Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho unduma kuwili wa Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha Sibtain yani Imam Hasan na Imam Husein bin Ali alaihim wassalam, uh, katika Qurani na hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya ambacho kinakuleteni e, teknolojia habari za teknolojia a, za kisasa a, katika kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewataka wananchi wa vyama na makundi yote kumsaidia rais mteule katika majukumu yake yajayo. Gazeti la New York Times limefichua mahusiano yaliyokuwepo baina ya watu walioshiriki katika mauaji ya mwandishi wa habari uh, Jamal Khashoggi na serikali ya Washington. Serikali ya Sudani imetoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa bwawa la Renaissance. Na rais wa zamani wa Mauritania amewekwa mahabusu kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi na uporaji wa mali ya umma. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba jamhuri na Uislamu ni nguzo mbili muhimu za mfumo unaotawala nchini Iran na kwamba juhudi kubwa zinapaswa kufanywa kwa ajili ya kulinda nguzo hizo mbili. Rais Rouhani ameyasema hayo mapema leo katika kikao cha baraza la mawaziri na kueleza kwamba zinapaswa kufanyika juhudi kubwa pia za kujiepusha kutoa pigo kwa Uislamu kupitia mienendo yetu sisi wenyewe. Amesema Uislamu una siasa, maadili, sheria, uadilifu na kanuni za kuheshimu watu wa kaumu, mbari na jinsia zote. Amesema serikali imefanya kazi kubwa na kumaliza vita vya mabeberu dhidi ya taifa la Iran. Rais Ruhani amesema kwamba serikali yake na kwa ushirikiano na kujitolea wananchi na vilevile vile chini ya miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu imefanikiwa kuwaburuta viongozi wa Marekani katika meza ya mazungumzo ya nyuklia huko Vienna nchini Austria, na kutatua matatizo mengi muhimu. Amesema serikali yake iliahidi kwamba haitasalimu amri mbele ya Marekani na itakabiliana na vita vya kiuchumi vya serikali ya Washington na kwamba ingali na heshimu na kushikamana na ahadi yake vilevile vile amewahimiza wananchi wa makundi na vyama vyote vya siasa kumuunga mkono na kumsaidia rais mteule Ibrahim Raisi katika majukumu yake yajayo. Said Ibrahim Raisi uh, alitangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Ijumaa iliyopita hapa nchini Iran. Vyombo vya habari vya Marekani vimefichua kwamba Wasaudia wanne walioshiriki katika mauaji ya mwaka 2018 dhidi ya mwandishi habari wa Washington Post, Jamal Khashoggi, walipata mafunzo ya kijeshi huko Marekani mwaka uliotangulia chini ya kandarasi iliyoidhinishwa na wizara ya mashauri ya kigeni ya nchi hiyo. Gazeti la New York Times limefichua kwamba mafunzo hayo ya kijeshi yalitolewa na kampuni ya maswala ya usalama ya Tier One Group iliyopo Arkansas, inayomilikiwa na shirika la Sebaras Capital Management kwa shabaha eti ya kuwalinda viongozi wa Saudi Arabia. Habari hizi zimefichuliwa na vyombo vya habari vya Marekani baada ya safari ya mkuu wa shirika la upelelezi la Misri ya Abbas Kamil kutembelea Washington, ambako taasisi moja ya maswala ya sheria ya wajumbe wa Congress ilitaka kujadiliwa madai kwamba Cairo ilihusika pia katika mauaji ya kigaidi dhidi ya Jamal Khashoggi. Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba maafisa wa serikali ya Saudi Arabia walioshiriki katika mauaji ya Khashoggi ndani ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Istambuli huko Uturuki mwaka 2018 walipewa mada inayotumiwa kuua watu nchini Misri. Ripoti zinasema taarifa hizo za kipelelezi zimepatikana baada ya kuwahoji baadhi ya maafisa wa Saudia walioshiriki katika mauaji ya mwandishi huyo wa habari. Ripoti hiyo inasema kwamba kuna uwezekano baadhi ya Wamisri walishirikiana na wa Saudi Arabia katika mauaji hayo. Jamal Khashoggi aliuawa kikatili na kisha mwili wake ukakatwa katwa vipande tarehe pili mwezi Oktoba mwaka 2018 baada ya kuingia ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul huko Uturuki. Saudi Arabia ilikaa kimya kwa muda wa siku 18 bila ya kusema lolote baada ya mauaji hayo ya kutisha, hadi pale serikali ya Uturuki ilipotoa ripoti mbalimbali, mbali na shirika la ujasusi la Marekani CIA lilipothibitisha kwamba Khashoggi aliuawa kigaidi kwa amri ya moja kwa moja kutoka kwa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salmana. