Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo, hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumatano, Juni ishirini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia sawa na tarehe kumi na mbili dholkada elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola muumba kwa kutujalia uhai amin ya rabil alamin. Wapenda wasikilizaji, natumai kuwa mu buheri wa afya popote pale matangazo haya yanapowafikia, na wale wanaogua ama wanaouguza, nao tunaombea Mwenyezi Mungu awape shifaa, warejee katika hali zao za kawaida. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu tutaangazia pendekezo la waziri mkuu wa Pakistan la kumalizwa mgogoro wa miaka mingi wa Afghanistan vipindi tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Tutawaletea makala yetu fupi, lakini makala iliyojaa maarifa tele, si nyingine bali ni haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Na makala ya leo katika historia iko pahala pake. Tunataraji kuwa mtaandamana nasi hadi mwisho wa matangazo, na tovuti ya redio kwa wale ambao wataweza kufuatilia au wanaopenda kufuatilia matangazo passtodaycomsw na meil yetu ama barua pepe, tuma ujumbe wako, tumia swahili radio at irib ir. Usikose kuperuzi tovuti yetu ya uamedia com kwa ajili ya video na sauti. Tunasikika maarifa FM, ambayo ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wala smartphone, vile vilevile ufatilia matangazo tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Imetimia saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza nasomea vichwa vya habari. Taarifa ya IRIB ya kulaani hatua ya Marekani kuteka tovuti za habari za Iran. Iran yakosoa hatua ya, hatua ya Marekani ya kufunga tovuti za IRIB. wanaharakati Afrika walaani nchi tajiri kuhodhi chanjo za COVID-19 na magaidi waua wa maafisa 11 wa polisi nchini Burkina Faso pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu Irani IRIB limetoa taarifa na kulaani hatua ya, ya tovuti zake kadhaa na za mrengo wa mukama kufungwa na serikali ya Marekani na imesema kitendo hicho ni kiukaji wa wazi wa uhuru wa maoni na ni hujuma dhidi ya vyombo huru vya habari. Taarifa hiyo iliyotolewa Jumatano imesema hatua ya wizara ya sheria ya Marekani ya kufunga tovuti za Press TV, Alalam, Alkauthar, Almasira na nyinginezo kwa visingizio visivyo vya kimantiki na visivyo na msingi. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo inaashiria sera bari, beberu, za kiistikbari na za kibeberu za Marekani na ni ukiukaji wa wazi na wa makusudi wa sheria za kimataifa. IRIB imesisitiza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, Instagram na YouTube imefunga akaunti za mashirika ya habari na utangazaji ya mrengo wa mkama kwa visingizio visivyo na msingi, jambo ambalo ni kinyume cha sheria za kimataifa katika uga wa uhuru wa maoni. Taarifa hiyo imesema IRIB itatumia uwezo wake wa kisheria wa kukabiliana na kitendo hicho kiovu cha Marekani. Aidha, IRIB imesema tovuti hizo zitakuwa zinatumia domain inayoishia na ir, badala ya zile zilizofungwa ambazo zilikuwa zinaishia na Com. IRIB imesisitiza kuwa itafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani kukiuka uhuru wa maoni. Kufuatia hatua hiyo Press TV imetangaza kwamba tovuti iliyofungwa ya presstv.com sasa inapatikana kupitia presstv.ir. Tukiwa bado katika swala hilo hilo la kufungwa tovuti za IRIB, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani naye amekosoa hatua ya Marekani ya kufunga tovuti kadhaa za shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran, IRB IRIB, na akasema hiyo ni njama ya kuvuruga uhuru wa maoni katika taarifa. Saidi Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, amesema hatua ya Marekani ya kufunga tovuti kadhaa zilizo chini ya IRIB ni katika njama ya Washington ya kuzima sauti huru katika vyombo vya habari duniani. Khatibzade amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa undumakuili wa sera za Marekani na kwamba serikali ya sasa ya Marekani inafuata uleule ule mkondo wa Marekani na sera hizo hazitakuwa na natija nyingine ghairi ya ya kugonga mwamba. Hali kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani itafuatilia kisheria hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti za Iran. Jana serikali mpya ya Marekani ilifunga tovuti za televisheni za kimataifa za IRIB ambazo ni Press TV, al Alam na al Kauthar. Kufuatia hatua hiyo, Press TV imetangaza kwamba tovuti iliyofungwa ya Press TV.com sasa inapatikana kupitia Press TV.ir. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Wanaharakati barani Afrika wanasema hatua ya nchi tajiri kuhodhi chanjo ya Covid 19 inakwamisha maendeleo ya kuzuia kuenea kwa virusi hivyo barani Afrika. Mkurugenzi wa mfuko wa huduma ya afya ya ukimwi nchini Kenya Samuel Kinyanjui amesema kuhodhi chanjo kunaongeza uhaba wa kitu kinachoweza kuokoa maisha barani Afrika, ambako maambukizi mapya yanayoongezeka yanatishia mifumo ya afya ya umma barani humo. Ametoa wito kwa nchi tajiri kusambaza chanjo zinazozidi mahitaji yao kuondoa haki miliki na kuunga mkono kuanzishwa kwa viwanda vya kutengeneza chanjo hiyo barani Afrika. Naye mwenyekiti wa kikanda wa mtandao wa taifa wa watu waishiwo na ukimwi nchini Zimbabwe, Moreni Masanzo, amesema utaifa wa chanjo ni kikwazo kikubwa katika juhudi za Afrika kupambana na janga hilo. Amesema upatikanaji wa chanjo ulio na usawa utanufaisha nchi tajiri na kwani inaweza kuzuia mabadiliko ya virusi wenye uwezo mkubwa wa kuambukiza na kurudisha hali ya kawaida katika haliya. Hivi karibuni kituo cha udhibiti wa magonjwa ya Africa Afrika CDC kilitangaza kuwa hadi sasa nchi za Afrika zimepata dozi milioni55 za chanjo ya cd9, kwa mujibu wa taarifa iliochapishwa na shirika la habari la Shinua ni asilimia sifuri nukta sita ya watu wa bara la Afrika pekee ndio waliopata chanjo kamili ya Covid 19 hadi kufikia Alhamisi wiki iliyopita. Kati ya nchi za Afrika, nchi tano zilizopata dozi nyingi zaidi za chanjo ni Moroko, Misri, Nigeria, Ethiopia na Afrika Kusini. Maafisa 11 wa polisi wameuawa na wengine wanne hawajulikani walipo nchini Burkina Faso katika hujuma inayoaminika kutekelezwa na magaidi wa kufurishaji. Maafisa hao wameuawa wakati walipokuwa wakijitayarisha kuchukua nafasi za wenzao waliokuwa kwenye doria kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya usalama. Shambulio hilo lilitokea Jumatatu Juni 22 majira ya saa 9 mchana. Kumradhi, lilitokea jumatatu ya Juni 21. Kwa mujibu wa mashuhuda walionusurika katika tukio hilo, washambuliaji walizingira magari na ndipo wakatumia silaha aina ya roketi dhidi ya msafara wa magari ya polisi, ambapo kutokana na silaha duni polisi hao walilazimika kurudi nyuma. Hivi karibuni jeshi la Bukina Faso lilitangaza kuwa magaidi ishirini na tano wameuawa katika operesheni iliyofanywa na askari wa jeshi hilo. Burkina Faso, nchi inayopatikana katika eneo la Sahel barani Afrika, imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya makundi ya wanamgambo wenye misimamo mikali na magaidi wa kufurishaji kwa muda wa miaka sita sasa. Na Sudan Kusini inaenda kutimiza mwongo mmoja tangu kupata uhuru wake, lakini Umoja wa Mataifa unasema bado kuna kazi kubwa ya kufanya, kwani baadhi ya makubaliano hayatekelezwi. Watu wenye nia mbaya wanaendelea kuwatesa raia, na wafanyakazi wa mashirika ya misaada nao wanavamiwa na kuuawa. Nicolas Haiso, mwakilishi mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan, katika taarifa yake kwa baraza la usalama la umoja huo anasema misaada ya kimataifa imesalia kuwa kitu muhimu, wakati huu wanajitahidi kupata amani, usalama na ustawi kwa raia wake, lakini mwendo ni wa kinyonga. Amesema utekelezaji wa makubaliano yaliyofufuliwa kwa ujumla unaenda polepole pole, na uundaji wa bunge bado haujakamilika. Aidha, amesema ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Sudani Kusini UNMISS, unaendelea kuihamasisha serikali ikamilishe michakato huku wakihakikisha