Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aali Imran aya ya 130 hadi 133. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho unduma kuwili wa Marekani katika suala la vikwazo, tangu madai ya kutokuwepo vikwazo vya dawa hadi kutoa ruhusa ya kufutwa vikwazo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha teknolojia ya kisasa kama ilivyo kawaida ya siku kama hii ya leo na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. ni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Rais mteule wa Irani amesema ya serikali yake itajikita zaidi katika kutoa huduma bora kwa wananchi. Chanjo ya korona iliyoundwa na kikosi cha jeshi la mapinduzi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani kuzinduliwa hivi karibuni. Umoja wa Ulaya unapanga mikakati ya kuiondolea vikwazo serikali ya Burundi. na utafiti umebaini kwamba askari wa Marekani wanaojiua ni wengi zaidi kuliko wale wanaofariki au kuwawa wakati wanapokuwa vitani. Na sasa ni habari kamili. Rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika serikali na utawala wa Kiislamu, wafanyakazi wote wa umma wanapaswa kujitambua kuwa ni mahadimu na watumishi wa wananchi. Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jioni ya jana katika mji mtakatifu wa Mashhad, ambapo alitoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya jana tarehe 11 Dhulqada ya kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, na akasema njia ya kumridhisha Mwenyezi Mungu ni kuwahudumia waja wake. Aliongeza kwamba maafisa wa serikali wanapaswa kuwapenda wananchi, kwa sababu kuwapenda waja wa Mwenyezi Mungu ndiyo daraja ya chini kabisa ya kumpenda Mwenyezi Mungu. Said Ibrahim Raisi amesema wafanyakazi wote wa umma wanapaswa kulinda na kuheshimu utukufu na hadhi ya kila mwananchi. Ameashiria kwamba uadilifu ndio utakaokuwa msingi wa kazi zote za serikali yake na akasema kunapaswa kufanyika mageuzi hapa nchini kwa maslahi ya wananchi, thamani za mapinduzi ya Kiislamu na hali bora ya maisha ya kitaifa. Rais mteule wa Irani amesema kwamba yeye kama mwakilishi wa taifa hataruhusu kukanyagwa haki ya mtu yeyote, na atafanya jitihada kubwa kuhakikisha kwamba suhula zote za taifa zinagawanywa kwa msingi wa uadilifu. Vilevile ametilia mkazo udharura wa kudumishwa mapambano dhidi ya virusi vya korona na akatoa wito wa kuanza kutolewa chanjo kwa matabaka yaliyobakia ya, ya wananchi. Wakati huo huo, mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19 iliyozalishwa na chuo kikuu cha sayansi za tiba cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC itazinduliwa ndani ya siku chache zijazo. Meja Jenerali Muhammad Bakri Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu Iran aliyasema hayo jana na kuongeza kwamba taasisi zote za vikosi vya ulinzi vya Iran ziko mbioni kupambana na virusi vya korona. Amebainisha kwamba chanjo ya wizara ya ulinzi ipo katika awamu ya pili ya majaribio ya kliniki, na ile inayozalishwa na chuo kikuu cha sayansi za tiba cha jeshi la wanizi wa mapinduzi ya Kiislamu itazinduliwa katika kipindi cha siku chache zijazo. Iran iko katika mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo nyingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razikov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya hapa nchini Iran, kwa mujibu wa msemaji wa shirika la dawa na chakula la Iran, Dr Kianush Jahanpour. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Umoja wa Ulaya umeanza mchakato wa kuiondolea Burundi vikwazo ambavyo vilifunga kabisa mlango wa kupewa misaada serikali ya Burundi. Hayo yamesemwa na Claud Bochu, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Burundi, ambaye ameongeza kwamba EU pamoja na washirika wake wengine kama Benki ya Ustawi ya Afrika, ADB, watafadhili mpango wa kufufua bandari ya Bujumbura kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Ameongeza kwamba umoja wa Ulaya umepanga kufadhili sekta ya kilimo ya Burundi, hatua ambayo inatazamiwa kupiga jeki usalama wa chakula nchini