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Sudan ametoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadili mgogoro wa ujenzi wa bwawa la Renaissance juu ya maji ya mto Nile huko nchini Ethiopia. Mariam Assadiq al Almahdi ameliandikia barua rasmi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa akiomba kuitishwa kikao cha dharura ili kuchunguza hitilafu zilizopo baina ya nchi hiyo, Misri na Ethiopia juu ya ujenzi wa bwawa la Renaissance na athari zake mbaya kwa maisha na usalama wa mamilioni ya wakazi wa kando kando ya mto Nile katika nchi za Misri na Sudan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Sudan, Omar Al Faruq Said Kamal amesema, katika barua yake, waziri wa mambo ya nje wa Sudan amemwomba mwenyekiti wa sasa wa baraza la usalama azitake pande zote kuheshimu ahadi na majukumu yao na kujiepusha na hatua yoyote ya upande mmoja na vilevile, aitake Ethiopia isitishe kujaza maji kikamilifu katika bwawa la Renaissance. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya maji ya mto Nile umezusha mivutano baina ya Ethiopia na nchi za Sudani na Misri. Misri na Sudani zinasema ujenzi wa bwawa hilo ambalo umegharimu karibu dola bilioni 4 utapunguza maji ya nchi hizo na hivyo kuvuruga maisha ya mamilioni ya watu. Ethiopia nayo inasisitiza kwamba ujenzi wa bwawa hilo ni muhimu kwa ajili ya kueneza umeme katika nchi hiyo na kuimarisha sekta ya viwanda. Mzozo huo umezusha wasiwasi wa kutokea vita na mapigano baina ya nchi hizo tatu. Hata hivyo, waziri mkuu wa Ethiopia amesema kwamba ujenzi wa bwawa la Renaissance utakuwa na faida si kwa nchi yake pekee, bali pia kwa nchi za Misri na Sudan. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Mauritania ametoa amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Walad Abdul Aziz, baada ya kuchunguza mafaili na madai ya ufisadi dhidi ya mwanasiasa huyo. Shirika la habari la Al Jazira limeripoti kwamba kwa sasa Muhammad Walad Abdul Aziz anashikiliwa mahabusu kwa kesi ya ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Mwaka jana, kamisheni ya ucha, uchunguzi ya bunge la Mauritania ilifichua na kuweka wazi faili la kesi ya ufisadi inayomkabili rais huyo wa zamani wa nchi hiyo. Faili hilo eh, lilikabidhiwa kwa mwendesha mashtaka mkuu wa Mauritania, ambaye baada ya kulifanyia uchunguzi ameamuru kukamatwa na kuwekwa kizuizini Muhammad Walad Abdul Aziz. Kiongozi huyo wa zamani wa Mauritania na mawaziri kadhaa wa serikali yake wanakabiliwa na mashtaka ya kufanya ufisadi na kufunga mikataba mikubwa isiyo halali katika miradi ya nishati, umeme, barabara, ujenzi wa, ujenzi wa viwanja vya ndege na kuuza milki na mali za serikali na Umoja wa Ulaya umeanzisha mchakato wa kuiondolea Burundi vikwazo ambavyo vilifunga kabisa mlango wa kupewa misaada serikali ya Bujumbura. Hayo yamesemwa na Claud Bochu, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Burundi, ambaye ameongeza kwamba EU pamoja na washirika wake wengine kama Benki ya Ustawi ya Afrika, ADB, watafadhili mpango wa kufufua bandari ya Bujumbura kufikia mwishoni mwa mwaka huo. Ameongeza kwamba Umoja wa Ulaya umepanga kufadhili sekta ya kilimo ya Burundi, hatua ambayo inatazamiwa kupiga jeki usalama wa chakula nchini humo. Mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na sita, Umoja wa Ulaya ulisimamisha misaada yake yote kwa serikali ya Burundi kutokana na kile ilichodai kwamba ni mgogoro wa kisiasa uliozuka baada ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba atagombea muhula watatu wa urais. Serikali ya Burundi chini ya uongozi wa hayati Ngurunziza iliandamwa na tuhuma nyingi za kufanya udanganyifu mkubwa aa, na umwagaji damu dhidi ya wapinzani katika maeneo mbalimbali ya Burundi. Hata hivyo, hali ya haki za binadamu na usalama katika nchi hiyo imeanza kuboreka chini ya utawala wa rais wa sasa wa nchi hiyo Evariste Ndayishimiye. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaochambua siasa za kinduma kuwili za serikali ya Marekani. Kwa miaka mingi sasa Iran imekuwa chini ya mashinikizo ya chakula na madawa huku dola la kibeberu la Marekani likiendeleza propaganda nyingi za uongo kuhusiana na suala hilo. Kwa kawaida na kibinadamu, vikwazo havipasi kuingia kwenye masuala ya afya, dawa na chakula, lakini kwa miaka mingi sasa Iran haiwezi kupata kiurahisi dawa za magonjwa sugu na maalumu, Uh, wala kunufaika inavyotakikana uh, kimataifa katika masuala ya tiba na matibabu kutokana na matatizo ya fedha zake za kigeni zinazoshikiliwa katika mabenki na nchi za, za nje na vilevile vile matatizo ya kibenki Hivi karibuni Wizara ya Hazina ya Marekani ilidai kwamba eti imeondoa marufuku ya kuamiliana na Iran katika mabadilishano ya dawa na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 sehemu nyingine ya ruhusa hiyo ya wizara ya biashara ya Marekani, wizara ya fedha ya Marekani inasema mabadilishano na shughuli zote zinazohusiana na kusafirisha nje, soko la bidhaa za kigeni, mauzo na manunuzi, eh, miamala ya mubashara na isiyo mubashara, iwe ya bidhaa au teknolojia, bali kila kitu kinachotumika kwenye kuzuia, kugundua na kutibu ugonjwa wa COVID-19 kati ya Irani na pande nyingine au kati ya serikali ya Iran na upande wowote ule au baina ya watu wa kawaida na nchi ya tatu wanaonunua bidhaa za aina hiyo kwa ajili ya Iran. Vyote hivyo sasa vinaruhusiwa na ni huru kuvifanya. Siku ya Jumapili, kamati ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran ilijibu hatua hiyo ya Marekani ya kuondoa eti vikwazo vinavyohusiana na korona kwa kuandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba Wairani elfu themanini na mbili wameaga dunia kutokana na korona, na baada ya kupita miezi 16 sasa tangu kuanza janga hilo la korona, na wakati tayari Iran imeshajitengenezea chanjo yake ya kujikinga na ugonjwa huo, ndipo Marekani inajifanya kuondoa marufuku hiyo. Sehemu nyingine ya ujumbe wa Twitter uh, wa kamati hiyo imesema linachotaka taifa la Iran ni kuondolewa vikwazo haramu na kuadhibiwa walioviwekwa, kwani vikwazo vyao ni kinyume na sheria za kimataifa hata katika kipindi cha vita. Upungufu wa madawa nchini Iran uliosababishwa na vikwazo vya Marekani unawadhuru watu wa kawaida wenye magonjwa tofauti, watoto wadogo wanaoteseka kwa saratani, wagonjwa wa maradhi sugu na wagonjwa walioathiriwa na mashambulizi ya silaha za kemikali ambazo Marekani na nchi za Ulaya zilimpatia dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein wakati wa vita ambavyo Iran ililazimishwa kupigana na utawala huo wa zamani wa Iraq, ndio wanaoathiriwa zaidi na vikwazo hivyo vya beberu Marekani. Baada ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani kufungua mashtaka katika mahakama ya kimataifa ikilalamikia jinai hizo Majaji wa mahakama hiyo walitoa wa hukumu na kusema kwamba wana haki ya kufuatilia mashtaka ya Iran dhidi ya Marekani kutokana na Washington kukanyaga makubaliano yanayohusiana na uhusiano wa kiuchumi na kisheria ya mwaka 1955. Majaji hao waliamuru walitoa wa hukumu ya kuondolewa vikwazo vyote vya dawa, chakula na masuala ya kibinadamu na vya anga vilivyowekwa na Washington dhidi ya Tehran. Hata hivyo, hadi sasa Marekani inaendelea kufanya ukatili na ukaidi na haitaki kutekeleza amri hiyo ya mahakama ya kimataifa. Javid Montazeran, mtaalamu na mtafiti wa masuala ya sheria za kimataifa, anasema, kwa kitendo chake cha kufanya ukaidi na kukataa kutekeleza amri ya mahakama ya kimataifa kuhusu kuiondolea vikwazo Iran, Marekani imeonyesha wazi kwamba haiko tayari kutekeleza kivyovyote vile amri hiyo ya muda ya mahakama ya kimataifa. Kwa upande wake, Said Abbas Arakshi, naibu waziri wa mambo ya nje na mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia huko Viena, ameandika katika mtandao wa Twitter kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, Marekani ilimwekea vikwazo kila Mwirani popote pale alipokuwa. Vikwazo hivyo ni vya kinyama na kinyume cha sheria, amesisitiza Said Abbas Arakshi. Naibu huyo wa waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema serikali ya hivi sasa ya Marekani nayo ni mshirika katika jinai hizo zilizo dhidi ya binadamu. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sip katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktal lHusein alaihi salam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Husein alayhi ssalam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein, mimi nilikuwa mkunga wake. Alisema, alipojifungua Hasan, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliniambia niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia: Je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano asma akasema: nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akaitupa pembeni na kuniambia, Asma, sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abi Talib kwamba je, umempa jina gani? Akasema nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema na mimi pia nisingeweza kumtangulia Mola Mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako, ewe Muhammad. Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, muite Hasan. Asma akasema, mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba, alimfanyia akika na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema, baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Al Husein, ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifika mbele yangu na kuniambia, ewe Asma, niletee mwanangu Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto, kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe asma atauliwa na kundi dhalimu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akasema na mimi nisingemtangulia mola wangu mtukufu kumpa jina hapo malaika jibril alayhi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema salamu ziwe juu yako ewe muhammad mwenyezi mungu aliye juu anakupa salamu na kusema ali kwako wewe ni kama alivyokuwa haruna kwa musa na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa harun Mtume akauliza, na mtoto huyo wa Harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema, lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema, mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema Mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba alimfanyia akiki kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi, wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda kujali na kuolea wajukuu wa wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu, kwa kuambia: lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia Ahlu Baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Taus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha Kashful Ghumma kupitia Tumama kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia sahaba wake Bilali, ewe Bilal, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao, Mtume akawa amewabeba kifuani kwake, huku akiwa anawashumu. Imam Ali bin Abi Talib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema waache wanishumu nami pia ni washumu wafaidike, kwa kuniona nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao. Nam, ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za Imamu Masumu na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa, tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shaban mwaka wa nne Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema: na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi ssalam alipozaliwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdulmutalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa kubarikiwa mtoto duniani. Pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani, huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha, kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husain. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam kabla yake. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila laheri. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia uh, magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Magazeti karibu yote ya leo yamemulika zaidi habari ya kuapishwa au kupasishwa bajeti ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili Gazeti la Majira limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, bajeti yapitishwa kwa kishindo. Dodoma kicheko, elimu juu, serikali yaongeza bilioni sabini, wote waliokosa mikopo. Mambo safi yafafanua kodi ya majengo kwenye luku na makato kwenye simu habari nyingine iliyopewa mazingatio kwenye toleo la leo la Majira ni ile ya ajali iliyosababisha vifo vya watu tisa na kujeruhi wengine wengi barabara ya Morogoro dar es Salaam. Siri nzito ya basi iliyoua tisa, hii hapa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Gazeti la Mwananchi pia limeipa kipaumbele habari ya kupasishwa bajeti ya matumizi ya serikali kwa kichwa cha maneno uh, kicheko kilio Bajeti ya pita kwa kishindo, barabara vijijini zapewa fungu, kodi ya majengo na miamala ya simu. Mwigilu atoa ufafanuzi kuhusu ajali iliyoua watu tisa. Mwananchi limemulika tukio hilo kwa habari yenye kichwa cha maneno siri ajali ya Morogoro, dereva alidanganya amebeba msiba, vifo vyafikia tisa. Limeandika kwamba dereva wa basi aina ya kosta lililosababisha ajali hiyo aliweka maua kwenye gari akidanganya kwamba amebeba msiba ili kukwe, kukwepa kukamatwa na polisi. Limeandika kwamba kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro uh, Fortunatus Muslim amewaonya madereva wa magari kuacha kuweka maua kwenye magari yao ili ionekane wanakwenda msibani, wakati lengo likiwa ni kukwepa kusimamishwa na askari usalama barabarani. Baadhi ya habari za gazeti la leo la le Mwananchi zina vichwa vya habari: wanaoandika habari za Sabaya watishiwa, hali halisi nyuma ya tishio jipya la korona, na makala abaini madudu mazito. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari iliyokolezwa wino mweusi kwa kichwa cha maneno, kodi majengo kwa luku yawekwa sawa habari ya hofu ya na wasiwasi kuhusu wimbi la janga jipya la korona pia imemulikwa katika toleo la leo la Nipashe, kwa kichwa cha habari, tahadhari korona nambari tatu yatolewa kila kona, vigogo TRA matatani, rushwa ya milioni mia mbili mapya, hausgeli adaiwaye kunyonga mtoto wa bosi wake, na mbunge wa CCM adai mshahara wa wabunge ni kiduchu. Eh, hizo ni baadhi tu ya habari zilizoko kwenye toleo la leo la gazeti la Nipashe. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limetanguliza mbele kesi ya ulanguzi wa mihadarati inayowakabili ndugu wawili wa Akasha na maafisa kadhaa wa serikali. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, kwa nini washirika wa Akasha bado wako huru. Inasema uh, kuchelewa kwa serikali ya Marekani kumaliza mjadala wa washukiwa wanne wa ulanguzi wa dawa za kulevya kumesitisha mipango ya kuwashtaki wafanya biashara kadhaa wa ngazi za juu na maafisa wa serikali ambao walisaidia kuunga mkono na kulihami moja kwa moja ya magenge makubwa zaidi ya dawa za kulevya linaloendeshwa na ndugu Ibrahim na Baktash Akasha. Daily Nation pia limeandika kwamba raia wa Marekani ambaye alikuwa nchini Ethiopia kama mwangalizi wa uchaguzi mkuu wa juzi amekutwa, amefariki dunia katika mji mkuu wa nchi hiyo Adis Ababa Jumanne ya jana. Limeandika kwamba polisi wamesema uh, walipata dawa katika eneo la tukio na kwamba kifo chake kinawezekana kwamba ni cha kawaida. Na chini ya kichwa cha habari, wahamiaji wanawake wame, wamefanywa kuwa watumwa wa ngono katika jahanamu ya Libya, Daily Nation linasimulia kisa cha mwanamke aliyetajwa kwa jina la Aisha, raia wa Guinea ambaye alikumbana na sulubu na masaibu ya kutisha huko Libya akiwa katika harakati za kutafuta maisha bora. niliacha jinamizi na kutumbukia kuzimu, anasimulia mhamiaji huyo kutoka Guine, akihadithia yaliyompata huko Libya, nchi ya kaskazini mwa Afrika, ambayo magenge wa ya wahalifu yameifanya kuwa janga na pango la uhalifu. Mara tu nilipofika nilifungwa, nilikuwa