kwamba uwakilishi wa kutosha wa wanawake na vijana unakwepo. Pia amezungumzia hali ya usalama ambayo imekuwa ikisuasua baada ya watu wenye silaha kuwavamia wanavijiji na kufanya uharibifu katika kipindi cha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na, na, na asilimia themanini walioumia ni wanajamii, lakini kubwa linalomtia shaka ni mauaji ya watumishi wa mashirika ya kimataifa na uporaji wa misaada ya kibinadamu. Kwa mujibu wa ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Sudan Kusini inakabiliwa na uhaba wa chakula pamoja na utapia mlo, ambapo zaidi ya asilimia sitini ya wananchi wake hawana uhakika wa chakula. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. dhiri kwa tatizo la kiufundi lililojitokeza, na hatu, tumekamilisha taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu pendekezo la waziri mkuu wa Pakistan la kumalizwa mgogoro wa miaka mingi wa Afghanistan. Waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan ametoa pendekezo la kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afghanistan kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa miaka mingi wa nchi hiyo. Waziri mkuu huyo wa Pakistan amesema lililo muhimu kuliko jambo lolote huko Afghanistan ni kufikiwa mafahamiano ya kisiasa na kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa ili kuzuia kuendelea kumwagwa damu za watu wasio na hatia. Amesema bila ya shaka yoyote, kundi la Taliban inabidi lipewe nafasi kwenye serikali hiyo ya umoja wa kitaifa mkuu huyo wa chama tawala cha maata, wala cha tarike, amesema, Pakistan Tehreek-e-Insaf amesema iwapo machafuko na serikali ya umoja wa kitaifa nchini humo. Vilevile ameelezea wasiwasi wake kuhusu hatari ya kuendelea mapigano yenyewe nchini Afghanistan na akasema kama kundi la Taliban litaendelea na ndoto yake ya kuteka ardhi zote za Afghanistan, basi umwagaji mkubwa wa damu kitakuwa ni kitu kisichoepukika kabisa. Pendekezo la kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa kwa ajili ya kukomesha mapigano nchini Afghanistan, ambayo limetolewa na waziri mkuu wa Pakistan, ni si mpango mpya wa utatuzi wa mgogoro wa Afghanistan. Huko nyuma pia mpango huo uliwahi kupendekezwa na si viongozi waliotangulia wapakistani tu bali pia na viongozi wa nchi nyinginezo. Mara zote serikali ya Afghanistan imekuwa ikipokea kwa jicho zuri mpango wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na kushirikishwa wapinzani likiwemo kundi la Taliban. Mpango wa kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa huko Afghanistan una maana ya kuondolewa baadhi ya madaraka ya nchi mikononi mwa serikali na kupewa wapinzani likiwemo kundi la Taliban. Serikali ya nchi hiyo imekubali kwani inasema inaumizwa sana na mateso wanayoendelea kupata Waafgani, na kuna haja ya kupatikana haraka utulivu nchini humo. Vilevile, serikali hiyo haifichi kuonyesha hisia zake za kuchoshwa na mgogoro wa miongo miwili sasa. Hata hivyo, inachosisitiza serikali ya Afghanistan ni kuchungwa demokrasia na mfumo wa jamhuri wa kuheshimiwa maamuzi ya wa wananchi. Hata hivyo kuna vizuizi mbalimbali vinavyokwamisha mpango huo wa kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa. Mosi ni idiolojia ya, ya kundi la Taliban ambalo linaamini kuwa wananchi hawapaswi kupewa nafasi ya kuchagua viongozi wao, bali mtawala mmoja mwenye nguvu inabidi atawale katika nchi na yeye ateue magavana na maliwali wake katika majimbo tofauti ya nchi. Upande wa serikali ya Afghanistan lakini unasema maamuzi ya wananchi ni jambo la dharura. Kuendelea demokrasia ya mfumo wa jamhuri unaoheshimu maamuzi ya wananchi ni jambo lisiloepukika. Serikali hiyo pia imekuwa ikisema mara kumara kwa mara kwamba kuingizwa serikali kundi la taliban bila ya ridhaa ya wananchi ni jambo lisilokubalika. Msimamo wa serikali ya Afghanistan ni kufanyika uchaguzi huru na wa haki, na kama wananchi watachagua kutawaliwa na kundi la Taliban, kundi hilo likabidhiwa madaraka bila ya pingamizi