humo. Mwezi Machi mwaka 2016 umoja wa Ulaya ulisimamisha misaada yake yote kwa serikali ya Burundi kutokana na kile ilichodai kwamba ni mgogoro wa kisiasa uliozuka baada ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba atagombea muhula watatu wa urais. Serikali ya Burundi chini ya uongozi wa Nkurunziza iliandamwa na tuhuma nyingi za kufanya udanganyifu mkubwa na umwagaji wa damu dhidi ya wapinzani katika kona mbalimbali mbali za Burundi. Hata hivyo hali ya haki za binadamu na usalama katika nchi hiyo imeanza kuboreka chini ya utawala wa rais wa sasa wa nchi hiyo Evariste Ndaishimie. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imewataka wakazi wa visiwa hivyo kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya Korona wakati huu ambapo baadhi ya nchi duniani zinakabiliwa na wimbi la tatu la janga hilo. Mwandishi wetu visiwani Zanzibar, Harith Subeit ametutayarishia ripoti ifuatayo. Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Nasro Ahmed Mazrui, amewataka wananchi wa Zanzibar kujiepusha na mikusanyiko isiyo ya lazima ili kujikinga na wimbi la tatu la janga la COVID 19. Akizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa wizara hiyo Mnazi Mmoja, mjini Unguja, kuhusu janga la COVID 19, Waziri Mazrui amesema viashirio vya wimbi la tatu la maradhi hayo vimejitokeza katika nchi jirani, ikiwemo Uganda, hivyo ni vyema kwa wananchi kuchukua tahadhari, ikiwemo kujiepusha na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima. Hata hivyo, waziri huyo amesema wakati serikali inaendelea kuchukua tahadhari kuhusu janga hilo, wizara anayoiongoza itahakikisha wageni wanaoingia nchini wanakuwa na vyeti vya korona pamoja na kufanyiwa vipimo vya haraka. Wizara itaongeza usimamizi wa ufuatiliaji wa miongozo ya kinga iliyopo katika ngazi mbalimbali mbali, ikiwemo kukaa umbali usiopungua, usiopungua mita moja baina ya mtu na mtu, matumizi ya maji salama kwa kukosha mikono na kutumia vitakasa kwa ajili ya mikono, matumizi ya barakoa na vile vile kuepuka kupeana mikono, na muhimu sana kuepuka mikusanyiko isiyo lazima kwa kipindi hiki, kuhakikisha uwepo wa sehemu maalumu za kuhifadhi na kuwatibu watu watakaosadikiwa kuwa na ugonjwa katika kila hospitali za serikali na binafsi kupima watu wote wenye dalili za ugonjwa wa korona kwa kutumia kipimo cha haraka, na vile vile kuimarisha vikosi kazi vilivyopo katika kila wilaya na hospitali juu ya kujiweka tayari na wimbi la tatu la maambukizi. Hii ni taarifa ya kwanza kuhusu janga la COVID-19 kutolewa na waziri wa afya Zanzibar wa serikali ya awamu ya nane, ambapo nchi zilizotajwa kukumbwa na wimbi jipya la tatu la janga la COVID-19 ni pamoja na India, Afrika ya Kusini, Uganda, Kongo, Uingereza, Marekani, Peru, Philippines na Brazil. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. <mulia> Asante sana Harith Bait. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Utafiti mpya umefichua kwamba idadi ya askari wa Marekani na maveterani wa kijeshi wa nchi hiyo wanaoaga dunia kwa kujitoa uhai wao wenyewe ni mara nne zaidi ya wanajeshi wa dola hilo la kibeberu wanaouawa vitani katika vita vinavyoanzishwa na Washington kwenye maeneo mbalimbali ya dunia tangu Septemba 11 mwaka 2001. Ripoti ya utafiti huo uh, iliyopewa anwani ya gharama za mradi wa vita uh, inaonyesha kwamba tokea yajiri mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001, 2001, hadi sasa wanajeshi na maveterani 30177 wa Marekani wamejiua kutokana na msongo wa mawazo ikilinganishwa na 7057 walioaga dunia katika medani za vita utafiti huo umebainisha kwamba miongoni mwa sababu za ongezeko hilo la kujitoa uhai wa wanajeshi wa marekani ni kupungua kwa imani ya marekani kwa vita vinavyoanzishwa na washington kwa kisingizio cha mashambulio ya septemba 11 katika mashambulio hayo ya mwaka 2001 wanachama 19 wa kundi la kigaidi la alqaida waliteka nyara ndege nne za abiria na kuzitumia katika kushambulia maeneo kadhaa ya Marekani, likiwemo jengo la wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon. Karibu watu elfu tatu waliuawa katika hujuma hiyo. Baada ya mashambulizi hayo, Marekani ilizishambulia nchi za Iraqi na Afghanistan kwa kisingizio cha kukabiliana na ugaidi, na mpaka sasa inaendelea kuzishambulia nchi hizo na nyinginezo zikiwemo za Kiafrika kwa kisingizio hicho hicho. Utafiti huo mpya umeonyesha kwamba asilimia 60 ya maveterani wa kijeshi wa Marekani wanaamini kwamba utawala wa George W Bush, ambao ulianzisha hujuma hizo za eti kuwasaka waliohusika na matukio ya Septemba 11, hauna malengo ya wazi na ya kistratejia ya kuivamia Afghanistan haya yanaripotiwa siku chache baada ya gazeti la lugha ya Kiingereza la Global Times kutoa takwimu zinazohusiana na historia ya mauaji yanayofanywa na wanajeshi wa Marekani nje ya nchi hiyo hususan katika eneo la Asia Magharibi, ikiwemo Afghanistan na kusema kwamba Washington ndio mashine ya mauaji ya umauti duniani. Na waziri mpya wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli anatazamiwa kufanya safari ya kwanza ya kutembelea Umoja wa Falme za Kiarabu wiki ijayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Yair Lapid anatazamiwa ya kuitembelea Imarati Juni 29 na hadi 30, ambapo amepangiwa kufungua rasmi ubalozi wa utawala huo wa kizayuni katika mji mkuu Abudhabi, na pia ubalozi mdogo mjini Dubai. Hivi karibuni Imarati ilifungua rasmi ubalozi wake mjini Tel Aviv siku chache tu baada ya dunia kushuhudia jinai na mauaji ya kutisha yaliyofanywa na wanajeshi wa Israel ambao waliua raia 250 wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho siasa za kinduma kuwili za Marekani. Kwa miaka mingi sasa Irani iko chini ya mashinikizo ya chakula na dawa, huku dola la kibeberu la Marekani likiendelea na propaganda nyingi za uongo kuhusiana na suala hilo. Kwa kawaida na kibinadamu, vikwazo havipaswi kuingia kwenye masuala ya afya, dawa na chakula, lakini kwa miaka mingi sasa Irani haiwezi kupata kiurahisi dawa wala kununua inavyotakiwa kimataifa katika masuala ya tiba na matibabu kutokana na matatizo ya fedha za kigeni na kibenki yaliyosababishwa na vikwazo vya Marekani. Hivi karibuni Wizara ya Fedha ya Marekani ilidai kwamba eti imeondoa marufuku ya kuamiliana na Iran katika mabadilishano ya dawa na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Sehemu nyingine ya ruhusa hiyo ya Wizara ya Fedha ya Marekani inasema mabadilishano na shughuli zote zinazohusiana na kusafirisha nje, soko la bidhaa za kigeni, mauzo na manunuzi, miamala mubashara na isiyo mubashara, iwe bidhaa au teknolojia, bali kila kitu kinachotumika kwenye kuzuia, kugundua na kutibu ugonjwa wa COVID-19 kati ya Irani na pande nyingine, au kati ya serikali ya Irani na upande wowote ule, au baina ya watu wa kawaida na nchi ya tatu wanaonunua bidhaa za aina hiyo kwa ajili ya Iran vyote hivyo sasa vinaruhusiwa na ni huru kufanyika. Siku ya Jumapili, kamati ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran ilijibu hatua hiyo ya Marekani ya eti kuondoa vikwazo vya Iran vinavyohusiana na, na korona kwa kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba wairani elfu themanini na mbili wamefariki dunia kutokana na korona na baada ya kupita miezi kumi na sita sasa tangu kuanza janga la corona, na wakati tayari Iran imeshajitengenezea chanjo yake ya kujikinga na ugonjwa huo ndipo Marekani inajifanya kuondoa marufuku hiyo. Sehemu nyingine ya ujumbe wa Twitter wa kamati hiyo inasema linachotaka taifa la Iran ni kuondolewa vikwazo haramu na kuadhibiwa walioviweka kwani vikwazo vyao ni kinyume cha sheria za kimataifa hata katika kipindi cha vita. Upungufu wa madawa nchini Iran uliosababishwa na vikwazo vya Marekani unawadhuru watu wa kawaida wenye magonjwa tofauti hapa nchini, watoto wadogo wanaoteseka kwa saratani, wagonjwa wa maradhi sugu na wagonjwa walioathiriwa na mashambulizi ya silaha za kemikali ambazo Marekani na nchi za Ulaya zilimpatia dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein wakati wa vita ambavyo Iran ililazimishwa kupigana na utawala wa zamani wa Iraq, ndio wanaoathiriwa zaidi na vikwazo hivyo vya mabeberu. Baada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufungua mashtaka katika mahakama ya kimataifa kulalamikia jinai hizo, majaji wa mahakama hiyo walitoa hukumu ya kusema kwamba wana haki ya kufuatilia mashtaka ya Iran dhidi ya Marekani kutokana na Washington kukanyaga makubaliano yanayohusiana na uhusiano wa kiuchumi na sheria ya mwaka 1955. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sipwn katika Quran na hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha siptoin katika Qurani na hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktal lHusein alaihi salam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Hussein alaihi salam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein, mimi nilikuwa mkunga wake, alisema, alipojifungua Hasan, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliniambia niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano, naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia: Je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano , naye Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia , Asma, sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume, ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abi Talib kwamba Je, umempa jina gani? Akasema, nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, na mimi pia nisingeweza kumtangulia mola mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad. Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema, mwite Hasan. Asma akasema, Mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiq na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais, ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema: baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua al Husein, ambapo Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alifika mbele yangu na kuniambia: ewe Asma, niletee mwanangu Nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto, kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema, ni mwanangu huyu. Nikasema, lakini amezaliwa hivi punde. Akasema, ewe Asma atauliwa na kundi dhalimu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam akasema na mimi nisingemtangulia Mola wangu mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo wa Harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema, alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema, lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema, mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema, Mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba, alimfanyia akiki kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa, wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda kujali na kuwalea wajukuu wa wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu kwa kuambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia ahlu baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Taus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha kashful ghumma kupitia tumama kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao, Mtume akawa amewabeba kifuani kwake huku akiwa anawashumu. Imamu Ali bin abi talib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema Waache wanishumu nami pia ni washumu, wafaidike kwa kuniona, nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao. Nam ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile, vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za Imamu masumu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shabani mwaka wa nne Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake, na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema, na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi salam alipozaliwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdul Mutalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa kubarikiwa mtoto duniani pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani, huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha, kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husain. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam kabla yake. na kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Magazeti karibu yote ya leo yamemulika zaidi eh, habari ya kupasishwa bajeti ya serikali mwaka 2021 2022 Gazeti la Majira limeipa habari hiyo kichwa cha maneno uh, bajeti yapitishwa kwa kishindo. Dodoma kicheko, elimu ya juu, serikali yaongeza bilioni sabini wote waliokosa mikopo. Mambo safi yafafanua kodi ya majengo kwenye luku na makato kwenye simu habari nyingine iliyopewa mazingatio kwenye toleo la leo la Majira uh, ni ile uh, ya ajali iliyosababisha vifo vya watu tisa na kujeruhi wengine wengi barabara ya Morogoro Dar es Salaam. Siri nzito ya basi iliyoua watu tisa, hii hapa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Gazeti la Mwananchi pia limeipa kipaumbele habari ya kupasishwa bajeti ya matumizi ya serikali kwa kichwa cha maneno, kicheko, kilio, bajeti ya pita kwa kishindo, barabara vijijini za pewa fungu, kodi ya majengo na miamala ya simu, Mwigulu atoa ufafanuzi kuhusu ajali iliyoua watu tisa. Mwananchi limemulika tukio hilo kwa habari yenye kichwa cha maneno, siri ajali ya Morogoro, Dereva alidanganya amebeba msiba, vifo vyafikia tisa. Limeandika kwamba dereva wa basi aina ya kosta lililosababisha ajali hiyo aliweka maua kwenye gari lake akidanganya kwamba amebeba msiba ili kukwepa kukamatwa na polisi. Mwananchi limeongeza kwamba kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro, uh, Fortanas Muslim amewaonya madereva wa magari kuacha kuweka maua kwenye magari ili ionekane wanakwenda msibani. Uh, ili lengo likiwa ni kukwepa kusimamishwa na askari usalama barabarani. Amesema lile Costa lilikuwa na mashada ya maua, wakiashiria kwamba walikuwa wanapeleka maiti ili askari wasiwakamate, na waonya madereva kuacha tabia kama hii. Tumejipanga vizuri kuhakikisha udanganyifu kama huu hautokii tena. Uh, gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari iliyokolezwa wino mweusi kwa kichwa cha maneno kodi majengo kwa luku yawekwa sawa. Habari ya hofu na wasiwasi kuhusu wimbi jipya la maambukizi ya korona pia imemulikwa katika toleo la leo la Nipashe kwa kichwa cha habari, tahadhari korona nambari tatu yatolewa kila kona. Vigogo TRA matatani, rushwa ya milioni mia mbili mapya hausigeli aliyedaiwa kunyonga mtoto wa bosi wake, na mbunge wa CCM adai mshahara wa wabunge ni kiduchu. Eh, hizo ni baadhi ya habari zilizoko kwenye toleo la leo la gazeti la Nipashe. nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeitanguliza mbele kesi ya ulanguzi wa mihadarati inayowakabili ndugu wawili wa Akasha na maafisa kadhaa wa serikali. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno kwa nini washirika wa Akasha bado wako huru inasema, kuchelewa kwa serikali ya Marekani kumaliza mjadala wa washukiwa wanne wa ulanguzi wa dawa za kulevya kumesitisha mipango ya kuwashtaki wafanya biashara kadhaa wa ngazi za juu na maafisa wa serikali ambao walisaidia, uh, kuunga mkono na kulihami uh, moja ya magenge makubwa zaidi ya dawa za kulevya duniani linaloendeshwa na ndugu Ibrahim na Baktash Akasha. Daily Nation pia limeandika habari kwamba raia wa Marekani ambaye alikuwa nchini Ethiopia kama mwangalizi katika uchaguzi mkuu wa sita wa bunge amekutwa amekufa katika mji mkuu wa nchi hiyo, Addis Ababa, Jumanne ya jana. Limeandika kwamba polisi walisema walipata dawa katika eneo la tukio na kwamba kifo hicho kinaonekana kuwa ni cha kawaida. Na chini ya kichwa cha habari, wahamiaji wanawake wamegeuzwa kuwa watumwa wa ngono katika jahanamu ya Libya. Daily Nation linasimulia kisa cha mwanamke aliyetajwa kwa jina la Aisha, raia wa Guinea ambaye alikumbana na sulubu za kutisha huko Libya akiwa katika harakati za kutafuta maisha bora. niliacha jinamizi na kutumbukia kuzimu, anasimulia mhamiaji huyo kutoka Guinea, akihadithia yaliyompata huko Libya, nchi ya kaskazini