Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishaq na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mula wao mlezi hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya alhamisi mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni 24 mwafaka na tarehe 13 Dhulqaada mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi na vilevile vile, kupitia satelaiti, intaneti na aplikeshon ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya fm ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio maarifa tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari inayoanza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili Radio at IRIB.ir. Navuta pumze, kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yataka taifa la Siria liondolewe vikwazo vyote. Sadek yafiki ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji na Imarati yatumia dola milioni 50 kuzalisha filamu ya kuichafua Qatar pamoja na habari nyinginezo. Habari Kamili. Balozi na naibu mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameitaka jamii kima ya kimataifa iandae mazingira ya kuondolewa vikwazo vya kikatili dhidi ya taifa la Siria ambavyo vimewaathiri mno wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Zahra Ershadi alisema hayo jana Jumatano katika hotuba yake kwa mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliojadili hali ya kibinadamu nchini Siria. Ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu: sisi kama nchi ambayo imekuwa chini ya vikwazo vya kinyama kwa miongo kadhaa sasa, tuna laani vikwazo vya dawa na chakula, kwa kuwa vitendo vya aina hii havifai, si vya kimaadili na vinakiuka sheria, mwisho wa nukuu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesistiza kuwa kutumiwa mbinu hizo za vikwazo hakuja kuwa na matokeo mengine isipokuwa kurefusha muda wa kuhangaika wananchi wa Siria, kuahirisha kurejea kwa wakimbizi na kuzuia jitihada za kuikarabati na kuijenga upya nchi hiyo iliyokumbwa na vita na mapigano. Naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa swala la kuondolewa vikwazo vya upande mmoja linapaswa kupewa kipaumbele katika mazungumzo juu ya hali ya kibinadamu kwenye mgogoro wa Siria. Mapema jana, pia katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Zahra Ershadi alivitaja vikwazo vya upande mmoja vya Marekani kama kizingiti cha kupatikana amani na ustawi duniani. Amesema Marekani inapaswa kukomesha mwenendo wake wa kutumia vikwazo na mashinikizo ya upande mmoja kuyaburuza mataifa mengine, na kwamba inafaa kuheshimu wajibu wake wa kimataifa kwa kuheshimu sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Kwengineko, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia na ambaye pia ni afisa wa ngazi ya juu katika timu ya mazungumzo ya nyuklia Rasia ametangaza kwa mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya JCPOA yamefikia marhala ya mwisho. Sergei Ryabkov amebainisha kuwa na hapa nanukuu, tunaweza kusema kuwa tumefikia mstari wa mwisho wa mazungumzo ya JCPOA na maneno haya sikutia chumvi. Ryabkov alibainisha hayo jana katika kikao cha 25 cha mkutano wa kila mwaka wa wawekezaji wa Rasia. Ameongeza kuwa hatua ya mwisho ni ya hatua ngumu zaidi, na kwamba maamuzi yote muhimu na ya muda mrefu yatachukuliwa katika miji mikuu ya nchi husika. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Rasia amesema duru ya mwisho ya mazungumzo huenda ikafanyika Viena iwapo pande husika katika mazungumzo zitaweza kutatua hitilafu zao. Sergei Ryabkov amesema ana matarajio na natija mazungumzo na anaamini kuwa mchakato huo utachukua wiki kadhaa tu na si mwezi. Duru ya sita ya mazungumzo ya Vienna ya kuhuisha mapatano ya JCPOA ilimalizika Jumapili iliyopita kwa kufanyika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA chini ya mwenyekiti Enrik Mora, naibu mjumbe wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya anayehusika na sera za kigeni. Wakuu wa timu za mazungumzo wamesema wamefurahishwa na jitihada endelevu na kubwa za timu za wataalamu na kisha wakatathmini kwa pamoja matokeo ya mazungumzo hayo. Huku hayo yakiarifiwa, nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika kwa kifupi SADEK zimeafikiana juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge ya magaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa jana Jumatano na Stegomena Tax, katibu mkuu wa SADEK, baada ya kufanyika mkutano wa siku moja wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, ambapo amebainisha kuwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo zimekubaliana juu ya kutumwa wanajeshi katika mkoa wa Cabo Delgado huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwenda kusaidia kuzima harakati za ugaidi na uasi. Hata hivyo, taarifa ya mwisho ya mkutano wa jumuiya ya SADEK haijafafanua idadi ya askari watakaotumwa, muda watakaotumwa na majukumu yao huko Msumbiji yatakuwa yepi katika mkutano wa mwezi mei mwaka huu jumuiya hiyo ya kikanda ilisimamisha mpango huo wa kutuma wanajeshi msumbiji na badala yake ikasema itaisaidia maputo kwa njia nyingine kupambana na uasi unaohatarisha usalama wa eneo zima wakati huo rais filipe nyusi msumbiji alisisitiza kwa nchi yake inabidi tatue yenyewe jambo hilo na haitoruhusu uingiliaji wa kigeni wa kijeshi kwani lazima iweze kulinda uhuru wake wa kujitawala. Machi mwaka huu waasi waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi watu wengine zaidi ya hamsini elfu. Eneo hilo limekumbwa na waasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni ishirini. Watu zaidi ya elfu tatu wameuawa huku wengine zaidi ya laki nane wakilazimika kuwa wakimbizi katika mkoa huo wa Cabo Delgado tokea mwaka 2017. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tukisonga mbele, msemaji rasmi wa wizara ya ulinzi ya Tunisia amekadhibisha uvumi ulioenea katika vyombo vya habari kwamba nchi hiyo itashiriki katika maneva ya kijeshi na Marekani na utawala ghasibu wa kizayuri katika Bahari Nyeusi. Akizungumza jana na gazeti linalochapishwa Qatar la Alarabu Ljadid, al Muhammad Zakari, msemaji rasmi wa wizara ya ulinzi ya Tunisia, ameeleza kuwa nchi hiyo haitashiriki katika maneva hiyo ya kikosi cha sita cha jeshi la Marekani na utawala wa kizayuni iliyopangwa kufanyika tarehe ishirini na nane mwezi Julai katika bahari nyeusi. Zakari ameongeza kuwa hakuna mwanajeshi yoyote wa Tunisia atakayetumwa katika bahari nyeusi. Awali Isam Chebi, katibu mkuu wa chama cha Republican cha Tunisia, alimtumia ujumbe Rais Kais Said wa nchi hiyo akitaka atoe maelezo kuhusu tetesi zilizoenea kwenye vyombo vya habari kwamba Tunisia itashiriki katika luteka hiyo. Alshebi alisema kuwa kutajwa jina la Tunisia na kuliingiza jeshi la taifa la nchi hiyo katika maneva hiyo kuna hitaji maelezo na kadhibisho rasmi kutoka kwa viongozi wa Tunisia. Itakumbukwa kwa bahari nyeusi ni kitovu kikuu cha makabiliano baina ya Russia na nchi za Magharibi. Na Umoja wa Falme za Kiarabu umekosolewa vikali kwa kutumia makumi ya mamilioni ya dola kuzalisha filamu ambayo inaisawiri jirani yake ya Qatar kama dola la kigaidi. Katika filamu hiyo ya The Misfits iliyozalishwa na taasisi ya Hollywood ya Marekani kwa kushirikiana na shirika la Filmgate la Imarati, mwelekezi wake ameipa Qatar jina la Jaziristan ambapo amewaonyesha wananchi wa Qatar kama waungaji mkono wa mashirika ya kigaidi. Kwa upande mwingine, katika filamu hiyo inayoendelea kukosolewa na shakhsia mbalimbali na watumiaji wa mitandao ya kijamii, mamluki wa Abu Dhabi wamesawiriwa kama mashujaa. Aidha, filamu hiyo iliyo igharimu Imarati zaidi ya dola milioni hamsini kuizalisha inamwonyesha Yusuf Qaradhawi mufti wa harakati ya Ikhwanul Muslimin ya Misri ambaye ana asili ya Misri na hivi sasa anaishi Doha kama mfadhili mkuu wa ugaidi wa kimataifa. Muhammad Nasser, mwandishi mashuhuri wa habari wa Misri, amesema lengo la kuzalishwa filamu ya The Misfit si kitu kingine ghairi ya kutaka kuichafua au kutaka kulichafua jina la Qatar. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wameitaja filamu hiyo kuwa fedheha, ghalati na iliyojaa nuksani. Mwandishi wa habari wa Palestina Jamala Rayan amesema filamu hiyo haina maadili, huku Muhammad Al Kubaisi, mwanachuoni mashuhuri wa Qatar, akisema haelewi ni kwa nini Marati imetumia zaidi ya dola milioni 50 za Marekani kuzalisha filamu ya kuichafua Qatar, taifa la Kiislamu, na kutaka kuonyesha Wakatari ambao wanaishi kwa amani kuwa ni uungaji mkono wa ugaidi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kuondoka na kurejea balozi wa Saudi Arabia nchini Qatar mwezi Juni. Mwezi Juni umedhihiri kuwa na nafasi maalum katika uhusiano wa miaka ya hivi karibuni baina ya Saudi Arabia na Qatar. Mwezi Juni miaka minne iliyopita, Saudi Arabia ilikata uhusiano wake wote na Qatar na kuiwekea vikwazo vya pande zote nchi hiyo ndogo ya Kiarabu. Sasa hivi na baada ya kupita miaka yote hiyo, Saudia imeamua kumrejesha Qatar balozi wake katika mwezi wa Juni. Mgogoro baina ya Saudi Arabia na Qatar ulipamba moto mwezi Juni mwaka 2017. Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia anayependa makubwa alidhani kwamba itakuwa rahisi kwake kuziweka chini ya udhibiti wake nchi zote ndogo ndogo za Kiarabu kama Qatar na nchi nyingine dhaifu licha ya ukubwa wa ardhi yake kama vile Yemen. Bin Salman alikuwa anaziangalia nchi ndogo na dhaifu za Kiarabu kwa jicho la dharau na kujifanya nchi yake ni kaka mkubwa ambaye inabidi atiiwe haswa katika maswala ya kimataifa na siasa za nje. Kwa kweli, Bin Salman na viongozi wa Saudia wanaona nchi nyingine ndogo na dhaifu za Kiarabu ni kama sehemu ya ardhi yake ambazo zinaweza kuwa huru katika masuala yao ya ndani, lakini hazipaswi kuipiga Riadh au kuipinga Riadh katika maswala yao ya, ya nje na misimamo yao ya, ya kimataifa. Nchi dhaifu na ndogo kama Bahrein kwa muda mrefu imesalimu amri mbele ya mashinikizo ya saudia na inatii kila kinachotoka Riadh. Hata hivyo, Qatar muda wote imekuwa ikisistizia uhuru wake wa kujiamulia yenyewe mambo yake yote bila ya kuingiliwa na madola mengine. Msimamo huo toban, hauwezi kabisa kukubaliwa na viongozi wapendajaha wa Saudi Arabia, na ndio maana mwezi Juni mwaka 2017 Jumatatu asubuhi, ghafla moja, mfalme Salman bin Abdulaziz wa Saudi Arabia alitangaza kukata uhusiano wake wote na Qatar. Siku hiyo hiyo nchi nyingine za Kiarabu za Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri nazo zikafuata mkumbo huo na kutangaza kukata uhusiano wao wote na Qatar. Si hayo tu, lakini pia nchi hizo zilifunga mipaka yao yote ya ardhini, angani na baharini na kuwafukuza ghafla moja wa Qatari wote na kila ya taasisi na shirika la Qatar katika nchi hizo. Wa Qatar walilalamikia vibaya udhalilishaji mkubwa waliofanyiwa wakati walipofukuzwa kwenye nchi hizo. Baada ya hapo, nchi nne za Saudia, Imarati, Misri na Bahrain zilitoa masharti kumi na matatu magumu mno ya kuitaka Qatar yatekeleze ndipo ziondolewe au ziondoe vikwazo vyao. Hata hivyo Qatar ilisimama imara na leo hii nchi hizo za Kiarabu, baada ya miaka mitatu na nusu, zimerejea zenyewe Qatar bila ya Doha kutekeleza sharti lao lolote. Sasa hivi Saudi Arabia imeamua kurejesha balozi wake mjini Doha licha ya msimamo wa Qatar ya kuwa huru katika maamuzi yake kuwa imara zaidi kuliko huko nyuma. Jumatatu wiki hii Mansur bin Khalid al Saud, balozi mpya wa Saudi Arabia, alikabidhi hati zake za utambulisho kwa waziri wa mambo ya nje wa Qatar mjini Doha. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Asante sana Mali ya Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Ali Magema ukiwa Tanzania kwa ujumbe wako. Anasema yupo Tanga, mtaa wa Madina, Madina Tuzahara, anasema Siria iondolieni vikwazo. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wasikilizaji wa wapenzi katika kipindi hiki kingine cha Baraza la wasikilizaji. Kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, Ijumaa Juni kumi na nane elfu mbili na ishirini na moja wananchi wa Iran ya Kiislamu walifanya hamasa nyingine kubwa ya kumkatisha tamaa adui kupitia kujitokeza kwa mamilioni katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wanaowataka. Uchaguzi huo ulikuwa na umuhimu mkubwa sana katika kila upande, haswa kutokana na chokochoko na njama za maadui waliofanya hila kedi na vitimbi vya kila namna kujaribu kuwazuia wananchi wa Irani eti wasusie uchaguzi huo na wasijitokeze hata kidogo. Hata hivyo, wananchi wa Iran walivunja rekodi ya kushiriki kwenye uchaguzi huo kwa muda wa masaa kumi na tisa bila ya kuchoka, hadi tume ya uchaguzi ilipotoa tangazo la kufunga milango na kuruhusu waliokuwa wamefika hadi wakati