yoyote. Serikali ya Afghanistan inasisitizia kuheshimiwa katiba ya nchi hiyo na inaamini kwamba si sahihi kumpokonya madaraka mtu aliyechaguliwa kidemokrasia na kumpa madaraka hayo mtu aliyetumia mtutu wa bunduki kinyume na ridhaa ya wananchi. Rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistan mara chungu nzima amekuwa akitangaza kwamba serikali yake haina tatizo lolote la kushirikishwa wapinzani likiwemo kundi la Taliban katika madaraka muhimu. Tu sheria zifuatwe na katiba iheshimiwe. Hata amekuwa akitangaza kuwa yuko tayari kujiuzulu na kumkabidhi madaraka mtu yoyote atakayechaguliwa na wananchi kwa mujibu wa katiba. Inaonekana wazi kwamba kundi la Taliban haliko tayari kukubali utatuzi huo, kwani kuna uwezekano wananchi wasiwape kura zao wanachama wa kundi hilo, na ndio maana inapata nguvu fikra kwamba kundi la Taliban litaendelea kushikilia ndoto yake ya kuteka ardhi zote za Afghanistan kwa mtutu wa bunduki. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wa wapenzi katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, Ijumaa Juni 18, 2021 wananchi wa Irani ya Kiislamu walifanya hamasa nyingine kubwa ya kumkatisha tamaa adui kupitia kujitokeza kwa mamilioni katika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani na kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wanaowataka . Uchaguzi huo ulikuwa na umuhimu mkubwa sana katika kila upande, haswa kutokana na chokochoko na njama za maadui waliofanya hila kedi na vitimbi vya kila namna kujaribu kuwazuia wananchi wa Irani eti wasusie uchaguzi huo na wasijitokeze hata kidogo. Hata hivyo, wananchi wa Iran walivunja rekodi ya kushiriki kwenye uchaguzi huo kwa muda wa masaa kumi na tisa bila ya kuchoka hadi tume ya uchaguzi ilipotoa tangazo la kufunga milango na kuruhusu waliokuwa wamefika hadi wakati huo wa saa nane za usiku wapige kura zao baada ya milango ya vituo vya kupigia kura kufungwa. Mamilioni ya wananchi wa Iran walijitokeza kwenye uchaguzi huo wa rais wa nane wa Jamhuri ya Kiislamu. Kiujumla, kuna ujumbe mwingi muhimu umepatikana kutokana na hamasa hiyo ya wananchi wa Iran. Lakini kipindi hiki ni chenu, nyinyi wasikilizaji, ni kipindi cha kusoma tu maoni yenu. Inapotokezea kuchangia, huwa tunafanya kwa muhtasari tu. ala kulli hal, Jumamosi tarehe Juni 2021, waziri wa mambo ya ndani wa Iran alitangaza matokeo rasmi na kumtangaza Said Ibrahim Raisi kuwa amepata ushindi mutlaki kwenye uchaguzi huo. Leo maoni ya wasikilizaji wetu kimsingi yatajikita kwenye uchaguzi huo. Tunaweza kusema kwamba hiki ni kipindi maalumu kwa ajili ya kusoma maoni ya wasikilizaji wetu yaliyohusiana na uchaguzi wa Iran. Hatutokuwa na maoni mengine Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shekh Bali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika baraza la wasikilizaji Radio Teheran hongera hongera hongera hongera kwa wairani wote kwa uchaguzi mkuu mliofanya na uliokupatieni Said Ibrahim Raisi mabruk mabruk mabruk, mabruk. ni furaha yetu sote duniani kwa hilo kutokea huko Iran juu ya vikwazo vikubwa dhidi ya Iran haswa kipindi cha uchaguzi vile vile, ameandika hakuna mshindi wala aliyeshindwa huko Iran ila walioshindwa ni Marekani na washirika wake wakuu wa Mashariki ya Kati na mshindi ni kila mpenda usawa na haki na uadilifu ulimwenguni kote na hasa hasa Iran. Ni hongera kwa Wairani wote na ni kilio na huzuni na misiba kwa Marekani na washirika wake wakuu Mashariki ya Kati. Anasema endeleeni kulia tena sana sana. Wenu mtiifu, Shekhe Muhammad Mbaraka Omar Shahbal, Pangani, Tanga, Tanzania. Na kwa mara nyingine amesema tena, hongera hongera Iran, na no, wapenda haki wote wa duniani tunamshukuru sana. Sasa nasoma maoni ya msikilizaji Kakoto Hamisi wa Kigoma, anasema kujitokeza kwa wengi wananchi watukufu wa Irani katika uchaguzi wa kumpata mrithi wa Rais Hassan Rouhani ni dalili ya mkawama unaofanywa na wananchi wa Irani kwa serikali yao licha ya ugaidi wa kiuchumi unaoendelezwa