mwa Afrika, ambayo magenge ya wa wahalifu yameifanya kuwa pango la ujangili. Mara tu nilipofika nilifungwa, nilikuwa mtumwa ngono nikiuzwa kwa wanaume, Anasema Aisha, ambaye sasa yuko katika kambi ya wakimbizi nchini Tunisia. Na gazeti la New Times la Rwanda limemulika zaidi bajeti ya mwaka huu ya fedha ya serikali, likiandika kwamba katika bajeti ya kitaifa ya mwaka 2021 2022 iliyowasilishwa na waziri wa fedha na mipango ya uchumi Ezel Ndajijimana mbele ya bunge, serikali inatarajia kwamba uh, franga bilioni mbili uh, milioni mia nne kumi na tatu nukta saba uh, zilizowakilisha asilimia uh, sitini na tatu ya bajeti zitaelekezwa kwenye matumizi ya kawaida, wakati franga bilioni moja, moja uh, milioni mia tatu tisini na tatu nukta tatu zitatumika katika mipango ya maendeleo. Limeongeza kwamba matumizi ya serikali katika bajeti ya sasa ni makubwa zaidi ikilinganishwa na bajeti ya mwaka uliotangulia. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Msemaji wa shirika na dawa na chakula nchini Iran, Daktari Kianush Jahanpur amesema Iran imejiunga na kundi la nchi chache duniani zinazozalisha chanjo ya corona au COVID-19. Katika ujumbe wa kupitia ukurasa wake wa Twitter hivi karibuni, Daktari Jahanpour aliashiria hatua ya wizara ya afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID-19 iliyoundwa hapa nchini ya Coviran Barakat, na kuandika katika ukurasa huo kuwa nchi zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani sasa ni Iran, Uingereza, India, Rusia, China na Marekani. Waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki, alitangaza Juni 15 kuwa leo idhini ya matumizi ya dharura ya Cov Iran Barakat imetolewa na hivi karibuni chanjo ya Cov Iran itaanza kutumika hapa nchini. Alisema pia kuwa chanjo ya covid-19 iliyoundwa na taasisi ya Pasteur ya Iran nayo pia iko njiani. Aidha alisema kwa mujibu wa mipango iliyopo, watu wote wanaolengwa nchini Iran wataweza kupata chanjo ya covid-19 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hivi karibuni Daktari Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji wa chanjo ya Cov Iran Barakat katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema kuwa tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imeshakamilika na matumizi ya dharura kuidhinishwa. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Aidha, alisema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya Cov Iran Barakat. Irani kwa mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razi Cov Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, Kembri, inatarajia kukamilisha utafiti wake kuhusu ikiwa chanjo ya Uingereza ya korona ya AstraZeneca ina athari hasi kwa Wakenya kufikia mwishoni mwa mwezi Julai. Kaimu mkurugenzi mkuu wa Kembri Profesa Samuel Kariuki alisema chanjo hiyo inaendelea kutumiwa nchini Kenya kwa sababu kuna hali ya dharura, lakini uchunguzi kuhusu athari zake kwa Wakenya ulikuwa bado unaendelea. Akizungumza wakati kamati ya bunge kuhusu afya ilitembelea shirika hilo katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani, Profesa Kariuki alisema baadhi ya mataifa yalikuwa yamekamilisha utafiti kuhusu athari za chanjo hiyo kwa raia wao kwa sababu walianza mapema. Alisema kulikuwa na janga na ilionekana kuwa chanjo zilikuwa zinafaa. Kwa hivyo ilikuwa bora kuzitumia kuliko kukaa bure. Tutakamilisha majaribio yetu kwa chanjo hiyo kufikia mwisho wa Julai, alisema uh, profesa huyo. Kamati ya bunge inayosimamia masuala ya afya nchini Kenya ilitoa wito kwa serikali iongeze mgao wa fedha unaotumiwa kwa utafiti katika shirika hilo ili lifanikishe mipango yake eh, kwa manufaa ya wananchi. Wakiongozwa na mbunge wa Ndhiwa eh, bwana Martin No Owino, wabunge hao walisema nchi hii Yani Kenya itaendelea kuwa hatarini kukumbwa na majanga ya magonjwa ikiwa Kemri haitafadhiliwa vyema kuendesha utafiti wa matibabu. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya korona, barani Afrika, Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema nchi yake itaanza kutengeneza chanjo yake ya korona baada yeye kufunga kabisa taifa hilo la Afrika Mashariki kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi hivyo. Museveni amesema mipango ya mesema kutengeneza chanjo hiyo iko karibu kukamilika. Hospitali nchini Uganda zimejaa huku madaktari wakisema wamelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19. Tunajiandaa kutengeneza chanjo yetu, kwa hakika itakuwa bora kuliko zote sababu itakabili aina zote za virusi vya korona, alifichua Museveni alipotangaza hatua kali za kuzuia msambao wa virusi hivyo hivi karibuni. Kulingana na rais huyo, utengenezaji wa chanjo hiyo ya Uganda ulicheleweshwa kutokana na ukosefu wa wagonjwa wa covid-19. Museveni amesema hapo Agosti tulikuwa na shida, hatukuwa na wagonjwa wa kutosha. Sasa kuna wagonjwa wengi wa kufanyia majaribio, alisema na kuongeza kuwa anawasiliana na wadau kadhaa kote ulimwenguni kusaidia katika uh, kadhia hiyo ya chanjo. Museveni aliendelea kusema, chanjo tulizopata zinatoa kinga kwa aina chache tu za virusi kama ile aina ya kwanza ya Wuhan e, na ile ya India. Chanjo zilizoko huenda zikose kutoa kinga kamili. Museveni aidha amesema kuwa Uganda inatengeneza aina mbili za dawa za kutibu COVID-19, na amesema kuwa mradi huo wa siri unaendelea kimya kimya. Kulingana na Museveni, kufikia mwaka 2022 Uganda itakuwa ikijitegemea kwa matibabu, baada ya kuona ilivyo hatari e, kutegemea mataifa mengine. Na ugonjwa wa Ebola umetangazwa kumalizika rasmi Juni 19 nchini Gini. Taarifa iliyotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO kutoka Brazzaville, Conakry imesema ugonjwa huo uliokuwa umemalizika mwaka 2016 uliibuka upya Februari 14 mwaka huu 2021, baada ya watu watatu kugundulika huko katika kijiji cha Gueske kilichoko kusini mwa mkoa wa Nzerekore. Mkoa wa Nzerekore ndio uliokuwa wa kwanza kugunduliwa Mgonjwa wa Ebola kabla hujasambaa katika nchi jirani za Liberia, Sierra Leone na nyingine katika ukanda wa Afrika Magharibi kati ya mwaka 2014 na 2016. Jumla ya visa 16 vilithibitishwa na visa saba viliripotiwa katika mlipuko wa hivi karibuni nchini Guinea ambapo wagonjwa kumi na wawili walipoteza maisha na wengine kumi na moja walinisurika na ugonjwa huo unaotajwa kuwa moja kati ya magonjwa hatari zaidi duniani. Muda mfupi baada ya kutangazwa kwa ugonjwa huo, idara ya afya ya nchi hiyo kwa kushirikiana na WHO pamoja na wadau wengine waliandaa mpango wa haraka wa kukabiliana na ugonjwa huo kwa kutumia uzoefu waliopata wakati wanakabiliana na tatizo hilo nchini humo pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Afya Duniani lilisafirisha chanjo za Ebola elfu ishirini na nne kwenda nchini humo na kisha kusaidia kuwapa chanjo takribani watu 11,000 ambao walikuwa kwenye hatari ya kupata maambukizi, ikiwemo wafanyakazi wa idara ya afya 2,800 walikuwa mstari wa mbele kutoa huduma. Zaidi ya wataalamu 101 wa WHO pia walikuwa nchini humo wakitoa msaada, uh, wa namna ya kuhakikisha wana ukabili ugonjwa huo na kuzuia usienee maeneo mengine, ambapo walitoa chanjo kutibu wagonjwa. Kwa kutumia aina mpya ya dawa na kuendelea kuwafuatilia. Mshikamano na jamii ulisaidia sana kuwapatia elimu kuhusu kirusi cha Ebola. Hivyo ushiriki wao wa moja kwa moja kupambana na Ebola ulisaidia kumaliza ugonjwa huo. Usaidizi kwa waliopona Ebola ni jambo muhimu. Uchunguzi umeonyesha kuwa kirusi kilichoikumba Gini mwaka huu kinafanana na kile cha mwaka 2014 mpaka 2016 wakati ugonjwa huu ulipoibuka kwa mara ya kwanza katika ukanda huo. Ingawa bado stadi nyingi zinatakiwa kufanyika kuhusu ugonjwa huu, tayari serikali ya Gini imeanzisha programu maalum ya kuwafuatilia manusura wa Ebola ili kuwapatia msaada wa muda mrefu. Katika kuisaidia serikali katika mkakati wake huo, WHO inashirikiana na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa pamoja na mengine mengi kuhakikisha kuwa jamii inapata msaada wa haraka na kurejea maisha yao ya awali. Na mpenzi msikilizaji, usikilizaji na kwa habari hiyo ya kufanikiwa