huo wa saa nane za usiku wapige kura zao. Baada ya milango ya vituo vya kupigia kura kufungwa mamilioni ya wananchi wa Iran walijitokeza kwenye uchaguzi huo wa rais wa nane wa Jamhuri ya Kiislamu. Kiujumla, kuna ujumbe mwingi muhimu umepatikana kutokana na hamasa hiyo ya wananchi wa Iran. Lakini kipindi hiki ni chenu, nyinyi wasikilizaji, ni kipindi cha kusoma tu maoni yenu. Inapotokezea kuchangia, huwa tunafanya kwa muhtasari tu, ala kulli hal, Jumamosi tarehe Juni 2021 waziri wa mambo ya ndani wa Iran alitangaza matokeo rasmi na kumtangaza Said Ibrahim Raisi kuwa amepata ushindi mutlaki kwenye uchaguzi huo. Leo maoni ya wasikilizaji wetu kimsingi yatajikita kwenye uchaguzi huo. Tunaweza kusema kwamba hiki ni kipindi maalumu kwa ajili ya kusoma maoni ya wasikilizaji wetu yaliyohusiana na uchaguzi wa Iran. Hatutokuwa na maoni mengine tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja, tunaanza na maoni yake mwanabaraza Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shehabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika baraza la wasikilizaji Radio Tehran. Hongera, hongera, hongera, hongera kwa Wairani wote kwa uchaguzi mkuu mliofanya na uliokupatieni Said Ibrahim Raisi. Mabruk, mabruk mabruk, mabruk. Ni furaha yetu sote duniani kwa hilo kutokea huko Iran, juu ya vikwazo vikubwa dhidi ya Iran haswa kipindi cha uchaguzi. Vilevile ameandika hakuna mshindi wala aliyeshindwa huko Iran ila walioshindwa ni Marekani na washirika wake wakuu wa Mashariki ya Kati, na mshindi ni kila mpenda usawa na haki na uadilifu ulimwenguni kote na hasa hasa Iran. Ni hongera kwa wairani wote na ni kilio na huzuni na misiba kwa Marekani na washirika wake wakuu wa Mashariki ya Kati. Anasema, endeleeni kulia tena sana sana. Wenu mtiifu, Shekhe Muhammad Mbaraka Omar Shahbal, Pangani, Tanga, Tanzania. Na kwa mara nyingine amesema tena hongera, hongera Iran na no wapenda haki wote wa duniani. Tunamshukuru sana. Sasa anasoma maoni ya msikilizaji Kakoto Hamisi wa Kigoma, anasema kujitokeza kwa wengi wananchi watukufu wa Irani katika uchaguzi wa kumpata mrithi wa rais Hassan Ruhani ni dalili ya mkawama unaofanywa na wananchi wa Irani kwa serikali yao. Licha ya ugaidi wa kiuchumi unaoendelezwa na Marekani na waitifaki wake, tuna imani raisi aliyechaguliwa atakuwa rais imara atakayeliendeleza taifa la Iran na uungaji mkono kwa harakati za Kiislamu kote ulimwenguni. Mungu libariki taifa tukufu la Iran. Vilevile msikilizaji wetu huyu ameandika, nampongeza Said Ibrahim raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kura milioni kumi na saba na laki tisa na ishirini na tano elfu na mia tatu na arobaini na tano za wananchi wa Iran. Kwa hakika taifa la Iran limepata kiongozi bora sana. Pia nawapongeza wagombea wenza kwa kukubali matokeo bila pingamizi. Taifa la Iran limeonyesha kukomaa kisiasa na limewakata nishai. Ameandika nishai, maadui wenye husda. Vilevile anasema vile na mwamba Sayid Ibrahim raisi aendeleze uungaji mkono kwa harakati za Kiislamu kote ulimwenguni na kwa wanyonge wote, tuna imani naye. Mungu ibariki Iran, mtetezi wa haki za binadamu kote ulimwenguni. Asanteni nam uh, kusema kweli, kuna pande kadhaa za kuzungumzia uchaguzi wa Iran. Uchaguzi huo una ujumbe mwingi wa kila namna. Sisi hapa tunalazimika tuseme japo machache ili kutoa mwamko na maelezo na elimu kwa wasikilizaji wetu, na waelewe ni kwa nini hasa madola ya kibeberu ya magharibi na maadui wa Uislamu wanachukizwa na chaguzi za nchini Iran. Tutasema kwa muhtasari sana, kwani hatupendi kuona kipindi chenu hiki, wapenzi wasikilizaji, kinatoka kwenye sura yake ya kipindi cha maoni yenu. Pamoja na hayo lakini ni vyema, tuseme hayo machache. Naam Ahmedi, tuseme machache angalau kujibu hilo swali hapo, kwa nini maadui wa Irani na Waislamu wanachukia chaguzi za nchini Iran? Sababu ziko nyingi, lakini kubwa zaidi naona useme kuhusu hiyo hofu yao mabeberu walionao, mabeberu wa ulimwengu huu, ya kuimarika utawala wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, hiyo ni moja na hofu nyingine kubwa walionayo maadui na mabeberu ni kuiona Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuwa kigezo kwa mataifa mengine