na Marekani na waitifaki wake. Tuna imani rais aliyechaguliwa atakuwa rais imara atakayeliendeleza taifa la Iran na uungaji mkono kwa harakati za kiislamu kote ulimwenguni. Mungu libariki taifa tukufu la Iran. Vilevile msikilizaji wetu huyu ameandika: nampongeza Saidi Ibrahim Raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kura milioni 17 na laki 9 na elfu 25 na 345 na za wananchi wa Iran. Kwa hakika taifa la Iran limepata kiongozi bora sana. Pia nawapongeza wagombea wenza kwa kukubali matokeo bila pingamizi. Taifa la Iran limeonyesha kukomaa kisiasa na limewakata nishai, ameandika nishai, maadui wenye husda. Vilevile anasema vile na mwamba Sayidi Ibrahim Raisi aendeleze uungaji mkono kwa harakati za Kiislamu kote ulimwenguni na kwa wanyonge wote. Tuna imani naye. Mungu ibariki Iran, mtetezi wa haki za binadamu kote ulimwenguni. Asanteni. Naam, uh, kusema kweli kuna pande kadhaa za kuzungumzia uchaguzi wa Iran. Uchaguzi huo una ujumbe mwingi wa kila namna. Sisi hapa tunalazimika tuseme japo machache ili kutoa mwamko na maelezo na elimu kwa wasikilizaji wetu, na waelewe ni kwa nini hasa madola ya kibeberu ya magharibi na maadui wa Uislamu wanachukizwa na chaguzi za nchini Iran. Tutasema kwa muhtasari sana, kwani hatupendi kuona kipindi chenu hiki, wapenzi wasikilizaji, kinatoka kwenye sura yake ya kipindi cha maoni yenu. Pamoja na hayo lakini, ni vyema tuseme hayo machache. Naam, Ahmedi, tuseme machache angalau kujibu hilo swali hapo. Kwa nini maadui wa Irani na Waislamu wanachukia chaguzi za nchini Iran? Sababu ziko nyingi. Lakini kubwa zaidi naona useme kuhusu hiyo hofu yao mabeberu walionao, mabeberu wa ulimwengu huu, ya kuimarika utawala wa jamhuri ya ya kiislamu ya Iran. Naam, hiyo ni moja na hofu nyingine kubwa walionayo maadui na mabeberu ni kuiona Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuwa kigezo kwa mataifa mengine, hasa ya wanyonge. Mabeberu wanaogopa mno kuona taifa la Iran linafanywa kuwa ni kigezo kutokana na kufanikiwa katika masuala yake kama ya watu kuishi kwa amani, ustawi, demokrasia, uchumi, ulinzi, elimu, uvumbuzi na mazuri mazuri mengine mengi. Kufanikiwa taifa la Iran katika masuala hayo ni pigo kwa mabeberu wa dunia. Kujitokeza vilivyo wananchi wa Iran katika midani mbalimbali zikiwemo za kisiasa na uchaguzi kuna maana ya kutangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hilo ni jinamizi jingine kwa mabeberu ambao miaka yote hii wanaendesha propaganda kuwa eti mfumo unaotawala nchini Iran si wa wananchi na eti wananchi hawaupendi. Kujitokeza mamilioni ya wananchi katika chaguzi kuna maana ya kusema ndio kwa sera na siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutetea wanyonge, kupinga dhuluma na kusimama imara kukabiliana na mabeberu. Ni wazi kuwa hilo ni jinamizi jingine kwa madola ya kistikbari. Sababu ziko nyingi, kusema kweli, tutasheke na hizo. Hapa pana maoni kwa njia ya sauti. Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, alhamdulillahi rabbil alamin, hanian, hanian lakum ayuha shabu lislamiya alimaniya alwilaiya shabu liran Alhamdulillah, ulimwengu umeshuhudilia tena kwamba viongozi wa kidini wilayatul faqih ndiyo inayoweza kuendesha ulimwengu kwa salama na amani na uadilifu. Raia wa Iran wameuthibitishia ulimwengu kwamba hakuna awezaye kuongoza ulimwengu huu ila ni yule ambaye ana alwilaya na khilafa na imama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kwa mara nyingine tena Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imemtoa mwanachuoni kutoka msikitini, kutoka madrasa, kutoka katika vituo vya dini, kutoka katika chuo cha dini, kutoka katika hauza kuwa ndiye rais. Na si mtu wa kwanza huyu mwenye kilemba cheupe au kilemba cheusi kushika nafasi kama hiyo katika nchi ya Irani kuanzia mwaka 1979 mpaka hii leo. Huyu ni raisi wa nane, Sayyid Ibrahimi arraisi ni raisi wa kipindi cha nane, ambaye ni mwanachuoni, ametoka madrasa, ametoka msikitini, ametoka hauza kushikilia nafasi kama hiyo katika nchi tukufu ya Irani na pia katika nafasi ya ngazi ya kiulimwengu. Lau kama ulimwengu huu utaendeshwa na kutawaliwa na watu mfano wa Dr Sayid Ibrahim Arraisi hafidhahullah. Mabruk hanian lakum ya shaba liran hanian lakum ya shaba liran Jazakum llahu khairan. tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyo. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu Iran, na katika, kutoka katika studio zetu za Jama Jam hapa Tehran, huo zapuetu tunawakumbusha wapenda wasikilizaji inaanza kwa alama kujumlisha 98936 barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti kipindi cha baraza la wasikilizaji leo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika siku ya Ijumaa ya tarehe 18 Juni elfu mbili na ishirini na moja na kumpata rais wa nane wa mfumo huu wa Kiislamu. Uchaguzi huo ulishirikisha mamilioni ya wapiga kura. Karibu nusu ya wananchi wa Iran walishiriki uchaguzi huo, uliakisiwa kwa wengi sana duniani. Ahmed, maoni nilionayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Nampongeza rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Ibrahim Raisi. Allah akuongoze kwa kheri na baraka. Kumbuka nchi ya Irani imezungukwa na maadui kila upande. Tunakutegemea rais mteule uzivunje ngome zote za maadui kwa taufiki ya Mola, Karima. Amin. Ama bwana Ali Magema anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania mtaa wa Madina Zahara, yeye anasema wananchi wa Iran na kuombeeni kila la heri katika maamuzi yenu kupitia kura za wananchi na uhuru wa kuchagua viongozi mnaowapenda nawatakia wairani wote maisha ya amani na kuvumiliana na mzishinde fitina za maadui wa taifa lenu hata baada ya uchaguzi kama mlivyozishinda kabla na wakati wa uchaguzi. Endeleeni kuchagua viongozi bora wenye uchungu nanchi, na nchi na wananchi wake. Ni maoni yake Juma J Sagai Msoma Mara Tanzania. Mimi Asma hapa nna maoni yake bwana Mwenye Kondo Hamisi wa Nyamagana Mwanza ambaye ameandika hongera Sayidi Ibrahim Raisi na wananchi wa Iran kwa kufanya uchaguzi salama na kumpata resi mpya. Ni mimi Mwinyi Kondo Ibn Khamis wa Mabatini, Nyamagana, Mwanza, Rock City, ameandika tunamshukuru. Pia Bwana Benjamin Walikoni Mombasa, Kenya, ndio anasoma maone yake sasa hivi. Ameanza kwa kuandika mashallah, khair, alhamdulillah, na wapongeza wananchi wa Irani kwa uamuzi wao wa kizalendo katika uchaguzi Bwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, ni msikilizaji wetu mtajika huyu. Yeye baada ya kutusalimu ameandika kila la kheri Iran katika kuendeleza na utawala mpya wa rais mteule Ibrahim Raisi. na wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo na uh, hiki kilikuwa ni kipindi maalum kwa ajili ya maoni ya wasikilizaji wetu waliotoa maoni yao kuhusiana na uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliofanyika siku ya Ijumaa ya Juni 18, 2021 na kushirikisha karibu nusu nzima ya wananchi wa Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote akiwemo Shehe Shahabari wa huko Tanga, Tanzania, kwa maoni yake ya sauti. Na kiujumla, nyote tuna kushukuruni sana. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mostudioni alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini sana. haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya 115 ya makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia maudhui kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tumesema mengi kuhusu suala hili na tumenukuu hati nyingi za kimataifa na pamoja na maelezo mengine mengi yakiwemo ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF ambayo linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubadiki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo kazi zinazoiletea madhara shahsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Leo tutamalizia kuzungumzia mada hii, wasikilizaji wapenzi. Mikataba na mapendekezo ya shirika la kimataifa la kazi ndizo nyaraka muhimu zaidi za kuzuia kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. Tangu mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tisa hadi hivi sasa, shirika la kimataifa la kazi limebuni mikataba na hati nyingi za kumlinda mtoto asitumikishwe katika kazi zisizofaa. Miongoni mwa mikataba na hati zilizoratibiwa na shirika hilo tangu mwaka huo hadi hivi sasa ni pamoja na mosi, mkataba wa hati inayoainisha umri wa chini kabisa wa kuweza kutumikishwa mtoto viwandani. Huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa na kusisitiza kwamba mtoto yoyote hana haki ya kutumikishwa katika kazi viwandani kama hajatimia miaka kumi na nne. Pili, mkataba wa hati inayohusiana na kazi za nyakati za usiku kwa vijana hiyo nayo ilipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa. Mkataba huo unapiga marufuku kutumikishwa vijana wenye umri wa chini ya miaka 18 katika nyakati za usiku viwandani. Hati hiyo inasema iwapo hakuna njia wala chaguo jingine na kama ni kwa dharura, na iwapo kumetokea mazingira maalumu, na kama manufaa ya umma yanawajibisha hivyo, basi vijana wa baina ya miaka kumi na sita na kumi na nane wanaruhusiwa kufanya kazi. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja ilikuwa ni wajibu kwa kila nchi kutekeleza yaliyotajwa kwenye mkataba na hati hiyo. tatu. Mkataba wa umri wa chini kabisa wa kufanya kazi baharini ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini. Mkataba na hati hiyo iliweka wazi suala hilo na uliwekwa kwa ajili ya kuainisha umri wa chini wa mtoto kufanya kazi maeneo ya baharini. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja, mkataba huo ulikuwa ni lazima utekelezwe na kila nchi duniani hati na mkataba huo umepiga marufuku watoto wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi kwenye ubaharia katika meli na vyombo vya baharini nne mkataba wa kuainisha umri wa chini kabisa wa watoto kufanya kazi za kilimo huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na moja wajibu wa kila nchi kutekeleza hati na mkataba huo ulikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja kwa mujibu wa hati na mkataba huo hairuhusiwi watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi za mashambani na za kilimo. Hilo haliruhusiwi si katika taasisi binafsi tu, lakini pia taasisi za serikali. Tobaan mkataba na hati hiyo imesema kwamba inaruhusiwa watoto wa chini ya miaka 14 kufanya kazi za mashambani iwapo jambo hilo litafanyika kwa ajili ya kutoa elimu na mafunzo na kwa ajili ya kuwaandalia vijana mustakbali mzuri katika maisha yao, pamoja na kuchukuliwa hatua zote hizo lakini ni jambo la kusikitisha kuona kuwa watoto wanaendelea kutumikishwa sana katika kazi zote hizo za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. O katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 12 Dhulqada mwaka 1442 hijiria sawa na Juni 23 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1101 iliyopita liliundwa bunge la kwanza duniani huko Iceland. Bunge hilo ambalo wawakilishi wake walikuwa wakichaguliwa na wananchi kupitia masanduku ya kura lilikuwa na kazi ya kuisaidia serikali kifikra bunge la zamani zaidi duniani baada ya lile la iceland lilianza kazi zake nchini uingereza katikati kati ya karne ya 13 siku kama ya leo miaka 485 iliyopita ilianza harakati ya kiongozi wa kidini na mpenda mageuzi wa ufaransa calvin john huko Jiniva, mji mkuu wa Uswisi. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tano na tisa na kujifunza sheria na masomo ya kidini katika zama za ujana wake Calvin John alijiunga na harakati ya Kiprotestanti iliyoasisiwa na Martin Luther. Alivamia Jiniva huko Uswisi kwa kusaidiwa na wafuasi wa Kiprotestanti na kujaribu kuasisi mfumo wa uongozi wa kidini katika jamii ya nchi hiyo kwa mujibu wa dhehebu la Protestant. Calvin John pia alianzisha mfumo wa ideolojia ya Kikristo iliyojulikana kama Calvinism na kubainisha itikadi zake katika kalibu ya kitabu chake alichokipa jina la Institutes of Christian Religion, miaka 264 iliyopita katika siku