Guini Konakry katika kuangamiza janga la Ebola nchini humo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi e, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Dhulqada mwaka 1442 hijiria sawa na Juni 23 mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1101 iliyopita, liliundwa bunge la kwanza duniani huko Iceland. Bunge hilo ambalo wawakilishi wake walikuwa wakichaguliwa na wananchi kupitia masanduku ya kura lilikuwa na kazi ya kuisaidia serikali kifikra. Bunge la zamani zaidi duniani baada ya lile la Iceland lilianza kazi zake nchini Uingereza katikati kati ya karne ya 13. <tune> Siku kama ya leo miaka 485 iliyopita, ilianza harakati ya kiongozi wa kidini na mpenda mageuzi wa Ufaransa Calvin John huko Jiniva, mji mkuu wa Uswisi. Alizaliwa mwaka 1509 na kujifunza sheria na masomo ya kidini. Katika zama za ujana wake, Calvin John alijiunga na harakati ya kiprotestanti iliyoasisiwa na Martin Luther. Alivamia Jiniva huko Uswisi kwa kusaidiwa na wafuasi wa kiprotestanti na kujaribu kuasisi mfumo wa uongozi wa kidini katika jamii ya nchi hiyo kwa mujibu wa dhehebu la Protestant. Calvin John pia alianzisha mfumo wa aidiolojia ya kikristo iliyojulikana kama Calvinism na kubainisha itikadi zake katika kalibu ya kitabu chake alichokipa jina la Institutes of Christian Religion miaka 264 iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya kwanza kati ya vikosi vya majeshi ya Uingereza na India huko katika eneo la Bengali, kaskazini mashariki mwa India. Waingereza walishinda vita hivyo na kulidhibiti eneo hilo ambalo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya India na katika siku kama ya leo miaka kumi iliyopita, aliaga dunia qari mkubwa wa Qurani wa Misri Abulainain Shuensha. Alizaliwa mwaka 1922 katika mji wa Bela mkoa wa Kafr Asheikh na akafanikiwa kuhifadhi Qurani nzima akiwa bado mtoto. Alipata umashuhuri mkubwa katika kusoma Qurani mwaka 1938 katika mji wa Mansura. Mwaka 1939 alianza kusoma Quran katika redio ya Kairo na akaunda mfumo wake mahususi wa qiraa. Alikuwa qari wa kwanza kusoma Qurani tukufu ndani ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Abul Ainain Shoanshah alipata umashuhuri mkubwa kwa kutembelea nchi mbalimbali mbali duniani kwa ajili ya kusoma Quran. Katika muongo wa 1970 aliasisi jumuiya ya wasomaji wa Qurani nchini Misri akishirikiana na magwiji wengine wa kiraa ya Qurani kama Ustadh Abdulbasit Abdulsomad. Sheikh Abul Ainain Shuainsha alikuwa miongoni mwa watu wanaowapenda na kuwaashiki ahlubeiti wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Ayatullah Ali Khamenei amemsifu na kumpongeza sana kari huyo wa Misri na kumpa lakabu ya Sheikh na mzee wa Qurani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais mteule wa Iran amesema katika serikali na utawala wa kiislamu wafanyakazi wote wanapaswa kujitambua kuwa ni mahadimu na watumishi wa wananchi. Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana uh, jioni katika mji mtakatifu wa Mashhad ambako alitoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya jana tarehe 11 Dhilqada ya kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam. Ameongeza kwamba maafisa wa serikali wanapaswa kuwapenda wananchi kwa sababu kuwapenda waja wa Mwenyezi Mungu ndiyo daraja ya chini kabisa ya kumpenda Mwenyezi Mungu. Mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 iliyozalishwa na Chuo Kikuu cha Sayansi za Tiba cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu itazinduliwa ndani ya siku chache zijazo. Umoja wa Ulaya umeanzisha mchakato wa kuiondolea Burundi vikwazo ambavyo vilifunga kabisa mlango wa kupewa misaada serikali ya nchi hiyo. Na watafiti, utafiti mpya umefichua kwamba idadi ya askari wa Marekani na maveterani wa kijeshi wa nchi hiyo wanaoaga dunia kwa kujitoa uhai wao wenyewe ni mara nne zaidi ya wanajeshi wa dola hilo la kibeberu wanaouawa vitani tangu mwaka elfu mbili na moja Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekutakieni kila la heri. Kwaherini.