mtumwa wa ngono ni kiuzo kwa wanaume, anasema Aisha ambaye sasa yuko katika kambi ya wakimbizi nchini Tunisia. Gazeti la New Times la Rwanda limemulika zaidi bajeti ya mwaka huu wa fedha ya serikali likiandika kwamba katika bajeti ya kitaifa mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili iliyowasilishwa na waziri wa fedha na mipango ya uchumi Esiel Ndagijimana mbele ya bunge, serikali inatarajia kwamba franga bilioni mbili na milioni mia nne kumi na tatu nukta saba zinazowakilisha asilimia sitini na tatu nukta nne ya bajeti zitaelekezwa kwenye matumizi ya kawaida, wakati franga bilioni moja milioni uh, mia tatu tisini na tatu nukta tatu zitatumika tatu, katika mipango ya maendeleo. New Times pia limeandika kwamba waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema kwamba serikali ya sasa Serikali kwa sasa inafanya utafiti ambao utafuatia kuwapo kwa kirusi cha aina ya delta ya COVID-19 nchini humo. Limeandika kwamba nchi jirani ikiwa ni pamoja na Uganda na Kenya tayari zimeripoti visa kadhaa vya aina hiyo ya virusi vya korona vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza katika nchi ya India. Nasikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Msemaji wa shirika la dawa na chakula nchini Iran Daktari Kianush Jahanpur amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya korona, au COVID-19. Katika ujumbe wa kupitia ukurasa wake wa Twitter hivi karibuni, Daktari Jahanpour aliashiria hatua ya wizara ya afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID-19 iliyoundwa hapa nchini ya Cov Iran Barakat, na kuandika katika ukurasa huo kuwa nchi zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani sasa ni Iran, Uingereza, India, Rasia, China na Marekani. Waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki alitangaza Juni 15 kuwa leo idhini ya matumizi ya dharura ya Cov Iran Barakat imetolewa na hivi karibuni chanjo ya Cov Iran itaanza kutumika hapa nchini. Alisema pia kuwa chanjo ya covid-19 iliyoundwa na taasisi ya Pasteur ya Iran nayo pia iko njiani. Aidha alisema kwa mujibu wa mipango iliyopo, watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya covid-19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hivi e karibuni, Daktari Hassan Jalili mkuu wa timu ya utengenezaji wa chanjo ya Kov Iran Barakat katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema kuwa tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imeshakamilika na matumizi ya dharura kuidhinishwa. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Aidha, alisema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Kov Iran Barakat. Iran kwa mstari wa mbele kuunda chanjo za Covid-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razi Cov Pars, Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, KEMRI, inatarajia kukamilisha utafiti wake kuhusu ikiwa chanjo ya Uingereza ya korona ya AstraZeneca ina athari hasi kwa Wakenya kufikia mwishoni mwa mwezi Julai. Kaimu mkurugenzi mkuu wa KEMRI Profesa Samuel Kariuki alisema chanjo hiyo inaendelea kutumiwa nchini Kenya kwa sababu kuna hali ya dharura, lakini uchunguzi kuhusu athari zake kwa wakenya ulikuwa bado unaendelea. Akizungumza wakati kamati ya bunge kuhusu afya ilitembelea shirika hilo katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani, Profesa Kariuki alisema baadhi ya mataifa yalikuwa yamekamilisha utafiti kuhusu athari za chanjo hiyo kwa raia wao kwa sababu walianza mapema. Alisema kulikuwa na janga na ilionekana kuwa chanjo zilikuwa zinafaa, kwa hivyo ilikuwa bora kuzitumia kuliko kukaa bure. Tutakamilisha majaribio yetu kwa chanjo hiyo kufikia mwisho wa Julai, alisema uh, profesa huyo. Kamati ya bunge inayosimamia masuala ya afya nchini Kenya ilitoa wito kwa serikali iongeze mgao wa fedha unaotumiwa kwa utafiti katika shirika hilo ili ilifanikishe mipango yake e, kwa manufaa ya wananchi. Wakiongozwa na mbunge wa Ndhiwa e, bwana Martin Owino, wabunge hao walisema nchi hii, yaani Kenya, itaendelea kuwa hatarini kukumbwa na majanga