kama ya leo Vilijiri vita vya kwanza kati ya vikosi vya majeshi ya Uingereza na India huko katika eneo la Bengali kaskazini mashariki mwa India. Waingereza walishinda vita hivyo na kulidhibiti eneo hilo ambalo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya India na katika siku kama ya leo miaka kumi iliyopita aliaga dunia qari mkubwa wa Qurani wa Misri Abulainain Shuensha, alizaliwa mwaka 1922 katika mji wa Bela mkoa wa Kafr Asheikh, na akafanikiwa kuhifadhi Qurani nzima akiwa bado mtoto. Alipata umashuhuri mkubwa katika kusoma Qurani mwaka 1938 katika mji wa Mansura. Mwaka 1939 alianza kusoma Quran katika redio ya Kairo na akaunda mfumo wake mahususi wa qiraa. Alikuwa kari wa kwanza kusoma Qurani tukufu ndani ya msikiti wa Laksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Abulainain Shoensha alipata umashuhuri mkubwa kwa kutembelea nchi mbalimbali duniani kwa ajili ya kusoma Quran. Katika mwongo wa 1970 aliasisi jumuiya ya wasomaji wa Qurani nchini Misri, akishirikiana na magwiji wengine wa kiraa ya Qurani kama Ustadh Abdul Basit Abdulsamad. Sheikh Abul Ainain Shoansha alikuwa miongoni mwa watu wanaowapenda na kuwaashiki Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, amemsifu na kumpongeza sana qari huyo wa Misri na kumpa lakabu ya sheikh na mzee wa Qurani, yeah. Msikilizaji wetu mvano Hassan kutoka Kigoma Tanzania, anasema asalamu alaikum hapo studio. Leo napenda kuwasalimu na kuwatakia kazi njema, shukran sana kwa kutegea sikio. Na maoni yanayofuata ni ya msikilizaji wetu mwingine hapa kutoka Dar es Salaam Tanzania, si mwingine ni Sheherali Fadhel wa Dar es Salaam. Anasema kwa Marekani kufunga tovuti ya IRB ni upumbavu na ugaidi wa kupeana habari anasema yenye Umoja taifa wa Mataifa, viongozi wa Marekani na taifa la Wazayuni ni jamii ambayo inatuhatarishia amani ya dunia yetu. Anasema kutodhibitiwa kwa sheria ya kimataifa ni kuitumbukiza dunia katika hatari ya kujitakia, na kushukuru sana Sherali Fadhili, msikilizaji wetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Nasoma maoni yake sasa ya msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa Tanzania anasema poleni Irani kwa uharamia waliofanywa wa Marekani kwa kuzifunga tovuti za shirika la utangazaji la Iran IRIB. Asante na Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania anasema, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania. Nawapata vizuri redio Irani Swahili kupitia Maarifa FM katika masafa ya tisini na tisa nukta saba nikiwa hapa Kigoma Butunga Tanzania. Asanteni wasalimu huko watu wa Kigoma. Kakoto Hamisi, shukran sana. Na upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu Irani IRIB limetoa taarifa na kulaani hatua ya tovuti zake kadhaa na za mrengo wa mukawama wa kufungwa na serikali ya Marekani na limesema kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa maoni na ni hujuma dhidi ya vyombo huru vya habari. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya hapa nchini imekosoa hatua hiyo ya Marekani ya kufunga tovuti za shirika kadhaa za shirika utangaza ya utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, na kusema hiyo ni njama ya kuvuruga uhuru wa maoni. Wanaharakati barani Afrika wanasema hatua ya nchi tajiri ya kuhodhi chanjo ya COVID-19 inakwamisha maendeleo ya kuzuia kuenea kwa virusi hivyo barani Afrika na maafisa kumi na moja wa polisi wameuawa na wengine wanne hawajulikani walipo huko Bukina Faso, katika hujuma inayoaminiwa kutekelezwa na magaidi wa kufurishaji. Maafisa hao wameuawa wakati walipokuwa wakijitayarisha kuchukua nafasi za wenzao waliokuwa kwenye doria kaskazini mwa nchi hiyo, na sina la ziada. Muhtasari wa habari ndio umekomea hapa. Nawashukuru wasikilizaji wetu hao ambao wameweza kutuma maoni yao Nawatakia usiku mwema, na wageni kutoka katika studio zetu za Jam Jam. Tukutane tena kesho, panapo majalio yake Mola. Asanteni kwa kuwa nami na hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.