hasa ya wanyonge. Mabeberu anaogopa mno kuona taifa la Iran linafanywa kuwa ni kigezo kutokana na kufanikiwa katika masuala yake kama ya watu kuishi kwa amani, ustawi, demokrasia, uchumi, ulinzi, elimu, uvumbuzi na mazuri mazuri mengine mengi. Kufanikiwa taifa la Iran katika masuala hayo ni pigo kwa mabeberu wa dunia. Kujitokeza vilivyo wananchi wa Iran katika medani mbalimbali zikiwemo za kisiasa na uchaguzi. Kuna maana ya kutangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hilo ni jinamizi jingine kwa mabeberu ambao miaka yote hii wanaendesha propaganda kuwa eti mfumo unaotawala nchini Iran si wa wananchi na eti wananchi hawaupendi. Kujitokeza mamilioni ya wananchi katika chaguzi, kuna maana ya kusema ndiyo kwa sera na siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutetea wanyonge, kupinga dhuluma, na kusimama imara kukabiliana na mabeberu. Ni wazi kuwa hilo ni jinamizi jingine kwa madola ya kiistikbari. Sababu ziko nyingi, kusema kweli tutasheke na hizo hapa. Pana maoni kwa njia ya sauti. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Alhamdulillahi rabi alalamin. Hanian hanian lakum ayuha shabu alislamiya alimaniya alwilaiya shabu liran Alhamdulillah, ulimwengu umeshuhudilia tena kwamba viongozi wa kidini wilayatul faqih ndio inayoweza kuendesha ulimwengu kwa salama na amani na uadilifu. Raia wa Iran wameithibitishia ulimwengu kwamba hakuna awezaye kuongoza ulimwengu huu ila ni yule ambaye ana alwilaya na khilafa na imama ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kwa mara nyingine tena Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imemtoa mwanachuoni kutoka msikitini, kutoka madrasa, kutoka katika vituo vya dini, kutoka katika chuo cha dini, kutoka katika hauza kuwandiye rais. Na si mtu wa kwanza huyu mwenye kilemba cheupe au kilemba cheusi kushika nafasi kama hiyo katika nchi ya Irani. Kuanzia mwaka 1979 mpaka hii leo, huyu ni raisi wa nane. Sayidi Ibrahimi Arraisi ni raisi wa kipindi cha nane, ambaye ni mwanachuoni ametoka madrasa ametoka msikitini ametoka hauza kushikilia nafasi kama hiyo katika nchi tukufu ya irani na pia katika nafasi ya ngazi ya kiulimwengu lau kama ulimwengu huu utaendeshwa na kutawaliwa na watu mfano wa dr sayyid ibrahim alraisi hafidhahullah mabruk hanian lakum ya shaba al-Iran hanian lakum ya shaba al-Iran jazakumullahu khairan Naam, tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyo. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na katika, kutoka katika studio zetu za Jame, Jam hapa Teheran. Wazapu yetu na wakumbusha wapenda wasikilizaji inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487 barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti kipindi cha baraza la wasikilizaji leo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika siku ya Ijumaa ya tarehe 18 Juni elfu mbili na ishirini na moja na kumpata rais wa nane wa mfumo huu wa Kiislamu. Uchaguzi huo ulishirikisha mamilioni ya wapiga kura. Karibu nusu ya wananchi wa Iran walishiriki uchaguzi huo, uliakisiwa kwa wengi sana duniani. Ahmed, maoni nilionayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Nampongeza Rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi, Allah akuongoze kwa kheri na baraka. Kumbuka nchi ya Irani imezungukwa na maadui kila upande, tunakutegemea rais mteule uzivunje ngome zote za maadui. Kwa taufiki ya Mola Karima. Amin. Ama bwana Ali Magema, anayejiita profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, yeye anasema wananchi wa Iran, na kuombeeni kila la heri katika maamuzi yenu kupitia kura za wananchi na uhuru wa kuchagua viongozi mnaowapenda. Ama bwana Juma Jai Sagai wa Musoma, Tanzania, naye ameandika nawatakia Wairani wote maisha ya amani na kuvumiliana, na mzishinde fitina za maadui wa taifa lenu hata baada ya uchaguzi, kama mlivyozishinda kabla na wakati wa uchaguzi. Endeleeni kuchagua viongozi bora wenye uchungu nanchi, na nchi na wananchi wake. Ni maoni yake Juma J Sagai, Msoma, Mara, Tanzania. Mimi Asma hapa nina maoni yake bwana Mwenyi Kondo Hamisi wa Nyamagana, Mwanza ambaye ameandika hongera Sayidi Ibrahim Raisi na wananchi wa Iran kwa kufanya uchaguzi salama na kumpata resi mpya. Ni mimi Mwinyi Kondo ibn Hamis wa Mabatini, Nyamagana, Mwanza Rock City, ameandika tunamshukuru. Pia Bwana Benjamin Walikoni Mombasa, Kenya, ndio anasoma maone yake sasa hivi. Ameanza kwa kuandika mashallah, khair, alhamdulillah na nawapongeza wananchi wa Irani kwa uamuzi wao wa kizalendo katika uchaguzi Mwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masai kuondoa Tanzania, ni msikilizaji wetu mtajika huyu. Yeye baada ya kutusalimu ameandika kila la kheri Iran katika kuendeleza na utawala mpya wa rais mteule Ibrahim Raisi. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo na uh, hiki kilikuwa ni kipindi maalum kwa ajili ya maoni ya wasikilizaji wetu waliotoa maoni yao kuhusiana na uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika siku ya Ijumaa ya Juni 18, 2021 na, na kushirikisha karibu nusu nzima ya wananchi wa Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote Akiwemo Shehe Shahabari wa huko Tanga, Tanzania, kwa maoni yake ya sauti. Na kwa ujumla nyote tunakushukuruni sana. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwanzangu mustudioni alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayekutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kushiriki mkutano wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC uliofanyika mjini matu, Maputo, Msumbiji. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo kama magazeti mengine mengi ya leo umepambwa kwa picha ya Mama Samia akiwe kwenye mkutano huo. Linaandika Sadek yampongeza na kumkaribisha Samia ashiriki mkutano kwa mara ya kwanza akiwa rais. Jumuiya hiyo yaweka mikakati ya kukabiliana na Covid 19 ndiyo habari kuu, pia katika gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika Sadek yajivunia kuwa na Rais Samia, ni wa kwanza mwanamke katika jumuiya hiyo ashiriki mkutano kwa mara yake ya kwanza nchini Msumbiji. Nyusi aimba nyimbo za kumpongeza Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Daily News. Mbali na habari hiyo ya Sadek, habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru zina vichwa vinavyosomeka stesheni mpya ya SGR kufungua fursa, bila barakoa hospitali Muhimbili hapaingiliki, na D Mwinyi, rais daka Mwinyi ataka viongozi kuumiza vichwa habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe inasema CCM ya mkana mbunge wake ni anayetaka mshahara mnono na kulipwa kwa dola. Pia limeandika Sadek wateta ugaidi na korona, kasi utoaji talaka washtua viongozi wa dini, wapewa kazi na MCT ya laani kutisha waandishi wa habari, kesi ya ole sabaya Mwananchi kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema siri nzito, Mboe na Zito kugombana, Zito afichua kila kitu, mikakati ya kumng'oa Mboe wenyekiti yatajwa, ajutia kufukuzwa Chadema akiwataja Waitara, Kafulila na kibano cha Mtei na Baregu ukurasa wa mbele wa Majira mbali na habari za kitaifa, limepo muhimu habari ya kimataifa yenye kichwa cha maneno watu milioni 269, wanatumia dawa za kulevya duniani. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo limeendelea kutanguliza mbele habari ya mipasuko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Habari hiyo kuu imepewa anwani isemayo Ruto ahepa na mali ya Uhuru. Kwa mukhtasari, ni kuwa mbunge Gadhoni wa Mshomba na wanasiasa wengine wawili waliokuwa katika mrengo wa kieleweke unaonasibishwa na Rais Uhuru Kenyatta sasa wamehamia kambi ya Tangatanga tanga ya naibu Rais William Ruto. Habari nyingine iliyopoa uzito na gazeti hilo inasema chama cha ODM kimeunga mkono sheria inayotaka wagombea wa udiwani wa ubunge kuwa na shahada ya digrii. Gazeti dada la Nation limetanguliza mbele habari ya kielimu inayosema wizara ya elimu Kenya inatazamia kuwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na shule za sekondari itaongezeka kwa asilimia ishirini na mbili kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tatu kutokana na mfumo mpya wa elimu wa CBC. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika siku ya siku kwa Sunko, huku mahakama ikitoa hukumu ya kuenguliwa kwake. Tundu Lissu awasili nchini Kenya, EU yabariki uchaguzi wa Ethiopia, na SADEC kutuma askari kupambana na ugaidi Msumbiji. Gazeti la Standard kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno Wanjiko Thoban, wakirejelea mkenya wa kawaida ashinda, huku wabunge wakipinga ushuru wa waziri ya tani pia limeandika Uhuru aikosia, aikosoa Ulaya kwa kuchukua maamuzi ya upande mmoja. Mzozo katika chumba cha uhuru hukuwa itifaki wa kigura mrengo, na pia limeandika makala inayofafanua namna mpango wa kuwahamishia Mayahudi Kenya mwaka elfu moja mia tisa ulivyofeli. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Uganda, ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monitor ina kichwa cha maneno serikali yapiga marufuku matumizi ya oksijeni nyumbani. Nyumbani, kwa ufupi ni kuwa serikali ya Uganda imepiga marufuku utumiaji wa mitungi ya hewa ya oksijeni nyumbani kwa wagonjwa wa COVID-19, huku nchi hiyo ya Afrika Mashariki ikiendelea kusakamwa na wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari zisemazo: serikali kupanua ugawaji wa fedha za covid nchi nzima, hospitali zahalalisha kulipisha milioni tano, kwa siku, mwenyekiti wa wafanyabiashara Kampala Everest Kayondo aaga dunia kwa covid-19, na ni kwa nini mawaziri 17 hawakula kiapo. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie arafa kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zenye alama ya kujumlisha wa plasi 98 9035065487 Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya 115 ya makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia maudhui kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tumesema mengi kuhusu suala hili na tumenukuu hati nyingi za kimataifa, na pamoja na maelezo mengine mengi yakiwemo ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF ambalo linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mitaani, watoto mabarabarani na mitaani watoto wanaolala mabarabarani mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoiletea madhara shahsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia, ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Leo tutamalizia kuzungumzia mada hii. Wasikilizaji wapenzi, mikataba na mapendekezo ya Shirika la Kimataifa la Kazi ndizo nyaraka muhimu zaidi za kuzuia kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na wasizostahiki kuzifanya tangu mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tisa hadi hivi sasa shirika la kimataifa la kazi limebuni mikataba na hati nyingi za kumlinda mtoto asitumikishwe katika kazi zisizofaa. Miongoni mwa mikataba na hati zilizoratibiwa na shirika hilo tangu mwaka huo hadi hivi sasa ni pamoja na mosi, mkataba wa hati inayoainisha umri wa chini kabisa wa kuweza kutumikishwa mtoto viwandani, huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa na kusisitiza kwamba mtoto yoyote hana haki ya kutumikishwa katika kazi viwandani kama hajatimia miaka kumi na nne. Pili, mkataba wa hati inayohusiana na kazi za nyakati za usiku kwa vijana, hiyo nayo ilipasishwa mwaka 1919. Mkataba huo unapiga marufuku kutumikishwa vijana wenye umri wa chini ya miaka 18 katika nyakati za usiku viwandani. Hati hiyo inasema iwapo hakuna njia wala chaguo jingine, na kama ni kwa dharura na iwapo kumetokea mazingira maalumu na kama manufaa ya umma yanawajibisha hivyo, basi vijana wa baina ya miaka 16 na 18 wanaruhusiwa kufanya kazi. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja ilikuwa ni wajibu kwa kila nchi kutekeleza yaliyotajwa kwenye mkataba na hati hiyo. Tatu. Mkataba wa umri wa chini kabisa wa kufanya kazi baharini ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini. Mkataba na hati hiyo iliweka wazi suala hilo na uliwekwa kwa ajili ya kuainisha umri wa chini wa mtoto kufanya kazi maeneo ya baharini. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja, mkataba huo ulikuwa ni lazima utekelezwe na kila nchi duniani hati na mkataba huo umepiga marufuku watoto wa chini ya miaka 14 kufanya kazi kwenye ubaharia katika meli na vyombo vya baharini nne mkataba wa kuainisha umri wa chini kabisa wa watoto kufanya kazi za kilimo huo ulipasishwa mwaka 1921 wajibu wa kila nchi kutekeleza hati na mkataba huo ulikuwa ni mwaka 1931 kwa mujibu wa hati na mkataba huo hairuhusiwi watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi za mashambani na za kilimo, hilo haliruhusiwi, si katika taasisi binafsi tu, lakini pia taasisi za serikali tobaana. Mkataba na hati hiyo imesema kwamba inaruhusiwa watoto wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi za mashambani iwapo jambo hilo litafanyika kwa ajili ya kutoa elimu na mafunzo na kwa ajili ya kuwaandalia vijana mustakbali mzuri katika maisha yao, pamoja na kuchukuliwa hatua zote hizo. Lakini ni jambo la kusikitisha kuona kuwa watoto wanaendelea kutumikishwa sana katika kazi zote hizo za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 13 t Dhilqada mwaka 1442 Hijria, sawa na Juni 24 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 676 iliyopita alifariki dunia Qutbuddin Muhammad Razi. Razi alizaliwa katika eneo la Varamin kwenye viunga vya mji wa Rei na alipata umashuhuri kwa jina la Razi kwa kuwa alikulia katika mji huo. Kutbudin Muhammad Razi alikuwa mwanafunzi mkubwa wa Alama Hili. Kwa kipindi fulani aliwatumikia Sultan Abu Said na waziri wake Khaja Ghiathuddin Muhammad na aliandika vitabu vya Sharhul Ashamsia na sharuhul matale kwa jina la waziri huyo. Baada ya kufariki dunia Sultan abu Said, kutbuddin muhammad razi alielekea Sham na alifariki dunia katika mji wa Damaskas katika siku kama ya leo, miaka 209 iliyopita. Napoleon Bonaparte, mtawala wa Ufaransa akiwa na kikosi cha askari laki tatu na hamsini elfu alianza kufanya mashambulizi dhidi ya utawala wa Rusi wa Tsar. Miaka mitano kabla ya tukio hilo, nchi mbili hizo zilikuwa zimetiliana saini mkataba wa kutoshambuliana. Hata hivyo, taratibu uhusiano baina ya tawala hizo mbili ulianza kuharibika, na hivyo kumfanya Bonaparte afikia hatua ya kuandaa jeshi kubwa na kushambulia nchi ya Rasia. Tarehe 24 Juni miaka 209 iliyopita, Caracas mji mkuu wa Venezuela ulidhibitiwa na Simon Bolivar wakati wa mapambano ya mpigania uhuru huyo dhidi ya wakoloni kwa ajili ya kuyakomboa maeneo ya Amerika ya Kusini. Mkoloni Mhispania alishindwa katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha chini ya mwaka mmoja. Baada ya ushindi huo wa Simon Bolivar, anayejulikana kama shujaa wa mapambano dhidi ya wakoloni huko Amerika ya Kusini, na aliasisi shirikisho la Colombia Kubwa. na siku kama ya leo miaka 178 iliyopita tanuu za feleji maarufu kwa jina la tanuu za Bessemer zilivumbuliwa. Mvumbuzi wa tanuu hizo alikuwa Mwingereza Henry Bessemer. Tanuu hizo zilitumika huko Uingereza kwa mara ya kwanza, na leo hii zinatumika katika masuala mbalimbali kwenye viwanda <muchos> Muda unasi mpenzi msikilizaji, ni ruhusu moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na naibu mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameitaka jamii ya kimataifa iandae mazingira ya kuondolewa vikwazo vya kikatili dhidi ya taifa la Siria ambavyo vimewaathiri mno wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia ambaye pia ni afisa wa ngazi ya juu katika timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Mosco ametangaza kuwa mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya JCPOA yamefikia marhala ya mwisho. Nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK zimeafikia na juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge magaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo yalisemwa jana Jumatano na Stegomena Tax, katibu mkuu wa SADEK baada ya kufanyika mkutano wa siku moja wa jumuiya hiyo katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo. Msemaji rasmi wa wizara ya ulinzi ya Tunisia amekadhibisha uvumi ulioenea katika vyombo vya habari kwamba nchi hiyo itashiriki katika maneva ya kijeshi ya Marekani na utawala ghasibu wa Israel katika bahari Nyeusi. Na umoja wa falme za kiarabu umekosolewa vikali kwa kutumia makumi ya mamilioni ya dola kuzalisha filamu ambayo inahisawiri jirani yake ya Qatar kama dola la kigaidi. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndiye unaotufungia matangazo yetu haya ya mchana. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Usichoke kufanya hivyo, kwani maoni ambayo tunashindwa kwenda nayo hewani mubashara yanatumika katika kipindi au vipindi vya baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Husen Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.