisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran. Kuhusiana na kadhia hiyo, rais mteule Raisi amesema MDK, Marekani inawajibika kuondoa vikwazo vyote vya kidhalimu dhidi ya taifa la Iran. Kile ambacho kimekuwa kikisisitizwa na serikali hii na serikali ijayo katika sera za kigeni ni kuwa vikwazo viondolewe na iweze kuthibitika kuwa vimeondolewa. na shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami ya Iran IRIB limetoa taarifa na kulaani hatua ya tovuti zake kadhaa na za mrengo wa mukawama kufungwa na serikali ya Marekani na kusema kitendo hicho ni ukiukwaji wa wazi wa uhuru wa maoni na ni hujuma dhidi ya vyombo huru vya habari. Taarifa iliyotolewa Jumatano imesema hatua ya wizara ya sheria ya Marekani eh, kufunga tovuti za Press TV, Al-Alam Al-Kauthar Al-Masira na nyinginezo kwa visingizio visivyo vya kimantiki na visivyo na msingi ni ya kulaaniwa. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo inaashiria sera za kistikbari na za kibeberu za Marekani, ni ukiukwaji wa wazi na wa makusudi wa sheria za kimataifa. IRIB imesisitiza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, Instagram na YouTube imefunga akaunti kadhaa za mashirika ya habari ya utangazaji ya mrengo wa mkawama kwa visingizio visivyo na msingi, jambo ambalo ni kinyume cha sheria za kimataifa katika uga wa uhuru wa maoni. Taarifa hiyo imesema IRIB itatumia uwezo wake wa kisheria kukabiliana na kitendo hicho kiovu cha Marekani. Aidha, IRIB imesema tovuti hizo zitakuwa zinatumia domain inayoishia na ir badala ya zile zilizofungwa ambazo zilikuwa zinaishia na com. IRIB imesisitiza kuwa itafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani kukiuka uhuru wa maoni. Kufuatia hatua hiyo Press TV pia imetangaza kuwa tovuti iliyofungwa ya presstv.com sasa inapatikana kupitia presstv.ir. Kwa upande wake msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amekosoa hatua ya Marekani ya kufunga tovuti kadhaa za shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran na kusema hiyo ni njama ya kuvuruga uhuru wa maoni. Katika taarifa, Said Khatibzadeh, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, amesema hatua ya Marekani kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama ya Washington ya kuzima sauti huru katika vyombo vya habari duniani. Khatibzade amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa unduma kuwili wa sera za Marekani na kuongeza kuwa serikali ya sasa ya Marekani inafuata ule ule mkondo wa serikali iliyopita ya Trump, na sera hizo hazitakuwa na natija nyingine ghairi ya kugonga mwamba. Hali kadhalika amesema Jamhuri ya kiislami ya Iran inafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti za kimataifa za Iran za vyombo vya habari. Na mapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Mola, kwa herini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowatangazieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kwa baadhi wasikilizaji wetu wameotoa maoni yao wa wakipongeza matangazo ya redio Teheran na Mungu akipenda, uh, tutasoma baadhi ya maoni hayo kabla ya muhtasari wetu wa habari. Makala ya Wiki. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi cha leo cha makala ya wiki. Leo tutazungumzia adabu za kusema na kuzungumza na watu na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Sisi sote tunaelewa kwamba shakhsia na hali ya ndani ya nafsi ya wanadamu huwa na taathira ya moja kwa moja katika mwenendo wake na jinsi ya kusema na kuzungumza kwake na wenzake. Kwa msingi huo, maneno mazuri ya mtu na jinsi anavyochunga adabu za kuzungumza na wenzake vinaweza kuonyesha kiwango cha ustawi na kuchanua kwa shakhsia au pasonali tu kwa kimombo na hali ya ndani ya nafsi ya msemaji au mzungumzaji. Wakati huo huo, kukua na kuchanua kwa shakhsia ya mtu huwa sababu ya kulinda na kuchunga maadili ya kijamii, ikiwa ni pamoja na adabu za kusema na kuzungumza. Watu wenye shakhsia kubwa na maadili mema kamwe hawasemi jambo lisiloana na shakhsia na hadhi zao hata pale wanapokuwa katika mazingira magumu na mabaya adabu za kusema na kuzungumza na watu zimesisitizwa sana katika mafundisho ya Uislamu. Miongoni mwa adabu hizo ni kuanza maneno na mazungumzo kwa salamu na kuamkia unaozungumza nao. Hii ina maana kwamba unapotaka kuanza mazungumzo unampa heshima na taadhima unayezungumza naye na kuanza mazungumzo kwa kumtamkia amani na baraka za Mwenyezi Mungu. Kuanza mazungumzo kwa salamu huwa na maana ya kuonyesha upendo na mahaba kwa mtu unayezungumza naye, na kutayarisha hisia zake kwa ajili ya kusikiliza na kukubali unayoyasema. Mbinu hii ya kutayarisha nafsi ya mtu unayetaka kuzungumza naye kwa ajili ya kusikia na kukubali maneno yako kupitia njia ya kutoa salamu ilitumiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu waliokuwa wakitumwa kwa mitume wake kama inavyoashiriwa katika aya ya 69 ya Suratul Hud na aya ya 52 ya Suratul Hijri. Taathira ya salamu kwa unaozungumza nao ni kubwa mno kiasi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam aliusiwa na Mola wake jalali kutanguliza salamu wakati anapowasiliana na kuzungumza na watu. Kuanza maneno na mazungumzo kwa jina la Mwenyezi Mungu ni sunna na ada nyingine nzuri iliyotajwa katika Qur'ani tukufu na iliyokuwa ikitumiwa na mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam, na Ahlu Baiti wake watoharifu. Kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo, lakini kwa kutilia maanani mazingira ya zama na eneo husika, huzidisha thamani na hadhi ya mazungumzo na maneno yanayosemwa. Tumesema mazingira ya zama na eneo husika tukimaanisha kwamba si lazima kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo ya kila siku ya kawaida baina ya watu. Nukta nyingine ya kuashiriwa katika adabu za mazungumzo ni kuchunga wastani na kiwango cha kuzungumza. Kuwa na kipimo katika mazungumzo kumlinda mzungumzaji kutumbukia katika makosa au kuteleza ulimi, na kwa upande mwingine humfanya msikilizaji asichoshwe na maneno ya mzungumzaji. Imam Ali bin abi Talib alaihi salam anasema, maneno mengi humtelezesha mwenye hekima na kumchosha mwenye subira. Miongoni mwa mambo yasiyofaa katika kusema na kuzungumza ni tabia ya kuteta na kusengenya, kwa maana ya kusema mabaya ya watu bila ya wao wenyewe kuwapo. Qur'ani tukufu imepambana vikali dhidi ya tabia hiyo mbaya ya kijahilia ambayo ingali imeenea kwa wingi baina ya wanadamu. Kitabu hicho kitukufu kinakutaja kusengenya kuwa ni sawa na kula nyama ya maiti ya ndugu yako. Aya ya 12 ya suratul Hujurat inasema, wala msifanye ujasusi wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kula nyama ya nduguye aliyekufa? Mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali toba, mrehemevu. Chanzo cha kusengenya ni kujasisi na kuchokonoa chokonoa mambo ya watu wengine. Kwa msingi huo, kwanza Qurani tukufu inatukataza kujasisi na kupeleleza mambo ya ndani ya watu kisha inaharamisha na kukataza kusengenya. Kufanya ujasusi kwa ajili ya kuweka wazi na kuanika aibu za watu wengine ni jambo baya sana, ambalo pia huzusha hali ya kutoaminiana na kudhaniana vibaya baina ya watu katika jamii. Kwa msingi huo, kujiepusha na tabia hiyo chafu kumehusiwa