ya magonjwa ikiwa Kemri haitafadhiliwa vyema kuendesha utafiti wa matibabu. Ukiwa bado katika kadhia hiyo ya korona, barani Afrika, rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema nchi yake itaanza kutengeneza chanjo yake ya korona, baada yeye kufunga kabisa taifa hilo la Afrika Mashariki kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi hivyo. Museveni amesema mipango ya kutengeneza chanjo hiyo iko karibu kukamilika hospitali nchini Uganda zimejaa huku madaktari wakisema wamelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19. Tunajiandaa kutengeneza chanjo yetu, kwa hakika itakuwa bora kuliko zote, sababu itakabili aina zote za virusi vya korona, alifichua Museveni alipotangaza hatua kali za kuzuia msambao wa virusi hivyo hivi karibuni. Kulingana na rais huyo, utengenezaji wa chanjo hiyo ya Uganda ulicheleweshwa kutokana na ukosefu wa wagonjwa wa COVID-19. Museveni amesema, hapo Agosti tulikuwa na shida, hatukuwa na wagonjwa wa kutosha. Sasa kuna wagonjwa wengi wa kufanyia majaribio, alisema na kuongeza kuwa anawasiliana na wadau kadhaa kote ulimwenguni kusaidia katika uh, kadhia hiyo ya chanjo. Museveni aliendelea kusema, chanjo tulizopata zinatoa kinga kwa aina chache tu za virusi kama ile aina ya kwanza ya Wuhan, eh, na ile ya India. Chanjo zilizoko huenda zikose kutoa kinga kamili. Museveni aidha amesema kuwa Uganda inatengeneza aina mbili za dawa za kutibu COVID-19 na amesema kuwa mradi huo wa siri unaendelea kimya kimya. Kulingana na Museveni, kufikia mwaka 2022 Uganda itakuwa ikijitegemea kwa matibabu, baada ya kuona ilivyo hatari kutegemea mataifa mengine. na ugonjwa wa ebola umetangazwa kumalizika rasmi Juni 19 nchini Guini. Taarifa iliyotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO kutoka Brazzaville, Conakry imesema ugonjwa huo uliokuwa umemalizika mwaka 2016 uliibuka upya Februari 14 mwaka huu 2021, baada ya watu watatu kugundulika huko katika kijiji cha Goeske kilichoko kusini mwa mkoa wa Nzerekore. Mkoa wa Nzerekore ndio uliokuwa wa kwanza kugunduliwa mgonjwa wa Ebola kabla hujasambaa katika nchi jirani za Liberia, Sierra Leone na nyingine katika ukanda wa Afrika magharibi kati ya mwaka 2014 na 2016. Jumla ya visa 16 vilithibitishwa na visa saba viliripotiwa katika mlipuko wa hivi karibuni nchini Guini, ambapo wagonjwa kumi na wawili walipoteza maisha na wengine 11 walinisurika na ugonjwa huo unaotajwa kuwa moja kati ya magonjwa hatari zaidi duniani. Muda mfupi baada ya kutangazwa kwa ugonjwa huo, idara ya afya ya nchi hiyo kwa kushirikiana na WHO pamoja na wadau wengine waliandaa mpango wa haraka kukabiliana na ugonjwa huo kwa kutumia uzoefu walioupata wakati wanakabiliana na tatizo hilo nchini humo pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la afya duniani lilisafirisha chanjo za Ebola 1024 kwenda nchini humo na kisha kusaidia kuwapa chanjo takribani watu 11,000 ambao walikuwa kwenye hatari ya kupata maambukizi ikiwemo wafanyakazi wa idara ya afya 2800 waliokuwa mstari wa mbele kutoa huduma. Zaidi ya wataalamu 100 wa WHO pia walikuwa nchini humo wakitoa msaada uh, wa namna ya kuhakikisha wana ukabili ugonjwa huo na kuzuia usienee maeneo mengine, ambapo walitoa chanjo, kutibu wagonjwa kwa kutumia aina mpya ya dawa na kuendelea kuwafuatilia. Mshikamano na uh, jamii ulisaidia sana kuwapatia ilmu kuhusu kirusi cha Ebola, hivyo ushiriki wao wa moja kwa moja kupambana na Ebola ulisaidia kumaliza ugonjwa huo. Usaidizi kwa waliopona Ebola ni jambo muhimu. Uchunguzi umeonyesha kuwa kirusi kilichoikumba Gini mwaka huu kinafanana na kile cha mwaka elfu mbili kumi na nne mpaka elfu mbili kumi na sita wakati ugonjwa huo ulipoibuka kwa mara ya kwanza katika ukanda huo. Ingawa bado study nyingi zinatakiwa kufanyika kuhusu ugonjwa huu, tayari serikali ya Gini imeanzisha programu maalum ya kuwafuatilia manusura wa Ebola ili kuwapatia msaada wa muda mrefu. Katika kuisaidia serikali katika mkakati wake huo, WHO inashirikiana na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa pamoja na mengine mengi kuhakikisha kwa jamii inapata msaada wa haraka na kurejea maisha yao ya awali. Na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kufanikiwa Guini Conakry katika kuangamiza janga la Ebola nchini humo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi e, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Dhulqada mwaka 1442 hijiria sawa na Juni 23 mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1101 iliyopita liliundwa bunge la kwanza duniani huko Iceland. Bunge hilo ambalo wawakilishi wake walikuwa wakichaguliwa na wananchi kupitia masanduku ya kura lilikuwa na kazi ya kuisaidia serikali kifikra. Bunge la zamani zaidi duniani baada ya lile la Iceland lilianza kazi zake nchini Uingereza katikati kati ya karne ya kumi na tatu. siku kama ya leo miaka 485 iliyopita ilianza harakati ya kiongozi wa kidini na mpenda mageuzi wa Ufaransa, Calvin John huko Jiniva, mji mkuu wa Uswisi. Alizaliwa mwaka 1509 na na kujifunza sheria na masomo ya kidini katika zama za ujana wake Calvin John alijiunga na harakati ya Kiprotestanti iliyoasisiwa na Martin Luther. Alivamia Jiniva huko Uswisi kwa kusaidiwa na wafuasi wa Kiprotestanti na kujaribu kuasisi mfumo wa uongozi wa kidini katika jamii ya nchi hiyo, kwa mujibu wa dhehebu la Protestanti. Calvin John pia alianzisha mfumo wa aidiolojia ya Kikristo iliyojulikana kama Calvinism, na kubainisha itikadi zake katika kalibu ya kitabu chake alichokipa jina la Institutes of Christian Religion miaka 264 iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya kwanza kati ya vikosi vya majeshi ya Uingereza na India huko katika eneo la Bengali kaskazini mashariki mwa India. Waingereza walishinda vita hivyo na kulidhibiti eneo hilo ambalo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya India na katika siku kama ya leo miaka kumi iliyopita aliaga dunia Qari mkubwa wa Qurani wa Misri, Abulainain Shuensha. Alizaliwa mwaka 1922 katika mji wa Bela, mkoa wa Kafr Asheikh, na akafanikiwa kuhifadhi Qurani nzima akiwa bado mtoto. Alipata umashuhuri mkubwa katika kusoma Quran mwaka 1938 katika mji wa Mansura mwaka 1939 Alianza kusoma quran katika redio ya Kairo na akaunda mfumo wake mahsusi wa qiraa. Alikuwa kari wa kwanza kusoma qurani tukufu ndani ya msikiti wa Laksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Abulainain Shoanshah alipata umashuhuri mkubwa kwa kutembelea nchi mbalimbali duniani kwa ajili ya kusoma quran katika mwongo wa elfu moja mia tisa na sabini Aliasisi jumuiya ya wasomaji wa Qurani nchini Misri akishirikiana na magwiji wengine wa kiraa ya qurani kama Ustadh Abdul Basit Abdulsomad. Sheikh Abul Ainain Shuainsha alikuwa miongoni mwa watu wanaowapenda na, na kuwaashiki Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei amemsifu na kumpongeza sana Kari huyo wa Misri na kumpa lakabu ya Sheikh na mzee wa Quran. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya Kiislami Iran amesema serikali yake e, imeendelea kuheshimu ahadi yake ya kusimama kidete na kutosalimu amri mbele ya sera za serikali ya kidhalimu ya Washington na vilevile vile amewahimiza Wairani wote e, wa makundi na vyama tofauti vya siasa kumsaidia rais mteule Ibrahim Raisi katika majukumu yake yajayo. Vyombo vya habari vya Marekani vimefichua kwamba Wasaudia wanne walioshiriki katika mauaji ya mwaka elfu mbili na kumi na nane dhidi ya mwandishi habari wa Washington Post Jamal Khashoggi walipata mafunzo ya kijeshi huko Marekani mwaka uliotangulia Chini ya kandarasi iliyoidhinishwa na Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Sudan ametoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadili mgogoro wa ujenzi wa bwawa la Renaissance juu ya maji ya mto Nile nchini Ethiopia. Na mwendesha mashtaka wa serikali ya Mauritania ametoa amri ya kukamatwa na kuwekwa mahabusu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Walad Abdulaziz baada ya kuchunguza madai ya ufisadi dhidi ya mwanasiasa huyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na nakutakieni kila la heri.