sana katika mtindo wa maisha ya Kiislamu. Katika adabu za Kiislamu, kila maneno yana sehemu na wakati wake. Mazungumzo na maneno mengi hayapaswi kusema katika baadhi ya maeneo. Ukweli huu unasisitizwa katika methali semayo, mwana wa Adamu hujifunza kusema katika kipindi cha miaka miwili baada ya kuzaliwa, lakini huchukua miaka thelathini kujifunza jinsi na wakati unaofaa wa kusema. Tunapaswa kukubali kwamba mtu anayezungumza wakati na mahala pasipofaa huwa mithili ya jogoo anayesahau kuwika alfajiri mapema na kuwakera watu kwa kuwika wakati usiofaa. Kueleweka kwa maneno yanayozungumzwa ni miongoni mwa adabu za kusema na kuzungumza. Msemaji anapaswa kueleza mradi wake kwa njia inayoeleweka na kufahamika kwa watu wanaolengwa. Vilevile, msemaji anapaswa kuyapamba maneno yake na kuyasema kwa njia inayomvutia msikilizaji maneno kama hayo huwa na taathira kubwa zaidi na huzidisha hadhi na heshima ya mzungumzaji. Mzungumzaji mwenye elimu, lakini anayeshindwa kufikisha mradi wa maneno yake kwa wasikilizaji, huwachosha na kuwatia uzembe na ugoigoi. Ulaini wa maneno na kujiepusha na maneno makali ni katika adabu za kusema na kuzungumza zilizosisitizwa katika mafundisho ya Kiislamu. La kuvutia zaidi ni kuwa mbinu hiyo ya kutumia maneno laini inahusiwa na dini ya Uislamu hata pale unapokuwa unazungumza na watu makatili waovu na waasi wakubwa. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomtuma Nabii Musa na ndugu yake Harun kwa Firaun, aliwaambia, mwambieni maneno laini, huenda akazingatia au akaongoka. Suratu taha aya ya 44. Katika upande mwingine, wakati maneno yanapokuwa makali na marefu, si tu kwamba huwa kielelezo cha ya utovu wa adabu, bali pia huudhi masikio ya wasikilizaji na kuwaelekeza upande mwingine. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anatuhusia akisema, zizoesheni ndimi zenu kwa maneno laini na kutoa salamu ili mupate marafiki wengi na muwe na maadui wachache. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 13 Dhilqada mwaka 1442 hijria, sawa na Juni 24 mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 676 mia iliyopita, alifariki dunia Qutbuddin Muhammad Razi. Razi alizaliwa katika eneo la Varamin kwenye viunga vya mji wa Rei na alipata umashuhuri kwa jina la Razi kwa kuwa alikulia katika mji huo. Kutbudin Muhammad Razi alikuwa mwanafunzi mkubwa wa Alama Hili. kwa kipindi fulani, aliwatumikia Sultan Abu Said na waziri wake Khaja Ghiathuddin Muhammad na aliandika vitabu vya Sharhul Ashamsia na Sharuhulmatale kwa jina la waziri huyo. Baada ya kufariki dunia Sultan abu said, Kutbudin Muhammad Razi alielekea Sham na alifariki dunia katika mji wa Damaskas katika siku kama ya leo, miaka 209 iliyopita. Napoleon Bonaparte mtawala wa Ufaransa akiwa na kikosi cha askari laki tatu na hamsini elfu alianza kufanya mashambulizi dhidi ya utawala wa Rusi wa tsar. Miaka mitano kabla ya tukio hilo, nchi mbili hizo zilikuwa zimetiliana saini mkataba wa kutoshambuliana. Hata hivyo, taratibu, uhusiano baina ya tawala hizo mbili ulianza kuharibika na hivyo kumfanya Bonaparte afikia hatua ya kuandaa jeshi kubwa na kushambulia nchi ya Rusia tarehe 24 Juni. Miaka 209 iliyopita, Caracas mji mkuu wa Venezuela ulidhibitiwa na Simon Bolivar wakati wa mapambano ya mpigania uhuru huyo dhidi ya wakoloni kwa ajili ya kuyakomboa maeneo ya Amerika ya kusini. Mkoloni Mhispania alishindwa katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha chini ya mwaka mmoja. Baada ya ushindi huo wa Simon Bolivar, anayejulikana kama shujaa wa mapambano dhidi ya wakoloni huko Amerika ya Kusini, na aliasisi Shirikisho la Kolombia Kubwa. na siku kama ya leo miaka 178 iliyopita tanuu za feleji maarufu kwa jina la tanuu za Bessemer zilivumbuliwa. Mvumbuzi wa tanuu hizo alikuwa Mwingereza Henry Bessemer. Tanuu hizo zilitumika huko Uingereza kwa mara ya kwanza, na leo hii zinatumika katika masuala mbalimbali kwenye viwanda. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu, kwanza tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Shekhe Ove kutoka Rgwinghavu mashariki mwa Rwanda anasema anafuatilia matangazo yenu tangu mwaka 1998 mpaka leo Radio Iran ndiye mwalimu wangu. Ni Shekhe Ove eh, wa gwingo ngwavu huko nchini Rwanda. ah, msikilizaji wetu ah, Kalekela Omari Mahmud wa Tanzania vilevile ah, vile, anapongeza ah, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ah, anasifu baadhi ya miradi iliyofanyika hapa nchini. E, msikilizaji e, Kakoto Hamisi wa Kigoma nchini Tanzania, yeye anasema e, salam, naitwa Kakoko Hamisi wa Kigoma Tanzania. Nawapata vizuri idhaa Kiswahili Redio Tehran kupitia Maarifa FM 99.7 nikiwa hapa Kigoma Butunga nchini Tanzania asanteni sana wapenzi wasikilizaji kwa maoni yenu. Maoni ni mengi lakini muda nao unatuacha mkono. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya afya ya Rwanda jana ilitangaza habari ya kugunduliwa wagonjwa 964 wapya wa korona na ugonjwa wa COVID-19 kutoka sampuli 8741 za watu waliochukuliwa vipimo ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa kwa siku moja tangu ugonjwa huo uliporipotiwa kwa mara ya kwanza nchini Rwanda mwezi Machi mwaka 2022. Wizara hiyo ya afya imesema kwamba idadi hiyo ya wagonjwa waliopatikana kutoka kwenye vipimo 8741 inaunda asilimia 11.2 ya vipimo vyote. Baraza la katiba la Algeria limetangaza ushindi wa chama tawala cha FNL katika uchaguzi wa bunge uliosusiwa kikamilifu na wapigaji kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, chama tawala cha FNL cha Algeria kimepata ushindi wa viti 98 vya bunge la nchi hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran ni ya kwanza duniani kwa mafanikio ya kusambaza gesi katika kila kona ya nchi kwa ajili ya matumizi ya watu wake. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo katika sherehe ya kuzindua miradi kadhaa ya kitaifa iliyofanyika kwa njia ya video. Wizara ya Ulinzi ya Rusia imetoa onyo kali kwa Marekani na uh, jeshi la nchi za magharibi NATO ikiwaonya wasifanye chokochoko katika bahari nyeusi. Onyo hilo uh, kali la Wizara ya Ulinzi ya Russia limetolewa baada ya manuari moja ya jeshi la Uingereza kuingia bila ya ruhusa katika maji ya Russia katika kisiwa cha Crimea. Manuari za Russia zilitoa onyo kali kwa manuari hiyo ya Uingereza, na wakati huo huo, Wizara ya Ulinzi ya Russia imeamua kutoa onyo kali kwa Marekani na NATO ikisema, eh, chokochoko zao katika bahari nyeusi zinaweza kuzusha vita vikubwa na vya pande zote kwenye eneo hilo. Familia za raia wa Jordan wanaoshikiliwa katika jela za kutisha za Saudi Arabia bila ya kufikishwa mahakamani zimelalamikia vikali uamuzi wa Riyadh wa, wa kuahirisha kusikiliza kesi za Wajordan hao. Familia hizo zimelani hatua ya Riyadh ya kurefusha muda wa kukaa korokoroni raia hao wa Jordan nchini Saudi Arabia bila ya sababu yoyote. Hayo yameripotiwa na gazeti la Al Arab Al Jadid leo Alhamisi na kusema kwamba watu wa familia za raia wa Jordan wanaoshikiliwa huko Saudi Arabia walikusanyika mbele ya wizara ya mambo ya nje ya Jordan wakitaka ndugu zao hao waachiliwe huru kutoka kwenye korokoro za Saudi Arabia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema. ala msiki <muchasana>